ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย  (อ่าน 7062 ครั้ง)

ออฟไลน์ ped krub

• คุยเก่งมาก
Re: ชวนคุย
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันจันทร์ 19 สิงหาคม 2019 เวลา 15:44 น. »
น่าสนใจครับ น้า ped ผมก็อยากได้ตัวรับบูลทูสที่ต่อออกเป็นสาย coxa แต่หาไม่ได้เลยครับ  อยากลองต่อออก dac ของเครื่อง eso ที่บ้านเหมือนกันครับ น้า ped ซื้อที่ไหนครับรบกวนลงรูปให้ที่ครับ  แล้วเสียงที่ใช้ ok ไหมครับ :yoyo(62):

ผมสั่งจากอาลีครับ

https://www.aliexpress.com/item/32887765970.html?spm=a2g0s.9042311.0.0.51344c4dTs93xE

ตอนนี้ราคาน่าจะลงมากว่านี้ต้องลองหาร้านอื่นด้วยครับ

ส่วนเรื่องเสียง พอถูไถครับ spotify แบบเสียตังค์รายเดือนได้แค่ mp3 320 เท่านั้น เดาเอาว่าน่าจะเสียงดีกว่าแบบที่มีdacในตัว ผมต่อเข้าซีดี accuphase 550 เสียงโอเค ต่อผ่าน young dac ก็พอฟังได้ครับ ต้องลองดู ลงทุนไม่กี่ตังค์

..........Samui...Maenam beach sunset...........

« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันจันทร์ 19 สิงหาคม 2019 เวลา 15:55 น. »

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันอังคาร 20 สิงหาคม 2019 เวลา 02:43 น. »
ขอบคุณ น้า ped มากครับ  :yoyo(65): :yoyo(65):   จะได้เอามาลองเทียบกับที่ผมมีอยู่ครับ ของที่ผมมีมันต่อเข้าที่ pre เลยครับ  :yoyo (95):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันอังคาร 20 สิงหาคม 2019 เวลา 11:15 น. »
ขอบคุณ น้า ped มากครับ  :yoyo(65): :yoyo(65):   จะได้เอามาลองเทียบกับที่ผมมีอยู่ครับ ของที่ผมมีมันต่อเข้าที่ pre เลยครับ  :yoyo (95):

แสดงว่าของน้าเป็นแบบมี dac ในตัว ยังไงมันก็สู้ dac เทพๆใน eso ไม่ได้อยู่แล้วครับ และ สายดิจิตัล น่าจะนำสัญญาณได้ดีกว่าสายอนาล็อค rca ด้วย

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันจันทร์ 26 สิงหาคม 2019 เวลา 11:41 น. »
ย้อนกลับมาคุยเรื่อง DAP ของผมอีกหน่อย
FiiO X5iii

เมื่อวานพยายามจะลองต่อจากช่อง lineout/coaxout จาก dap ไปเข้าที่ช่อง coax ของ cdp ของผมเพื่อที่จะลองฟังผ่านแอมป์
ยังไงก็ไม่ดัง คงจะต่อผิด

วันนี้เลยลองสั่งสาย mini (3.5mm) to rca (2หัวแยกซ้าย ขวา)
จะมาลองดูว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่าว่า line out จาก dap ก็จะทำหน้าที่เป็น pre แล้วก็ต่อเข้า input ของแอมป์

อ้อ สาย lineout ของ fiio ที่ให้มา สำหรับผมดูตลกมาก
คือให้เป็น 3.5mm jack ส่วนอีกด้านนึงเป็นหัว rca ตัวเมีย!!
ซึ่งจริงๆแล้วผมไม่เคยเห็น เพราะน่าจะเป็นตัวผู้ที่จะเสียบต่อเข้าหัวตัวเมียท้ายเครื่องอื่นๆได้เลย

Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันพุธ 28 สิงหาคม 2019 เวลา 15:37 น. »
ได้รับสายแล้ว ทดลองฟัง\รายงานผลกันเลย

ขอทบทวนอุปกรณ์นิดหน่อยครับ
DAP : FiiO X5iii
สาย mini to rca : Furutech ADL id35R 1.8m  เสียบจากช่อง lineout ของ dap
เพลงที่ลองฟัง : Joox/spotify แบบฟรี
-fourplay, don williams, ไมค์ ภิรมย์พร, นันทิดา

หาอ่านจากหลายแหล่งจนมั่นใจว่าการต่อสายแบบนี้น่าจะดัง ได้ฟังเพลงแน่นอน หึหึ
ตอนเปิดแอมป์ก็ลุ้นนิดหน่อย สุดท้ายก็มีเสียงเพลงออกมาสมใจ  :yoyo(58):

ผมลองต่อเข้า aux input ของ int Cayin CS - 55A คือใช้ DAP เป็น source เลย
ลำโพง kef ls50

เสียงที่ได้ยิน มันออกเนียนๆ ไปเรื่อยๆ ไม่เน้นอะไรเป็นพิเศษ
มิติ ตำแหน่ง เวที ได้ยินอย่างธรรมดาๆ เมื่อเทียบกับ cd ที่ฟังอยู่
ไม่ได้ทำให้หูผึ่ง ไม่ได้ทำให้ขนลุก..
แต่ทั้งหลายทั้งปวง เสียงที่ได้ยินมันก็ไม่ได้แย่อะไร ฟังเพลินๆ

ข้อดีอีกอย่าง แม่บ้านน่าจะชอบ
อยากฟังเพลงอะไรก็เลือกได้ ฟังกันยาวๆ
แถมมีโฆษณาอีกหน่อย เพราะฟังของเขาแบบฟรี  :yoyo (94)

ว่างๆอาจจะลอง tidal ที่เขาบอกว่าเป็น hires จริงๆ
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันพุธ 28 สิงหาคม 2019 เวลา 19:46 น. »
ยังฟัง Tidal แบบออฟไลน์กับโน๊ตบุ๊คยังไม่ได้เลย ครับ ได้แต่่มือถือเพราะว่าสมัตรจากมือถือ

เห็นในเวปฯ tidal บอกว่า เพิ่มอุปกรณ์ได้ตั้งสามเครือง ผมลองปล้ำอยู่นาน ก็ยังดาวน์โหลดไม่ได้

ใครทำเป็นช่วนสอนหน่อยครับ  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันพุธ 28 สิงหาคม 2019 เวลา 20:50 น. »
ยังฟัง Tidal แบบออฟไลน์กับโน๊ตบุ๊คยังไม่ได้เลย ครับ ได้แต่่มือถือเพราะว่าสมัตรจากมือถือ

เห็นในเวปฯ tidal บอกว่า เพิ่มอุปกรณ์ได้ตั้งสามเครือง ผมลองปล้ำอยู่นาน ก็ยังดาวน์โหลดไม่ได้

ใครทำเป็นช่วนสอนหน่อยครับ  :yoyo (84):

เยี่ยมเลยครับ จะได้ลองด้วย  :yoyo (86):

ผมนึกออกแล้วว่าเสียงที่ลองฟังมันเป็นยังไง

เหมือนตอนที่ฟังเพลงที่มี dolby noise reduction อยู่ด้วยเลย  :yoyo(73):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 28 สิงหาคม 2019 เวลา 20:54 น. โดย Ranger »

• TAC
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 29 สิงหาคม 2019 เวลา 20:03 น. »
ลองหาดูเจอตัวนี้ถูกกว่าสเปคเหมือนกันครับ

https://www.aliexpress.com/item/32864150091.html?spm=a2g0o.detail.1000014.11.4f7d54eayCZQGj&gps-id=pcDetailBottomMoreOtherSeller&scm=1007.13338.136569.000000000000000&scm_id=1007.13338.136569.000000000000000&scm-url=1007.13338.136569.000000000000000&pvid=8450fc03-ed71-499a-971a-3ad7c3406c1c

บลูทูธใบ้แบบนี้( ไม่มี dac )เอามาต่อแบบที่น้า kitaro ต่อ ฺBR4

สองตัว ฟังแบบ hi-res ( ใช้ dac ถายนอก )ได้รึเปล่าครับ

ที่สงสัยคือ ด้านที่เป็น source ต่อยังงัยครับ

เผื่อจะเอามาต่อเล่นฟังกับลำโพงธรรมดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 29 สิงหาคม 2019 เวลา 20:05 น. โดย NooM »

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 29 สิงหาคม 2019 เวลา 20:15 น. »
ผ่านบลูทูธอย่างเดียวเลย ส่วนขาออกมี s pdif กับoptical ครับ

• TAC
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันศุกร์ 30 สิงหาคม 2019 เวลา 07:18 น. »
น้าเป็ดได้ลองเทียบไฟล์ hi-res ระหว่างต่อสาย usb หรือ coax

กับต่อผ่านบลูทูธตัวนึ้รึยังครับ

อยากรู้ว่ามันใกล้เคียง รึว่าห่างชั้นกันขนาดไหน

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันศุกร์ 30 สิงหาคม 2019 เวลา 08:10 น. »
ยังไม่เคยลองเลยครับ ตัวนี้ตั้งแต่ใช้มาเชื่อมกับspotify อย่างเดียวครับ จ่ายตังค์13บาท เล่น3เดือน เล่นรายละเอียดไฟล์ได้ถึง 320 Mbps เดี๋ยวหมดแล้วว่าจะลองtidalฟรีซักเดือนดูครับ

ถ้าเทียบกัน ยังไงไฟล์ไฮเรสก็กินขาดครับ แต่กับไทดัลไม่แน่ใจรอลองอยู่ครับ

ตอนนี้ติดใจตรงความสะดวก ขี้เกียจขึ้นทุกวัน ทุกอย่างอยู่ที่นิ้วเรา

ถ้าโอเค ก็คงถอยสตรีมมิ่งจริงๆมาเล่นซักตัว มองๆ node ของโคไนซ์อยู่ครับ แต่อาจรอถึงรุ่น3-4 มาค่อยสอย

• TAC
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันศุกร์ 30 สิงหาคม 2019 เวลา 08:34 น. »
ถ้าชอบฟังเพลงคลาสสิค ก็นานจะชอบ tidal นะครับ

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 กันยายน 2019 เวลา 02:19 น. »
     สรุปวันนี้ของเพื่อนผมเอามาส่งให้วันนี้ครับน้า ped ได้ทดลองต่อเข้าในระบบแล้วครับ  เสียงที่ได้ดีกว่าตัวเดิมที่มี dac ในตัวครับ  เสียงที่ได้ดีกว่าผมใช้ cd ของ oppo มาต่อกับ dac ของ eso อีกครับ   แต่ก็คงยังเทียบกับเปิดด้วย cd ของ eso เองไม่
ได้  แต่ได้เสียงออกมาขนาดนี้ก็ดีมากเลยครับ  สะดวกใช้งานเวลาอยากฟังเพลงต่อเนื่องนานๆ โดยไม่ต้องค่อยเปลี่ยนแผ่นแถมยังฟังเพลงที่ไม่มีแผ่น cd ได้อีกด้วยครับ   ขอบคุณน้า ped ที่แนะนำนะครับ :yoyo(65): :yoyo(65):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 กันยายน 2019 เวลา 08:34 น. »
     สรุปวันนี้ของเพื่อนผมเอามาส่งให้วันนี้ครับน้า ped ได้ทดลองต่อเข้าในระบบแล้วครับ  เสียงที่ได้ดีกว่าตัวเดิมที่มี dac ในตัวครับ  เสียงที่ได้ดีกว่าผมใช้ cd ของ oppo มาต่อกับ dac ของ eso อีกครับ   แต่ก็คงยังเทียบกับเปิดด้วย cd ของ eso เองไม่
ได้  แต่ได้เสียงออกมาขนาดนี้ก็ดีมากเลยครับ  สะดวกใช้งานเวลาอยากฟังเพลงต่อเนื่องนานๆ โดยไม่ต้องค่อยเปลี่ยนแผ่นแถมยังฟังเพลงที่ไม่มีแผ่น cd ได้อีกด้วยครับ   ขอบคุณน้า ped ที่แนะนำนะครับ :yoyo(65): :yoyo(65):

เบิร์นซักเดือน เสียงถึงจะมาเต็มๆครับน้า nirut ดีใจด้วยครับ ที่ได้ของดีราคาถูก

อ้อ ผมเปิดผ่านไอโฟน8 กับเปิดผ่านไอแผดแอร์ตัวแรก เสียงก็ไม่เหมือนกันครับ น่าจะเป็นที่ บลูทูธตัวไอโฟน8 เป็น5.0แล้ว สัญญาณเลยเสถียรกว่า

• TAC
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2019 เวลา 07:22 น. »

:yoyo(53):

• TAC
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2019 เวลา 07:31 น. »
รบกวนสอบถามน้า kitaro น้า nummie กรณีต่อ BR4 สองตัวหน่อยครับ

ฝั่งภาคส่งหรือ source ต่อยังงัยครับ ผ่านเอาท์พุทอนาลอกหรือดิจิตัลครับ

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2019 เวลา 15:29 น. »
  น้า noom ครับผมเล่นแบบทันสมัยขึ้นโดยไม่ต้องยุ่งยากเลยครับ   :yoyo (97): :yoyo (97):  แถมเสียงดีแต่ราคาไม่แรงด้วยครับ   แต่ผมต้องใช้สายสัญญาดี ๆ หน่อยครับ

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันศุกร์ 06 กันยายน 2019 เวลา 22:10 น. »
รบกวนสอบถามน้า kitaro น้า nummie กรณีต่อ BR4 สองตัวหน่อยครับ

ฝั่งภาคส่งหรือ source ต่อยังงัยครับ ผ่านเอาท์พุทอนาลอกหรือดิจิตัลครับ

ฝั่ง source ผมต่อผ่านเอาท์พุทอนาลอกครับ จาก USB dac เข้า BR4

USB dac ตัวนี้ไม่มีดิจิตัลเอาท์พุท เลยลองไม่ได้

ถ้า dac มี optical output ก็สามารถต่อเข้า BR4 ที่ช่อง optical input ได้ [BR4 ไม่มีช่อง digital coax in-out]

แต่ที่น่าสนใจคือได้ลองเปรียบเทียบเสียงระหว่างใช้บลูทูธ BR4 2 ตัว (เชื่อมต่อแบบไร้สาย) ที่ mode aptX HD แล้วต่อเข้าแอมป์ กับ ต่อตรงจาก USB dac ใช้สายสัญญาณต่อผ่านช่อง RCA ตรงเข้าแอมป์เลย

ผลปรากฏว่า ฟังไปพอสมควร ก็ฟังความแตกต่างไม่ออก ไม่มีการดร๊อปของเสียงเลย

ลองต่อไปอีก โดยข้างฝั่งรับ [BR4] ต่อสัญญาณออกจาก BR4 เข้า external dac ผ่านทาง optical

ดูหน้าจอของ external dac ขึ้นแสดง sampling rate ที่ 44.1 kHz [ตอนนั้นเล่นไฟล์เพลงที่ 44.1 kHz]

พอเล่นไฟล์เพลง 48 kHz  ทางหน้าจอของ ext dac ก็แสดงการประมวลผลที่ 48 kHz

สรุปได้ว่า chip CSR8675 ที่ mode aptX HD สามารถส่งสัญญาณเชื่อมต่อไร้สาย Hi Res ได้ โดยที่สัญญาณไม่ตกหล่นหรือขาดหายไปเลย

เพิ่มเติมสำหรับ USB dac ตัวนี้ ใช้ชิปตระกูล ESS เบอร์ ES9018K2M เป็น dac ที่ให้เสียงดีมากๆ ดีจนอยากให้ลอง

เสียงดีไม่แพ้หรืออาจดีกว่า dac hiend รุ่นเก่าๆ ที่ราคาขายกันตอนนั้น ที่ 2,000-3,000 $US เลยที่เดียว

ชิปตัวนี้ Ayre ก็เคยนำไปใช้ใน dac ของตัวเองด้วย

ที่สำคัญราคาไม่ถึง 1,000 บาท !!!!

มี dac อีกตัวที่ใช้ชิปของ AKM เบอร์ AK4490 ที่เค้าว่าเสียงก็ดีมากๆ น่าลองจัง

ขอขอบคุณจีน ที่ทำของดี ราคาถูกมาให้ใช้ :yoyo (81):

ไม่ลองก็ไม่รู้ ไม่ลองแล้วจะเสียดาย ลองแล้วจะติดใจ ....... จริงๆ

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันเสาร์ 07 กันยายน 2019 เวลา 18:11 น. »

เพื่อคุณภาพเสียงที่ดี ควรทำต้นทางให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ก่อน

มิเช่นนั้น ต่อให้ปลายทางจะเทพแค่ไหน ก็คงใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่่

เป็นที่น่าเสียดายครับ

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 กันยายน 2019 เวลา 06:26 น. »
มีท่านใดเป็น member ของ tidal  มั่งรึเปล่าครับ

คือจะรบกวนถามว่า ถ้า load เพลงจาก tidal (แล้วเก็บใน sd card)
จะเป็น file แบบ hires ไหม
และถ้าเปิดฟังเพลงจาก dap ตอน offline โดยใช้ sd card จะได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 กันยายน 2019 เวลา 09:36 น. »

เพื่อคุณภาพเสียงที่ดี ควรทำต้นทางให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ก่อน

มิเช่นนั้น ต่อให้ปลายทางจะเทพแค่ไหน ก็คงใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่่

เป็นที่น่าเสียดายครับ

เห็นด้วยกับน้าคิเต็มร้อย ผมก็หลงทางเหมือนกัน

พอกลับมาปรับที่ต้นทาง มันจะบอกบุคคลิกของเสียงมากที่สุด

ตอนนี้เลิกคันแล้วครับ เน้นฟัง

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันจันทร์ 09 กันยายน 2019 เวลา 16:16 น. »
สำหรับผู้สนใจใน Blitzwolf BR4 

ถ้าซื้อวันนี้ 2 ตัวจะได้ราคาพิเศษที่ 1,087.60 บาท เหลือตัวละ 543 บาทเอง

ไปที่ Lazada แล้วเสิร์จคำว่า Blitzwolf BR4 แล้วเลือกตัวที่ราคา 732 ซึ่งเป็นของร้าน  Blitzwolf official store

แล้วเลือกส่วนลด 110 บาทเมื่อซื้อเกิน 1,239 บาท

สำหรับส่วนลด 10% เมื่อซื้อ 2 ตัวจะลดอัตโนมัติตอนเช็คเอาท์

ให้ไปที่เวป priceza เพื่อไปเอาส่วนลดอีก 100 บาทเมื่อซื้อเกิน 900 บาท

เท่านี้ก็จะได้ BR4 2 ตัวในราคา 1,087.60 บาท

เลือกจ่ายเงินปลายทางได้ จากนั้นก็รอเค้ามาส่ง คงใช้เวลาประมาณ 5-7 วันครับ

ราคานี้เฉพาะวันนี้เท่านั้น 9/9/19

และถ้าสนใจจะซื้อ usb dac  ขอแนะนำ KGUSS รุ่น SA9023+EA9018k2m+AD823  แต่ไม่ต้องรีบ ไม่มีราคาพิเศษ

เสียงสุโค่ยมาก เสียงแน่น ไม่มีหลวม เบสดี กลางหวาน แหลมพริ้ว ที่สำคํญเสียงกลองเป็นเสียงกลอง ไม่ใช่เสียงตีกระดาษเป๊าะแป๊ะ และ แมทซ์ได้ดีกับ BR4 ครับ :yoyo(58):

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กันยายน 2019 เวลา 16:02 น. »
Blitzwolf BR4 ทุกวันนี้ราคาขึ้นไป 900++ ทุกร้านเลย  :yoyo (85):

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กันยายน 2019 เวลา 19:29 น. »
ได้มาอีกคู่หนึ่ง

สั่งไปวันที่ 9/9/19 ได้ของเช้านี้  :yoyo (94):  :yoyo (86):

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กันยายน 2019 เวลา 14:56 น. »
ได้หูฟังมาอีกชุด

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กันยายน 2019 เวลา 13:27 น. »
สั่งซื้อ blitzwolf bw br4 ไป2 ตัวเมื่ออาทิตย์กว่าๆที่แล้ว
ในราคา900+ ต่อตัว

วันนี้มีทยอยส่งด้วย มาตัวเดียว จ่ายเงินตัวเดียวไปก่อน
อีกตัวว่ากันทีหลัง

เห็นในรูปนึกว่าตัวใหญ่ ตัวจริงเล็กเท่าฝ่ามือเอง
เอามาลองกันเลย

ต่อฟังจาก dap มาเข้า br4 ผ่าน int ที่บ้าน
เสียงเบามาก ต้องเร่ง volume ที่ int ค่อนข้างเยอะ
อาจจะสัญญานขาออกที่ 3.5mm jack ต่ำไป
ยังไม่ได้ลองเสียบที่ rca ซ้ายขวา แต่เดาว่าระดับเสียงคงพอๆกัน

ส่วนคุณภาพเสียง ยังฟังไม่ออกว่าต่างจากฟังจาก dap เพียวๆยังไง

อ้อ ตอนนี้ผมสมัครสมาชิก spotify แล้ว ได้ใช้ฟรี 3 เดือน
จากนั้นเดือนละ 129บาท
ตอนนี้เลยโหลดเพลงเอาไว้ฟังในรถอีกร้อยกว่าเพลงแบบ offline
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 21 กันยายน 2019 เวลา 13:29 น. โดย Ranger »

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันเสาร์ 21 กันยายน 2019 เวลา 18:21 น. »
                เห็นซื้อ bt. เหมือนซื้อเป็ดย่างเลย!   ผมก็ซื้อมา 4 ตัว 3 ยี่ห้อ มี BR4 . Ugreen 5.0 และ mpow 2 ตัว   เรียกว่าฟังกันเอียนเหมือนกินเป็ดย่าง!        ใครที่ยังไม่ได้เล่นก็ต้องลองดู     มันเป็นแหล่งโปรแกรมราคาถูก คุณภาพพอฟังได้  สะดวกที่มันเล่นง่าย ทันสมัย      ต่อผ่านสมาร์คโฟน เทปเล็ค.. เปิดบลูทูธมันก็จะหาจับคู่ให้     สะดวกกว่า  TV Box  พักหลังเลยเก็บ tv box  เพราว่า bt reciever สะดวกโยธินกว่าแบบเห็นๆ   บังคับโวลุ่มได้ที่มือถือ  ติดปีกให้แอมป์โบราณที่ไม่มีรีโมตได้ทันที!!  แต่ผมต่อตรงเข้า ปรี หรือ int. โดยตรงไม่ผ่าน DAC แต่ประการใด    ไม่ชอบให้มันขยายปรุงแต่งอีกซ้ำสอง       เพราะเคยมีประสบการณ์ตอนเล่น DAC Bel CANTO ตัวที่มี pre  บิวอิน      ต่อหลายขยักความใสลดลงมาก ได้เนียนแต่ขาดความสะอาดของมวลเสียง  ยิ่งถ้าต่อผ่าน DAC เสียงไม่ดีไม่แมตช์กันแล้ว  สู้ต่อแบบ ไดเร็คเพียวๆดีกว่า!    :yoyo (97):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 21 กันยายน 2019 เวลา 18:28 น. โดย wichai »

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 07:48 น. »
ผมกำลังจะซื้อ Cayin CS55A ซึ่งมี USB DAC (สเปค ตามด้านล่าง) ขอถามคือตอนนี้ผมมีแค่ มือถือ แต่ถ้าผมจะเล่น USB DAC ของเครื่อง ผมต้องทำอย่างไร

USB DAC
Word length : 16 - 32bits Sampling rate 44.1kHz,48kHz,88.2kHz,96kHz,176.4kHz,192kHz,352.8kHz,384kHz
Operating System : Windows XP®, Windows Vista®,Windows 7® , Windows 8®, Mac OS(10.6.3 and above)

Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 12:00 น. »
ผมใช้ cayin cs 55a อยู่แต่ไม่เคยต่อ usb dac เล่นครับ

ดูจากจุดต่อหลังเครื่อง ถ้าจะใช้งาน dac ก็คงจะต้องใช้สาย usb ที่แถมมาในกล่อง
ถ้าต่อจาก com หรือ laptop คงไม่มีปัญหา

แต่ผมคิดว่าโทรฯมือถือไม่น่าจะมีช่องต่อสาย usb

ท่านอื่นที่เคยเล่นอาจจะมีข้อแนะนำอื่นครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 12:18 น. »
ผมใช้ cayin cs 55a อยู่แต่ไม่เคยต่อ usb dac เล่นครับ

ดูจากจุดต่อหลังเครื่อง ถ้าจะใช้งาน dac ก็คงจะต้องใช้สาย usb ที่แถมมาในกล่อง
ถ้าต่อจาก com หรือ laptop คงไม่มีปัญหา

แต่ผมคิดว่าโทรฯมือถือไม่น่าจะมีช่องต่อสาย usb

ท่านอื่นที่เคยเล่นอาจจะมีข้อแนะนำอื่นครับ

เบื่อยังครับ 55 ผมกำลังหามือ2 เพราะไม่อยากซื้อมือ1 ซึ้งแพงและขี้เกียจ burn  :yoyo (84):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 14:50 น. »
ผมกำลังจะซื้อ Cayin CS55A ซึ่งมี USB DAC (สเปค ตามด้านล่าง) ขอถามคือตอนนี้ผมมีแค่ มือถือ แต่ถ้าผมจะเล่น USB DAC ของเครื่อง ผมต้องทำอย่างไร

Bt ที่เพื่อน สมช.เอามาลงกัน    มันไม่สามารถต่อเข้า usb ได้โดยตรง    มัน ต้องต่อช่อง line หรือ aux  และเลือกเพลงได้ที่มือถือ      แต่ถ้าน้าอยากต่อช่องนี้ (usb)  ที่เห็นมี 2 วิธี
1.ต่อจาก Hd ext.  ผ่าน tv box +จอมอนิเตอร์ อันนี้ง่ายสุดเลย
2.ต่อจาก usb ของ nb.  สายแบบ A-B (hd เสียบที่ช่อง usb ที่ nb) ถ้าที่บ้านไม่มี net   ก็แชร์ ฮอตสปอต เข้า nb ก่อน  แล้วเปิดแอป ยูทูป etc...
     ตอบอาจจะยังไม่เข้าประเด็น  ลองฟังเพื่อนสมช.หรือผู้สันทัดกรณีท่านอื่นๆครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 15:36 น. »

Bt ที่เพื่อน สมช.เอามาลงกัน    มันไม่สามารถต่อเข้า usb ได้โดยตรง    มัน ต้องต่อช่อง line หรือ aux  และเลือกเพลงได้ที่มือถือ      แต่ถ้าน้าอยากต่อช่องนี้ (usb)  ที่เห็นมี 2 วิธี
1.ต่อจาก Hd ext.  ผ่าน tv box +จอมอนิเตอร์ อันนี้ง่ายสุดเลย
2.ต่อจาก usb ของ nb.  สายแบบ A-B (hd เสียบที่ช่อง usb ที่ nb) ถ้าที่บ้านไม่มี net   ก็แชร์ ฮอตสปอต เข้า nb ก่อน  แล้วเปิดแอป ยูทูป etc...
     ตอบอาจจะยังไม่เข้าประเด็น  ลองฟังเพื่อนสมช.หรือผู้สันทัดกรณีท่านอื่นๆครับ

บ้านผม nb เสียหน้าจอดับ ผมเลยไม่ใช้(ยกเลิก net 3bbแล้วด้วย) ผมใช้แต่มือถือเล่น net เท่านั้น

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 16:04 น. »

บ้านผม nb เสียหน้าจอดับ ผมเลยไม่ใช้(ยกเลิก net 3bbแล้วด้วย) ผมใช้แต่มือถือเล่น net เท่านั้น
ถ้ามี nb   และnet บ้านไม่มี  ใช้วิธี ที่ 2 ได้เลย     ต้องหา nb มือ1/2   มาใช้  แต่คำถามบอกจะใช้มือถือ เข้าช่อง usb ของแอมป์     มันเรื่องง่ายกลายเป็นเรื่องยากขึ้นนิดหน่อย      ถ้ามี bt receiver อยู่แล้ว ก็ต่อเข้า ช่อง line ไปพลางก่อน   แล้วค่อยหาตัวแปลง  แบบ 3.5 to  usb type b    ถ้ายังยืนยันวิธีนี้  (  แต่เบอร์ตรงๆอาจจะหายากหรือไม่มี   ต้องแปลงจาก type A อีกชั้นหนึ่ง  กลายเป็น 2 ขยัก   แปลงหลายขยักเสียงอาจดร็อป   แต่ก็ไม่เท่าไหร่ถ้ารับได้    แต่ถ้าแปลงแบบต้องใช้สายแล้ว  เลิกเลยดีกว่า!! เสียงดร็อปเห็นๆๆ  เอาง่ายๆ ใช้วิธีที่สองก็ใช้ได้นะ       ผมลองดูแล้ว เสียงขี่ bt reciever  นิดๆ   เพราะชิปเสียงของ nb  ตัวเบ้อเร่อเบ้อร่า!! ถ้ายังไม่พอใจใช้การ์ด Ext.  ได้อีก! 

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 16:26 น. »

เบื่อยังครับ 55 ผมกำลังหามือ2 เพราะไม่อยากซื้อมือ1 ซึ้งแพงและขี้เกียจ burn  :yoyo (84):

55 ยังไม่เบื่อครับ
Up หลอด, เปลี่ยน fuse ไปนิดหน่อย เสียงใช้ได้
ฟังเพลินๆในห้องรับแขกครับ

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 16:32 น. »
วันนี้ลอง free trial 30 วันของ tidal

วิธีการเข้าผมว่ายุ่งยากมากกว่า spotify , joox
App ก็ค่อนข้างช้ามากๆ กว่าจะ search เจอแต่ละอย่าง กว่าจะ play ได้ ใช้เวลานานจนน่ารำคาญ

เสียงดีเลยครับ ขนาดแค่ฟังไม่กี่เพลง
ก็คงมาจาก resolution ที่ดีกว่าเยอะน่ะแหละ

แต่เมื่อเทียบกับสิ่งที่เล่ากับค่ารายเดือน 258 บาท
อาจจะยอมฟังของ spotify ไปเรื่อยๆก่อน

คหสต ครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันจันทร์ 23 กันยายน 2019 เวลา 08:35 น. »
ผมกำลังจะซื้อ Cayin CS55A ซึ่งมี USB DAC (สเปค ตามด้านล่าง) ขอถามคือตอนนี้ผมมีแค่ มือถือ แต่ถ้าผมจะเล่น USB DAC ของเครื่อง ผมต้องทำอย่างไร???

ผมพิจารณาดูแล้ว ต่อได้ครับ !!        สั่งซื้อสาย 3.5 to usb 2.0 (เมีย)  ปลาย B ตรงๆไม่น่ามี    มี ที่ La...เส้นไม่เกิน 100บ          จากนั้นเอาสายusb เดิมที่ใช้อยู่ โดยเอาปลายตัวผู้มาเสียบสายแปลงทางตัวเมียตัวแปลง    ส่วนปลาย usb type B เสียบที่ amp dac   และหัว 3.5 mm เสียบที่ bt  ซึ่งเป็นสัญญานขาออก     ลองทำดู!!
      ผมว่าอยากลองวิธีนี้เหมือนกัน แต่ติดที่ยังไม่มี amp dac    ok! นะ    สายแปลงก็ไม่ยาว แค่ 15 cm  เท่านั้น!!

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันจันทร์ 23 กันยายน 2019 เวลา 09:33 น. »
ผมกำลังจะซื้อ Cayin CS55A ซึ่งมี USB DAC (สเปค ตามด้านล่าง) ขอถามคือตอนนี้ผมมีแค่ มือถือ แต่ถ้าผมจะเล่น USB DAC ของเครื่อง ผมต้องทำอย่างไร???

ผมพิจารณาดูแล้ว ต่อได้ครับ !!        สั่งซื้อสาย 3.5 to usb 2.0 (เมีย)  ปลาย B ตรงๆไม่น่ามี    มี ที่ La...เส้นไม่เกิน 100บ          จากนั้นเอาสายusb เดิมที่ใช้อยู่ โดยเอาปลายตัวผู้มาเสียบสายแปลงทางตัวเมียตัวแปลง    ส่วนปลาย usb type B เสียบที่ amp dac   และหัว 3.5 mm เสียบที่ bt  ซึ่งเป็นสัญญานขาออก     ลองทำดู!!
      ผมว่าอยากลองวิธีนี้เหมือนกัน แต่ติดที่ยังไม่มี amp dac    ok! นะ    สายแปลงก็ไม่ยาว แค่ 15 cm  เท่านั้น!!

คือเอาสาย3.5 ต่อเข้าช่อง AUX ของเครื่อง BT แล้วเอาปลายสาย usb เสียงเข้ากับสาย data ที่ติดมากับเครื่อง Cayin ช่ายมะ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันจันทร์ 23 กันยายน 2019 เวลา 15:27 น. »
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ!!        สายแปลงตามรูปนี้แหละครับ       

ด้านตัวเมีย มาเสียบด้านตัวผู้ของสาย  dac ที่เป็นตัวผู้       ส่วนปลาย type B ก็เสียบที่ คาจิ้น!!  :yoyo (88):

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันจันทร์ 23 กันยายน 2019 เวลา 16:25 น. »
สัญญาณที่ออก (output) จาก BT ทางช่อง 3.5mm เป็นสัญญาณ analog

ในขณะที่ usb dac ทำหน้าที่รับสัญญาณ digital เพื่อเปลี่ยนเป็นสัญญาณ analog

DAC = digital to analog converter