ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุย  (อ่าน 6599 ครั้ง)

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
Re: ชวนคุย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 พฤษภาคม 2019 เวลา 06:31 น. »
ขอร่วมวงด้วยคนครับ พูดเรื่องสายไฟ ผม ขายออกไปหมดแล้ว เหลือแต่สายไฟหลักพัน กับสายแถม. แต่ทำระบบกราวด์ ต่อตรงเบรคเกอร์ ตรงนี้ เห็นด้วยคือสิ่งแรก ที่ควรทำ. สายไฟที่ใช้เดินก็ thai yazaki มาตรฐาน ขนาด 2.5 เพียงพอแล้ว

ปลั๊กผนัง เคยใช้ wattgate gold รุ่นเก่า เสียงดีทีเดียว.
แต่ถอดขายไปหมดแล้ว ใส่ hubbell ส้มแทน

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 พฤษภาคม 2019 เวลา 06:46 น. »
พวกฟิวส์เทพ ก็ถอดออกหมด ตอนนี้ใส่ฟิวส์เดิมๆที่มากับเครื่องแทน ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน อยู่ๆนึกอยากลองดู ใส่ฟิวส์เดิมๆ กลับไป ฟังแล้ว รู้สึกว่า ทุกอย่างดรอบลง ทั้งไดนามิก, รายละเอียด, แต่ทุกอย่างก็ยังมีอยู่ไม่ได้รู้สึกว่าขาด. แต่ได้ความสด ความดิบ ของเนื้อเสียง กลับคืนมา ฟังแล้วก็ รู้สึกว่า ไม่ได้ขาดอไร

ฟิวส์นี่ เสียงเปลี่ยนครับ ฟังออก เลือกให้แมชกับโทนของชุดเรา แต่ส่วนตัว ผมว่าเล่น ฟิวส์เดิมๆมากับเครื่อง ดีมี่สุดครับ

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 พฤษภาคม 2019 เวลา 15:14 น. »
ตอนนี้มีประกาศขายสาย ac audioquest nrg10 ที่เวบเพื่อนบ้าน
เขาบอกอยู่เพชรบูรณ์ เก็บเงินปลายทางด้วย
หึหึ ราคาถูกกว่าที่ผมซื้ออีก

ผมไม่ได้บอกว่าคนขายเป็นคนคนเดียวกับที่ขายผมนะครับ (ของผมเขาบอกอยู่พิษณุโลก)

แค่แวะมาแจ้ง

(ชื่อ เบอร์โทร คนละอย่างกับตอนที่ผมซื้อ)

ย้ำอีกที ผมไม่ได้บอกว่าเป็นคนเดียวกับที่ขายให้ผมนะครับ
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 พฤษภาคม 2019 เวลา 16:33 น. »
หลังจากที่ผมโพสต์ลง น tac ผมก็โทรคุยกับเจ้าของเวบเพื่อนบ้าน
บอกสิ่งที่ ‘ คล้ายๆ ‘ กับกรณีที่ผมเจอมาอีกแล้ว

เขารีบค้นข้อมูลแล้วบอกว่าคนนี้ตาม id บอกอยู่ระยอง

แป็บเดียวโพสต์ขายของชิ้นนี้ก็ถูกลบออกไป คล้ายกับกรณีผม

เป็นไปได้ว่ามีคนตกลงซื้อแล้วเขารีบลบ
หรือเขาเริ่มรู้ตัวว่ามีคนระแคะระคายแล้ว

Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันเสาร์ 01 มิถุนายน 2019 เวลา 14:18 น. »

ยังงัยก็ระวังกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอาทิตย์ 09 มิถุนายน 2019 เวลา 02:07 น. »
    Nrg 10 ผมเคยมีครับพี่นิด และเก็บมายาว ๆ เลยครับพี่ สุดท้ายเอาไปเทรดกับสาย hdmi ของยี่ห้อเดียวกันครับ เอามาต่อเครื่องเล่น dvd ที่ห้องโฮม ได้ภาพสวยดีขึ้น  ผมว่าถึงพี่ได้ของแท้มาลองใส่ดูก็น่าจะไม่ชอบอยู่ดีละครับเพราะเสียงมันจะเน้นเบสให้กระชับขึ้น แต่ผมว่า pad น่าจะฟังสบายกว่านะครับ  :yoyo (97):   

ปล. แนะนำความทันสมัยแบบไม่ยากครับพี่ เพราะผมก็เล่นอยู่ครับ คือซื้อตัวรับสัญญา บูลทูส มาต่อกับ int เพิ่มครับ แค่นี้ก็เล่นเพลงผ่านมือถือง่าย ๆ แล้วครับไม่ต้องเซตอะไรให้ยุ่งยากครับ ไม่ต้องลงแอปด้วยครับ อิอิอิอิ   
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันจันทร์ 10 มิถุนายน 2019 เวลา 00:17 น. »
ขอแจมด้วยคนนะครับ ปกติอ่านอย่างเดียว

พูดถึงการเล่นสายไฟ ถ้าจะเล่นให้เห็นผลคุ้มค่า ควรจะต้องเริ่มจากทำระบบไฟพื้นฐานให้ถูกต้อง

กล่าวคือควรจะแยกเดินสายเมนออกจากตู้มายังที่จุดที่เราจะใช้งานเครื่องเสียง โดยสายเมนชุดนี้ต้องอย่าเอาไปต่อพ่วงกับระบบไฟอื่น ๆ

ไม่ว่าจะเป็นระบบแสงสว่าง หรือระบบแอร์ ฯลฯ พร้อมทั้งต้องตอกสายกราวน์ลงดินให้เรียบร้อยตามหลักของการไฟฟ้าฯ

ส่วนสาเหตุที่ต้องแยกสายเมนก็เพราะจะได้ไม่เกิดนอยส์ที่ถูกปล่อยออกมาจากอุปกรณ์ระบบไฟตัวอื่น เช่นจากบัลลาด หรือมอเตอร์ในแอร์ เป็นต้น 

ซึ่งเป็นตัวการที่ทำให้พื้นเสียงไม่สงัด และมีเสียงรบกวน ทำให้ฟังออกได้ยาก 

ถ้าทำพื้นฐานเรื่องระบบไฟหลัก ๆ ถูกต้อง ต่อไปเมื่อมีการเปลี่ยนสายไฟ หรือสายอื่น ๆ ก็จะทำให้เราฟังเสียงออกได้อย่างง่ายดาย

ฝากไว้เป็นข้อคิดสำหรับคนที่ชอบเล่นกับพวกสายต่าง ๆ ครับ

เห็นด้วยเลยครับกับน้าศักดิ์ ผมก็ทำอยู่ แยกวงจร เพื่อลด noise ที่จะแฝงมาครับ แต่ก็ยังไม่วาย หาหม้อ BLIST มาใช้อีกลูกสำหรับ source ส่วน power ต่อตรง แฮะๆๆ  เสี่ยงมากเพราะไม่ได้ใส่ชุดป้องกัน surge/ฟ้าผ่าเลย อาศัย ไม่ฟังตอนเสี่ยง ยกเบรกเกอร์ลงอย่างเดียว

ไหนๆก็วกมาเรื่องสายไฟละ
สายไฟจากมิเตอร์หน้าบ้านเข้าเบรคเกอร์ในห้องฟังเพลง
ใช้ขนาดกี่มิลดีครับ

L, N, ผมใช้ thai yazaki ขนาด 10 sq.mm เบิ้ลสองเส้นรวบตีคู่กันครับ  ส่วน G นอกจากเบิ้ลแล้ว ยังมีสายเงินเสริมเข้าไปอีก เป็นฟ่อนเลย

ถามว่า คุ้มไหม ตอบยากครับ รู้สึกว่า เครื่องธรรมดา ๆ มันก็ฟังเพราะครบรสชาติ ได้ทุกแนวดีครับ  แต่ที่แน่ๆ ได้ความสะใจครับ ๕๕๕
Simple & Simple

ออฟไลน์ nengbus

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันจันทร์ 10 มิถุนายน 2019 เวลา 10:02 น. »
    Nrg 10 ผมเคยมีครับพี่นิด และเก็บมายาว ๆ เลยครับพี่ สุดท้ายเอาไปเทรดกับสาย hdmi ของยี่ห้อเดียวกันครับ เอามาต่อเครื่องเล่น dvd ที่ห้องโฮม ได้ภาพสวยดีขึ้น  ผมว่าถึงพี่ได้ของแท้มาลองใส่ดูก็น่าจะไม่ชอบอยู่ดีละครับเพราะเสียงมันจะเน้นเบสให้กระชับขึ้น แต่ผมว่า pad น่าจะฟังสบายกว่านะครับ  :yoyo (97):   

ปล. แนะนำความทันสมัยแบบไม่ยากครับพี่ เพราะผมก็เล่นอยู่ครับ คือซื้อตัวรับสัญญา บูลทูส มาต่อกับ int เพิ่มครับ แค่นี้ก็เล่นเพลงผ่านมือถือง่าย ๆ แล้วครับไม่ต้องเซตอะไรให้ยุ่งยากครับ ไม่ต้องลงแอปด้วยครับ อิอิอิอิ
  ตัวรับสัญญาณบลูทูธมีแนะนำไหมครับ ว่า ยี่ห้ออะไรครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันจันทร์ 10 มิถุนายน 2019 เวลา 10:39 น. »
     ตอนแรกกะจะซื้อของ focal ครับ แต่สุดท้ายผมลองซื้อของจีนมาใช้ก็เสียงก็พอฟังได้ เพียงแต่ใช้สายสัญญาให้มีคุณภาพหน่อยครับ  เพราะเล่นแบบนี้ยังไงก็สู้พวกที่ใช้ระบบสตรีมมิ่งไม่น่าจะได้ครับ ผมฟัง jookนะครับแบบฟังฟรีด้วยคุณภาพเสียงก็จะแค่พอฟังได้ครับ เพียงแต่สะดวกขึ้นเพราะแผ่นcd บางอันหาซื้อไม่ได้แล้วนะครับ 
        ปล. ผมลองซื้อมาเล่นสองตัวคนละยี่ห้อกันเสียงที่ได้ก็ต่างกันครับ อันที่ซื้อมาตอนแรกเสียงจะดีกว่าครับ ทั้ง ๆ ที่ราคาก็ไม่ต่างกันมากครับ ราคาประมาณ 300 กว่าบ้านครับ ของ focal ราคาถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 4-5 พันบาทครับ ต้องไปซื้อที่ตัวแทนที่ paragon ครับ
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันจันทร์ 10 มิถุนายน 2019 เวลา 14:09 น. »
     ตอนแรกกะจะซื้อของ focal ครับ แต่สุดท้ายผมลองซื้อของจีนมาใช้ก็เสียงก็พอฟังได้ เพียงแต่ใช้สายสัญญาให้มีคุณภาพหน่อยครับ  เพราะเล่นแบบนี้ยังไงก็สู้พวกที่ใช้ระบบสตรีมมิ่งไม่น่าจะได้ครับ ผมฟัง jookนะครับแบบฟังฟรีด้วยคุณภาพเสียงก็จะแค่พอฟังได้ครับ เพียงแต่สะดวกขึ้นเพราะแผ่นcd บางอันหาซื้อไม่ได้แล้วนะครับ 
        ปล. ผมลองซื้อมาเล่นสองตัวคนละยี่ห้อกันเสียงที่ได้ก็ต่างกันครับ อันที่ซื้อมาตอนแรกเสียงจะดีกว่าครับ ทั้ง ๆ ที่ราคาก็ไม่ต่างกันมากครับ ราคาประมาณ 300 กว่าบ้านครับ ของ focal ราคาถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 4-5 พันบาทครับ ต้องไปซื้อที่ตัวแทนที่ paragon ครับ
         ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันจันทร์ 10 มิถุนายน 2019 เวลา 16:38 น. »
ใช้ตัวนี้อยู่ครับ  สเปคเยี่ยมยอด   ราคาน่าซื้อ  โอเลยหล่ะ :yoyo(12):

เป็นทั้ง Transmitter และ Receiver สุดสะดวก

https://www.lazada.co.th/products/free-shipping-super-deal-limited-offerblitzwolf-bw-br4-bluetooth-v50-aptx-hd-music-receiver-transmitter-audio-2-in-1-adapter-i273752319-s433727552.html?spm=a2o4m.searchlist.bestshown_1.3.21f43472eYfTRh&search=1

ราคาในเวปยังมีส่วนลดอีก  เก็บเงินปลายทาง  สินค้าจากผู้ผลิตโดยตรง  ไว้ใจได้

https://www.gm2000magazine.com/what-is-aptx-hd-and-how-can-you-get-it/

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันจันทร์ 10 มิถุนายน 2019 เวลา 20:19 น. »
ใช้ตัวนี้อยู่ครับ  สเปคเยี่ยมยอด   ราคาน่าซื้อ  โอเลยหล่ะ :yoyo(12):

เป็นทั้ง Transmitter และ Receiver สุดสะดวก

https://www.lazada.co.th/products/free-shipping-super-deal-limited-offerblitzwolf-bw-br4-bluetooth-v50-aptx-hd-music-receiver-transmitter-audio-2-in-1-adapter-i273752319-s433727552.html?spm=a2o4m.searchlist.bestshown_1.3.21f43472eYfTRh&search=1

ราคาในเวปยังมีส่วนลดอีก  เก็บเงินปลายทาง  สินค้าจากผู้ผลิตโดยตรง  ไว้ใจได้

https://www.gm2000magazine.com/what-is-aptx-hd-and-how-can-you-get-it/
      หยิบลงรถเข็นรอไว้แล้วครับ
      ถ้าใช้มือถือเป็นตัวส่งสัญญาณ นอกจากโปรแกรม jook ตามที่คุณอนิรุทธ บอก
      แล้วยังมีโปรแกรมอื่นอีกไหมครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันจันทร์ 10 มิถุนายน 2019 เวลา 20:37 น. »
                     SPOTIFY  เลยครับ  ฟรีด้วย  อยากฟังเพลงอะไรมีเกือบหมด เก่า ใหม่ เก๋า ครบๆ :yoyo(5):

ไทย จีน อังกฤษ ร้อง  บรรเลง คลาสสิก

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันจันทร์ 10 มิถุนายน 2019 เวลา 21:40 น. »
                     SPOTIFY  เลยครับ  ฟรีด้วย  อยากฟังเพลงอะไรมีเกือบหมด เก่า ใหม่ เก๋า ครบๆ :yoyo(5):

ไทย จีน อังกฤษ ร้อง  บรรเลง คลาสสิก

เสียงดีกว่า jook ไหมครับน้าคิ  ผมยังไม่เคยลองใช้ :yoyo (97):   แล้วตัวรับบูทูส เสียงเป็นไงบางครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันอังคาร 11 มิถุนายน 2019 เวลา 10:30 น. »

เสียงดีกว่า jook ไหมครับน้าคิ  ผมยังไม่เคยลองใช้ :yoyo (97):   แล้วตัวรับบูทูส เสียงเป็นไงบางครับ

ไม่เคยลอง jook เลยครับน้า  คุณภาพเสียงของ spotify อยู่ระดับ mp3 ครับ

ถ้าฟังฟรีคุณภาพเค้าว่าจะต่ำกว่าเสียเงินนิดหน่อย  เสียเงินจะได้ resolution ที่สูงขึ้นแต่ก็ระดับ mp3 เท่านั้นครับ

ถ้าต้องการเสียงที่ดีกว่านี้ ต้องไป apple music ครับ น่าจะเป็น lossless file ครับ

ตัวบลูทูสผมเอามาใช้กับหูฟังครับ  เวลาดูหนัง เสียงก็ไม่ delay ครับ

ยังไม่ได้เอามาลองกับเครื่องเสียง เลยบอกไม่ได้ว่าให้เสียงระดับไหน

แต่กำลัง ส่ง-รับ ของบลูทูสมันแรงดีจริงๆ สัญญาณน่าจะ drop น้อยกว่าเวอร์ชั่น 4

แล้วก็ชิปที่ใช้ในบลูทูสตัวนี้ก็เป็นชิป hi res audio  ก็มโนเอาว่าเสียงน่าจะดีครับ :yoyo(20):

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันอังคาร 11 มิถุนายน 2019 เวลา 19:11 น. »
 :yoyo (95): :yoyo(48): :yoyo(60):

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันอังคาร 11 มิถุนายน 2019 เวลา 19:20 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมพูดคุยครับ

ผมคุยต่อ

เมื่อวานก็จะฟังเพลงจาก cdp eso dv-60 ที่เอามาใช้แทนอีกตัวที่รออะไหล่
กด open แต่ถาดออกมาได้แค่นิ้วเดียวแล้วติดอยู่ยังงั้น
ลองหลายครั้ง ผลก็เหมือนเดิม
เอาล่ะวา โชคร้ายไม่ได้มาครั้งเดียว ...

สุดท้ายตัดสินใจลองเปิดฝาครอบเครื่องดู
กลัวเห็นไม่ชัด ถอดแผ่นแปะข้างหน้าออกมาด้วย

ดีที่ลองเปิดฝาดู
พบว่า มีน็อตหลวมอยู่ 3จาก4ตัวของแผ่นที่ประกบอยู่ด้านท้ายถาด ทำให้พอเลื่อนออกมา แผ่นนี้ก็เผยอ ติดกับช่องด้านหน้า

พอขันให้แน่น ลองดู กลับมาทำงานเหมือนปกติ
หึหึ ไม่รู้จะพูดอะไรยังไงดี คงเป็นเรื่องฟลุคที่เจอจุดพอดี

สรุปแล้วก็ได้ฟังเพลงต่อ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันอังคาร 11 มิถุนายน 2019 เวลา 19:29 น. »
เล่าให้ฟังเรื่องสั่งอะไหล่ cdp ตัวเก่า
อาจจะเป็นบทเรียน/ประสบการณ์ให้บางท่านบ้างไม่มากก็น้อย

ตัวที่เสีย (centering hub) ยังมีอะไหล่ขายที่ usa
ผมเห็นมีแบบพลาสติคสีดำแบบเก่ากับแบบ aluminum (แพงกว่าพลาสติค $10)
ก็เลยให้เพื่อนที่อยู่ usa สั่งให้แล้วส่งไปรษณีย์มาให้ผม

เพื่อนได้ของและส่งให้ผมตั้งแต่วันที่ 21 เดือนที่แล้ว ป่านนี้ยังไม่ได้รับ

เรื่องของเรื่องคือ เขาส่งแบบราคาถูกสุด ไม่มี tracking ไม่มีการรับประกันอะไรทั้งสิ้น ตามไม่ได้

สมน้ำหน้าตัวเองกับเพื่อน
ที่จะต้องสั่งใหม่อีกอันนึง

เสียทั้งเงินและเวลา

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 มิถุนายน 2019 เวลา 16:25 น. »

ซื้อแล้วครับ ซื้อจาก LAZADA ถูกกว่า ซื้อจาก Aliexpress

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 มิถุนายน 2019 เวลา 21:17 น. »
ลองเปรียบเทียบเสียงจากการต่อผ่านบลูทูธของคอม กับของ ipad เทียบกับบลูทูธตัวนี้ ฟังผ่านหูฟัง

Blitzwolf ให้เสียงที่ดีกว่า และให้สัญญาณได้ไกลกว่าและเสถียรมาก

ตอนนี้สั่งหูฟังตัวใหม่ไป เดี๋ยวมาแล้วจะลองดูว่าเสียงจะดีขึ้นอีกหรือไม่

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 มิถุนายน 2019 เวลา 22:35 น. »
ตอนนี้ความอยากลองก็เริ่มเข้ามาเกาะกินอีก
หลังจากอ่านๆฟังๆท่านๆคุยกัน

ไปถอย DAP มาตัวนึงของ Fiio รุ่น  x5iii
พร้อมกับหูฟังอีกตัวนึง

ใส่หูฟังก็ได้ ฟังจากลำโพง bluetooth ก็ดี
ฟังเพลงจาก JOOx, spotify (tidal ยังไม่ได้ลอง)

เออแฮะ ก็เข้าท่าดีเหมือนกัน  :yoyo (95):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 16 มิถุนายน 2019 เวลา 23:07 น. โดย Ranger »

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 12:34 น. »

spotify ส่งสูงสุดแค่ 128 หรือ 256/320 Kbps (lossy) เท่านั้นครับ แต่ Jook ส่งได้สูงสุดแบบ lossless ครับ (เลือกได้) เหมือนกับ Tidal ที่มีให้เลือก set ค่าได้ครับ

กลับไปอ่านข้างบน เลยมาตอบต่อครับ spotify เท่าที่เคยเช็ค ถึงจะจ่ายเงินสมัครสมาชิก ก็ยังเป็น lossy ครับ  ต่างจาก Jook, Tidal ครับ
ผมสมัคร Jook ไว้ฟังเพลงไทย ส่วน Tidal ไว้ฟังสากล

Jook สมัคร 1 account ฟังได้ 3 device แบบ concurrent ครับ ต่ออายุสมาชิก vip แบบ 3 เดือน ไว้แชร์กันฟังในบ้านครับ
ส่วน Tidal มีสมัครแบบ family ได้ 4 email accounts ครับ เท่ากับ หาเพื่อนร่วมกันแชร์ แบบ master หารสี่คนแล้วตกคนละ 60 กว่าบาท ปีละ 929 บาทต่อคน ถ้าจำไม่ผิด

ปล. คุณภาพเสียงจาก steaming กับ การรับส่งสัญญานระหว่างอุปกรณ์ device กับ amp มันไม่เกี่ยวกันนะครับ คนละส่วนกัน แต่ทั้งคู่มีผลต่อคุณภาพเสียงครับ

การรับส่งผ่าน BT ควรใช้แบบ aptx ที่ช่วยเรื่องลด latency/jitter ในการทำงานลง ผลคือ ฟัง smooth ลื่นไหลมากขึ้น ถ้าหาแบบ aptx low latency ได้ อีกดีกว่า aptx แบบธรรมดาครับ (แต่ผมไม่เคยลองนะ ได้แต่ใช้แบบ aptx)

และการใช้ตัวรับส่งที่มี BT แบบ aptx ตัว device หรือเครื่องเล่นของเรา ต้องมีฟังก์ชันการทำงาน aptx ด้วยนะครับ มันไม่ได้มีมาในทุกเครื่องที่มีการส่งสัญญานแบบ BT ครับ ต้องเช็ค spec. เอา  ถ้ามีฝั่งเดียว มันจะไม่ได้ใช้ประโยชน์ในข้อดีของ aptx เลย ระบบก็จะรันบน A2DP อย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 12:44 น. โดย surapong »
Simple & Simple

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 14:52 น. »
ได้มาแล้วครับ หูฟังตัวใหม่

ลองฟังผ่าน blitzwolf bluetooth BR4 ....... เสียงดีมากๆเลย คุ้มเกินคุ้ม

ถึงแม้หูฟังตัวนี้จะไม่รองรับ aptx  แต่เสียงที่ได้ก็โอฟลายเลย ฟังเพราะ ฟังเพลิน :yoyo (80):

เล่นไฟล์เพลง 24bit-96kHz ผ่านคอม/ วินโดว์ 10/ app ที่ใช้เล่น groove music

BR4 ส่งคลื่นได้แรงดี  ไม่มีสดุด  ไปได้ไกลและเสถียรดีมากๆ 

หูฟัง FYE 5 ราคาดีมากๆ  คุณภาพเกินราคาไปไกลแสนไกล :yoyo (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 มิถุนายน 2019 เวลา 21:48 น. โดย kitaro »

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันพุธ 19 มิถุนายน 2019 เวลา 21:36 น. »
วันนี้ ตัวรับสัญญาณบลูทูธ Blitzwolf พึ่งมาส่ง
 ชาร์จไฟเสร็จ ลองเปิดคู่กับ spotify จากมือถือ
เสียง Ok เลยครับ  ฟังเพลินดี  มีเพลงหลากหลายให้เลือกฟังเยอะครับ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2019 เวลา 08:23 น. »
เอาหูฟัง FYE 5 มาใส่ดูหนัง streaming  ..... โอ้วววว  มันส์กว่าไปดูที่โรงเสียอีก :yoyo (80):

กลัวอย่างเดียว ใช้นานๆ หูมีสิทธิ์พัง :yoyo (83):

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันพุธ 26 มิถุนายน 2019 เวลา 19:51 น. »
   เมื่อวานผมฟังเพลงจากหูฟังบูลทูธ โดยเปิดด้วย youtube เสียงที่ได้ดีกว่าฟังจาก jook อีกครับ เป็นพวกคลิปที่เขาเปิดโชว์ชุดเครื่องเสียงของคนญี่ปุ่น ที่ใช้ลำโพง jbl  กับมีคอนเสริท์ก็เสียงดีเลยครับ :yoyo (95):

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันอังคาร 02 กรกฎาคม 2019 เวลา 17:53 น. »

ฟังผ่านหูฟังบลูทูธ ไฟล์ 24bits-96kHz เสียงดีมาก ไพเราะมากมาย ผ่อนคลายจริงๆ :yoyo(23):

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันศุกร์ 05 กรกฎาคม 2019 เวลา 20:35 น. »
มาชวนคุยต่อ

วันนี้ว่างๆเหลือบไปเห็นบล็อค alu ของ tac ที่ผมไม่ได้ใช้งานมานาน
พอดูใกล้ๆ อ้าว ปลั๊กตัวนึงเป็นของ oyaide R1 นี่ หาตั้งนาน

จัดการเปลี่ยนปลั๊กผนัง hubbell 8300 ตัวที่ใช้ในห้องฟังเพลงมานานหลายปีเลย
แผงไม้อัดสักกรุผนังเปื่อยยุ่ยไปเยอะแล้ว ยึดแน่นได้แค่ด้านเดียว

คงไม่เป็นไร R1 ขึ้นชื่ออยู่แล้วว่าเสียบแล้วไม่อยากถอด
(เพราะแน่นเหลือเกิน ถอดยาก)

เปิดทีวีช่อง true hd ดูก่อนเลย
โห ชัดขึ้นผิดหูผิดตา สีสีนไม่จัดมาก ปรับภาพอีกนิดหน่อยก็แจ่มไปเลย เยี่ยม!

ลองเปิดกับเครื่องเสียง
Background สงัด เงียบมากๆ ตำแหน่งชิ้นดนตรี รายละเอียดดีขึ้นกว่าเดิม(กว่าตอนใช้ปลั๊ก hubbell) อย่างฟังออก
เสียงนักร้อง ผมว่าสดขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อย ไม่นุ่มเนียนจนเกินไป เข้าทางพอดี  :yoyo (95):

Note: เคยใช้ wattgate 381 AG สมัยนานมาแล้ว นานจนจำไม่ได้ว่าภาพเป็นยังไง [จากทีวีแบบ plasmaสมัยก่อน] แต่เสียงนี่ คลับคล้ายคลับคลาว่าจะออกแนวสดๆไปหน่อย
แต่ R1 มีอยู่แล้วก็ใช้ซะเลยไม่ต้องเสียเงินไปซื้อหามาใหม่

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันเสาร์ 06 กรกฎาคม 2019 เวลา 21:45 น. »
ส่วนตัวผมก็ชอบแนวเสียงของ oyaide R1 Beryllium ครั้งแรกที่ได้ฟังเพลงผ่านปลั๊ก R1 มีคำตอบให้กับตัวเองว่าเราได้พบเจอแนวเสียงที่เราต้องการแล้ว จากวันนั้นมาถึงวันนี้มี R1ประจำการที่หัองฟังห้าตัว ไปนำพามาจากแหล่งผลิตด้วยตนเองสี่ตัว แต่ก็ยังคง wattgate ทั้งเงินและทอง รุ่นเก่าๆในระบบครับ :yoyo(23):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันอาทิตย์ 07 กรกฎาคม 2019 เวลา 11:38 น. »
ไม่ได้โพสนาน พอดีช่วงนี้ก็ชอบฟังจากหูฟัง

ตัวนี้เพิ่งจะได้มา พี่สาวผมเบื่อละ B&O E8

ยังไม่ได้ลองฟัง hi-res เลยครับ

ฟังแต่ MP3 จากไอโฟน เสียงก็โอเคแล้ว

เสียงออก แฟลต พอดีๆ ทุกย่าน เนื้อเสียงเนียน สมูทดี

เลือกจุกให้พอดีแล้ว ใส่ได้นาน ขนาดผมขี้รำคาญกับหูแบบอินเอียร์ ยังฟังได้นานเป็นชั่วโมงๆ

ออกกำลังอย่างปั่นจักรยานนี่สบายๆ ไม่มีเสียวหลุด แต่วิ่งยังไม่ได้ลอง น่าจะพอได้

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันอาทิตย์ 07 กรกฎาคม 2019 เวลา 18:36 น. »
ไม่ได้โพสนาน พอดีช่วงนี้ก็ชอบฟังจากหูฟัง

ตัวนี้เพิ่งจะได้มา พี่สาวผมเบื่อละ B&O E8

ยังไม่ได้ลองฟัง hi-res เลยครับ

ฟังแต่ MP3 จากไอโฟน เสียงก็โอเคแล้ว

เสียงออก แฟลต พอดีๆ ทุกย่าน เนื้อเสียงเนียน สมูทดี

เลือกจุกให้พอดีแล้ว ใส่ได้นาน ขนาดผมขี้รำคาญกับหูแบบอินเอียร์ ยังฟังได้นานเป็นชั่วโมงๆ

ออกกำลังอย่างปั่นจักรยานนี่สบายๆ ไม่มีเสียวหลุด แต่วิ่งยังไม่ได้ลอง น่าจะพอได้

:yoyo(23): :yoyo(23):  อยากได้  :yoyo(27): :yoyo(27):

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันจันทร์ 08 กรกฎาคม 2019 เวลา 00:13 น. »
     ฟูรูเทค ncf ก็เสียงดีครับ  ส่วนตัวแล้วระบบผมเพิ่งมีโอกาสได้ลองใช้ปล๊อกอะลูกับปลั๊กไฟ hubell กับ furutec เสียงก็ดีขึ้นไปอีก หลังจากใช้ปลั๊กพ่วงไฮเอ็น haco มาตั้งนานครับ ( เสียงดีนะครับแต่ความสงัดและความใสสู้ไม่ได้ครับ แต่ถ้าเทียบราคาแล้วก็ถือว่าทำได้ดีคุ้มราคามาก ๆ ครับ  )

• TAC
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันจันทร์ 08 กรกฎาคม 2019 เวลา 20:04 น. »
คุยเรื่องปลั๊กไฟบ้าง ที่ผมชอบที่สุดก็ R1 เพลทเบอริลเลี่ยม กับ Hubbell 8300 ทองเหลืองนอนเพลทติ้ง

สำหรับ Wattgate 381 หรือปลั๊กไฟที่มีเพลทติ้งแบรนด์อื่นที่เคยใช้ อย่าง Fimm

โอเต เสียงมันดีกว่าปลั๊กไฟธรรมดาอยู่แล้ว แตผมรู้สึกว่ามันมีบุคลิกส่วนตัว( สีสัน )ค่อนข้างมากไปหน่่อย

อันนี้เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ

• TAC
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันอังคาร 09 กรกฎาคม 2019 เวลา 19:45 น. »
หูฟังแบบไร้สายที่ผมประทับใจอีกตัวนึง ควรค่าแก่การแนะนำ

โดยเฉพาะผู้ที่นิยมชื่นชอบการฟังเพลงขณะออกกำลังกาย

JBL E25 BT

ถึงจะไม่ใช่ true wireless แต่ก็คล่องตัวไปอีกแบบ โดยเฉพาะเมื่อใส่ออกกำลังกาย

หรือทำนู่นทำนี่ ด้วยน้าหนักที่เบา และใส่สบาย( เมื่อเทียบกับหูแบบอินเอียร์ด้วยกัน )

สุ้มเสียง ชื่อชั้น JBL การันตีได้เลย กับแนวเพลงจังหวะคึกคัก รับรองว่ามันส์ ถึงใจ แน่นอน

แต่กระนั้น กับแนวเพลงเน้นรายละเอียดหยุมหยิม ก็มิได้หยาบกร้านระคายหูแต่ประการใดใด

ราคาผมจำไม่ได้ละ แต่่เชื่อว่ากับหูฟังบลูทูธในระดับเดียวกัน น่าจะหาตัวจับยากพอสมควร :yoyo (80):

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 กรกฎาคม 2019 เวลา 17:08 น. »

ขายได้เรื่อยๆ  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 กรกฎาคม 2019 เวลา 21:02 น. »

ขายได้เรื่อยๆ  :yoyo (84):

:yoyo(6): :yoyo(37):

ผมแจ้งเจ้าของเวบหนุ่มไปอีกแล้วครับ
และก็แนะนำแกว่า เดี๋ยวก็คงจะมาอีกเรื่อยๆ
เพราะฉะนั้นให้ทางเวบลงประกาศเลยว่าให้ระวังสายไฟ audioquest nrg10 ที่ราคาจะถูกกว่าที่ควรจะเป็นหน่อยแถมเก็บเงินปลายทางได้ด้วย

สำนวนเขาก็เดิมๆโดยเฉพาะที่บอกว่าอยู่ตจว

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 18 กรกฎาคม 2019 เวลา 10:26 น. »
    Lazada จัดรายการ Mid Year Sales ...... ราคาถูกมาก เห็นแล้วทนไม่ไหว เลยจัดมาเก็บสำรองไว้ :yoyo (84):

ของคุณภาพดีจริงๆ   ไม่ลองใช้ แล้วจะเสียดาย   ใช้แล้วจะติดใจ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กรกฎาคม 2019 เวลา 12:02 น. »
ฟัง Hi-Res files ผ่านหูฟังBT แล้วเพลินจริงๆ ลืมชุดเครื่องเสียงไปเลย

เสียงดีมากๆ ไม่มีปัญหาเรื่อง acoustic มากวนใจ สะดวกมาก จะเดิน นั่งนอน หรือทำอะไรก็ได้ ไม่มีตกหล่น

ไม่ต้องมานั่งคอตรง ขยับลากลำโพงให้ปวดหลัง จ้องเครื่องเสียง เล็งหาตำแหน่งเครื่องดนตรี เงี่ยหูฟังหารายละเอียด  ลืมไปได้เลย

ฟังผ่านหูฟังมีครบหมด  ที่สำคัญจ่ายน้อยมากๆๆๆๆๆ :yoyo (86):  ก็โอฟลายได้  ได้ดีมากๆด้วย

เสียงจาก hi-res ทิ้งห่าง mp3 อย่างไม่เห็นฝุ่น ...... แม้เป็น mp3 จาก source ดีๆ ก็ยังต่างกันพอควร

ไว้ต้องลองหาหูฟังที่รองรับ aptX HD และ ACC มาลองดูว่าเสียงจะต่างกับที่ไม่รองรับขนาดไหน :yoyo(13):

ออฟไลน์ wilapong

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2019 เวลา 08:08 น. »
ขอความรู้หน่อยครับว่าใช้โปรแกรมอะไรเล่นไฟล์ เห็น UI แล้ว ดูหาเพลงง่ายจัง
ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนแอมป์ใหม่เลยกลับมาฟังเพลงอีกรอบน่าจะเป็นชิ้นสุดท้ายแล้วรอเกษียณ
แต่ผมติดปัญหาเรื่องไฟล์เยอะมาก audirvana plus ตัวเก่าไม่โชว์ปก ผมเลยdownload
เพลงบางส่วนที่ชอบฟังมาใส่ ssd 500gb เสียงก็ดีขึ้นนะ แล้วผมก็ลองสั่งตัวรับส่งบลูทูธมาอัพเกรด
tivoli ตัวเก่าดูน่าจะดี ไม่ค่อยได้โพสแต่ก็ตามอ่านมาตลอดครับ
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กรกฎาคม 2019 เวลา 10:44 น. »
Groove music ของ  Microsoft ครับ

download มาใช้งานได้เลยครับ