ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดตัว เ พ จ ฟั ง เ พ ล ง บน SoundCloud ของผม  (อ่าน 199 ครั้ง)

ออฟไลน์ falconbbs

• Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today.
  • ชอบคุย
    • My Blog - Poetry Park:
เปิดตัว เ พ จ ฟั ง เ พ ล ง บน SoundCloud ของผม
« เมื่อ: วันอังคาร 11 มิถุนายน 2019 เวลา 13:49 น. »
เป็นการกลับมาอีกครั้งของผมบน Soundcloud.com เว็บดนตรีชื่อดังของเยอรมัน เรื่องราวและรายละเอียดเป็นอย่างไร เชิญอ่านได้เลยครับ คัดลอกมาจาก Blog ของผมที่ OKnation:

เปิดตัว เ พ จ ฟั ง เ พ ล ง บน SoundCloud ของผม อย่างเป็นทางการ

ในเอนทรี่ก่อนหน้านี้ เมื่อวานนี้เอง ผมได้เกริ่นและแนะนำ เ พ จ ฟั ง เ พ ล ง ดังกล่าวไปแล้ว ขณะนั้นเพจยังไม่สมบูรณ์ ยังอัพโหลดเพลงไม่หมด แต่วันนี้สมบูรณ์แบบแล้ว จึงขอเปิดตัวอย่างเป็นทางการ ในเพจก็เปิดเผยภาพใบหน้าของผมเองด้วย เป็นภาพจากอดีตอันยาวไกลนะ มันพอจะดูได้หน่อย อิอิ

ผมได้สมัครเป็นสมาชิกเว็บ Soundcloud.com (ใช้แค่ email address เท่านั้น) เมื่อวันที่ 4 มิถุนายน 2562 และก็ทยอยอัพโหลดเพลงสุดโปรดของผมไปไว้ที่นั่น โดยต้องเลือกเพลงที่ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ เพราะถ้ามี มันจะไม่ผ่านการตรวจสอบ หาภาพประกอบที่เหมาะสม หาเนื้อร้องของเพลง เพื่อทำเป็น Description (คำอธิบาย) ของแต่ละเพลง

ในวันนี้ซึ่งเป็นวันที่ 7 ที่ทำเพจนี้มา ผมเห็นว่า ยังมีเวลาเหลืออีก 13 นาทีบน Soundcloud ก็เลยอัพโหลดไปอีก 4 เพลง (ทานตะวัน 2 เวอร์ชั่น, สาวฝั่งโขง และแคนลำโขง) เพลงละ 3 นาทีเศษ ถ้าจะมีเวลาเหลือก็เหลือเป็นวินาทีเท่านั้น จาก 180 นาที ที่เขาให้มาฟรี (นับตามความยาวของเพลง) Soundcloud แจ้งว่า "You’re 100% to your upload limit. Upgrade now to unlock unlimited upload time."

แต่ผมจะไม่จ่ายเงิน เดือนละ $16 (512.- บาท) หรือปีละ $144 (4,608.- บาท) เพื่ออัพเกรดเป็นแบบอัพโหลดได้ไม่จำกัดเวลา หรอกนะ เพราะว่าผมได้อัพโหลดเพลงที่ผมชอบมากที่สุด เกือบจะทั้งหมด ไปแล้ว และผมยังสามารถจะลบเพลง Sound of Silence (Top 10) ความยาว 35 นาที แล้วอัพโหลดเพลงอื่นแทนได้อีกประมาณ 10 เพลง อีกทั้งมันไม่มีเหตุผลสมควร ที่จะยอมจ่ายเงินมากขนาดนั้น กับงานอดิเรกหนึ่ง ซึ่งไม่ได้อะไรตอบแทนเลย

สรุปแล้ว 180 นาทีที่เขาให้มา ผมอัพโหลดเพลงขึ้นสู่เพจของผมได้รวมทั้งสิ้น 39 เพลง เป็นเพลงไทย 23 เพลง (ไทยสากล 9 ไทยเดิม 8 และไทยลูกทุ่ง 6) และเพลงสากล 16 เพลง (บรรเลงทั้งหมด) เป็นเพลงดังและไพเราะมากทุกเพลง คัดสรรมาอย่างดี

เพลงไทยสากล และไทยลูกทุ่งทุกเพลง จะมีเนื้อร้องภาษาไทย และภาษาอังกฤษ ที่ผมแปลไว้ ซึ่งถ้าอยู่ในหน้าหลักจะไม่เห็น ข้อแนะนำคือ เมื่อเล่นเพลงไหน ให้คลิกที่ภาพของเพลงนั้น แล้วเพลงนั้นจะขยายเต็มจอ ท่านจะเห็นเนื้อร้อง และเมื่อเพลงนั้นจบ ก็คลิกไอค่อน "ย้อนกลับ" ของ Browser ก็จะกลับสู่หน้าหลัก แล้วก็ทำอย่างเดียวกันกับเพลงถัดไป เพลงสากลก็มี 2 เพลง ที่ผมแปลออกมาเป็นกลอน 8 เลย คือ The Rose และ Blowing In The Wind ส่วนเพลงไทยเดิมทั้งหมดเป็นเพลงบรรเลง จึงไม่มีเนื้อร้อง

Soundcloud ให้บริการฟรี ไม่ต้องลงทะเบียนก็ฟังเพลงได้ ไม่มีโฆษณาด้วย (Youtube บางครั้งมันโฆษณามากจนน่ารำคาญ) ด้วยเพจนี้ ท่านสามารถฟังเพลงเพราะๆ ได้ 3 ชั่วโมงเต็มๆ เหมาะสำหรับเปิดฟังก่อนเข้านอน เครื่องคอมฯ ของผมไม่เคยปิดเครื่องเลย เปิด 24 ชม. ตลอดปี เป็นปีๆ เครื่องก็ไม่พัง ไม่ต้องห่วงครับ จอภาพเดี๋ยวมันก็เข้าโหมด standby ปิดการทำงานเอง

เพลงที่ผมอัพโหลดไว้ในเพจ เก่าสุดจะอยู่ล่างสุด ใหม่สุดจะอยู่บนสุด และรายการเพลงบนจอภาพ จากบนลงล่าง ก็จะเรียงตามนี้เลยครับ มันไม่ยาวเท่าไหร่ จึงทำลิสต์ไว้เลย ท่านจะได้ทราบว่ามีเพลงอะไรบ้าง:

** 14 มิถุนายน 2562 มีการอัพเดท ** โดยลบเพลงเก่าออกไป 2 เพลง คือ A Spaceman Came Traveling & Sound Of Silence (Top 10) ความยาวรวม 40:17 นาที แล้วอัพโหลดใหม่ไป 10 เพลง ความยาวรวม 38:59 นาที เพลงที่เพิ่มใหม่ทั้งหมด (ตัวอักษรสีเขียว) ผมได้แปลไว้ ทุ ก เ พ ล ง สรุปแล้วในเพจจะมีเพลงที่ผมแปลไว้ทั้ง 24 เพลง (เพลงไทย 19 เพลงสากล 5) เหลือแค่ 3 เพลงที่แปลไว้ แต่ไม่มีเวลาเหลือจะอัพโหลดแล้ว ได้แก่เพลง In The Morning, เมดอินไทยแลนด์  และ วณิพก เท่านั้น ซึ่งก็ไม่เป็นไร เพราะผมคงจะอัพโหลดเพลงต้นฉบับไม่ได้ทั้ง 3 เพลงอยู่แล้ว อันเนื่องมาจากปัญหาลิขสิทธิ์

10 เพลงที่อัพโหลดใหม่ ได้แก่:

Amazing Grace (Pan Flute) - Stephan Elen **
When A Child Is Born (Pan Flute) - Thomas Christoph **
Today - John Denver (Live) **
ปรารถนา - ทูล ทองใจ **
กุหลาบเวียงพิงค์ - วงจันทร์ ไพโรจน์ **
ฟ้ามิอาจกั้น - สวลี ผกาพันธ์ **
บุพเพสันนิวาส -  วงจันทร์ ไพโรจน์ **
ทรายกับทะเล - ต๊อบแต๊บ สุมาลี ทะนัดรัมย์ **
ตลอดเวลา - ต่าย อรทัย **
18 ฝน - เสือ ธนพล อินทฤทธิ์ **

--
ทานตะวัน - พงษ์เทพ กระโดนชำนาน **
ทานตะวัน - ฟุตปาธแฟมิลี่ **
สาวฝั่งโขง - ปอง ปรีดา **
แคนลำโขง - คัทลิยา มารศรี **
บ่เป็นหยังดอก - สมัย อ่อนวงษ์ **
Linda Bella - Chachani
Indio Irlandes - Wuauquikuna
Sariri (Tinku) - BOLIVIA
El Condor Pasa - Kantuta de los Andes
A Spaceman Came Travelling (Instrumental) - Doxent x (ลบแล้ว)
Let It Be (Pan Flute) - Yawar
When You Say Nothing At All (Pan Flute)
The Rose (Pan Flute & Harp) - Lucho & Leticia **
Sound Of Silence (Pan Flute) - Inka Amerika
Tears In Heaven (Pan Flute) - Anvi
Blowing In The Wind (Pan Flute) - Stephan Elen **
Both Sides Now (Pan Flute) - Stephan Elen
Father And Son (Pan Flute) - Stephan Elen
ลาวดำเนินทราย - ขุนอิน
สร้อยแสงแดง - ระนาดเอก
ลาวเจ้าสู - แม่ไม้เพลงไทย
อย่าขอหมอลำ - ต้อย หมวกแดง **
กระท่อมกัญชา - คำรณ สัมบุญณานนท์ **
กำลังใจ - โฮป **
คนจะรักกัน - เพ็ญศรี พุ่มชูศรี **
หนึ่งในร้อย - สวลี ผกาพันธ์ **
ใบไม้ร่วง - อรวี สัจจนนท์ **
แต่ปางก่อน - อ๊อด & โอ **
วันนี้ที่รอคอย - เบิร์ด ธงชัย **
Rasputin (Flute) - Somsak Gedpetch
Mother In The Dream - อ้น แคนเขียว
ทานตะวัน (ขลุ่ย) - ธนิสร์ ศรีกลิ่นดี **
สาวฝั่งโขง (บรรเลงแคน) - สายแนนสตูดิโอ **
ลาวเจริญศรี (ขลุ่ย) - อาจารย์เสาร์
ลาวดวงเดือน (ขลุ่ย) - ธนิสร์ ศรีกลิ่นดี
ลาวเจ้าสู (ขลุ่ย) - การเวก
ลาวจ้อย - ล้านนาร่วมสมัย
ลาวสวยรวย - คุณพระช่วยออร์เคสตร้า
Sound Of Silence (Top 10) x (ลบแล้ว)
--
** = มีเนื้อร้อง 2 ภาษา (ไทย-อังกฤษ) ที่ผมแปลไว้

สรุปว่า หลังจากการอัพเดทเมื่อ 14 มิ.ย. แล้ว ขณะนี้ในเพจมีเพลงทั้งสิ้น 48 เพลง เป็นเพลงสากล 18 เพลง และเพลงไทย 30 เพลง (ไทยสากล 15 ไทยเดิม 8 ไทยลูกทุ่ง 7 - บางเพลงมี 2-3 เวอร์ชั่น หากซ้ำไม่นับจะมี 25 เพลง) โดยเพลงสากล 18 เพลงนั้น ผมได้แปลออกมา 5 เพลงเป็นกาพย์หรือกลอน ส่วนเพลงไทย 25 เพลงนั้น ผมได้แปลไว้ถึง 19 เพลง ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะรักษาคำสัมผัสเอาไว้ ให้เหมือนกับเพลงไทยมากที่สุดเท่าที่จะทำได้ ก็เป็นอันว่าเพจนี้สร้างเสร็จสมบูรณ์แล้ว 100% (มีเวลาเหลือ 0 นาที) และจะอยู่อย่างนี้ไปตลอด จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ อีกแล้วครับ

คลิกเลยครับ เพจนี้:
https://soundcloud.com/user-838847625

--

นี่คือเอนทรี่ที่ 56 ใน Blog ของผม ก่อนหน้านี้ 55 เอนทรี่ก็น่าสนใจ ตามไปดูไปอ่านได้ที่นี่ครับ:
http://oknation.nationtv.tv/blog/poetry-park
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 24 มิถุนายน 2019 เวลา 13:54 น. โดย falconbbs »

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
Re: เปิดตัว เ พ จ ฟั ง เ พ ล ง บน SoundCloud ของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 15 มิถุนายน 2019 เวลา 17:10 น. »
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

• Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today.
  • ชอบคุย
Re: เปิดตัว เ พ จ ฟั ง เ พ ล ง บน SoundCloud ของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 15 มิถุนายน 2019 เวลา 21:42 น. »
ยินดีครับ และขอบคุณคุณ brprint มากครับ สำหรับความคิดเห็น  :yoyo (95):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 มิถุนายน 2019 เวลา 16:38 น. »
แจ้งสำหรับเพื่อนๆ ที่ยังไม่เคยลองใช้ Soundcloud

ผมลองโหลดแอปมาใช้ ก็น่าเล่นดีนะครับ เป็นแหล่งปล่อยของของคนที่ยังไม่มีโอกาสแจ้งเกิดได้ลองมาปล่อยผลงานออกสู่สาธารณะ รวมทั้งคนที่มีไฟล์เพลงที่เป็นที่นิยมอยากแบ่งปันสู่กันฟัง มันจึงมี Content ที่หลากหลายและมากมาย มีกระทั่งเพลงโฆษณาเก่าๆ เช่นถ่านไฟฉายตรากบ ธานินทร์ ฯลฯ

ที่ดีกว่าฟังเพลงจาก YouTube คือไม่มีโฆษณาเข้ามากวนอารมณ์

การลงทะเบียนเข้าใช้ค่อนข้างง่ายครับ บอกไปว่าจะ Login ผ่าน Facebook จะมีคำถามเรื่องอายุกับเพศอยู่สองข้อแล้วก็จบกระบวนการ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 มิถุนายน 2019 เวลา 16:45 น. »
ยินดีครับ และขอบคุณคุณ brprint มากครับ สำหรับความคิดเห็น  :yoyo (95):

ขอชมเรื่องแปลเนื้อเพลง บ่เป็นหยังดอก เป็นภาษาอังกฤษครับ แปลได้เข้าถึงแก่นเพลงดี และดูเหมือนจะเป็นบทกวีอีกด้วย ปรบมือให้ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 มิถุนายน 2019 เวลา 23:37 น. »
ขอบคุณคุณ brprint มากครับ ที่ช่วยแนะนำเว็บ Soundcloud การสมัครเป็นสมาชิกนั้นง่ายมาก ใช้แค่ email address หรือใช้ Account Facebook หรือ Google ก็ได้ สมาชิกจะได้โควต้าอัพโหลด 180 นาที นับตามความยาวของเพลง และมีสิทธิ์กด Love หรือแทรก comment ลงไปใน track ตรงไหนก็ได้ รวมทั้งดาวน์โหลดเพลงทุกเพลงได้ไม่จำกัด ฟังเพลงได้ทั้งวันทั้งคืนโดยไม่มีโฆษณามากวนใจครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำชมเรื่องแปลเพลง บ่เป็นหยังดอก มันเป็นเพลงไทยล่าสุดที่ผมแปล (เป็นเพลงไทยเพลงที่ 20 แล้ว) ระยะแรกๆ ผมก็แค่แปลภาษาธรรมดาๆ แต่ต่อมาผมพยายามแปลแล้วหาคำสัมผัส ให้เหมือนเพลงไทยต้นฉบับให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ นอกจากเพลงนี้แล้ว เพลงที่ผมแปลแล้วรักษาคำสัมผัสเอาไว้ได้ทั้งหมดหรือเกือบทั้งหมด ก็มีเพลง:

ฟ้ามิอาจกั้น - สวลี ผกาพันธ์ **
บุพเพสันนิวาส - วงจันทร์ ไพโรจน์ **
ทรายกับทะเล - ต๊อบแต๊บ สุมาลี ทะนัดรัมย์ **
ตลอดเวลา - ต่าย อรทัย **
18 ฝน - เสือ ธนพล อินทฤทธิ์ **
สาวฝั่งโขง - ปอง ปรีดา **
แคนลำโขง - คัทลิยา มารศรี **
อย่าขอหมอลำ - ต้อย หมวกแดง **
กระท่อมกัญชา - คำรณ สัมบุญณานนท์ **
กำลังใจ - โฮป **
คนจะรักกัน - เพ็ญศรี พุ่มชูศรี **
หนึ่งในร้อย - สวลี ผกาพันธ์ **
ใบไม้ร่วง - อรวี สัจจานนท์ **
แต่ปางก่อน - อ๊อด & โอ **
วันนี้ที่รอคอย - เบิร์ด ธงชัย **

รวมแล้ว 15 เพลงครับ  :yoyo (95):