ผู้เขียน หัวข้อ: การ Download/Upload เพลง Youtube การ edit/ตัดต่อเพลง และอื่นๆ  (อ่าน 553 ครั้ง)

ออฟไลน์ falconbbs

• Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today.
  • ชอบคุย
    • My Blog - Poetry Park:
การ Download/Upload เพลง Youtube การ edit/ตัดต่อเพลง และอื่นๆ
« เมื่อ: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 15:18 น. »
วันนี้ขอเล่าเรื่องที่ผมรู้เกี่ยวกับการจัดการเพลง เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย โพสต์ที่นี่ก่อนเลย แล้วจะไปอัพเดท Blog ของผมทีหลัง:

1. การ Download เพลง หรือ วิดีโอ จาก Youtube
เราไม่สามารถดาวน์โหลดเพลงจาก Youtube โดยตรงได้ เพราะ Youtube ไม่มี function ให้ทำเช่นนั้น จึงต้องอาศัยเว็บไซต์อื่น ในการดาวน์โหลด เพลง หรือ วิดีโอ จาก Youtube:

1.1 เข้าเว็บ https://www.onlinevideoconverter.com/mp3-converter แล้ว copy URL (จาก Youtube) ของเพลงที่ท่านอยากจะดาวน์โหลด มา paste หรือ แปะ ไว้ในช่อง ที่มีคำว่า "Paste link here...." แล้วคลิกไอค่อน Start เพื่อแปลงเพลงเป็นไฟล์ MP3 ซึ่งใช้เวลาไม่กี่วินาที พอเสร็จก็จะมีไอค่อน Download ก็คลิกเพื่อดาวน์โหลดไฟล์มา
ข้อดีของเว็บนี้ คือ คลิก Download แล้วจะได้ไฟล์ MP3 มาทุกครั้งไม่มีพลาด
ข้อเสียคือดาวน์โหลดได้ในรูปแบบ MP3 เท่านั้น หากเพลงต้นฉบับบน Youtube เป็นไฟล์ MP4 คือมีภาพวิดีโอด้วย ท่านก็จะได้ไฟล์ MP3 ซึ่งไม่มีภาพวิดีโอ

หรือ

1.2 เข้าเว็บ https://www.youtubeto.com/th/ แล้วทำอย่างเดียวกัน คือ copy URL (จาก Youtube) ของเพลงที่ท่านอยากจะดาวน์โหลด แล้ว paste หรือ แปะ ไว้ในช่องที่มีคำว่า "ค้นหาหรือป้อน URL Youtube..." แล้วเลือกว่า จะเอาเป็นไฟล์ MP3 หรือ MP4 หรือ MP4HD ซึ่งหากท่านต้องการภาพวิดีโอด้วย ก็ให้เลือกเป็น MP4 หรือ MP4HD
ข้อดีของเว็บนี้คือ ดาวน์โหลดมาเป็นไฟล์เพลง MP3 หรือวิดีโอเพลง MP4 ก็ได้ตามแต่จะเลือก
ข้อเสียคือ ถ้าเลือกเป็น MP3 บางเพลงเมื่อคลิกไอค่อน Download แล้ว มันเฉย ไฟล์ไม่มา ทางแก้คือให้แปะอีกครั้ง แล้วเลือกเป็น MP4 หรือ MP4HD ก็จะไม่มีปัญหาในการดาวน์โหลด

เว็บนี้ยังมีวิธีการดาวน์โหลด MP3 โดยไม่ต้องเข้าเว็บนี้ แต่เข้า Youtube เลย แล้วเติมคำว่า "to" ไปใน URL เพลง ระหว่างคำว่า "youtube" กับ ".com" แค่นั้นเอง ง่ายสุดเลย เขาเขียนอธิบายไว้ในเว็บเขาว่า:

"วิธีที่รวดเร็วในการดาวน์โหลด YouTube เป็น MP3
จากนี้ไปเพียงแค่เพิ่ม "to" หลังจาก Youtube และการดาวน์โหลดจะเริ่มขึ้น ตัวอย่างเช่นขณะดูวิดีโอ YouTube: https://www.youtube.com/watch?v... แค่เพิ่ม to ที่อยู่ - https://www.youtubeto.com/watch?v...และการแปลง MP3 จะเริ่มต้นทันที!"

--

2. การ Upload เพลง MP3 ขึ้น Youtube
เราไม่สามารถอัพโหลดไฟล์ MP3 ขึ้น Youtube โดยตรงได้ (แต่ MP4 อัพโหลดได้) หากท่านพยายามอัพโหลดไฟล์ MP3 ขึ้น Youtube Youtube จะแจ้งว่า:

"ไฟล์ที่คุณอัปโหลดมีเพียงเสียงเท่านั้นและไม่มีวิดีโอ เรียนรู้วิธีง่ายๆ ในการแปลงแทร็กเสียงของคุณให้เป็นประเภทไฟล์วิดีโอ" ซึ่งหากท่านคลิกไปดูวิธีการ ก็จะไม่ได้ความอะไรสักเท่าไหร่ สิ่งที่น่าทำมากกว่าก็คือ อัพโหลดผ่านเว็บอื่น โดยการเข้าเว็บ https://www.tunestotube.com/ แล้วเลือกไฟล์ MP3 ที่จะอัพโหลด เลือกภาพที่จะใช้ประกอบเพลง 1 ภาพ แล้วกรอกข้อมูลเกี่ยวกับเพลง คือ Title (ชื่อเพลง), Description (คำอธิบายเพลง) และ Tags (คำช่่วยในการสืบค้น เช่น "Thai pop song") เว็บนี้จะจัดการแปลงไฟล์ MP3 และไฟล์ภาพ เป็น MP4 แล้วอัพโหลดขึ้น Youtube ให้ พอทำเสร็จเขาก็จะให้ URL บน Youtube ของเพลงที่ท่านอัพโหลด ท่านก็คลิกไปดูผลงานได้เลย
ข้อดีของเว็บนี้คืออัพโหลดได้ทุกครั้ง ไม่ปัญหา ผมใช้บริการมาหลายปี อัพโหลดเพลง MP3 ไปหลายสิบเพลงแล้ว
ข้อจำกัดคือไฟลฺ์ MP3 ที่จะอัพโหลดนั้น จะต้องมีขนาดไม่เกิน 50 MB หรือเทียบได้กับเพลงที่มีความยาว 40 นาที ผมอัพโหลดไปหลาย track ที่เข้าใกล้ Limit 50MB มากๆ ได้แก่เพลง:

Sound Of Silence (Top 10) ความยาว 35:10 นาที ไฟล์มีขนาด  40.4 MB เพลงนี้ผมตัดต่อรวมเพลงเองเป็นเพลงแรก ยังไม่ค่อยเนียนตรงรอยค่อระหว่างเพลง แต่เพลงไพเราะมากทุกเวอร์ชั่น (เลือกมาจาก 50+ เวอร์ชั่น)
https://www.youtube.com/watch?v=r-WKP1BYs6M

The Rose (Pan Flute) Top 10 ความยาว 40:35 นาที ไฟล์มีขนาด  46.5 MB
https://www.youtube.com/watch?v=g20N4E1sD9c

Linda Bella (Top 9) ความยาว 38:15 นาที ไฟล์มีขนาด  47 MB (ทำเป็น Top 10 ไม่ได้ เพราะไฟล์จะใหญ่เกิน 50 MB)
https://www.youtube.com/watch?v=nhoYMHr07M0

Indio Irlandes (Top 8) ความยาว 39.14 นาที ไฟล์มีขนาด  46.9 MB (ทำเป็น Top 10 ไม่ได้ เพราะไฟล์จะใหญ่เกิน 50 MB)
https://www.youtube.com/watch?v=agCJyS7UAwg

Sound Of Silence - Inka America (1 hour) 1of2 ความยาว 30:00 นาที ไฟล์มีขนาด 39.6 MB (เพลงนี้ต้องแยกเป็นสองส่วนเพราะไฟล์มีขนาดใหญ่เกิน (79.4 MB)
https://www.youtube.com/watch?v=_PDyfUIoeZU

Sound Of Silence - Inka America (1 hour) 2of2 ความยาว 30:05 นาที ไฟล์มีขนาด 39.8 MB
https://www.youtube.com/watch?v=IaYk8v3rkQY

* El Condor Pasa (Top 8) - เพลงบรรเลงสุดโปรดของผม ความยาว 40:50 นาที ไฟล์มีขนาด 48.2 MB
https://www.youtube.com/watch?v=know7IzF4as

** Sariri (Top 11) เพลงสุดโปรดอันดับ 2 ของผม ความยาว 40:10 นาที ไฟล์มีขนาด 47.3 MB แต่เว็บตัวกลางเห็นเป็น 49.63 MB
https://www.youtube.com/watch?v=71qza6Z0V4s

Let It Be (Top 12) ความยาว 40:40 นาที ไฟล์มีขนาด 49.1 MB
https://www.youtube.com/watch?v=sMyzWybKQM4
--

3. การ edit/ตัดต่อเพลง MP3
ทำได้ง่ายมาก โดยการใช้ซอฟท์แวร์ชื่อ Audacity ซึ่งสามารถดาวน์โหลดได้จากเว็บ https://download.cnet.com/windows/ โดยเข้าไปในเว็บ ค้นหา "Audacity" แล้วก็ดาวน์โหลดมาติดตั้ง
เป็นซอฟท์แวร์ที่ใช้งานง่ายมากๆ ไม่ต้องอ่านคู่มือ เพียงแค่ลองเล่นดู ไม่นานก็จะทำได้ครับ เช่น อยากจะตัดส่วนไหนของเพลงทิ้ง ก็ให้ใช้เม้าส์ highlight ส่วนนั้น แล้วใช้คำสั่ง Edit --> Delete แค่นั้น
ถ้าอยากจะเอาเพลงที่ 2 มาต่อท้ายเพลงที่ 1 ก็ให้ open ทั้งสองเพลง แล้ว highlight เพลงที่ 2 ทั้งเพลง ใช้คำสั่ง Edit --> Copy แล้วเปลี่ยน window ไปเพลงที่ 1 คลิกตรงท้ายเพลง จะเห็นเส้นสีเหลืองปรากฎขึ้น ก็ใช้คำสั่ง Edit --> Paste แค่นี้เอง เพลงที่ 1 ก็จะกลายเป็น track ที่มี 2 เพลงแล้ว ง่ายจริงๆ
เมื่อตัดต่อเสร็จแล้วก็ใช้คำสั่ง File --> Export แล้วเลือกว่าจะ save เป็น MP3 หรือ WAV หรืออื่นๆ ก็ตามใจ
ข้อดีคือเป็นซอฟท์แวร์ที่ Free โดยไม่มีเงื่อนไข จัดการไฟล์เพลงได้หลายประเภท เช่นแปลงไฟล์ MP3 เป็น FLAC, etc. ใช้งานง่าย ไม่ต้องอ่านคู่มือ
ข้อเสียคือไม่สามารถจัดการไฟล์ MP4 ได้ หากจะ edit ไฟล์ MP4 ท่่านต้องใช้ซอฟท์แวร์ Video Editor มาจัดการ ผมเคยดาวน์โหลด Filmora9 มาลองใช้ แต่ยังใช้ไม่เป็น มันไม่ง่ายเหมือน Audacity

--

4. การฟังเพลงแบบ off-line
หากท่านฟังเพลงหรือดูวิดีโอ Youtube ในปัจจุบันนี้ ท่านจะเจอโฆษณาเยอะมาก บางครั้งเปิดเข้าไป ยังไม่ทันจะได้ดูอะไรเลย มันโฆษณาก่อนแล้ว บางทีฟังเพลงได้ 2 เพลงมันก็โฆษณา พอคลิก "ข้ามโฆษณา" ฟังอีกเพลงสองเพลง อ้าว โฆษณาอีกแล้ว มีหลายครั้งที่ผมโมโหมากจนปิด window นั้นไปเลย แล้วไปฟังเพลงแบบ offline แทน โดยผมมีไฟล์เพลง MP3, MP4, WAV เก็บไว้ใน Harddisk กว่า 2,000 เพลง อยู่ใน folder เดียวกัน
ซอฟท์แวร์ที่ผมใช้ฟังเพลงแบบ offline ก็คือ MediaMonkey ซึ่งสามารถดาวน์โหลดได้จากเว็บ https://download.cnet.com/windows/ โดยเข้าไปในเว็บ ค้นหา "MediaMonkey" แล้วก็ดาวน์โหลดมาติดตั้ง มันเป็นซอฟท์แวร์ Free to try แต่ไม่จำกัดระยะเวลาทดลองว่า 1 เดือน เหมือนตัวอื่น จึงสามารถใช้ไปได้เรื่อยๆ ไม่มีปัญหา ผมใช้มาหลายปีแล้ว
ข้อดีคือ มันเล่นไฟล์เพลงได้หลายประเภท คลิกเพลงแรก แล้วเพลงถัดจากนั้นจะเล่นเองโดยอัตโนมัติ หากไฟล์เป็น MP4 ท่านก็จะเห็นภาพวิดีโอที่มุมขวาล่าง ซึ่งท่านสามารถขยายให้เป็นวิดีโอเต็มจอได้ด้วย 

--

5. การค้นหา/edit ภาพประกอบเพลง
ท่านสามารถหาภาพประกอบเพลงได้โดยใช้ Google ค้นหา ตัวอย่างเช่นผมหาภาพประกอบเพลง ทรายกับทะเล ร้องโดย ต๊อบแต๊บ สุมาลี (เพลงนี้เคยมีอยู่บน Youtube แต่ต่อมาผู้อัพโหลดได้ลบทิ้งไปนานแล้ว แต่ผมมี copy อยู่ ซึ่งได้ดาวน์โหลดไว้นานแล้ว) ก็ใส่คำสืบค้นว่า "ภาพ ต๊อบแต๊บ สุมาลี" แล้วผมก็เจอภาพ ที่เคยเป็นภาพประกอบเพลงนี้มาก่อน จึงเอามาใช้ประกอบเพลง:
https://soundcloud.com/user-838847625/sand-and-sea-tobtab-sumalee

หากจะ edit ภาพเอง ก็คงไม่มีอะไรดีกว่า Photoshop ครับ ผมใช้ในการสร้าง Banner สำหรับ เพจฟังเพลง บน SoundCloud โดยต้องอาศัยการคำนวณขนาด กว้างxสูง ที่เหมาะสม ผมใช้ไม้บรรทัดวัดความกว้่างของ Banner จากหน้าจอเมื่อเข้าเว็บ Soundcloud วัดได้ 32.5 ซม. (จอภาพขนาด 17" ตั้ง resolution = 1,280x1,024) ส่วนความสูงของ Banner วัดได้ 7 ซม. ดังนั้นสัดส่วนระหว่างความกว้างและความสูง เท่ากับ 32.5 / 7 = 4.6 เท่า จึงคำนวณได้ว่า หากกำหนดความกว้างของ Banner ให้ = 1,200 pixels มันก็ควรจะมีความสูง = 1,200 / 4.6 = 260 pixels ผมจึงใช้ Photoshop จัดการ โดยคำสั่ง File --> New แล้วกำหนด Width = 1200 pixels, Height = 260 pixels ก็จะได้กรอบเปล่าขนาด 1,200x260 ขึ้นมาบนจอ จากนั้นก็เปิดไฟล์ภาพที่จะเอามารวม โดยภาพใหญ่ตรงกลางผมก็ resize ให้ความสูง = 260 pixels แล้ว copy ไปแปะในกรอบเปล่า กะให้ได้ตรงกลางพอดี ส่วนภาพเล็กทางด้านขวา 4 ภาพ ก็ resize ให้ความสูง = 130 pixels แล้วก็ copy ไปแปะในจุดที่ต้องการ (กำหนดพื้นที่โดยใช้เม้าส์วาดกรอบลงในที่ๆ จะนำไปวาง) ง่ายๆ แค่นี้เองครับ ก็ได้ Banner ประจำเพจแล้ว:
https://soundcloud.com/user-838847625

ก็คงมีแค่นี้ครับ  :yoyo (95):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 20 มิถุนายน 2019 เวลา 00:15 น. โดย falconbbs »

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
Re: การ Download/Upload เพลง Youtube การ edit/ตัดต่อเพลง และอื่นๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 11:09 น. »
อาจเป็นเรื่องรู้แล้ว สำหรับเพื่อนหลายท่าน แต่เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมครับ มีประโยชน์มาก

ออฟไลน์ ped krub

• คุยเก่งมาก
Re: การ Download/Upload เพลง Youtube การ edit/ตัดต่อเพลง และอื่นๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 12:25 น. »
ตอนนี้อยากได้แบบแปลงให้ได้คุณภาพสูงสุดครับ

ตอนนี้พอแปลงแล้วคุณภาพมันดรอปไปแบบคนละเพลงเลยครับ

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 13:53 น. »
อ้างถึง
ตอนนี้อยากได้แบบแปลงให้ได้คุณภาพสูงสุดครับ

ตอนนี้พอแปลงแล้วคุณภาพมันดรอปไปแบบคนละเพลงเลยครับ
ยูทู้ปแปลงมาเป็น mp3 บิตเรตน่าจะไม่เกิน 192 แล่ะทำให้สูงกว่านี้ทำไม่ได้ครับเท่าที่รู้มา นอกจากจะหรอก เพิ่มบิตเรต แต่เสียงมันก็ไม่ได้ดีขึ้น
แต่ถ้าหาก เป็นคอมิวสิกเลิฟเวอร์แบบผม คุณภาพลดลงนิดหน่อย หากไม่ได้ฟังแบบ a-b test ก็ไม่รู้สึกครับ ฟังได้สบายๆ แต่ถ้าเป็นแบบหูหาเรื่อง

คงต้องไปที่มิวสิกสตรีมมิ่ง (ทั้งอัลบั้ม ฟังอยู่ 2-3 เพลง หรือน้อยกว่านั้น ครั้นจะลบออกก็เสียดาย) พวกเพลงผมก็โหลดไว้เยอะ
แยกแบบถ้าไม่ถูกหูนัก ผมก็แปลงเป็น mp3 @ 320 ก็พอแล่ะ เพราะแทบไม่ค่อยได้ฟัง จะลบก็เสียดาย

ส่วนไฟน์ wav เห็นมีหลายท่านว่า แปลงเป็น flac จะได้เนื้อที่ลดลง แต่ความละเอียดและด้านอื่นๆ ไม่ได้ลดลง ผมก้เลยไล่แปลงเป็น flac เกือบหมด
แต่ก็นั่นแหล่ะ หากเป้นอัลบั้มที่ชอบแล่ะฟังบ่อย ก้จะคงไฟน์ต้นฉบับไว้ ไม่แปลงครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• Dream as if you'll live forever. Live as if you'll die today.
  • ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 17:15 น. »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นครับ

คุณ brprint: ดีใจครับ ที่มันมีประโยชน์บ้าง

คุณ ped krub: ก็อย่างที่คุณ vichien บอกครับ ถ้าไฟล์ต้นฉบับเป็น MP3 เอามาแปลงเป็น FLAC มันก็เท่านั้นครับ ไม่ได้ดีขึ้นแต่อย่างใด สำหรับผมแล้ว MP3 ก็โอเคแล้ว ผมคิดว่าความไพเราะของเพลงมันอยู่ที่ท่วงทำนอง เครื่องดนตรี และคำสัมผัส(ในกรณีที่มีเนื้อร้อง) 90% อยู่ที่ประเภทของไฟล์เพลงหรือคุณภาพเครื่องเสียงแค่ 10% เท่านั้น เมื่อก่อนผมเคยใช้ UD-H01 USB Audio DAC ของ Teac เสียงไพเราะมาก แต่ต่อมามีปัญหากับไดร์เวอร์ เครื่องมองไม่เห็น มันไม่ทำงาน ก็เลยต้องเลิกใช้ไปเป็นปีแล้ว ต้นปีที่แล้วผมเปลี่ยนเครื่องคอมฯ ใหม่ ก็ยังไม่ได้ลองติดตั้งไดร์เวอร์ใหม่เลย เดี๋ยวว่างๆ จะลองดูสักทีครับ

คุณ vichien: แปลง WAV เป็น FLAC ไปทำไมครับ? มันจะประหยัดพื้นที่บน HardDisk ได้แค่ไหน แล้วก็จำเป็นด้วยหรือครับ? ผมมีไฟล์ MP3, MP4, WAV & FLAC กว่า 2,000 เพลง มันใช้พื้นที่ทั้งหมดยังไม่ถึง 30 GB เลยครับ HDD ผม 1 TB ดังนั้น 30GB จึงเท่ากับ 3% เท่านั้น มีพื้นที่เหลือบานเลยครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 มิถุนายน 2019 เวลา 13:23 น. โดย falconbbs »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 20:30 น. »
เมื่อกี้ลองดาวน์โหลดไดร์เวอร์ UD-H01 USB Audio DAC มาติดตั้ง มีปัญหานิดหน่อย ให้ Windows 10 แก้ไขให้ มันก็แก้ไขแล้วบอกให้ Restart เครื่อง ผมก็ shut down และเปิดเครื่องใหม่ พอเปิดมาไดรเวอร์หรือ Windows มันติดตั้งเพิ่มอีกนิด แล้วเจ้า DAC ของผมก็กลับฟื้นคืนชีพอีกครั้ง เสียงมันดีขึ้นเยอะเลยครับ   :yoyo(23):

ออฟไลน์ Suap

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 19 มิถุนายน 2019 เวลา 07:36 น. »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 19 มิถุนายน 2019 เวลา 14:35 น. »

คุณ vichien: แปลง WAV เป็น FLAC ไปทำไมครับ? มันจะประหยัดพื้นที่บน HardDisk ได้แค่ไหน แล้วก็จำเป็นด้วยหรือครับ? ผมมีไฟล์ MP3, MP4, WAV & FLAC กว่า 2,000 เพลง มันใช้พื้นที่ทั้งหมดยังไม่ถึง 30 GB เลยครับ HDD ผม 1 TB ดังนั้น 30GB จึงเท่ากับ 3% เท่านั้น มีพื้นที่เหลือบานเลยครับ   

อันนี้ มีผลต่อเนื้อที่แน่ ๆ ครับ การแปลงไฟล์จาก wav เป็น flac หรือเป็น mp3 มีผลต่อการเก็บข้อมูลได้มากขึ้น อย่างพี่วิเชียร ผมว่าน่าจะมีเพลงมากกว่า 10,000 เพลงในคอลเลคชั่น

ยกตัวอย่าง ไฟล์เพลง 1 เพลง ความยาว 3:55 นาที ถ้าเป็น .wav มีขนาดประมาณ 39.5 MB (1,411 Kbps) ขณะที่เป็น .flac จะมีขนาด 23 MB (819 Kbps)  {ขนาดไฟล์ จะขึ้นกับความยาวของเพลง และขึ้นกับจำนวนของเสียงในเพลง}

ผลต่างเท่ากับ  16 MB ถ้า 10 เพลง ก็ 160 MB ถ้า 100 เพลง หรือ 10 อัลบั้ม ก็ 1600 MB หรือราว 1.5 GB ถ้า 100 อัลบั้มราว ก็ 1.5 TB

คิดแบบคร่าว ๆ ง่าย ๆ เอาลงตัวหลักสิบ ไม่เอาระบบ 8 Bit = 1 Byte, 1024 Byte = 1 KB, 1024 KB = 1 MB, 1024 MB = 1 GB, 1024 GB = 1 TB นะครับ

ไหนจะเรื่องการเขียน data ลงบนเนื้อที่ hdd ที่อาจจะมีเนื้อที่ว่างทิ้งไปถ้าข้อมูลไม่เต็ม cluster อีก

ดังนั้น จึงบอกได้เลยว่า การเก็บเพลงที่อยู่ในรูป compressed file เช่น .flac, .m4a, .mp3 มีผลต่อเนื้อที่เก็บแน่นอนครับ
Simple & Simple

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 19 มิถุนายน 2019 เวลา 16:59 น. »
คุณ Suap: ยินดีครับ

คุณ surapong: คุณคิดผิดไปนิดเดียวครับ ตรงที่ว่า "ถ้า 100 เพลง หรือ 10 อัลบั้ม ก็ 1600 MB หรือราว 1.5 GB ถ้า 100 อัลบั้มราว ก็ 1.5 TB" ก็ในเมื่อ 100 เพลง หรือ 10 อัลบั้ม เท่ากับ 1.5 GB ดังนั้น 100 อัลบั้มมันก็แค่ 15 GB เท่านั้นเอง ไม่ใช่ 1.5 TB คุณคิดเกินไป 100 เท่าเลยนะครับ ส่วนที่ประหยัดพื้นที่ได้ 15GB มันก็แค่ 1.5% ของ 1 TB เท่านั้น ประหยัดไปทำไมครับ พื้นที่เหลือบานเบอะจะเอาไว้ทำอะไรครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 20 มิถุนายน 2019 เวลา 00:18 น. โดย falconbbs »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มิถุนายน 2019 เวลา 10:32 น. »
ขอต่ออีกนิดนึงครับ คุณแปลงไฟล์ 100 อัลบั้ม ตีซะว่าใช้เวลาอัลบั้มละ 5 นาที ดังนั้น 100 อัลบั้มต้องใช้เวลา 500 นาที หรือ 8 ชั่วโมงเศษ แล้วประหยัดพื้นที่ได้ 15 GB คิดเป็นเงินเท่าไหร่ ผมดูราคา HDD ใน Lazada ยี่ห้อ WD (Western Digital) ขนาด 1 TB มีราคาตั้งแต่ 1,100-1,500 บาท เอาเป็น 1,500 ก็ได้ ได้พื้นที่ 1,000 GB หรือเท่ากับ GB ละ 1.50 บาท คุณประหยัดพื้นที่ได้ 15 GB ก็เท่ากับ 22.50 บาทเท่านั้น มันคุ้มค่าเสียเวลา 8 ชั่วโมงเศษไหมครับ?

ออฟไลน์ ped krub

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มิถุนายน 2019 เวลา 12:01 น. »
อ้างถึง

ยูทู้ปแปลงมาเป็น mp3 บิตเรตน่าจะไม่เกิน 192 แล่ะทำให้สูงกว่านี้ทำไม่ได้ครับเท่าที่รู้มา นอกจากจะหรอก เพิ่มบิตเรต แต่เสียงมันก็ไม่ได้ดีขึ้น
แต่ถ้าหาก เป็นคอมิวสิกเลิฟเวอร์แบบผม คุณภาพลดลงนิดหน่อย หากไม่ได้ฟังแบบ a-b test ก็ไม่รู้สึกครับ ฟังได้สบายๆ แต่ถ้าเป็นแบบหูหาเรื่อง

คงต้องไปที่มิวสิกสตรีมมิ่ง (ทั้งอัลบั้ม ฟังอยู่ 2-3 เพลง หรือน้อยกว่านั้น ครั้นจะลบออกก็เสียดาย) พวกเพลงผมก็โหลดไว้เยอะ
แยกแบบถ้าไม่ถูกหูนัก ผมก็แปลงเป็น mp3 @ 320 ก็พอแล่ะ เพราะแทบไม่ค่อยได้ฟัง จะลบก็เสียดาย

ส่วนไฟน์ wav เห็นมีหลายท่านว่า แปลงเป็น flac จะได้เนื้อที่ลดลง แต่ความละเอียดและด้านอื่นๆ ไม่ได้ลดลง ผมก้เลยไล่แปลงเป็น flac เกือบหมด
แต่ก็นั่นแหล่ะ หากเป้นอัลบั้มที่ชอบแล่ะฟังบ่อย ก้จะคงไฟน์ต้นฉบับไว้ ไม่แปลงครับ

คืออยากได้คุณภาพเทียบเท่าต้นฉบับครับ ไม่ได้ต้องการดีกว่าต้นฉบับในยูทูป

โหลดไปฟังในรถครับ

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2019 เวลา 14:45 น. »
เพลงผมมีโหลดไว้หลายหมื่นเพลงครับน่าจะเป็นแสนได้ด้วยมั๊ง นี่ขนาดทะยอยไล่ลบออกไปบ้างแล้วนะครับ 1.3tb ของคอมป์ฯที่ทำงาน 80กว่า% เป็นไฟน์เพลงทั้งนั้น ครับ ไฟน์ dsd ที่ไม่ค่อยชอบนัก ก็ลบไปหลายสิบอัลบั้มแล้ว เอาไว้ก็ไม่ได้ฟัง เกะกะ พท.

บางอัลบั้มถ้าชอบ จะมีทั้งไฟน์ wav+flac+mp3 ครบ เอาไว้ฟังตามแหล่งที่เหมาะสม อย่าง มือถือ ก็ mp3 ม wav , flac ฟังใน dap ซึ่งก้แล้วแต่ว่าชอบมากแค่ไหน ชอบมากฟัง wav ชอบกลางๆ flac ก็ถมเถแล้ว

เคยคิดจะซื้อ hdd ดูแล้วยังไม่จำเป็นนัก ขี้เกียจพกพา
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 21 มิถุนายน 2019 เวลา 22:44 น. »
ถ้ามีเพลงเป็นแสนเพลง 1 TB ก็คงไม่พอครับ คำนวณจากเพลงของผม 2,000 เพลง = 30 GB ดังนั้น ถ้ามี 20,000 เพลงก็จะ = 300 GB ยังเพิ่มได้อีก 40,000 เพลง รวมเป็น 60,000 เพลง 900 GB เหลือไว้ทำอย่างอื่น 100 GB สรุปว่า 1 TB เก็บได้ประมาณ 60,000 เพลงครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ 22 มิถุนายน 2019 เวลา 03:17 น. »
การทำ Banner ให้ Youtube Channel ของผม

ผมเป็น online DJ บน Youtube มา 5 ปีแล้ว ผมได้อัพโหลดเพลงประมาณ 2 โหล ส่วนใหญ่เป็นเพลงบรรเลงด้วยขลุ่ย และผมได้สร้างเพลย์ลิสต์เพลงทั้งหมด 15 Playlists ครอบคลุมเพลงทั้งสิ้น 1,620 เพลง มีเพลงทุกประเภททั้งขับร้องและบรรเลง ทั้งเพลงไทยและเพลงสากล แต่ส่วนใหญ่ก็จะเป็นเพลงดังๆ ของโลก บรรเลงด้วยแพนฟลุต (ดูลิ้งค์ข้างล่าง)

วันนี้ผมต้องการจะใส่ Banner ให้กับช่องของผมบ้าง แบบเดียวกับเพจบน SoundCloud ของผม  Youtube แนะนำภาพขนาด 2,560 x 1,440 pixels ผมลอง 1,200 x 260 ซึ่งเอามาจากเพจ "Music Without Boundary" ของผมบน SoundCloud แต่ Youtube บอกว่ามันเล็กเกินไป ต้องการอย่างน้อยที่สุด 2,048 x 1152 ผมจึงสร้างอันใหม่ให้มีขนาด 2,400 x 1,200 แล้วก็อัพโหลดไป คราวนี้ใช้ได้ครับ แต่มันยากที่จะสร้าง Banner ให้เหมาะกับการแสดงผลบนอุปกรณ์ 3 ประเภท - Desktop, TV และ Cell Phone - ตามที่เห็นในภาพครับ ต้องดูจาก TV เท่านั้น จึงจะได้เห็นเต็มทั้งภาพ แต่ถ้าดูบนจอคอมฯ มันยังไม่ลงล็อคเท่าไหร่ (ปรับขึ้น-ลงไม่ได้)

ผมยังไม่พอใจ ก็เลยสร้างขึ้นใหม่อีกภาพนึง ขนาด 2,560 x 1,440 เลย ผมเห็นว่าภาพบนจอคอมฯ นั้น Youtube มันเอาภาพแถบกลาง(ตามความสูง)มา ผมก็เลยแบ่งความสูงเป็น 3 ช่วงๆ ละ 1,440/3 = 480 pixels แล้วย่อภาพใหญ่ให้เหลือ = 480 pixels ส่วนภาพเล็กก็ 240 pixels โดยวางภาพใหญ่ลงไปก่อน กะให้ได้ตรงกลาง ส่วนภาพเล็กก็วางตาม จากด้านในไปหาด้านนอก คราวนี้ลงล็อคเป๊ะเลยครับ:

ตามไปดูเพจจริง ของจริงกันได้ครับ ผมทำไว้ 15 เพลย์ลิสต์ รวม 1,620 เพลง เพลย์ลิสต์ที่ฮิตสุดคือ Pan Flute Music มี 300 เพลง ยอด views กว่า 140,000 แล้วครับ:

https://www.youtube.com/user/ModelManiacThailand/playlists

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 22 มิถุนายน 2019 เวลา 03:49 น. โดย falconbbs »

ออฟไลน์ maonoi

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กรกฎาคม 2019 เวลา 10:05 น. »
ไม่ได้เข้ามานานมากครับ ตามไปดูแล้วครับ สุดยอดมากครับ Subcribe เรียบร้อยครับ :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กรกฎาคม 2019 เวลา 16:47 น. »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำชมและการ subscribe

Playlists ของผม มีการอัพเดทอยู่เสมอครับ อย่างวันนี้ผมเจอเพลงบรรเลงดีๆ ใหม่ๆ อีกหลายเพลง ทั้งไทย จีน ฝรั่ง ก็เลยอัพเดท 1 ใน 18 เพลย์ลิสต์ ชื่อว่า Mixed Music ซึ่งเดิมมี 120 เพลง ก็เพิ่มขึ้นอีก 40 เพลง เริ่มจากเพลงนี่้เลยครับ รับรองไพเราะทุกเพลง:

https://www.youtube.com/watch?v=Tlia17rx-CA&list=PLUNb2zPxGTZOjK558_g4aFwUMuE5i3CpX&index=121