ผู้เขียน หัวข้อ: น้าๆช่วยหาลำโพงวางหิ้งเล็กๆให้ Mcintosh หน่อยครับ  (อ่าน 1678 ครั้ง)

ออฟไลน์ SilverRazor

• ชอบคุย
  • ห้างสีใส เคมีภัณฑ์
    • www.seesaichemical.com
น้าๆช่วยหาลำโพงวางหิ้งเล็กๆให้ Mcintosh หน่อยครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 17:28 น. »
หาลำโพงวางหิ้งเล็กๆไว้ในห้องนอน มาใช้กับ Mcintosh MHA150 กำลังขับลำโพง 8ohm rms50watt น้าๆท่านไหนมีประสบการณ์กับแอมป์กำลังน้อย ช่วยแนะนำหน่อยครับ  :yoyo(74):

ที่เล็งๆไว้มี ProAc Tablette 30TH , B&W 707 S2 , ELAC BS312

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 17:42 น. โดย SilverRazor »
ผลิตและจัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดจากธรรมชาติ
www.seesaichemical.com

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: น้าๆช่วยหาลำโพงวางหิ้งเล็กๆให้ Mcintosh หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 19:32 น. »

ยกแอมป์มาลองฟังกับลำโพง KTT ได้ครับ

ตู้ลำโพงผมทำด้วยไม้จริง สั่งนำเข้าตู้มาจากเมืองนอก งานสวยและเนี๊ยบไม่แพ้ลำโพงแบรนด์ดัง

เรื่องเสียงผมมั่นใจว่าดีแน่นอน แต่ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคน จึงอยากให้ยกแอมป์มาลองฟังด้วยหูตัวเอง

ถ้าสนใจผมอยู่ลาดพร้าวซอย  35 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 19:35 น. โดย ktt »

• ชอบคุย
Re: น้าๆช่วยหาลำโพงวางหิ้งเล็กๆให้ Mcintosh หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 17 มิถุนายน 2019 เวลา 21:14 น. »
เห็นลำโพงรุ่นนี้มาสักพักเคยแอบถามพี่ที่เคยไปลองแล้วบอกเสียงอลังการคุ้มค่าตัวมากๆ แต่ติดที่ขนาดใหญ่ไปนิดสำหรับผมครับ   :yoyo(30):
ยังไงก็ยังอยากหาโอกาสไปลองลำโพงคนไทยอยู่ดี จะได้คุยกับคนอื่นรู้เรื่องครับ
ผลิตและจัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดจากธรรมชาติ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 07:35 น. »
มาลองฟังเถอะครับ ไม่จำเป็นต้องคิดว่าจะซื้อ ฟังเป็นประสบการณ์ไว้ รับรองว่าคุณจะได้ยินเสียงที่จะไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน

ลองฟังคลิปเสียงได้ตามลิค์นี้ครับ https://m.facebook.com/kttaudio/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 07:48 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 10:38 น. »
Power สวยมากครับ......     วกกลับมาเรื่องลำโพง มองความต้องการของน้าแล้วเนี่ย!  สงสัยจะชอบตัวเล็กเสียงใหญ่ระดับเทพ    ลำโพงเหล่านี้ค่าตัวก็ไม่น้อยกว่า 2000$  เมืองไทยก็   6 -7 หมื่น โอมายก๊อด!  จะเอาไปฟังในห้องนอนมันจะคุ้มค่าไหมเนี่ย!!...   สมัยก่อนแมคมันต้องคู่กับ เจบีแอล  แต่สมัยนี้ไม่แน่แล้วนะโยม!   Top เจอ Top เทพเจอเทพ เทียบกับแบรนอื่นยังไม่รู้จะหมู่หรือจ่า?????  เพราะชั่วโมงนี้ลำโพงรุ่นใหม่ๆหน่วยก้านดี สวย  ออกมามากมาย  ของแพงกว่าก็ใช่ว่าจะเสียงดีกว่าเสมอไป ต้องฟังเสียงเป็นหลักและความแมตชิ่งถึงจะชัวร์  แต่ถ้าขี้เกียจไปฟังเพราะไม่สะดวกก็ต้องอาศัยเพื่อนๆในวงการบอกกล่าวพูดคุยกัน     เมื่อวานนั่งฟังฝรั่งตาน้ำข้าว (ทางยูทูป)เปรียบเทียบลำโพง 200$ กับ 2000$    อึมมม...เสียงไม่หนีกันเป็นโค้งเหมือนราคา!      แค่แพ้ปลายเสียงนิดหน่อยเท่านั้น ก็เลยนึกเมื่อ 34 ปีที่แล้วไปเจอหนังสือฝรั่งโฆษณาแต่ราคาเครื่องเสียงอย่างเดียว ไปซื้อมาเล่มนึง เพื่อนำมาถือปฎิบัติ  เน้นของแพงว่าคิดว่าเสียงดีทุกตัว     ชอบหาตัวที่เมืองนอกแพงเมืองไทยถูก!! ก็ได้ความรู้รอบตัวไปพอสมควร! .....   สรุปบางตัวก็ได้เสียงสมใจนึก   บางตัวกลับเสียดายเงิน!!    เพราะไม่คุ้มค่าตัว  มันดรั่มมี่เหมือนกล้อง cctv ชัดๆๆ  ตั้งราคาโรงงานหลอกผู้บริโภค   เดียวนี้งบจำกัดเน้นแต่ปลายทางคือลำโพง     เหมือนพวกฝรั่งชอบเล่นกัน   ไม่บ้าชั้นวาง บ้าขาตั้ง บ้าสาย     แต่เน้นจุดโพกัสช่วงสุดท้ายเป็นหลัก!!   :yoyo (94):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 11:58 น. »
สงสัยจะชอบตัวเล็กเสียงใหญ่ระดับเทพ    ลำโพงเหล่านี้ค่าตัวก็ไม่น้อยกว่า 2000$  เมืองไทยก็   6 -7 หมื่น โอมายก๊อด!  จะเอาไปฟังในห้องนอนมันจะคุ้มค่าไหมเนี่ย!!...

สนองกิเลสก็ประมาณนั้นเลยครับ หลักๆเอามาใช้กับpcเปิดแผ่นcdบ้าง ใช้หูฟังบ้างสลับกันไป ถามว่าคุ้มมั้ยสำหรับผมคุ้มมากเพราะใช้แทบทุกวันๆละ3-4ชม.เลยอยากหาตัวเล็กๆที่ถูกใจครับ

ก่อนหน้านั้นเน้นแนวaudiophileเริ่มเอียนฟังแล้วต้องมานั่งจับผิด(ฟังไปมองชุดเครื่องเล่นไปมันเป็นเองยิ่งฟังชุดใหญ่ของญาติก็ต้องยิ่งนั่งเพ่งกับมันเหมือนโรคจิตเลย) ตอนนี้หันมาแบบmusic loverเปลี่ยนสไตล์ตัวเองบ้างนั่งฟังชิวๆครับ

ตอนนี้เริ่มหาข้อมูล ProAc DB3 ยิ่งไปกันใหญ่สำหรับชุดเล็กๆ  :yoyo(26):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 12:00 น. โดย SilverRazor »

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 14:02 น. »
PSB Alpha P3 ครับ ลำโพงจิ๋วแต่เสียงดีมาก เบสแน่นมาก แต่กับราคา จขกท. จะกล้าซื้อหรือเปล่า ยิ่งใช้แม็คเสียด้วย ผมลองไปนั่งฟังแล้วมีอึ้ง
หรือใหญ่ขึ้นมาอีกนิด ก็รุ่น PSB Alpha P5 ครับ ....แต่ p3 เสียงมันร่องหนกว่า
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 17:26 น. »
PSB Alpha P3 ครับ ลำโพงจิ๋วแต่เสียงดีมาก เบสแน่นมาก แต่กับราคา จขกท. จะกล้าซื้อหรือเปล่า ยิ่งใช้แม็คเสียด้วย ผมลองไปนั่งฟังแล้วมีอึ้ง
หรือใหญ่ขึ้นมาอีกนิด ก็รุ่น PSB Alpha P5 ครับ ....แต่ p3 เสียงมันร่องหนกว่า
:yoyo(29): น้าพูดแบบนี้ถ้ามีโอกาสคงต้องลองดูแน่ๆครับ  :yoyo (80):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 18 มิถุนายน 2019 เวลา 17:57 น. »
วันนี้มีโอกาสยกไปลองที่ร้าน เกรงใจพี่ๆบริการดีมากๆยกลำโพงมาลองหลายตัวเลย ด้วยขนาดแอมป์แค่50w8ohm พอถูๆไถไปกับเค้าได้ :yoyo(65):

- Elac Bs312 ตัวนี้บิดวอลลุ่มเปิดที่45% ตัวเล็กเสียงคมจัดเบสน้อยกระชับสไตล์ลำโพงขนาดเล็ก ผมว่าตัวนี้ฟังแล้วเครียดขี้ฟ้องเก็บรายละเอียดดีเกินไป ด้วยเป็นลำโพง4ohmไม่เหมาะกับแอมป์ตัวนี้ความร้อนแอมป์ทำงานมากสุดเลย ตัวนี้คงตัดทิ้งไปกลัวแอมป์หมดอายุก่อนกำหนด

- ProAc DB3 เหมือนกับน้าๆว่าฟังแล้วหูเสียฟังตัวอื่นไม่ได้จริงๆขนาดไม่ใช่ตัวท็อปนะ วอลลุ่มเปิดที่40% เกือบปิดดีลตัวนี้เสียอย่างเดียวไม่มีสีดำ 55+ (สีไม้ไม่เข้ากันกับแอมป์คงไม่มีโอกาสได้เป็นเจ้าของถ้าเค้าไม่ผลิตมา)

- B&W 707 S2 ตอนแรกไม่ค่อยคาดหวังกับตัวนี้สักเท่าไหร่ แต่ฟังผ่านแอมป์ตัวนี้แล้วเสียงดีมากๆไม่แน่ใจว่าพอได้วัสดุรุ่นใหม่เสียงต่างกับรุ่นเก่าเยอะเลย รายละเอียดสู้ BD3ไม่ได้เพราะเปิดเทียบกันหูเลยเสียนี่แหละ
เบสกำลังดีไม่มากไม่น้อยฟังสบาย แต่ตัวนี้ต้องเพิ่มวอลลุ่มไป50% ที่สำคัญเข้ากับแอมป์สวยเลยราคาพร้อมขาตั้งก็พอรับได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 05 กรกฎาคม 2019 เวลา 22:00 น. โดย SilverRazor »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 19 มิถุนายน 2019 เวลา 20:33 น. »
เจ็บแต่จบ ProAc DB1

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้ข้อมูลนะครับ  :yoyo(65):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 14 กันยายน 2019 เวลา 20:01 น. โดย SilverRazor »

ออฟไลน์ nirut

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 มิถุนายน 2019 เวลา 01:39 น. »
    ว่าอยากจะเข้ามาช่วยตอบ แต่ผมก็มีประสพการณ์ลำโพงวางหิ้งไม่มาก ที่ใข้ก็เป็น b&w ตั้งแต่สมัยรุ่น cm5 ไม่แน่ใจว่ารุ่นใหม่ ๆ เสียงจะดีขึ้นอีกขนาดไหน  แต่จากที่ใช้รุ่น cm5 นี้ก็พบว่ายิ่งได้  amp ดีเสียงก็ยิ่งขึ้นไปอีก ส่วน proac เคยฟังจับกับ amp หลอดเสียงเพาะมากครับ ตอนนั้นฟังตัว d18 ครับ  หลังจากนั้นที่เคยฟังรุ่นใหญ่ ๆ แล้วไม่ประทับใจเท่าใดนัก ไม่แน่ใจว่ารุ่นใหม่ ๆ เป็นไงบ้างเช่นกันครับ    :yoyo (95):

ผมก็เป็นพวก music love เช่นกันครับ เน้นฟังเพลงตลาดทั่ว ๆ ไป แต่ก็อยากให้ได้เสียงดีฟังได้กับทั้งแผ่นที่ทำเสียงมาดีและเสียงไม่ดีก็ควรฟังได้ครับ
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กันยายน 2019 เวลา 20:04 น. »
เบริ์นมา200ชม.+ เสียงฟินมากๆครับ  :yoyo(19):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 22 กันยายน 2019 เวลา 12:55 น. »
ดูท่าทางไม่จบง่ายๆ เห็นมีช่องเหลือ+เริ่มอยากลองของใหม่ๆ (โรคคันกำเริบ) :yoyo(26): กะเติมพาวเวอร์อีกสักตัวเผื่อรองรับลำโพงที่เล็งๆไว้ JBL L100 Classic ครับ
ไม่แน่ใจว่า MC152 หรือกระโดดไป MC302, MC452 ดี ลำพังจะยกไปลองก็คงไม่ได้ครับ :yoyo(74): ปกติฟังเพลงเกือบทุกแนวครับ (pop rock hiphop r&b classic orchestra jazz newage)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 28 ตุลาคม 2019 เวลา 17:36 น. โดย SilverRazor »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 23 กันยายน 2019 เวลา 01:07 น. »
   ตามความเห็นที่เคยฟัง jbl กับ proac มาผมว่าเสียงมันคนละแนวเลยนิครับ proac มาทางโอฟายเพราะ มิติ เวทีชัดเจน แต่ถ้าเป็น jbl มันไม่เน้นพวกนี้เลย เน้นฟังกันที่เนื้อเสียงนิครับ   แต่ถ้าเอามาฟังอย่างเดียวไม่จับผิดผมว่า jbl น่าจะฟังดีกว่ามั้งครับ  ส่วนเรื่อง amp เนื่องจากผมไม่เคยใช้ของ แมค เลยไม่มีคำแนะนำ  แต่เท่าที่พอทราบมา jbl มันไม่เน้นที่กำลังเยอะนิครับ  ไม่รู้ว่าใช้ตัวเดิมที่ต่อกับ proac มาต่อกับ jbl ก็อาจจะฟังดีแล้วก็ได้นะครับ   ตอบเท่าที่เคยสัมผัสมานะครับยังไงถ้าได้ลองก่อนคงลงตัวกว่านะครับ   สุดท้ายครับผมเคยฟัง cd ของแมคผมว่ามันให้เสียงที่มีเนื้อและฟังดีเลยทีเดียวครับ ตอนนั้นชุดที่ใช้ก็คือลำโพง proac d18 นี้ละครับ  แต่ผมจำรุ่นไม่ได้ละครับ   ออจริง ๆ อยากถามว่าใช้ชุดของแมค ทำไมไม่ลองใช้ลำโพงของ โซนัส ละครับ ผมเคยไปฟังที่ร้านเขาตัววางหิ้ง รุ่นที่ขาตั้งเป็นหินอ่อนนี้เสียงดี มาก ๆ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 23 กันยายน 2019 เวลา 01:11 น. โดย nirut »
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 23 กันยายน 2019 เวลา 14:05 น. »
ผมว่า proac ดีมากนะครับ เพียงแต่ไปลองฟัง jbl l100 รุ่นใหม่มา มันได้แนวเสียงอีกแบบ (แนวเสียงไม่เหมือนลำโพงวินเทจเก่าๆ) ที่เหมาะกับเพลงวงใหญ่กับแนวร็อคมากกว่า proac :yoyo(16):
ส่วน sonus เคยฟังมา bookshelf เล็กๆแนวเสียงใกล้เคียงกับ proac เกินไป อยากสัมผัสความแตกต่างมากกว่านี้ครับ (ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นมิวสิคเลิฟเวอร์แบบเน้นคุณภาพเสียงนิดนึงละครับ)  :yoyo (79):

ปล. เนื่องจากแอมป์ตัวเล็กดูจากสเปค output 50w 8ohms only กลัวขับลำโพงดอกใหญ่ๆ 4ohms ไม่ไหวเลยอยากดูพาวเวอร์แอมป์ด้วยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 23 กันยายน 2019 เวลา 14:08 น. โดย SilverRazor »

ออฟไลน์ sompoj

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 14 ตุลาคม 2019 เวลา 07:49 น. »
ถ้าจริงจัง 1sc แต่สบายๆ ทุกแนว เสียงดี L100 ครับ

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 23 ตุลาคม 2019 เวลา 08:15 น. »
McIntosh มันช่างสวยงามจริงๆ
ก้าวหน้า ตามหา สิ่งที่ใช่
Main: Esoteric K-01x & Accuphase DP-720 -> Pre Burmester 808mk5 -> Power Amp Burmester 911mk3 -> Wilson Sasha 2
รอขาย:

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 28 ตุลาคม 2019 เวลา 16:40 น. »
กำลังเบริน คิดว่าน่าจะจบกับชุดนี้อีกแล้วครับ ไม่รู้เสียงแมทกันมั้ย แต่หน้าตาเข้ากันสุดๆ :yoyo(26):

MCT80, MHA150, MPC500

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 07 พฤศจิกายน 2019 เวลา 11:03 น. โดย SilverRazor »

ออฟไลน์ wilapong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 28 ตุลาคม 2019 เวลา 18:11 น. »
ถ่ายรูปเก่ง สวยงามมากครับ  :yoyo (80):
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 01 พฤศจิกายน 2019 เวลา 23:47 น. »
McIntosh มันช่างสวยงามจริงๆ

อยากไปฟัง วิสสัน จับกับเบอร์มัสเตอร์ ครับ น้าเตริก  เสียงในห้องเป็นไงบ้างครับ อยู่ตัวหรือยังครับ  :yoyo (95): :yoyo (95):

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 01 พฤศจิกายน 2019 เวลา 23:50 น. »
กำลังเบริน คิดว่าน่าจะจบกับชุดนี้อีกแล้วครับ ไม่รู้เสียงแมทกันมั้ย แต่หน้าตาเข้ากันสุดๆ :yoyo(26):

แมคไปกับ jbl เนื้อเสียงน่าจะออกเยอะๆ แต่ได้สายลำโพงช่วยไม่รู้ว่าลงตัวแค่ไหนครับ   :yoyo (95):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ 02 พฤศจิกายน 2019 เวลา 09:23 น. »
แอมป์เล็ก ผมว่ายิ่งหาลำโพงเล็กมาขับยากนะครับ

หาตั้งพื้นขับง่ายๆ น่าจะรีดประสิทธิภาพได้มากกว่านะ

จะเล็กหรือใหญ่ หาโอกาศเอามาลองต่่อฟังในห้องเลยดีที่สุดครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันเสาร์ 02 พฤศจิกายน 2019 เวลา 09:28 น. »
        แมคไปกับ jbl เนื้อเสียงน่าจะออกเยอะๆ แต่ได้สายลำโพงช่วยไม่รู้ว่าลงตัวแค่ไหนครับ   :yoyo (95):
เบรินไปเกิน100ชม.แล้ว แนวเสียงคร่าวๆน่าจะเหมาะทั้งสาย musicloverกับaudiophile ดังคอนเซปที่ว่า Loud&Clear สายลำโพงใช้ nordost freyรายละเอียดกลางแหลมมาครบไม่คมบาดหูเวลาเร่งวอลลุ่มดังๆ หัวเบสกระชับไม่บางเก็บตัวดี

เนื่องจากปัญหาจุดวางลำโพงขยับไม่ได้โฟกัสกับเวทีเลยฟังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ แต่ได้วูฟเฟอร์ขนาดใหญ่ทำให้ไดนามิคกับซาวน์สเตทใหญ่ตามขึ้นมา

จุดเด่นเบสสไตล์jblไม่มีใครเหมือน ยังคงเอกลักษณ์กรวยกระดาษ แต่ไม่เหมือนลำโพงรุ่นเก่าหลายรุ่นที่เบสจะกลบย่านเสียงกลางแหลม เบสรุ่นนี้เปิดโปร่งกว่าเหมือนรุ่น434x ฟังแล้วสบายหูแต่ยังมีรายละเอียดอยู่

เท่าที่ลองใช้แอมป์50wขับ ห้องขนาด6*4ม. เร่งวอลลุ่ม30%ดัง60-65db ถ้าเร่งถึง40%ดัง75-80db ดังลั่นห้องโดยที่เสียงยังดีอยู่ แต่ถ้าเร่งที่50%เสียงกลางแหลมเริ่มบาดหูอยู่ไม่ได้แล้วครับ

สรุปแล้วชุดนี้ห้องขนาดนี้MCintosh 50wเอาอยู่ อีกสักพักใหญ่ค่อยหางบสำหรับพาวเวอร์เพื่อศึกษาเพิ่มเติมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 02 พฤศจิกายน 2019 เวลา 09:46 น. โดย SilverRazor »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันเสาร์ 02 พฤศจิกายน 2019 เวลา 09:39 น. »
แอมป์เล็ก ผมว่ายิ่งหาลำโพงเล็กมาขับยากนะครับ

หาตั้งพื้นขับง่ายๆ น่าจะรีดประสิทธิภาพได้มากกว่านะ

จะเล็กหรือใหญ่ หาโอกาศเอามาลองต่่อฟังในห้องเลยดีที่สุดครับ
เพราะแบบนี้เลยเลยเลือกแอมป์เล็กครับ แนวเสียงคล้ายแอมป์ใหญ่แถมยกไปลองง่ายกว่ายกลำโพง ไม่รู้แนวคิดนี้ประหลาดไปมั้ยครับ  :yoyo (84):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันเสาร์ 02 พฤศจิกายน 2019 เวลา 10:32 น. »
ถูกต้องแล้วครับที่ให้ความสำคัญกับการทดลองแมทชิ่ง

ว่าไปแล้วตอนนี้ผมก็ใช้แอมป์เล็กขับลำโพงเล็กอยู่เหมือนกัน

แอมป์ gain clone DIY ข้างละ 40W ขับ B&W N805 ฟังเอาจริงเอาจังพอได้อยู่ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันเสาร์ 02 พฤศจิกายน 2019 เวลา 10:50 น. »
หลุดคอนเซปที่ตั้งใจหาลำโพงเล็ก แถมยังงอกอย่างอื่นมาซะงั้นอีก วงการนี้น่ากลัวจริงๆครับ  :yoyo (84):