ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงที่ไม่มี Crossover กับ แอมป์ หลอด และ โซลิตสเตจ  (อ่าน 251 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuTae

• คุยเก่งมาก
  • ลำโพง Full-Range ของผมครับ
ลำโพงที่ไม่มี Crossover กับ แอมป์ หลอด และ โซลิตสเตจ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 สิงหาคม 2019 เวลา 16:31 น. »
คือสงสัยมานานครับ ทำไมลำโพงที่ไม่มี Crossover พวกลำโพง Full Range หรือ ลำโพง 2 ทาง ที่วูฟเฟอร์ทำงานแบบ Full Range แล้วทวีตเตอร์ต่อผ่าน Crossover/ตัวเก็บประจุ
ใช้กับแอมป์หลอด Single End 2-3 วัตต์ขับออกง่ายๆ แต่ใช้กับแอมป์โซลิตสเตจ 100-180 วัตต์ กลับขับไม่ออก ยิ่งเร่งเสียง ยิ่งเหมือนแอมป์ไม่มีแรง

ผมเจอแบบนี้มากับลำโพง 3 คู่แล้วครับ
1. ลำโพง Full Range DIY ตัวที่อยู่ในรูป Profile
2. ลำโพง Audience 1+1 เป็น Full Range
3. ลำโพง Reference 3A MMC วูฟเฟอร์ต่อตรง ทวีตเตอร์มีตัวเก็บประจุคั่นอยู่ 1 ตัว

ใครเคยเจอเหมือนผมบ้างครับ...  :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 08 สิงหาคม 2019 เวลา 16:36 น. โดย MuTae »
Marantz 6300 / TEAC CD 5 / SAC #45 SE /Altec 19

AR EB-101 / CAL ICON mkII 20bit HDCD / McIntosh C712+MC7100 / JBL ...

ออฟไลน์ TDCBandRocks

• ชอบคุยมาก
Re: ลำโพงที่ไม่มี Crossover กับ แอมป์ หลอด และ โซลิตสเตจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 สิงหาคม 2019 เวลา 20:05 น. »
ก่อนอื่นต้องถามว่าจับคู่กับ preamp ที่มี gain มากหรือน้อยครับ poweramp solidstate กำลังสูงๆหลายๆตัว gain ไม่มาก เวลาเล่นกับลำโพงความไวสูง แม้เราจะคิดว่ากำลังของแอมป์มีเหลือเฟือ แต่ gain รวมของ preamp + poweramp น้อยเกินไป ฟังไปอาจรู้สึกว่าเสียงมันจะหมดแรงครับ

ออฟไลน์ MuTae

• คุยเก่งมาก
  • ลำโพง Full-Range ของผมครับ
Re: ลำโพงที่ไม่มี Crossover กับ แอมป์ หลอด และ โซลิตสเตจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 09 สิงหาคม 2019 เวลา 12:50 น. »
ก่อนอื่นต้องถามว่าจับคู่กับ preamp ที่มี gain มากหรือน้อยครับ poweramp solidstate กำลังสูงๆหลายๆตัว gain ไม่มาก เวลาเล่นกับลำโพงความไวสูง แม้เราจะคิดว่ากำลังของแอมป์มีเหลือเฟือ แต่ gain รวมของ preamp + poweramp น้อยเกินไป ฟังไปอาจรู้สึกว่าเสียงมันจะหมดแรงครับ

ขอบคุณครับ

ผมให้ข้อมูลผิดไปนิดนึง เป็นอินทิเกรตแอมป์ทั้งคู่ครับ หลอด และ โซลิตสเตจ
Marantz 6300 / TEAC CD 5 / SAC #45 SE /Altec 19

AR EB-101 / CAL ICON mkII 20bit HDCD / McIntosh C712+MC7100 / JBL ...