ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องฟังเพลงควรมีขนาดและสัดส่วนอย่างไรครับ  (อ่าน 389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
ห้องฟังเพลงควรมีขนาดและสัดส่วนอย่างไรครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ 21 กุมภาพันธ์ 2020 เวลา 17:32 น. »
เดิมเคยคิดว่าถ้าทำห้องตามสัดส่วนของ Cardas ก็น่าจะจบ

แต่พออ่านไปเรื่อยๆ ห้องที่มีสัดส่วนที่เหมาะสม มีสารพัดสูตรเลยครับ

น้าๆ ใช้สูตรทำห้องของใครกันบ้างช่วยเหลากันหน่อยนะครับ

ถ้ามีจุดเด่น จุดด้อยอย่างไร บอกด้วยก็ดี

:yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
Re: ห้องฟังเพลงควรมีขนาดและสัดส่วนอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2020 เวลา 08:42 น. »
ปัญหาเรื่องห้องและการจัดวางลำโพงจะหมดไป 

เมื่อใช้ชุดหูฟังในการฟังเพลง  :yoyo (95): :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ nirut

Re: ห้องฟังเพลงควรมีขนาดและสัดส่วนอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 22 กุมภาพันธ์ 2020 เวลา 14:03 น. »
เดิมเคยคิดว่าถ้าทำห้องตามสัดส่วนของ Cardas ก็น่าจะจบ

แต่พออ่านไปเรื่อยๆ ห้องที่มีสัดส่วนที่เหมาะสม มีสารพัดสูตรเลยครับ

น้าๆ ใช้สูตรทำห้องของใครกันบ้างช่วยเหลากันหน่อยนะครับ

ถ้ามีจุดเด่น จุดด้อยอย่างไร บอกด้วยก็ดี

น้าหมูจะทำห้องหรือครับ  :yoyo (80):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 23 กุมภาพันธ์ 2020 เวลา 09:29 น. »

น้าหมูจะทำห้องหรือครับ  :yoyo (80):

ยังครับ หาความรู้ไปเรื่อยๆก่อน

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2020 เวลา 14:32 น. »
ปัญหาเรื่องห้องและการจัดวางลำโพงจะหมดไป 

เมื่อใช้ชุดหูฟังในการฟังเพลง  :yoyo (95): :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):
เห็นด้วยๆ ตอนนี้ไล่ฟังหูฟัง เน้นที่อินเอีย (เอียบัดต้องคอยจับ) เสียงเล็กเสียงน้อยได้ยินชัดๆ แถมปลายแหลมที่ว่าลากกันยาวๆมันเป็นเยี่ยงไร ก็ได้ยินหมดไม่ต้องนั่งเพ่ง โทนเสียงก็เลือกเอาว่าวันนี้อยากฟังรมณ์ไหน ถอดแล้วเสียบ

แต่เอาเข้าจริงมันก็ต่างฟิลลิ่งกัน แต่ก็สะดวกกว่ามาก นั่งฟังตรงไหนก็ได้ บนรถเมล์ก็เวิร์ค อิอิ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 26 กุมภาพันธ์ 2020 เวลา 21:26 น. »

เห็นด้วยๆ ตอนนี้ไล่ฟังหูฟัง เน้นที่อินเอีย (เอียบัดต้องคอยจับ) เสียงเล็กเสียงน้อยได้ยินชัดๆ แถมปลายแหลมที่ว่าลากกันยาวๆมันเป็นเยี่ยงไร ก็ได้ยินหมดไม่ต้องนั่งเพ่ง โทนเสียงก็เลือกเอาว่าวันนี้อยากฟังรมณ์ไหน ถอดแล้วเสียบ

แต่เอาเข้าจริงมันก็ต่างฟิลลิ่งกัน แต่ก็สะดวกกว่ามาก นั่งฟังตรงไหนก็ได้ บนรถเมล์ก็เวิร์ค อิอิ

:yoyo(53): :yoyo(53):  :yoyo (95): :yoyo (95):

"ชุดใหญ่ก็ชุดใหญ่เถอะ"

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 28 กุมภาพันธ์ 2020 เวลา 16:27 น. »
จริงๆนะ ผมว่าอย่าเอาเงินไปทิ้งเล๊ย ห้องฟงห้องฟังเนี่ย แค่จัดวางให้มันถูกหลักก็พอแล้ว เวลาฟังจะได้ไม่ต้องมานั่งเกร็งตัวแข็ง
เวลาเข้าห้องฟังจะได้รีแร็คๆ

นอกเสียจากว่ามีทุนทรัพย์เหลือๆ ทำแล้วไม่เดือดร้อน ทำแล้วเชิญลูกค้ามาสังสรรค์ได้ แบบนี้ก็น่าลงทุน
ห้องที่บ้านผม ผมแทบไม่ได้ทำไรเลย แต่นั่งฟังนอนฟังสบายรมณ์กว่าตามโชว์รูมเป็นไหนๆ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact