ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำช่างซ่อม plinius hautonga หน่อยครับ  (อ่าน 795 ครั้ง)

ออฟไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
แนะนำช่างซ่อม plinius hautonga หน่อยครับ
« เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2020 เวลา 09:29 น. »
เปิดสวิทช์สแตนบายหลังเครื่องแล้วไฟไม่เข้า ลองเปลี่ยนฟิวศ์แล้วก็ยังเงียบ แนะนำที่ซ่อมให้หน่อยครับขอบคุณมาก
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

ออฟไลน์ Ranger

Re: แนะนำช่างซ่อม plinius hautonga หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 16 กันยายน 2020 เวลา 12:10 น. »
ผมยังไม่เคยเจออาการนี้
ยังไงๆก็ขอเอาใจช่วยนะครับ  :yoyo(74):
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Monster Sigma Retro Gold

Re: แนะนำช่างซ่อม plinius hautonga หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 กันยายน 2020 เวลา 17:42 น. »
ขอบคุณ คุณ Ranger ที่เอาใจช่วยครับ ช่วงนี้เซ็งสุดๆ เครื่องเล่นซีดีก็ไปอีกตัว มีอาการแลบลิ้น ถาดไม่ยอมปิด งานเข้าอีก
มีแต่ของหนักๆ อายุก็มากแล้ว ยกเองไม่ไหว ชักเริ่มถอดใจ แต่วันนี้บังเอิญเจอท่านผู้รู้ท่านนึงเหมือนฟ้ามาโปรด
ให้ลายแทงช่างซ่อมมาแล้ว ค่อยๆแก้ไขกันไป ปัญหาทุกอย่างจะให้ประสบการณ์เราเอง
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2020 เวลา 10:30 น. »
เคยทำอยู่ครั้งเดียวกับ ช่างวิชัย แถวบางกระบือ

ส่วนของผมนี่ หนักสุด เทิร์นเสียงออกข้างเดียว , ซีดีก็ไม่อ่านแผ่น ว่าจะยกไปซ่อมตั้งแต่ต้นปี ก็ยังไม่ได้จังหว่ะเสียที
อาจเพราะตอนนี้แทบไม่ได้เข้าห้องฟังเลย ฟังแต่แด็บ+หูฟังอย่างเดียว
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2020 เวลา 11:36 น. »
เคยทำอยู่ครั้งเดียวกับ ช่างวิชัย แถวบางกระบือ

ส่วนของผมนี่ หนักสุด เทิร์นเสียงออกข้างเดียว , ซีดีก็ไม่อ่านแผ่น ว่าจะยกไปซ่อมตั้งแต่ต้นปี ก็ยังไม่ได้จังหว่ะเสียที
อาจเพราะตอนนี้แทบไม่ได้เข้าห้องฟังเลย ฟังแต่แด็บ+หูฟังอย่างเดียว
ของผมหนักกว่า เทิร์น ไพโอเนีย ช่างยกหนีหายไปเลย  :yoyo(18):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 22 กันยายน 2020 เวลา 09:53 น. »
ผมส่งไม่ช่างวิชัย บางกระบือ ก็ช่างต้น โชคชัย 4 เพราะใกล้บ้านผมสุดละ
นี่เพิ่งยก cdp สำรองส่งไปเปลี่ยนถาดมาเนี่ยครับ คิวยาวพอควร
ก้าวหน้า ตามหา สิ่งที่ใช่
Main: Esoteric K-01x & Accuphase DP-720 -> Pre Burmester 808mk5 -> Power Amp Burmester 911mk3 -> Wilson Sasha 2
รอขาย:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 22 กันยายน 2020 เวลา 11:24 น. »
ผมส่งไม่ช่างวิชัย บางกระบือ ก็ช่างต้น โชคชัย 4 เพราะใกล้บ้านผมสุดละ
นี่เพิ่งยก cdp สำรองส่งไปเปลี่ยนถาดมาเนี่ยครับ คิวยาวพอควร
ขอบคุณครับ เท่าที่ลองค้นดู ๒ ที่นี่น่าจะโอเคสุดแล้ว ผมเคยลองซ่อมกับช่างวิชัยครั้งนึงนานแล้ว ส่วนช่างต้น ยังไม่เคย
แต่คิวยาวอย่างที่บอกจริงประมาณ ๓ สัปดาห์ ถึงคิวซ่อมครับ ส่วนเครื่องเครื่องเล่นซีดี เห็นร้านไฮเอ็นไปเปิดใหม่แถวราชพฤษ์
เดี๋ยวลองติดต่อผู้นำเข้าดูก่อนครับ ถ้าแพงจัดไม่ไหวคงหาซ่อมข้างนอกเอา

ออฟไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 23 กันยายน 2020 เวลา 05:33 น. »
ผมส่งปรี electrocompaneit ซ่อมที่คุณบอย ที่ทำแอมป์ absolute audiolab ครับแกรับซ่อมด้วย
แต่รอนานหน่อยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 06 พฤศจิกายน 2020 เวลา 12:45 น. »
ขออัพเดทผลการซ่อมครับ เครื่องเล่นซีดีส่งศูนย์ซ่อม ใช้เวลาประมาณ 1 เดือน หัวอ่านไม่เป็นอะไร เปลี่ยนเซ็นเซอร์ที่ถาด กับสายพาน
ราคาเอาเรื่องอยู่ แต่ก็ใช้มาสิบปีกว่าๆ ผมว่าราคาก็พอรับได้ ซ่อมกลับมาแล้วถาดเลื่อนเข้าออกกระชับกระเชงขึ้นเยอะ ส่วนอินทิเกรท
ช่างต้นแจ้งว่าไม่เป็นอะไรแค่ฟิวส์ขนาดต้องเพิ่มขนาดฟิวส์ ก็เลยทำแค่ทำความสะอาดโวลุ่มไปด้วย ราคามิตรภาพมาก ต้องชมช่างต้นเลยครับว่า
ตรงไปตรงมาดีอะไรเสีย ไม่เสียก็บอกกันตามตรง คุ้มค่ากับการรอคอยแนะนำเลยครับ แต่มีเรื่องรบกวนถามต่อว่าช่วงนี้มีฟิวส์อะไรแนะนำบ้าง
ผมไม่ได้ตามความเคลื่อนไหววงการมานาน ขอคำแนะนำหน่อยครับ ของเดิมที่ขาดไปผมใช้ sr20 ไม่น่ามีขายแล้ว ขอในงบสองพันบวกลบ ขอบคุณครับ