ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยน Volume control  (อ่าน 62 ครั้ง)

ออฟไลน์ pumba

• หน้าใหม่
  • *
สอบถามเรื่องการเปลี่ยน Volume control
« เมื่อ: วันอังคาร 16 กุมภาพันธ์ 2021 เวลา 22:26 น. »
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ครับ

พอดีว่าผมกำลังจะอัพเกรด volume control ในอินทิเกรตแอมป์ ซึ่งขณะนี้ยังไม่ได้เลือกชนิดและยี่ห้อเลยครับ แต่ตั้งใจว่าน่าจะใช้ step attenuator

Volume control ตัวเดิมค่า 20 kOhm ครับ แต่ที่ลองหาดู step attenuator ไม่ได้มีค่า 20 kOhm ทุกตัว ส่วนมากค่าที่ผมเห็นว่ามีเกือบทุกยี่ห้อจะมี 10 กับ 50 kOhm ที่ใกล้เคียงของเดิม

ผมอยากทราบว่าถ้าเลือกได้แค่ 2 ค่านี้ ต้องเลือกตัวไหน เพราะเหตุใดครับ พอดีผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับ

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยน Volume control
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 กุมภาพันธ์ 2021 เวลา 22:39 น. »
step attenuator ค่า 20k ohm น่าจะหาได้นะครับ

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ก็น่าจะหาขนาด 22k-30k ได้

ถ้าของเดิมใช้ขนาด 20k ก็ควรหาค่าที่ใกล้เคียงกัน

ค่า 10k อาจจะต่ำเกินไปสำหรับของเดิมที่ 20k - สัญญาณมีโอกาส loss มากน้อยขึ้นกับวงจรขยายถัดไป และมีโอกาสที่จะไม่แมทซ์กับ source ที่จะนำมาต่อใช้งานด้วย

อย่าลืมขนาดของ step attenuator ที่จะนำมาใช้แทนตัวเดิมด้วย เพราะส่วนใหญ่จะมีขนาดที่ใหญ่กว่ามาก

อาจจะมีเนื้อที่ไม่พอที่จะใส่เปลี่ยนลงไป

อีกข้อที่ควรให้ความสำคัญคือจำนวน step ของ attenuator

ยิ่งมาก step ยิ่งดี เพราะจะทำให้ปรับความดังได้ละเอียดมากขึ้น

ถ้า step น้อย มีโอกาสปรับไปแค่ step เดียวก็ดังเกินไป ลดลง step เดียวก็ค่อยเกินไป

แต่ก็ต้องจ่ายมากขึ้นสำหรับ step attenuator ที่มี step มากขึ้น