ผู้เขียน หัวข้อ: การกลับเฟสสายลำโพง  (อ่าน 4305 ครั้ง)

ออฟไลน์ mang

• ลองคุย
  • **
การกลับเฟสสายลำโพง
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 มกราคม 2010 เวลา 16:43 น. »
การกลับเฟสสายลำโพงเวลาดูหนัง-ฟังเพลง มีผลแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ.............. พี่น้อง ช่วยแชร์ประสพการณ์กันหน่อยครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: การกลับเฟสสายลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 มกราคม 2010 เวลา 16:57 น. »
ไม่แน่ใจกับคำถามครับ

หมายถึงทั้งเวลาฟังเพลงหรือดูหนัง
การต่อกลับเฟส inverted phase เสียงจะต่างกับไม่ต่อกลับเฟสยังไง ใช่ไหมครับ

ผมว่าคำตอบที่ง่ายที่สุดคือลองดูกับชุดตัวเองครับ จะเห็นชัดที่สุด :m (17):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ mang

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 มกราคม 2010 เวลา 18:30 น. »
เข้าใจถุกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 มกราคม 2010 เวลา 18:34 น. »

่อ่อ...เสียงก้อจะไม่ดีกว่านะครับ ออกไปทางแย่ลง เสียงที่เคยถูกต้องจะกลับที่ กลับทาง....

แต่ลองดูเอาเถิดครับ จะได้เข้าใจอย่างชัดเจน...
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 มกราคม 2010 เวลา 19:31 น. »
ลองได้ ไม่เจ๊งคร๊าบ แต่ต้องปิดแอมก่อนสลับสายนะคร๊าบ :m (31): :m (31): :m (31):

แต่ต่อตรง ถูกต้อง เสียงดีสุดคร๊าบ :m (31): :m (31): :m (31):

แต่ถ้าต่อตรงแล้วบางแผ่นเสียงไม่ดี กลับแล้วดีกว่า ก็เป็นได้ว่าตอนเค้าอัด กลับเฟส (มักไม่ตั้งใจ) คร๊าบ :m (76): :m (76): :m (76):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง