ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกูรูเรื่องอัพเกรด  (อ่าน 3145 ครั้ง)

ออฟไลน์ metalage

• หน้าใหม่
  • *
สอบถามกูรูเรื่องอัพเกรด
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2010 เวลา 10:11 น. »
หวัดดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ คือผมได้ Yamaha YHT-363 Package + ชุดลำโพง Yamaha NX-E270 + Sub Yamaha มาจากน้องชายอยากจะอัพเกรดให้มันหน่อย คือผมจะใช้ชุดดังกล่าวฟังในห้องนอนครับแต่เห็นสายลำโพงแล้ว อย่างกะหนวดกุ้งเล็กมากมาย คืออยากปรับปรุง Step แรกคือเปลี่ยนสายลำโพงครับ ท่านกูรู  :m (10): รบกวนแนะนำสายให้ด้วยครับ ลืมครับอีกอย่างแนะนำที่ซื้อขาตั้งลำโพงให้ด้วยครับ หามาหลายที่แล้วไม่เจอลำโพงตัวเล็กมาก สูง 6 นิ้ว กว้าง 4.5 นิ้ว ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ huat

• สมาชิกอาวุโส
  • คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
Re: สอบถามกูรูเรื่องอัพเกรด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2010 เวลา 10:15 น. »
http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=436.0

ของพี่ศัก ครับ ปรึกษาแกดู สั่งทำsizeพิเศษน่าจะได้
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2010 เวลา 10:18 น. »
สายลำโพงเอาแบบราคาไม่แพงคุณภาพใช้ได้ลองดู Canare นะครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ kitty

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2010 เวลา 10:29 น. »
ขั้นแรกเลยนะ ไม่ต้องทำไรเลย คุณก็เอาชุดของคุณ ไปหาตำแหน่ง ที่เหมาะๆ ในห้องของคุณให้ได้เสียก่อน   เอ่อ ถ้าเป็นลำโพงวางขาตั้ง จะเริ่มจากเอาเก้าอี้พลาสติก ตัวละแปดสิบบาทมาลองก่อนก็ได้ และปรับสูงต่ำโดย หนังสือครับเอามารองใต้ลำโพง และดึงออก หรือเอาเข้าจนกว่าจะได้ระดับที่พอดี จึงค่อยไปหาซื้อขาตั้งจริงๆ  และสายเข้าลำโพง ทั้งด้านแอมป์และลำโพง หากเป็นแบบ เปลือยตีเกลียวแยงรู ก็ให้ตัดฉับไปเลยอย่าเสียดาย แล้วปอกใหม่ให้เห็นสายทองแดงที่มันวาวทุกเส้น ตรงนี้ทำเลย หัวแจ็ค rca ทั้งด้านตัวเครื่อง และตัวแจ็คเอง หาน้ำยา คอนแทกซ์ คลีนเนอร์ มาฉีดซะแล้วเอาผ้าที่เช็คแว่นมาขัดๆ ให้คราบออกไซด์หมดไป ส่วนในรูเล็กๆ ก็เอาไม้จิ้มฟัน เหลาให้พอดี พอครือๆ กับรู แล้ก็พ่นน้ำยา ชักเข้าชักออก แล้หมุนๆไปด้วย ตรงนี้ระวังหน่อย อย่าให้แรงไป เดี๋ยวเจ็บ ...... อ้าวไม่ใช่ เดี๋ยวมันไปกระแทกข้างในพัง หรือหักคารูได้ ลองๆ แบบนี้ดูก่อนนะครับ แล้วค่อยไปคิดเรื่อง อัพเกรด ค่อยๆทำไปครับ

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2010 เวลา 11:08 น. »
อืม ผมว่าถ้าสายลำโพง มันกระจิ๊ดริ๊ด ขนาดนั้นเปลี่ยนใหม่หน่อยก็ดีครับ ถ้าเน้น ดูหนังมากกว่าฟังเพลง ก็ สายลำโพง มอนสเตอร์ ดูหนังมันครับ แต่ต้องแท้นะคร้าบ ร้านพี่ตาลไฮไฟ ก็มีให้เลือกหลายรุ่นหลายราคาให้เลือกครับ แต่ถ้าเอา แบบ คุณภาพเกินราคา ก็น่าเล่น สายลำโพง canare 4s11 ล่ะคร้าบ ดูร้าน คุณหมูหวานที่พันทิพย์ ได้นะครับ

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2010 เวลา 12:34 น. »
คู่หน้า canare 4s11
คู่หลัง 4s6 แหล่ม!  :m (4):

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2010 เวลา 12:48 น. »
แต่ว่าก็ว่า canare 4s11 เมตรละสองร้อย มันก็คุ้มค่าเกินราคาจริงๆนะเนี่ย ล่าสุดผมยังเอามาใช้ กับชุดโฮมข้างล่างอยู่เลย พอดีสาย ลำโพง มอนสเตอร์ มันสั้นไป เลยเอาสาย canare มาใช้ กับชุดโฮม ทั้งชุดคุ้มมากครับ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ สบายๆ :m (7):