ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกลำโพง Surround ให้หน่อยครับ 2 ว่าตัวนี้การใช้งานต่างกันยังไงบ้าง  (อ่าน 15364 ครั้ง)

ออฟไลน์ peporing

• คุยเก่งมาก
เป็น JBL รุ่น Tour กับ Balcony นะครับ

Tour http://www.piyanas.com/productdetail.php?cat=103.204&id=924&lang=th&lang=th

Balcony http://www.piyanas.com/productdetail.php?cat=103.204&id=921&lang=th&lang=th

ทรงแบบ Balcony เค้าเรียกว่าลำโพงประเภทไหนครับ น่าตามันแปลกๆ

ผมจะไปวางกับขาตั้งสูง 1 เมตรครับ ควรจะเลือกแบบไหนดี ช่วยแนะนำด้วยคร้าบ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
ขอเดาครับ  :m (4):

ตัวบนนี่แบนๆ น่าจะใช้แขวนติดกับผนัง

ตัวล่าง หุ่นมาตรฐาน น่าจะใช้วางหิ้ง หรือวางขาตั้งนะครับ

ตอบ ตัวล่างเป็นคำตอบสุดท้ายครับ :m (13):

• TAC
เฮ้ย...........สูง 1 เมตร :m (8):

ขาตั้งสูงไปรึเปล่าครับ  :m (79):

ผมชอบความสูงประมาณที่เจาะขาแขวนครับ ตัวเก่าเจาะไว้ที่ 1.6 m ถ้าเรายืนก็อยู่ประมาณหน้าเรานี่แหละครับ

• TAC
อ้าว แล้วทำไมถึงใช้ขาตั้งสูง 1 เมตร ล่ะครับ :m (21):

บ้านเก่า ผมเจาะผนัง แต่บ้านใหม่ ณ ปัจจุบัน ผมไม่อยากเจาะครับ วางขาดีก่า ห้องใหม่ๆ ไม่อยากให้พรุนอ่าครับ

ออฟไลน์ wut

ถ้าจะเอามาวางขาตั้งจริงๆ คงต้องตัวล่างหละคร๊าบ

แต่จริงๆ ตัวบน แขวน น่าจะเรียบร้อยกว่า (เดินเก็บสายลำโพง มาได้ด้วย)

เพราะขาตั้ง หนึ่งเมตร อาจจะมีปัญหาเรื่องความมั่นคงได้นะคร๊าบ

คือมันน่าจะล้มง่ายนะคร๊าบ

หรือถ้าจะเอาไม่ให้ล้มง่าย ฐาน มันก็ต้องใหญ่กว่าปรกติ แล้วมันก็จะเกะกะพื้น เวลาวาง

แล้วยิ่งไว้ในห้องดูหนัง มืดๆ :m (24):

แล้วเวลา ลุกไปเข้าห้องน้ำ เราก็จะเดินไป :m (76):มัน

แล้วลำโพงมันก็จะร่วง :m (8):ลงมานอนกองกะพื้นคร๊าบ :m (2): :m (2): :m (2):

ถ้าไม่คิดจะย้ายห้องไปไหนแล้ว ผมว่า แขวนเรียบร้อยกว่าคร๊าบ :m (14):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• TAC
เอ่อ ถ้ามันจะล้มง่าย ก็ไม่ใช่เพราะว่ามันสูง 1 เมตรหรอก  จาร์ยวุฒิ :m (53):

ว่าแต่จะซื้อลำโพงเจบีแอลตัวนี้เหรอครับ เท่าไหร่อ่ะ :m (13):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 22 มกราคม 2010 เวลา 16:43 น. โดย NooM »

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
Re: ช่วยเลือกลำโพง Surround ให้หน่อยครับ 2 ว่าตัวนี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 22 มกราคม 2010 เวลา 16:21 น. »
ตัวล้างครับสวยกว่า :m (17): :m (17): :m (17): แถมport ด้วยหน้าด้วย น่าจะ จะไม่ต้องหางจากกำแพงหลังเท่าไร :m (13): :m (13): :m (13):

คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

เอ่อ ถ้ามันจะล้มง่าย ก็ไม่ใช่เพราะว่ามันสูง 1 เมตรหรอก  จาร์ยวุฒิ :m (53):

ว่าแต่จะซื้อลำโพงเจบีแอลตัวนี้เหรอครับ เท่าไหร่อ่ะ :m (13):

ประมาณ 7 พันครับ

ผมมีคู่หน้า กะ sub ของ series นี้อยู่ครับ เลยว่าจะเอา set เดียวกันมาใช้

ผมว่าจะเอาขาตั้งแบบนี้มาใช้อ่ะครับ

ในรูปสูง 80 Cm แต่ผมกะจะเอาซัก 100 Cm

หรือว่า หามุมดีๆ แล้วเจาะผนังไปซะเลย

• TAC
เจ๋งแฮะ ทวีตเตอร์ไทเทเนียม ลามิเนทด้วย :m (17):

แต่สองตัวนี้ มันไม่เหมือนกันซะทีเดียวนะ รุ่นทัวร์ พอร์ทเดียวด้านหน้า หนัก 2.1 โล แต่ว่า บัลโคนี พอร์ทคู่ออกด้านบน แต่หนักถึง 3.6 โล :m (8):

บัลโคนี น่าจะออกมาทีหลัง ถึงยังไม่มีลดราคาแบบทัวร์  :m (80):

คือถ้าเป็นผมนะ ไม่ว่าจะเอามาวางขาตั้งรึแขวน ผมเลือกบัลโคนีนะ เหตผลคือ ตัวตู้น่าจะแข็งแรงกว่า และอีกอันคือไม่มีเสียงลมจากพอร์ทมากวนเสียงจากไดรเวอร์ :m (13):

ผมก็อยากเลือก balcony ครับ เพราะเป็นตู้ไม้

ส่วน tour นั้น เป็นอะไรหว่า... ไฟเบอร์เหรอ เอ๊ะ เรียกถูกมั้ย

ตัว center ก็วัสดุเดียวกับ tour ครับ

• TAC
งั้นสอยบัลโคนีโลด :m (49):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
ลองหาอะไรสูงๆวางดูก่อนครับ..ขยับได้ที่แล้วเจาะโลดด   ผมแขวนมานานแระ  ไอ้เซอร์ราวนด์เนี่ย  อิอิ :m (25):

ปกติที่เจาะกัน คือ.. แขวนลำโพงตรงๆ หันไปทางคู่หน้า หรือว่า เจาะแล้วใส่ขาแขวนอีกทีครับ

ผมเห็นลำโพงหลายตัว จะมีรูแขวนติดมาให้ เราก็จับแขวนไปตรงๆ ไม่ต้องปรับมุมอะไรเลยหรือ..

ออฟไลน์ peera

ใช้ขาแขวนเลยครับ มีหลายแบบ ที่สามารถปรับมุมเอียงได้ด้วยนะครับ
ร้านนัฐพงษ์ หรืออมร น่าจะมีนะครับ

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
ลองดูแบบนี้ดิคับ...สวย  ลงตัว

JBL L 820 สองคู่กับเซ็นเตอร์ JBL LC 2

สั้นๆก่อนนะคับ....

ปลู  ผมไม่รู้ราคาหรอก...แต่ถ้าเอาได้จริง.....อิจฉาโค่ด :m (61):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

Re: ช่วยเลือกลำโพง Surround ให้หน่อยครับ 2 ว่าตัวนี้การใช้งานต่างกันยังไงบ้าง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 24 มกราคม 2010 เวลา 19:47 น. »
L 820 = 19,900
LC 2 = 14,000

คงไปไม่ไหวครับ น่าจะหมดตัวก่อนลงตัว :m (83):

แต่ Center เล็งไว้ที่ LC 1 ครับ

อ๊ะ หรือ กัดฟัน ซื้อ LC 2 ไปเลย ราคาต่างกัน 2,000 :m (7):

• Moderator
 :m (3):กราบขอร้อง...... :m (3):

ไม่ว่าจะกัดฟันตัวเอง หรือต้องเอาฟันเมียมกัดร่วมด้วย ก็ทำเถอคับ.....

รุ่นใหญ่กว่า....จ๊าบกว่าซาเหมอ............... :m (1):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ที่แท้ ลำโพง ลักษณะแบบ Balcony เค้าเรียกว่า ไดโพล

แต่ก็ยังไม่รู้ว่ามันจะต่างกับลำโพงทั่วไปยังไง เห็นบางยี่ห้อมีดอกซ้าย-ขวาเลย

• intendant
ผมมามุกใหม่ครับ...เล่นเฉาะ3 Ch.ก่อนดีมั๊ย...ล้วค่อยจัดเซอร์ราวนด์ทีหลัง
สอย L 820 = 19,900 +LC 2 = 14,000 โลด :m (31): 

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
จริงๆ รู้สึกว่า ไดโพล เนี่ย

มันต้องมีดอกทั้งสองข้างนะครับ

มันจะต้องกระจายเสียงออกน่ะครับ เห็นว่ามันน่้าจะจำลองเสียง Surround ได้ดีกว่า

อย่างตัว Balcony มันน่าจะเป็นลำโพง Surround ตัวเล็กๆ มากกว่าปล่าวครับ (เหมือน Wharfedale WH2 หรืออะไรประมาณนี้)

เอ ว่าแต่ ไดโพงกะไบโพล่าร์มันคือแบบเดียวกันปล่าวหว่า
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

Re: ช่วยเลือกลำโพง Surround ให้หน่อยครับ 2 ว่าตัวนี้การใช้งานต่างกันยังไงบ้าง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 01 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 19:22 น. »
ยังเลือกไม่ได้ ทั้งที่ตอนแรกนึกว่าจะเอา Balcony แระ

มีพี่ที่รู้จัก จะปล่อย PSB B1 ผมว่าจะลองเอามาเป็น surr ดู เพราะได้มาไม่ถึง 5 พัน

เสียงจะพอไปกันไหวมั้ยหว่า.. แต่ surr มันคงไม่เน้นบุคลิกเสียงเท่าไรละมั้ง แค่ ฟิ้วๆ จิ๊วๆ ปิ๊วๆ ก่อกๆ แก่กๆ คร่อกๆ แคร่กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 01 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 19:25 น. โดย peporing »

• Moderator
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 10:24 น. »
เจอของถูก ทำเขวหระสิคับ...... :m (13):

ถ้าไม่อยากเสียดายทีหลัง....ซัด JBL

คร้าบ............. :m (56):

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 11:18 น. »
เจอของถูก ทำเขวหระสิคับ...... :m (13):

ถ้าไม่อยากเสียดายทีหลัง....ซัด JBL

คร้าบ............. :m (56):

จะพยายามครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 20:41 น. »
JBL กะ PSB เสียงมันน่าจะคนละแนวเลยนะคร๊าบ :m (21): :m (21): :m (21):

ถ้าผสมข้ามพันธุ์ ได้เสียตังค์อีกรอบแน่ๆ คร๊าบ :m (24): :m (24): :m (24):

เลือก JBL เหมือนกันหมดดีกว่าคร๊าบ :m (49): :m (49): :m (49):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:03 น. »
เหอๆๆ อยากได้มือสองอ่ะ ไม่มีใครปล่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 23:01 น. โดย peporing »

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:15 น. »
ก็ไป :m (55):น้า Jazz มาคู่นึงสิคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):

ไม่ก็เอามาสองคู่ เล่น 7.1 ไปเลย :m (48): :m (48): :m (48):

ว่าแต่เหลือเซนเตอร์ตัวเดียว :m (8):น้า Jazz จะเอาไปต่ออะไรดีเนี่ย :m (30): :m (30): :m (30):

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:38 น. »
ถ้าผมยังไม่ได้ซื้อ คู่หน้า กะ เซนเตอร ก็คงรับต่อจากน้า jazz แหละครับ

รู้ช้าไปหน่อย :m (33):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:50 น. »
ไม่เห็นเป็นไรเลยคร๊าบ มีคู่หน้ากับ เซนเตอร์ ก็เอา ของน้า Jazz มาอีกสองคู่ เล่น 7.1 ไปเลย :m (31):

แล้วเดี๋ยวเซนเตอร์ น้า Jazz เค้าก็ไปหาที่ขายเองหละคร๊าบ

ถ้าขายไม่ออก ก็เอาไปวางหน้า LCD ใช้เป็น Sound Bar ซะเลย :m (1): :m (1): :m (1):

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:59 น. »
น้า jazz ใช้รุ่นไรอยู่ละคับ ผมลืมไปแล้ว

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 23:04 น. »
แอบอยากลองเหมือนกันแหละ 7.1 เนี่ย

เพิ่งขาย hk รุ่น 5.1 แล้วไปได้ yamaha 7.1 ของคุณทอมมา

น่าลองเหมือนกันนะ

• intendant
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคาร 02 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 23:30 น. »
ถ้าห้องใหญ่ก็จัดเลยครับ..7.1 :m (17):
ผมคันหลายที่แระ..แต่ห้องผมนี่แมวดิ้นตาย :m (71):

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:50 น. »
Surround จบที่ตัวนี้แระ :m (28):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 15 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 14:11 น. โดย peporing »

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

• intendant
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:02 น. »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:04 น. »
จะบอกว่า Front , Center , Surr คนละ Series กันเลยครับ

แต่ทั้งหมดก็คือ JBL

Tweeter แบบเดียวกัน เสียงใกล้เคียงกันครับ หาจับมือสองทีละตัว จนออกมาเป็น ยำรวมมิตร เหอๆๆ จะภูมิใจดีไหมเนี่ย

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:10 น. »
Surround จบที่ตัวนี้แระ :m (28):

สวยดี :m (17): :m (17): :m (17):
ตัวนี้แขวนผนังได้..แหร่มๆ  ไม่เกะกะ :m (17):

ลำโพงแบบนี้ จริงๆ ควรจะวางยังไงครับ

เอาแขวนที่ความสูงประมาณเท่าไร แล้วแปะเข้ากำแพงไปตรงๆ หันใส่คู่หน้าเลยรึเปล่าครับ หรือว่าต้องเอียง

เห้นพี่ตู่ใช้ evo2 DFS อยู่ ทรงเดียวกันเลย

• intendant
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:27 น. »

ของผมจะมีลำโพงข้างละสองตัวแบบรูปด้านบนนี้ครับ..เมื่อแปะกับผนังจะมีด้านหนึ่งทำมุมมาหาเราพอดี