ผู้เขียน หัวข้อ: Cryogenic Treatment  (อ่าน 5310 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
Cryogenic Treatment
« เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 00:04 น. »
บอร์ดเริ่มจะเงียบๆ อีกแระ เอาซะหน่อย :m (52):

อุปกรณ์ที่ผ่านกระบวนการ cryo ที่ใช้ๆ อยู่ก็มี พวกปลักไฟ ฟิวส์ เค้าว่าดีก็ดี แต่ไม่เคยเทียบแบบจะจะ แบบ A-B

จนไปได้หลอดหลอดมุลลาด CV4003 cryogenic by Watford Valves มาจากอีเบย์ ซึ่งผมก็มีหลอด มุลลาด CV4003 ธรรมดาอยู่แล้ว เลยได้ฟังเทียบกันเป็นเรื่องเป็นราว

ผลก็คือ ตัวที่ Cryo นั้นเหนือชั้นแบบ คนไม่เล่นเครื่องเสียงก็ฟังออกทันที ทีแรกนึกว่าจะต่างกันนิดหน่อย มันอิมพรูฟทั้งจุดเด่น และก็ปรับปรุงเสริมในจุดด้อย  คนที่เล่นพวกหลอดวินเทจ

อาจจะบอกว่ามันไม่ใช่เสียงแบบวินเทจดั้งเดิมแล้ว แต่ถ้ามันดีกว่าแบบนี้ใครไม่หูผึ่งตาโตฟะ :m (36):

ก็เลยคันอยากเอาหลอดกะอุปกรณ์อื่นไปแช่บ้าง คุ้นๆ ว่าบ้านเรามีคนสั่งเครื่องแช่เข้ามา บริการรับทำ cryo พวกแอคเซสเซอรี่เครื่องเสีบงอยู่ ใครทราบรายละเอียดช่วยชี้เป้าหน่อยคร้าบ :m (16):

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
Re: Cryogenic Treatment
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 00:07 น. »
clef หรื่อเปล่าพี่หนุ่ม
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• TAC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 00:27 น. »
จริงดิ เค้าคิดยังงัยอ่ะ แพงมะ  :m (60):

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 00:30 น. »
น่าคิด :m (82): :m (82): :m (82): ไม่ซื้อครื่องมันมาเลย แล้วก็ แช่ ทุกวันก่อนฟังเพลง  :m (25): :m (25): :m (25):ผมว่ามันน่าจะตอนทำอยู่เรื่อยเรื่อยนะ :m (49): :m (49): :m (49):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 00:33 น. โดย huat »
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 00:45 น. »
ราคาตู้น่าจะหลายอยู่นะครับเฮีย  :m (62):

แถมวัสดุแต่ละชนิดคงต้องใช้อุณหภูมิที่ต่างกันด้วยอ่ะ  :m (57):

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 00:51 น. »
รู้สึกจะคิดเป็นชิ้นนะครับ ไม่แพงเท่าไหร่หรอกครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• TAC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 01:06 น. »
ได้ราคามาแว้วววว :m (13):

http://www.clef-audio.com/html/services.html

ราคาตึงๆ อยู่เหมือนกันนะ มีเจ้าอื่นอีกรึเปล่าล่ะ :m (49):

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 01:11 น. »
ลองโทรไป C3 มั้ยพี่หนุ่ม  :m (1):

เผื่อหลอดพี่จะได้ go inter อีกรอบ  :m (7):

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 01:18 น. »
ลองโทรไป C3 มั้ยพี่หนุ่ม  :m (1):

เผื่อหลอดพี่จะได้ go inter อีกรอบ  :m (7):

ยังไม่นอนอีกเหรอ นึกว่านอนไปแล้วนะเนี้ย พึ่งกลับมาจากดูอวาตา เลยไม่ได้รับ  :m:
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

• TAC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 01:21 น. »
ถ้า C3 ก็ต้องส่งไปทัวร์ยุโรป ฝรั่งเศสโน่น ค่าทำก็น่าจะยิ่ง :m (44):

คงจะต้องลองประเดิมกับเคลฟดูสักตั้ง ส่งหลอดน้อยไปแช่สัก 2-3 คู่ ก็ ตกประมาณ 1500 ไม่รู้กี่วันเสร็จ :m (62):

รึว่าซื้อเครื่องแช่มาไว้ที่บ้านดี :m (7):

• TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 01:52 น. »
อ้อ มี Tip มาเล่าอีกเรื่องนึง ไอ้น้ำยาโปรโกลด์กระป๋อง เค้าแถมมาให้ตอนซื้อแอมป์กระป๋องนึง แต่พอจะใช้หัวฉีดมันดันเสีย ฉีดทีนึงน้ำยาไหลทะลักจ๊อกๆ เลยวางทิ้งไว้เฉยๆ 5 ปีได้แล้วมั้ง :m (20):

เมื่อวานเห็นวางเกะกะอยู่เลยถอดหัวออกมา แล้วลองใส่กดๆ ดูใหม่ แต่ทีนีออกมาใช้ได้เป็นละอองเหมือนเดิมแว้วว เลยถอดอุปกรณ์ออกมาฉีดใหญ่เลยทีนี้ ทั้งหลอด ทั้งสาย

พอฉีดเสร็จ ก็ลองฟังเสียง :m (44): ไม่น่าเลยตู หมดอายุบูดหมดแล้วรึเปล่าฟะ :m (27):

ไม่รู้ทำงัยนั่งทำใจรอให้อาการเสียงบูดหายอย่างเดียว  :m (43):

แต่พอมาวันนี้ สถานการณพลิก มันแจ่มขึ้นแฮะ พอตอนค่ำยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆ มาถึงตอนนี้ต้องขอ :m (17):

แต่ว่าแบบกระป๋องนี่มันเป็นน้ำยาแค่ 5% เอง ว่าจะไปหาซื้อไอ้น้ำยาโปรโกลดแบบ 100% จะขนาดไหนเนี่ย เห็นว้าร้านเจ๊ตาลมีขายน่ะ :m (60):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 02:00 น. โดย NooM »

ออฟไลน์ dclwb

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:02 น. »
เคยเอาสาย Hovland ไป Cryo มา เทียบกับเส้นที่ไม่ได้แช่ มีความแตกต่างในทางที่ดีขึ้นอย่างจับประเด็นได้ครับ เรื่องความสงัดและหางเสียงที่ทอดยาวขึ้น ก็คุ้มค่าครับ  :m (37):
หลอดก็เคยครับ ลองกับหลอดรัสเซีย ก็ดีขึ้นจริงๆ  :m (25):
กระบอกฟิวส์ ,ฟิวส์ , IEC ก็ได้ผลเช่นกัน  :m (89):
ถ้าไม่ดีจริง วัดสะเกด ไม่ cryo ในปลั๊กรุ่นหลังๆของเค้าหรอกครับ   :m (17):
(จากประสบการณ์ที่ได้เคยเสียกะตังค์มา)
Source : Garrard 401 + SME 3009 Improved + D103R
             Thorens 125 BL + SME 3009 Improcecd + SAE 100LT
             CD-ROM Teac + DAC Lively
Amplifier : ONIX OA25 ,Pre Tube 6DJ8 + Mono Tube Balance 45
Speaker : Klipsch KG1 , POEM 2 ways 4"