ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการวางลำโพงแบบ 7.1 หน่อยครับ  (อ่าน 17052 ครั้ง)

ออฟไลน์ peporing

• คุยเก่งมาก
ปรึกษาเรื่องการวางลำโพงแบบ 7.1 หน่อยครับ
« เมื่อ: วันพุธ 03 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:10 น. »
ขอถามเป็นข้อๆเลยนะครับ

1. ห้องฟังควรมีขนาดอย่างน้อยเท่าไหร่ ถ้าเป็นห้องนอนขนาด 4 x 6 มีแต่ชุดโฮมและเตียงนอน พอไหวมั้ยครับ

2. ระยะห่างของลำโพง Ls/Rs และ Lb/Rb อย่างน้อยควรห่างจากจุดนั่งฟังเท่าไหร่ ผมมีพื้นที่ประมาณ 1.2 - 1.5 m เอาอยู่มั้ย

3. ความสูงของลำโพง Ls/Rs และ Lb/Rb ควรอยู่ที่ตำแหน่งใด

4. ระบบนี้คิดว่าน่าลงทุนมั้ยครับ ไปหนักลำโพงหลังถึง 4 ตัว ทั้งที่บางคนบอกเสียง surr นานๆออกที

สงสัยเท่านี้ก่อนละครับ ถ้านึกอะไรออก จะมาใหม่คร้าบ

ออฟไลน์ huat

• สมาชิกอาวุโส
  • คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
Re: ปรึกษาเรื่องการวางลำโพงแบบ 7.1 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 03 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:20 น. »
หาหนังดูยากหมือนกัน นะ 7.1 :m (88): :m (88): :m (88): เนี้ย แต่อีกหน่อยก็ไม่แน่ :m (60): :m (60): :m (60):

แต่ amp เดียวนี้ก็เป็น 7.1 หมดแล้วนะ :m (62): :m (62): :m (62):

ลำโพงอย่างนี้ก็ดีนะประหยัดที่ดี

http://www.qacoustics.co.uk/2000/2000-cinema.htm

เพิ่มหรือลดลำโพงตามงบเลยครับ ไม่แพงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 03 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:26 น. โดย huat »
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

Re: ปรึกษาเรื่องการวางลำโพงแบบ 7.1 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 03 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:33 น. »
ก็คงดูแผ่นธรรมดาแล้วให้ AVR mix ออกมาเป็น 7.1 น่ะครับ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าจะดีกว่า 5.1 แท้ๆรึเปล่า

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 03 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:50 น. »
ถ้าห้อง 6x4 คงไม่ค่อยน่าเล่น 7.1 ตามแบบในรูปเท่าไหร่คร๊าบ เพราะมันก็พอเซทได้ แต่โอกาศที่มันจะมั่ว น่าจะมากกว่าดี

แต่ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเล่นแบบ High Front AVR พี่ทำได้ไม๊ เห็นเค้าว่า ให้ความลึกดีขึ้นเยอะ ผมก็ไม่เคยฟัง

แต่ดูน่าจะเหมาะกับห้องขนาดนี้มากกว่า

เพราะถ้าตั้ง 7.1 แบบในรูบ ลำโพงมันเยอะแยะรอบตัวไปหมด แต่ละตัว ห่างกันนิดเดียว แทนที่เสียงมันจะโยนได้ต่าเนื่อง มันจะตีกันมั่วซะเปล่าๆ

แต่ถ้าเล่น High Front ได้ ผมว่า น่าสนดีเหมือนกันนะคร๊าบ

แต่อย่าเชื่อผมมากนะคร๊าบ ผมยังไม่เคยลอง ทุกวันนี้ยังดูหนัง 2ch อยู่เลยคร๊าบ :m (88): :m (88): :m (88):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:24 น. »
เห็นห้องรังหนูของตัวเองแล้วก็สลด สำนึกได้ว่า 5.1 ก็คงพอ อย่าเกินตัวจะดีกว่า :m (76):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:47 น. »
ผมก็7.1 กับ bd (chris botti) bd oppo83 srb ผมเอาไปแนบฟัง เสียงยังอู้อี้อะไรไม่รู้ เสียดายของ
กับลำโพง center เหมือนกัน เมื่อเปิดใช้เสียงชุดหน้ามันบางลงทันตาเลยครับ แล้วก็เอาหูไปแนบฟังที่ fl & fr
ก็ไม่ค่อยมีเสียงอะไรออกมาอีกเหมือนกัน เสียดายของอีก โดยเฉพาะถ้าเป็น tower แต่ center ตัวกะเปี๊ยกเดียว
แต่ถ้าลองปิด center สิเสียงมันดัง กว่า อิ่มกว่า หนากว่า เสียงตรงกลางไม่โหว่(บทพูด) ผมเคยไป post ที่
thai dvd.net ว่าปิด center เล่นเป็น 4.1 & 6.1 กัน ผมอะกลายเป็นตัวประหลาดเลยคร๊าบ ทั้งๆที่ผมก็ลอง
เล่น ลองฟังเทียบดูแล้ว เลยต้องหาวิกอยู่ใหม่ดีฟ่า แต่ถ้าห้องใหญ่มากๆๆๆก็ไม่แน่ครับ แต่ถ้าเป็นผมๆจะเอา srb
ไปแทนเป็น fl fr height แทน center เอามาวาง remote แทนครับ เก๋ดี (สงสัยงานนี้โดนน้า jazz ยำแหงม)
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:48 น. »
เล่น 7.1 แบบเติม Front High ไม่ก็ ไบแอม คู่หน้า น่าจะดีว่าคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:00 น. »
front high คือ คู่หน้า ลอยไว้อีก 2 ตัวเหรอครับ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 01:17 น. »
ใช่แล้ว ถ้าใช้ 607 ในคู่มือน่าจะมีบอกครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 12 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 02:13 น. »
โดยคร่าวๆ Sur. High เห็นเค้ามันใช้เป็นลำโพงตัวเล็กๆ เหมือน Sur. Back แต่เอามาติดผนังด้านหน้า

ระยะมันจะอยู่ลึกกว่า ลำดพงหลัก ดังนั้นมันจะช่วยเรื่องรายละเอียดความลึกของเสียง

ผมก็ไม่เคยลองฟังเหมือนกัน แต่เห็นแล้วดูน่าสนใจดีคร๊าบ

ตำแหน่งจะติดไว้ค่อนข้างสูง เหมือนพวกเซอราวน์

ระยะห่าง น่าจะพยายามเกลี่ยเสียงให้มันดังเป็นผืนเดียวกันตลอดด้านหลังลำโพงคร๊าบ

ออฟไลน์ Stark Industies

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันเสาร์ 13 มีนาคม 2010 เวลา 18:10 น. »
สวัสดีครับ ผมชื่อพนนะครับ  พอดีผมมี 7.1 ในบ้านพอดี จึงขออนุญาตออกความเห็นส่วนตัวนะครับ
     1.เรื่องแผ่นหนังที่ออก 7.1 ชาแนล แท้ๆมีไม่กี่เรื่องนั่นจริงครับ ( แต่การต่อลำโพง 7.1 นั้น AVR จะประมวลผลให้ จึงทำให้บรรยากาศอิ่มเอิบมากว่า และเราจะรับรู้ได้แน่นอนครับ เวลามีรถวิ่งจากขวาไปซ้าย ซึ่งดีกว่า 5.1 ชาแนล)
     2.ต่อแบบ 5.1 ชาแนล กับ 7.1 ชาแนล อันไหนยากกว่ากัน ( ผมว่าถ้าพื้นที่พอ ต่อแบบ 7.1 ชาแนล จะให้เสียงที่ดีกว่ามาก จนอาจเกิดอาการไม่ถอดกลับเป็น 5.1 เลยครับ )
     3.การจะเอาลำโพงยกสูงจะหลังคู่หน้า หรือ คู่หลัง สำหรับ 7.1 ชาแนล ( ขึ้นอยู่กับเจ้าของมากกว่า ว่าจะเน้นเสียง เซอร์ราวด์ หรือ เสียงมิติจากด้านหน้า แต่ถ้า AVR 9.1 เป็นผมวางทั้งหน้าและหลังเลยครับ พอดีผมเคยไปฟังบ้านพี่ท่านนึง แกเล่นระบบ 11.1 เลยครับ รับรองไม่ไปโรงหนังแน่นอนครับ )
     4.สำหรับผม จะ 5.1 ก็ดีมาก แต่มากกว่านั้น ก็จะได้บรรยากาศที่สุดยอดมากขึ้นกว่ามากๆ แต่กระเป๋าแฟ๊บครับ  :m (21):

ออฟไลน์ Stark Industies

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ 13 มีนาคม 2010 เวลา 18:30 น. »
ขอถามเป็นข้อๆเลยนะครับ

1. ห้องฟังควรมีขนาดอย่างน้อยเท่าไหร่ ถ้าเป็นห้องนอนขนาด 4 x 6 มีแต่ชุดโฮมและเตียงนอน พอไหวมั้ยครับ
ตอบ  พอไหวครับ แต่น่าจะ 5.1 คู่หน้า วางหิ้งครับ แล้วเอาซับ  10-12 นิ้วช่วยครับ

2. ระยะห่างของลำโพง Ls/Rs และ Lb/Rb อย่างน้อยควรห่างจากจุดนั่งฟังเท่าไหร่ ผมมีพื้นที่ประมาณ 1.2 - 1.5 m เอาอยู่มั้ย
ตอบ  ห่างกัน 1.5 เมตร ขั้นตํา รับรองเจ๋งเป้งครับ  :m (42):

3. ความสูงของลำโพง Ls/Rs และ Lb/Rb ควรอยู่ที่ตำแหน่งใด
ตอบ ขาตั้งถือว่าสำคัญมากๆต้อง 34 นิ้วขึ้นไป เวลาเครื่องบินผ่านจะเหมือนบินผ่านหัวเลยครับ

4. ระบบนี้คิดว่าน่าลงทุนมั้ยครับ ไปหนักลำโพงหลังถึง 4 ตัว ทั้งที่บางคนบอกเสียง surr นานๆออกที
ตอบ ลงทุนได้เลยครับ ลำโพงเซอร์ราวด์ ของผม เสียงออกตลอดการดูหนังเลยครับ ยิ่งมี 4 ตัว ผมดูหนังเรื่อง Lust cuation ฉากตอนเช้าที่มีเสียง จิ้งหรีดร้อง ผมได้ยินเหมือนมันมีเป็นพันๆตัวเลยนะครับ  :m (17):

สงสัยเท่านี้ก่อนละครับ ถ้านึกอะไรออก จะมาใหม่คร้าบ

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ 13 มีนาคม 2010 เวลา 20:55 น. »

เครื่องเสียงแหร่ม...ห้องสวย....ถ่ายภาพงาม :m (17):

ออฟไลน์ peera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 มีนาคม 2010 เวลา 12:30 น. »
สำหรับผม ถ้าห้องขนาดนี้ผมเล่นแค่  5.1 ครับ  โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าต้องวางลำโพงบนขาตั้ง ลำโพงเซอราวหลังสองตัวแทบจะตั้งอยู่หลังหัว :m (21):

เคยวางแบบนั้น 7.1 รู้สึกลำโพงมันเกะกะไปหน่อย และเสียงที่ได้ไม่คุ้มกับการเพิ่มลำโพงอีกคู่  แต่ถ้าแขวนลำโพงได้จะดีมากครับ :m (71):