ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาในการ set sub และ avr ครับ งง จริงๆ  (อ่าน 14529 ครั้ง)

ออฟไลน์ peporing

• คุยเก่งมาก
มีปัญหาในการ set sub และ avr ครับ งง จริงๆ
« เมื่อ: วันจันทร์ 29 มีนาคม 2010 เวลา 14:05 น. »
ตอนนี้ปรับ crossover ที่ avr ไว้ 80 hz ที่ซับปรับ volume 11 โมง crossover ประมาณ 90 -100 hz (ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ มีแต่จุด ไม่มีเลขบอก) :m (14): เชคเฟส เรียบร้อย

คู่หน้าตั้งพื้นลงได้ 50 hz ปัญหามันคือยังงี้ครับ.. :m (35):

ถ้าเลือกเสียงต่ำออกที่คู่หน้า คือเป็น large ปิดซับ เสียงเบสแน่นกว่าเวลาเปิด sub อีกครับ แล้วเวลาปรับไปที่ small ให้ lfe ออก sub เสียงเบสเหมือนหายๆไป

กลายเป้นว่าเปิดซับแล้วเบสแน่น+ลึกสู้คู่หน้าไม่ได้ ผม set อะไรผิดรึเปล่าครับ งง จริงๆ :m (71):

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
Re: มีปัญหาในการ set sub และ avr ครับ งง จริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มีนาคม 2010 เวลา 15:40 น. »
ถ้ามีปุ่มปรับเฟส ก็น่าจะปรับไว้ผิดคร๊าบ

แต่ถ้าไม่มี ก็น่าจะเพราะวางตำแหน่งซับผิดที่

เสียงเบสมันเลยหักล้างกัน

แต่ถ้าลำโพงหลัก ลงได้ถึง 50 Hz ผมว่าเซทเป็น Large ดีกว่าคร๊าบ

แล้วก็ลดความถี่ ซับ ที่ตัว AVR ลงมาที่ 50 เหมือนกัน แล้วที่ตัวซับ มันไม่มีช่อง Bypass เหรอคร๊าบ

เพราะถ้าตัดความถี่ ทั้งที่ซับ ทั้งที่ AVR มันก็จะชันเกินไป เสียงอาจจะไม่กลมกลืนกับคู่หน้าได้นะคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

Re: มีปัญหาในการ set sub และ avr ครับ งง จริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มีนาคม 2010 เวลา 15:59 น. »
เฟสมี 0 กับ 180 ซึ่งผมฟังแล้ว ที่ 0 เสียงเบสหลุดออกมามากกว่าแบบ 180 ซึ่งเบสจะหุบๆ

ตำแหน่งซับ ผมค่อนข้าง fix ครับ เพราะสายไฟที่ซับมันสั้น (สายไฟติดเครื่อง ถอดไม่ได้) ตอนนี้วางเยื้องหลังลำโพงหน้า

ส่วนที่ avr เลือกได้ที่ 40 / 60 / 80 ไปถึง 200 ช่อง bypass ไม่เห็นมีครับ สายซับผมต่อเข้าช่อง lfe ซ้าย ครับ ผมลองหมุนจุดตัดที่ซับ รู้สึกว่าเสียงจะไม่เปลี่ยนเลย

คราวนี้สงสัยเพิ่มเติมส่วนของ ความดังซับ ใน avr ควรตั้งเท่าไรครับ ไว้ตรงกลาง หรือเพิ่ม เพราะตอนใช้ auto set มันเพิ่มให้เกือบสุด

ออฟไลน์ harts

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มีนาคม 2010 เวลา 23:18 น. »
เครื่องเสียงมันไม่มีที่สิ้นสุด อยู่ที่เรารู้จุดว่าจะหยุดอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มีนาคม 2010 เวลา 23:39 น. »
ซับถ้าไม่มีบายพาส

ปรับครอสไปสุดมักจะเป็นบายพาสหนิครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 30 มีนาคม 2010 เวลา 00:41 น. »
สงสัยต้องลองไปปรับเฟสใหม่แล้ว อ่านใน link แล้วมันใกล้เคียงอาการที่เป็น เพราะต้องเร่ง volume ไป 12 - 13 น. ถึงจะได้ยินเสียง ว่ามีซับในระบบ แล้วเสียงที่ได้ไม่มีตำแหน่ง ถึงได้รู้สึกว่า ไม่แน่น

ขอบคุณที่แนะนำกันมาครับ จุดนี้ผมมองข้ามไปเลยนะเนี่ย คิดว่าฟังถูกข้างแล้ว..

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 30 มีนาคม 2010 เวลา 02:48 น. »
center 5" ลงได้ 70 hz surround 6" ลงได้ 50 hz ควรปรับเป็น large หรือ small ครับ ผมลองฟังดูทั้ง 2 แบบ ก็ได้อย่างเสียอย่าง

คือถ้าเป็น large เสียงจะอิ่มเสียงพูดเสียงร้องลอย แต่ช่วงเสียงกลางและกลางสูงโดนกลบ ทำให้เบลอไปเล็กน้อย
ส่วน small เสียงจะโฟกัสได้ชัดขึ้น แต่เวทีเสียงดูต่ำและแคบลง
เห็นที่นิยมปรับกัน คือ ดูหนังตั้ง small ฟังเพลงตั้ง large แต่ผมขี้เกียจมาปรับไปปรับมาครับ

search หาข้อมูล ก็ยิ่งต่างความเห็น บางคนบอก small บางคนบอก large
บางคนบอกวิธีหาตำแหน่งวาง sub ให้เอามาวางไว้จุดนั่งฟัง แล้วคลานไปรอบห้อง ผมลองนึกดู ว่าห้องซัก 4*5 จะเอา sub มาวางตรงจุดนั่งฟังยังไง สายมันไม่ถึง สายไฟก็พอลากได้ แต่สายซับ ยาวแค่ 3 เมตร จะไปยังไง หรือตั้งยก avr มาวางใกล้ๆด้วย ส่วนมุมสะท้อนของเสียงมันก็ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 30 มีนาคม 2010 เวลา 09:19 น. »
front large ปรับวอลลุ่มที่ sub ให้ max เลยครับ แล้วค่อยปรับดังค่อยที่ของ sub ที่รีโมทของ avr อีกทีครับ
นอกนั้นตามข้างบนครับ large ๆๆๆ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 30 มีนาคม 2010 เวลา 09:59 น. »
front large ปรับวอลลุ่มที่ sub ให้ max เลยครับ แล้วค่อยปรับดังค่อยที่ของ sub ที่รีโมทของ avr อีกทีครับ
นอกนั้นตามข้างบนครับ large ๆๆๆ

สูตรนี้ใช้ได้ดีจริงไหมครับ ผมเคยเห็นวิธีนี้แล้วแต่ยังไม่เคยลองทำ เพราะตามหลักเค้าว่าไม่ควรยุ่งกับสัญญาณเสียงของ sub ที่ตัว avr ควรให้อยู่ที่ค่าปกติ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 30 มีนาคม 2010 เวลา 14:51 น. »
เฟสมี 0 กับ 180 ซึ่งผมฟังแล้ว ที่ 0 เสียงเบสหลุดออกมามากกว่าแบบ 180 ซึ่งเบสจะหุบๆ
ถ้างั้นก็เซทที่ 0 ไว้ก่อนคร๊าบ

ตำแหน่งซับ ผมค่อนข้าง fix ครับ เพราะสายไฟที่ซับมันสั้น (สายไฟติดเครื่อง ถอดไม่ได้) ตอนนี้วางเยื้องหลังลำโพงหน้า
ลองหาปลั๊กรางมาต่อสิคร๊าบ เฟสมันคงยังไม่ถูก แต่ไม่ได้รุนแรงขนาด 180 เต็มๆ ปรับ 0 เลยดีกว่า (จริงๆ 180 เค้าไว้ปรับถ้าวางซับหลังห้อง)

ลองต่อปลั๊ก (ใช้สามตาธรรมดาๆ ดูก่อนก็ได้) หาตำแหน่งที่เฟสกลมกลืนกันก่อนคร๊าบ

ส่วนที่ avr เลือกได้ที่ 40 / 60 / 80 ไปถึง 200 ช่อง bypass ไม่เห็นมีครับ สายซับผมต่อเข้าช่อง lfe ซ้าย ครับ ผมลองหมุนจุดตัดที่ซับ รู้สึกว่าเสียงจะไม่เปลี่ยนเลย

ถ้าลำโพงหลัก มันลงได้ถึง 50Hz ผมว่า ลองเริ่มปรับที่ 60 ก่อนแล้วกันคร๊าบ แล้วลองเทียบกับ 40, 80 ดู แต่ผมว่าที่ 60 น่าจะได้

ช่อง bypass ที่พูดถึง ก็หมายถึงช่อง LFE (Low Fequency) ที่ซับนั่นหละคร๊าบ

คือมันจะ Bypass Xover ในตัวซับ ซึ่งก็เป็นเหตุผลที่ พี่ปรับความถี่แล้ว "เสียงไม่เปลี่ยน" ไงคร๊าบ

คราวนี้สงสัยเพิ่มเติมส่วนของ ความดังซับ ใน avr ควรตั้งเท่าไรครับ ไว้ตรงกลาง หรือเพิ่ม เพราะตอนใช้ auto set มันเพิ่มให้เกือบสุด

ลองตั้งความถี่ที่ AVR เป็น 60Hz แล้วลดความถี่ซับ ลงสุด แล้วค่อยๆ เพิ่ม จนพอเข้ามาเสริม ให้มันกลมกลืนกันเฉยๆ คร๊าบ

ไม่ต้องเร่งจนดัง ซับที่ดี มันไม่ควรแสดงตัวว่ามีมันอยู่ มันควรแค่ทำให้เสียงกลมกลืนกันเฉยๆ คร๊าบ

แต่อย่างที่บอกข้างต้น ถ้าตำแหน่งวางไม่ถูก เฟสจะผิดเพี้ยน เป็นที่มาของอาการเบสน้อยลง

แต่ถ้าตำแหน่งถูกต้อง เฟสถูกต้อง เบสมันควรจะกลมกลืน

เมื่อเซทซับตามที่บอก น่าจะได้เสียงที่ต้องการคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 30 มีนาคม 2010 เวลา 16:13 น. »
ขอบคุณมากครับ ไม่คิดว่าการวางไม่ได้ตำแหน่ง มันจะมีผลกับเสียงขนาดนี้

การเซทตำแหน่งลำโพงเนี่ย เป็นอะไรที่ยากสำหรับผมเลยจริงๆ :m (52):

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 30 มีนาคม 2010 เวลา 23:32 น. »
จริง ๆ มันไม่เกี่ยวนาครับ  ว่าวางตรงไหนใช้เฟส 0 หรือ 180  ไอ้ฟังชั่นตัวนี้มีไว้เพื่อปรับให้ซับทำงานเข้ากับลำโพงหลักได้ดี  อย่างในระบบเดียวกันแค่เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าใหม่  ก็ต้อง set ซับใหม่เหมือนกัน  เนี่องจากลำโพงแต่ละคู่มีเฟสไม่เหมือนกัน  บางคู่ x-over ตัดที่ 6db บางคู่ตัดที่ 12db แค่นี้ก็ทำให้เฟสเปลี่ยนไปแล้ว

วิธีที่แนะนำนะครับ  อย่า set ด้วยการดูหนังครับ  มันฟังยาก  เริ่มเซ๊ทจากเพลงเร็ว ๆ หน่อย  เพลง Dance, Hip hop ก้อได้ง่ายดี  ลองปรับแล้วกลับมานั่งที่จุดนั่งฟังนะครับ  ย้ำนะครับ  ไม่ใช่ลองฟังที่ตรงซับเลย  มันฟังไม่รู้เรื่องครับ  กลับมานั่งฟังที่จุดฟัง  แล้วปรับเปลี่ยนไปมาจนรู้สึกว่าซับหายไปจากห้อง  มีแต่เสียงเบสออกมาจากลำโพงหลัก  บางครั้งการเปิด Vol ซับมากไปก็ทำให้เบสบวม ๆ ครับ  เพราะเสียงมันล้นความถี่อื่น  เหมือนกับการที่เราเร่ง EQ เบสมากเกินไปไงครับ  การปรับเริ่มจากเฟสก่อนแล้วจุดตัดทีหลัง  เมื่อไหร่ซับหายไปจากห้องจะสนุกครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 31 มีนาคม 2010 เวลา 00:20 น. »
พี่รู้ได้ไงครับ ว่าผมนั่งฟังที่ตรงซับ 555
ไว้จะลองปรับลองขยับดูอีกทีครับ ใจมันอยากดูหนัง เลยไม่ได้เซทจริงจังมาก แค่ปรับเฟส ปรับจุดตัด ลองฟังคร่าวๆแล้วก็เปิดหนังดูเลย
แต่ผลที่ได้ก็อย่างที่บอกอ่ะครับ เบสหายๆ ปิดซับให้เบสออกแต่คู่หน้ายังแน่น+ลึกกว่าอีก

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 31 มีนาคม 2010 เวลา 01:04 น. »
พี่รู้ได้ไงครับ ว่าผมนั่งฟังที่ตรงซับ 555
ไว้จะลองปรับลองขยับดูอีกทีครับ ใจมันอยากดูหนัง เลยไม่ได้เซทจริงจังมาก แค่ปรับเฟส ปรับจุดตัด ลองฟังคร่าวๆแล้วก็เปิดหนังดูเลย
แต่ผลที่ได้ก็อย่างที่บอกอ่ะครับ เบสหายๆ ปิดซับให้เบสออกแต่คู่หน้ายังแน่น+ลึกกว่าอีก

ผมก็ไม่ได้หมายความว่าอย่างนั้นซะทีเดียวนะครับ  คือเท่าที่เจอเนี่ย  ส่วนมากปรับไปฟังไป  ไม่ได้กลับมาที่จุดนั่งฟัง  ถ้ากลับไปกลับมาจริง ๆ ต้องลุกนั่งเป็นสิบ ๆ ครั้งเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 31 มีนาคม 2010 เวลา 02:24 น. »
ก็ผมฟังหน้าตู้นะแหละครับ แปลว่าผมเป้นส่วนมาก