ผู้เขียน หัวข้อ: การแปลงไฟล์ flac ให้เป็น AIFF หรือ WAV (สำหรับคนใช้แมคนะครับ)  (อ่าน 11155 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
ให้ไปโหลด xACT มาลงไว้ในเครื่อง

จากนั้นทำการแตกไฟล์ แล้วเอาไปใว้ใน application folder

วิธีใช้ xACT

1.เปิด(double click) ตัว app ขึ้นมา จะเห็นว่าหลาย function ให้เลือกที่ decode

2.ทำการเลือกไฟล์ที่ต้องการแปลง

3.เลือกไฟล์ flac ที่ต้องการแปลง โดยการ select all หรือเลือกโดยการ drag มาวาง

4.ทำการ decode หรือแปลงไฟล์ โดยต้องเลือก output ว่าจะให้เป็น AIFF หรือ WAV แล้วกด decode

5.จากนั้นให้เลือก folder ที่ต้องการเอาไฟล์ที่แปลงไปลงไว้

6.ช่วงที่ทำการแปลง process การทำงานจะเป็นดังภาพ

7.เมื่อแปลงเสร็จแล้ว จะไม่เห็นไฟล์ทั้งหมดที่เอามาลงแล้ว ถือเป็นอันจบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 20:36 น. โดย เขียง »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
Re: การแปลงไฟล์ flac ให้เป็น AIFF หรือ WAV (สำหรับคนใช้แมคนะครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 20:21 น. »
แปลงทำไมอะ ไม่เล่นไปเลย :m (18): :m (18): :m (18):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
Re: การแปลงไฟล์ flac ให้เป็น AIFF หรือ WAV (สำหรับคนใช้แมคนะครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 20:30 น. »
น้าเขียง คงอยากแนะนำคนที่ใช้ itune น่ะครับ ....เพราะ itune ไม่รู้จัก Flac

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 20:35 น. »

แม่นแล้วครับ....
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 20:45 น. »
ผมใช้ XLD แปลงจาก Flac มาให้ itune ... ก็คงเหมือนๆกันแหล่ะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 20:52 น. »

คงเหมือนกัน

ออฟไลน์ MachineX

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 21:32 น. »
ผมโหลดบิตไฟล์ flac มา ผมจะแปลงกลับเป็น wav ตลอดครับ แล้วเล่นจาก .wav หูตะกั่วของผมรู้สึกว่ามันน่าฟังกว่า

นั้งทดลองเมื่อกี้นี้ เอา wav มาแปลงเป็น flac encod ที่ level 3 กับ 8 ลองฟังเทียบกัน  ฟังแบบจับผิด... มันไม่เหมือนกันอ่ะ  ผมว่าไฟล์มันไม่ได้ศุนย์เสียหรอกครับ.. แต่ถ้าบีบอัดเยอะ cpu มันต้องงัดแงะเยอะทำงานเยอะหน่อยมันเลยทำให้เสียงไม่เหมือนกัน..รึเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ.. :m (52):  ยิ่งถ้า cpu ต่ำๆหน่อยเสียงก็น่าจะมีความต่างกันชัดขึ้น แต่ถ้า cpu ความสามารถสูงๆอาจจะไม่มีผลก็ได้

แล้วก็เอา flac encod ที่ level 3 กับ 8 มาแปลงกลับเป็น wav ลองฟังเทียบดู.. อันนี้ฟังไม่ออก..มันเหมือนกัน

ไม่รู้ว่ามันผิดหรือถูก เอาการทดลองมั่วๆจากเครื่องของผมบวกหูตะกั่วอีกต่างหากมาเล่าให้ฟังใช้อ้างอิงไม่ได้นะคร๊าบ... :m (66): อยากคุยด้วยอ่ะ..  :m (88):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 22:04 น. โดย MachineX »
** เดินไม่เดียวดาย...**

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 22:04 น. »

วินออกไปทาง advance กว่าพี่หว่ะ....พี่แค่ decode เอง  :m (62):

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 22:40 น. »
ไม่ใช้ songbird ละครับไม่ต้องแปลง :m (88): :m (88): :m (88):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 22:52 น. »
ไม่ใช้ songbird ละครับไม่ต้องแปลง :m (88): :m (88): :m (88):

เยี่ยมครับน้าฮวด แต่บางคนอยากแปลงไงครับ... :m (23):

ออฟไลน์ knot

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 23:12 น. »
ผมโหลดบิตไฟล์ flac มา ผมจะแปลงกลับเป็น wav ตลอดครับ แล้วเล่นจาก .wav หูตะกั่วของผมรู้สึกว่ามันน่าฟังกว่า

นั้งทดลองเมื่อกี้นี้ เอา wav มาแปลงเป็น flac encod ที่ level 3 กับ 8 ลองฟังเทียบกัน  ฟังแบบจับผิด... มันไม่เหมือนกันอ่ะ  ผมว่าไฟล์มันไม่ได้ศุนย์เสียหรอกครับ.. แต่ถ้าบีบอัดเยอะ cpu มันต้องงัดแงะเยอะทำงานเยอะหน่อยมันเลยทำให้เสียงไม่เหมือนกัน..รึเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ.. :m (52):  ยิ่งถ้า cpu ต่ำๆหน่อยเสียงก็น่าจะมีความต่างกันชัดขึ้น แต่ถ้า cpu ความสามารถสูงๆอาจจะไม่มีผลก็ได้

แล้วก็เอา flac encod ที่ level 3 กับ 8 มาแปลงกลับเป็น wav ลองฟังเทียบดู.. อันนี้ฟังไม่ออก..มันเหมือนกัน

ไม่รู้ว่ามันผิดหรือถูก เอาการทดลองมั่วๆจากเครื่องของผมบวกหูตะกั่วอีกต่างหากมาเล่าให้ฟังใช้อ้างอิงไม่ได้นะคร๊าบ... :m (66): อยากคุยด้วยอ่ะ..  :m (88):

อันนี้จริงครับ

เพราะเวลาเทียบนี่เขาเอา file ที่แปลงกลับแล้วมาเทียบกับต้นฉบับ ยังไงมันก็เหมือน เหมือน zip กับ unzip มันก็ได้ file เหมือนกัน

แต่เวลาเราเล่น เราเล่นแบบ Real Time ดังนั้นมันอาจไม่เหมือน เพราะมันเกี่ยวกับการ decode และ hardware

เดี้ยวนี้ hdd ราคาถูก ดังนั้นเพื่อความมั่นใจ เก็บเป็น Aiff ดีที่สุด

อยากให้ทดลองเล่นอีกอย่าง เอา aiff ใน itunes แล้ว Convert ไป Aiff โดย itune  ให้ Set ใน import setting
เป็น Aiff และ Setting Custom เป็น Sampling Rate เป็น 48 kHz

แล้วรองฟังเทียบดูระหว่าง 16/44 กับ 16/48 แล้วจะพบว่า 16/48 มันเนียนกว่าครับ

จะแปลงจาก aiff หรือ จะ rip โดย itunes ถ้า set แบบดังกล่าว จะได้ file aiff 16/48

ปรกติถ้าแปลงจาก file อะไรก็ตามเป็น aiff ผมจะใช้ XLD แล้ว Set ให้มัน add to library itunes เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 07 เมษายน 2010 เวลา 23:14 น. โดย knot »
Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy