ผู้เขียน หัวข้อ: การดูสีและการเข้าสายไฟ ที่ถูกต้อง  (อ่าน 64048 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
การดูสีและการเข้าสายไฟ ที่ถูกต้อง
« เมื่อ: วันจันทร์ 19 เมษายน 2010 เวลา 13:26 น. »
เบื้องต้นการดูสีที่ในการเข้าสาย

ตำแหน่ง

การวัดตรวจสอบ กรณีที่มีมิเตอร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 31 สิงหาคม 2011 เวลา 12:33 น. โดย admin »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ kan96

• หน้าใหม่
  • *
Re: การดูสีและการเข้าสายไฟ ที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:03 น. »
 :m (88):ต่อผิดตั้งนาน ขอบคุณครับ
DIYเครื่องเสียงเท่านั้นที่ชอบมากที่สุด........

ออฟไลน์ kjit

• ชอบคุยมาก
Re: การดูสีและการเข้าสายไฟ ที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 สิงหาคม 2010 เวลา 08:35 น. »
เข้าใจง่ายดีครับ  :m (71):
อาชีพขายเครื่องเสียง ขุนจิต    089-771-8895

ออฟไลน์ ravinch

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 14 สิงหาคม 2010 เวลา 15:52 น. »
แรกๆก็ต่อผิดเหมือนกันแต่เดี๋ยวนี้ค้นหาใน google ก่อนทำ

ออฟไลน์ huge

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 31 ธันวาคม 2010 เวลา 18:41 น. »
เต้ารับแบบมีสายดินที่ใช้สำหรับระบบไฟ 220 v นั้นเป็นรูปแบบใด  

:m (82):
 เต้ารับชนิดมีสายดิน สำหรับระบบไฟ 220 โวลต์ ซึ่งใช้กันมากในยุโรปนั้นมีลักษณะเป็นหลุมลึกขั้วสายดินจะเป็นเขี้ยว 2 เขี้ยว อยู่ด้านข้างของตัวเต้ารับ เต้ารับแบบนี้แม้จะมีสายดินแต่ก็มีเพียง 2 รูเท่านั้น (เต้าเสียบก็มีเพียง 2 ขา) ดังนั้นผู้ที่ไม่ทราบจึงคิดว่าเป็นชนิดที่ไม่มีสายดินและเข้าใจผิดว่าเต้าเสียบ – เต้ารับที่มีสายดินต้องมี 3 ขา และ 3 รูเท่านั้น เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ไม่ต้องใช้ปลั๊ก (เต้าเสียบ) ที่มีสายดิน จะมีอยู่ 2 ประเภท คือ ประเภทที่มีฉนวนหนาเป็น 2 เท่าของปกติที่มักเรียกว่าฉนวน 2 ชั้น ซึ่งต้องมีเครื่องหมาย  ประทับบริเวณฉลาก หรือหน้าปัทม์ของเครื่อง อีกประเภทหนึ่งเป็นเครื่องใช้ไฟฟ้าประเภทที่ใช้กับแรงดันไฟฟ้าไม่เกิน 50 โวลต์ ก็ไม่ต้องใช้ปลั๊กแบบมีสายดิน บางครั้งอาจมีสัญลักษณ์  ประทับบนฉลากของเครื่อง วิธีทดสอบง่าย ๆ ว่าเป็นเครื่องใช้ประเภท 2 โดยไม่ต้องเชื่อสัญลักษณ์ก็คือใช้ไขควงลองไฟกับส่วนที่เป็นโลหะ หากมีไฟรั่วไม่ว่ากรณีใดถือว่าต้องมีสายดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 31 ธันวาคม 2010 เวลา 18:43 น. โดย huge »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 31 ธันวาคม 2010 เวลา 18:43 น. »
ข้อแนะนำหากจะต่อปลั๊กที่เครื่องใช้ฯ ประเภท 1 ให้มีสายดินด้วยตัวเอง  
 :m (82):
ก.ก่อนอื่นจะต้องตรวจสอบก่อนว่า ตัวถังโลหะต้องไม่ต่อกับสายศูนย์ของเครื่องใช้ฯ มิฉะนั้นจะทำไม่ได้ ยกเว้นว่าจะปลดให้แยกจากกันและมีระดับฉนวนที่ทดสอบแล้วว่าเพียงพอ
ข.สำหรับเครื่องใช้ฯ ที่มีสายดินมาจากผู้ผลิตแล้วการเปลี่ยนเฉพาะรูปแบบมาตรฐานของปลั๊กสามารถทำได้เอง แต่ต้องต่อสายให้ถูกต้องตามมาตรฐานของปลั๊กและสีของสายไฟนั้น ๆ
ค.เครื่องใช้ฯ ที่ไม่ได้ต่อสายดินมาจากผู้ผลิต ไม่ปลอดภัยที่จะทำเอง ควรปรึกษาผู้ผลิต หรือช่างที่ชำนาญที่มีเครื่องมือทดสอบเป็นการเฉพาะ เช่น ทดสอบระดับฉนวนของสายเส้นไฟและเส้นศูนย์เมื่อเทียบกับตัวถังโลหะ (เส้นศูนย์ห้ามต่อกับสายดินที่เครื่องใช้ฯ) ทดสอบความต่อเนื่องและคงทนของการต่อสายดินที่เครื่องใช้ฯ เมื่อมีกระแสไฟฟ้าลัดวงจรไหลในสายดิน เป็นต้น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 31 ธันวาคม 2010 เวลา 18:43 น. »
ข้อแนะนำการติดตั้งและใช้งานเต้าเสียบและเต้ารับ(เพิ่มเติม)   

:m (17):
- ตำแหน่งของการติดตั้งเต้ารับควรอยู่สูงให้พ้นมือเด็กหรือระดับน้ำที่อาจจะท่วมถึง :m (8):
- เวลาถอดปลั๊กให้ใช้มือจับที่ตัวปลั๊ก อย่าดึงที่สายไฟ และอย่าใช้นิ้วแตะถูกขาปลั๊ก
- ให้หลีกเลี่ยงและระมัดระวังการใช้เต้ารับที่เสียบปลั๊กได้หลายตัว เพราะอาจทำให้มีการใช้ไฟฟ้าเกินขนาดของเต้ารับและสายไฟฟ้าทำให้เกิดไฟไหม้ได้
- ก่อนซื้อเต้ารับควรตรวจสอบโดยใช้ปลั๊ก(ตัวผู้)ขากลมเสียบเข้าและดึงออกหลาย ๆครั้ง เต้ารับที่มีคุณภาพดีจะแน่นและดึงออกยาก
- หมั่นตรวจสอบจุดต่อการเข้าสายให้แน่นอยู่เสมอ
- เต้ารับที่ใช้งานภายนอกอาคารควรทนแดด ป้องกันน้ำฝนได้ และหากเป็นสายไฟ / เต้ารับที่ลากไปใช้งานไกล ๆ ต้องต่อผ่านวงจรของเครื่องตัดไฟรั่วด้วย
- ตลับต่อสายที่ประกอบด้วยสายพร้อมปลั๊กและมีเต้ารับหลายตัวพร้อมทั้งมีสัญลักษณ์ มอก. เลขที่ 11- 2531 นั้นมิได้หมายความว่าเต้ารับนั้นได้มาตรฐาน เนื่องจากมาตรฐาน มอก. 11 เป็นมาตรฐานเฉพาะสายไฟฟ้าเท่านั้น มิใช่มาตรฐานของเต้ารับแต่อย่างใด สำหรับขนาดของสายไฟที่ใช้นี้ต้องไม่ต่ำกว่า 1.0 ตร.มม.
- ไม่ควรซื้อตลับสายไฟที่ใช้เต้ารับ 3 รู แต่ใช้สายไฟ 2 สายและเต้าเสียบที่ไม่มีสายดินเพราะไม่มีประโยชน์ใด ๆ ด้านความปลอดภัยเนื่องจากไม่มีการต่อลงดิน 

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 18 สิงหาคม 2011 เวลา 21:50 น. »

เบื้องต้นการดูสีที่ในการเข้าสาย

ตำแหน่ง

การวัดตรวจสอบ กรณีที่มีมิเตอร์

แล้วต่อสายไฟแบบ isolated ground ต้องทำยังไงครับพี่เขียง
 :m (21): :m (20):

ออฟไลน์ TroRuwA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 18 สิงหาคม 2011 เวลา 22:41 น. »
ขอนอกเรื่อง ฝาครอบสวยมากเลยครับน้า  :m (41):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 19 สิงหาคม 2011 เวลา 02:14 น. »

ผมเอาจากเน็ตมาครับ  :m (1):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ seoindeed

• หน้าใหม่
  • *
    • รับทำ SEO
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 สิงหาคม 2011 เวลา 17:51 น. »
โอเค เข้าใจแล้วครับ  :m (25):

ออฟไลน์ chi

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 30 สิงหาคม 2011 เวลา 06:43 น. »
โอ้ หาดูยากนะเนี่ย  ขอุณครับผม

ออฟไลน์ Mickey

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 30 สิงหาคม 2011 เวลา 07:28 น. »
Amp : Sansui AU-111, 222, 777D, SM320, G871DB, RA-500, NAD 3020i / CDP : Marantz CD72MKii, CD 73, Pioneer Elite PD65, Technics SL-P1200, CDT - Audiomeca Kreatura + DAC - EAD DSP7000/ Turntable : AR EB101, Empire 398, Linn LP12 / USB DAC : Music Hall 25.2, NAD Dac1 / Speaker : AR1, Bozak B4000a Symphonies, JBL C49 Dale, Monitor Audio One Gold, Advent Baby1, Videoton ME

ออฟไลน์ petch7916

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 30 สิงหาคม 2011 เวลา 09:11 น. »
ขอบคุณครับ :m (3): :m (23):

ออฟไลน์ ONKYO2511

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 20:33 น. »

ขอบคุณครับ กำลังต่อปลั๊กไฟไว้ใช้ใหม่ซัก 2 อันพอดีเลยครับ(อุตสาหากล่องไม้และทำสีเองหาสายไฟเองได้มาเป็นเดือนแล้วยังไม่รู้จะต่ออย่างไรเลย)

แล้วสายที่มี 4 คอร์ล ต่ออย่างไรครับ

ออฟไลน์ Systema

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 11 ตุลาคม 2011 เวลา 13:49 น. »
ขอบคุณครับ  :m (17):

ออฟไลน์ Bohonnet

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 17 ตุลาคม 2011 เวลา 15:50 น. »
ขอบคุณครับ  ได้ความรู้ดีครับผม :m (85):

ออฟไลน์ vintage

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 19 ตุลาคม 2011 เวลา 14:06 น. »
ผมต่อปลั๊กตัวผู้ตามในกระทู้นี้แล้ว แต่เวลาเสียบ ขา Live ของปลั๊กตัวผู้มันจะไปตรงกับรู neutral ของเต้าเสียบครับ. ไม่ทราบว่าผิดปรกติไหมครับ
มีใครเป็นแบบนี้ไหมครับ รบกวนช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ mr.pongsaton.b

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธ 19 ตุลาคม 2011 เวลา 20:34 น. »
ขอบคุณมากครับ หามานานแย้ว  :m (32): :m (32): :m (32): :m (32): :m (32):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 19 ตุลาคม 2011 เวลา 21:11 น. »
สาย 4 คอร์ ...  ผมเคยเอาสายลำโพง มาทำสายไฟ  รวม 2 เส้น ทำเป็น GROUND ครับ  เค้าว่า ยิ่งใหญ่ยิ่งดี

ขอบคุณครับ กำลังต่อปลั๊กไฟไว้ใช้ใหม่ซัก 2 อันพอดีเลยครับ(อุตสาหากล่องไม้และทำสีเองหาสายไฟเองได้มาเป็นเดือนแล้วยังไม่รู้จะต่ออย่างไรเลย)

แล้วสายที่มี 4 คอร์ล ต่ออย่างไรครับ

ผมว่า  น้าของเก่า  น่าจะต่อผิด  กระทู้นี้  บอกแต่ ปลั๊กผนังครับ  หรือ ผมดูผิด  ถ้าผมผิด ขออภัยครับ :m (21):

ผมต่อปลั๊กตัวผู้ตามในกระทู้นี้แล้ว แต่เวลาเสียบ ขา Live ของปลั๊กตัวผู้มันจะไปตรงกับรู neutral ของเต้าเสียบครับ. ไม่ทราบว่าผิดปรกติไหมครับ
มีใครเป็นแบบนี้ไหมครับ รบกวนช่วยหน่อยครับ
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 19 ตุลาคม 2011 เวลา 23:43 น. »
พอดีผมมีปลั๊กตัวผู้ที่มีฟิวส์เหมือนในรูปข้างล่างปลักผนังก็เลยต่อดู แล้วมันไม่ตรงกับปลั๊กผนัง ก็เลยงงครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 ตุลาคม 2011 เวลา 12:03 น. »
พอดีมีรูปปลั๊กจาก  http://www.flameport.com/electric/old_wiring_accessories/mk_13a_plug.cs4  ถ้าขยายภาพดู จะเห็น N  กับ L ที่ขาปลั๊ก. ถ้าเราเอาปลั๊กนี้เสียบทีผนัง ขา N ของปลั๊กมันจะไปตรงกับรู L ของผนังครับ  ผมเลยไม่กล้าใชัครับ แต่อยากรู้ว่ามันทำไมถึงเป็นแบบนี้ ใครรู้ช่วยบอกทีครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันเสาร์ 09 เมษายน 2016 เวลา 10:11 น. »
รบกวนน้าเขียงช่วยอัพเดทรูปหน่อยครับ

มันหายหมดเลย

:yoyo(65): :yoyo(65):