ผู้เขียน หัวข้อ: klipsh quintet 4 + yamaha 461  (อ่าน 2706 ครั้ง)

ออฟไลน์ mang

• ลองคุย
  • **
klipsh quintet 4 + yamaha 461
« เมื่อ: วันพุธ 21 เมษายน 2010 เวลา 11:45 น. »
สอบถามเกี่ยวกับ klipsh quintet 4 + yamaha 461 sub เวโลดายน์ vx10 สายคู่หน้า jentecsky คู่หลัง monster โคแอค supratrico อยากทราบว่าแนวเสียงเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
Re: klipsh quintet 4 + yamaha 461
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 22 เมษายน 2010 เวลา 16:00 น. »
ไม่แน่ใจว่าสาย Jentecsky เสียงเป็นไง

แต่ชุดโฮม ผมว่า สายลำโพง เล่นรุ่นเดียวกันดีกว่าคร๊าบ

หรือไม่ก็ต้องแนวเสียงเดียวกันหมด

เพราะยิ่งลำโพงเล็ก ห้าตัว แทบเหมือนกันหมดขนาดนี้ มันจะยิ่งฟ้องความไม่กลมกลืนกันเปล่าๆ

ใช้สายให้มันเหมือนกันหมดเลย ห้าตัว น่าจะได้ความกลมกลืนมากกว่าคร๊าบ

ส่วนเสียงทั้งชุด จะออกมาเป็นไง สุดคาดเดาจริงๆ คร๊าบ :m (62): :m (62): :m (62):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
Re: klipsh quintet 4 + yamaha 461
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 23 เมษายน 2010 เวลา 03:47 น. »
เคยใช้yamaha 359+quintet II +klipsch rw8 ครับ 
ชุดนี้ผมใช้ดูหนังในห้องนอนขนาด3.5x4 ถ้าในแง่ของดูหนัง  ผมว่าดีระดับหนึ่งเลยครับ
ออกแนวสดๆหน่อยดูหนังแอ๊คชั่นมันส์  การแพนเสียงรอบทิศ  การโยนเสียงแต่ละchanal ทำได้ดี
 จะติหน่อยก็ตรงเสียงพูดของลำโพงเซ็นเตอร์ยังทำได้ไม่ดีเหมือนกับลำโพงเล็กบางยี่ห้อครับ...
ส่วนในแง่ฟังเพลง  ผมว่ายังไม่ผ่านครับ...หรือว่าตอนนั้นผมเซ็ตไม่ดีหว่า...คือเสียงคู่หน้า กับซับเหมือนเล่นคนละวง
   ถ้าเป็นไปได้  ลองขยับมาเล่นคู่หน้าเป็นแบบวาหิ้งดีกว่ามั๊ยครับ....แล้วเวลาฟังเพลงก็กดpure direct ไม่ต้องใช้ซับ
เพราะเล่นquintetเป็นคู่หน้า...แป๊บเดียวคุณก็ต้องหาลำโพงฟังเพลงอยู่ดี...เหมือนผมตอนนั้น..  :m (71):
ส่วนเรื่องสาย..No coment ครับ :m (88):