ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวเกี่ยวกับ BD  (อ่าน 16015 ครั้ง)

ออฟไลน์ bambam01

• คุยเก่งมาก
Re: ข่าวเกี่ยวกับ BD
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 00:12 น. »
มันคือ HD Player ตัวเล็กๆครับผม มีระบบเสียง Dolby True HD ครับ ราคาถูกดี feature มากมายครับ น้า Wut

http://www.htg2.net/index.php?topic=66074.100

รุ่น Time Machine จะสามารถอัด Truevision ลง HDD ได้เลยครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 01:29 น. »

อืมม...ไม่รู้เรื่องแฮะ  :m (50):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wat12

• งบลับมีน้อยอยากสอยของดี ควานพลิกปัฐพีมิมีพบเจอ จึงเผลอโมฯใช้
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 11:42 น. »

อืมม...ไม่รู้เรื่องแฮะ  :m (50):

น่าสนมากสำหรับน้าเขียงเลยนะ เพราะมันให้อะไรที่ครบเครื่องในราคาจุ๋มจิ๋มจริงๆ น้าเขียงจะได้ ไฮเดฟ กะเค้ามั่ง

ใช่แล้วครับผม.......... ควรซื้อพร้อมด็อกกิ้งของเขาเลยนะครับ  จะได้ใช้เสียบฮาร์ดดิสก์เล่นได้
  .......ทำสีสวยยังกะสีรถยนต์แหน่ะ  (รวมด็อคแล้ว  สี่พันห้ากระมัง)
.........ทำเพาเวอร์ซัพพลาย ๑๒ โวลท์ดีๆ   ใช้ในรถยนต์ ได้เลยครับ 

เพิ่งไปถอย Vivo Cute มา 4 เครื่อง (เพื่อนและน้องๆฝากซื้อซะ 3) ของผมจะเอาไปติดรถ Space Wagon ของ ผบ ที่บ้าน (เอาใจซะหน่อยจะได้ไม่ว่าเวลาแอบไปซื้ออะไรเข้าบ้าน)
ขอบอกว่าตัวนี้ Value For Money ที่สุดเลยครับ ราคาช่วงนี้ 3,950 บาท เจ้าที่ขายคือ Planet Laser ครับ มี e-sata อีกต่างหาก กำลังจะถอด true HD ได้เร็วๆนี้ คอย firmware ตัวใหม่ ต่อ Lan เข้า youtube จุดแตกต่างอีกอย่างของเครื่องในแบรนด์ ViVo ก็คือ การใส่ Contents ทั้ง RSS (ช่องข่าวต่างๆ) และ Internet Radio ที่เป็นสถานีของเมืองไทย เช่น ไทยรัฐ กรุงเทพธุรกิจ เนชั่น พันทิป  มาให้ในเฟิร์มแวร์เลย เรียกว่าพร้อมใช้งานตั้งแต่แกะกล่องกันเลยครับ

ที่สำคัญเปิด Avatar Blu-ray full rip เร็วชิหายเลย เร็วกว่าพี่ Dune โมหลายเท่าเลยครับ work มากๆครับ พี่น้อง

เลยแวะมายุแยงพี่ๆน้องๆอีกสักหน่อย

ตาหนุ่ม  กะระยะ  สายไฟให้ด้วยครับ   
สายไฟบวกขาเข้า.....จากขั้วฟิวส์ระบบไฟบวก  มาเข้ากล่องจ่ายไฟเร็คกูเลท๑๒โวลท์
สายกราวนด์ขาเข้า...จากกล่องจ่ายไฟนี้ลงกราวนด์
ไฟจ่าย.......จากกล่องเข้าวีโว่
เครื่อง(เสียง)เก่าใครเขวี้ยงทิ้ง ช่างเถิด เปิดฝาแก้จุดด้อย ปรับใช้ แอ็มป์ปรีซีดีฟร้อนท์ โมฯได้  ใหม่/เดิมเสียงเคียงเทียบ อายม้วนหลบมุม
HT:Mitsubishi HC-8000D DLP ,Studiotek130G292/G3119,PS50B850,PS64F8500,VodkamodeedHDMI, Source:DUNE Prime/BASE 3.0 CG5iAD/380 ,DBP450 fully MOD, HF:Stax SR5Gold,HE5,HE560
Audio source:Esoteric P50s ,MarantzCD95,Arcam Alpha5plus,Sony555ESD and more ,DIY USB/FW DI, Non-Oversampling DAC,hires DAC & HF Amp ลงมือเอง, Audio Cable: GEI5.2 RCA,PEI RCA ,DIY RCA cable,DIY XLR ,Spk Cable: Wireworld Eclipse,Furukawa S1(8ft.),DIY Bi wire Version
AC: DIY AC Cable Nakharach(Emowerment,Delicate),Nachara(Audio&VDO Source ) wattgate330/350,IeGO8095 ,AC receptable 381Gold(Sound)/Silver&gtxR(Pics),IEC socket pure Silver ,Isolation Transformer 1200VA ,1000,500VA,(CB :PWH/Siemens,10sqmm x1pair for Audio &6sqmmx1pair for Pics)
Spk & Amp : Monitor Audio ref702PMC Fully MOD+Seas Excel 10" &cross3ways ลงมือเอง,MA St20SE , Accuton ceramic(กำลังง่วนdesign) ,Tube drive Mosfet Amp. ,300BSE

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 18:09 น. »
น้าวัฒน์ ผมคงไว้ตรงช่องเก็บของหน้ารถ เดี๋ยวจะลองวัดให้เน้อ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 19:23 น. »
ตอนแรกนึกว่ามัน Decode True ได้เหมือน DB แล้วส่งภาพเป็น HDMI ซะอีก :m (50): :m (50): :m (50):

ถ้าเล่นไฟล์เฉยๆ ตอนนี้เล่นจาก PC อยู่คร๊าบ :m (35): :m (35): :m (35): ไม่ต้องซื้อเพิ่ม :m (26): :m (26): :m (26):

แต่ถ้าคนที่ไม่ได้มี PC ไว้แล้ว ก็น่าสนดีนะคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 19:32 น. »
น้า Wut ครับ รู้สึกว่ารุ่นใหญ่ Time Machine ทำได้นะครับ สามารถอัด True Vision ลง HDD ได้เลยครับ

ViVO time machine จะมีฟังก์ชั่น  "หยุดเวลา" ที่เมื่อต่อ สัญญาณจาก True Vision หรือ กล่อง ดาวเทียม จะสามารถหยุดภาพรายการใน TV ได้ทันที โดยจะเริ่มการอัดไว้ใน Buffer  และเมื่อกลับมากดปุ่ม play ภาพจาก จอTV จะเดินต่อ ทันที ในขณะที่ ภาพจริงจะถูกอัดเพื่อหน่วงเอาไว้ใน buffer แบบ realtime ครับ
โดย buffer นี้จะ delay ได้นานถึง 4 ชม. ส่วนการอัดธรรมดา สามารถทำได้จน HDD เต็ม และสามารถเล่น หนัง Hidef ได้ แม้ในขณะยังอัดรายการ TV อยู่ครับ
สะดวกมากๆ และใช้งานง่ายมากด้วยครับ เพียงแต่ Tuner ที่ให้มาเป็น Digital TV ครับ (มีเสามาให้ด้วย) ถ้าบางพื้นที่มีแพร่สัญญาณก็ใช้ได้เลย เพราะตอนนี้เริ่มมีการทดลองออกอากาศบางช่องแล้วครับ
แต่ถ้ารับ Digital TV ไม่ได้ ก็ต่อสัญญาณจาก กล่อง True Vision เข้าทาง ช่อง AV ก็จะสามารถตั้งเวลาอัดในช่องที่เปิด True Vision ไว้ได้ครับ ตั้งเวลาอัดรายการ ตอนที่เราไม่อยู่โดยตั้งเวลาได้ตามปฏิทิน

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 19:33 น. »
แผนกยุแยงทำงานอีกแล้ว 555

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 19:56 น. »
น้า Wut ครับ รู้สึกว่ารุ่นใหญ่ Time Machine ทำได้นะครับ สามารถอัด True Vision ลง HDD ได้เลยครับ

ViVO time machine จะมีฟังก์ชั่น  "หยุดเวลา" ที่เมื่อต่อ สัญญาณจาก True Vision หรือ กล่อง ดาวเทียม จะสามารถหยุดภาพรายการใน TV ได้ทันที โดยจะเริ่มการอัดไว้ใน Buffer  และเมื่อกลับมากดปุ่ม play ภาพจาก จอTV จะเดินต่อ ทันที ในขณะที่ ภาพจริงจะถูกอัดเพื่อหน่วงเอาไว้ใน buffer แบบ realtime ครับ
โดย buffer นี้จะ delay ได้นานถึง 4 ชม. ส่วนการอัดธรรมดา สามารถทำได้จน HDD เต็ม และสามารถเล่น หนัง Hidef ได้ แม้ในขณะยังอัดรายการ TV อยู่ครับ
สะดวกมากๆ และใช้งานง่ายมากด้วยครับ เพียงแต่ Tuner ที่ให้มาเป็น Digital TV ครับ (มีเสามาให้ด้วย) ถ้าบางพื้นที่มีแพร่สัญญาณก็ใช้ได้เลย เพราะตอนนี้เริ่มมีการทดลองออกอากาศบางช่องแล้วครับ
แต่ถ้ารับ Digital TV ไม่ได้ ก็ต่อสัญญาณจาก กล่อง True Vision เข้าทาง ช่อง AV ก็จะสามารถตั้งเวลาอัดในช่องที่เปิด True Vision ไว้ได้ครับ ตั้งเวลาอัดรายการ ตอนที่เราไม่อยู่โดยตั้งเวลาได้ตามปฏิทิน

มันยังต้องใช้กล่อง True แล้วเอาสัญญาน Analogue มาเข้าเครื่ง Vivo แล้วตัว Vivo อัดเก็บไว้ แล้วค่อยอัพสเกลภาพหนิคร๊าบ

เท่ากับว่า ถึงติด True HD ก็ต่อผ่านมันไม่ได้

แล้วยิ่งถ้าติด DB ก็ไม่มีหนัง HD ให้ดูอยู่ดี

ตอนแรกนึกว่ามันจะมีขั้วต่อจานดาวเทียมมาให้เลย

แล้วทำตัวเป็น Decoder ได้ในตัว

แต่ดูเหมือนมันยังทำไม่ได้หนิคร๊าบ :m (71):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 22:51 น. »

แปลว่า มันแค่รับสัญญาณมา แล้วเก็บไว้แค่นั้น ? ใช่ไหม  :m (14):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 สิงหาคม 2010 เวลา 00:49 น. »
analog in เก็บไว้ อัดลง hdd ปล่อยออกเป็น hdmi แค่นั้นครับ ไม่ได้ decode ทั้งสิ้นครับ