ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการตั้งค่าลำโพง  (อ่าน 9872 ครั้ง)

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
สอบถามการตั้งค่าลำโพง
« เมื่อ: วันเสาร์ 05 มิถุนายน 2010 เวลา 09:22 น. »
มีผู้ใดใช้ลำโพง klipsch quintet แล้วตั้งค่าลำโพงใน เอวีให้เป็น LARG บ้าง แตกต่างอย่างไรกับ small ใช้ฟังเพลงและดูหนังเป็นอย่างไรบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
Re: สอบถามการตั้งค่าลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มิถุนายน 2010 เวลา 22:18 น. »
เวลาฟังเพลง เสียงเบสสเหมือนจะอิ่มกว่าเดิม แต่ไม่เยอะครับ...โดยปกติเวลาฟังเพลง เปิดซับป่ะครับ?...ถ้าเปิดผมว่าตั้งเป็นSmallดีกว่า
เพราะเวลาที่เราดูหนัง เกิดมีฉากระเบิดโหดๆ ความถี่เสียงต่ำ จะถูกส่งมาที่คู่หน้าด้วย ลำโพงอาจเสียหายได้นะครับ  ถ้าเปิดดังมากๆ :m (88):

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 มิถุนายน 2010 เวลา 07:07 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ seak

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 09 มิถุนายน 2010 เวลา 20:38 น. »
เข้ามาเก็บความรู้

ออฟไลน์ peporing

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 09 มิถุนายน 2010 เวลา 20:43 น. »
อย่างที่พี่ตู่บอกไว้เลยครับ ผมเองก็เคยลองฟังเทียบ โดยการปรับไปปรับมา ไม่ได้ดูหนังซะที จนเหมือนคนบ้า (แฟนก็ด่า) สุดท้ายก็เลือก Small

ออฟไลน์ MAN Magic

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 00:23 น. »
ซื้อลำโพงใหญ่มาฟังเป็นลำโพงเล็ก ซื้อมาทำไม ทำไมไม่ซื้อลำโพงเล็กมาเล่นละครับ

1.กลัวลำโพงพัง มีใครเปิดจนลำโพงฟังบ้างยกมือขึ้น ดังถึงขนาดลำโพงฟังหูยังดีอยู่เหรอ?
2.กลัว Amp ขับไม่ไหว อ่าว...แล้วตอนซื้อไม่รู้หรือว่าจะเอามาเล่นกับลำโพงเล็กหรือลำโพงใหญ่
3.เปิด Large แล้วรายละเอียดหาย มันจะไม่หายได้อย่างไร ก็มันยังปรับลำโพงให้เสียงเบสยังไม่เงียบเลย เสียงเบสมันไปกวนเสียงอื่นๆมันเลยไปกลบรายละเอียด

อ้างกันว่ามาตฐานทั่วโลกเขาก็ทำกันอย่างนี้คือปรับ Small ก็มาตฐานที่ทั่วโลกใช้กันน่ะมันมาตฐานของยุคใหน ไปดูตอนที่เป็นระบบ Dolby Pologic THX ใช่หรือเปล่า
ที่เขาใช้กัน และไปดูได้เลย ลำโพงที่มาตฐาน THX มันเป็นแบบ Small หมด ดูจากการตอบสนองความถี่ได้เลย 80Hz-20KHz ทั้งนั้น
ไม่คิดว่ามาตฐานใหม่ๆเข้าไม่ใช้กันแล้วบ้างหรือ มาตฐานใหม่ๆน่ะมันเกิดขึ้นทุกวัน เชื่อเถอะปรับเป็น Large ดีแน่นอน เว้นเสียแต่ปรับเสียงไม่ได้มันก็เท่านั้นแหละครับ
โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 02:31 น. »
ปรับเป็น Large แล้วเปิดให้เสียงดังกว่าปกติที่เราฟังหน่อย  หรือ 75% ของ โวลลุ่ม  โดยค่อย ๆ เพิ่มความดังเข้าไป  ถ้าเสียงไปแตก  ลำโพงไม่สำลัก  ก็แปลกว่าลำโพงขึ้นใช้ได้ครับ

อย่าไปกลัวมากครับ  ถ้ารู้สึกว่าเสียงเริ่มแตก ๆ ก็ให้ลดโวลลุ่มลง  โดยปกติการใช้งานปกติ  กำลังขับของแอมป์ไม่เกินกำลังที่ลำโพงจะรับได้ (ซื้อของมาอ่านคู่มือด้วยนะครับ  แม้จะเป็นลำโพง  อย่าขี้เกียจ  ไม่งั้นซื้อหมื่นได้เสียงแค่ 2-3 พัน) ลำโพงก็ไม่พังง่าย ๆ หรอกครับ

มากไปกว่านั้น  การออกแบบลำโพงเนี่ย  ปริมาตรของตัวตู้จะเป็นตัวกำหนดความถี่ต่ำที่มันจะลงได้อยู่แล้วครับ  ถ้าตู้เล็กจะให้เสียงที่ดังกว่า  และตู้ใหญ่จะให้เบสที่ลึกกว่า  จากลำโพงดอกเดียวกัน  โดยปกติผู้ผลิตเขาจะออกแบบให้ลำโพงของเขาไม่ลงต่ำเกินไปอยู่แล้วล่ะครับ  ไม่จากตู้  ก็จาก Passive X-Over

สาเหตุที่พังก็คือ 
- เปิดดังเกินไปเป็นเวลานาน  บางคนเอามาเปิดในห้องที่ใหญ่เกินไป  หรือนอกบ้านกันเลย  อันนี้พังแน่นอน
- ชอบเปิดเร่งเบสเยอะ ๆ อยากได้เบสเยอะ ๆ เกินกำลังลำโพงเล็ก  อันนี้ก็พัง (จ่ายหมื่นจะเอาเบสแสน  เป็นไปไม่ได้ครับ  ต้องทำใจ  อย่าไปเค้นลำโพงมัน)
- เวลาฟังน่ะ  ถ้าลำโพงมันเริ่้มมีเสียงแปลก ๆ แตก ๆ ก็หยุดพักมันซะ  อย่าไปอัดต่อ  ยังงี้พังแน่ครับ

สุดท้ายนี้  ไม่ลองทำอ่านอย่างเดียว  ก็เหมือนนักมวยที่เก่งแต่ทฤษฎีน่ะครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 02:43 น. »
ปรับเป็น Large แล้วเปิดให้เสียงดังกว่าปกติที่เราฟังหน่อย  หรือ 75% ของ โวลลุ่ม  โดยค่อย ๆ เพิ่มความดังเข้าไป  ถ้าเสียงไปแตก  ลำโพงไม่สำลัก  ก็แปลกว่าลำโพงขึ้นใช้ได้ครับ

อย่าไปกลัวมากครับ  ถ้ารู้สึกว่าเสียงเริ่มแตก ๆ ก็ให้ลดโวลลุ่มลง  โดยปกติการใช้งานปกติ  กำลังขับของแอมป์ไม่เกินกำลังที่ลำโพงจะรับได้ (ซื้อของมาอ่านคู่มือด้วยนะครับ  แม้จะเป็นลำโพง  อย่าขี้เกียจ  ไม่งั้นซื้อหมื่นได้เสียงแค่ 2-3 พัน) ลำโพงก็ไม่พังง่าย ๆ หรอกครับ

มากไปกว่านั้น  การออกแบบลำโพงเนี่ย  ปริมาตรของตัวตู้จะเป็นตัวกำหนดความถี่ต่ำที่มันจะลงได้อยู่แล้วครับ  ถ้าตู้เล็กจะให้เสียงที่ดังกว่า  และตู้ใหญ่จะให้เบสที่ลึกกว่า  จากลำโพงดอกเดียวกัน  โดยปกติผู้ผลิตเขาจะออกแบบให้ลำโพงของเขาไม่ลงต่ำเกินไปอยู่แล้วล่ะครับ  ไม่จากตู้  ก็จาก Passive X-Over

- เปิดดังเกินไปเป็นเวลานาน  บางคนเอามาเปิดในห้องที่ใหญ่เกินไป  หรือนอกบ้านกันเลย  อันนี้พังแน่นอน
- ชอบเปิดเร่งเบสเยอะ ๆ อยากได้เบสเยอะ ๆ เกินกำลังลำโพงเล็ก  อันนี้ก็พัง (จ่ายหมื่นจะเอาเบสแสน  เป็นไปไม่ได้ครับ  ต้องทำใจ  อย่าไปเค้นลำโพงมัน)
- เวลาฟังน่ะ  ถ้าลำโพงมันเริ่้มมีเสียงแปลก ๆ แตก ๆ ก็หยุดพักมันซะ  อย่าไปอัดต่อ  ยังงี้พังแน่ครับ

สุดท้ายนี้  ไม่ลองทำอ่านอย่างเดียว  ก็เหมือนนักมวยที่เก่งแต่ทฤษฎีน่ะครับ
ครับทำมา21ปีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 03:10 น. โดย MAN Magic »
โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ pleza

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 03:53 น. »
 :m (19):
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 12:17 น. »
ปรับเป็น Large แล้วเปิดให้เสียงดังกว่าปกติที่เราฟังหน่อย  หรือ 75% ของ โวลลุ่ม  โดยค่อย ๆ เพิ่มความดังเข้าไป  ถ้าเสียงไปแตก  ลำโพงไม่สำลัก  ก็แปลกว่าลำโพงขึ้นใช้ได้ครับ

อย่าไปกลัวมากครับ  ถ้ารู้สึกว่าเสียงเริ่มแตก ๆ ก็ให้ลดโวลลุ่มลง  โดยปกติการใช้งานปกติ  กำลังขับของแอมป์ไม่เกินกำลังที่ลำโพงจะรับได้ (ซื้อของมาอ่านคู่มือด้วยนะครับ  แม้จะเป็นลำโพง  อย่าขี้เกียจ  ไม่งั้นซื้อหมื่นได้เสียงแค่ 2-3 พัน) ลำโพงก็ไม่พังง่าย ๆ หรอกครับ

มากไปกว่านั้น  การออกแบบลำโพงเนี่ย  ปริมาตรของตัวตู้จะเป็นตัวกำหนดความถี่ต่ำที่มันจะลงได้อยู่แล้วครับ  ถ้าตู้เล็กจะให้เสียงที่ดังกว่า  และตู้ใหญ่จะให้เบสที่ลึกกว่า  จากลำโพงดอกเดียวกัน  โดยปกติผู้ผลิตเขาจะออกแบบให้ลำโพงของเขาไม่ลงต่ำเกินไปอยู่แล้วล่ะครับ  ไม่จากตู้  ก็จาก Passive X-Over

- เปิดดังเกินไปเป็นเวลานาน  บางคนเอามาเปิดในห้องที่ใหญ่เกินไป  หรือนอกบ้านกันเลย  อันนี้พังแน่นอน
- ชอบเปิดเร่งเบสเยอะ ๆ อยากได้เบสเยอะ ๆ เกินกำลังลำโพงเล็ก  อันนี้ก็พัง (จ่ายหมื่นจะเอาเบสแสน  เป็นไปไม่ได้ครับ  ต้องทำใจ  อย่าไปเค้นลำโพงมัน)
- เวลาฟังน่ะ  ถ้าลำโพงมันเริ่้มมีเสียงแปลก ๆ แตก ๆ ก็หยุดพักมันซะ  อย่าไปอัดต่อ  ยังงี้พังแน่ครับ

สุดท้ายนี้  ไม่ลองทำอ่านอย่างเดียว  ก็เหมือนนักมวยที่เก่งแต่ทฤษฎีน่ะครับ

โอว....นี่คือคุณMLEK ใช่ไหมครับ อ่า...ยินดีต้อนรับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 13:20 น. โดย admin »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ noom888

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 12:49 น. »

ชักจะงง ๆ พี่เป็นคนเดียวกับ จขกท หรือครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 13:23 น. »

ชักจะงง ๆ พี่เป็นคนเดียวกับ จขกท หรือครับ

ไม่ใช่หรอกครับ แค่แกตอบในกระทู้ที่ตัวหนาๆใหญ่ แล้วเผอิญพี่หนุ่ม888 ตอบต่อมา

แกเลย(คง)คิดไปว่า ถามแกมั้งครับ แกเลยตอบว่าทำมา 21 ปีแล้ว (นานจัง)
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 13:45 น. »

ไม่ใช่หรอกครับ แค่แกตอบในกระทู้ที่ตัวหนาๆใหญ่ แล้วเผอิญพี่หนุ่ม888 ตอบต่อมา

แกเลย(คง)คิดไปว่า ถามแกมั้งครับ แกเลยตอบว่าทำมา 21 ปีแล้ว (นานจัง)
อ่า...ใช่ครับ ขอโทษครับที่เข้าใจผิดขออภัยทุกๆท่าน
ใช่ครับ M.Lexครับ ทุกที่มีมิตรภาพดีทุกท่านครับ
มาช่วยตอคำถามปัญหาระบบเสียง Home Theater สิ่งใดรู้ผมยิดีถ่ายทอด สิ่งใดไม่รู้ผมก็ต้องถาม
เรื่องบางเรื่องผมก็ไม่รู้จริงๆครับ

• intendant
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 13:47 น. »
ซื้อลำโพงใหญ่มาฟังเป็นลำโพงเล็ก ซื้อมาทำไม ทำไมไม่ซื้อลำโพงเล็กมาเล่นละครับ

โอ้ว..สงสัยผมจะมั่วแน่ๆเลย  ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ..
ถ้างั้นเจ้าของกระทู้ปรับเป็นLargได้เลยครับ...
ปล.ผมเห็นว่าKlipcsh Quintet มีขนาดDriverแค่3.5"
แถมยังลงได้แค่120Hz เลยแนะนำให้ปรับเป็นSmallอ่ะครับ...

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 20:19 น. »

โอ้ว..สงสัยผมจะมั่วแน่ๆเลย  ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ..
ถ้างั้นเจ้าของกระทู้ปรับเป็นLargได้เลยครับ...
ปล.ผมเห็นว่าKlipcsh Quintet มีขนาดDriverแค่3.5"
แถมยังลงได้แค่120Hz เลยแนะนำให้ปรับเป็นSmallอ่ะครับ...

อ่าว...นั่นมันมันลำโพงเล็กนี่ครับ

• intendant
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 20:50 น. »

อ่าว...นั่นมันมันลำโพงเล็กนี่ครับ

ใช่ครับ ลำโพงที่เจ้าของกระทู้ถาม(Klipsch Quintet) เป็นลำโพ งsatellite ขนาด3.5"

แล้วต้องปรับแบบไหนถึงจะถูกต้องครับ

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 20:55 น. »
ถ้าลำโพงเล็กแบบนั้นเป็น large แล้วลำโพง small จะขนาดเท่าใดหนอ.. แต่ที่แน่ๆ ลำโพงลูกเต๋า bose ผมก็ปรับ large นะ เพราะมันต้องผ่าน sub ก่อน

จะว่าไปผมเคยใช้ power magnet 100w ทำลำโพงขาดมาแล้ว แต่ดีที่ตัวนั้นเป็นลำโพง roland เก่าๆ woofer กระดาษ 8" 80w 8ohm เลยไม่เสียดาย

ทำยังไงถึงพังน่ะเหรอ.. เปิด volume ไว้เยอะฟังเพลงอยู่กด pause ไว้ พอกด play ใหม่ ลืมไปว่า volume มันดังมาก เปิดปุ๊บ ปุ๊งเลย

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 25 ตุลาคม 2010 เวลา 21:12 น. »
หือ...ผมบอกให้ปรับเป็น Large เหรอคัรบ
ไม่ใช่ครับผมหมายถึงคนที่ซื้อลำโพงใหญมาแล้วฟังลำโพงเล็กต่างหาก
ดูความสามารถของลำโพงเป็นหลัก
เล็กเท่าลูกแมวปรับเป็น Large ก็กลับบ้านเก่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 26 ตุลาคม 2010 เวลา 02:07 น. โดย MAN Magic »