ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง Vienna Haydn Grand น่าเอามาเล่นไหมครับพี่น้องเอามาฟังเพลงร้องน่ะครับ  (อ่าน 24706 ครั้ง)

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • we will,we will ROCK YOU
พอดี พี่เจมส์ ท่านไปหาสายสัญญาณ แพงๆๆๆๆๆ มาเล่น เลยไปเจอ เจ้า ตัว vienna Haydn Grand วางอยู่ ใจผมก็เคยคิดว่า เลิกคบกับพวกตระกูล โทเท่มจิ๊กโก แคนานด ทั้งหลาย ก็จะไปกิ๊กกับ พวก ผู้ดี จาก ออสเตรีย ดูมั่งน่ะครับ แต่เห็นคุณวุฒิ กับคุณตั๊ก เคยไปฟังมาเคยเล่าให้ฟังคร่าวๆ ว่าฟังเพลงร้องไม่โดนเลยครับ แต่ฟังเพลง คลาสสิค ได้อลังการ สมชื่อ Viena จริงๆๆๆ ไอ้ผมก็ไม่ค่อยฟังคลาสสิค ซะด้วยดิครับ แต่เห็นเค้าว่า ลำโพง viena Haydn รุ่นเก่าไปกับหลอดได้ดี เลยไม่แน่ใจเพื่อนๆท่านใด ใช้อยู่หรือเคยฟังผ่านๆเล่าให้ฟังบ้างนะครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปลองฟังที่ร้าน เค้าน่ะครับ :m (57):

ออฟไลน์ wut

Re: ลำโพง Vienna Haydn Grand น่าเอามาเล่นไหมครับพี่น้องเอามาฟังเพลงร้องน่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 12:10 น. »
สิ่งที่โดดเด่นมากๆ ของลำโพงเวียนนา (เท่าที่ฟังมา) คือหัวเสียงคันชักสีกับสายครับ แล้วก็ความแผดซ่าน เกรียงไกร ของเครื่องเป่าทองเหลืองครับ ทำได้โดดเด่นกว่าลำโพงทั่วๆ ไปมากครับ

แต่ถ้าเอามาฟังเพลงร้อง เท่าที่ผมลอง เหมือนจะออกแนวเสียงจัดจ้านไปนิดครับ ไม่นุ่มนวลผ่อนคลาย แต่ถ้าพี่ไปลองแล้วเข้าทาง ก็เล่นได้ครับ แต่เป็นผม ถ้าเอามาฟัง Classic เป็นหลัก ถึงจะน่าสนคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
Re: ลำโพง Vienna Haydn Grand น่าเอามาเล่นไหมครับพี่น้องเอามาฟังเพลงร้องน่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 12:16 น. »

ต้องลอง ไปฟัง ซะหน่อย  :m (81):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 12:22 น. »
เว้บเรามีคนใชนะคับ...

น่าจะไปลองฟังได้........

เขาใช่....โปรล็อก2 อยู่.....

อ้อ...เดี๋ยวก็น่าจะเข้ามาเจอคับ........

ยังไงลองฟังก่อนก็ดีคับ......

รู้สึก...เดี๋ยวนี้...คุณ เก๋.....กระสับกระส่าย

ไปหน่อยนะคับ......เห็นแกว่งๆไปหน่อยอะคับ.....ห่วงคับ...ห่วง.... :m (26):

เว้บเรา.......ต้อง...แบบว่า....เทพๆหน่อย......แกว่งมากๆ.....เดี๋ยว.....

เสียฟอร์ท....แหะ แหะ..... :m (7):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 12:23 น. »
เท่าที่เล่นมาทั้งสองรุ่นคือรุ่นแกรนด์และรุ่น sig ไบไวร์  ผมว่าเสียงต่างกันพอสมควร  รุ่นแกรนด์แนวเสียงคล้ายดั่งคุณwut ได้กล่าวถึงไว้  ส่วนรุ่น sig ไบไวร์  ผมว่าเขาจูนเสียงกลางมาได้อิ่มเนียนดีมากเหมาะสำหรับฟังพวกเพลงร้อง  หรือเพลงบรรเลงที่มีเครื่องดนตรีน้อยชิ้น  ถ้ามีพวกเครื่องสาย เช่นไวโอลิน เชลโล พวกนี้เสียงจะเข้าทางรุ่นsig ไบไวร์  เลยแหละครับ  สรุปถ้าคุณเก๋จะเอามาฟังพวกเพลงร้องเนี่ยผมว่าน่าจะหารุ่น sig ไบไวร์ ดีกว่าครับ  ยังไงมีสมาชิกเราคุณ notty เล่นรุ่น sig ไบไวร์อยู่  เดี๋ยวแกคงจะมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกรอบแหละครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 12:29 น. »
อ้าว แต่ละรุ่นเค้าจูนเสียงมาคนละแนวกันหรือครับป๋า เพราะผมฟังตัวใหญ่สุดๆ ของเค้าที่เป็นตั้งพื้นหนะคร๊าบ ผมไม่เคยฟังตัวเล็กๆ คร๊าบ

ว่าแต่ พี่เก๋คร๊าบ ตั้งพื้นได้แล้วคร๊าบ อย่าไปเล่นเลยคร๊าบ วางหิ้งหนะคร๊าบ มันไม่ครบเครื่องหรอกคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 12:51 น. »
อ้าว แล้วMODEL1 SINGLE พร้อมขาตั้งแท้เป็นไงบ้างละครับ ดีลไม่ผ่านหรือครับ ?
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 13:48 น. »
เฮียเกาะ ครับ คือไอ้ตัว โมเดลวันซิงเกิ้ลไวร์ พร้อมขาแท้ ผมอยากได้แต่ลำโพงอ่ะป๋า ครับเพราะถ้าลำโพงบวกขาแท้ ผมคงไปหาตั้งพื้นเล่นแล้วครับป๋า น้าjazz ครับ หลังจากสงบนิ่งมาพักนึง เจอกระแส เฮียเกาะ ณ โก-ลก เคลื่อนไหวตัวทีสะเทือน มาึถึงบ้านสวนกล้วยไม้ พลอยกระทบชิ่งมาถึงบ้านสวนสยามผม อีกต่างหาก ทำให้นิ่งไม่อยู่ครับ ทีแรกว่าจะอยู่้เฉยๆ เก็บตังไว้ลงระบบ projector full HD ซะหน่อยน่ะครับ เฮียเกาะครับ ความจริง น้องหนึ่งกิ๊กเก่า เฮียเกาะ ผมก็พอใจอยู่นะครับ โอ้ยยย ช่วงนี้ สับสน สับสน เพียงแต่คิดว่าถ้า โมเดลวันซิ้งเกิ้ลไวร์ เค้าไม่แยกขาย ผมอาจต้องมองตัวอื่นน่ะครับ พอดีพี่เจมส์ ท่านไปเจอ ตัว vienna haydn grand มือสองสภาพสวย พี่เจมส์เลยมาบอกผมก็เลยสนครับ  :m (57):

ออฟไลน์ Superman

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 14:57 น. »
ผมว่าก็น่าเอามาเล่นนะครับ  :m (14):

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 15:19 น. »
งบขนาดนี้ผมว่าตัวเลือกเยอะเลยนะครับ ใจเย็นเย็นตะเวนฟังเสียก่อนดีไหม  :m (81): :m (81): :m (81):
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

ออฟไลน์ NottY

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 15:33 น. »
ผมใช้ตัว sig biwire อยู่ครับ (ขับด้วย prologue2) ก่อนที่จะได้คู่นี้มาผมตระเวนฟังลำโพงหลายๆตัวครับ สุดท้ายก็มาลงเลยกับตัวนี้ครับ เสียงร้องทีได้จากลำโพงคู่นี้เนียน และละเอียดมากมากครับ กอปรกับเสียงเครื่องสาย เครื่องเป่า เด่นมากครับ (ไม่จัดจ้าน แต่ชัดเจนสมจริง) หากจะฟังเพลงร้องแล้วตัวนี้จับคู่กับแอมป์หลอดไม่ผิดหวัง ส่วนรุ่น vienna Haydn Grand ผมไม่ได้ลองครับ คงต้องสอบถามจากพี่ศักดิ์อ่ะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น(ประสบการณ์ตรง)ต้องใช้ขาตั้งที่เหมาะและตำแหน่งจัดวางก็ให้ผลชัดเจนเช่นกันครับ.... แต่อย่างไรก็สิบปากว่าไม่เท่าสองหูลองฟังนะครับ :)

พี่ศักดิ์ครับ.... เรื่องหลอดคงไว้โอกาสหน้านะครับ.... ทรัพย์ไม่อำนวยจิงจิงครับ  :m (61):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 15:52 น. »
เห็นมีคนปล่อยรุ่น sig biwire อยู่ครับ
 http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=2&id=72651

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 16:04 น. »
ผมใช้ตัว sig biwire อยู่ครับ (ขับด้วย prologue2) ก่อนที่จะได้คู่นี้มาผมตระเวนฟังลำโพงหลายๆตัวครับ สุดท้ายก็มาลงเลยกับตัวนี้ครับ เสียงร้องทีได้จากลำโพงคู่นี้เนียน และละเอียดมากมากครับ กอปรกับเสียงเครื่องสาย เครื่องเป่า เด่นมากครับ (ไม่จัดจ้าน แต่ชัดเจนสมจริง) หากจะฟังเพลงร้องแล้วตัวนี้จับคู่กับแอมป์หลอดไม่ผิดหวัง ส่วนรุ่น vienna Haydn Grand ผมไม่ได้ลองครับ คงต้องสอบถามจากพี่ศักดิ์อ่ะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น(ประสบการณ์ตรง)ต้องใช้ขาตั้งที่เหมาะและตำแหน่งจัดวางก็ให้ผลชัดเจนเช่นกันครับ.... แต่อย่างไรก็สิบปากว่าไม่เท่าสองหูลองฟังนะครับ :)

พี่ศักดิ์ครับ.... เรื่องหลอดคงไว้โอกาสหน้านะครับ.... ทรัพย์ไม่อำนวยจิงจิงครับ  :m (61):
เรื่องหลอด(12au)ไม่ทันแล้วครับ  เมื่อวานเขาลงขายไปแล้ว  พอลงปุ๊บขายปั๊บเลยครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 16:09 น. »
เห็นมีคนปล่อยรุ่น sig biwire อยู่ครับ
 http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=2&id=72651

ลำโพงคู่นี้ก็เสียงดีครับ สภาพเดิมๆ น่าสนใจครับ  ผมเป็นคนแนะนำน้องคนที่ลงขายให้ซื้อเองล่ะครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 16:15 น. »
อ้าว แต่ละรุ่นเค้าจูนเสียงมาคนละแนวกันหรือครับป๋า เพราะผมฟังตัวใหญ่สุดๆ ของเค้าที่เป็นตั้งพื้นหนะคร๊าบ ผมไม่เคยฟังตัวเล็กๆ คร๊าบ

ว่าแต่ พี่เก๋คร๊าบ ตั้งพื้นได้แล้วคร๊าบ อย่าไปเล่นเลยคร๊าบ วางหิ้งหนะคร๊าบ มันไม่ครบเครื่องหรอกคร๊าบ
]โพงรุ่น sig ไบไวร์นี่เป็นรุ่นที่ผู้นำเข้าแกสั่งผลิตมาเป็นพิเศษครับ ไม่มีอยู่ในเวปไซด์ของเวียนนา แต่จูนเสียงมาเอาใจเหล่าคอออดิโอฟายบ้านเราครับ

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 16:22 น. »
ยี่ห้อนี้มีปลอมด้วยเหรอ   ยังงี้โมเดลวัน ไม่มีปลอมเหรอ ขายดีก่าตั้งเยอะ เยอะแน่ะ  :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27):

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 16:25 น. »
ยี่ห้อนี้มีปลอมด้วยเหรอ   ยังงี้โมเดลวัน ไม่มีปลอมเหรอ ขายดีก่าตั้งเยอะ เยอะแน่ะ  :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27): :m (27):
ไม่ได้ปลอมครับเค้าสั่งผลิตเป็นรุ่นพิเศษ   เอาใจหูคนไทยน่ะครับ

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 16:34 น. »
แบบนี้คงต้องที่ผู้นำเข้าด้วยแล้วมั๊งครับ ว่าน่าเชื่อถือรึเปล่า :m (5):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 16:43 น. »
ตัว biwire sig. นี่ไม่ใช่ vienna ปลอมนะครับ.. ผลิตจากทางโรงงาน vienna acoustic ออสเตรียครับ แต่ทางผู้นำเข้าสั่งสเป็คพิเศษอ่ะครับ หมายถึงตัววูฟเฟอร์ ทวิตเตอร์ และครอสโอเวอร์เป็นแบบพิเศษ รวมถึงขั้วต่อสายลำโพงเป็นแบบ biwire(ของ CARDAS) ลองดูวูฟเฟอร์ของตัว sig กับตัว grand จะเห็นว่ามันคนละรุ่นครับ(ราคาค่างวดรุ่น sig จะแพงกว่า)..... ส่วนเรื่องปลอมที่พูดถึงกันอ่ะครับเป็นลำโพง DIY ของไทยที่ทำหน้าตาคล้ายๆตัวนี้ครับ ตัวเลียนเเบบที่ว่าชื่อ Noske เห็นว่าขายที่บริษัทสุวรรณภูมิอ่ะครับ.... แต่เสียงไม่เหมือนแน่นอนครับ....

หากชอบเสียงร้องที่ละเอียดเนียน... ดนตรีจำพวกเครื่องสาย เครื่องเป่าว ขอให้ไปทดลองฟังดูนะครับ.... :m (17):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 16:48 น. »
ดูแล้วกันนะครับว่ามันเหมือนกันขนาดไหน....
http://suvarnabhumiaudio.com/content/view/38/76/lang,us/

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 20:46 น. »
ผมว่า ถ้าเป็นผม รุ่นที่สั่งมาพิเศษ เพื่อให้มันเอาใจหูคนไทย มันก็ไม่เป็นเวียนนาแล้วสิคร๊าบ ลองฟังดูเองแล้วกันครับพี่ ว่าชอบไม๊ แต่ผมว่า เป็นผม ผมไม่เล่นนะ มันก็เหมือนเครื่องโมหละครับ เค้าก็ไม่ค่อยเล่นกัน

ถึงแม้ตัวนี้จะสั่งมาจากดรงงาน (ไม่ได้เอามาโมทีหลัง) แต่มันก็ไม่ใช่เสียงอย่างที่มันควรเป็นแล้วนี่คร๊าบ ถ้ามันนุ่มลง แล้วมันจะฟัง Classic ดีเหรอคร๊าบ แล้วถ้ามันฟัง Classic ไม่ได้ดี มันก็เสียชื่อ เวียนนาหมดสิคร๊าบ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 20:49 น. »

อืมม...แล้วเจ้านี่มัน เวียนนานี่อ่ะ...

มันทำมาให้ฟัง ค๊าดสิก อย่างเดียวเรยเหรอ....

โห...นิชมาร์เก็ต บลูโอเชียน... :m (81):

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 21:12 น. »
แต่มันฟัง Classic สุดยอดมากๆ เลยนะคร๊าบ :m (48): :m (48): :m (48):

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 21:42 น. »

ไม่รู้จริงๆนี่นา... :m (23):

นึกว่าเวียนนานี่แน่มากๆ เล่นกะพวก นิชมาร์เก็ต (ซึ่งพวก ไฮ-เอ็นท์ นี่ก็นิชอยู่แล้ว) ...

ยังกล้ามาทำ ลำโพงที่เล่น ค๊าดสิก ได้อย่างเดียว...

พี่ไม่รู้จริงๆนะวุฒฺ... :m (35):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 21:54 น. »
ก็อย่างที่คุณวุฒิว่าแหละครับ.... ต้องลองไปฟังดูเองครับว่าชอบหรือเปล่า....... :)
ถ้าฟังแล้วชอบในน้ำเสียงก็ค่อยตัดสินใจอีกทีครับว่าชอบจริงหรือเปล่า ถ้าหากคิดว่าจะเพียงซื้อมาลองแล้วค่อยปล่อยออกก็อย่าเลยครับ อย่างที่คุณวุฒิว่ามันเหมือนโมมาครับ นานาจิตตัง บ้างก็ว่าราคาจะตกหาย(ไม่มีคนเล่น) บ้างก็เปรียบมันเป็นของหายากราคาเลยสูง
ส่วนผมตัดสินใจเลือกก็เพราะไปลองฟังแล้วคิดเพียงว่าชอบในนำ้เสียงของมันอ่ะครับ  
ลองอ่านรีวิวเล่นๆก็ได้นะ
http://www.audio-teams.com/aureview/speaker/vienna_haydn_biwireSIG/1.shtml  

อย่าลืมครับ สิบปากว่าไม่เท่าสองหูฟัง.... หากคิดจะเปลี่ยนอุปกรณ์ผมว่าลองใจเย็นๆ... ไม่ได้ลองฟัง... อย่ารีบซื้อครับ.....

ส่วนผมอยู่โคราชครับ... หากมีโอกาสผ่านมาก็ิยินดีต้องรับครับผม... ^_^

ออฟไลน์ note

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 23:26 น. »
ขอเพิ่มเติมจากคุณnotนิดหน่อยครับ เนื่องจากลำโพงคู่นี้เสียงค่อนข้างจริงจังครับ เสียงที่ได้ก็ขึ้นอยู่กับ systemอื่นด้วยครับ ตอนแรกที่คุณnotวางขาตั้ง4เสา สูง24" หลอดที่ใช้12AX7:mullard, 12AU7: RCA clear top เสียงที่ได้เมื่อฟังเพลงร้องรายละเอียดเสียงค่อนข้างจัดอยู่ครับ บางครั้งฟังเพลงจีน(tong Li)แล้วไม่ค่อยเพราะครับ พอลองเปลี่ยน12AU7: RCA blackplate ร่วมกับเปลี่ยนขาลำโพงสูง22" ร่วมกับปรับเปลี่ยนการวางลำโพงนิดหน่อย เสียงที่ได้เปลี่ยนไปมากทีเดียว เสียงร้อง ไม่จัดจ้านฟังแล้วรู้สึกเพราะและสบายหูกว่าเดิมมากครับ ละเอียดเนียน เสียงดนตรีและเสียงเส้นสายต่างๆไม่ต้องพูดถึง รายละเอียดต่างๆมาครบ แต่ถึงอย่างไรก็ตามการฟังเพลงต้องขึ้นอยู่กับตัวเองครับ ไม่ได้ขึ้นอยู่ที่ราคาครับ เอาเป็นว่าเราฟังแล้วชอบครับ
ปล.ขอถามอีกอย่างครับ ถ้าเราซื้อampหลอดยี่ห้อหนึ่งมา แล้วเสียงที่ได้ดีระดับหนึ่ง ปลายแหลมอาจจะยังไม่ดี แต่พอเราเปลี่ยนหลอดให้มันดีขึ้นปลายเสียงทอดได้ไกลขึ้นเป็นไปตามแนวเสียงที่เราต้องการ ถือว่าเราmodified ampรึเปล่าครับ แล้วถ้าถือว่าเป็นการmodifiedแล้วเสียงที่ได้ก็ไม่ได้ออกมาจากampยี่ห้อนั้นจริงๆรึเปล่าครับ หรือว่าเราต้องซื้อampที่เสียงเป็นไปตามที่เราต้องการเลยโดยไม่ต้องเปลี่ยนหลอดครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 23:34 น. »

อืมม...น่าตอบนะนี่..

อย่างแรกการหาแอมป์หลอด ที่ได้เสียงที่ต้องการในครั้งแรกนี่...พูดยากนะครับ...

แต่ถ้าบอกว่าเกิดความประทับใจแรกต่อเสียงของแอมป์หลอดตัวนี้ที่ได้ฟัง...แบบนี้ค่อยชัดเจนหน่อย...

เพราะมันแทบเป็นไปไม่ได้เลย...ที่จะได้เสียงที่ต้องการในครั้งแรกและครั้งเดียว..

มันมีปัจจัยอื่นอีก เช่น แอมป์เบิร์นมาแล้ว? หากยังแล้วฟัง พอไปอีกสักพักยังจะชอบไหม...เพราะเบิร์นแล้ว

แต่กรณีนี้คงไม่ถึงขนาดเสียงเปลี่ยนแนว ไปไกลกันมากมาย...

การเปลี่ยนหลอดก็เพื่อให้ได้ใกล้เคียงกับแนวเสียงที่อยากได้...

ผมว่าน่าจะนับได้ว่าเป็นการโม...นะครับ

• TAC
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 03 มีนาคม 2009 เวลา 23:44 น. »
ท่านลี้มาแล้ว  เดี๋ยวรอพี่ศักดิ์ ป๋าเม้ง ป๋ากอล์ฟ ป๋าเกาะ หมดยังอะ มาเฉลยยยยยยยยยยยยย  :m (67): :m (67): :m (67): :m (67): :m (67): :m (67): :m (67):

• หน้าใหม่
  • *
ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ผมว่ามันเบี่ยงเบนออกจากหัวข้อของกระทู้ไปพอสมควรแล้วครับ คุณ mimic ว่ามั๊ยครับ
ผมว่าสุดท้ายแล้วคุณ mimic  น่าไปทดลองฟังด้วยตัวเอง ไม่ว่าจะเป็น haydn grand หรือรุ่นใดใดก็ตาม.... อย่างน้อยเมื่อลองฟังแล้วมาเล่าสู่กันฟังในเว็ปล่ะก็เยี่ยมเลย
เพราะผมว่าที่นี่แบ่งปันและอบอุ่นกันดีครับผม :m (4):

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
ไปฟังเรยยยยน้อง....ถ้าไม่โดนก็เก็บตังค์ไปเลี้ยงเด็กแทน...แถวนั้นเยอะ....อนาคตของชาติ.....ไทยเที่ยวไทยช่วยเศรษฐกิจ ...  :m (60):

• TAC
จริงอะ ท่าน chaikiat แฮะแฮะ................... :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50):

• Moderator
เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปฟังที่ร้านตอนบ่ายๆแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ คือโดยส่วนตัวผมค่อนข้างชอบลำโพงที่ซื้อง่ายขายคล่องครับ ประเภทดีจริงๆ แต่หาคนเล่นต่อยากนี่ เสียวๆเหมือนกันครับ เลยว่าจะไปฟังตัว vienna haydn grand แต่ไอ้ตัวนี้นี่ผมติอยู่หน่อยตรงที่ พี่แกดันทำตัวประหลาด เอาพอร์ตท่อลมออก มาอยู่ตรงข้างๆทวีตเตอร์มันซะอย่างนั้น ไม่รู้มันดีหรือไม่ดีอย่างไรรู้แต่ว่าแปลกๆดี ไว้ไปลองแ้ล้วชอบไม่ชอบจะมาเล่าให้ฟังครับ คิดว่าจะเอาตัว โมเดลวัน ป๋าเกาะเค้าไปประกบกันตัวต่อตัวไปเลยครับ จะได้รู้ว่าชอบแนวไหนมากกว่าักัน ระหว่าง น้องหนึ่งจิ๊กโก๋ คานาดา กับ น้องเวียนนา ผู้ดี ออสเตรีย ครับ แหมแต่ฟังคุณวุฒิ เล่าทีไร เรื่องฟังเพลงคลาสสิค เด่นกว่าเพลงร้องนี่ ผมละเสียวจริงๆ อย่างที่ว่าครับตัวสั่งสเป๊คพิเศษอาจฟังเพลงร้องดีกว่าจริงๆ หรือตัวธรรมดา เด่นคลาสสิค เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปลองแล้วมาเล่าให้ฟังครับ ถ้าเค้ายังไม่ขายไปซะก่อนนะครับ
พี่เจมส์ครับ ผมไปแถวนั้นนี่ต้องรายงานตัวทุกระยะครับ โดนตามเช็คบ่อยเหลือเกิน เฮ้อออออ :m (71):

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
คุณเก๋....ความเห็นผมน๊ะ .. ที่เห็นขายๆกันอยู่นี่ตัว whatmough ซิน่าเล่น....
อ้ออีกอย่างครับ อย่าง 801 ที่ผมใช้อยู่เค้าบอกว่าเหมาะกับคลาสสิคๆ ทำให้เข้าใจว่าดนตรีอย่างอื่นไม่เหมาะ ผมสงสัยว่าจะจริงรื้อ ??? มันก็ดีทั้งหมดทุกเพลงนั่นแหละ แต่อาจไม่เด่นเท่า เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
ขอเสริมคุณ กอล์ฟหน่อยเถอะคับ....

ที่เค้าว่า...เป็นลำโพงที่เหมาะกะคลาสสิก...ก็เพราะว่า... :m (14):

เป็นลำโพงที่ตอบสนองความถี่ได้กว้าง....ก็เรยทำให้เหมาะ :m (31):

ทีนี้...เมื่อมันเหมาะ..กะเพลงคลาสสิกได้....แร้วแนวอื่น..จาเหลือเรอะ.. :m (86):

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

มอร์นิเตอร์.....นี่ระคับ....ยิ่งมอร์นิเตอร์ตัวใหญ่ๆ.......ก็ตอบสนองความถี่ได้กว้างขึ้น

กว้างขึ้น......นะคุณกอล์ฟนะ.....ขยาย.......๕๕๕๕...อ้อ...กลับด้านก็ได้.......อุอุ...

เวทีขยายอิกเย้อ........... :m (74):

ซุบซิบๆ........ใครว่าไรชั่งเขา...เราสุขเป็นพอ.......อุอุ..... :m (7):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
ผมว่าเวียนนาไม่น่าใช่แนวน้าเก๋นี่นา ผมเคยฟังโมสาร์ทกับแครี่ ก็ฟังได้เพลินเพลิน ไม่ใช่ลำโพงวัยรุ่น ไม่ได้โดดเด่นด้านหนึ่งด้านใด ฟังได้เรื่อยเรื่อย
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

• Moderator
วันนี้ไปฟังมาแล้วครับ ก็เนียนๆ เพราะๆดีครับ แต่อย่างน้าเต่าว่า มันไม่สะดุด เด้งดึ๋ง เด้งดึ๋งครับ ลองให้เค้าเปิดเพลงร้อง ดูหลายแผ่นก็ออกเนียนๆ ดีครับ ปล.ไปลองที่ร้านมือสองนะครับ ลองกับ transport - dac ของ Wadia ครับมันจะไม่เพราะได้อย่างไรครับน้าๆ แต่อย่างว่า มันก้ดีครับ แต่ไม่ค่อยโดน แบบ ไม่คันเท่าไหร่ น่าจะฟังกับหลอดเนียนๆดีนะครับ ลองกับซีดีอีักตัวด้วย คือ bluenote ครับ แต่พอดีติดที่สภาำำพลำโพงมัน...... ตัวตู้ก้ดีนะครับ แต่ ...... ไว้เล่าให้ฟังครับ

ออฟไลน์ wut

แล้วได้ลองฟัง Classic หรือเปล่าคร๊าบ

• Moderator
ได้ลองฟังแต่ เพลงแจ๊ซครับ คุณ wut เพราะมีคนฟังอยู่ด้วยหลายคน ก็พวกน้าๆ ที่เล่นไอ้เศษไม้ ไฮเอ็นด์ กันนั่นล่ะครับ เลยได้ฟังแต่เสียงเครื่องเป่า ก็เพราะดีครับ แต่พอเอาเพลงร้องพวก Eva Cassidy กับหลายๆคนใส่ไป ก็เพราะดี แต่ดูจะไม่โดดเ่ด่นเท่าตอนฟังเพลง บรรเลงแจ๊ซ อ่ะครับ

ออฟไลน์ Oranee

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 16:24 น. »
พี่เก๋ เจอลำโพงที่ถูก ใจ ยังคะเนี่ย หรือ เล่น โมเดลวัน ต่อ

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 16:30 น. »
เย้... :m (86):.น้องอรมาแร้ววว...น้องฝน ธนสุนธร ..เป็นไงบ้าง...หายเมารถหรือยัง  :m (70):

อย่าไปห่วงพี่เค้าเรย....ปล่อยให้เค้านั่งน้ำตาตก....กอดน้องหน่ึงไปเถอะ...ฮาฮา