ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง Vienna Haydn Grand น่าเอามาเล่นไหมครับพี่น้องเอามาฟังเพลงร้องน่ะครับ  (อ่าน 24720 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oranee

• อยากคุย
  • **
Re: ลำโพง Vienna Haydn Grand น่าเอามาเล่นไหมครับพี่น้องเอามาฟังเพลงร้องน่ะครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 16:31 น. »
เย้... :m (86):.น้องอรมาแร้ววว...น้องฝน ธนสุนธร ..เป็นไงบ้าง...หายเมารถหรือยัง  :m (70):

ยังไม่ถึงเลย คร่าาา   :m (15):

ออฟไลน์ chaikiat

• สมาชิกอาวุโส
  • กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
Re: ลำโพง Vienna Haydn Grand น่าเอามาเล่นไหมครับพี่น้องเอามาฟังเพลงร้องน่ะครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 17:10 น. »
อีตาเกร๋....ส่งกลับไป สุ-ไหง-โกลก...ป่าวเนี่ย....น้องเค้าอยู่ระยองนา  :m (15):

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 17:39 น. »
เ้ค้าว่าประมาณ สามถึงเจ็ดวันน่ะครับ ส่งทาง Logispost นะ่จ้ะ รับประกันการโยน (ถ้าโยนก็ไม่บอก รึเปล่าหว่า) พี่คงเล่น ตระกูลน้องโทเท่มต่อไปน่ะ พี่เจมส์เปิดบ้านปาร์ตี้วันไหนนะี่พี่ หุหุหุ :m (68): :m (68): :m (68):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 18:59 น. »
DAC Wadia อย่างเดียวเค้าขายไม๊คร๊าบ แล้วมันมี Firewire or USB ไม๊คร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 19:24 น. »
DAC Wadia อย่างเดียวเค้าขายไม๊คร๊าบ แล้วมันมี Firewire or USB ไม๊คร๊าบ

เห็นขายอยู่ 29kคับ  จำไม่ได้ว่า noom hi-fi  หรือ audioteam
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

• Moderator
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 21:26 น. »
ของที่ร้านที่ผมไปดูไม่แน่ใจว่าเค้าขายยังไงไม่ได้ถามนะครับ สนใจลองโทรไปถามเค้าดูได้นะครับ :m:

ออฟไลน์ supojbb

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 22:10 น. »
ร็อคเกอร์อย่างคุณmimic522 :m (42):  ฟังลำโพง vienna    เปรียบเทียบลำโพงtotem แล้วมัน นุ่มเนียนไปสำหรับสาวก ร็อคอย่างไร?  แล้วลำโพง cerwin vega เว่อร์ไปไหม กับดนตรีร็อค(ช่วงนี้คุณmimic522 งานเข้า เยอะเลย :m (84):   :m (25): :m (25): :m (25):

• Moderator
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 22:34 น. »
มิได้นะครับคุณ supojbb ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาผมแทบไม่เคยเอาแผ่น เมทั่่ล ทั้งหลายมาเปิด เลยครับเวลาอยากฟังเมทั่ล ผมจะไปเปิดกับชุดโฮม ลำโพง PSB ตัวโตๆครับ แล้วเปิดเป็น direct จากแอมป์ดูหนังน่ะครับ มันสาแก่ใจดีกว่าเยอะครับท่านครับ
ส่วน โทเท่ม กับเวียนนา นี่ ถามใจจริงๆ ที่เล่นเครื่องเสียงผมก็ฟังแต่เพลงร้องกับ เพลง แจ๊ซมั่งบอซซ่า ผ่อนคลายจากที่ร้านหน่อยครับ แล้วก็ผ่อนคลายจากแดดร้อนๆ เวลากลับจากไซ้ส์งานน่ะครับ คือโทเท่ม นี่ ที่ผมชอบมากจากลำโพงตระกูลนี้ คือพวก เครื่องเคาะครับ มันจะปิ้งๆๆๆ เป็นประกายในอากาศ ลอยเลยครับ เวลาเสียงเคาะไฮแฮ้ท นี่ได้ยินเสียง ปลายไม้กลองมันเคาะ เป้งๆๆๆๆ หนักเบาชัดเจนจริงๆครับ เสียงดีดกีต้าร์ ได้ยิันชัดหนักเบาแต่ละโน้ตที่ดีดนี่ รู้สึกได้เลยครับ เวลาเครื่องเปล่านี่มันได้ยิน เสียงแผดเบาๆของเครื่องเป่า นึกว่าภาพคนเป่า อมแซ๊ก ปากตุ่ยๆ เวลาเป่าน่ะครับ หลายๆคนอาจบอกว่า โทเท่มมันจัดไป ถ้าเซ็ทดีๆไม่จัดนะครับ เสียงเกากีต้าร์โปร่งนี่ได้ยินเสียงปลายนิ้ว ขยี้ ไปบนเฟร็ตกีต้าร์ชัดเจนมาก รูดไปรูดมา บนคอกีต้าร์ โอยเพลิดเพลิน วันที่ไปฟังเวียนนา แกรนด์ ที่ร้าน ขนาดชุด เค้าแพงมากๆ ๆ ๆ ผมฟังก็อืมๆๆ เพราะจริงๆ แต่เพราะแบบเนียนๆครับมาแบบเนี่ยนๆ ลื่นไหล แต่ไม่ถูก จริต รูหูผมครับ กลับมาฟัง โทเท่ม ที่บ้าน เด้งดึ๋ง ชัดเจนครับ บทจะฟังเพลงหวานก็หวานได้นะครับ มันได้ยินเสียงนักร้องจีบปากจีบคอ อย่างเวลาฟังนักร้อง ญี่ปุ่นน้อง noon นี่เวลาเธอขึ้นเสียงสูง ใช้เสียง nose tone นี่ฟังชัดเลยว่า เหน่อ ขนาด เหมือนคนเป็นหวัดจริงๆๆ จนหลายที รำคาญ น้อง noon ร้องเพลงกันไปเลย เวลาขึ้นเสียง nose tone นี่ทำไมน้องเหน่อ ขนาดนี้เนี่ย ก็ประมาณนี้ครับ สรุปว่า ถึงปล่อย โทเท่ม น้องหนึ่งป๋าไป ผ้ม ก็จะไปหาโทเท่ม ต่อไปครับ อันนี้เป็นความชอบส่วนตัวครับ อ่อ ลืมเล่าอีกอย่าง ที่ไปฟังร้านเครื่องเสียง ที่ เดโค่ ก็ได้ฟัง โมเดลวัน กับชุดเค้านี่แหละที่ฟัง Dream Theater ผมได้อร่อยหูจริงๆครับ :m (42): :m (42):

• Moderator
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 22:41 น. »
สำหรับ cerwin vega นี่ตั้งแต่เป็นรุ่น ขอบแดง ๆนี่ไม่เคยฟังจะๆ ซักทีฟังแต่ที่เค้า ตั้งๆโชว์ไว้น่ะครับ ดูคอนเสริต์มันดีนะครับ คอนเสริต์ร๊อกที่นิยมเปิดกันทั้งหลายแหละครับ แต่ไม่เคยเจอใครเอารุ่น ขอบแดงๆ นี่มาเล่น ออดิโอไฟล์นะครับ เลยไม่เคยฟังจังๆในห้องฟังซักทีนะครับ แต่เห็นคุณ wut เค้าก็ใช้ B&W ฟังร๊อกมันครับ เค้าบอกกระเดื่อง เจ้ โยชิกิ แห่ง X-japan ปั่นยิกๆๆๆๆๆ สะใจเลยครับ อันนั้นผมก็ไม่เคยลองครับ เอาความเห็นส่วนตัวผมเลยนะครับ แบบผมว่าถ้าจะเล่นลำโพง แบบสะใจจิ๊กโก๋ หน่อยก็ฝั่ง เมกา แคนาดานี่ล่ะครับ หรือ เยอรมันอย่าง ELAC ก็ฟังร๊อกมันครับ เบสสะใจมาก ถ้าไปทาง ยุโรป ผมว่ามันจะได้ความละเมียดละไม อ่อนช้อย นะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 22:47 น. »
ชอบเสียงร้อง....ทามไม..ไม่ชอบ ATC หล่ะ..พวก monitor จะเน้นเสียงกลางนี่นา...  :m (50):

แต่ผมว่า...จริงๆอย่าไปสนมันมากว่ามันเป็นลำโพงแบบไหน..อย่าไปยึดติด....ฟังแล้วชอบก็พอแร้ววว  :m (86):

คนที่ชอบเพลงๆเดียวกัน.....แต่ให้ฟังลำโพงคนละชุด..ยังชอบไม่เหมือนกันเลยยย....  :m (71):

• Moderator
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 22:50 น. »
เคยไปฟัง ATC แล้วมันจริงๆ จัง จริงๆ เลยพี่เจมส์ มันแทบจะมอร์นิเตอร์ ห้องอัดกันทีเดียว ขอสีสัน ให้ชีวิต นี้ดดดนึงครับน้า ฟัง ATC แล้วรู้สึกเหมือนตอนนั่งอยู่ในห้องมิกซ์ หน้ามิกซ์บอร์ด แล้วนั่งฟัง ตอนเค้ามิกซ์ มาสเตอร์ ตอนสุดท้ายอ่ะพี่เจมส์ มันไม่ค่อยเหมือนฟัง เพลินๆที่บ้านอ่ะครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 22:55 น. »
วันนี้เห็นมี...monitor audio รุ่น studio อาไรเนี่ย....เป็นตั้งพื้นน่ะ...เห็นยางงง

• Moderator
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:04 น. »
เจ้านั้นเห็นเค้าขายคู่กับ ซีดี แคมบริด 840c อยากได้ซีดีเค้ามากกว่าพี่ ส่วนลำโพง น่าจะรู้แล้วว่าอยากได้อะไรต่อไป หุหุหุ กำลังรอพี่ ktt คุยให้อยู่ครับ :m (7): :m (7): :m (7):

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:11 น. »
ม่ายช่าย.....ขายคู่กะ pre jeff อ่ะ....เด๋ียวไปหาก่อน... :m (85):

เจอแร้วววว....http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=2&id=73203
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:13 น. โดย chaikiat »

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:13 น. »
จิงๆแล้วtotem model1นี่ก็มีstudioบางที่ใช้เป็น monitorนะครับ :m (73):
แล้วทวีตเตอร์ก็เป็นแบบเดียวกับที่ genelecใช้นะครับ แต่genelecมีครอบปิดทวีตเตอร์อีกทีครับ :m (19):

• Moderator
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:18 น. »
อ่อรุ่นนี้ ทวีตเตอร์ทองนี่เจอ ตัววางหิ้งตัวเล็กอยู่ที่ร้าน mr.balance เค้าอยู่เหมือนกันนะพี่เจมส์ รุ่นนี้นี่หลายปีแล้วเหมือนกันใช่ปะ่ ครับ
คุณ ppenguin ครับ นั้นดิครับ แต่ผมว่ามันเอามาฟังเครื่องเสียงบ้านแล้วยังฟัง แบบเพลินๆได้ด้วยน่ะครับเลยชอบครับ

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:22 น. »
เล่น ATC นี่เหนื่อยแอมป์เลยนะครับ ผมไปฟังมาใช้ power krell evolution กับ mark จำรุ่นไม่ได้สลับกันขับ เสียงถึงออกมาได้เต็มประสิทธิภาพลำโพง ถ้าเอาพวกอินทิเกรตแอมป์มาขับนี่เหนื่อยหน่อย
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:26 น. »
ถ้าอยากให้เบสลงลึกมากขึ้นก็ไปเป็นรุ่น mani 2 signature ครับ :m (60): แต่กินกำลังแอมมากกว่าmodel1ไปพอควร(เสียค่าแอมเยอะแน่นอน) :m (83):

• Moderator
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:27 น. »
นั้นดิครับ น้าเต่า เหนื่อยตัง มากกว่าครับ หุหุหุ แล้วที่ฟังมา ชอบเปล่าครับ ATC เนี่ยเล่าให้ฟังมั่งครับ ผมเคยไปฟังร้านที่ฟอร์จูน ฟังดีแต่ผมดันไม่ค่อยชอบอ่ะน้าเต่า ฟังแล้วเป็นงัยครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:28 น. »
น้า ppenguin ครับสุดแค่ โมเดลวัน พอแล้วครับ เลยจากนี้ไปเหนื่อยครับไม่ไหวครับ  :m (20): :m (20):

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 23:36 น. »
อ่าดีแล้วครับเอาใจช่วยให้หาคู่มาร่วมกับมันได้นะครับ เล่นให้systemสมดุลกันทั้งระบบดีกว่าครับ ประสิทธิภาพจะได้มาพร้อมๆกันทั้ง system
เหมือนทีมบอลที่กองหน้า กองกลาง กองหลัง โกล ทำงานเป็นทีมครับ :m (4): :m (19):

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:08 น. »
นั้นดิครับ น้าเต่า เหนื่อยตัง มากกว่าครับ หุหุหุ แล้วที่ฟังมา ชอบเปล่าครับ ATC เนี่ยเล่าให้ฟังมั่งครับ ผมเคยไปฟังร้านที่ฟอร์จูน ฟังดีแต่ผมดันไม่ค่อยชอบอ่ะน้าเต่า ฟังแล้วเป็นงัยครับ
มันตรงไปตรงมา ไม่มีจริต ครับ ฟังแล้วก็เรื่อยเรื่อยเหมือนกัน เสียงกลางผมชอบมากกว่าเวียนนาโมสาร์ทที่เคยฟัง แต่ก็เทียบยากนะตอนฟังเวียนนามันขับด้วยแครี่แสนต้นต้น แต่ฟัง ATC ขับด้วยปรีพาวเวอร์ที่ราคาของใหม่เป็นล้าน มันก็ดูจะไม่ยุติธรรมกับเวียนนา

ผมว่านะน้าเก๋หยุดทุกอย่าง หยอดกระปุกซักพักแล้วซัด The One ไปเลยทีเดียวจบ เล่นมันรุ่นทอปไฮเอ็นไปเลย สุ้มเสียงเราก็ชอบอยู่แล้ว แล้วมันก็เป็นลำโพงที่ดีมากมากจริงจริง เที่ยวนี้แหละครับ  :m (10):
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

• Moderator
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 00:13 น. »
เหอะๆๆๆ น้าเต่าครับ เดี๋ยวไม่มีตังแต่งเมีย พอดีครับ หุหุหุ  :m (46): เอาแค่ น้องหนึ่ง ซิกเนเจอร์ ไบร์ไวร์ ก็พอล่ะครับ ห้องหับก็ยังฟังในห้องนอนอยู่เลยครับ ถ้าเป็นห้องสวยๆอย่างบ้านน้าเต่า ค่อย สวย หรู คู่ ควรกับ เดอะวันหน่อยครับ ห้องสวยๆ ลำโพงสวยๆ  :m (10): :m (10): :m (10): สุโค่ย สุโค่ย ครับ

ออฟไลน์ supojbb

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 มีนาคม 2009 เวลา 00:17 น. »
ขอบคุณ :m (3):  คุณmimic522 ที่แนะนำเรื่อง"ดนตรีร็อค-เมทัลกับเครื่องเสียง"  บรรยายซะ เห็นภาพ :m (60):  พอๆอ่านtest reports  ในนิตรสารเครื่องเสียง(แต่นักวิจารณ์ไม่ค่อยพูดถึงเพลงร็อคเลย)