ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครสะสมเครื่องเสียงของไทยไหมครับ  (อ่าน 20463 ครั้ง)

ออฟไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
มีใครสะสมเครื่องเสียงของไทยไหมครับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 มิถุนายน 2010 เวลา 20:44 น. »
 ไม่ทราบว่าใครมี collection อะไรบ้าง อยากเห็นครับ สมัยผมเริ่มเล่นมี TAS แต่ไม่มีเงินซื้อ
ยังเป็นนักเรียนอยู่ ตอนนี้มี magnet pv01 พอจะถือเป็นของหายากได้หรือยัง ใครมีอะไรก็โพสได้ครับ
ไม่ต้องอายว่าเล่นของไทย เพื่อเป็นแนวทางให้นักเล่นท่านอื่นด้วย อย่าง Vectech flute เห็นมีคนหา
กันมาก ใครมีช่วยโชว์ตัวเป็นๆ ยั่วน้ำลายหน่อย ส่วนตัวผมยังชอบ granite ga120 ตอนที่เปิดกับ soundynamic rts3
ปัจจุบันผมก็ยังตามหาตัวอยู่แต่ไม่เคยเห็นคนปล่อยเลย
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
Re: มีใครสะสมเครื่องเสียงของไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 มิถุนายน 2010 เวลา 21:41 น. »
ผมไม่มี collection ทั้งไทย/เทศ      แต่เคยเล่นของไทยผ่านๆๆมาเหมือนกัน  แม้แต่ pv01 ตัวนี้  แต่ที่ติดหูมากที่สุด คือ viola se 3 ใครจะปล่อยติดต่อผมครับ  Vectech flute/granite ga120 เห็นนักเล่นถามหามาก แต่มันเป็นม้านอกสายตาสำหรับผมครับ...

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
Re: มีใครสะสมเครื่องเสียงของไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 มิถุนายน 2010 เวลา 22:46 น. »
ไม่ได้สะสมแต่ก็ใช้ของไทยครับ
ขาลำโพง rezet
สายอนาล็อก merrex
ชั้นวาง hifi zensation....เพิ่งโดนยกไปเมื่อเช้า :m (80):
เครื่องกรอง magnet กะ clef....

นี่กะลังถอดซีดีจากแมกแน็ทมาต่อเคลฟ กะจะปล่อยให้เหลือตัวเดียว
แต่ฟังเสียงแล้วทำใจไม่ได้ อยากจะเสียบกลับ :m (30):

เมื่อคืนก็คิดอยู่เห็นเครื่องกรอง av-zone จะสอยดีมั้ย
แต่คิดๆ แล้วเดี๋ยวก็ต้องยุบชุด เปลี่ยนปลั๊กเล่นอีก แล้วต้องสอยลำโพงใหม่

....วันนี้ดู หายไปละ :m (61):

เคยไปฟังลำโพงของ ts รึเปล่าไม่แน่ใจ เสียงดีมากมาย :m (17): อยากได้เก็บไว้เหมือนกัน
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ Oatfunk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 มิถุนายน 2010 เวลา 23:42 น. »
 มีครับ.. SA4.. กับลำโพงของ VCL ตู้ปิด 4 นิ้ว....
20 ปีเข้าให้แล้ว.. รอต่อไป

ออฟไลน์ yosavee

• ชีวิตสนุก กับอิสรภาพ....ความโสด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 11:09 น. »
 :m (88):
ของผมมีแต่ SUB ของ NINETECH คัรบ
รุ่น FSW -125คัรบ
ตัวใหญ่ทีเดียว :m (79):
ของดีแค่ไหน สุดท้ายไม่เซต ก็เสร็จทุกราย ไม่ทำไม่ฝึก ไม่รู้ จิงจิงนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

ออฟไลน์ huge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 11:44 น. »
พอมีบ้างจ๊ะ
Vacteh  =  Flute
Viola   =  Se3  / Phono  Ph1 MkII
Tas  =  Astra  Limited Edition
TS Audio  = 300B

เออเว้ย นับไปนับมาที่บ้านของไทยทั้งนั้นนี่หว่า

ขอสารภาพเลยว่า
ถ้าเป็นเคริ่องหลอด ผมใช้ของไทยเท่านั้น เนื่องจาก โมได้ ปรับแต่งง่าย ที่สำคัญไม่แพงพอที่จะซื้อของใหม่ได้ง่ายๆ
แต่หากเป็น Solid  Stage ใช้ของนอกเท่านั้น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 11:52 น. »
ของนอก ที่เป็นหลอดเคยเล่นมาแล้ว เช่น MC240 / Pre  CJ Premire3
 เปิดฟังอยู่ พอดีลุกไปอาบน้ำ ได้ยินเสีง ปับปับ ปับ ปับ ดังออกลำโพงลั่นบ้านเลย
สาเหตุคงมีอุปกรณ์ที่เก่าๆ มันคงรั่ว เก็บไฟไม่อยู่
วิ่งออกมาปิดเครื่อง แทบลื่นล้ม นึกว่าลำโพง JBL 4343  ไปซะแล้ว แฟนผมหน้าซีดเลย มันดังมาก

ตั้งแต่นั้นมา หากเป็นหลอด ยกเว้น QuadII ผมชอบซื้อของไทยจ๊ะ แม้เสียงด้อยกว่าแต่สบายใจกว่า คึกหน่อยก็ลงทุนโมโน่นนี่นั่น มันส์ดี

ออฟไลน์ knot

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 11:58 น. »
ไม่ได้สะสมแต่ชอบของไทย

ที่เคยใช้และขายไปแล้ว
TS 34.2
Kotch รุ่นแรก
ชั้น และขาตั้งลำโพงวางหิ้ง Rezet  
ลำโพง XAV Patriot (กรวยเคฟล่าร์ แหลม TLD)
Pre XAV รุ่นเล็ก

ปัจจุบัน
ไทยทำเกือบทั้งชุด ลงตัวคงใช้ยาว  

อนาคต อยากได้เอามาเพิ่มแบบอารมณ์หลอด
SAC Thailand

Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 12:10 น. »
ทีเอสครับ เพรียบ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 12:15 น. »
ทีเอสครับ เพรียบ

ไหนๆ... :m (16):  แจงมาหน่อยดิ..
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• Moderator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 12:56 น. »
อ้างถึง
ไหนๆ...   แจงมาหน่อยดิ..
เฮ่ย....น้าแซวย๊ะหยัง ? เดี๋ยวผมแบนไอพีแอดมินซ๊ะเลย... (กล้ามั๊ยๆ)

TS 30 หลอดตัวแรกในชีวิต รักหลอดตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา
TS 34.1 ตัวนี้ไม่ชอบตอนนั้นยังโง่ ไม่รู้จักของดี
TS PH 1 ตัวนี้ก็ไม่ชอบ เสียงฮำเยอะ
TS KA 30 T ยังใช้อยู่ ตัวนี้เสียงก็ดี แต่ไม่ประทับใจเท่าตัวแรก ตอนนี้เริ่มกระแดะเล่นของแพงแล้ว หัวเลยสูงไปหน่อย

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 12:56 น. »
TAS ปรี ANGELA ของเค้าดังมาก ...  ใครมีเอามาโชว์หน่อย :m (16):

ลำโพงไฮเอ็นก็น่าจะเป็น CDE หรือไงประมาณนี้....

ไม่เคยมี ไม่เคยเห็น ไม่เคยฟังครับ  มันไกลเกินเอื้อม

ตอนนั้น ยังเรียน ม.ปลายอยู่เลย :m (71):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ dukk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 13:28 น. »
ผมก็มีกะเขาเหมือนกันครับ ของxavครับ
pre      :x-02se
power  :x-120 (ปล่อยไปแล้ว)
          :x-250 (ใช้อยู่)
speaker:small one se (ปล่อยไปแล้ว)
ขาตั้งไม้  :ของxav
อนาคต คิดว่าจะหา small one hqx กลับมาเล่นครับ
:tuzki-emoticon-040: :tuzki-emoticon-033: :tuzki-emoticon-020:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:27 น. »
ผมมี Q 15 กำลังอยู่ในระหว่างเก็บของเพื่อโมตามที่คุณ Ktt แนะนำ ตอนนี้เปลี่ยน
แค่ฟิวส์ฟูรูเทคสีฟ้าแล้ว ยี่ห้อนี้เห็นเขาก็ใช้ของดี ตัวแอมป์ก็ใช้แบบ R core แต่ไม่ได้รับ
ความนิยม ผมมีตัวกรองไฟของ Q อีกตัวหนึ่ง ไม่เคยถอดปลั๊กเสียบไว้ตลอดตั้งแต่ซื้อมา
ตัวแสดง โวลท์เทจ ยังไม่เสียเลย ts 50.2 เป็นอินทิเกรทหลอดตัวแรกของผม ไม่ทราบว่า
มีใครเคยเห็นลำโพงไทย ผมเคยอ่านหนังสือเจอว่า มีโชว์รูมแถวสยาม ออกแบบลำโพงได้แหวกแนว
โดยใช้ไดร์เวอร์ยิงขึ้นทางข้างบนของตู้แล้วติดลิส ใน stereophile ด้วย ผมดันจำชื่อไม่ได้
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

ออฟไลน์ wongwarit

• magnepan mini maggie
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:39 น. »
ผมเคยมี Viola เกือบครบครับ

Pre

Power SE3

Power SA15

Phono PH1

ตอนนี้เหลือสองรายการ

Pre

Power SA15

ส่วนของ Vatiros (เป็น Power) , TS Audio PH1 กับ ลำโพงของ Kotch ขายไปแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:43 น. โดย wongwarit »
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

• Moderator
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:41 น. »
CDE อะไรซักอย่างมั๊งครับ ตอนนั้นยังไม่เข้าใจเครื่องเสียงเลย ยังใช้ซับเซอวินวีก้า 18" สองตัวในรถ ดังกระหึ่มอยู่...
เป็นร้านแรกที่ผมประทับใจเรื่องบริการ ผมก็เสี่ยงเิดนเข้าไปแบบไม่รู้อะไรเลย เค้าเชิญให้เราฟัง เปิดให้ฟัง ทั้งสอนต่างๆทั้งๆที่ผมไม่เข้าใจ ยังจำได้ถึงทุกวันนี้เลยครับ ถ้าเค้าเปิดอีก ผมจะรีบไปอุดหนุนทันทีเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:44 น. »
CDE อะไรซักอย่างมั๊งครับ ตอนนั้นยังไม่เข้าใจเครื่องเสียงเลย ยังใช้ซับเซอวินวีก้า 18" สองตัวในรถ ดังกระหึ่มอยู่...
เป็นร้านแรกที่ผมประทับใจเรื่องบริการ ผมก็เสี่ยงเิดนเข้าไปแบบไม่รู้อะไรเลย เค้าเชิญให้เราฟัง เปิดให้ฟัง ทั้งสอนต่างๆทั้งๆที่ผมไม่เข้าใจ ยังจำได้ถึงทุกวันนี้เลยครับ ถ้าเค้าเปิดอีก ผมจะรีบไปอุดหนุนทันทีเลย

ผมอยากหาลำโพง CDE นะครับ...

แต่หาสภาพดี และ ราคาเหมาะสมไม่ได้

ลำโพงนี้ 20 กว่าปีได้มังครับ
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:47 น. »
ใช่แล้วครับ เป็นแฟนพันธุ์แท้ได้เลย ยี่ห้อนี้แหละ

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:52 น. »
ใช่เลย...  เสียงยิงขึ้นฟ้า ข้างละ 2 ตู้ (ตัวท๊อป) :m (17):

เห็นพี่ศักดิ์บอกว่า สมัยก่อน โชว์รูมอยู่แถวโรงหนังลิโด้ หรือโอเดียน ...  อะไรก็ไม่รู้

ผมไม่ช่ายคนแถวนั้นนนนนนนนน :m (66):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:55 น. »
CLASSICAL DESIGN ENGINEERING :m (17):

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:58 น. »
ผมชุดแรก ในชีวิตเลย ก็ปรีแฟคเตอร์ FP5 มั้ง...ซื้อเพราะสวยอย่างเดียว ฟังไม่ออกฟังไม่เป็นตอนนั้น
(มาอ่านตอนหลังๆเห็นเพื่อนสมาชิกตามเก็บบ้าง) กับ TS50.2 ส่วนเพื่อนที่เริ่มเล่นด้วยกันก็ PV01 TS50.2,
ซื้อเสร็จมองว่าทำไม Magnet มันสวยกว่าว่ะ ทนใช้ไปซัก ปีสองปีขายปรีทิ้งไปขาดทุน :m (61):....
บังเอิญจังหวะใกล้ๆกัน PV02 มือสองราคาไม่แรงผ่านมาพอดี (ตอนนั้น PV02 พึ่งออก)
ก็เลยสมใจจ๊อดตอนนั้นครับ...ใช้นานพอสมควรเหมือนกัน...พออ่านเยอะเข้า กิเลสเริ่มแตกซ่าน ธาตุไฟเข้าแทรก
อยากลองงาน กึี่่ง DIY/ DIY เอง อยากลองทฤษฏีเครื่องเสียงแบบแปลกๆมั้ง.....ก็เลยลงตัวแบบบ้านๆ อย่างทุกวันนี้
ถ้าอยากเปลี่ยนก็คงเพราะคัน จากพี่ๆน้าๆในนี้แหละครับ.... :m (61):

ปัจจุบัน ไทยแท้ๆ มีแต่ SAC ประจำการอยู่ครับ.... :m (37):

Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ Tuuu

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 15:59 น. »
ผมเคยมีอินทริเกรต ts ที่ใช้หลอด 6L6 = 4 หลอด จำรุ่นไม่ได้ครับ และเพาเวอร์สเตอริโอใช้หลอด 300B ให้คุณโกวิทประกอบให้ตอนเพิ่งหัดเล่นใหม่ ๆ และเรื่อยมาก็เป็น TS 2A3, TS21SE Mono, TS KB300 mono, สุดท้ายก็เหลือแค่ TS50 รุ่นเก่า ๆ ครับ นอกนั้นให้พี่ ๆ ท่านอื่นรับไปดูแลแล้วครับ

ออฟไลน์ Tuuu

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 16:02 น. »

ผมอยากหาลำโพง CDE นะครับ...

แต่หาสภาพดี และ ราคาเหมาะสมไม่ได้

ลำโพงนี้ 20 กว่าปีได้มังครับ

ผมเคยเห็นลำโพง CDE นี้อยู่ที่ร้านคุณพอดีครับ ตัวตู้น้อง ๆ ตู้เย็นเลยครับสภาพสวยมาก ไม่ทราบตอนนี้ปล่อยออกไปหรือยังครับ

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 16:08 น. »
CDE  mini ใช้อยู่หลายปี ก่อนแหกด่านมะขามป้อมไปเล่น spica tc50 เป็น 10 ปี (แต่ก่อนมันดีตรงนี้ไม่เปลื่องตังส์ เล่นกันยาวๆๆ เบื่อยาก เพราะไม่มีใครมายั่วกิเลสเหมือนสมัยนี้)

ปล. CDE tower เสียงดี มิติเยี่ยม แต่ระวังเบสล้น ..ตอนนั้นราคาประมาณ 40,000 กว่า CDE  mini  2 หมื่นกว่า.. ที่สุพรรณมีอยู่ตัวนึงสภาพรองนางงามได้
อิอิ..  ว่าแต่  SE3 ท่านไหนเบื่อแล้วบ้าง??  pm มาด่วนครับ  โอกาสของท่านมาแล้วไม่ต้องไปบอกขายให้เมื่อยตุ้ม!!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 16:49 น. »
C.D.E.

ออฟไลน์ bambam01

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 17:06 น. »
เหมือนเคยเห็นตัวนี้อยู่ที่ร้านขาย CD ที่สยาม นานมาแล้วครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 22:03 น. »
ใช่เลย...  เสียงยิงขึ้นฟ้า ข้างละ 2 ตู้ (ตัวท๊อป) :m (17):

เห็นพี่ศักดิ์บอกว่า สมัยก่อน โชว์รูมอยู่แถวโรงหนังลิโด้ หรือโอเดียน ...  อะไรก็ไม่รู้

ผมไม่ช่ายคนแถวนั้นนนนนนนนน :m (66):
เสี่ยเกาะจำผิดครับ........ผมบอกว่า.....อยู่ข้างโรงหนังสกาล่า.......เจ้าของชื่อคุณสมชัย

ออฟไลน์ Oatfunk

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 22:20 น. »

ป๋าเกาะๆ.. โอเดียนน่ะ... สำนักคณิกาแล้ว.. :m (50):
20 ปีเข้าให้แล้ว.. รอต่อไป

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ 14 มิถุนายน 2010 เวลา 22:54 น. »
CDE  mini ใช้อยู่หลายปี ก่อนแหกด่านมะขามป้อมไปเล่น spica tc50 เป็น 10 ปี (แต่ก่อนมันดีตรงนี้ไม่เปลื่องตังส์ เล่นกันยาวๆๆ เบื่อยาก เพราะไม่มีใครมายั่วกิเลสเหมือนสมัยนี้)

ปล. CDE tower เสียงดี มิติเยี่ยม แต่ระวังเบสล้น ..ตอนนั้นราคาประมาณ 40,000 กว่า CDE  mini  2 หมื่นกว่า.. ที่สุพรรณมีอยู่ตัวนึงสภาพรองนางงามได้
อิอิ..  ว่าแต่  SE3 ท่านไหนเบื่อแล้วบ้าง??  pm มาด่วนครับ  โอกาสของท่านมาแล้วไม่ต้องไปบอกขายให้เมื่อยตุ้ม!!

"ใคร" ที่ว่านี่ใครบ้างครับ ช่วยยกมาซักชื่อสองชื่อทีครับพี่  :m (1):

ผมจะได้ไม่ต้องไปสุงสิงด้วยมาก  :m (7):

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 02:21 น. »
ชอบอุดหนุนเครื่องเสียงไทย

ที่เคยเล่นๆมี

Modify ME-555
Magnet PV-01  MA200 MA5 SA3
TS Audio KB300i, PH10
AHT SL1, JP200, 101, M7
Norh 4 Marble
Audio Consultant Acoustics Pack
IAV Accuris Subwoofer

เคยไปฟัง TAS ตอนอยู่โรงหนัง New York เกือบ 20 ปีแล้วมั๊ง  เจอกับคุณอัมพร  แต่ตอนนั้นไม่ค่อยชอบเสียง บวกกับไม่ค่อยมีเงินซื้อ
Audio Consultant ก็เคยไปฟังหลายครั้ง  แต่ยังไม่ได้อุดหนุน
SAC เคยไปที่ร้าน  แต่ตัวที่สนใจไม่มีให้ฟัง เลยยังไม่ได้อุดหนุน

ทุกวันนี้ยังคงใช้ TS KB300i  กับ Accuris Subwoofer ที่เหลือกระจายให้ญาติบ้าง  ลูกน้องบ้าง เก็บเข้ากรุบ้าง    :m (4): :m (4): :m (4):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 02:30 น. โดย nuummie »
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 02:49 น. »
ชุดห้องนอนผม
Transport: คอมทำเองผ่าน Offramp 2(โม 3) + Superclock 4 + PSU คนไทยทำเองใน Overclockzone
DAC: Grace m902 ของนอกแต่โมเต็มสูบโดยช่างคนไทย กำลังคิดอยู่ว่าจะสั่ง DAC คนไทยที่ทำดีๆออกมาในตอนนี้ดีไหม
Integrated: TS Audio KB300i body carbon พิเศษ โมอย่างดี part เกินหมื่นหลอด Sophia+Mullard+Telefuken
Speaker: TAA Horn ตัวสุดท้ายซื้อมาจากร้าน ELEGANCE SOUND

ของคนไทยถ้าเลือกเป็นก็คุ้มกว่าแต่อยู่กับเรานานกว่าใครเพื่อน T_T
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 03:06 น. »
เป็นแฟนพันธ์แท้ของไทยเหมือนกันครับ

ที่ยังใช้อยู่มี Int Kotch 4150 ลำโพง XAV small one SE แอมป์ TS KB 211 SE Mono ปรี DIK ( ให้เฮียโกวิททำให้ )

ที่เคยใช้

ปรี          TAS Astra  TAS Angela Magnet Pr5 ,Pr9  Vatiros รุ่นที่ใช้หลอด 6922

เพาเวอร์   TS mono รุ่นเรยจำไม่ได้แล้ว 50 วัตต์  TS 211SE mono 35 วัตต์ TS KA160 mono 160 วัตต์  Magnet MA400 200 วัตต์

Vatiros 120 วัตต์ Kotch 2050 50 วัตต์ ,2075 75 วัตต์

ลำโพง     Magnet A42

ออฟไลน์ knot

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 09:31 น. »
อ่านกระทู้นี้แล้ว ภูมิใจครับ  :m (17):

ทีแรกนึกว่าจะมีคนเล่นของไทยไม่เยอะ

ที่แท้แอบเล่นกันเยอะ

เครื่องเสียงไทยถ้าเลือกเป็น คุณภาพที่ได้เกินราคา อยู่กับเราน่าน
ปรับปรุ่งเพิ่มได้โดยการเปลียนอุปกรณ์คุณภาพสูงขึ้นโดยผู้ออกแบบ

Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 09:46 น. »
เป็นแฟนพันธ์แท้ของไทยเหมือนกันครับ

ที่ยังใช้อยู่มี Int Kotch 4150 ลำโพง XAV small one SE แอมป์ TS KB 211 SE Mono ปรี DIK ( ให้เฮียโกวิททำให้ )

ที่เคยใช้

ปรี          TAS Astra  TAS Angela Magnet Pr5 ,Pr9  Vatiros รุ่นที่ใช้หลอด 6922

เพาเวอร์   TS mono รุ่นเรยจำไม่ได้แล้ว 50 วัตต์  TS 211SE mono 35 วัตต์ TS KA160 mono 160 วัตต์  Magnet MA400 200 วัตต์

Vatiros 120 วัตต์ Kotch 2050 50 วัตต์ ,2075 75 วัตต์

ลำโพง     Magnet A42                      

Magnet A42 นี่เสียงดีจริงๆๆนะพี่หนุ่ม

เอาบ้าง

แต่ตอนนี้เป็นอตีดหมดแล้ว

Magnet MA400
mm phono june
TS 34.2
Granite Stonehenge
Magnet A42
TS KC1 + KC1 phono
TS 21SE
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 09:52 น. »
ตอนนี้ไม่มีครับ

แต่เคยมี
BT pre 1200a + power 602a เมื่อปี 2521 ข้างละ 60 วัตต์ ซื้อของใหม่มา 6,900 บาท ประทับใจมาก เสียงดีจริง ๆ ใช้ได้หน่อยก็ขายแก้จนไป (เศร้าครับ ตอนนั้นมันฝืดจริง ๆ)

ตอนนี้เพื่อนที่ซื้อไปยังเก็บไว้ ฝุ่นจับเขรอะ ไม่ได้ใช้ แต่ยังไง ๆ ก็ไม่ขาย

ผมตามไปถ่ายรูปมาให้ดูครับ (ขออภัย ภาพนี้เคยลงในเว็บเพื่อนบ้านแล้ว)

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 10:29 น. »
เห็นแล้วนึกถึง Bryston แผงหน้าหนามาก เป็น โฮมยูสหรือเปล่าครับ ไม่เคยเห็นยี่ห้อนี้เลย
ปี 2521 มีทีวีสียังไม่รู้แต่ออกแบบได้ดูดีทีเดียว

ออฟไลน์ wat12

• งบลับมีน้อยอยากสอยของดี ควานพลิกปัฐพีมิมีพบเจอ จึงเผลอโมฯใช้
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 11:36 น. »
ไม่ทราบว่าใครมี collection อะไรบ้าง อยากเห็นครับ สมัยผมเริ่มเล่นมี TAS แต่ไม่มีเงินซื้อ
ยังเป็นนักเรียนอยู่ ตอนนี้มี magnet pv01 พอจะถือเป็นของหายากได้หรือยัง ใครมีอะไรก็โพสได้ครับ
ไม่ต้องอายว่าเล่นของไทย เพื่อเป็นแนวทางให้นักเล่นท่านอื่นด้วย อย่าง Vectech flute เห็นมีคนหา
กันมาก ใครมีช่วยโชว์ตัวเป็นๆ ยั่วน้ำลายหน่อย ส่วนตัวผมยังชอบ granite ga120 ตอนที่เปิดกับ soundynamic rts3
ปัจจุบันผมก็ยังตามหาตัวอยู่แต่ไม่เคยเห็นคนปล่อยเลย

เครื่องเสียงไทยที่มีอยู่....แต่ทุกตัวโดนรื้อหมดเลยอะ  ยกเว้นลำโพง  ยังอยู่เย็นเป็นสุข

granite ga120   หม้อแปลงใหญ่โตดีมาก(ยังอยากได้อีกลูกเลยอะ)
ข้าน้อยซื้อ ตั้งแต่ปี 2533 กระมังหากจำความได้ไมพลาด
ซื้อมือหนึ่งมาราคาหกพันห้า....ลงโฆษณา ในวารสาร เซมิฯ.............ที่ซื้อเพราะมันมีพื้นฐานจากออดิโอแล็ป   ชิ้นส่วนเพียบ  มันน่าจะดีมากนะ

จากนั้นด้วยความเผลอเรอ.........ทำสกรูว์หล่นลงไปในเครื่อง  พรึ่บเดียว  เพาเวอร์แอ็มป์พังไป ๑ข้างเลยหละ
..........ยังไม่ได้ซ่อมจนทุกวันนี้(และไม่ขายด้วย เฮ่ๆๆ)
..........เพราะถอดหม้อแปลงออกไปทำโปรเจ็คอื่นซะแระ

GA120S  หม้อแปลงเล็กกว่ารุ่นเก่ามาก
ซื้อมาในภายหลังในราคาของเสีย( สภาพภายนอกสวย  แต่ชำรุดใช้งานไม่ได้)
เช่นเคย....... ใช้แต่หม้อแปลง  แท่นเครื่อง  แล้วบิลท์อิน วงจรแด็คฯ + เพาเวอร์แอ็มป์  ของตนเองลงไป  (เครื่องนี้ตอนนี้ อยู่ที่บ้านตาเบิร์ต)

Factor FP5  ปรีหลอด  ชอบๆๆ  พื้นฐานไม่เลว  ...ซื้อมือหนึ่งมาแปดพันห้า(ของเก่าเก็บในร้าน)
ตอนนี้รื้อทำใหม่  ไม่มีเค้าของเดิมซะแล้ว

MA400 หน้าดำ  โดนยำมาก่อนก็เละ (โมฯ+ซ่อม)....แต่ก็ยังซื้อเพราะไม่สน
....ได้แท่น ฮีทซิ้งค์  กับหม้อแปลง  เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์  ก็คุ้มกับราคาหมื่นสอง ที่ได้มาแล้ว

XAV genie  ตู้ไม้แท้  รุ่นพี่เศษ....ใช้วูฟเฟอร์ P13 ตัวดังของ Vifa ขั้วมิทเชล
.........ฟังดีมากเช่นกัน  ...เกินราคา หกพันบาทที่ได้มาแบบมือสอง(มือสองแท้)
Tweeter vifa20mm คือจุดอ่อนทางเสียง...
...หากได้เปลี่ยนทวีทเตอร์ที่ดีกว่านี้(เช่น OW1) +ทำเป็นลำโพงสามทาง ร่วมกับวูฟเฟอร์วีฟ่าตัวหย่ายๆที่มีอยู่   สงสัยฟังม่วนหูกว่านี้แน่ๆ

เครื่อง(เสียง)เก่าใครเขวี้ยงทิ้ง ช่างเถิด เปิดฝาแก้จุดด้อย ปรับใช้ แอ็มป์ปรีซีดีฟร้อนท์ โมฯได้  ใหม่/เดิมเสียงเคียงเทียบ อายม้วนหลบมุม
HT:Mitsubishi HC-8000D DLP ,Studiotek130G292/G3119,PS50B850,PS64F8500,VodkamodeedHDMI, Source:DUNE Prime/BASE 3.0 CG5iAD/380 ,DBP450 fully MOD, HF:Stax SR5Gold,HE5,HE560
Audio source:Esoteric P50s ,MarantzCD95,Arcam Alpha5plus,Sony555ESD and more ,DIY USB/FW DI, Non-Oversampling DAC,hires DAC & HF Amp ลงมือเอง, Audio Cable: GEI5.2 RCA,PEI RCA ,DIY RCA cable,DIY XLR ,Spk Cable: Wireworld Eclipse,Furukawa S1(8ft.),DIY Bi wire Version
AC: DIY AC Cable Nakharach(Emowerment,Delicate),Nachara(Audio&VDO Source ) wattgate330/350,IeGO8095 ,AC receptable 381Gold(Sound)/Silver&gtxR(Pics),IEC socket pure Silver ,Isolation Transformer 1200VA ,1000,500VA,(CB :PWH/Siemens,10sqmm x1pair for Audio &6sqmmx1pair for Pics)
Spk & Amp : Monitor Audio ref702PMC Fully MOD+Seas Excel 10" &cross3ways ลงมือเอง,MA St20SE , Accuton ceramic(กำลังง่วนdesign) ,Tube drive Mosfet Amp. ,300BSE

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 15:10 น. »
เห็นแล้วนึกถึง Bryston แผงหน้าหนามาก เป็น โฮมยูสหรือเปล่าครับ ไม่เคยเห็นยี่ห้อนี้เลย
ปี 2521 มีทีวีสียังไม่รู้แต่ออกแบบได้ดูดีทีเดียว

เป็นเครื่องใช้ในบ้านครับ ไม่ใช่ PA เครื่องนี้ผมได้ลองฟังครั้งแรกที่ Union Stereo ราชดำริ สมัยที่เฮียไซยังหนุ่มฟ้อ (เดี๋ยวนี้ร้านนี้ยังอยู่ ตอนบิ๊กซีราชดำริถูกเผา ผมห่วงแทบตาย กลังจะโดนหางเลข) ติดอกติดใจมาแต่บัดนั้น แต่ได้ไปซื้อที่ระยอง

ส่วน TV สี มีแล้วแน่นอนครับ TV สีนี้ผมได้ยลโฉมครั้งแรกในงานแสดงสินค้านานาชาติที่หัวหมาก เมื่อประมาณปี 2512 ตอนนั้นยังเป็นนักเรียนฝึกหัดครูอยู่ มองเห็นเป็นสิ่งมหัศจรรย์ที่อยู่ไกลเกินเอื้อมจริง ๆ ในยุคนั้น

ออฟไลน์ miu

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 15:44 น. »
โอโห้ :m (53):แต่ละท่านเอ่ยชื่อมา 10-20 ปี ทั้งนั้น :m (25): :m (25):
นอกจากทำงาน เลี้ยงลูก ฟังเพลง แล้วผมยังพบมิตรภาพดีๆในที่แห่งนี้ Thaiaudioclub.net

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอังคาร 15 มิถุนายน 2010 เวลา 16:19 น. »

Magnet A42 นี่เสียงดีจริงๆๆนะพี่หนุ่ม

เอาบ้าง

แต่ตอนนี้เป็นอตีดหมดแล้ว

Magnet MA400
TS 34.2
Granite Stonehenge
Magnet A42
TS 21SE

อยากเห็นหน้าตาและไส้ในของเจ้าสองตัวนี้จังครับ