ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานทำไมเสียงเบสไม่ค่อยเด่นเลย มันจมๆ หายไปไหนหมด ที่แท้ก็ .....  (อ่าน 12978 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
ระดับลำโพงที่ผมวางครับ มันพอดีกับระดับหูผม (วัดตรงกลางลำโพงนะครับ) พอผมยืนเท่านั้นแหละ เบสมาเลย หุหุ  :m (6): ผมเลยต้องยืนฟัง เอ้า บ้าแล้ว เมื่อยแย่เลย  :m (36):

หลังจากคิดเรื่องว่าจะเก็บตังค์ซื้อสาย + DAC ก็เลยต้องเปลี่ยนมาเป็นขาตั้งก่อนละครับ หาให้ได้ระดับที่โอเคหน่อย ไม่รู้ว่าจะมีแบบปรับระดับได้ไหม  :m: จะได้ปรับได้ตามใจชอบ

ถามหน่อยครับว่า ปกติแล้วความสูงของลำโพงที่ตั้งต้องอยู่ระดับไหนครับ แล้วขาตั้งเนี่ยต้องมีฐานวางลำโพงพอดีกับลำโพงไหมครับ หรือเล็กกว่า แล้วถ้าเล็กกว่ามันจะร่วงไหมอ่ะ เสียวหล่น ตุ้บ .....  :m (14):

ลำโพงของผมใช้ Polk RTi A1 ครับ ใหญ่พอควร  :m (15):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
Re: สงสัยมานานทำไมเสียงเบสไม่ค่อยเด่นเลย มันจมๆ หายไปไหนหมด ที่แท้ก็ .....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 18:49 น. »
ขอนุยาดตอบเท่าที่รู้นะครับ

ความสูงเนี่ยว่ากันว่า ให้ Tweeter อยู่ในระดับเดียวกับหูพอดีเป็นตำแหน่งที่ดีที่สุดนะครับ (น่าจะเป็นเพราะมีมุมกระจายเสียงแคบหรือเปล่า) แต่ผมว่าอยู่ระหว่างวูฟเฟอร์กับทวีทเตอร์ก็โอเหมือนกันนะครับ

ส่วนฐานเนี่ย ขาตั้งที่ผมใช้ก็เล็กกว่าลำโพงนะครับ  มันแถมสามเอ็มมาด้วย ก็แปะมันไว้น่ะครับ วางแล้วมันก็ไม่น่าจะหล่นง่ายๆ (ถ้าไม่ชน :m (19): หรือ เมียโมโห เตะลำโพงครับ :m (8):)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 18:52 น. โดย SuperToMMo »
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• intendant
Re: สงสัยมานานทำไมเสียงเบสไม่ค่อยเด่นเลย มันจมๆ หายไปไหนหมด ที่แท้ก็ .....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 18:51 น. »
โทดครับ ซ้ำ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 18:53 น. »
ยึดลำโพงกับเพลทขาตั้ง แนะนำใช้ดินน้ำมัน blutack ดีกว่าครับ :m (4):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 22:10 น. »
เป็นลำโพงตั้งพื้นหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ปกติเขาจะไม่มีขาตั้งให้ครับ แปลกที่ยิ่งสูงเบสยิ่งมา ไม่เคยได้ยินครับ อาจจะเป็นเรื่องของตำแหน่งที่เบสมาเป็นจุดที่เกิด รีโซเนนท์ พอดี เอ่อ ผมว่าน่าจะลองขยับลำโพงดูครับ  :m (57):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 22:19 น. »
ลำโพงเป็นแบบ bookselve ครับ ห้องเล็กไม่สามารถใช้ tower ได้อ่ะครับ อิอิ  :m (88): เรื่องเปลี่ยนตำแหน่งก็คิดอยู่ แต่ยังไม่ได้เพราะไม่มีที่วาง ตอนนี้วางได้แต่บนชั้นวางทีวี รอหาขาตั้งได้ก่อน (อาจหาขาตั้งชั่วคราว - กล่องหรือลำโพงอีกคู่เอามาใช้ไปก่อน) แล้วค่อยว่ากัน :m (43):

ตอนนี้เจอปัญหาใหม่ เสียงด้านซ้ายดังกว่าขวา ทำให้คนร้องเอียงไปยืนด้านซ้ายมากกว่า  :m (21): ลองสลับสายสัญญาณเสียง สลับสายลำโพง ย้ายลำโพง ซ้าย-ขวาดูใหม่ ก็ยังไม่หาย เสียงยังมาจากด้านซ้ายมากกว่า แอมป์เป็นแอมป์หลอดเลยว่าจะลองสลับหลอดดู เดี๋ยวรอหลอดเย็นลงสักหน่อยค่อยสลับ  :m (14): แย่จังตั้งแต่ซื้อมา เพิ่งมาฟังจริงจังก็ช่วงนี้แหละ มีปัญหาจะเคลมได้ไหมเนี่ย  :m (71):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 22:23 น. »
อ้าว เห็นบอกลำโพงใหญ่ เราก็นึกว่าวางพื้น ขาตั้งสำคัญมากครับ รีบหามาใช้โดยด่วน

แอมป์ยี่ห้ออะไรครับ?
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 22:30 น. »
สลับหลอดก็ยังไม่หาย สงสัยต้องเช็คหูตัวเองซะละมั๊งเนี่ย เอิ๊กๆ  :m (27):

แหะๆ บอกขนาดลำโพงทำให้เข้าใจผิดไป :m (38): แอมป์ LA Audio V1 ครับ ตัวเล็กๆ ราคาย่อมเยาว์  :m (11):  ตามงบประมาณที่มี   :m (35):

อืมม แผนต่อไป คงยกกลับไปที่ร้านที่ซื้อแล้วลองกับห้องฟังของเค้าเลย  :m (16):  จะหน้าแตกไหมเนี่ยว่าเพี้ยนจากหูเราเอง  :m (14):  ยังไงก็ต้องลองเพื่อความสบายใจ   :m (31):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 23 เมษายน 2009 เวลา 22:34 น. »
แอมป์ผมเมื่อก่อนก็มีปัญหาเสียงเอียงข้าง แก้ด้วยการปรับเกรนอินพุท ก็พอใช้ได้ แต่ถือว่าไม่ดีครับ แก้ปัญหาปลายเหตุ ถ้าลองจนแน่ใจ ยกไปซ่อมดีกว่าครับ อยู่กทม.สบายอยู่แล้ว :m (23):

ออฟไลน์ thekop111

• หน้าใหม่
  • *
ยึดลำโพงกับเพลทขาตั้ง แนะนำใช้ดินน้ำมัน blutack ดีกว่าครับ :m (4):

blutack หาซื้อได้ทั่วไปหรือเปล่าครับ มันไม่ทำให้ลำโพงเป็นรอยเหรอครับ

ออฟไลน์ PandaZ

หาได้ทั่วไปตามร้านเครื่องเขียนครับเช่ b2s มันจะสีเทาอมฟ้าครับ มีอีกยี่ห้อคือ uhu สีเหลืองครับ  :m (26):

ออฟไลน์ thekop111

• หน้าใหม่
  • *
หาได้ทั่วไปตามร้านเครื่องเขียนครับเช่ b2s มันจะสีเทาอมฟ้าครับ มีอีกยี่ห้อคือ uhu สีเหลืองครับ  :m (26):

ขอบคุณมากครับ งั้นรบกวนถามอีกเรื่องครับ เกี่ยวกับขาตั้งลำโพง ถ้าพื้นมันไม่เสมอกัน เค๊าใช้อะไรอะไรไปรองที่สไปซ์กันครับ  วันนี้เพิ่งไปซื้อขาตั้งมาใหม่พอดีไม่เคยใช้มาก่อน

ออฟไลน์ iittuumm

• หน้าใหม่
  • *
 :m (8): ยืนฟังแล้วเบสมานี่ของผมก็เป็น ผมใช้ diamond9.2 กับ T-amp t150  แต่ผมมือใหม่ไร้ความรู้ไม่รู้จะทำยังไง :m (57): เีดี๋ยวจะลองย้ายที่ดู

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
เป็นอาการที่ไม่สม่ำเสมอของเฟสความถี่เสียงต่างๆครับ
ทำให้เกิดหลุมเสียง โด่งบ้าง ดับบ้างในบางความถี่ในจุดต่างๆของห้องครับ

DPoLS rules... :m (17):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ kitty

• คุยเก่งมาก
:m (8): ยืนฟังแล้วเบสมานี่ของผมก็เป็น ผมใช้ diamond9.2 กับ T-amp t150  แต่ผมมือใหม่ไร้ความรู้ไม่รู้จะทำยังไง :m (57): เีดี๋ยวจะลองย้ายที่ดู
แล้วคุณลอง ทั้งนั่งฟัง และยืนฟังนั่นแหล่ะ ทีนี้ลองเอาเพลง หลากหลาย ( หลายๆเพลงนั่นแหล่ะ ) สไตล์ แนวเบส เช่น แบบกระแทก impact แบบทิ้งตัว นิ่มๆ แบบลากยาวๆอ้อย อิ่ง แบบ RAP แบบ Rock แบบ แจ็ส แบบ Dance มาเปรียบเทียบดูนะครับ จะเห็นว่า ทั้งตำแหน่ง นั่ง และยืน ก็ ตอบสนอง ได้ ด้อย และดี แตกต่างกันไป ไม่เชื่อลองดูได้

ออฟไลน์ wut

สลับหลอดก็ยังไม่หาย สงสัยต้องเช็คหูตัวเองซะละมั๊งเนี่ย เอิ๊กๆ  :m (27):

แหะๆ บอกขนาดลำโพงทำให้เข้าใจผิดไป :m (38): แอมป์ LA Audio V1 ครับ ตัวเล็กๆ ราคาย่อมเยาว์  :m (11):  ตามงบประมาณที่มี   :m (35):

อืมม แผนต่อไป คงยกกลับไปที่ร้านที่ซื้อแล้วลองกับห้องฟังของเค้าเลย  :m (16):  จะหน้าแตกไหมเนี่ยว่าเพี้ยนจากหูเราเอง  :m (14):  ยังไงก็ต้องลองเพื่อความสบายใจ   :m (31):

ลองหันหลังฟังสิคร๊าบ (กลับด้านหู) ถ้ามันดังกลับด้าน แสดงว่า หูพี่ท่าน ได้ยินเสียงไม่เท่ากันแล้วคร๊าบ (คงไม่ต้องขนาด ตีลังกาฟังนะคร๊าบ)

ถ้าเป็นที่หู ก็ไปหาหมอด่วนคร๊าบ แต่ผมว่า เป็นที่ตำแหน่งลำโพง และห้องหรือเปล่าคร๊าบ ผนังสองด้าน วัสดุต่างกันมากไม๊คร๊าบ น่าจะลองเซทลำโพงดูครับ หรือลองหาแอมอื่นมาต่อลองว่ามันยังดังไม่เท่ากันไม๊คร๊าบ

เรื่องขาตั้ง แถมนิดนึงครับ ลำโพงใหญ่ ก็ควรหาขาที่มันดูมั่นคงหน่อยครับ ถ้าเป็นพวก กรอกทรายได้ น่าจะดีกว่าครับ

จะได้จูนเสียงเบสได้ แล้วก็มี นน. หน่อย จะได้วางได้มั่นคงคร๊าบ

เรื่องเซทลำโพง สำคัญมากครับ ต้องเซทให้ได้ระดับ (ตั้งตรง และสูงเท่ากันทั้งสองข้าง) ต้องใช้ระดับน้ำวัดให้ละเอียดหน่อยคร๊าบ (เจอมาเมื่อวาน เฮียเม้งมาปรับให้ มีผลมาก)

คือเมื่อมันได้ระดับแล้ว มันจะเซทง่ายกว่าครับ เพราะมันจะฟังออกได้ง่ายกว่าครับ (ต้องทำเป็นอย่างแรก)

ลองเชคแอม แล้วหาขาตั้งมาลองก่อนครับ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
เรื่องพื้น ห้องไม่ค่อยเรียบสม่ำเสมอ ปรกติ สไปค์ ที่เพลท ล่างมัน หมุนปรับระดับ สูงต่ำได้นี่ครับ ปรับสูงต่ำแล้วขันล๊อกให้แน่นหนา ก็น่าจะได้นะครับ

ออฟไลน์ Balljovi

ปัญหาโลกแตก...  :m (53):
ลองเปลี่ยนเก้าอี้สิครับ... :m (82):

ออฟไลน์ songkran

ของผม...ขาตั้ง ลำโพง พื้นมันไม่เสมอกัน..เลยเอากระดาษแข็งพับทบกันไปแล้วยัด..รองอีกข้างให้มันเสมอกันนะคับ...

ส่วนลำโพง.ใช้กาว ตราช้างโป๊ะเลยคับ..จะได้ไม่หลุดจากขาตั้ง.  :m (29):

• ชอบคุยมาก
วันนี้ลองใหม่เปิด mini compo ดู เสียงโอเค ไม่เอียงข้าง เลยเอาลำโพง polk มาทับบนลำโพงชุดนี้ เสียงก็ยังเอียง  :m (14):

เฮียเม้งบอกลำโพงแต่ละตัวก็มีตำแหน่งต่างกัน เอาใหม่ เอาลำโพง polk ต่อ mini compo เสียงก็ยังเอียง  :m (14):

เซ็ง .....  :m (21): หรือว่าเพราะด้านซ้ายของห้องเป็นกำแพง ส่วนด้านขวาเป็นประตู การสะท้อนเสียงเลยไม่เท่ากัน (ว่าไปนั่น .....)  :m (14):

สุดท้ายเซ็ทเหมือนเดิม ถอดใจ  :m (66):

ลองอีกแบบละกัน ก่อนเลิก  :m (13): เอียงลำโพงด้านขวามาหาตัวหน่อย ประมาณ 5 องศา (กะๆ เอา) เฮ้ย เสียงดีขึ้นแหะ เอียงอยู่เล็กน้อย แต่ก็โอขึ้น ไม่น่าเชื่อเลย  :m (25):

แต่ขยับเอียงอีกนิดกลับไม่ดีขึ้นกว่าเดิมแล้ว  :m (24): พรุ่งนี้หามุขเล่นต่อดีกว่า มันนี้เหนื่อยละ เครียดกว่าทำงานทั้งวันอีก :m (27):

:m (86):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 24 เมษายน 2009 เวลา 20:14 น. โดย 0019 »

• intendant
ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่ห้องนะครับ

ของผมก็เป็น

ด้านซ้ายจำเป็นต้องวางค่อนข้างใกล้ผนังซึ่งมีประตูกระจกด้วย ส่วนด้านขวามีที่ว่างมาก

ผมก็รู้สึกว่านักร้องเยื้องขวาตลอด พยายามทำให้มันตรงอยู่บ้างเหมือนกัน  :m (27): แต่ตอนนี้ขี้เกียจ :m (47):แล้วน่ะครับ ฟังเพลงเพราะๆไปเรื่อยๆดีกว่า  :m (4):

เดี๋ยวย้ายบ้านแล้วค่อยว่ากัน

• ชอบคุยมาก
อิอิ อยากฟังเพลงเพราะๆ เหมือนกัน แต่ใจมันติดตรงเสียงเอียงตลอด เลยพะวง  :m (38):  โรคจิตหรือเปล่าเนี่ยเรา  :m (29): แต่แปลกนะครับ ลำโพง 5.1 ของคอมพ์ที่ต่อดูหนัง ผมกลับไม่รู้สึกเอียงข้างเลย (เป็นลำโพงคอมพ์ 5.1 ต่อกับดีวีดีโดยตรง โดยตัวดีวีดีถอดรหัส 5.1 เข้าชุดลำโพงเลย)  :m (12):

ปล่อยวาง  :m (43):  แล้วฟังเพลงก่อนดีกว่า คลายเครียด  :m (17):

ออฟไลน์ songkran

ผมว่าคุณ 0019 ใจเย็นๆ นะคับ..ไว้อารมณ์ดีๆ..ค่อยมาเซ็ทใหม่..เป็นผมเซ็ทมากๆก็เครียดคับ..

ตั้งแต่ผมฟังเพลงมาไม่ว่า ชุดไหนยังไม่เคยเจอเสียงเอียงเลยคับ...สักชุด

ผมก็ไม่เข้าใจปัญหานะคับ..ว่ามันเกิดจากอะไร ..ลองเช็คอุปกรณ์ ทุกอย่างหรือยังคับ..การต่อสาย ปุ่มบาลานซ์..หรืออะไรต่อมิอะไร...ว่าผิดพลาดตรงไหน..

ส่วนตัว เคยเจอ..นะคับ ..มีคนไปหมุนปุ่มบาลานซ์..ผมหาตั้งนานว่าเป็นเพราะอะไร..กว่าจะเจอ 55+

และระยะห่างของลำโพง...ทั้ง 2 อาจจะมีผลบ้างนะคับ..

ยังไงก็..ผมว่า ..รอเซ็ทใหม่ดีกว่าคับ..ไม่งั้นเครียดตายนะ..ยิ้มเข้าไว้คับ55+

ออฟไลน์ Non-Slim

• อยากคุย
  • **
    • My Flickr : Jabkubota
ห้องผมก็เป็นครับ เป็นกับบางความถี่แบบที่คุณเม้งบอกเลยครับ
ด้านซ้าย เป็นประตูไม้ ด้านขวาเป็นผนังปูนครับ

ตอนใช้สายเส้นเดิม กับอุปกรณ์บางตัว
เสียงร้องมันติดเสียงเล็ก ๆ (เสียงร้องสูง ๆ เยอะ)
นักร้องเอียงขวาเยอะครับ ผมแก้ไขด้วยวิธีลูกทุ่ง
คือลำโพงซ้ายต้องล้ำหน้าลำโพงขวาประมาณ 5-10 cm ครับ

เปลี่ยนส่วนประกอบอีกรอบ
เสียงร้องกลางสูงลดลง นักร้องไม่เอียงขวาแล้วครับ
ต้องขยับลำโพงให้เท่ากันเหมือนเดิม