ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านมาร์ต(Marta) อัพเดท  (อ่าน 9141 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
บ้านมาร์ต(Marta) อัพเดท
« เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 02:03 น. »

สองสามวันก่อน แวะไปเที่ยวเล่นบ้านน้องมาร์ต หลังจากที่ชวดไปรอบหนึ่ง

ขนาดนั่งรถไปเกือบถึงบ้านแล้ว แต่งานเข้าซะก่อน เลยนั่งมอเตอร์ไซค์กลับมาที่ทำงาน

เพื่อนๆที่เคยไปมาคงจำห้องกันได้

แต่เดาเอาว่าคราวนี้ รกกว่าคราวที่แล้วแน่ๆ....

ตอนแรกๆ งงไม่ใช่น้อย ที่เจอลำโพงแบบนี้ หน้าตาแปลกดีมากๆ

แต่ที่ผมสนใจฟังคือตัวนี้ครับ

มีตัวปรับรอบ แบบละเอียดเกิ้น

แอมป์ที่ใช้อยู่ ใหญ่มากๆ

ส่วนนี่ ป๋าเกาะสนใจไหมครับ

จาการที่ลองฟังชุดของมาร์ต ตั้งแต่ บ่ายๆ จนเย็น ฟังทั้ง จาก cd และแผ่นเสียง

บอกได้ว่าเป็นชุดที่ครบเครื่องจริงๆ ทั้งแอมป์ ลำโพง การจับคู่แมทชิ่ง

แต่เห็นเจ้าตัวเองที่ ยังไม่ค่อยพอใจเต็มที่นัก...

ได้ฟังเพลงจาก เทอร์นเทเบิ้ลเทพๆ แล้วรู้สึกอยากกลับมาฟังชุดของตัวเอง

ยังงัยก้อต้องขอบคุณน้องมาร์ตที่มีนำ้ใจให้เยี่ยมชม

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
Re: บ้านมาร์ต(Marta) อัพเดท
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 02:09 น. »
สวยดีครับ :m (17): :m (17): :m (17):

สงสัยอย่างหนึ่งครับ ว่า ชุดดูหนัง ใช้ชุดเดียวกับ stereo หรือเปล่าครับ :m (26): :m (26): :m (26):อยากรู้จัง :m (3): :m (3): :m (3):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 02:12 น. »

รอเจ้าของห้องมาบอกดีกว่าครับ ....
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 02:20 น. »
แล้ว linn ของท่านนายกไปไหนซะแล้วล่ะคร้าบ  :m (14):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 02:29 น. »
แล้ว linn ของท่านนายกไปไหนซะแล้วล่ะคร้าบ  :m (14):

เห็นว่ารออาร์มบอร์ดตัวใหม่มาหน่ะ  เลยเอาไปกองไว้หลังห้อง....

แต่ลินน์ตัวของมาร์ตนี่ ใหม่มากๆครับ เก็บยังงัย สภาพดีจนไม่น่าเชื่อ

แถมตัวนี้ของมาร์ต ซีรี่ส์เดียวกันกับพี่แต่ใหม่เหมือนไม่เคยเล่น  :m (17):

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 07:58 น. »
น่าสนแหะ... ตัวของVPI ที่เอาไว้ปรับ Herzt ของกระแสไฟได้ด้วย...​ทำไมไฟออกที่เก้าสิบโวลท์หล่ะ ?

ออฟไลน์ kr62

• TAC
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 08:05 น. »
:m (60): NHT M6+SAC AMP :m (17): :m (17): :m (17):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 08:09 น. โดย kr62 »

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 08:34 น. »
น่าสนแหะ... ตัวของVPI ที่เอาไว้ปรับ Herzt ของกระแสไฟได้ด้วย...​ทำไมไฟออกที่เก้าสิบโวลท์หล่ะ ?
มันเป็นแรงดันตัวคุมรอบเครื่องเล่นแผ่นเสียง VPI จ๊ะเสี่ย

เสี่ยจะผันมาเล่นแผ่นดำบ้างไหมค้าบ  :m (7):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

• TAC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 08:35 น. »
ห้องน้องมาร์ทนี่ถ้าเกิดมีหนูหลงเข้าไปสักตัว :m (14):

มันคงหาทางออกไม่เจอแน่ ค่ายกลเยอะเหลือเกิน  :m (21):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 08:51 น. »
ห้องมาร์ต นี้ ก็ของเยอะดีจริงๆครับ :m (60):

ออฟไลน์ knot

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 09:21 น. »
ชุดใหญ่

ใช้สายลำโพงรุ่นราวตากผ้าเหมือนกันเลยครับ  :m (17): :m (17):

ชอบที่สุดคือ ลิงสามต้ว  :m (25):

Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 10:19 น. »
ทำไมผมดูรูปในกระทู้นี้ไม่ได้อ่ะน้าเขียง ช่วยหน่อยครับ อยากเห็น
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 10:28 น. »
ทำไมผมดูรูปในกระทู้นี้ไม่ได้อ่ะน้าเขียง ช่วยหน่อยครับ อยากเห็น

สงสัย โดนว่าที่ poo gum gub แกล้งซะแล้ว   :m (50): :m (50): :m (50): :m (50): :m (50):

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 11:23 น. »
รู้จักพี่เขียง กับเว๊ปนี้มาปีกว่าๆน้าแอดมินของเราให้เกรียติมาเยี่ยมห้องผม พร้อมทั้งแวะมาเอาอะไหล่ ปู่ LP12 ครับ....
วันแรกไปรับพี่เขียงมาถึงหน้าบ้านแล้วแท้ๆ....ดันงานเข้า พี่เขียงเลยต้องนั่ง แมง'ไซค์ กลับออฟฟิศด่วนเลย.... :m (71):

มันเป็นแรงดันตัวคุมรอบเครื่องเล่นแผ่นเสียง VPI จ๊ะเสี่ย

เสี่ยจะผันมาเล่นแผ่นดำบ้างไหมค้าบ  :m (7):

ตัวคุมรอบ ผมพึี่งได้รับมือสอง ต่อมาเลยใช้ยังไม่เป็น งงๆอยู่ครับ...ปรับกันตาลายไปข้าง...
ที่เค้าเซ็ตโวลท์ไว้ เค้าเซ็ทให้มันต่ำๆไว้ แต่เพียงพอที่จะให้มันเริ่มทำงานได้ครับ...ที่ 90 VAC อย่างของลินน์
จะอยู่ที่ 85 VAC (Valhala ครับ)....ถ้าต่อไฟบ้านตรงเช่น 115 VAC มอเตอร์มันก็ทำงานเต็มสตรีม น้อยส์เลยมากกขึ้นตามครับ

ตอนฟัง สปีด 45 ยังไม่เป๊ะ.....เสียงติดแห้ง ไดนามิกหดๆ...แต่ตอนนี้ปรับได้ตรงขึ้นเสียงดีขึ้นจมกว่าตอนยังไม่มีเครื่องนี้จมเลยครับ... :m (7):

เดี๋ยวต้องดูว่าคุณปู่ LP12 จะไปได้แค่ไหน....(ใ้หมันเด้งตรงๆ ยังไม่ได้เลย.... :m (83):)

สวยดีครับ :m (17): :m (17): :m (17):

สงสัยอย่างหนึ่งครับ ว่า ชุดดูหนัง ใช้ชุดเดียวกับ stereo หรือเปล่าครับ :m (26): :m (26): :m (26):อยากรู้จัง :m (3): :m (3): :m (3):

ใช่ครับเฮียฮวด....ถ้าแมทช์ชิ่งลงตัวแล้ว ไดนามิก ไม่มีอั้นหรือป้อแป้ให้เห็น เอามาดูหนังก็เต็มสตรีมเหมือนกัน ถึงจะขับด้วยแอมป์หลอดก็เถอะ.... :m (73):
เซอราวน์หลังกับ เว็นเตอร์หลังที่ใช้ภาคขยายในรีซีฟเวอร์อยู่ครับ....ออนเกียวรุ่นโบราณมากแล้ว..... :m (83):

ปล.พี่เขียง.....รายงานผล Hercules ด้วยคร้าบบ...... :m (13):
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 11:35 น. »
อ้างถึง
เดี๋ยวต้องดูว่าคุณปู่ LP12 จะไปได้แค่ไหน....(ใ้หมันเด้งตรงๆ ยังไม่ได้เลย.... )

ผมเคยเจอเคสนึง  ปรับสปริงยังงัยก็เด้งไม่ตรง  เลยค่อยๆไล่ดูเลยเจอว่าแผ่นสแตนเลสมันกดลงไม่ได้ระนาบตรง   เนื่องจากตอนขนส่งไม่ได้ถอดแบริ่งกะแพลตเตอร์ :m (62): 
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 11:54 น. »

แบบนี้ดูยากไหม...สังเกตุอย่างไร

ออฟไลน์ bambam01

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 12:13 น. »
VPI สวยจริงๆครับ

:m (81):

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 12:15 น. »

แบบนี้ดูยากไหม...สังเกตุอย่างไร

เล็งเอาก็เห็นพี่ หรือว่างระดับน้ำก็ควรจะช่วยมองได้นะ
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

ออฟไลน์ pleza

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 12:46 น. »
สายลำโพงอะไรครับพี่เขียงถ่ายไม่ชัด  :m (16):
สายแข็งแกนเดี่ยวตัวนำเดียว :m (14):
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 12:47 น. »
อ้างถึง
เดี๋ยวต้องดูว่าคุณปู่ LP12 จะไปได้แค่ไหน....(ใ้หมันเด้งตรงๆ ยังไม่ได้เลย.... )

ผมเคยเจอเคสนึง  ปรับสปริงยังงัยก็เด้งไม่ตรง  เลยค่อยๆไล่ดูเลยเจอว่าแผ่นสแตนเลสมันกดลงไม่ได้ระนาบตรง   เนื่องจากตอนขนส่งไม่ได้ถอดแบริ่งกะแพลตเตอร์ :m (62):  

ผมเคยอ่านที่ฝรั่งคุยกันครับ....ถ้าขอบสแตนเลสฝั่งอาร์มบอร์ด มันจะเป็นแอ่งโค้งลงนิดหน่อย ไม่รู้ว่าของป๊อกเป็นตรงไหน  :m (14):
ที่ฝรั่งให้ระวังอย่าขันน็อตแน่นจน สแตนเลสบุบลงไำป....ที่น่ากลัวคือ ซับแชสซีย์ บิดงอ...น่า่จะต้องเปลี่ยนใหม่กัน... :m (83):

VPI สวยจริงๆครับ

:m (81):

ขอบคุณคร้าบบบ.... :m (3):

ห้องน้องมาร์ทนี่ถ้าเกิดมีหนูหลงเข้าไปสักตัว :m (14):

มันคงหาทางออกไม่เจอแน่ ค่ายกลเยอะเหลือเกิน  :m (21):

ทั้งหนู และน้องหนูเข้าไม่ได้ครับ...เมียดักอยู่หน้าห้องก๊าบ..... :m (83):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 12:58 น. โดย Martra »
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 13:00 น. »
อ้างถึง
ผมเคยอ่านที่ฝรั่งคุยกันครับ....ถ้าขอบสแตนเลสฝั่งอาร์มบอร์ด มันจะเป็นแอ่งโค้งลงนิดหน่อย ไม่รู้ว่าของป๊อกเป็นตรงไหน
แบบที่ผมเจอนี่น้องๆกระทะครับ ตรงที่ยึดแบริ่งเฮ้าซิ่งนี่ทรุดลงไปเลย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 13:04 น. »

เมียคงไม่ยอมหรอกครับเฮีย มาร์ตเอาลูกไปเลี้ยงในห้องนี้ด้วย.... :m (88):

• TAC
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 13:25 น. »
แผ่นสแตนเลส top plate มันจะโก่งงอไม่เรียบเล็กน้อยเป้นเรื่องปกติ
ถ้าเล็งเทียบกับอาร์มบอร์ดจะเห็นได้ชัดเจน

แต่ที่น่าห่วงกว่าคือน๊อตแขวนสปริงมันต้องได้แนวดิ่งเท่ากันทั้ง 3 ตัวครับ

ลินน์ผมยังแก้ knocking spring ไม่ได้เลย เซ็งเป็ด  :m (12):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 22 มิถุนายน 2010 เวลา 13:55 น. โดย meng »