ผู้เขียน หัวข้อ: Digital Cable BLACK CAT / Veloce เจ้าแมวดำ ที่น่าจับตามอง  (อ่าน 7964 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
Digital Cable BLACK CAT / Veloce เจ้าแมวดำ ที่น่าจับตามอง
« เมื่อ: วันจันทร์ 05 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:53 น. »

ถ้าหากใคร เคยรู้จัก Stereovox Cables ที่ดีคุ้มค่ามากๆ ไม่น่าไม่รู้จัก นาย Chris Somovigo

นายคนนนี้ได้ทำสายดิจิตอล ออกมาใหม่ ในนาม Black Cat และได้ถูกไปรีวิวที่ 6moons audio

ผมเองได้มีโอกาสเอาสายเส้นนี้มาลองเหมือนกัน แว่บแรกที่เห็น แหมช่างตั่งชื่อได้เช้ย เชย (สำหรับคนไทย 555)

สายเส้นนี้เป็นหัว BNC ซึ่งมี RCA Adapter มาด้วยเลย แนวคิดที่ทำให้ผู้ใช้งานชอบใจ

สายเส้นนี้มีความยาว ที่ 1.23 ม.ตัวงานทำได้สวยงาม เรียบร้อยและมาตราฐานดีมากๆ

เมื่อก่อน กับ Transport ที่เรามี ผมเคยลองเอาสาย RCA ใช้งานแทน ผมก้อว่าเอาหน่ะ อย่าไปคิดมาก แค่ส่งสัญญาณเอง

แต่พอมาเจอกับสายดิจิตอล 75 โอห์ม ทำให้เรารู้สึกได้เลยว่าต่าง

แรกๆที่ใช้งาน (ผมเทียบกับสาย ของ wireworld รุ่นเก่า เส้นสีม่วง) ผมรู้สึกได้ถึงความกระจ่างของเสียงมากขึ้นจากเดิม

แต่หากว่าต้องการคำอธิบายแนวทางเสียง หรือคุณภาพเสียงที่ได้ยิน อย่างเช่น ท่วงทำนอง ย่านเสียงสูง พริ้วไหวดุจผ้าแพรไหม

ระยิย ระยับ ล่องลอย มาอย่างเนิบนาบ 555 คงจะเหมือนนักรีวิวตามใบสั่ง อีกอย่างผมคงไม่สามารถจะพรรณาโวหาร ได้มากขนาดนั้น

แต่แค่อยากบอกว่า สายเส้นนี้เป็นสายที่ดี เพราะคนที่ทำออกแบบ เป็นคนที่ทำสายสัญญาณที่อยู่ในวงการมานาน

เราได้สายที่ดีๆราคาไม่แพงมากมาใช้งาน ผมว่าเป็นอีกทางเลือกที่ดีเลยครับ

สาย Black Cat เส้นนี้ ท่านใดสนใจลองยืมไปใช้ ลองติดต่อไปที่ หมูหวาน Hifi lover ครับ

รีวิวที่ 6moons audio http://www.6moons.com/audioreviews/blackcat/veloce.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 05 กรกฎาคม 2010 เวลา 16:35 น. โดย เขียง »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: Digital Cable BLACK CAT / Veloce เจ้าแมวดำ ที่น่าจับตามอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กรกฎาคม 2010 เวลา 15:33 น. »
 :m (17): ผมใช้ Stereovox XV2 อยู่ คุ้มค่าตัวมากครับ

แมวดำเส้นนี้เห็นว่าเทียบเท่า XV2 เลย
ถามราคาเฮียหมูหวานแล้วช๊อคซีนีม่าครับ  :m (8):

ถูกโคตร :m (60):

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ wut

Re: Digital Cable BLACK CAT / Veloce เจ้าแมวดำ ที่น่าจับตามอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 17 สิงหาคม 2010 เวลา 21:07 น. »
สอยมาใช้ซักพักแล้ว :m (26): :m (26): :m (26):

เพิ่งเห็นว่ามีรีวิวในนี้ด้วย :m (88): :m (88): :m (88):

เดิมใช้ HGA อยู่ครับ เปลี่ยนเป็นตัวนี้ ไม่ได้เทียบกันเลย :m (8): :m (8): :m (8):

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตัวไหนดีกว่า :m (7): :m (7): :m (7):

แต่จากที่จำได้ เหมือนตัวนี้เสียงจะสงัดกว่า น่าจะดีกว่า (มั๊ง ไม่ได้เอามาเทียบกันเลย) :m (4): :m (4): :m (4):

แต่ที่เปลี่ยนเพราะมันเป็นหัว BNC ทั้งสองข้าง แล้วตอนนี้ USB>S/PDIF กับ DAC ที่ผมใช้มันเป็น BNC หมดเลยคร๊าบ :m (89): :m (89): :m (89):

ใช้ตัวนี้ ไม่ต้องใส่หัวแปลง ดูโปรกว่าเยอะเลยคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ rawin2

• คุยเก่งมาก
    • ชุดชาวบ้าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 15 กันยายน 2010 เวลา 00:17 น. »
วันนี้ได้ของเล่นใหม่มาเล่นด้วยคับบ  :m (4): :m (4):

เป็นสาย coax Black cat Veloce ได้มาราคาพิเศษ ตอนนี้กำลัง burn-in อยู่ เท่าที่ลองฟังคร่าวๆ ที่ติดหูอันดับแรกเลยคือเบส มีตัวตน ชัดเจนไม่หลบๆ ซ่อนๆ เหมือนแต่ก่อน  :m (1):

เสียงแหลม รู้สึกสะอาด ระยิบระยับ อาการสากเสี้ยน(ที่แต่ก่อนก็คิดว่าก็ดีแล้ว)ดีขึ้นกว่าเก่าไปอีก

เพลงร้อง เพลงช้า รู้สึกถึงความเนียนและได้อารมณ์ของดนตรีมากกว่าแต่ก่อน?  :m (10):

สรุปแล้วสายนี้ทำให้เสียงโดยรวมเหมือนกระจ่าง ชัดเจน มากกว่าแต่ก่อน ฟังความต่างจากสายเก่าได้ไม่ยากเท่าไหร่ น่าสนครับ สายนี้  :m (17):
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

ออฟไลน์ peporing

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 15 กันยายน 2010 เวลา 01:01 น. »
น่าสนใจมากเลยคร๊าบ พี่ wut ก็ใช้ พี่ big ก็ใช้ ก็เองก็เล็งอยู่เหมียนกัล

• TAC
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 15 กันยายน 2010 เวลา 12:21 น. »
รุ่นนี้บอกตามตรงชนราคาหมื่นอัพ-สองหมื่นได้เลยนะครับ :m (49):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 27 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:35 น. »
ได้มาเสียบฉึกแรก ก็...
 :m (73): :m (73): :m (73): :m (73): :m (73): :m (73): :m (73): :m (73):

อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ Kom_P

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 19 เมษายน 2011 เวลา 17:25 น. »
เอามาดูหนังดีมั๊ยครับเส้นนี้?
Consonance Droplet CDP 5.0 HD + Dune Base + Accuphase E-406 + Paradigm S1V2

• TAC
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 19 เมษายน 2011 เวลา 17:41 น. »
ดูหนังจะต่อยังไงครับ  :m (14):

มาใช้แทนสาย component ใช้ตั้ง 3 เส้น มันจะไม่คุ้มครับ
HDMI ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Kom_P

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 19 เมษายน 2011 เวลา 17:49 น. »
ใช้ต่อจาก Source (Dune) ไป ปรีเซอร์ราวด์ ทางช่อง Coax อ่ะครับพี่
ปรีผมไม่มี HDMI ครับ
Consonance Droplet CDP 5.0 HD + Dune Base + Accuphase E-406 + Paradigm S1V2