ผู้เขียน หัวข้อ: กว่านางฟ้ามาโปรด ก็เกือบสายไปแล้ว  (อ่าน 21626 ครั้ง)

ออฟไลน์ sl

• คุยเก่งมาก
กว่านางฟ้ามาโปรด ก็เกือบสายไปแล้ว
« เมื่อ: วันเสาร์ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:20 น. »
ได้รับคำรำลือเกี่ยวกับนางฟ้าเส้นนี้ Siltech โดยเฉพาะกลุ่มที่เล่น Hiend มีอยู่ 2 ท่านที่ยุแบบสุดๆ ว่าใช่เลยยี้ห้อนี้หยุดแน่   :m (53): ว่าเป็นสายระดับเทพ และนางฟ้าแบรนด์หนึ่ง แต่ราคาก็เอาการเอางานตาม ( สุดมหาเทพ สัดไปเจ็ดหลัก ) เลยตัดสินใจซื้อรุ่นนางฟ้าระดับล่างๆ ราคาเลยปถุชน แต่ก็เล่นไปเหยียบสามหมื่นมือสอง ( มือหนึ่ง USD 1500 )  :m (41): ถือว่าเป็นสายแพงที่สุดเท่าที่เคยซื้อ

รอ 3-4 วันก็เหิรฟ้ามาจาก อเมริกา ให้คุณ The Bm ลอง 2 วัน ได้รับข่าวด่วน ว่าเสียบครั้งแรกก็คะลึงแล้ว เหนือ Golden Reference ไปโข  จนกระทั่งวันศุกร์ที่แล้วก็ได้รับมาสมใจ เปิดออกดู อะไรหว่าสีฟ้าๆ หัวก็งั้นๆ  ขนาด Select ยังดูดีไปตั้งเยอะ ถ้าวางขายบ้านหม้อ 3000 ก็ไม่ซื้อ แต่รู้ว่าข้างในเล่นทองคำบริสุทธิ์เป้นแกนขนาดเส้นผม มันน่าจะเหมือน น้องซินหรือเปล่า เอาละลองเปิดฟัง ครั้งแรกรู้สึกว่าดี แต่มันได้ตะลึงประทับใจมากมาย แต่อาจจะเป็นเพราะขุดเอาสายสำรอง 8 TC มาเล่นหลังขาย Cardas Cross ไปเมื่ออาทิคย์ก่อนหน้านั้น  และรอน้อง Nordost Baldur ขนาด 4 เมครลัดมาเช่นกัน สายสัญญาณ กับลำโพงมันต่างชั้นกันมากคงยังวัดอะไรไม่ได้  :m (14):

วันจันทร์น้อง Baldur ก็ลัดมาถึง เอามาลองคู่กันกับ Phatos Twin Tower, Electrocompaniet EMC 1, Proac Response 1 sc birdeye maple  :m:

ออฟไลน์ sl

Re: กว่านางฟ้ามาโปรด ก็เกือบสายไปแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:36 น. »
ฟังปั๊ป ตะลึงเหมือนกัน แต่ตะลึงว่าซื้อมาได้ยังไงนี่ ออกขุ่นทึบ รายละเอียดตีรวน พยายามกัดฟังทนฟัง แต่ไม่สำเร็จ เอ คุณ The bm บอกว่าแรกเปิดก็กิน Golden Ref แล้วแต่ทำไมเราเปิดก็โดน Select 1011 ซัดไป 1 ประตูแล้ว กับ HG DNA ยิงอีก 1 ประตู  :m (27): ไอ้ผมมันใจร้อนประเภทชอบ First Impression เปิดมาต้องเห็นแวว แต่นี่รู้สึกจะแววมยุราหรือเปล่า

รีบออกนอกห้องโทรหาน้องผู้แนะนำ ได้ยินเราบอกกับหัวเราะ บอกนึกแล้วว่าพี่อยากจะถอดเขวี้ยงทิ้ง อาทิตย์แรกก็อาการอย่างนี้ละ กว่าจะรู้สึกดีก็อาทิตย์ที่ 2 แต่เบสยังไม่มาชอบนอนตื่นสาย และก็จะได้ที่ เบสมาก็เดือนหนึ่งละ และถ้าถอดออกก็นับหนึ่งใหม่ถึงไม่ค่อยมีใครอยากถอดให้ลอง  :m (21): รับรองน่า Select เป็น Tuna Select แน่

เอายอมทน เพราะ สายสัญญาณก็ใหม่ สายลำโพงก็ใหม่ ( ใหม่เรา เก่าฝรั่ง ) ทนเบิรน์ไปอีก 2-3 วัน น่าจะสัก 30 ชม อาการที่ว่าก็ยังไม่หาย วันพฤหัสตัดสินใจถ้าอาทิตย์นี้ นางฟ้าเอาแต่รบ ไม่ปรากฎโฉม เอา Select 1021 แทนแน่ :m (56):

แจ้งน้องที่รู้จักพี่จะปล่อยแล้ว ใครอยากได้เตรียมคัว อาทิตย์เข้าพรรษา ถ้ามันไม่เป็นไปตามที่ได้รับข้อมูล สงสัยมันคงไม่ Match กับชุดเรา สายเขาคงดีจริง แต่ชุดเรามันอาจชอบประเภทลุยๆ แบบ Select 1011 แต่ขอเติมความเป็นผู้ดีแบบ ใส่สูทกางเกงยีนในรุ่น 1021 แทน :m (43):

วันเสาร์ต้องตื่นเช้าพาลูกสาวไปเรียนเปียนโนที่ ยามาฮ่า เอาขอลองสักชั่วโมงก่อนไปส่ง ไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่เพราะเจ้า TT กว่าจะเข้ารูปเข้าร่างก็ร่วม ชั่วโมงเหมือนกัน  :m (57):

ออฟไลน์ sl

Re: กว่านางฟ้ามาโปรด ก็เกือบสายไปแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:50 น. »
ตอนแรกกะฟังผ่านๆ รอลูกแต่งตัวเสร็จ กลายเป็นต้องนั่นฟัง เพราะรายละเอียดมันเริ่มพรั่งพราย เอาที่ไม่เคยได้ยิน เสียงไวโอลิน ไม่กระทบสายมันออกมาชัดเจนอย่างมีมิติและลีลา เสียงหลายๆ เสียงที่ไม่เคยได้ยิน หรือไม่ชัดเจนกลับได้ยินพองาม  :m (3): จนกระทั่งลูกสาวมาตามให้ไปส่ง แต่กลับมีความกระตือรือร้นที่อยากกลับมาฟังในคอนบ่ายอีก ทั้งที่นัดลูกน้องผู้จัดการที่ให้ช่วยดูแลบริษัท ไว้ว่าจะเข้าประชุมช่วงบ่าย ระหว่างรอลูกสาวเรียน แฟนโทรมาบอกว่าลูกน้องไม่สบายขอลาป่วย  :m (25): ตามปกคิจะโวยวายเล็กน้อยเพราะอาทิตย์หนึ่งจะเรียกประชุมที แต่คราวนี้กลับรู้สึกดีใจ จะได้กลับมาลองฟังอีกที ว่าหูเฝื่อนหรือเปล่า

กลับมาถึงบ้านรีบเปิดวอร์ม ครบ 1 ชม เข้าฟัง ต้องร้องว่า ไม่ขายแล้ว ถ้าจะขายก็ต้องเอา SQ 110 ZATT มาแทนละ มันให้รายละเอียดอย่างเหนือชั้น ชวนติดตาม ฟังเพลงไม่รู้เบื่อ จนเวลาล่วงเลยจน ผบทบ กลับมายังไม่รู้เลย ล่วงไปจนถึงเวลาอาหารเย็น ผบทบ ให้แม่บ้านมาตามจึงลุกขึ้นอย่างเสียดาย

และแล้วนางฟ้าก็ปรากฎโฉมมาครึ่งตัว  อีกครึ่ง (เบส )คงต้องรอครบ 1 เดือนตามกูรูบอก  :m (60):

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 17 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:06 น. »

:m (71):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 12:24 น. »
น้ากล้วยเล่าเรื่องได้สนุกมากครับ

ชวนติดตาม :m (17):

ไปก่อน เมียมาตามแระ :m (46):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 12:55 น. »
ผมกำลังสั่งสาย  Analysis  Plus  รุ่นใหญ่ทั้งสายไฟ  สายลำโพง  และสายสัญญาณเข้ามา   ถ้ามีโอกาสจะขอรบกวนเอาไปเทียบเสียงที่บ้านคุณ SL หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ bailey

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 13:03 น. »
พี่ sl เขียนบรรยายได้เห็นภาพเเละน่าติดตามจังเลย พี่เข้ามาบ่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:35 น. »
ด้วยความยินดีครับพี่ศักดิ์  มีแพลนไว้ว่ากลางเดือนหน้าจะมีการยก Jeff Concentra 2 มาประกบกับ Phatos TT ด้วยพอดี แล้วผมจะแจ้งวันอีกครั้ง ก็สมาชิกเดิมจองไว้ คิอ คุณGun คุณRin อาจจะมีคุณกุ้ง

แต่วันนั้นขอลองเจ้า Boxer ด้วยนะครับ :m (60): อยากจะมาจับคู่กับ Amp Solid อีกสักตัว เพราะเริ่มคันๆ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเห็น เจ้า MF Tri-Vista ลงขายในบอร์ดสิงค์โปร์ ราคาพอๆ กับ Krell 400 xi มือสองบ้านเรา แต่กำลังวัตต์เหนือกว่า 400 xi ไปอีก 100 Watt  เห็นแล้วอยากได้เหมือนกัน แต่ Sold ไปแล้ว ที่รู้มาว่า เครื่องเสียงอังกฤษไปขายที่สิงค์โปร์ถูกกว่าที่ US มากเนื่องจากฐานภาษีที่ต่ำ ( ที่ US ถูกกว่าเมืองไทยแล้ว แต่สิงค์โปร์ถูกกว่า ) และเจ้า Tri-Vista ได้รับการยกย่องจาก Stereophile ให้เป็น 1 of The 3 Best Intergrated Amp Forever ด้วย  :m (7): อาจจะเป็นคู่ฟัดกับ JR ได้

ออฟไลน์ bambam01

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:55 น. »
เขียนได้เยี่ยมเลยครับ อ่านแล้วอยากลอง Siltech ขึ้นมากันเป็นแถวเลยครับพี่

:m (6):

ในสิงคโปร์ นี่ไม่ทราบเวปใหนครับ เผื่อไปหาข้อมูล

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 19:30 น. »
www.hifi4you.net ครับ
แต่เส้นสายที่ Singapore แพงกว่า US พอสมควรนะครับ  :m (21):
อย่างสายลำโพง Siltech Ls 68 ราคาเป็นเงินห้าหมื่นกว่า แต่ที่ US รุ่นสูงกว่า LS 88 ประมาณสี่หมื่นกว่าครับ

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 19:32 น. »
ตัวนี้จะมาลอง แต่มีเจ้าของจับจองแล้ว

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 19:34 น. »
ตัวนี้เป็นใหญ่อยู่ที่บ้าน

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 19:38 น. »
ตัวนี้อยากได้มาเป็นกิ๊ก จะได้ขนาบซ้าย ขวา

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:45 น. »

ผมขอย้ายไปห้องรีวิวนะจ๊ะ
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:29 น. »
ต้องรอเบส หนึ่งเดือน ...โอ้ว  :m (83):

เป็นผม คงจะจำไอ้เสียงเดิมๆจากสายเส้นเดิม ไม่ได้แล้วหล่ะ ....

สำหรับผมนะ ...ส่วนใหญ่... ถ้ามันต่างจากสายเส้นเดิมเยอะ (ไม่ว่าดีกว่า หรือ ห่วยกว่า)

...เสียบปุ๊บ มันไม่ควรจะต้องพิจารณาเยอะ ...เอาเป็นว่า ใครๆก็ควรฟังออก...โดยไม่จำเป็นต้องถึงขั้นหูทองคำ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ...ผิดถูกประการใด ...ขออภัยไว้ล่วงหน้านะ... อาจคิดต่างหน่อย

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:38 น. »
นึกว่าจะมีผมคนเดียวซ๊ะอีกที่ไม่มีความอดทนพอที่กว่าจะได้เสียงที่ดีอีกเดือน มันนานไปสำหรับผม... มิน่าผมถึงไม่ได้ใช้  siltech กับเค้าซักที

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 01:52 น. »
หึหึ... นึกถึงตอนผมใช้ AYRE CX7e

ไม่เกินอาทิตย์นึง :m (76): :m (76): :m (76): :m (76):

ตอนใช้ BOW WIZARD 2 วันได้มั้ง :m (76): :m (76): :m (76): :m (76):

ขออภัยครับ ... ผมคนความอดทนน้อย แถมหูถั่วอีก :m (29): :m (29): :m (29): :m (29): :m (29):      :m (7):

:m (71):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ dB_WB

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 04:22 น. »
สรุปจริงๆ แล้ว หูเปลี่ยนไป หรือว่าสายเปลี่ยนไปครับ
หรือว่า 1 เดือน ฝรั่งจูนจินตนาการให้เราเขว  คล้ายๆ จะขายลูกแมว ต้องเอาลูกแมวไปไว้กะลูกค้า 1 คืน วันรุ่งขึ้นลูกค้าจะยอมซื้อเพราะมันน่ารัก

อิอิ ผมหูไร้สังกัดครับ แต่ชอบวัดจากความจริง

ไม่ว่ากันนะครับ ที่เห็นต่าง
 :m (52):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 04:27 น. »
เพราะผมอาจเชื่อผิดๆ ว่า  "ไม่มีอะไรเปลี่นยง่าย เท่ากะหูคน"  เมื่อเทียบกับวัตถุ

ขำๆ น่ะครับ  :m (71):

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 07:28 น. »
เพราะผมอาจเชื่อผิดๆ ว่า  "ไม่มีอะไรเปลี่นยง่าย เท่ากะหูคน"  เมื่อเทียบกับวัตถุ

อ่าว  ไม่ใช่ใจคนเหรอพรี่ท่าน
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 08:40 น. »

อ่าว  ไม่ใช่ใจคนเหรอพรี่ท่าน
ถูกต้องแล้วคร้าบ  :m (11):

ถึงได้ระเบิดชุดกันเป็นว่าเล่นไง  :m (29):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:18 น. »
ตอนนี้ที่ฟังล่วงไป 1 อาทิตย์ผมได้เสียงกลาง แหลม ที่น่าพอใจมาก ถ้าเทียบกับสายสัญญาณที่เคยผ่าน ถือว่าดีกว่ามาก ส่วนด้านทุ้มก็ไม่ใช่ว่าไม่มี 

ถึงแม้ว่าผมจะเป็นคนใจร้อนเหมือนกัน แต่สายระดับนี้ก็คงต้องรอการทิ้งตัวพอสมควร แม้แต่สายยอดนิยมในบ้านเรา เช่น Cardas รุ่นกลางๆ ตั้งแต่ Cross ขึ้นไป ก็ไม่ค่อยมีใครอยากถอดออกจาก system เพราะที่ทราบอย่างน้อยก็ 40 ชม กว่าจะเข้าที่

และ Siltech ก็เป็นสายสงบนิ่งมาไม่ต่ำกว่า 3-4 เดือนจากร้านตัวแทนใน US เพราะเป็นสายที่รับ Trade ผมเชื่อว่าร้านนั้นคงไม่เอามาเสียบเบิรน์ให้เป็นแน่ กว่าจะคืนตัวก็ต้องใช้เวลา เหมือนเบิรน์ใหม่เลย แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดีจนฟังไม่ได้ตลอดเดือน มันค่อยๆ ดีขึ้นๆ แค่อาทิตย์เดียวทำให้พอใจระดับนี้ยิ่งกระตือรือร้นว่าถ้าครบถึงกำหนดมันจะไปได้ระดับไหน

เพื่อนผมที่เพิ่งรับ Kimber Select ไปเลี้ยงแทน ตอนแรกที่สอบถามก็แจ้งว่าเฉยๆ ออกเจี๊ยวจ้าว เหมือนสายฉิ่งฉับ ต่างชั้นกับ Golden Cross ที่ใช้ประจำมาก แต่พอผ่านไปอาทิตย์กลับบอกว่าดีขึ้นมาก ให้อะไรที่เหนือกว่า Hero ไปเยอะ ( ขนาดผมใช้เป็นประจำตั้งแต่ต้นปี เพิ่งถอดออกไปให้ และประสาอะไรกับสายที่นิ่ง 3-4 เดือนครับ )

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:31 น. »

คงไม่ต้องสงสัยหล่ะครับว่าสายดีขนาดไหน  :m (81):   แต่แค่รู้สึกว่าสายที่ต้องใช้เวลาในการรอเบส นานนับเดือนนี่  :m (71):

มันนานเหลือเกินครับ ถ้าเป็นคนทั่วไปที่ไม่มีข้อมูลเรื่องของการเบิร์นนิ่งสาย คงถอดใจ  :m (20):

อย่างไรก็ตาม หากผ่านไป(นับเดือน)แล้ว อย่าลืมมาบอกเล่าเพื่อนๆด้วยนะครับ  :m (3):

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:36 น. »

:m (71): :m (71):

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:38 น. »
ดีนะที่ไม่ได้ใช้ cardas cross ..ไม่ง้านถอดเข้าถอดออกต้องรอกันตั้ง 40 ชม.

อ้าวแล้ว อย่างงี้ ...ก็ปิดสวิทช์เครื่องไม่ได้สิครับ ...เพราะไม่มีไฟไปเลี้ยง หรือว่า ไม่เกี่ยวกัน... ขอแค่ว่าห้ามไปขยับมัน ก็พอ หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 19:06 น. »
ถ้าผมมีชุดไฮเอนด์แบบนี้บ้าง 1 เดือนก็ยอมรอครับ     :m (71):   อยากระเบิดชุดจัง :m (30): :m (30):

ช้าอยู่ไย ประกาศขายเลยจ้า  :m (4):

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:44 น. »
ถ้าผมมีชุดไฮเอนด์แบบนี้บ้าง 1 เดือนก็ยอมรอครับ     :m (71):   อยากระเบิดชุดจัง :m (30): :m (30):

ช้าอยู่ไย ประกาศขายเลยจ้า  :m (4):
เริ่มต้นที่ TS Audio KA-160 ก่อนเลยครับพี่ป๊อบ..ทิ้งใว้นาน จมฝุ่นหมดแล้ว

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:46 น. »

เริ่มต้นที่ TS Audio KA-160 ก่อนเลยครับพี่ป๊อบ..ทิ้งใว้นาน จมฝุ่นหมดแล้ว

ตู่จอง  :m (4):

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:06 น. »
มีข้อมูลสนุกๆ เพื่อนผมคนที่รับ Select ไปเลี้ยงดู เป็นนักเล่นที่เก็บสะสมเครื่องเสียงรุ่นเก่าพอสมควร เคยเป็นนักเขียนวิจารณ์เครื่องเสียงสมัยดั้งเดิมเมือเกือบสิบปีที่แล้ว มีสาย Interconnect ประมาณ 7-8 เส้น และสายลำโพงอีก 3-4 คู่ แต่นิยม Cardas , Kimber เป็นหลัก เขาจะทำราวไว้ในห้องเก็บเครื่องเสียง เพื่อไว้วาง ( ตาก ) สายทั้งหมดไม่ให้ม้วนพับ ให้ตรงอยู่ตลอด เพื่อเวลาเอามาเล่นจะได้ไม่เบิรน์นาน :m (84):

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:46 น. »

แอมใครน่ะคุ้นๆ เดี๋ยวสอยซะเลย :m (14):

อยากบอกนะครับ ว่ายังไม่ได้ไปเอา  :m (62):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:59 น. »

ตู่(ยืม)ลอง  :m (4):
:m (1): :m (1): :m (1):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคาร 20 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:12 น. »
 :m (13):ตากสาย... เหมือนตากผ้าเลยคับ   :m (85):
เทคนิคแจ๋วจิง :m (68):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคาร 20 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:07 น. »
พวกเส้นสายอะไรเนี่ย คงต้องให้เวลากับมันหน่อยล่ะครับ ของมือสองก็เหอะ

สามสี่ปีก่อน ตอนนั้นผมสนใจสายลำโพงนอร์ดอสท์เอสพีเอ็มที่คุณเบรฟฮาร์ทลงขายในเวปใหญ่ คุยไปคุยมา แกบอกจะเอามาให้ลองถึงบ้าน บ้านแกอยู่มหาสารคามอ่ะ :m (8):

พอถึงวันนัด แกเข้ามาถึงบ้านผมประมาณ 9 โมงเช้า ก็นั่งฟังกันไปเรื่อย จนถึงเที่ยง พอดีแกจะต้องไปธุระต่อตอนช่วงบ่าย

แกเลยถามผมว่าเป็นงัย ชอบมั๊ย ผมก็เรียนแกตรงๆ ด้วยความเกรงใจ ไม่โดนครับพรี่ แกเลยให้ผมช่วยเอาไปฝากขายที่ร้านมือสองก็ได้ แล้วแกก็กลับ

ส่วนผมก็ฟังไปเรื่อยๆ ฟังไปจนถึงบ่ายสามได้มั้ง องค์ถึงจะเริ่มลง สมกับอดีตเรือธงของค่ายหน่อย ผมเลยโทรตามให้แกเข้ามารับตังค์ก่อนขึ้นเครื่องกลับ :m (80):

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคาร 20 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:40 น. »
พรี่หนุ่ม ยังอยากได้สายลำโพง mit terminator2 อยู่ปะ   :m (14):

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอังคาร 20 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:55 น. »
เหมือนตากผ้าจริงครับ แต่อย่าเผลอเอาไปตากนอกบ้านนะ ฝนตกเป็นเรื่องเลย  :m (25):
พอดีเพื่อนผมคนนี้แกยังไม่มี ผบทบ เลยเอาห้องๆ หนึ่งเก็บเครื่องเสียง และตากสายไปเลย  :m (32):

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคาร 20 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:54 น. »
พวกเส้นสายอะไรเนี่ย คงต้องให้เวลากับมันหน่อยล่ะครับ ของมือสองก็เหอะ

สามสี่ปีก่อน ตอนนั้นผมสนใจสายลำโพงนอร์ดอสท์เอสพีเอ็มที่คุณเบรฟฮาร์ทลงขายในเวปใหญ่ คุยไปคุยมา แกบอกจะเอามาให้ลองถึงบ้าน บ้านแกอยู่มหาสารคามอ่ะ :m (8):

พอถึงวันนัด แกเข้ามาถึงบ้านผมประมาณ 9 โมงเช้า ก็นั่งฟังกันไปเรื่อย จนถึงเที่ยง พอดีแกจะต้องไปธุระต่อตอนช่วงบ่าย

แกเลยถามผมว่าเป็นงัย ชอบมั๊ย ผมก็เรียนแกตรงๆ ด้วยความเกรงใจ ไม่โดนครับพรี่ แกเลยให้ผมช่วยเอาไปฝากขายที่ร้านมือสองก็ได้ แล้วแกก็กลับ

ส่วนผมก็ฟังไปเรื่อยๆ ฟังไปจนถึงบ่ายสามได้มั้ง องค์ถึงจะเริ่มลง สมกับอดีตเรือธงของค่ายหน่อย ผมเลยโทรตามให้แกเข้ามารับตังค์ก่อนขึ้นเครื่องกลับ :m (80):

ถ้าแค่ไม่กี่ชั่วโมง ...เห็นด้วยครับ เพราะเท่าที่ผ่านมา พอเสียบปุ๊บ มันควรจะมีแววก่อน (แววว่า ควรอยู่ หรือ ควรไป)

พอผ่านไป ซัก 2-3 ชั่วโมง... คราวนี้ชัดครับ ....แต่พอเริ่มผ่านไป ซัก 20-30 ชม. จะเริ่มเปลี่ยนน้อยลง ...จนเริ่มจับไม่ได้แล้ว

อีกอย่างก็คือ หูผม มันมักจะ ชินไปกับเสียงของมันแล้ว ....ง่ายๆก็คือ จำของเก่าไม่ได้แล้ว ...อย่าว่าแต่เป็นเดือนเลย

• TAC
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพุธ 21 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:43 น. »

ถ้าแค่ไม่กี่ชั่วโมง ...เห็นด้วยครับ เพราะเท่าที่ผ่านมา พอเสียบปุ๊บ มันควรจะมีแววก่อน (แววว่า ควรอยู่ หรือ ควรไป)

พอผ่านไป ซัก 2-3 ชั่วโมง... คราวนี้ชัดครับ ....แต่พอเริ่มผ่านไป ซัก 20-30 ชม. จะเริ่มเปลี่ยนน้อยลง ...จนเริ่มจับไม่ได้แล้ว

อีกอย่างก็คือ หูผม มันมักจะ ชินไปกับเสียงของมันแล้ว ....ง่ายๆก็คือ จำของเก่าไม่ได้แล้ว ...อย่าว่าแต่เป็นเดือนเลย

ก็เอาแผ่นที่ฟังบ่อยๆ ดิ  ไม่ต้องกลัวลืม มันไม่ลืมง่ายๆ หรอก :m (13):

ที่จริงก็เป็นเหมือนกันแหละ บางทีพอไม่เข้าหูชึ่งแรก ก็มักจะไม่ค่อยทนฟัง ถอดออกก่อนที่มันจะทิ้งตัวก็มีเยอะเหมือนกัน :m (71):

อีกอย่าง อย่าลืมว่าสายชุดเก่าของเราเนี่ย ที่เราโอเคชอบเสียงมัน จนตัดสินใจซื้อมาใช้เนี่ย มันมีตัวแปรเงื่อนไขในเรื่องเสียงจากแอคเซสซอรี่รวมอยู้ด้วยนา

คือพอชุดใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ไอ้พวกเส้นสายที่คู่ควรส่วนใหญ่ก็ ดันมีพฤติกรรมยังงี้ทั้งนั้น คงต้องหัดอดทนรอกันมั่งแล้วล่ะ :m (43):

หรืออย่างน้อยก็ต้องลองรีดหาสมรรถนะเท่าที่อุปกรณ์ หรือแอคเซสซอรี่ที่มีในบ้านจะเอื้ออำนวย ซะก่อนที่จะ :m (76):

• TAC
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธ 21 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:56 น. »
พรี่หนุ่ม ยังอยากได้สายลำโพง mit terminator2 อยู่ปะ   :m (14):

อยากได้ยู๊ แต่ว่าชั่วโมงนี้ :m (61):

ว่าแต่พรี่หมูมีโปรโมชั่นอะไรมั่งก๊าบ :m (88):

ออฟไลน์ sl

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันจันทร์ 26 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:13 น. »
พอดีเจอในหนังสือ What hifi พฤษภาคม 2548 แปลบทความจาก The absolute Sound ในเรื่องเกร็ดของ สาย siltech

สาย G 3 เป็นสายที่น่ามหัศจรรย์มาก แม้ว่าจะต้องใช้เวลาเกือบชาติในการ Break In ก็ตาม และผ่านไปตั้ง 600 ชั่วโมง เสียงก็ยังไม่หยุดเปลี่ยนสักที ซตพ.  :m (18): :m (83): :m (83):

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันจันทร์ 26 กรกฎาคม 2010 เวลา 18:26 น. »
พอดีเจอในหนังสือ What hifi พฤษภาคม 2548 แปลบทความจาก The absolute Sound ในเรื่องเกร็ดของ สาย siltech

สาย G 3 เป็นสายที่น่ามหัศจรรย์มาก แม้ว่าจะต้องใช้เวลาเกือบชาติในการ Break In ก็ตาม และผ่านไปตั้ง 600 ชั่วโมง เสียงก็ยังไม่หยุดเปลี่ยนสักที ซตพ.  :m (18): :m (83): :m (83):

:m (22): :m (22): :m (22): :m (20):