ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดคอนโด กับเครื่องเสียง HT แบบพอเพียง  (อ่าน 12898 ครั้ง)

ออฟไลน์ AgentMolder

• หน้าใหม่
  • *
เปิดคอนโด กับเครื่องเสียง HT แบบพอเพียง
« เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 19:12 น. »
กระทู้นี้คัดมาจากเวบ Thaidvd.net นะครับ เห็น user หลายคนที่นี่ก็เป็นสมาชิคที่ thaidvd ด้วย ท่านที่เคยอ่านแล้วก็ถือว่าอ่านทวนนะครับ แฮะๆ ส่วนท่านที่ไม่เคยอ่าน ก็ขอเอาลงที่นี่ด้วย เพื่อเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ

สวัสดีคทุกท่านครับ ในที่สุดผมก็มีโอกาสเปิดห้องคอนโดของผมสักที จริงๆผมมีแผนจะตั้งกระทู้ส่วนตัวมานานแล้วครับ แต่เนื่องจากประสบการณ์ยังไม่มากพอ และอุปกรณ์ผมก็ยังลุ่มๆดอนๆ แต่ตอนนี้ผมคิดว่าอุปกรณ์ผม (ณ ตอนนี้) เริ่มคงที่แล้ว และคิดว่าคงไม่เปลี่ยนแปลงอะไรมากมายไปจากนี้เท่าไหร่ จนกว่าจะสร้างบ้าน เลยขออนุญาติ เปิดคอนโดซะเลย

และจากหัวกระทู้ที่ผมจั่วไว้ เครื่องเสียงแบบพอเพียง ก็คือเครื่องเสียงที่มนุษย์เงินเดือนพอที่จะเอื้อมถึง อุปกรณ์แต่ละอย่างไม่หรูหรา ราคาไม่เกินแสน สามารถสะสมงบประมาณ แล้วค่อยทยอยอัพเรื่อยๆ มีก็อัพ ไม่มีก็ไม่อัพ จนมาถึงวันนี้ในที่สุด

จุดประสงค์ที่เปิดกระทู้ ก็เพื่อเป็น Timeline เส้นทางเครื่องเสียงของตัวเองแล้ว อีกจุดประสงค์หนึ่งก็เพื่อให้หลายๆท่านที่เริ่มต้นเล่นเครื่องเสียง ได้มีแนวทาง หรือมีความหวังว่า สักวันนึงเราก็สามารถมีอุปกรณ์ดีๆอย่างเขาได้ แม้ไม่แพงมากมายไฮเอนด์ แต่ก็มีความสุขแบบพอเพียงครับ

โดยกระทู้นี้จะเป็นอุปรณ์อัพเดตล่าสุด และ reply ต่อๆไปจะเป็น Time Line จากอดีตครับ

อุปกรณ์ ณ ปัจจุบัน ธค.55

Display : TV LG 42LE5500
- ทีวีตัวนี้ซื้อมา 2 ปีกว่าแล้วครับ ซื้อเพราะอยากดูหนังในคอมพ์จอใหญ่ๆ โดยนำสาย RGB มาต่อออกจาก Note Book แล้วฟังเสียงจากลำโพงคอมพ์เอา ทุกวันนี้ใช้ดู Free TV อย่างเดียวแล้วครับ สนนราคาตอนซื้อ 32k ผ่อน 0% ครับ อิอิ แต่ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว เพราะตกรุ่น มือสองผมว่าราคาสองหมื่น ไม่ถึงด้วยมั๊ง

Projector : Epson8350
Screen : Dalite 92" 16:9 mattwhite manual
HDMI Cable : 7m. from AVBestbuy
AC Cord : Libero Inline Silver/Rhodium Limited Edition

- 3 ชิพ LCD ตัวนี้ผมถูกใจและพอใจมากๆ เป็นโปรเจคเตอร์ในระดับราคาไม่เกิน 50k ที่ให้ภาพได้คม สวย และดำดีมาก แถมมี Lens Shift อีกตะหาก จะเห็นว่าผมติดตั้งง่ายๆโดยใช้ชั้นวางของซื้อจาก Hompro ราคาประมาณ 200 กว่าบาทเอง เอามาตั้งแล้วใช้เลนส์ชิพช่วยปรับอีกเล็กน้อยครับ (จริงๆไม่ใช้เลนส์ชิพจะดีที่สุดครับ แต่ถ้าห้องไม่เอื้อ ก็ใช้เลนส์ชิพดีกว่า)
- Screen ของ Dalite ตัวนี้ ต้องใช้ระบบ Manual มือดึง เพราะว่ามันขวางประตูเข้าห้องนอนครับ และผนังก็กางได้แค่ 92 นิ้ว ใจอยากได้ 102 นิ้ว แต่ดึงลงมาแล้วมันจะต่ำมากเกินไป เลยตัดใจเอา 92 นิ้วแทน แขวนกับฝ้ายิปซั่มแบบ DIY เองครับ ราคา screen หมื่นนิดๆ
- สาย HDMI ก็ซื้อจาก AVBestbuy ครับ 7m. ราคา สองพันกว่าบาทเท่านั้น คุณภาพดีเลยครับ ไม่ขี้เหร่
- สายไฟจากท่านวิศ Libero Inline ตัวนี้ท่านวิศ Audyn โมให้โดยเปลี่ยนตัวเมียใหม่(เนื่องจากตัวธรรมดาเสียบท้ายโปรเจคเตอร์ไม่ได้) โมสายให้ใหม่ เรียกได้ว่ามีตัวเดียวในโลก (เวอร์ไปครับ ที่จริงคุณวิศแกก็โมให้ตามลูกค้าสั่งนั่นแหล่ะ อิอิ) ตัวนี้ผมแนะนำเลยครับ เอาไปเสียบท้ายโปรเจคเตอร์เห็นผลทันตาแบบสามล้อยังดูออกเลยครับ น้อยซ์ลด ดำขึ้น คมขึ้นแบบชัดเจน (คุณวิศขอค่านายหน้าด้วยนะ)

Pre/Pro : Onkyo PR-SC5509
AC Cord : -- Coming Soon --

- ตัวนี้เพิ่งถอยมาไม่ถึงสองสัปดาห์เลยครับ จากพ่อค้าในเวบเรานี้แหล่ะ ราคา 7x,xxx บาท ครับ อาจดูแพง แต่ผมว่าคุ้มค่ามาก มากกว่าซื้อ AVR ตัว Topๆ ที่ราคาใกล้ๆกันอีกนะครับ เป็น Pre/pro ราคาไม่เกินแสน ที่เรียกได้ว่าดีมากๆๆๆตัวนึงเลยครับ ยืนยันโดยท่าน Harts ที่ตระเวน setup เครื่องเสียงมามากมายเจ็ดย่านน้ำ ยังการันตี ลองไปอ่านกระทู้รีวิวของผมได้เลยครับ => รีวิว Onkyo 5509 แบบบ้านๆ <=
- สาย AC ยังไม่มีครับใช้ของที่มากับเครื่องก่อน เดี๋ยวถ้าเปลี่ยนยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ รอเบิร์นเครื่องไปก่อนละกัน

Power Amp : Anthem MCA5
AC Cord : Copper Trans I

- Power Multi 200W x 5ch ตัวนี้ รับมาดูแลต่อจากพี่ใจดีท่านนึงครับ  มีอยู่ช่วงนึงผมกำลังกระสัน(ขอใช้คำนี้เลย) ในการหา Power มาช่วยขับ Yamaha1065 Post กระทู้ไปเรื่อย หามือสองไปเรื่อย พอดีพี่ท่านนี้ใจดี pm มาว่าจะปล่อยในราคาที่ยอมรับได้เลยครับกับ Brand นี้ (ราวๆ 5x,xxx) ซึ่งผมก็เพิ่งมารู้ทีหลังว่า พี่ที่ปล่อยคนนี้เป็นพี่ที่นับถือในคนเล่นเครื่องเสียงมากมาย ทั้งเวบนี้และเวบเพื่อนบ้าน ตอนไปซื้อ ได้มีโอกาสเข้าไปฟังที่บ้านแก สุดติ่งจริงๆครับ หูเสียมาเลย   
- สาย AC ที่ใช้ก็เป็น Coper Trans I ของท่านวิศอีกเช่นเคย ตอนแรกว่าจะสั่ง Pangea AC9 มาแล้ว แต่ท่านวิศบอกว่าของแกแหล่มกว่า ก็เลยเอามาเลยครับ ถามว่าแหล่มไหม เมื่อเทียบกับ AC9 ตอบว่าไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยเอา AC9 มาต่อ เอิ๊กๆ สนนราคา 3600 บาท

Speaker : Polkaudio RTiA7 /Center - CSiA6 /Surr - RTiA3
Cable : Front Audioquest Rocket88 เข้าหัวโดย Schwin
           Center Canare 4s11
           Surround QED Micro Speaker Cable

- ลำโพงนี้เป็นตั้งพื้นชุดแรกในชีวิตครับ หลังจากใช้ Satellite ของ Kef มาปีนึง  จะบอกว่าซื้อตามพี่ท่านนึงในเวบ ะthaidvd ก็ได้ (เห็นแกรีวิวซะเคลิ้ม) แต่ก็ไม่ผิดหวังครับ ได้เสียงที่ต้องการ เบสมา กลางแหลมมาครบ แรกๆที่ใช้ Yamaha1065 ยังไม่แสดงฤทธิ์ แต่พอได้เจ้า Anthem มาก็แผลงเลยครับ คึกคัก กระฉับกระเฉงดี ไม่ล้าหู ผมว่าเป็นลำโพงเริ่มต้นที่ดีเลยครับ แต่ก็แล้วแต่เทสของคนฟังอ่ะนะ บางคนอาจชอบตัวอื่นมากกว่า เพราะลำโพงราคาราวๆ 50 -60k (ครบ 5 ตัวนะ) มีให้เลือกบานเลยครับ
- สายลำโพง AQ Rckt88 อันนี้ใช้เพื่อเพิ่มเบส และตัดเสียงแหลมของ RTiA7 ครับ ซึ่งก็สมชื่อ สมราคาครับ สายนี้เป็นสายแบ่งตดนะครับ เมตรละ 1xxx บาท (แต่ถ้าสายสำเร็จรวมกระเปราะนี่ปาไปเมตรละสองหมื่นกว่า แม่เจ้า..) เอามาเข้า Banana โดยพี่ชวิน(Schwin)ครับ เอาสายบุกไปหาแกถึงบ้านเลย ขู่บังคับให้เข้าให้ 555 ฟรี
- สาย Srr ก็ใช้สายจากพ่อค้าในเวบนี้แหล่ะครับ เมตรละ ร้อยกว่าบาทใช้ 6 เมตรสองเส้น มีแผนจะเปลี่ยนเป็น Velocita ในอนาคต

Sub woofer : -- Coming Soon --
Cable & AC Cord : By Schwin

- ตอนนี้สั่งซับ SVS PB12-NSD  อยู่ครับ ของมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ไปเอาเลยติดปีใหม่ -___-"
- สายซับกับสายไฟเข้าซับเอามารอก่อนแล้ว สั่งจากท่านชวินเช่นเดิม สั่งวันนี้ พรุ่งนี้ของมาเลย ตอนนี้เสียบท้าย Onkyo ไปพลางๆ อยู่ครับ

Media : Dune HD Max, PS3 Slim
HDD 2 TB x 3 + Acasis Docking

- Dune HD Max ใช้ดูหนังผ่าน HDD 3 ลูก ไม่ผิดหวังจริงๆครับ Dune นี่ขึ้นชื่อเรื่องการดู mkv จาก HDD มีบางท่านให้คะแนนเหนือ Oppo ด้วยซ้ำครับ โดยเฉพาะเรื่องซับไตเติ้ล และการอ่านไฟล์ได้เกือบทุกชนิดในโลก (แต่เจือกไม่อ่าน .div ที่หนังชมพูชอบใช้กัน) มีช่องใส่ HDD และ BD ด้วย ผมเคยดูเทียบกันระหว่าง BD กับ File ออกมาพอๆกันนะครับ ราคาหมื่นกว่าบาทครับผม คุ้ม
- PS3 Slim เอามาเล่นเกมส์นั่นแหล่ะ และตอนแรกยังเอามาดูแผ่น BD ด้วย แต่พอมี Dune ก็เลยไว้เล่นแต่เกมส์ (อ่อ Dark Side นะ)

Line Conditioner : Magnet CPS8, Audyn Valor two, Pangea AC9

- Valor two ตัวนี้ก็ได้จากท่านวิศเจ้าเดิม ได้มาในราคาดี เพราะจองตั้งแต่แกยังไม่ปั้นเลยครับ คุ้มค่า คุ้มราคามากครับ เพราะเสียบได้เยอะมาก ตั้งแต่สากกะเบือ ยันเรือรบ ตอนนี้ผมเสียบทุกอย่างที่เจ้านี่หมดเลยครับ ความแตกต่างนั้นท่านวิศว่าด้านภาพจะเ็ห็นชัดกว่าเสียง แต่ภาพผมต่อไม่ได้เพราะโปรเจคเตอร์อยู่หลังห้อง ด้านเสียงก็ไม่เคบเทียบกับยี่ห้ออื่น แต่อย่างน้อยก็อุ่นใจ กว่าเสียบ Tishino ล่ะครับ ตัวนี้ต่อท้ายด้วย Pangea AC9 ครับ อันนี้ผมว่าเห็นผมชัดนะครับ เมื่อเทียบกับสายแถม เพราะสายใหญ่กว่า เอากระแสมาที่เครื่องได้ดีกว่าสายเล็กๆแน่นอนครับ ฟังก็ออกนะครับ ได้ stage ที่กว้างขึ้น
- Magnet CPS8 ตัวนี้ซื้อมานานมากแล้วครับ ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ราคาเท่าไหร่จำไม่ได้ สี่พันกว่ามั๊งครับ เอามาต่อแทน Belkin ของเดิม ถามว่าดีขึ้นมากไหม ก็ตอบตรงๆเลยว่า ไม่ค่อยต่างนะครับ อาจเพราะผมเอามาต่อกับ TV อย่างเดียวมั๊งครับ เลยดูไม่ออก แต่ผมว่ายังไงก็ปลอดภัย สบายใจกว่า Belkin ล่ะครับ

ภาพตัวอย่างจากหนังนะครับ

จะเห็นว่าชุดของผม เป็นชุดธรรมดาๆครับ ไม่ได้เลิศหรูไฮเอนด์มากมาย ทุกอย่างค่อยๆอัพขึ้นมาไม่ได้ซื้อรวดเดียวนะครับ ในreply ต่อๆไป จะกล่าวถึงที่มาที่ไปของอุปกรณ์ที่เคยใช้ทั้งหมดครับ ตอนนี้ขอจบแค่นี้ก่อนนะครับ ง่วงแล้ว เดี๋ยวมีอะไรจะมาอัพเดตเพิ่มนะครับ ^^
LG 42LE5500, Projector Epson8350, Dalite 92"
Pre/Pro : Onkyo5509 ,Anthem MCA5 Power Amp, Magnet CPS8 + Pangea AC9, Audyn Valor two
Speaker : Polkaudio RTiA7,CSiA6,RTiA3
Subwoofer : SVS PB12-NSD
Media : Dune HD Max, PS3

ออฟไลน์ wongwarit

• สมาชิกอาวุโส
  • magnepan mini maggie
Re: เปิดคอนโด กับเครื่องเสียง HT แบบพอเพียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 19:16 น. »

ขอเข้ามาชมห้องนี้เป็นคนแรกครับ :yoyo (80):
Speakers : Magnepan Mini Maggie , YAMAHA NS-1000 , NHT Super Zero , QUAD 11L
Amp : MUSICAL FIDELITY 550K , McCormack DNA225 , NAD C-320 , Audiospace Mini Galaxy , Poem Int , Viola SE-3
Pre Amp : Bryston BP-20 , Rogue Audio Ares , Rega Phono , Viola TL-1 MK3
Source : Cambridge Audio Azkur 840C  , Marantz CD63 mkII KI Signature , Rega P5 
Cable : speaker cable -> IN-AKUSTIK PREMIUM Interconnect Cable ->  Aural Symphonics , mogami  ,  Power Cord ->  Aural Symphonics , Oyaide Black Mamba

• หน้าใหม่
  • *
Re: เปิดคอนโด กับเครื่องเสียง HT แบบพอเพียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 19:32 น. »
ตอนนี้คันลำโพง กับ oppo103 มากครับ คันๆๆๆ
LG 42LE5500, Projector Epson8350, Dalite 92"
Pre/Pro : Onkyo5509 ,Anthem MCA5 Power Amp, Magnet CPS8 + Pangea AC9, Audyn Valor two
Speaker : Polkaudio RTiA7,CSiA6,RTiA3

ออฟไลน์ WIT

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 19:34 น. »
เพิ่งสั่งสายสัญญาณซับ พี่ Schwin มาเหมือนกันครับ หนานุ่ม แน่นดีครับ
 :yoyo (95):
INT.AMP ACCUPHASE  E350, CD :CONSONANCE DROPLET CDP 5.0 HD, SPEAKER : AMPHION ARGON3 SPEAKER CABLE : VIARD  HD12  & RCA.  XAV RHYTHM & KIMBER HERO AC CARDAS GOLDEN REF  PRE ;PhD Sound Engineering: The Signal PhD Power Station, DC ; Nordost QV2 line harmoniser ,  AV ZONE PLUS 500 MKII, UPGRADE DC FILTER,  PERFECT POWER SUPER DC,DC Blocking  Audyn,LUNAR1 MAGIC RESONANCE

ออฟไลน์ tomutt

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 19:48 น. »
เป็นแนวทาง HT ของน้าน้าที่กำลังจะเริ่มต้นครับ
ดีมากมาก งบไม่สูงมาก  :yoyo(53):

ผมเองก็ยังไม่มีกับเขาเล้ยยยย

ออฟไลน์ evolutionk

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 19:59 น. »
ยอดเยี่ยมครับ

ออฟไลน์ TMY168

• ToMmY
  • รุ่นใหญ่
  • Multiple Eargasm ! ! !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 20:28 น. »
 :yoyo (77):

ลงตัวครับ

ออฟไลน์ nengbus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 29 ธันวาคม 2012 เวลา 22:39 น. »

จอฉายได้ 92นิ้ว ห้องยาวกี่เมตรครับ

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 00:46 น. »
ถ้ามีข้าวโพดคั่วกับน้ำซาสี่ :yoyo (80):

ออฟไลน์ maonoi

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ธันวาคม 2012 เวลา 09:25 น. »
มาอ่านรอบ 2 ครับ
เป็นแนวทางให้ผมได้เลยครับ
ขอบคุณมากครับ
  :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):
 :yoyo (86): :yoyo (86): :yoyo (86): :yoyo (86):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 02 มกราคม 2013 เวลา 12:56 น. »

จอฉายได้ 92นิ้ว ห้องยาวกี่เมตรครับ

เป็นโซนห้องนั่งเล่นของคอนโดครับ ประมาณ 3*4 เมตรครับผม ระยะฉายประมาณ 3.7 เมตร

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 02 มกราคม 2013 เวลา 12:58 น. »
มาแล้วคร้าบบบ อัพเดตเพิ่มเติม วันนี้ผมได้เจ้ายักษ์ SVS มาแล้วครับท่าน ผมขอรีวิวเล็กๆในกระทู้ผมละกันนะครับ เพราะผมเองไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องซับมา
กนักครับ ที่เคยใช้เองมีแค่ซับจากชุด sat ของ Kef แล้วก็ Paradigm DSP3100 ครับ แล้วร้านคุณเอกที่ผมไปฟังก็ไม่ได้ฟังเทียบกับ JL เลยครับ เพราะภรรยาไปด้วย ง่วนอยู่เกือบสามชั่วโมง ภรรยาบอกหิวแล้ว เลยต้องรีบไปก่อน ไม่งั้นหัวขาด 555

โดยตัวที่ผมได้มาคือ SVS PB12-NSD นะครับ ซึ่งเป็นพี่คนกลางในตระกูลตู้เปิด(มีท่อลม)ของ svs นะครับ (มันมี 10,12 และ 13 นิ้ว) สาเหตุที่เลือกตัวนี้ เพราะเคยอ่านรีวิวว่าเจ๋งมาก แต่ที่สำคัญ ราคาดีมากกกกกกกกกกกก เมื่อเทียบกับสิ่งที่ได้ ขนาดของมันใหญ่มากกกกกกกก เรียกว่าใหญ่จนเอากล่องยัดซีวิคไม่เข้าครับ ต้องถอดกล่องออก

ลองดูขนาดของมันเทียบกับอุปกรณ์อื่นๆ

รูปนี้ดูความยาวตู้ ยาวกว่าชั้นวางอีก

Spec คร่าวๆครับ

ใช้สายซับและสาย AC ของพี่ชวินครับ <Schwin>

มาพูดถึงประสิทธิภาพกันแบบแกะกล่องเลย ไม่ได้เซทเลย ตั้ง Volume ที่ 11 โมง ความถี่ที่ 60 นะครับ เจ้าตัวนี้ให้เสียงเบสที่ลงลึกสุดใจจริงๆครับ ใน Spec บอกถึง 18Hz ผมทดสอบด้วยหนังกังฟูแพนด้า ฉากแรกทุบโต๊ะ ฉากไต้ลุงแหกคุก ฉากสะพานเชือก และฉากดีดนิ้วท้ายเรื่อง ผลคือ บ้านพังครับ ซับตัวนี้ให้พลังเสียงที่ลึกจริงๆครับ พลังอัดกระแทกสุดๆ ปลายเบสแผ่ขยายขจรไกล เก้าอี้สั่นกันเลยทีเดียว อย่างฉากดีดนิ้วนี่ เรียกว่าเสียงเบสมาตามคลื่นเลยครับ ล้วงลงลึกแล้ววกขึ้นมากระแทกตรูด ท่อลมสี่นิ้วด้านหน้า เป่าลมออกมาปะทะหน้าเลยครับ  ถ้าใครจำได้ ฉากที่ไต้ลุงแหกคุก ไต่หินที่ระเบิดลงมา จะมีเสียงเบสใหญ่ๆ สามที ผมเคยฟังกับ DSP3100 พบว่า แป๊กครับ แต่พอฟังกับ svs เฮ้ย เจ๋งมากๆ ไม่แป๊ก ไม่คราง ให้แต่ความถี่ต่ำจริงๆ

มาต่อกันที่คอนเสริท ขอบอกเลยว่าเจ้าตัวนี้ เกิดมาเพื่อคอนเสริทเลยครับ เสียงที่ได้ปลายหมน กลมกล่อม แต่ได้ ambient ที่ดีมากๆ คือเหมือนเรานั่งอยู่ในคอนเสิร์ทเลยครับ ความถี่ต่ำมันแผ่มาตลอด เสียงกระเดื่องอัดแน่น เสียงเบสเสริมคู่หน้าได้ดีจริงๆ ผมฟังเทียบกับ SB12 ซึ่งเป็นตู้ปิด นี่รู้ได้ถึงความแตกต่างเลยครับ เจ้าตู้ปิดจะให้หัวเบสดี ออกแนวตุ๊บๆๆ แต่จบห้วน แต่เจ้า PB นี่ ตุ้บลึกๆ แล้วมีหางเบสแผ่ออกมาให้รู้สึกสัมผัสกับคำว่าความถี่ต่ำ บรรยายไม่ถูกครับ โดยเฉพาะคอนของเจ้่ซีลีน เพลง My heart will go on เพลงสุดท้ายที่มีคนลอยผ่านพระจันทร์ ตรงนี้ถ้าซับไม่เจ๋งมีแป้กแน่นอนครับ เรียกว่าผมต้องกด Fwd รับไม่ได้กับเบสที่ไม่ work แต่เจ้า svs นี่ไม่มีถอยเลยครับ ผ่านฉลุย

สุดท้ายมาที่ฟังเพลงแบบ 2.1 ตัวนี้ให้ได้ดีมากๆเลยครับ เสียงเบสไม่กลบคู่หน้าเลย เสริมกันดีมากๆ (ขนาดยังไม่ได้เซท) ทั้งที่เมื่อกี้ยังดูกังฟูแพนด้าแบบตูดสั่น แต่พอมาฟังเพลงกลับไม่แสดงอาการดุดัน แต่ออกแนวเสริมกับคู่หน้าได้ดีมากๆ

ข้อดี
- ลงได้ลึกสุดใจ
- หางเบสแผ่ดีมากๆ
- พลังอัดกระแทกสุดๆ
- ราคาแบบว่าแทบจะแถมฟรี(เมื่อเทียบกับคุณภาพที่ได้)
ข้อเสีย
- หัวเบสยังไม่กระชับ (ไม่ใช่ไม่มีหัวเบสนะครับ มี แต่ตู้ปิดให้ได้ดีกว่า)
- ขนาดตู้ใหญ่มากกกกกกกกกกกกก อาจหาที่วางยาก และไม่มีที่เก็บกล่อง

ถ้าอยากซะใจ ถ้ามีห้องดูหนังใหญ่ๆ แนะนำหาซับที่เบสต้นแจ่มๆมาอีกซักลูกใส่เข้าไป (แนะนำ svs ตู้ปิด จะได้หัวเบสที่ดีครับ) หรืออย่าง JL ก็ได้มาเซทหัวเบสดีๆ แล้วให้เจ้า svs ตู้เปิดเสริมพลังกะความถี่ต่ำและหางเบส รับรอง ตับแตกถึงใจ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 02 มกราคม 2013 เวลา 13:17 น. »
กว่าจะอ่านจบ ทำเอา หิวข้าว

ขออนุญาต ไปกินก่องครับ :yoyo(43):

แล้วจะมาคุยใหม่  ...   ทู้นี้  อร่อยจริงๆ ! :yoyo (80):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 02 มกราคม 2013 เวลา 15:12 น. »
ก็  ดีใจ  และ ยินดีกับน้า เอเจ้น ด้วยครับ :yoyo (77):

เส้นทางของน้า ก็คล้ายกับของผม แต่ของผม เน้น 2ch เป็นหลัก

กระทู้ของผม ก็ยาวครับ  ร้อยกว่าหน้า  คือ  อยากบันทึกไว้ เล่นมาหลายปี ผ่านอะไรมาบ้าง

มีความสุขเหมือนน้าครับ  ตื่นเต้น  มีอะไรก็มาเล่าให้ฟัง

...  ยาวไปเรื่อยๆครับ  จริงจังเข้าไว้  ซักวันหนึ่ง เราจะเป็นโปรฯ

สู้ๆครับ ! :yoyo(24): :yoyo(24):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 02 มกราคม 2013 เวลา 16:02 น. »
" เปิดคอนโด กับเครื่องเสียง HT แบบพอเพียง "  เอ่อ แบบนี้ ของผม ก็เตรียมอนุบาล ได้เลยนะนั่นนนนนน ...แต่ดูหนังหนุกเหมือนกันแล่ะ :yoyo (84):
ว่าแต่ ขอราคา ซับฯ svs ทั้งสามรุ่น หลังไมค์หน่อยดิครับ เผื่อของที่บ้านมันยังไม่พอ  :yoyo (81):.......แจ่มอ่ะ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ LosoHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 16:20 น. »
 :yoyo (80):ชุดสวยครับ ชอบPolk :yoyo(32): ผมเห็นตั้งแต่ในThai DVDแต่ทำงานอยู่ เลยไม่ได้อ่านดูผ่านๆ :yoyo (84): เห็นชุดแล้วคงหลายตังค์ :yoyo (86):  ดูหนังคงมันส์ยักตัวเบอเริ่ม :yoyo(3):
ซื้อบ้านเดี่ยวเลยครับน้า เบสสนั่นเดี๋ยวข้างห้องเค้า :yoyo (85):
แค่คนที่รักการดูหนัง ฟังเพลง

ออฟไลน์ LosoHT

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2013 เวลา 16:23 น. »
" เปิดคอนโด กับเครื่องเสียง HT แบบพอเพียง "  เอ่อ แบบนี้ ของผม ก็เตรียมอนุบาล ได้เลยนะนั่นนนนนน ...แต่ดูหนังหนุกเหมือนกันแล่ะ :yoyo (84):
ว่าแต่ ขอราคา ซับฯ svs ทั้งสามรุ่น หลังไมค์หน่อยดิครับ เผื่อของที่บ้านมันยังไม่พอ  :yoyo (81):.......แจ่มอ่ะ
น้าวิเชียรครับถ้าไม่พอก็จัด http://www.jblpro.com/catalog/General/ProductFamily.aspx?FId=35&MId=1 ซักคู่เลยน้า :yoyo (87):
แค่คนที่รักการดูหนัง ฟังเพลง

ออฟไลน์ alon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 08 มกราคม 2013 เวลา 13:40 น. »
มีวิธีจัดการเสียงต่ำไปห้องข้างๆ รวมทั้งข้างบนและข้างล่าง ยังไงครับ
ขอลอกด้วยคน

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 มกราคม 2013 เวลา 12:20 น. »

เมื่อวานได้ XLR ของ Furutech สายเขียว(FA220)มาครบแล้วหลังจากได้ต่อกับ โดยต่อ xlr กับ front และ Srr ผมใช้ต่อกับ Front ก่อน แล้วติดใจ คราวนี้เลยสั่งจะมาต่อกับ Srr ครับ ลองต่อ Pre/pro ดู ก็ตามคาดครับ ระดับเสียงดังขึ้น 5db พอดีเป๊ะเลย ต้อง set ใหม่ให้ลดลงมา -5db แต่ยังไม่ได้ไปปรับ distance ใหม่ (ค่ำแล้ว เดี๋ยวข้างห้องด่า)

เสียงที่ได้ก็ตรงใจครับ คือ รายละเอียดเยอะ พุ่งๆ บรรยากาศดีกว่าสาย RCA เยอะเลยครับ ผมว่านะครับสำหรับชาแนลเซอราวด์ XLR เนี่ย ถ้าเป็นขั้วแบบ balance ไม่แท้ ถ้ามันมีให้ต่อ ผมว่าต่อไปเหอะครับ เพราะมันได้ความสด พุ่ง รายละเอียดดีมากครับ เพราะแชแนล Srr เราไม่ต้องการ Focus หรือ Stage ชิ้นดนตรีอะไรมากมาย แต่เราต้องการบรรยากาศ สงัด ก็ต้องสงัดจริง เฟี้ยวฟ้าวก็ต้องมาเต็ม ซึ่งผมว่า XLR ให้ได้มากกว่า RCA ครับ แต่สำหรับ front เพื่อการฟังเพลง ก็แล้วแต่คนครับ RCA น่าจะให้เสียงที่นุ่มนวลกว่า(อันนี้พูดถึง xlr เทียมนะครับ)

สรุปแล้วผมว่าในระบบ HT ไม่ว่า xlr แท้ หรือเทียม ถ้า pre/pro หรือ power เรามีให้ต่อ ผมแนะนำครับ ต่อไปเลย ท่านจะพบความแตกต่างจาก rca ได้แน่นอน บรรยากาศที่มากขึ้น รายละเอียดมากขึ้น เสียงพุ่งเข้าตัวมากขึ้น ดูหนังสนุึกขึ้นแน่นอนครับ แต่สำหรับการฟังเพลง ก็หูใครหูมัน ถ้ามี xlr แท้ ต่อแท้ แต่ถ้าเป็นแบบเทียม ก็ต้องฟังเอาเองครับ

RCA Furutech ที่เห็นจะเอาไว้ต่อ center กับ Virtus250 ของคุณวิศครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ของ เดี๋ยวได้ของแล้วจะมารีวิวอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 20 มกราคม 2013 เวลา 12:24 น. โดย AgentMolder »

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 มกราคม 2013 เวลา 12:27 น. »
มีวิธีจัดการเสียงต่ำไปห้องข้างๆ รวมทั้งข้างบนและข้างล่าง ยังไงครับ
ขอลอกด้วยคน
ตอบตรงๆเลยคือ ไม่มีครับ   :yoyo (84):

แต่โชคดีที่คอนโดผมอยู่ชั้นบนสุด มีแค่ 8 ห้อง แถมมีคนอยู่จริงๆ 2 ห้องเองครับ กลางวันไม่มีคนเลย ก็เลยดูหนังได้สบายหน่อยครับ แต่กลางคืนผมก็ไม่ดู ไม่ก็เปิดเบาๆครับ ดูพวกหนังดราม่าเอา พอช่วงกลางวันค่อยดูหนัง action :yoyo(13):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 21 มกราคม 2013 เวลา 22:19 น. »
ในที่สุดก็ได้เจ้า"บักตู้ยาว" Virtus 250 Poweramp Monoblock  พร้อมกับเจ้างูเหลือม "Copper Trans 2" ของคุณวิศมาแล้ว แพคของมาอย่างดี สายไฟก็สวยงามมากมาย

ไขสกรูออกมา เจอกับตู้ยาวๆ สีดำทะมึนน่าเกรงขาม สัดส่วน 20x12x40 cm. กำลังกะทัดรัด แต่หนักมากกกกกกกกกกก ยกมือเดียวไม่ขึ้นครับ กว่าจะยกเอามาวางบนชั้นได้ กล้ามขึ้นเลย

อันนี้ถ่ายคู่กับลูกพี่ลูกน้องครอบครัว Audyn อิอิ

จัดแจงต่อกับ 5509 ทันที โดยใช้สาย RCA Furutech FA220 ฟังคอนเสิรทก่อนเลย ยังไม่ได้้เซท ผลออกมา ไม่อยากจะบอกเลย ว่ายังกะได้เซนเตอร์ใหม่ (เวอร์ไป) คือเสียงมันโอ่อ่าขึ้นเยอะเลยครับ  แต่ก็ยังรู้สึกว่า Anthem ดุกว่านะ แต่ Stage ของ Vitrtus มันกว้างกว่า เอามาต่อกับ center แล้วลงตัวพอดีเลย แต่ฟังๆไปรู้สึกว่ามันเบากว่าลำโพงตัวอื่น เลยเข้าไปเซทใหม่ พบว่าต้องปรับให้ดังขึ้น 2db จากของเดิม ถึงจะได้ Volume ที่ 80db พอดี ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

จากการที่แบ่งแชแนลเซนเตอร์ไปให้ virtus ทำให้รู้สึกว่า Srr ที่ได้จาก Anthem มันดีขึ้น สงัดขึ้น แล้วก็รายละเอียดดีขึ้นด้วย เป็นผลพลอยได้ที่ดีจริงๆ ^^

ส่วนเรื่องสายไฟ ยังบอกความต่างไม่ได้ เพราะผมสลับกันมั่วเลยอ่ะครับ เอา CoperT2 ไปต่อกับ Anthem แทน Cper1 เพราะสายมันใหญ่กว่า ให้กำลังดีกว่า เลยเอาไปต่อให้ Power ดีกว่า และสลับเอา Cop1 มาใส่ให้ Onkyo แทน ภาค pre คงไม่ต้องการกระแสเยอะๆเท่า เอาสายไฟเดิมของ Onkyo ไปต่อกับ Virtus (เพราะสายที่คุณวิศให้มากับ Virtus มันหน้าตัดเล็กกว่า) สลับใหม่ทั้งชุด เลยเทียบอะไรไม่ได้ เดี๋ยวรอเปิดเผาไปเรื่อยๆก่อน ค่อยลองสลับสายอีกที

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 21 มกราคม 2013 เวลา 22:58 น. »
สนใจCopper Trans 2 ครับน้าAgentMolder ได้มาจากไหนครับ

ออฟไลน์ nori

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 24 มกราคม 2013 เวลา 14:58 น. »
 :yoyo(53): :yoyo(53): มารออ่านด้วยนะคับ