ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปซื้อหลอดมือสอง จะรู้้ได้ไงว่า มันเสียรึเปล่า สภาพเป็นยังไง อยากรู้วิธีดู  (อ่าน 6088 ครั้ง)

ออฟไลน์ rotaryboy

• ชอบคุย
ตามหัวข้อเลยครับ ถามแบบมือใหม่สุดๆๆ - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 26 กรกฎาคม 2010 เวลา 00:32 น. โดย เขียง »

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
ยากครับ ถ้าได้ไม่วัดกับเครื่อง่ โดยเฉพาะพวกหลอดจิ๋ว miniature อย่างหลอดเบอร์ 12ax7 12au7 ect. :m (20):

คงดูได้แค่คราบเขม่าดำๆ ล่ะครับ แต่ถ้าเจอแบบเป็นฝ้าขาวขึ้น ก็ใช้ไม่ได้ครับ รั่วหมดแล้ว

แต่ก็มีบางหลอดทีพอจะคาดเดาอายุได้บ้าง อย่างพวกหลอด octal  6SL7 6SN7 ที่ด้านบนหัวเหน่งของหลอดมันเป็นแบบใส คือเกตเตอร์จะอยู่ที่ฐานหลอดแทน

ถ้าเป็นหลอดที่ใช้งานมาเยอะ จะมีรอยเบิร์นจากไส้หลอด filament ปรากฎเป็นจุดสองจุด ชัดเจน แต่ถ้าเป็นหลอดที่บนหัวมีเกตเตอร์แฟลชก็หมดสิทธิ์ครับ

อีกจุดนึงที่พอจะเป็นที่สังเกตได้ก็คือเกตเตอร์แฟลช ที่เป็นสารเคลือบมันวาวแบบชุบโครเมียมหน่ะครับ ถ้ามันจางมากเมื่อเทียบกับหลอดอื่น ก็น่าจะใช้งานมามาก

แต่มันก็ไม่แน่เหมือนกันนะครับ อย่างที่เคยเจอมุลลาด EL34 xf2 จากแบลคเบิร์นโรงงานเดียวกัน ผลิตออกมาคนละปี แต่เคลือบสารมาไม่เท่ากัน ลองวัดค่าดูปรากฎว่าพอๆ กัน

เรื่องสังเกตสารที่เคลือบนี่ ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ คือมันน่าจะมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกพอสมควร เดี๋ยวรอให้น้าๆ ท่านอื่นมาช่วยเสริมอีกทีนะครับ :m (4):

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
ถ้าซื้อมาแล้วเสีย...แนะนำให้แจ้งตำหนวดคนข้างบนเนี่ยเลยคร้าบบบบ  :m (4):

ออฟไลน์ Oatfunk

• คุยเก่งมาก

ถ้าถูก ก็วัดดวงครับ.. หรือสั่งเอาตามเวป ดี ไอ วาย เซียนๆ เขาจะบอกข้อมูลเราครับ..
20 ปีเข้าให้แล้ว.. รอต่อไป

• TAC
ถ้าซื้อมาแล้วเสีย...แนะนำให้แจ้งตำหนวดคนข้างบนเนี่ยเลยคร้าบบบบ  :m (4):

เมื่อวันศุกร์เพิ่งไปวัดดวงสอย RCA 12AX7 จากพันธ์ทิพย์มาคู่นึงเหมือนกัน  :m (62):

ถึงบ้านลองสียบดู โอเคใช่ล่าย แต่ก็ยังไม่รู้ว่าจะไปได้สักกี่น้ำ :m (71):

ถ้าถูก ก็วัดดวงครับ.. หรือสั่งเอาตามเวป ดี ไอ วาย เซียนๆ เขาจะบอกข้อมูลเราครับ..

ถ้าหลอดไม่แพง ก็โอเคล่ะ

แต่ถ้าพวกหลอดเทพๆ แพงๆ คงต้องซื้อกับเจ้าที่เค้าวัดค่าให้เราดูด้วยหน่ะ :m (89):

ออฟไลน์ rotaryboy

• ชอบคุย
ขอบคุณมากๆ ครับ  :m (3):

ออฟไลน์ lykimhuang

• intendant
  • หน้าใหม่

ปรกติคนขาย(ที่เป็นที่รู้จัก) จะไม่ยอมเสียชื่อตัวเอง มาขายของเสีย

แต่ถ้าไปเจอตามที่ขายคลองถมคงต้องวัดดวงเอา เพราะไม่มีเครื่องเทสหลอด แถมเลือกมากๆโดนมองหน้าอีก :m (11):
แอดมินเองครับ

พี่หนุ่ม.. เคลียร์ทอปรึปล่าว.. คู่ละเท่าไหร่ครับ.. งามฯหรือประตูน้ำครับ

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
ลองฟังสิครับ  :m (50): :m (50): :m (50):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

• TAC

พี่หนุ่ม.. เคลียร์ทอปรึปล่าว.. คู่ละเท่าไหร่ครับ.. งามฯหรือประตูน้ำครับ

RCA 7025 เพลทเทาธรรมดาหน่ะ

กะลังหาตัวนี้มาใส่แอมป์กีตาร์อยู่พอดี บังเอิญไปเจอที่พันติ๊บงามวงศ์วานจร้า :m (7):

หักคอเค้ามาคู่ละ 400   :m (49):

ลองเอาไปใส่แทนมุลลาด เสียงไม่ธรรมดาเหมือนกันนะ แล้วเพลทดำจะขนาดไหนล่ะเนี่ย :m (41):

โหยพี่.. 7025 ทอปของเบอร์นี้แล้ว.. หากหาเพลทดำ เอา 3 ไมก้าด้วยพี่ 5751..

ออฟไลน์ mennoi

• เหม็นน้อยค่ะ
RCA clear top side getter จำเขามาพูดน่ะครับ :m (69):
ไม่ได้รู้จริงหลอก มือใหม่เอี่ยมอ่องคับ :m (21):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

ออฟไลน์ ChuD

• ชอบคุย
เพิ่งซื้อ6dj8 มาเปลี่ยน preamp ครับ วัดดวง ดีหรือไม่ดี

ออฟไลน์ noy8872788

ถ้าซื้อกับเจ้าประจำ เขาจะรักษาชื่อเสียง ถ้าหลอดมีปัญหาเขาจะเปลี่ยนให้ ถ้าไม่รู้จักก็คงวัดดวงเอา ยิ่งของถูก 555ถ้าได้ของดีถือว่าดวงดี ซื้อในเว็ปเราก็ได้..มีตัวตนให้อัด (ถ้าเอาของไม่ดีมาขาย ) :yoyo(48):

ออฟไลน์ fcnokka

• อยากคุย
  • **
แล้วดูที่ขั้วได้ไหมครับ :yoyo(73):