ผู้เขียน หัวข้อ: ทิปเล็กน้อยทำให้เสียงดีขึ้น  (อ่าน 24757 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
Re: ทิปเล็กน้อยทำให้เสียงดีขึ้น
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันศุกร์ 05 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 10:10 น. »
คุณเม้งเป็นไรกะเด็กวัดเป่าครับ บลูแทก เอามาแปะที่เครื่อง หมัยก่อนเคยทำ แต่ฟังไม่ค่อยออก (เครื่อง สภาพห้อง ไม่เอื้ออำนวยเท่าไร)
 :m (52):

มิได้ครับ เฮียเม้งแกไม่เคยรู้จักคุณเด็กวัดครับ.... :m (28):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: ทิปเล็กน้อยทำให้เสียงดีขึ้น
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันศุกร์ 05 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 10:40 น. »
คุณเม้งเป็นไรกะเด็กวัดเป่าครับ บลูแทก เอามาแปะที่เครื่อง หมัยก่อนเคยทำ แต่ฟังไม่ค่อยออก (เครื่อง สภาพห้อง ไม่เอื้ออำนวยเท่าไร)
 :m (52):
ใครกันครับเด็กวัด ใช่เจเจอ่ะป่าว  :m (14):

ผมไม่ได้เอาบลูแทคมาแปะเครื่องนี่หน่า งง ครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันศุกร์ 05 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 15:39 น. »
คุณเจเจ หรือ คุณเด็กวัด สมัยก่อนผมเริ่มมีชุดเล็กๆ ก็ลองทำตามแก (คอลัมนิส sterio phile หรือ what hifi นี่แหละ
รวมทั้ง คุณไมตรี ด้วยครับ) ชุดเราเล็กๆก็เลยอยากโมนู่นโมนี่โดยไม่ต้องฟักเงินเยอะครับ บลูแทกก็เอามาแปะบนตัวถัง cd แบบว่า
ให้เสียงนิ่ง มีมิติอะไรทำนองนั้นครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• TAC
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันศุกร์ 05 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 16:24 น. »
เข้าใจแระ   :m (7):

การทวีคนี่มันไม่ใช่จะดีได้ผลทุกทวีคนะครับ  :m (14):
มันดีตรงนี้แต่บางครั้งก็ทำให้บางอย่างตรงอื่นเสียไปก็เป็นไปได้ ... choose & use wisely !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 06 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 12:28 น. โดย meng »
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ Oatfunk

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันศุกร์ 05 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:28 น. »
  แค่ปั้นก้อนไม่เท่ากัน ก็เปลี่ยนแล้วครับ..
20 ปีเข้าให้แล้ว.. รอต่อไป

ออฟไลน์ kodo

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันศุกร์ 19 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:40 น. »
ขอแชร์ประสบการณ์สักเล็กน้อย คือว่าระดับน้ำมันจับละเอียดจริงๆไม่ได้ครับ วิธีของผมง่ายๆเอาด้ายเย็บผ้าผุกปลายด้วยหัวน๊อตตัวเมียเล็กๆ อีกปลายผูกกับไม้บรรทัด วางบรรทัดบนมุมตู้ลำโพงปล่อยเชือกให้หัวน๊อตตึงลงมาเกือบฐานลำโพง จะเห็นๆเลยว่าเชือกกับสันขอบตู้ลำโพงไม่ขนานกัน ห่างกันเป็นมิลลิเมตร ซึ่งระยะ 1 มิลกับตู้ลำโพง 1 เมตรคือ 1 ตอ 1000 ไม่มีทางที่ระดับน้ำจับได้เลยครับ ปรับให้เชือกลงดิ่งขนานกับขอบตู้ลำโพง ลองทำแล้วเสียงดีขึ้นบานเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 19 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 22:43 น. โดย kodo »

• TAC
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 12:09 น. »
วิธีเหมือนกับที่ใช้งานก่อสร้างเลยครับ :m (17):

มันจะลำบากช่วงตอนทำให้ด้ายมันนิ่งนี่แหละหากต้องใช้ด้ายที่ยาวกับลำโพงสูง

แล้วอย่าลืมวัดความสูงของตู้ทั้งสองให้เท่ากันด้วยนะ
มันสำคัญพอกันกับการตั้งระนาบ :m (7):

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 12:40 น. »
วิธีของคุณKodoแนะนำ ถ้าadvanceในเรื่องทุนทรัพย์ ก็ใช้แบบ laserเลยครับ  :m (62):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 13:14 น. »
วิธีของคุณKodoแนะนำ ถ้าadvanceในเรื่องทุนทรัพย์ ก็ใช้แบบ laserเลยครับ  :m (62):

วันก่อนเห็นที่บ้านพี่อู๊ดตัวนึง

ว่าจะไปซื้อมั่ง ไปดูที่ Home Pro มันขายตัวละ ห้าพันกว่า :m (8): ไว้ก่อนดีกว่า :m (33): :m (33): :m (33):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• TAC
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 13:54 น. »
วันก่อนไปบ้านเฮียอู๊ดก็ได้ปรับความสูงด้วยตัววัดเลเซอร์นี่เช่นกัน

มันเจ๋งจริงๆ  :m (17):

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 14:27 น. »
วันก่อนไปบ้านเฮียอู๊ดก็ได้ปรับความสูงด้วยตัววัดเลเซอร์นี่เช่นกัน

มันเจ๋งจริงๆ  :m (17):

เฮียเม้ง น่าจะหามาใช้สักตัวนะครับ
จะได้ประหยัดเวลาเฮียเม้ง ตอนไปเซ็ต DPoLSให้กับสมาชิก :m (50):

• TAC
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 14:35 น. »
เห็นวุฒิบอกตัว 5 พันคร้าบน้าคิ  :m (83):

ผมใช้สายตาเล็งเอาดีกว่าครับ :m (88):

ออฟไลน์ kodo

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 20:23 น. »
วิธีของคุณKodoแนะนำ ถ้าadvanceในเรื่องทุนทรัพย์ ก็ใช้แบบ laserเลยครับ  :m (62):
อยากทราบวิธีทำดิ่งด้วยเลเซอร์ครับ คือว่าดิ่งมันอาศัยแรงดึงดูดของโลกมาช่วย ถ้าจะใช้เลเซอรืทำผมคิดไม่ออกว่ามันจะดิ่งตั้งฉากยังไงครับ ช่วยอธิบายเป้นวิทยาทานด้วยครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันเสาร์ 20 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 20:48 น. »
วิธีของคุณKodoแนะนำ ถ้าadvanceในเรื่องทุนทรัพย์ ก็ใช้แบบ laserเลยครับ  :m (62):
อยากทราบวิธีทำดิ่งด้วยเลเซอร์ครับ คือว่าดิ่งมันอาศัยแรงดึงดูดของโลกมาช่วย ถ้าจะใช้เลเซอรืทำผมคิดไม่ออกว่ามันจะดิ่งตั้งฉากยังไงครับ ช่วยอธิบายเป้นวิทยาทานด้วยครับ

เห็นว่ามีขายที่ HomePro ใช้ในงานก่อสร้าง ลองไปดูสิครับ...
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันจันทร์ 22 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 21:38 น. »

เห็นว่ามีขายที่ HomePro ใช้ในงานก่อสร้าง ลองไปดูสิครับ...

น่าจะคนละแบบคร๊าบคุณ Kodo คือ ดิ่งที่แนะนำตอนแรก ก็เหมือน ดิ่ง ก่อสร้าง ที่เอาตุ้มมาขึงเอ็น แขนวธรรมดาๆ

แต่ที่ผมบอกว่าเห็นที่บ้านพี่อู๊ด มันจะเป็นตัวกำเนิด แสงเลเซอร์ สองแถบ แนวตั้ง และแนวนอน แขวนอยู่โนโครง

มันก็คล้ายๆ ตัวกำเนิดแสง มันแกว่งไปมาได้เหมือนดิ่งธรรมดาคร๊าบ

มันก็เลยได้แสงสองเส้น ที่ตั้งฉาก และขนานกับพื้น

ฉายลงไปบนพื้นผิวที่เราต้องการ

จริงๆ เค้าออกแบบมาไว้ฉายเส้นลงบนผนัง เพื่อที่เราจะได้ติดพวกชั้นวางบนผนัง ได้ระนาบไงคร๊าบ

แต่เอามาประยุกต์ ใช้เป็นเส้นอ้างอิงในการเซทลำโพง

เช่น แนวเส้นสันลำโพง ต้องขนานกับแสงแนวตั้ง เพื่อให้ลำโพงตั้งตรง

หรือใช้เส้นแนวนอน วัดความสูงว่าลำโพงทั้งสองข้าง สูงเท่ากันหรือยังไงคร๊าบ

ผมว่าสะดวกดี เสียดายแพงไปหน่อย ถ้าไม่เกิน สองพัน คงสอยมาแล้วคร๊าบ :m (35): :m (35): :m (35):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ kjit

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 สิงหาคม 2010 เวลา 08:48 น. »
เยี่ยมมมากครับ  ยืมไปแบ่ง  ชาว  htg2 บ้างนะครับ  สุดยอด  อ่านได้  สาระเยี่ยมมมาก :m:
อาชีพขายเครื่องเสียง ขุนจิต    089-771-8895

ออฟไลน์ chai042

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันพุธ 03 เมษายน 2013 เวลา 22:05 น. »
โอ้โฮต้องละเอียดขนาดนั้นเลยหรือครับ

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันพุธ 03 เมษายน 2013 เวลา 22:10 น. »
โอ้โฮต้องละเอียดขนาดนั้นเลยหรือครับ

ง่ายๆนะครับ ระดับของลำโพงที่ต่างกัน เสียงที่ส่งมาที่หูเราเท่ากันไหมครับ

แต่เอ...กระทู้นี้ตั้ง 2-3 ปีแล้วนะครับ  :yoyo(11):

ออฟไลน์ chai042

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันศุกร์ 05 เมษายน 2013 เวลา 22:12 น. »
ผมมือใหม่ครับ ตามอ่านกระทู้ที่สนใจครับ