ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 1831597 ครั้ง)

ออฟไลน์ audio-hilo

• สมาชิกอาวุโส
  • just listen to the music.
Re: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 10:19 น. »
..เมื่อคืน..ตาแข็งเลยฟังชุดเนี้ย..แผ่นคู่ยาวไปยาวไป..เอามายั่วน้ำลาย ตู่ชัย..ฮิฮิ.

แสดงสดที่ Fillmore east.Manhattan east, New York City มีนาคม 12 และ 13 ปี 1971
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 10:21 น. โดย audio-hilo »

ออฟไลน์ happy

• ชอบคุย
Re: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 19:08 น. »
เมื่อคืนฟังแผ่นนี้ครับ  บันทึกเสียงดี ฟังแล้วได้บรรยากาศมาก  ไม่ได้ฟังงานของน้าหงาแบบนี้มานานแล้ว..
พักหลังๆเห็นแกไปร้องพวกลูกทุ่ง ลูกกรุง ก็เลยไม่ค่อยได้ติดตามงานของแกซักเท่าไหร่
พอได้มาฟังอัลบั้มนี้ ผมว่านี่แหละ คือตัวตนของน้าหงา ใช่เลย!!
ปล.เนื้อหาอาจจะลดความเข้มข้นไปบ้าง แต่ความเป็นดนตรีกลับไม่ได้ลดลงไปเลยครับ.. :m (10):
(น่าเสียดายไม่ได้ไปดูคอนเสริต์ของแกที่เพิ่งผ่านมา) :m (71):

ออฟไลน์ rawin2

• คุยเก่งมาก
    • ชุดชาวบ้าน
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 23:56 น. »
 :m (85):

อุ๊บอิ๊บส์ : หนึ่งฝัน/Tea Time Studio/2010

วันก่อนซื้อมาฟังแบบผ่านๆ เดินไปเดินมา วันนี้มาฟังแบบจริงจัง ณ จุด sweet spot

หลังจากฟังจบ ผมว่าเป็นอัลบัมนึงที่คิดว่าคงต้องมีฟังรอบ 3-4-5... แน่ๆ เพลงรู้สึกมันถูกจริตกับผมดี เสียงน้องอุ้บอิ้บ หวาน express เสียงร้องเข้าถึงอารมณ์เพลง เนื้อหาเพลงก็แบบวัยรุ่นไทยๆ ที่ติดดิน ฟังง่ายๆ สบายๆ บางเพลงฟังแล้วอิน , คุณภาพเพลงรู้สึกถึงความตั้งใจในการทำเนื้อหา ดนตรี เนื้อร้อง แลดูตั้งใจมาก  :m (17):

เรื่องคุณภาพเสียงก็ดีมากก ฟังแล้วเสียงมันโปร่ง โล่ง สะอาด บุคลิกเสียงน้อยมาก (ติดโทนหวานอุ่น นิดๆ กับเสียงร้อง) ทำให้เห็นภาพเครื่องดนตรี นักร้อง ชัดเจนกว่าแผ่นทั่วๆ ไป สวิงเสียง(dynamic)ธรรมชาติดี
รูปวงดนตรีไม่ได้เน้นสมจริง สมจังแบบ หลับตาปุ้บ มีวงดนตรีสดมาบรรเลงตรงหน้า แต่รู้สึกถึงการอัดแบบ multitrack เสียงร้องดูแยกจากดนตรี ดนตรีแต่ละชิ้นฟังดูแยกๆ กัน แม้จะเพิ่ม reverb เสียงสะท้อนในภายหลังเพื่อให้เสียงไม่แห้ง แต่บรรยากาศมันก็ดู fake อยู่ดี (การอัดเพลง pop,rock และอื่นๆที่ไม่ใช่ orchestra กว่า 95% ในโลกนี้รวมทั้ง audiophile ก็ใช้เทคนิคนี้ เป็นเรื่องปกติครับ)

ถ้าเปรียบเทียบการอัดแบบ multitrack ผมว่าเหมือน ภาพตัดปะที่ถ่ายรูปต้นไม้แยก นกแยก ภูเขาแยก จากที่ต่างๆ แล้วเอามาปะติดปะต่อ photoshop ประกอบเป็นรูปๆ เดียวกัน แลดูยังไงก็เห็นรอยต่อ

ถ้าจะไม่ให้เห็นรอยต่อ และแลดูเหมือนถ่ายรูป shot เดียวจริงๆ คงต้องเป็นงานยากพอควรในการปรับแต่งแต่ละ track ให้พอรวมกันแล้วมันเนียนสมจริงไร้รอยต่อ

คนละ feel กับภาพเหมือนที่ถ่ายกล้องถ่ายรูป shot เดียว
แต่ก็อย่างว่าในชีวิตจริง การเอาวงทั้งวงมาเล่นสดอัดสด ดนตรีกับนักร้อง ร้องพร้อมกัน ในสถานที่ acoustic ดีๆ ใช้ไมค์ดีๆแทนหูเรา สัก 2-3 ตัว(ซ้าย กลาง ขวา) หาจุดวางไมค์แบบ DPOLS อัดแบบน้อย track หาได้ยากมากกก ที่เห็นบ่อยก็มักใช้กับการอัดเสียงวง orchestra บางค่ายเช่น TELARC ที่ยังใช้เทคนิคนี้อยู่ในปัจจุบัน (minimalist miking)

Joe Hisaishi - Kikujiro OST. / 1999

ส่วนตัวผมว่าอัลบัมนี้เป็นอัลบัมเพลงของ joe hisaishi ที่ผมชอบมากที่สุด เพราะที่สุด  เป็นเพลงประกอบภาพยนตร์ Kikujiro เรื่องราวเกี่ยวกับเด็กที่ตามหาแม่ตัวเอง ตะลอนไปตามที่ต่างๆ ทั่วทั้งญี่ปุ่น ไปพร้อมกับตาแก่คนนึงที่ที่บ้านไม่มีใครสนใจแล้ว ออกบ้าๆ บอๆ ด้วย

แต่เนื้อหาเพลงในนี้ผมว่ามันเหมือนเพลง OST หนังรักโรแมนติก หนุ่ม สาว ในวัยเรียนมหาลัย ย้อนยุคช่วง 1960-1980 ประเทศญี่ปุ่นสมัยก่อนมากกว่า หลายเพลงฟังแล้วอิน โรแมนติก เศร้า คิดถึง ความหวัง หลากหลายอารมณ์มันแสดงออกเป็นตัวโน้ต เป็นเพลงที่ฟังง่ายๆ ไม่ซับซ้อน บรรเลงด้วยวง orchestra ยิ่งฟังยิ่งอิน เป็นอัลบัมนึงที่อยากให้ใครๆ ลองฟังดูนะครับ

การอัดเสียงอารมณ์หวาน เนียน นวล มีประกาย เอิบอิ่ม  ไม่ได้ audiophile แม่แต่นิดเดียว แต่ออกแนว music lover อย่างแรง ฟังแล้วเหมือนอยู่ในความฝัน  :m (37):
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 08:35 น. »

เมื่อคืนฟังแผ่นเสียงชุดนี้ วันก่อนฟังซีดีผมว่าดีมากแล้ว
เจอแผ่นเสียงแล้วอึ้งครับ :m (10):
ผมขอยกให้เป็นแผ่นเพลงไทยที่บันทึกเสียงดีที่สุด เ่ท่าที่ผมเคยฟังมาเลย song : 10  sound : 10 :m (17):
ปล. ผมมีแผ่นไทยน้อยมาก :m (4):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

• TAC
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 08:36 น. »

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 09:40 น. »

ต้องตื่นเช้า เมื่อคืนเลยฟังซีดีแค่แผ่นเดียว...
แทรค5 ชาร์ลี ร้องเพลงอิมเมจิ้นได้น่าฟังครับ...

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 10:23 น. »

เมื่อคืนฟังแผ่นเสียงชุดนี้ วันก่อนฟังซีดีผมว่าดีมากแล้ว
เจอแผ่นเสียงแล้วอึ้งครับ :m (10):
ผมขอยกให้เป็นแผ่นเพลงไทยที่บันทึกเสียงดีที่สุด เ่ท่าที่ผมเคยฟังมาเลย song : 10  sound : 10 :m (17):
ปล. ผมมีแผ่นไทยน้อยมาก :m (4):

+100....

ความรัก+ความตั้งใจจริง ผลงานที่ออกมาย่อมดีเสมอครับ...แหะๆมั่วเอานะ..
FBR.มีกี่ปั๊มครับเฮียเม้ง..เห็นวางขายอยู่ 1500 (used).ในตู้โชว์.

เมื่อคืนไม่ได้ฟังเพลงเพราะมัวไปดูหนังแผ่น..55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 10:35 น. โดย audio-hilo »

ออฟไลน์ huskies

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 12:01 น. »
 :m (49):

• TAC
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 09:36 น. »

เมื่อราว 16-17 ปีก่อน บทเพลงไวโอลินคอนแชร์โต้ชุดนี้แหละ
ทำให้ผมปันใจหันมาเริ่มหัดฟังเพลงคลาสสิคอย่างเตาะแตะ
งงมั้ย  :m (88):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 10:20 น. โดย meng »

« ตอบกลับ #129 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 11:43 น. »
หัดฟังเพลงคลาสสิคอย่างเตาะแตะ

:m (2): :m (2): :m (2):

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 11:54 น. »
เเมื่อคืนฟังอีกสองรอบด้วยความดื่มด่ำ..อิอิ

• TAC
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 11:55 น. »
หัดฟังเพลงคลาสสิคอย่างเตาะแตะ

:m (2): :m (2): :m (2):
จริงนะพี่ออด สมัยนั้นผมฟังเปียโนโซนาต้าก็ร้องยี้แล้ว

จนได้ฟังเพลงนี้แหละ ฟังหลายๆเที่ยว ฟังบ่อยจนค่อยๆเริ่มซึมซับ
แล้วหันมาฟังอย่างเปียโนคอนแชร์โต้ หรือโซนาต้า
ตอนนั้นยังมีอีกเพลงที่ชอบ Mozart - A Little Night Music

จนพี่สาวผมแซวเลยว่าอะไรหว่ะ หันมาฟังแนวนี้แล้วเหรอ :m (29):

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 12:18 น. »
ขอแจมนิดหนึ่งครับ สมัยผมเรียนหนังสือไว้ผมยาวเล่นดนตรีตามบาร์ เกิดอยากอ่านโน๊ตเป็น ก็สมัครเรียนกีตาร์คลาสสิคที่สยามกลการ ไปเจอครูสอนกีตาร์คลาสสิคผมยาวกว่าผมอีก กะว่าจะเรียนพออ่านโน๊ตออก กลายเป็นว่าหลงไหลในลีลา พาจนกลายเป็นครูสอนกีตาร์คลาสสิคไปอีกคน

ผมว่า ถ้าไม่มีอคติ ไม่ยึดติดกับภาพพจน์ ซึมซับไปวันละนิด ก็จะรับรู้รสชาดของมันได้เองหละครับ สมัยเด็กๆอยู่ตจว ผมยังชอบดูลิเก ดูงิ้ว ดูวงลูกทุ่งมาเล่นแถวบ้านบ่อยๆ สนุกดีครับ  :m (15):

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 12:25 น. »
ขอแจมนิดหนึ่งครับ สมัยผมเรียนหนังสือไว้ผมยาวเล่นดนตรีตามบาร์ เกิดอยากอ่านโน๊ตเป็น ก็สมัครเรียนกีตาร์คลาสสิคที่สยามกลการ ไปเจอครูสอนกีตาร์คลาสสิคผมยาวกว่าผมอีก กะว่าจะเรียนพออ่านโน๊ตออก กลายเป็นว่าหลงไหลในลีลา พาจนกลายเป็นครูสอนกีตาร์คลาสสิคไปอีกคน

ผมว่า ถ้าไม่มีอคติ ไม่ยึดติดกับภาพพจน์ ซึมซับไปวันละนิด ก็จะรับรู้รสชาดของมันได้เองหละครับ สมัยเด็กๆอยู่ตจว ผมยังชอบดูลิเก ดูงิ้ว ดูวงลูกทุ่งมาเล่นแถวบ้านบ่อยๆ สนุกดีครับ  :m (15):

อะ5..เป้นครูสอนกีต้าร์คลาสสิคด้วยหรือครับ..สอนอยู่ที่ไหนครับ... :m (11):

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 12:32 น. »
เคยสอนอยู่ที่สาขาลาดพร้าวครับพี่ออด สอนอยู่ไม่กี่เดือนก็เลิกเพราะเงินน้อย แถมต้องเรียน+เล่นดนตรีกลางคืนอีก สู้ไม่ไหวครับ  :m (62):

• TAC
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 12:33 น. »
ฟังยังไงก็ไม่เบื่อ ....  :m (10):    <a href="http://www.youtube.com/v/u8eyLGNzxN8&amp;hl=en&amp;fs=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/u8eyLGNzxN8&amp;hl=en&amp;fs=1</a>

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=d57549a186afa2b8430a0ef17909fdce&topic=2983.0
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 12:58 น. »
อิดฉาจัง วีคเดย์ไม่เคยเปิดเครื่องเลยเพราะไม่ค่อยมีเวลา จะมีโอกาสก็คืนวันศุกร์ หรือไม่ก็วันเสาร์-อาทิตย์  :m (52): :m (52):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 14:18 น. »
เอ้อ...ได้ข่าวว่า LiNN ของเฮียเม้งรวมหัวเข็มเทพ ราคาเป็นล้าน...... :m (22): :m (22): :m (22): (มีไม่กี่คนไทยประเทศไทย)

เรื่องฟังเพลงคลาสิคนี่ จริงๆ ผมก็ฟังมาบ้างสมัยเด็กๆ พ่อผมไปอยู่เยอร์มัน พอกลับมาก็หิ้ว เครื่องเล่น และแผ่นกลับมาด้วย ก็เลยเหมือนโดนกรอกหูไปด้วยตั้งแต่เด็กๆ
แต่สิ่งที่ผมไม่เคยเข้าใจ นอกจากเสียงของดนตรีแล้ว  สังเกตุพวกฝรั่งเขามีวัฒนธรรมในการฟัง เพลงละครทั้งที่แต่งจากชีวิตจริง และบทประพันธ์  ในท่องทำนองของจังหวะตัวโน๊ตเพลง(เพลงไม่มีเสียงร้อง)หนักเบา  พวกเขาสามารถสื่อสารถึงในอารมณ์ที่ตัวโน๊ตบรรเลงออกมาได้ ว่าตอนนี้ สนุก ตอนนี้ เศร้า ตอนนี้หวาน ตอนนี้หนาว หรือร้อน  บางคนฟังไปร้องไห้ไป แต่ผมเองได้แต่ งง  มีเพียงรู้สึกทึ่งในการผสมผสานของวงดนตรีที่ถ่ายทอดออกมาอย่างพร้อมเพรียงผสมผสานลงตัว  นาทีนี้เลยยังไม่สามารถเข้าถึงเลยครับ  ตอนไปยุโรปเพื่อนบอกอยากไปดูโอเปร่าห์  ผมเลยต้องห้าม ขี้เกียจไปคอยปลุกตอนมันหลับ  เพราะขืนเข้าไปดู นอกจากเสียงดนตรีแล้ว ยังมีแสดงฉากด้วยคน กลัวจะมึนไม่เข้าใจหนักกว่าเดิม :m (71):

แต่ถ้าเป็นเวิล์ดมิวสิค ผมฟังได้ ไหลๆเรื่อยๆยิ่งขับรถทางไกลแล้ว แป๊ปๆผ่านไปทีละ 300กม. :m (15):

มีเรื่องขำๆเล่าสู่กันฟังครับ
ตอนเด็กๆผมอยู่ประจวบ อาม่าผมมาจากไหหลำ เวลาที่ศาลเจ้าเค้ามีงิ้วมาแสดง แกก็จะให้ผมไปจองที่แต่หัวค่ำเพราะเค้าแสดงฟรี คนจะมาดูกันเยอะ ผมก็จะต้องจองที่กลางๆไม่ไกลจากเวทีให้อาม่าผม และก็ต้องนั่งเป็นเพื่อนอาม่าด้วย มีอยู่วันหนึ่งด้วยความสงสัยตามประสาเด็ก ผมถามอาม่าว่าฟังเค้าร้องรู้เรื่องไม๊ แกบอกผมว่าฟังรู้เรื่องนิดหน่อยเพราะไม่ใช่ภาษาไหหลำ ผมงงไปเหมือนกัน แต่พอโตขึ้นหน่อยผมก็พอจะเข้าใจ เพราะผมเองไม่เข้าใจภาษาจีน แต่ก็ชอบดูงิ้ว ชอบดูเวลาเค้าร่ายรำ ร้องเสียงสูงถึงสูงมาก ผมก็จะรู้สึกตื่นเต้นและก็เหมือนสัมผัสได้ว่าเค้าต้องการสื่อสารอะไร จนเรามีอารมณ์ร่วมไปด้วย พอตอนจบก็รู้สึกอิ่มเอมกับสิ่งที่ได้รับมากพอสมควร
ลิเกผมก็ชอบนะครับ จำได้สมัยก่อนคณะหอมหวนดังมาก พระเอกหล่อ นางเอกสวย แถมเสียงดีอีกตะหาก

สงสัยผมจะเป็นคนใจอ่อน ชอบอะไรง่ายๆ  :m (37):

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 23:54 น. »
ได้ของใหม่มาปุ้บฟังปั้บ  :m (86):

ประสิทธิ์ ศิลปบรรเลง / เชิดใน / Latvian National Symphony Orchestra

เพลงอัลบัมนี้คุณภาพดีพอๆ กับอัลบัมที่แล้วที่ผมฟังมา (อัลบัม สายสัมพันธ์) เลยคับ ทั้งไพเราะ หวาน มีกลิ่นอายความเป็นไทย นึกถึงบ้านเมือง ชีวิตผู้คนกรุง สมัยก่อน

เคลิ้มเลย วันนี้  :m (10):
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

• intendant
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 00:52 น. »

แผ่นพี่กอล์ฟครับ.. :m (3):

• TAC
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 09:58 น. »
เสี่ยกอล์ฟสะสมแผ่นดำด้วยเหรอตู่

• TAC
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 10:12 น. »

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 10:18 น. »
แผ่น christine callister แผ่นนี้ ผมยังหา cd ไม่ได้เลย  :m (35): :m (35): :m (35):

• intendant
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 01:10 น. »
เสี่ยกอล์ฟสะสมแผ่นดำด้วยเหรอตู่
มีเป็นลังเลยครับเฮียเม้ง..แต่ส่วนมากจะเป็นแผ่นร็อคๆหน่อย   กอล์ฟเดอะร็อคเกอร์ :m (1):

เมื่อคืนฟังแผ่นนี้..บันทึกเสียงดีเหมือนกันครับ..ชอบๆๆ

แล้วหักมุมก่อนนอนด้วยแผ่น มนต์รักลูกทุ่ง พี่คล้าว กับทองกวาว เวอร์ชั่นช่อง7
จำได้ เมื่อสิบกว่าปีทีแล้วติดงอมแงม พอได้ฟังอีกทีรู้สึกถึงวันคืนเก่าๆครับ... :m (37):

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 01:22 น. »
เมื่อสิบกว่าปีทีแล้วติดงอมแงม

...ติดงอมแงมเนี่ย..ติดยาคู้ลท์เหรอ

55...เจ้าสัวตามล่าแผ่นดำน่าดูเลย....ไปcapได้อะไรมาบ้าง.. :m (50):

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 09:54 น. »

เมื่อคืนฟังแผ่นนี้ งานลองของเก่าๆของ Beck..ที่ออกมาในปี 1975..แต่ได้รับความสำเร็จท่วมท้นทั้งกล่องทั้งเิงิน..ฝีมือการ produce ของGeorge Martin อดีต producer คู่บุญของ The Beatles...

• intendant
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 11:11 น. »

...ติดงอมแงมเนี่ย..ติดยาคู้ลท์เหรอ

55...เจ้าสัวตามล่าแผ่นดำน่าดูเลย....ไปcapได้อะไรมาบ้าง.. :m (50):
ฮ่าๆ ติดละครครับพี่...
เมื่อวานได้มาสองสามแผ่นเองครับ..กร๊อบบบบ :m (44):

เมื่อคืนเลยฟังซะเลยครับ  เห่อจริงๆๆ  แหะๆ  :m (88):
Rar Charlesครับ...เพราะทุกเพลง  บันทึกเสียงได้ดีทีเดียว
อาจจะมีกันแล้วนะครับ  ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเอง 
ต้องรอให้ครบหกร้อยชั่วโมงเสียงน่าจะดีกว่านี้อีกเพรียบ  อิอิ :m (55):

:m (14): เอ๊ะ  Jeff Beckแผ่นนี้เป็นแผ่นดำเหรอครับพี่ออด  จำได้ว่าพี่มีซีดี  ไปแอบสอยมาตอนไหนครับ.. :m (57):

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 16:06 น. »
 :m (4):

ออฟไลน์ 62140

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 17:05 น. »

อาจารย์ผมยาวที่ว่า ชื่อ กมล รีเปล่าครับ

ออฟไลน์ cycle_av

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 17:23 น. »
 :m (3): ขอแจมด้วยครับ... แผ่นที่ฟังเมื่อคืน... :m (10): :m (10): :m (10):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 17:25 น. »
 :m (37):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 17:34 น. »
 :m (25): ตบท้าย ก่อนนิทรา.... :m (10):
  ...หนี่เวินน หว่ออ๊าย หนี่โหย่ว ตัวเซิ๊นน ..หว่อ อ่ายย หนี่โย้ว ชิ..เฟิ่นน.. :m (1): :m (1): :m (69):

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 23:30 น. »
วันนี้เป็นวัน audiophile made in thailand  :m (15):

ป้าง นครินทร์ กิ่งศักดิ์ - ดอกเดียว / 2007

Inspiration by Impression

ดนู ฮันตระกูล - เทียบเสียง

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 10:20 น. »

แผ่นี้ที่ฟังไว้เมื่อคืนยามฝนพรำ ผลงานระดับ Masterpiece.ของ John Coltrane ออกมาในปี1965..ด้วยรักและศรัทธาในพระผู้เป็นเจ้า.ที่ทำให้ John หลุดพ้นจาก เหล้าและยา..จึงทำให้เกิดงานชุดนี้

* John Coltrane –  vocals and tenor saxophone
    * Jimmy Garrison – double bass
    * Elvin Jones – drums
    * McCoy Tyner – piano

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=d57549a186afa2b8430a0ef17909fdce&topic=2983.0
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 10:31 น. »

ฮ่าๆ ติดละครครับพี่...
เมื่อวานได้มาสองสามแผ่นเองครับ..กร๊อบบบบ :m (44):

เมื่อคืนเลยฟังซะเลยครับ  เห่อจริงๆๆ  แหะๆ  :m (88):
Rar Charlesครับ...เพราะทุกเพลง  บันทึกเสียงได้ดีทีเดียว
อาจจะมีกันแล้วนะครับ  ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อวานเอง 
ต้องรอให้ครบหกร้อยชั่วโมงเสียงน่าจะดีกว่านี้อีกเพรียบ  อิอิ :m (55):

:m (14): เอ๊ะ  Jeff Beckแผ่นนี้เป็นแผ่นดำเหรอครับพี่ออด  จำได้ว่าพี่มีซีดี  ไปแอบสอยมาตอนไหนครับ.. :m (57):

ฟังแผ่นเดียวกันเลยเมื่อคืน เพราะทุกเพลงจริงๆ เคลิ้ม  :m (37): :m (37):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

• TAC
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 10:37 น. »
เคยเห็นซีดีในร้านค้าที่นี่ชุดแผ่นเทียบเสียง
อาทิตย์ก่อนจะไปซื้อปรากฎว่ามีมือดีสอยไปแล้ว :m (30):

แผ่น A Love Supreme ฟังยาาาากมาาาาาก  :m (59):

• TAC
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 10:44 น. »
เมื่อคืนยกเวทีให้ป๋าจอร์จ  :m (10):
                      .
                      .

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 16:37 น. »

อาจารย์ผมยาวที่ว่า ชื่อ กมล รีเปล่าครับ
ผมจำชื่อแกไม่ได้จิงๆครับ มันผ่านมา 20 กว่าปีแล้ว จำได้ว่าผมยาวถึงกลางหลัง เวลามาสอนแกจะรวบผม รูปร่างท้วมๆ ใส่แว่นสายตากรอบใหญ่ๆหนาๆ แกสอนอยู่ที่สยามกลการ สาขาลาดพร้าว เด๋วนี้ไม่น่าจะมีแล้ว ผมไปเรียนกับแกได้ปีกว่าๆ พอหลังๆ แกก็เริ่มให้ผมสอนแทนบางวันที่แกไม่ว่าง จนทำไปทำมาก็เลิกสอนไป ไม่แน่ใจว่าใช่คนเดียวกันป่าว

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 23:50 น. »
 :m (37): :m (37): :m (37):

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 03:41 น. »
ขณะนี้กำลังเพลินกับแผ่นนี้....งานเดี่ยวในนาม สุรชัย จันทิมาทร..ขอหาดไม้ขาวให้เต่ามะเฟือง..งานเชิงอนุรักษ์ธรรมชาติ