ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 1831142 ครั้ง)

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 11:13 น. »
                        .
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ PoE

• คุยเก่งมาก
  • สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
Re: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 11:30 น. »
แผ่นดำ Art pepper - SmackUp  :m (31):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 03:01 น. »

:m (21):

:m (37):

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 10:05 น. »

เมื่อคืน..กับสามเซียน..

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 10:09 น. »
ขณะนี้กำลังเพลินกับแผ่นนี้....งานเดี่ยวในนาม สุรชัย จันทิมาทร..ขอหาดไม้ขาวให้เต่ามะเฟือง..งานเชิงอนุรักษ์ธรรมชาติ

แผ่นสองน้าหงาแกร้องกับสุนทรีย์ด้วยนะครับ  พี่ออดมีอะป่าว
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 10:18 น. »
..ไม่มีอ่ะครับ ป๊อก..ในกองมีแผ่นนี้วางอยู่แผ่นเดียวเลยสอยมา... :m (17):

ออฟไลน์ PoE

• สงสัยหูจะวินเทจ ^ ^"
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 21:31 น. »

เมื่อคืน..กับสามเซียน..

แผ่นนี้สมคำร่ำลือครับ :m (17):
• สิ่งที่ฉันคิด • สิ่งที่ฉันฝัน • สิ่งที่ฉันเฝ้ารอ • หรือสิ่งที่ฉันพอใจ •

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 23:11 น. »

BOB MINTZER : THE FIRST DECADE DMP

Jazz Masters : Various artists Audioquest

:m (17): :m (17): :m (17):

ออฟไลน์ Superman

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 23:20 น. »
ได้มาวันนี้ครับ

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 23:21 น. »
 :m (6):

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 23:30 น. »

ปิดท้ายเมื่อคืนด้วย Wynton Marsalis: Sister Cheryl  :m (25): :m (25):

• TAC
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: วันอังคาร 07 กันยายน 2010 เวลา 09:35 น. »
 :m (37): :m (37): :m (10): :m (10):   
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: วันอังคาร 07 กันยายน 2010 เวลา 10:42 น. »

เมื่อคืนฟังแผ่นนี้ครับ นึกถึงช่วงเวลานั้นตอนฟังแผ่นนี้

และแผ่นนี้

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: วันอังคาร 07 กันยายน 2010 เวลา 11:38 น. »

:m (73):..เมื่อคืน.

ออฟไลน์ cycle_av

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: วันอังคาร 07 กันยายน 2010 เวลา 11:48 น. »
บันทึกดีจริงๆ ค่ายนี้ น๊อยส์ไม่มีให้ใด้ยินเลย :m (60):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: วันอังคาร 07 กันยายน 2010 เวลา 12:01 น. »
ต่อด้วย ทริโอ ยุ่น-มะกัน... ม้นส์ นุ่ม ล้ำลึก :m (23):
ตบท้ายด้วย xrcd แผ่นนี้... อบ-อวล ไปด้วย ความถี่ต่ำ.. หลับ ไปตั้งแต่ แทรกใหน จำไม่ใด้.. :m (22):

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: วันอังคาร 07 กันยายน 2010 เวลา 12:13 น. »

:m (73):..เมื่อคืน.

ดูดีนะครับ เพลง เพราะไมครับ? เสียงดีไมครับ?

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: วันพุธ 08 กันยายน 2010 เวลา 01:56 น. »
ลองฟังใน ยูทูปก่อนครับคุณ superman...ถามว่าเพราะมั๊ยตอบไม่ถูกครับ jazz แบบ Bebob,hard bob.ถ้าบอกว่ามันคึกคักชนิดที่ว่า เวลาฟังเท้าเราตบจังหวะตามกลองตามเบส.มันมันในอารมณ์ที่ศิลปินเค้าimprovise กัน.

<a href="http://www.youtube.com/v/2Kag0vqS8CU?fs=1&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/2Kag0vqS8CU?fs=1&amp;amp;hl=en_US</a>

• TAC
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: วันพุธ 08 กันยายน 2010 เวลา 10:22 น. »
Something Else ผมซื้อแผ่นซีลด์มาหลายปีแล้ว ยังไม่ได้แกะซองฟังเร้ย :m (62):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: วันพุธ 08 กันยายน 2010 เวลา 14:54 น. »
เมื่อคืน นั่งอ่านหน้งสือ... :m (82): เลยคลอด้วย sacd เสียงฉ่ำๆจาก ไวโอลินก่อน
ตบท้าย..ด้วย ลองเพลย์ อีกสองแผ่นครับ  :m (70): :m (10): :m (10): :m (10):

« ตอบกลับ #180 เมื่อ: วันพุธ 08 กันยายน 2010 เวลา 15:41 น. »
ลองฟังใน ยูทูปก่อนครับคุณ superman...ถามว่าเพราะมั๊ยตอบไม่ถูกครับ jazz แบบ Bebob,hard bob.ถ้าบอกว่ามันคึกคักชนิดที่ว่า เวลาฟังเท้าเราตบจังหวะตามกลองตามเบส.มันมันในอารมณ์ที่ศิลปินเค้าimprovise กัน.

<a href="http://www.youtube.com/v/2Kag0vqS8CU?fs=1&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/2Kag0vqS8CU?fs=1&amp;amp;hl=en_US</a>

ขอบคุณมากครับ ผมว่าใช่ได้เลยนะครับ เดี๋ยว จะลองหามาครับ แต่ขอทิ้งช่วงก่อน.... อาทิตย์ที่แล้ว สั่งแผ่นไปเยอะ พอแผ่นมาอาทิตย์นี้  เจอ ภาษีเข้าไปจะเป็นลม (แค่ 2 วัน) :m (22):

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #181 เมื่อ: วันพุธ 08 กันยายน 2010 เวลา 18:49 น. »
ไม่ได้ฟังจากแผ่นอ่ะครับ เล่น lossless จาก notebook รวดเดียว 2 ชุดครับ พริ้วเลย

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 00:10 น. »
ฟังหลายชุด แต่ลงรูปชุดเดียวละกันครับ

• intendant
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 00:17 น. »
เมื่อคืนนอนเฝ้าร้าน..อดฟังเพลง :m (61):

ออฟไลน์ rawin2

• ชุดชาวบ้าน
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 00:29 น. »
ช่วงนี้งานเยอะเลยไม่ค่อยได้ฟังเลย :m (21):

Ray Charles - Genius Loves Company / 2004

คาราบาว - บันทึกการแสดงคอนเสริ์ตคนกับเม้าส์ / 2010

อัลบัมนี้ฟังได้อารมณ์ lively มากครับ เพราะเป็นบันทึกการแสดงสด ผมว่าฟังเพราะกว่าเวอร์ชั่นปกติที่บันทึกในสตูดิโออีก :m (17):
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

• TAC
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 08:28 น. »

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 09:35 น. »
เมื่อวานหยุดอยู่บ้านทั้งวันเลยฟังมันดะไปหมดทั้งแผ่นที่มีอยูแล้วและแผ่นที่ได้มาหมาดๆ..

อันนี้มาไกล..

อันนี้ก็มาไกลมาก

และอันนี้ก็มาไกล..

และคัดท้ายยามบ่ายแก่ๆกับ..โฮป..จากวันนั้นถึงวันี้..เจ้านกสีเหลืองแห่งเดือนพฤษภาคม..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 09:48 น. โดย audio-hilo »

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 09:41 น. »
ชุดนี้ฟังกลางคืน....งัดของเก่ามาสดับ.

ก่อนนอนด้วย..น้า ทูล..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 09:47 น. โดย audio-hilo »

• intendant
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 20:31 น. »
เมื่อวานหยุดอยู่บ้านทั้งวันเลยฟังมันดะไปหมดทั้งแผ่นที่มีอยูแล้วและแผ่นที่ได้มาหมาดๆ..

พี่ออดงัดมาแต่ละแผ่น  เล่นเอาผม...น้ำลายใหล
โดยเฉพาะแผ่นMiles Davis โมโน!! :m (60):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 09 กันยายน 2010 เวลา 23:12 น. »

ว่าไปแล้วพี่ออดนี่นักสะสมตัวยงเรยนะนี่  :m (25):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• TAC
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: วันศุกร์ 10 กันยายน 2010 เวลา 11:56 น. »
ฟังซาวนด์แทรคไป 3 ชุด   

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: วันศุกร์ 10 กันยายน 2010 เวลา 16:45 น. »
เมื่อคืนง่วงเลยฟังได่แค่แผ่นเดียว..ของ Roy Orbisonอัจฉริยะในโลกมืดผู้ล่วงลับ..ชุด Mystery Girl..ซึ่งเป้นผลงานร่วมกับ Tom Petty และ Jeff Lynne..กับผลงานในสไตล์ Rockabilly pop...Roy มีผลงานเพลงฮิตติดชาร์ตในอดีตมากมาย.ที่ดังที่สุด คือเพลง Oh, Pretty woman.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 11 กันยายน 2010 เวลา 00:45 น. โดย audio-hilo »

ออฟไลน์ yosavee

• ชีวิตสนุก กับอิสรภาพ....ความโสด
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: วันศุกร์ 10 กันยายน 2010 เวลา 21:39 น. »
 :m (88):ดูคอนเสิตนัป่าวคัรบ
ของดีแค่ไหน สุดท้ายไม่เซต ก็เสร็จทุกราย ไม่ทำไม่ฝึก ไม่รู้ จิงจิงนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ

• TAC
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: วันเสาร์ 11 กันยายน 2010 เวลา 08:22 น. »

ออฟไลน์ 62140

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: วันเสาร์ 11 กันยายน 2010 เวลา 10:14 น. »
ขอแจมนิดหนึ่งครับ สมัยผมเรียนหนังสือไว้ผมยาวเล่นดนตรีตามบาร์ เกิดอยากอ่านโน๊ตเป็น ก็สมัครเรียนกีตาร์คลาสสิคที่สยามกลการ ไปเจอครูสอนกีตาร์คลาสสิคผมยาวกว่าผมอีก กะว่าจะเรียนพออ่านโน๊ตออก กลายเป็นว่าหลงไหลในลีลา พาจนกลายเป็นครูสอนกีตาร์คลาสสิคไปอีกคน

ผมว่า ถ้าไม่มีอคติ ไม่ยึดติดกับภาพพจน์ ซึมซับไปวันละนิด ก็จะรับรู้รสชาดของมันได้เองหละครับ สมัยเด็กๆอยู่ตจว ผมยังชอบดูลิเก ดูงิ้ว ดูวงลูกทุ่งมาเล่นแถวบ้านบ่อยๆ สนุกดีครับ  :m (15):

อาจารย์ผมยาวที่ว่า ชื่อ กมล รีเปล่าครับ
ผมจำชื่อแกไม่ได้จิงๆครับ มันผ่านมา 20 กว่าปีแล้ว จำได้ว่าผมยาวถึงกลางหลัง เวลามาสอนแกจะรวบผม รูปร่างท้วมๆ ใส่แว่นสายตากรอบใหญ่ๆหนาๆ แกสอนอยู่ที่สยามกลการ สาขาลาดพร้าว เด๋วนี้ไม่น่าจะมีแล้ว ผมไปเรียนกับแกได้ปีกว่าๆ พอหลังๆ แกก็เริ่มให้ผมสอนแทนบางวันที่แกไม่ว่าง จนทำไปทำมาก็เลิกสอนไป ไม่แน่ใจว่าใช่คนเดียวกันป่าว
ใช่กมล นี้รึเปล่าครับ
http://www.bangkokguitar.com/T50_bgsteam.html

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: วันเสาร์ 11 กันยายน 2010 เวลา 11:05 น. »

โฮ..ของเฮียเม้งแต่ละแผ่น.เนี่ยต้อง search.หากันตาเหล่เลย.

เมื่อคืนฟังไปหลับไปตื่นมาฟังใหม่..ถึงตีสาม :m (70):

ออฟไลน์ rawin2

• ชุดชาวบ้าน
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: วันเสาร์ 11 กันยายน 2010 เวลา 13:30 น. »

Friday - Magic Moment
แผ่นนี้เป็นเพลงอัลบัมแรกๆ ของวง Friday (พี่บอย ไตร) ชอบมากๆ ครับ 3 track แรกฟังยังไงก็ไม่เบื่อ (ชั่วโมงต้องมนต์,สองคำ,เปลี่ยนไปทุกอย่าง) เรื่องเสียง ก็เป็นการอัดแบบ multitrack ฟังสนุกๆ มีดนตรีจริง เสียงสังเคราะห์ ผสมผสานกันโชว์ความเก๋า เอฟเฟ็กเสียงต่างๆ มากมาย ,mix ออกมาเหมือนงานศิลปะ ไม่ได้พยายามจะ life like sound ,โทนโดยรวมๆ โปร่ง สด จริงจัง ไม่มีสากเสี้ยน เปิดฟังดังๆ ได้ยิ่งดียิ่งมัน

Linda Ronstadt - For Sentimental Reasons

อัลบัมเก่าที่โดนใจผมเลยทีเดียว เป็นวงดนตรี orchestra กับเสียงร้องผู้หญิงนุ่มๆ ฟังแล้วนุ่มนวล ชวนฝัน  :m (37): อัดแบบ live recording รู้สึกเหมือนกำลังนั่งชมละคร broadway ยังไงยังงั้น ,เสียงดนตรีสมจริงมาก ,เสียงร้องแยกออกจากดนตรี (น่าจะเพราะใช้ไมค์แยก) มีการใช้ compressor กับเสียงร้องพอควร เพราะเวลาร้องเสียงดังๆ กับเสียงเบาความดังไม่ค่อยต่างกันเลย :m (37):  แต่ถึงยังไงถ้าไม่คิดไรมาก ก็ยังชอบอัลบัมนี้อยู่ดี คงมีฟังรอบ 3-4-5 แน่ๆ
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

• TAC
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 กันยายน 2010 เวลา 09:59 น. »
                           .
                              .

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 กันยายน 2010 เวลา 11:05 น. »
55..ลองฟังดู...ตำนาน jazz&classic เมกา..George Gershwin. :m (50):

• intendant
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: วันจันทร์ 13 กันยายน 2010 เวลา 00:55 น. »
เมื่อคืนฟังน้าritchie blackmoreแบบยาวๆเรยครับ..สองอัลบั้มสามแผ่นรวด
ตบท้ายด้วยbossaก่อนนอน  เผลอแป๊บเดียว ตีสี่ :m (83):