ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 1837027 ครั้ง)

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ
« เมื่อ: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 11:43 น. »
สมัยก่อนผมฟังเพลงจากแผ่นเสียง ผมมีนิสัยที่ชอบเลือกฟังแค่เพลงที่ชอบ
จะต้องยกเข็มข้ามแผ่นในบ้างครั้ง หรือก็ฟังแค่แทรคเดียวแล้วเปลี่ยนแผ่นอื่น

สิบกว่าปีหลังมานี่ ผมพยายามฝึกนิสัยการฟังเพลงใหม่
คือฟังให้จบหน้า และจบแผ่นอย่างต่อเนื่องทุกครั้ง
ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง จนเริ่มชินกับการฟังให้จบแผ่น

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีพฤติกรรมการฟังแบบที่ผมเคยเป็นอยู่บ้างไหม
ฟังเพลงกันจริงๆ แทนที่จะฟังว่าแทรคนี้มีอะไร ได้ยินอะไร เสร็จแล้วก็หยิบแผ่นอื่นออกมาฟังในแบบเดียวกัน

ฟังเพลงแทนที่จะมาฟังเสียงหรือเครื่องกันนะครับ :m (16):

แค่เปิดฟังแผ่นเสียงหรือซีดีจนจบแผ่นอย่างต่อเนื่อง โดยที่ไม่ skip track หรือเลือกฟังแต่แทรคที่ชอบมาก
ฟังแล้วเอาปกมาโพสให้ดู และไม่ต้องอธิบายว่าเพราะหรือเสียงดียังไง บลา ๆ ๆ ....

ผมขอเริ่มก่อนแล้วกันครับว่าเมื่อคืนผมฟังชุดไหนไปบ้าง ....

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ DavidBenoit

• หน้าใหม่
  • *
Re: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 11:51 น. »
เมื่อคืนผมฟังแผ่นนี้ครับ  ฟังจนจบทั้งแผ่นไม่ skip เช่นกันครับ

ไม่ใช่แผ่นระดับ audiophile แต่ก็เป็นแผ่นนึง ที่ผมฟังทั้งแผ่นไม่ได้ skip ครับ   :m (35):

ออฟไลน์ Tuuu

• คุยเก่งมาก
Re: เมื่อคืนฟังแผ่นไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 12:13 น. »
เมื่อคืนผมฟัง Patricia Barber ชุด Companion ครับ  :m (25):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 12:43 น. โดย Tuuu »

ออฟไลน์ Exxx

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 12:22 น. »
ของผมไม่ค่อย audiophile เท่าไหร่

อันนี้เพิ่งฟังเมื่อคืนเลย

อีกอันที่ฟังได้ทั้งแผ่น

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 12:29 น. »
ฟังเพลงรวมฮิตพี่เบิร์ดอ่ะครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 12:32 น. »
รบกวนหาปกมาโพสให้ดูด้วยนะครับ

เผื่อคนอื่นสนใจจะได้หามาฟังบ้าง :m (17):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ Exxx

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 12:41 น. »
แถมสำหรับขาร็อค รุ่นดึก น่าจะมีกันหมดแล้ว

อันนี้ Jazz

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 12:48 น. โดย Exxx »

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 11 สิงหาคม 2010 เวลา 13:09 น. »
เมื่อคืนกลับถึงบ้านตีหนึ่ง...ฝนตกพรำๆ  อากาศกำลังเย็นสบาย
พลันหันไปเห็นสองแผ่นนี้...คิดว่าน่าจะเข้า