ผู้เขียน หัวข้อ: XLR vs RCA  (อ่าน 4458 ครั้ง)

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
XLR vs RCA
« เมื่อ: วันเสาร์ 14 สิงหาคม 2010 เวลา 22:52 น. »
ไม่รู้ว่าคิดไปเองไหม แต่เท่าที่ลองมาหลายครารวมๆ 3 ยี่ห้อได้ ปรากฎว่า

ลองแบบ A/B Test ฟังที่ความดังเท่ากัน (เน้นว่าความดังเท่ากันนะครับ ไม่ใช่ Volume เท่ากัน) XLR ให้รายละเอียดมากกว่า รูปวงกว้างกว่าและช่องไฟมากกว่า
แต่เวลาฟังเพลงร้องผมกลับชอบ RCA ที่ดูจะด้อยกว่าในทุกๆด้าน มากกว่า XLR ครับ มันมีความรู้สึกเป็น Analog และนุ่มนวลมากกว่า

มีใครเคยรู้สึกแบบนี้ไหมนะ หรือผมคิดไปเอง :m (49): :m (49):

www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: XLR vs RCA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 14 สิงหาคม 2010 เวลา 23:25 น. »
ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันใช่มั้ยครับ... ต่างกันแค่หัว

อืม ... ไม่รู้ซิ

ถึงว่า น้าเจมส์ไม่ยอมเปลี่ยนปรีฯเลย

คงจะเพราะ... หวาน นุ่มนวลแบบนี้นี่เอง :m (14):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 14 สิงหาคม 2010 เวลา 23:29 น. »
อีกอย่าง คนใช้ อิคคิว  ผมรู้สึกว่า ส่วนใหญ่ ก็ใช้ RCA

ผมคิดเอาเองว่า เหตุผลนึง สายXLR มันสลับขั้ว คนใช้ขี้เกียจหาสายมาโม หรือสลับสายลำโพง

เหตุผลอีกอย่าง ก็อาจจะได้ความรู้แบบที่น้าเปาเอามาบอก ... RCA เสียงมันฟังเพราะกว่าจ้า ! :m (37):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ MBALL

• ผู้สนับสนุน
  • คุยเก่งมาก
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 14 สิงหาคม 2010 เวลา 23:58 น. »
ท่านเปาเริ่มคันอีกแล้วคราบบบบ

สัญญาณจาก XLR จะแรงกว่า RCA ครับ ถ้าเปิด volume  เท่ากันนี่ XLR ดังกว่าเห้นๆๆ

แต่ XLR น่าจะได้เปรียบเรื่องความเงียบกับรายละเอียดนะครับ

ส่วนเรื่องสายไหนฟังดีกว่าสายไหนนี่ต้อง ต่อฟังกันเอาเองนะครับ

เรื่อง matching สำคัญครับ

สู้ต่อไปนะครับท่านเปา

อิอิ

ตัวแทนจำหน่าย :: Shindo-Laboratory :: Sound Create Producer :: http://www.shindo-laboratory.co.jp
CARY AUDIO DESIGN ::แอมป์หลอดในตำนาน :: www.caryaudio.com
MIT:::สายลำโพง สายสัญญาณ สายไฟ ::www.mitcables.com
ISOTEK::เครื่องกรองไฟ อุปกรณ์เกี่ยวกับไฟ :: www.isoteksystems.com
IKEDA SOUND LABS :: หัวเข็ม + TONEARM ระดับตำนาน

ออฟไลน์ M8noctilux

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 01:37 น. »
รู้แต่ว่า  สายหัว xlr มันแพงกว่า rca เสียงมันก็น่าจะดีกว่ามั้ง
online มันตลอด ทั้งวันทั้งคืน  ม ามา  หาย หาย ไม่หลับไม่นอน เป็นโรค ติดเวป thaiaudioclub คร๊าบ

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 08:55 น. »
ท่านเปาเริ่มคันอีกแล้วคราบบบบ

สัญญาณจาก XLR จะแรงกว่า RCA ครับ ถ้าเปิด volume  เท่ากันนี่ XLR ดังกว่าเห้นๆๆ

แต่ XLR น่าจะได้เปรียบเรื่องความเงียบกับรายละเอียดนะครับ

ส่วนเรื่องสายไหนฟังดีกว่าสายไหนนี่ต้อง ต่อฟังกันเอาเองนะครับ

เรื่อง matching สำคัญครับ

สู้ต่อไปนะครับท่านเปา

อิอิ

ฺBall ครับ ผมแค่รู้สึกว่า RCA มัน Compromise กับแผ่นที่อัดมาไม่ค่อยดีมากกว่าน่ะครับ แต่ถ้าฟังแผ่นที่อัดมาดีๆ หรือเพลงที่เป็นวงใหญ่นี่ XLR ดีกว่าหมดน่ะครับ
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 09:38 น. »
รู้แต่ว่า  สายหัว xlr มันแพงกว่า rca เสียงมันก็น่าจะดีกว่ามั้ง
ไม่เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายการตั้งราคาของแต่ละบริษัท  สายบางยี่ห้อ เช่น Analysis Plus  สามารถเลือกได้ว่าต้องการเข้าหัวแบบไหน  เค้าคิดราคาเดียวกันครับ

ออฟไลน์ rawin2

• ชุดชาวบ้าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 09:51 น. »
เหมือนผมเลยครับน้าเปา แต่ของผมใช้หัวแปลง XLR>RCA>amp กับ RCA ธรรมดา>AMP ยังรู้สึกต่างเหมือนกัน  :m (82):
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

ออฟไลน์ MBALL

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 22:22 น. »
ไม่เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายการตั้งราคาของแต่ละบริษัท  สายบางยี่ห้อ เช่น Analysis Plus  สามารถเลือกได้ว่าต้องการเข้าหัวแบบไหน  เค้าคิดราคาเดียวกันครับ

เห็นด้วยครับ

เหมือนผมเลยครับน้าเปา แต่ของผมใช้หัวแปลง XLR>RCA>amp กับ RCA ธรรมดา>AMP ยังรู้สึกต่างเหมือนกัน  :m (82):

ทำไมไม่ต่อที่ขั้ว RCA โดยตรงครับน่าจะให้เสียงที่ดีกว่านะครับ ไหนๆๆก็ใช้สาย RCA อยู๋แล้วคราบบบ
ตัวแทนจำหน่าย :: Shindo-Laboratory :: Sound Create Producer :: http://www.shindo-laboratory.co.jp
CARY AUDIO DESIGN ::แอมป์หลอดในตำนาน :: www.caryaudio.com
MIT:::สายลำโพง สายสัญญาณ สายไฟ ::www.mitcables.com
ISOTEK::เครื่องกรองไฟ อุปกรณ์เกี่ยวกับไฟ :: www.isoteksystems.com
IKEDA SOUND LABS :: หัวเข็ม + TONEARM ระดับตำนาน

ออฟไลน์ pleza

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 22:32 น. »
สายrcaมันมี บวก กับ ลบ
สายxlrมันมี  บวก กับ ลบ และ กราวด์
เครื่องที่ใช้มีให้ใช้แค่rcaก็ใช้rca แต่ถ้ามีxlrใช้xlrส่วนใหญ่เสียงจะดีกว่าครับ
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 22:43 น. »
ฟัง RCA เหมือนเสียงมันแบนๆติดกำแพงมากกว่า แต่เนียนและฟังง่ายกว่าครับ
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 01:46 น. »
เครื่องเล่นซีดีที่มีเอาท์พุทแบบบาลานซ์แท้ๆ เนี่ยมันมีภาคขยายสองชุดครับ แยกสัญญาณบวกกับลบคนละชุด

แต่ถ้าเราต่อจากช่อง RCA ซึ่งส่วนใหญ่แล้ว จะออกแบบให้ใช้ภาคขยายแค่เพียงชุดเดียว ขยายทั้งบวกและลบ

เพราะฉะนั้นระดับความแรงสัญญาณช่อง XLR มันก็เลยแรงกว่าช่อง RCA เป็นเท่าตัว

คือถ้าเทียบ A-B แล้วปรับให้ดังเท่ากัน ก็เป็นอย่างที่ว่าล่ะครับ XLR จะได้รายละเอียด สเกล ไดนามิก ส่วน RCA จะได้เรื่องเนียน :m (57):

แต่สำหรับผมนี่ พอได้ต่อช่อง XLR ฟังไปนานๆ แล้วลองกลับไปฟังจากช่อง RCA ทีนี้ดันรับไม่ได้ซะแล้ว ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ :m (62):

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 02:19 น. »
ผมเป็นเหมือนกันครับ ยกเว้นแต่ตอน XLR กลับ phase นี่แหละครับ ฝันร้ายชัดๆ :m (24):
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 07:10 น. »
น้าหน่มครับผมว่า ฟังแผ่นดีๆนี่ XLR กินขาด  แต่RCA ก็มีข้อดีคือฟังแผ่นที่อัดไม่ดีได้ไพเราะกว่านะครับ (โดยเฉพาะแผ่นจีน อิอิ) มัน Compromise มากกว่าแบบว่ามันละเลยรายละเอียดแย่ๆไปบ้างน่ะครับ :m (88):

ออฟไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 08:24 น. »
ตอนนี้ฟัง xlr อย่างเดียวเลยครับได้รายละเอียดและไดนามิคดีกว่า rca ตรับ  :m (37):
ของแถมคือราคาแพงกว่าด้วย  :m (26): :m (26):

ออฟไลน์ dclwb

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 09:31 น. »
ขอให้ความเห็นอีกเสียงครับ ฟังจาก XLR เสียงดีกว่า RCA
แต่อาจจะเป็นอย่างที่คุณ Daddy ว่า RCA จะ Compromise กว่า คือด้วยความที่ไม่ชัด รายละเอียดน้อยกว่า มิติก็แย่กว่า (ด้านข้าง,ด้านหลัง,ด้านสูง) เลยฟังแผ่นอัดธรรมดาได้สบายกว่า  ของ XLR จะฟังชัดเจนว่าการอัดทำมาดีหรือไม่ดี นักร้องเสียงมีพลังไหม หางเสียงทอดยาว เวที+มิติดีไหม มีการเน้นเสียงบางย่านหรือเปล่า จับพวกนี้ได้ง่ายกว่าละครับ เลยทำให้เหมือนฟังจาก CD ธรรมดาไม่ฟ้องนัก
เคยฟังผ่าน Ayre DX-5 + Bolder (Pre-Amp Mono) + Aerial 7B จาก XLR และ RCA เพลงเดียวกัน ห่างกันเยอะครับ :m (30):
เลยต้องมาหาทางเล่น XLR บ้างแล้ว  :m (60):
แต่อีกละครับ อยู่ที่เพลงของเจ้าของชุดที่ฟัง ไม่ซีเรียสกับเพลงก็ RCA ชอบจับผิดก็ XLR อะไรประมาณนั้นละครับ  :m (4):
Source : Garrard 401 + SME 3009 Improved + D103R
             Thorens 125 BL + SME 3009 Improcecd + SAE 100LT
             CD-ROM Teac + DAC Lively
Amplifier : ONIX OA25 ,Pre Tube 6DJ8 + Mono Tube Balance 45
Speaker : Klipsch KG1 , POEM 2 ways 4"

ออฟไลน์ rawin2

• ชุดชาวบ้าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 10:58 น. »
รู้แต่ว่า  สายหัว xlr มันแพงกว่า rca เสียงมันก็น่าจะดีกว่ามั้ง
ไม่เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายการตั้งราคาของแต่ละบริษัท  สายบางยี่ห้อ เช่น Analysis Plus  สามารถเลือกได้ว่าต้องการเข้าหัวแบบไหน  เค้าคิดราคาเดียวกันครับ

เห็นด้วยครับ

เหมือนผมเลยครับน้าเปา แต่ของผมใช้หัวแปลง XLR>RCA>amp กับ RCA ธรรมดา>AMP ยังรู้สึกต่างเหมือนกัน  :m (82):

ทำไมไม่ต่อที่ขั้ว RCA โดยตรงครับน่าจะให้เสียงที่ดีกว่านะครับ ไหนๆๆก็ใช้สาย RCA อยู๋แล้วคราบบบ

ผมรู้สึกว่าใช้ xlr แล้วเสียงมันชัดเจนขึ้นนะครับ ถึงแม้ว่าจะใช้หัวเปลี่ยน XLR>RCA ก็ตาม (ถ้าเทียบความดังเท่ากันกับใช้ RCA) อย่างที่คุณ daddy บอกเลยรู้สึกว่าเสียงมันจริงจังมากขึ้น และไม่ประนีประนอมกับแผ่นที่อัดมาไม่ดี แต่พอเอาแผ่นที่ดีๆ มาเปิดนี่  :m (10):
<a href="http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669" target="_blank" class="new_win">http://player.soundcloud.com/player.swf?url=http%3A%2F%2Fapi.soundcloud.com%2Ftracks%2F23662669</a>
March Spring Breeze - Tokyo Kosei Wind Orchestra
ชุดชาวบ้าน | INTENSE DESIGN STUDIO

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 14:08 น. »
ไม่รู้ว่าคิดไปเองไหม แต่เท่าที่ลองมาหลายครารวมๆ 3 ยี่ห้อได้ ปรากฎว่า

ลองแบบ A/B Test ฟังที่ความดังเท่ากัน (เน้นว่าความดังเท่ากันนะครับ ไม่ใช่ Volume เท่ากัน) XLR ให้รายละเอียดมากกว่า รูปวงกว้างกว่าและช่องไฟมากกว่า
แต่เวลาฟังเพลงร้องผมกลับชอบ RCA ที่ดูจะด้อยกว่าในทุกๆด้าน มากกว่า XLR ครับ มันมีความรู้สึกเป็น Analog และนุ่มนวลมากกว่า

มีใครเคยรู้สึกแบบนี้ไหมนะ หรือผมคิดไปเอง :m (49): :m (49):

น้าหน่มครับผมว่า ฟังแผ่นดีๆนี่ XLR กินขาด  แต่RCA ก็มีข้อดีคือฟังแผ่นที่อัดไม่ดีได้ไพเราะกว่านะครับ (โดยเฉพาะแผ่นจีน อิอิ) มัน Compromise มากกว่าแบบว่ามันละเลยรายละเอียดแย่ๆไปบ้างน่ะครับ :m (88):
มันก็เป็นคำตอบในตัวมันเองแล้วคร๊าบพี่ ว่าอันไหนดีกว่า

แต่โดยส่วนตัว ผมเลือก XLR แล้วยอมรับความบกพร่องของแผ่นที่เราชอบคร๊าบ

แ่จะเลือก RCA แล้วยอมพลาดรายละเอียดในแผ่นดีๆ ก็ไม่เสียหายคร๊าบ

แล้วแต่รสนิยม :m (17): :m (17): :m (17):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 17 สิงหาคม 2010 เวลา 12:40 น. »

มันก็เป็นคำตอบในตัวมันเองแล้วคร๊าบพี่ ว่าอันไหนดีกว่า

แต่โดยส่วนตัว ผมเลือก XLR แล้วยอมรับความบกพร่องของแผ่นที่เราชอบคร๊าบ

แ่จะเลือก RCA แล้วยอมพลาดรายละเอียดในแผ่นดีๆ ก็ไม่เสียหายคร๊าบ

แล้วแต่รสนิยม :m (17): :m (17): :m (17):

ใช่ครับ WUT พี่ว่า XLR ดีกว่า แต่เวลาฟังจากแผ่นแย่ๆนี่น่ารำคาญพอสมควร หรือต้องเสียบทั้ง 2 เส้น อิอิ   :m (7): :m (7): :m (7):