ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งเริ่มเล่น ครับ อยากได้ คำแนะนำทางครับ  (อ่าน 13926 ครั้ง)

ออฟไลน์ diskul

• หน้าใหม่
  • *
    • โรงเรียนสอนตัดขนสุนัข Perfectdogsthailand
เพิ่งเริ่มเล่น ครับ อยากได้ คำแนะนำทางครับ
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 13:47 น. »
ห้องในคอนโดครับ  30 ตรม.  แบบ 4 เหลี่ยมผืนผ้า

ของที่สะสม มาแล้ว 

LG  Ps80
Onkyo 905
M&K Xenon25  แต่ได้มาเพียง 3 ตัว Center ซ้าย + ขวา  (และเอาลำโพง AR18 มาช่วยไปก่อน)

Dune base 3.0
ขาดซับ

เมื่อเอามาใส่ ในห้องแล้วรู้สึก ว่า ช่วงล่าง หายๆ บางๆ ครับ
แต่เมื่อไปปรึกษา ตัวแทนเก่า เค้าบอกว่า น่าจะมาจากการ ตำแหน่งวางมากกว่า

คำถามคือ  ผมควรวางลำโพง อย่างไรดี ครับ

โรงเรียน สอนตัดขนสุนัข ที่ยินดีให้ทดลองเรียนฟรีๆ ก่อนได้

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
Re: เพิ่งเริ่มเล่น ครับ อยากได้ คำแนะนำทางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 13:50 น. »
คิวแรกบ้าง :m (31):

อ้าว.....ไม่ใช่แนะนำตัวเหรอครับ แป่วววววว :m (53):

• หน้าใหม่
  • *
    • โรงเรียนสอนตัดขนสุนัข Perfectdogsthailand
Re: เพิ่งเริ่มเล่น ครับ อยากได้ คำแนะนำทางครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 13:55 น. »
http://www.ps-condo.com/properties_river_360.php

ห้องเจ้าพระยา สูท    30 ตรม  ครับ

จุดที่วาง ควร วางตำแหน่งเดิม   หรือย้ายไป ที่ โต๊ะ ทานข้าว  แทนครับ
โรงเรียน สอนตัดขนสุนัข ที่ยินดีให้ทดลองเรียนฟรีๆ ก่อนได้

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 13:56 น. »
คุณ noom ครับ  ผมเข้ามาแนะนำตัว ด้วยครับ

:m (61):

• TAC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 13:59 น. »
คุณ noom ครับ  ผมเข้ามาแนะนำตัว ด้วยครับ

:m (61):

งั้นยินดีต้อนรับเลยละกัล :m (4):

ส่วนเรื่องวางลำโพงก็ :m (50):

เฮียเม้งคร้าบ งานเข้าอีกแว้วววว :m (65):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:20 น. »
ขอบคุณมากๆ ครับ

คุณ noom แนะนำก็ได้น่ะครับ 

หรือ
รอหลายๆ ท่าน ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:23 น. »
พี่หนุ่มครับ ผมยังไม่เห็นรูปห้องฟังเลยครับ :m (16):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ latif

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:34 น. »
รอดูด้วยคน ว่า คุณเม้ง จะจัดวางลำโพงไง
นายเงินน้อย แต่รักเ ครื่องเสียง

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:36 น. »
สวัสดี ครับ คุณ Meng

สามารถ  เห็นรูป ห้องผมไหมครับ

ภาพออก นูน หน่อย

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:37 น. »
จัดให้ครับ

ออฟไลน์ Superman

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:38 น. »
วาง ยังไงอ่ะครับ?  และ main left/right เป็น floor stander หรือ bookshelf ครับ?

จริงๆ ห้อง 30 sqm bass ไม่น่าจะบางนะ น่าจะมีมาบ้างครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:39 น. »
หน้ากว้างของห้องน่าจะราวๆ3.5ม.ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:40 น. »
จัดให้ครับ

ถ้า ลำโพงตัวเล็ก แบบนั้น ผม ว่า หา sub มาเพิ่มดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:45 น. »
จัดให้ครับ

ถ้า ลำโพงตัวเล็ก แบบนั้น ผม ว่า หา sub มาเพิ่มดีกว่าครับ

นี่เป็นรูปห้องตัวอย่างครับ :m (50):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:52 น. »
(รูป คล้ายที่ห้อง ครับ)

ประตูที่เห็น เป็นประตูห้องครับ

ตอนนี้ เอา TV วาง บริเวณ โต๊ะทานข้าว  หัน โซฟา ไปหา TV

วางลำโพง ไว้ข้างๆ TV  + Center วางข้างหน้า

--ระยะห่าง ระหว่าง TV กับ คนนั่ง ประมาณ 3-3.5 ม. เอง  ไม่ว่าหันทางไหน ก็ได้เท่านี้ครับ
-- ด้านหลัง รูป   เป็นห้องเพื่อนบ้าน  หากได้ ซับ 12 นิ้ว  มา  เกรงว่า ต่อไป ต้องมีศัตรู เพิ่มแน่ๆ เลย   + ด้านหลัง TV เป็นห้องน้ำ ครับ

• TAC
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 14:52 น. »
เอารูปจริงมาโชว์เลยครับ :m (45):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 15:20 น. »
เดี่ยว ต้องกลับไป ถ่ายมาครับ 

ขอบคุณก่อนครับ

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 16:01 น. »
M&K ดูหนังมันมากๆครับ... :m (60):
งั้นแสดงว่า เอาAR18มาทำเซอราวนด์หรอค๊าบ :m (83):

ออฟไลน์ dukk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 17:37 น. »
ยินดีต้อนรับครับ :m (68):
...เราน่าจะเคยเจอกันมาก่อนหรือเปล่าครับ..
:tuzki-emoticon-040: :tuzki-emoticon-033: :tuzki-emoticon-020:

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 19:57 น. »
กลับไป ถ่ายมาแล้วครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:01 น. »
อีกด้าน หนึ่ง  ที่สามารถ วางได้

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:03 น. »
คุณ tooss  ครับ

ผมเอา AR18   คู็หน้าครับ  เพราะ มันลงได้ต่ำกว่า เจ้า Xenon    >>>  คิดแบบ  คนเพิ่งเริ่มน่ะครับ

• TAC
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:21 น. »
ที่แคบจัง ผมว่าเล่น 2 แชนนัลก็พอแล้วม้าง

สายลำโพงมันเกะกะที่ทางเดินอ่ะ

ทีวีวางตำแหน่งรูปที่ 2 ดีกว่านะ
ด้านที่วางปัจจุบันด้านหลังมันแคบไป ถ้าวางลำโพงให้ดีมันจะแลบไปที่ประตูเข้า
ดูแล้วลำโพงต้องวางบนชั้นทีวีด้วยนะ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

• TAC
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:27 น. »
M&K นี่ มีแค่ 3 ตัว คือ ซ้าย เซนเตอร์ ขวา ใช่มั๊ยครับ แต่ยังไม่มีซับวูฟเฟอร์

ถ้างั้นก็คงจะไม่แปลกที่ AR ลงได้ลึกกว่า

ลองหาซับฯ มาเข้าชุดก่อนดีกว่ามั๊ยครับ เอาแบบชัวร์ๆ ของ M&K เลยยิ่งดี ขนาด 8 10 12 นิ้ว เลือกเอาเลยครับ เอาแบบกันเหนียวก็ 12 นิ้วไปเลย

ขอให้มันตอบสนองความถี่ได้เต็มตลอดย่านไว้ก่อน แต่จะมีปัญหากับข้างบ้านรึเปล่า น่าจะขึ้นอยู่กับว่าเปิดดังแค่ไหนมากกว่าครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:30 น. »
คุณ Meng ครับ

หาก เล่น 2 แชนนอล  สงสัย ต้องใช้ AR ใช่ไหมครับ  ?

สายลำโพง ผมเดินหลบจน ชิน แล้วครับ   :m (50):

TV เดี๋ยวกลับไปย้ายครับ

หากย้ายเสร็จ ควร นำลำโพง ไว้ข้าง TV ใช่ไหมครับ

แล้วหาก ผม อยากเล่น 5.1 ล่ะครับ  ต้องทำอย่างไรดีครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:31 น. »
ครับ คุณ Noom

หากเรื่องซับ เป็น M&K เืท่านั้นใช่ไหมครับ

พวก Earthquake พอไปได้ไหมครับ

• TAC
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:44 น. »
ครับ คุณ Noom

หากเรื่องซับ เป็น M&K เืท่านั้นใช่ไหมครับ

พวก Earthquake พอไปได้ไหมครับ

ที่จริงยี่ห้ออื่นมันก็คงจะพอได้แหละครับ

แต่ถ้ายี่ห้อเดียวกันเนี่ย มันให้ความมั่นใจกับเราได้มากกว่า ว่าจะไม่มีปัญหาเรื่องมิสแมทช์กับลำโพงหลักนะครับ

• intendant
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 21:33 น. »
อืม..ห้องเล็กกใช้ได้เลยครับ... :m (14):
ลองฟังผมโม้บ้าง  ฮ่าๆๆ
แบบที่1. ซื้อซับใหม่1ตัว+M&K 3Ch. ดูหนังเป็น3.1 ส่วนฟังเพลงใช้AR18s ต่อSpeakerใว้ฟังเพลง
แบบที่2. ซื้อซับใหม่1ตัว+M&K 3Ch. ดูหนังเป็น3.1 ซื้ออินทริเกรทแอมป์(หลอด!) +AR18s  แยกมาฟังเพลงอีกชุด
แบบที่3.(อันนี้อย่าเตะผมนะคร๊าบบบ) ขายให้หมดแล้วซื้อbose am10/15 มาดูหนัง กับ906  ส่วนชุดฟังเพลงจัดใหม่ตามงบเลยครับ..
         (ที่เลือกbose เพราะ ตัวเล็ก จัดวางง่าย ให้เสียงได้ดีระดับหนึ่ง ) :m (3):  

• TAC
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 11:02 น. »
เล่นซับในห้องนี้ ผมว่าได้รบกับเพื่อนบ้านแน่  :m (48):

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 11:46 น. »
อาจาร์ยตู่สุดยอด..... เห็นด้วยกับอาขาร์ยตู่ทุกข้อโดยเฉพาะข้อสาม เนื้อจากเนื้อที่จำกัด เสียดายพื้นที่ใช้สอยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 11:52 น. โดย keeratikul »

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 15:08 น. »
ผมว่า ดูจากห้องแล้ว ย้ายทีวีมาไว้ที่เดิม (ตามห้องตัวอย่าง) แล้วใช้แค่ AR เป็นคู่หน้า (หาขาตั้งมาใช้)

แล้ว AVR, M&K ผมว่า ขายทิ้ง ซื้อ ขาตั้งลำโพง Int, DAC, Sub 8" แล้วดูหนัง 2.1 ดีกว่าคร๊าบ เวลาฟังเพลงก็เล่น 2.0 ก็พอ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 15:35 น. »
ลำโพง วาง แบบนี้ผมว่า ไม่ work แน่ๆครับ

ผมว่า เอา ไป วาง บน counter และ tv อยู่ตรง กลาง....
หา tip-toe หรืออย่าง น้อย ก็ blu-tak ติด ลำโพงด้วยนะครับ....
ถ้า จะ เล่นเป็น home theater ผมว่า หาชุด satellite + sub เล็กๆ น่าจะดีนะครับ....

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 16:49 น. »
ห้องคอนโด... ผมไม่รู้ว่ากันเสียงได้ดีแค่ไหน

แต่... ส่วนตัวคิดว่า ถ้ามีซับฯ

น่าจะหวาดเสียวมากครับ หมายถึง เพื่อนบ้าน อาจจะอยู่ไม่เป็นสุข

เราก็ เล่นแบบเกร็งๆครับ

:m (71):

ซื้อบ้านใหม่โลด ! :m (86):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ ban ban

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 17:31 น. »
ชุดไหนก็ได้ครับฟังเพลงเพราะ อย่าไปฟังเครื่อง หรือสายมากเกินไปนะครับ  :m (11):

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 17:41 น. »
ขายหมดซื้อ Bose AM15 เลยครับ จบบบ ผมมีชุดนึงใช้มา 10 ปีละ ทุกวันนี้ยังแจ่มอยู่เหมือนออกเดทกันใหม่ๆเลย อิอิ  :m (7):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ chaikiat

• กลับมาฟังเพลงต่อแล้ววววครับ
    • อัพเดทห้องผมครับ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 17:59 น. »
เป็นผม อยู่คอนโด ซื้อหูฟังเทพๆ ไปเลย เอาแบบ 5.1 ด้วย มันส์ ไม่เดือดร้อนใคร

ออฟไลน์ llSilveRll

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 18:15 น. »
เป็นผม อยู่คอนโด ซื้อหูฟังเทพๆ ไปเลย เอาแบบ 5.1 ด้วย มันส์ ไม่เดือดร้อนใคร
เห็นด้วยครับจัด HD-800,HE-5,T-1,PS-1000 สักตัวนึง

แล้วแอมถึงๆอีกสักตัวฟังแล้วเพลินไม่แพ้เครื่องเสียงบ้านครับ :m (17): :m (17):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 18:26 น. »
พี่ๆ  ผม อ่านทุกความคิดเห็นแล้วครับ

แต่

M&K ที่ใช้อยู่เป็นรุ่นเล็กๆ  Xenon ครับ เห็นตอนซื้อเค้าก็บอกว่า ก็ เป็น Sattlelite น่ะครับ   ตัวเท่าฝ่ามือเองน่ะครับ

ส่วน AR คู่นี้ ฟังตั้งแต่เด็กๆ ของที่ พ่อผม รักมากๆ  เอามาแก้ขัดไปก่อนครับ

ที่กล่าวมา ผมอยาก ทบทวน ให้ดีที่สุดก่อนขายทิ้ง อ่ะครับ

แล้ว Bose AM 10 หรือ 15   ราคา ตกแล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

เล่น ยากไหมครับ

ออฟไลน์ bambam01

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 19:05 น. »
ยินดีต้อนรับคุณแจ็ค Diskul ครับ เผื่อพวกเราในเว็ปจะได้ปรึกษาคุณแจ็ค เรื่องเครื่องเสียงรถยนตร์บ้าง

M&K ชุดนี้เห็นว่าดูหนังมันส์ดีนะครับ ชุด Satellite คงต้องหา Sub มาช่วยแน่ๆครับ แต่จะเป็น 2.1 หรือ 3.1 คงต้องลองปรับดูครับ

การวางก็อย่างที่คุณหลายๆท่านบอก ทีวีควรจะอยูตรงกลาง อาจจะอยู่บน counter ขนาบข้างด้วย Speaker อาจจะลอง AR ก่อนที่น่าจะให้เสียงได้เต็มกว่า M&K แล้วค่อยลองเปลี่ยนมาเป็น M&K ดู ลำโพงขนาดวางบนฝ่ามือน่าจะหาที่วางหรือขาแขวนได้ไม่ยาก ลองขยับเข้าออก โทอินเข้าหาจุดที่นั่งฟังดูว่าดีขึ้นมั้ย ว่าระหว่าง AR กับ M&K อะไรให้เสียงตรงตามที่คุณแจ็คพอใจมากที่สุดแล้วค่อยมาดูว่าจุดใหนดีที่สุดก็แล้วกันครับ

ลองอย่างนี้ก่อนก็แล้วกันนะครับ

• intendant
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 19:43 น. »

แล้ว Bose AM 10 หรือ 15   ราคา ตกแล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

เล่น ยากไหมครับ
am10 50k+-
am15 70k+-  อันนี้ราคาสุดโหดของ0ไทยนะครับ..
ถ้าหิ้วเข้ามาราคาถูกกว่านี้อีกคร๊าบบบ..(รอลุ้นพี่ต้อมอีกที)
boseเล่นไม่ยากครับ...จริงๆแล้วเล่นง่ายด้วยซ้ำ
มีสายมาให้ครบ...มาถึงก็เสียบๆๆๆๆ  ใช้ได้เลย