ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งเริ่มเล่น ครับ อยากได้ คำแนะนำทางครับ  (อ่าน 13932 ครั้ง)

ออฟไลน์ diskul

• หน้าใหม่
  • *
    • โรงเรียนสอนตัดขนสุนัข Perfectdogsthailand
Re: เพิ่งเริ่มเล่น ครับ อยากได้ คำแนะนำทางครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 20:38 น. »
ขอบคุณ คุณ Bambam01 ครับ

ขอบคุณ คุณ Tooss  เดี๋ยว เอากลับ ตรึกตรอง ดู ใหม่ครับ
โรงเรียน สอนตัดขนสุนัข ที่ยินดีให้ทดลองเรียนฟรีๆ ก่อนได้

ออฟไลน์ Exxx

• ชอบคุย
Re: เพิ่งเริ่มเล่น ครับ อยากได้ คำแนะนำทางครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 21:06 น. »
ผมก็อยู่คอนโดเหมือนกัน
ชุดที่ใช้ดูหนังก็มีซับเหมือนกัน ยังไม่เคยมีคนมาบ่นครับ  :m (4):

ข้างๆห้องผมเป็นฝรั่งเปิดทีวีและเพลงดังสนั่นเลย เวลาเดินผ่านห้องเค้าได้ยินชัดเจน โถงทางเิดินนี้เสียงก้องดังทีเดียว
แต่เวลาเข้าห้องเราปิดประตูแล้วกลับไม่ไ้ด้ยินเลย

ผมว่ามันขึ้นอยู่ว่าเราฟังดังมากน้อยแค่ไหนด้วยครับ พอดีผมไม่ชอบฟังดังมาก ก็เลยรอดตัวไป
และก็คุณภาพ ความหนาบางของวัสดุที่ใช้กั้นฝาและพื้นครับ

• หน้าใหม่
  • *
    • โรงเรียนสอนตัดขนสุนัข Perfectdogsthailand
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันจันทร์ 16 สิงหาคม 2010 เวลา 21:15 น. »
คล้ายกันเลยครับ

ผม ไม่ได้ เปิดดังครับ

ทางเดิน ที่คอนโด เสียง ก้องมาก

เอ๊ะ พี่ Exxx ใช้ซับ ดอกกี่ นิ้วครับ

โรงเรียน สอนตัดขนสุนัข ที่ยินดีให้ทดลองเรียนฟรีๆ ก่อนได้

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันอังคาร 17 สิงหาคม 2010 เวลา 17:40 น. »
พี่ๆ  ผม อ่านทุกความคิดเห็นแล้วครับ

แต่

M&K ที่ใช้อยู่เป็นรุ่นเล็กๆ  Xenon ครับ เห็นตอนซื้อเค้าก็บอกว่า ก็ เป็น Sattlelite น่ะครับ   ตัวเท่าฝ่ามือเองน่ะครับ

ส่วน AR คู่นี้ ฟังตั้งแต่เด็กๆ ของที่ พ่อผม รักมากๆ  เอามาแก้ขัดไปก่อนครับ

ที่กล่าวมา ผมอยาก ทบทวน ให้ดีที่สุดก่อนขายทิ้ง อ่ะครับ

แล้ว Bose AM 10 หรือ 15   ราคา ตกแล้วประมาณเท่าไหร่ครับ

เล่น ยากไหมครับ

ชุดที่คอนโดผมก็เล่น 2.1 เพราะผมว่า ถ้าห้องไม่ใหญ่ เซทลำโพงแค่สองตัว มันกลมกลืนง่ายกว่า ได้ผลดีกว่าเล่น 5.1 ครับ

ซับจริงๆ ก็ใช้ได้ ของผมคู่หน้า B&W 600s3 Sub Whafedale 10" ก็เข้าขากันดี

แต่เรื่องคอนโด แต่ละที่ไม่เหมือนกันคร๊าบ แล้วเพื่อบ้านแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

บางตึก ออกแบบมาดี ใช้วัสดุดีหน่อย เสียงมันก็ไม่ค่อยทะลุไปห้องอื่นมาก

แต่บางตึก ไม่รู้เค้าใช้อะไรทำผนัง ข้างห้องคุยกัน ยังได้ยินเลยคร๊าบ :m (62): :m (62): :m (62): (เราพูด เค้าก็ได้ยิน)

แล้วยังเพื่อนบ้านด้วย โชคดีเจอไม่เรื่องมากก็ :m (86):

แต่ถ้าเจอ ป้าแก่ หูดี ขี้บ่น แลัวมันน่า :m (76): จริงๆ คร๊าบ :m (48):

เห็นว่า AR มีคุณค่าทางใจ ผมว่าเก็บไว้ดีกว่าคร๊าบ :m (49):

แล้วหา Int ดีๆ มาจับคู่ก็พอ เพิ่มซับ จูนแต่พองาม ก็พอแล้วคร๊าบ

โดยส่วนตัว ผมว่าพวกลำดพงลูกเต๋า มันก็ดีตรง เล็ก ไม่รกสายตา แต่มันก็เดินสายยุ่งยาก ถ้าไม่ซ่อนสายก็น่าเกลี่ยดกว่าลำโพงปรกติอีก :m (24): :m (24): :m (24):

ผมว่า 2.1 เหมาะกว่าคร๊าบ :m (73): :m (73): :m (73):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันอังคาร 17 สิงหาคม 2010 เวลา 20:51 น. »
ขอบคุณ ครับ คุณ wut

ผม ฟังจัง set 2.1 ออกมาดีเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันอังคาร 17 สิงหาคม 2010 เวลา 21:16 น. »
คล้ายกันเลยครับ

ผม ไม่ได้ เปิดดังครับ

ทางเดิน ที่คอนโด เสียง ก้องมาก

เอ๊ะ พี่ Exxx ใช้ซับ ดอกกี่ นิ้วครับ

อ่อ ลืมบอกไป ถ้าเสียงลอดออกจากประตูห้องมาก ลองไปดูที่โฮมโปรคร๊าบ มันจะมียางติดขอบประตู

หน้าตาเหมือนสายยาง นิ่มๆ เอามาติดที่วงกบ กันเสียงออกไปได้เยอะมากคร๊าบ

แล้วชายประตูก็ติดแถบกันแมลง แบบที่เป็นยางทึบ ก็ช่วยได้อีกหน่อยคร๊าบ

แต่ประตูอาจต้องใช้แรงปิดมากกว่าปรกตินิดหน่อยคร๊าบ

ขอบคุณ ครับ คุณ wut

ผม ฟังจัง set 2.1 ออกมาดีเป็นอย่างไร
พอดีตอนนี้ชุดที่คอนโดมันโดนกระจายนิดหน่อยคร๊าบ เดี๋ยวจัดเข้ามารวมกันใหม่แล้วค่อยลองฟังดูแล้วกันคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 14:21 น. »
พี่ wut ตรงที่กันแมลง ซื้อมาแล้วครับ

แต่

** มันจะมียางติดขอบประตู**

ยี่ห้ออะไร ลักษณะ เป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 19:09 น. »
พี่ wut ตรงที่กันแมลง ซื้อมาแล้วครับ

แต่

** มันจะมียางติดขอบประตู**

ยี่ห้ออะไร ลักษณะ เป็นอย่างไรครับ

ยี่ห้อ ไม่รู้สิคร๊าบ กล่องเหลืองๆ ขนาดใกล้เคียงกล่องซีดี แต่หนากว่า

น่าจะอยู่แถวเทปกาว หรือพวกลูกบิดประตูคร๊าบ

ถามพนักงานเค้าก็น่าจะรู้ ยางติดขอบประตู กันลม กันเสียง

อันนี้หาในเวป คนละยี่ห้อ แต่หน้าตาคล้ายๆ กัน

อันนี้ หน้าตัดใกล้ๆ

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันพุธ 18 สิงหาคม 2010 เวลา 19:26 น. »
ชุดดูหนังผมก็ว่าจัดชุด BOSE มาเล่นเลยดีกว่าคร้าบ ดูหนังมันดีมากในพื้นที่จำกัด แล้วค่อย หาชุดฟังเพลงให้ลำโพง AR อ่ะครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 สิงหาคม 2010 เวลา 11:35 น. »
ขอบพระคุณพี่ WUT    เดี๋ยวไป แสวงหา ครับ

ขอบพระคุณ MIMIC     ด้วยครับ   เดี๋ยวลองศึกษาดู เรื่อง Bose  ครับ 

เดี๋ยวเล่า  จุดประสงค์ และความจำเป็นก่อน

ผมหาที่พักใกล้ที่ทำงาน ไม่อยากเช่าอยู่ เลยซื้อ เจ้าคอนโดนี้ อยู่ไปพลางก่อน + เก็งกำไร แต่เมื่อเข้ามาอยู่แล้วรู้สึกว่า มันเล็ก   แต่พอเข้าไปอยู่ ห้องมันเล็ก เดินแทบจะชนกัน แล้วยิ่งไม่มี อะไรทำ   ยิ่ง

น่าเบื่อ เข้าไปใหญ่

จึงหา TV  หาหนังมาดู  จากนั้น ก็ รู้สึก มันขาด อรรภรส ด้าน เสียง ไป    แต่ไม่อยาก เล่น หนัก ครับ  เพราะผมกลับบ้าน ยามตน หมดแล้วแรง เท่าันั้น

เพื่อนผม จึง แนะนำให้ไป เอา Onkyo ที่ได้ราคาพิเศษ สุดๆ มี 1 ตัวเท่านั้น ราคา 49K จากนั้น ให้เก็บเงินซื้อ Paradigm  Signature ต่อ

แต่ผมฟัง 3-4 หน ซื้อไม่ลงเลยครับ  ด้วยราคากับเสียง ไม่ นุ่มนวล ไปหน่อย

จากนั้น ก็ ไป ดู Bose ราคา 2 แสนกว่า ผมว่า มันแพงไป และผม ชอบฟัง Bose ร้องเพลง มากกว่า

ไม่นานมีคนเอา  M&K มาขาย ซึ่งฟังแล้วรู้สึกว่า มันเหมาะกับ ดูหนัง เท่านั้น ตรงตาม วัตถุประสงค์ ตัวเท่าฝ่ามือเอง ใหญ่กว่า Bose นิดเดียว 

จึงชอบใจ  คนขายก็ ขายมาราคารับได้ 20 K  / 3ตัว

เก็บไป ก่อน เจ้า 2 ตัวหลัง กับ ซับ  ก็ รอ คนขายมือ  หรือ ว่า หากพร้อม ก็ ซื้อมือ 1 ไปเลย

ส่วนลำโพง ฟัง เพลง ผม ชอบ Focal กับ LS 3/5 A  คงต้อง ทยอย จัดหา ไปก่อน

ขอบคุณ พี่ๆ ในนี้น่ะครับ

รู้สึก ที่นี่เป็นที่ ที่อบอุ่น อีกที 1   ซึ่งก็หาได้ยากครับ

:m (25):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 สิงหาคม 2010 เวลา 13:18 น. »
ยิ่งที่ทาง ไม่อำนวย แถนไม่คิดอยู่ถาวร ผมว่า อย่าไปเล่น 5.1 เลยคร๊าบ

เพราะมันต้องเดินสายลำโพงเยอะ

ซ่อนก็ยื้อลำบาก (ตอนปล่อยเช่า ต้องเอาออก)

ไม่ซ่อน สายเกะกะเดิน :m (76): ลำโพงลงมากองกะพื้นเปล่าๆ :m (24): :m (24): :m (24):

ฟังแค่ 2.1 ก็พอคร๊าบ ห้องแค่นี้ นั่งห่างลำโพงได้ไม่ถึง 3 เมตรดี

ยังไงเซทเนียฟิลด์ เสียงมันก็วิ่งอยู่แล้วคร๊าบ :m (49): :m (49): :m (49):

ผมว่า :m (76): M&K ไปซื้อซับ มาฟังกับ AR ดีกว่าคร๊าบ

แล้วถ้ามี Int แจ๋วๆ มือสอง ราคาดี หลุดมาก็ :m (76): น้องอร ออกไปอีกตัว :m (7): :m (7): :m (7):