ผู้เขียน หัวข้อ: หาทีวีมาดู ubc ครับ จะเอามาแทนSamsung LCD projection 50นิ้ว  (อ่าน 8688 ครั้ง)

ออฟไลน์ M8noctilux

• ชอบคุย
หาทีวีมาดู ubc ครับ จะเอามาแทนSamsung LCD projection 50นิ้ว
« เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 18:28 น. »
เนื่องจากตัวเก่า เริ่มมีปัญหา ภาพเริ่ม ซีด และมืดลงไปเรื่อยๆ เลยกะว่าจะซื้อใหม่  มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ งบ ไม่เกิน 50k ครับ ถูกๆ ผมไม่เกี่ยงครับ แพงๆ ไม่สู้ครับ

ที่ดูไว้ จะมี lg plasma 50 นิ้ว ที่กำลังโละอยู่ 27.9 K      แต่ ติที่ความละเอียดต่ำมาก (แต่เขาว่าใช้ดู ubc ดี)
          samsung series 6 lcd 46 นิ้ว    จำรุ่นย่อยไม่ได้ 39.9k   
          samsung  series 6 LED 42 นิ้วพอ 46 ราคาไม่สู้ครับ   
หรือรุ่นอื่นๆ ที่เหมาะแก่การ ดูubc  ครับ ไม่ได้ดู แผ่น  dvd หรือ  bluray เลย  ubc โลด เอามี usb  ด้วยครับ จะไว้เปิดรูปดูได้
online มันตลอด ทั้งวันทั้งคืน  ม ามา  หาย หาย ไม่หลับไม่นอน เป็นโรค ติดเวป thaiaudioclub คร๊าบ

ออฟไลน์ wat12

• งบลับมีน้อยอยากสอยของดี ควานพลิกปัฐพีมิมีพบเจอ จึงเผลอโมฯใช้
  • คุยเก่งมาก
Re: หาทีวีมาดู ubc ครับ จะเอามาแทนSamsung LCD projection 50นิ้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 18:58 น. »
PS50C7000  อยู่ในงบ  คุณภาพสุดๆ
เครื่อง(เสียง)เก่าใครเขวี้ยงทิ้ง ช่างเถิด เปิดฝาแก้จุดด้อย ปรับใช้ แอ็มป์ปรีซีดีฟร้อนท์ โมฯได้  ใหม่/เดิมเสียงเคียงเทียบ อายม้วนหลบมุม
HT:Mitsubishi HC-8000D DLP ,Studiotek130G292/G3119,PS50B850,PS64F8500,VodkamodeedHDMI, Source:DUNE Prime/BASE 3.0 CG5iAD/380 ,DBP450 fully MOD, HF:Stax SR5Gold,HE5,HE560
Audio source:Esoteric P50s ,MarantzCD95,Arcam Alpha5plus,Sony555ESD and more ,DIY USB/FW DI, Non-Oversampling DAC,hires DAC & HF Amp ลงมือเอง, Audio Cable: GEI5.2 RCA,PEI RCA ,DIY RCA cable,DIY XLR ,Spk Cable: Wireworld Eclipse,Furukawa S1(8ft.),DIY Bi wire Version
AC: DIY AC Cable Nakharach(Emowerment,Delicate),Nachara(Audio&VDO Source ) wattgate330/350,IeGO8095 ,AC receptable 381Gold(Sound)/Silver&gtxR(Pics),IEC socket pure Silver ,Isolation Transformer 1200VA ,1000,500VA,(CB :PWH/Siemens,10sqmm x1pair for Audio &6sqmmx1pair for Pics)
Spk & Amp : Monitor Audio ref702PMC Fully MOD+Seas Excel 10" &cross3ways ลงมือเอง,MA St20SE , Accuton ceramic(กำลังง่วนdesign) ,Tube drive Mosfet Amp. ,300BSE

ออฟไลน์ pleza

Re: หาทีวีมาดู ubc ครับ จะเอามาแทนSamsung LCD projection 50นิ้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 19:46 น. »
ubc ช่อง hbo เป็น1080p แล้วนะครับ :m (17):
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 21:37 น. »
รบกวนเจ้าของกระทู้ถามรวมเพิ่มด้วยคนครับว่า

ที่เค้าว่ากันว่าใช้ plasma ดู UBC สู้ LCD ไม่ได้ มันจริงหรือไม่อย่างไรครับ หรือขึ้นอยู่กับเงื่อนไขการใช้งานแบบไหนอย่างไรบ้าง

ขอบคุณมากครับ
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ Taiga

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 22:27 น. »
ไม่มี lcd แต่ใช้ plasmaของ pana ดูubcอยู่ครับก็ไม่ทราบว่าจะดีหรือด้อยกว่า แต่รวมๆที่ดูก็ไม่มีข้อติอะไรมากนะครับ
แต่ถ้าดู ubc ช่อง hd นี่มันสวยชัดติดใจเลยครับโดยเฉพาะช่องกีฬา นี่ขนาดตัวที่ดูเป็นรุ่นเก่า HD Ready แค่นั้นเอง
พอใจเลยครับ 
ตัวให่มFull Hd Plasma ของ pana เหมือนกันพึ่งมาส่งวันนี้ ต่อดู ubc จากสัญญาน RF ขนาดจอให่ญกว่าเดิมภาพก็ไม่น่าเกลียดนะครับ

ออฟไลน์ Taiga

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 22:34 น. »
ฝากท่านเจ้าของกระทู้ ที่ power buy ผมเห็น lcd sharp รุ่นA77 52นิ้ว สีสวยดีจัง
ตั้งไว้ 5กว่าๆมีส่วนลดอีก ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ wat12

• งบลับมีน้อยอยากสอยของดี ควานพลิกปัฐพีมิมีพบเจอ จึงเผลอโมฯใช้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 22:44 น. »
ความเร็วการตอบสนองของพิกเซล  สำคัญมากๆ
ภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ   การแพนกล้อง   ..............หากตอบสนองช้า อาจเวียนหัวได้ครับ

สีสัน  ความคมชัด  มิติ  ของพลาสม่า  ก็โอเคแล้วหละครับ

รุ่นใหม่ๆ  กินไฟน้อยลงมากมาย    และร้อนน้อยลงแยะครับ

เครื่อง(เสียง)เก่าใครเขวี้ยงทิ้ง ช่างเถิด เปิดฝาแก้จุดด้อย ปรับใช้ แอ็มป์ปรีซีดีฟร้อนท์ โมฯได้  ใหม่/เดิมเสียงเคียงเทียบ อายม้วนหลบมุม
HT:Mitsubishi HC-8000D DLP ,Studiotek130G292/G3119,PS50B850,PS64F8500,VodkamodeedHDMI, Source:DUNE Prime/BASE 3.0 CG5iAD/380 ,DBP450 fully MOD, HF:Stax SR5Gold,HE5,HE560
Audio source:Esoteric P50s ,MarantzCD95,Arcam Alpha5plus,Sony555ESD and more ,DIY USB/FW DI, Non-Oversampling DAC,hires DAC & HF Amp ลงมือเอง, Audio Cable: GEI5.2 RCA,PEI RCA ,DIY RCA cable,DIY XLR ,Spk Cable: Wireworld Eclipse,Furukawa S1(8ft.),DIY Bi wire Version
AC: DIY AC Cable Nakharach(Emowerment,Delicate),Nachara(Audio&VDO Source ) wattgate330/350,IeGO8095 ,AC receptable 381Gold(Sound)/Silver&gtxR(Pics),IEC socket pure Silver ,Isolation Transformer 1200VA ,1000,500VA,(CB :PWH/Siemens,10sqmm x1pair for Audio &6sqmmx1pair for Pics)
Spk & Amp : Monitor Audio ref702PMC Fully MOD+Seas Excel 10" &cross3ways ลงมือเอง,MA St20SE , Accuton ceramic(กำลังง่วนdesign) ,Tube drive Mosfet Amp. ,300BSE

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 23:23 น. »
ดู UBC & Free TV ใช้ Plasma น่าดูกว่า LCD ครับ คอนทราสต์และสีอิ่มดีกว่า ถ้าจะเอาภาพดีสีสวย แนะนำ LG 50 นิ้วครับ สองหมื่นกลาง ๆ แต่ถ้าเอาชัวร์ ๆ ไม่ปวดหัว ประกัน 3 ปี Pana ก็น่าสนใจนะ

ออฟไลน์ nui67

• สมาชิกอาวุโส
    • http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=263d6a274b089afd18265974d14f4d59&topic=2983.0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 00:10 น. »
Samsung Plasma PS50C410 26000บาท (HD ready) ผ่อน 0% 10เดือนครับ สอยมาแล้วทิ้งไว้ที่condo เน้นดูubc ตัวนี้ผ่าน มี USB พร้อม
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 01:05 น. »
เชียร์พานาครับ ยังไงๆก็ดูดีกว่าเกาหลีน๊ะผมว่า แพงกว่ากันไม่กี่พัน

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 12:58 น. »
ผมมีตัว 32 นิ้ว เป็นของ philips lcd  เขามีตัว pixel plus ดูubcนี่ ภาพนี่ไม่เป็นเม็ดเลย แต่ราคา  :m (83):
 ไม่ทราบว่ายี่ห้ออื่นมีระบบ คล้ายๆ แบบนี้ไหมครับ philips ราคามันแรง ที่สำคัญ มันชอบรวน แต่ไม่ยอมเสีย
online มันตลอด ทั้งวันทั้งคืน  ม ามา  หาย หาย ไม่หลับไม่นอน เป็นโรค ติดเวป thaiaudioclub คร๊าบ

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 13:40 น. »
รบกวนเจ้าของกระทู้ถามรวมเพิ่มด้วยคนครับว่า

ที่เค้าว่ากันว่าใช้ plasma ดู UBC สู้ LCD ไม่ได้ มันจริงหรือไม่อย่างไรครับ หรือขึ้นอยู่กับเงื่อนไขการใช้งานแบบไหนอย่างไรบ้าง

5555 ผมว่ามันกลับกันนะท่าน  :m (50):

"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

• TAC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 13:40 น. »
เชียร์พานาครับ ยังไงๆก็ดูดีกว่าเกาหลีน๊ะผมว่า แพงกว่ากันไม่กี่พัน

+100  :m (17):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 16:13 น. »

5555 ผมว่ามันกลับกันนะท่าน  :m (50):

อ้าว เหรอครับเฮีย

หลงยุคจริงๆเลยผมเนี่ย

แล้วถ้าดูในห้องที่ไม่มืด หรือคุมแสงไม่ค่อยได้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

รบกวนอีกที ขอบคุณครับ
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ น่ารัก

• ๛๏➹nΨ✔wล♪๏๛™ $☺ñgGÙ®Ú♭ฉลิมกรุ♩ ສະບາຍດີ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 16:51 น. »
ตอนนี้ใช้จอแก้วแบบเก่าของพานา รู้สึกสีเวอร์ไปหน่อย
ถ้าซื้อใหม่คงเอาแบบ3D ของ phillips
.
.

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 12:38 น. »
ลองไปหาโตชิบ้า 42ZV600T ดูครับ
มีคนเอามาโชว์ทีเดียว ตอนนี้ของแทบหมดตลาดแล้ว เห็นว่าสามกว่าๆ :m (14):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

• TAC
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 14:17 น. »

5555 ผมว่ามันกลับกันนะท่าน  :m (50):

อ้าว เหรอครับเฮีย

หลงยุคจริงๆเลยผมเนี่ย

แล้วถ้าดูในห้องที่ไม่มืด หรือคุมแสงไม่ค่อยได้ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

รบกวนอีกที ขอบคุณครับ
ถ้าห้องคุมแสงไม่ได้ ก็ต้อง LED หรือ LCD ครับ :m (17):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 16:56 น. »
ดู led philip  8605/98  42 นิ้วมา แจ่มอย่า่งแรง  แต่โดนแม่ สั่งห้ามโดยเด็ดขาด ขนมาบ้านตาาย  :m (83):
อีก สองวัน manley มา นี่ ไม่อยากคิดเลย  :m (71):

ออฟไลน์ np74

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 17:23 น. »
ดู led philip  8605/98  42 นิ้วมา แจ่มอย่า่งแรง  แต่โดนแม่ สั่งห้ามโดยเด็ดขาด ขนมาบ้านตาาย  :m (83):
อีก สองวัน manley มา นี่ ไม่อยากคิดเลย  :m (71):
ถ้ากลัว....ส่งมานี่เลย :m (89):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 18:19 น. »
ส่งทีวีเหรอครับ พี่ไปจ่ายเงินเองนะ

ออฟไลน์ np74

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 21:02 น. »
ท่านมาถูกทางแล้ว ขัดใจเขาบ่อยๆเดี๋ยวเขาก็ชินไปเองแหละครับ    :m (7):
ถูกต้องนะคร๊าบ ถ้าเราถอยเขาก็จะก้าวมาทีละก้าว ทีละก้าว.....คิดดูแล้วกัน...... :m (61):
ผมพลาดManleyก็เพราะต้องรอการพิจารณาคำร้องของพณ.ท่านนี่เองแหละ :m (35):

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 23:10 น. »
ใช้พลาสม่าของ LG 50 นิ้ว(resolution 1,366 x 768 - HD Ready)ต่อไว้ดู True Visions ระบบจานดาวเทียม
Set box มีแค่ขั้วต่อสัญญาณภาพแบบ composite กับ RGB
ตอนนี้ต่อผ่านสาย composite อยู่  ระยะห่างจากจอถึงโซฟาที่นั่งดูประมาณสี่เมตร
ภาพที่ได้แย่มากเลย noiseเพียบ เหมือนเอาแผ่น VCD มาเล่นยังไงยังงั้นเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นหนังช่องHBO หรือถ่ายทอดสดฟุตบอล

ท่านสมาชิกพอทราบมั๊ยครับว่า True Visions มี set box รุ่นอื่นที่มีขั้วต่อสัญญาณภาพแบบ component บ้างรึปล่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 23:24 น. โดย Alfa156 »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 01:42 น. »
ใช้พลาสม่าของ LG 50 นิ้ว(resolution 1,366 x 768 - HD Ready)ต่อไว้ดู True Visions ระบบจานดาวเทียม
Set box มีแค่ขั้วต่อสัญญาณภาพแบบ composite กับ RGB
ตอนนี้ต่อผ่านสาย composite อยู่  ระยะห่างจากจอถึงโซฟาที่นั่งดูประมาณสี่เมตร
ภาพที่ได้แย่มากเลย noiseเพียบ เหมือนเอาแผ่น VCD มาเล่นยังไงยังงั้นเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นหนังช่องHBO หรือถ่ายทอดสดฟุตบอล

ท่านสมาชิกพอทราบมั๊ยครับว่า True Visions มี set box รุ่นอื่นที่มีขั้วต่อสัญญาณภาพแบบ component บ้างรึปล่าว

ภาพเนียสุดเท่าที่ลองนะครับ กล่อง humax รุ่นแรก จะภาพเนียนสุด รุ่นหลังๆ ภาพนี่ อย่างที่่ว่าหล่ะครับ vcd 
แต่พอกล่อง humax เสีย ช่าง ubc จะเอารุ่นอื่นมาเปลี่ยนแทน ภาพเน่านรก  ผมต้องลงทุนไปบ้านหม้อ ซื้อกล่อง humax รุ่นเดิม มา 4500 มาดู แต่มันก็ไม่ชัดเท่า ตัวแรกที่ได้มา  อ้อ ผม ต่อผ่านสาย rf ธรรมดานะ

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 09:22 น. »
ตอนนี้ต่อผ่านสาย composite อยู่  ระยะห่างจากจอถึงโซฟาที่นั่งดูประมาณสี่เมตร

จริงครับ จากกล่อง UBC(Samart) ดูตอนแรกท้อใจเลย (ผมใช้ Plasma Pana 42 นิ้ว)
พอดีผมมีกล่องรุ่นใหม่ที่แยกสัญญานไปดูเครื่องอื่น ซื้อจากบ้านหม้อสองพันกว่าบาท มีช่องต่อ Component เอามาสลับใช้ ต่อโดยใช้สาย Component ถูก ๆ จากร้านอมร ภาพออกมาคนละเรื่องเลยครับ ดีขึ้นมาก ๆ

อีกทางเลือกหนึ่งกล่อง UBC ของสามารถ ผมเห็นมี VGA out ลองต่อดูครับ ภาพน่าจะดีขึ้น แต่ผมยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 22:45 น. »
มีสมาชิกท่านใดที่ใช้ set box แบบ HD อยู่บ้างครับ
ขั้วต่อสัญญาณภาพมีแบบไหนให้เลือกเชื่อมต่อบ้าง HDMI? Component? S-Vedio?
แล้วภาพบนจอดีสเพลย์ ดี(ชัด)กว่าภาพที่เล่นมาจาก DVD มากน้อยแค่ไหนครับ
ถ้าดูช่องปกติที่ไม่ได้ส่งคลื่นแบบ HD (อาทิเช่น ช่องฟรีทีวี 3 5 7 9) ภาพที่ได้ชัดกว่า set box แบบธรรมดารึปล่าวครับ