ผู้เขียน หัวข้อ: loading impedance  (อ่าน 35305 ครั้ง)

ออฟไลน์ khosakul

• ชอบคุย
loading impedance
« เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 19:32 น. »
ใน phono preamp มีสวิทช์ให้ปรับ load impedance (เช่น 10 ohms, 25 ohms, 47 ohms, 100 ohms, 249 ohms, 475, 825, 1k, 47k ohms) อยากทราบแนวทางในการปรับ แนวโน้มเสียงที่จะเปลี่ยนไปเมื่อปรับค่าให้สูงขึ้น, ต่ำลง 

cartridge recommended impedance = 100 ohms ผมควรเริ่มลองจากค่านี้ก่อนใช่ไหมครั

ออนไลน์ Martra

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
Re: loading impedance
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 20:52 น. »
ใน phono preamp มีสวิทช์ให้ปรับ load impedance (เช่น 10 ohms, 25 ohms, 47 ohms, 100 ohms, 249 ohms, 475, 825, 1k, 47k ohms) อยากทราบแนวทางในการปรับ แนวโน้มเสียงที่จะเปลี่ยนไปเมื่อปรับค่าให้สูงขึ้น, ต่ำลง 

cartridge recommended impedance = 100 ohms ผมควรเริ่มลองจากค่านี้ก่อนใช่ไหมครั

ถูกต้องครับ....แต่เป็นคำแนะนำที่กว้าง (มาก) ซึ่งทางผู้ผลิตฝั่งหัวเข็ม และปรีโฟโน....ไม่ค่อยเปิดโอกาสให้ผู้ใช้
เทสอะไรมากนัก....ซึ่งในความเป็นจริง เสียงที่ลงตัวจริงๆ อาจเป็นไปได้ ตั้งแต่ช่วง 80 - 130 ohms เป็นปัญหาของผู้ใช้
ที่ต้องอึด มานั่งหาจุดที่เหมาะจริงๆ....ซึ่งอีกนั่นแหละ ปรีโฟโนเครื่องสำเร็จ ก็ไม่มีให้เลือกอีกครับ...(นอกจากจะเปลี่ยนเองแทนเลย)
ลองฟัง ทั้ง 47 ohms กับ 249 ohms ดูซิครับว่าสไตล์เสียงมันไปทางไหน ต่างกับ 100 ohms เท่าไหร่ ชอบอันไหน? ไม่มีผลต่อการพังใดๆครับ

ถ้าปรับให้สูงขึ้นมากเกิน เสียงจะค่อนไปทางสว่าง แข็ง เจี้ยวจ้าว
ถ้าปรับให้ต่ำเกิน เสียง น่าจะ ทึบ ขาดความมีชีวิตชีวา...ครับ...

ลองอ่านเพิ่มเติมดูครับ... :m (73):
http://www.bobsdevices.com/Impedance.htm 
http://www.extremephono.com/Loading.htm
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ MorBoi

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 21:03 น. »
มันไม่มีอะไรที่แน่นอนครับเรือ่ง loading เข็มตัวเดียวกัน เปลี่ยน phono pre เป็นอีกตัว ค่า loading ที่ฟังแล้วดีก็ไม่เหมือนกันแล้ว
ปกติมีคนเคยบอกผมว่า ให้เริ่มต้นจากค่า internal impedance ของหัวเข็ม x 10 เป็นจุดเริ่มต้น แล้วค่อยๆปรับขึ้นไปได้เลย ถ้าได้หัวใหม่มาขี้เกียจลองมากๆ
ตอนหัวยังไม่ burn ดี ผมก็ลองดูใน audiogon หรือ vinyl asylum มีคนถามถึง optimal loading ของพวกหัวยอดนิยมอยู่เยอะพอสมควรแต่ range มันใหญ่พอสมควรเลย
คงแล้วแต่ phono และ เครื่องเสียงทีเหลือและความชอบด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ mennoi

• คุยเก่งมาก
  • เหม็นน้อยค่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 17:50 น. »
แล้วถ้าในกรณีที่ Internal Impedance กับ Load Impedance แมทช์หรือเกือบแมทช์
เช่น Internal Impedance 32 กับ Load Impedance 37
จะส่งผลเสียอะไรไหมคับ  :m (3):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

• Moderator
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 18:50 น. »
แล้วถ้าในกรณีที่ Internal Impedance กับ Load Impedance แมทช์หรือเกือบแมทช์
เช่น Internal Impedance 32 กับ Load Impedance 37
จะส่งผลเสียอะไรไหมคับ  :m (3):

ไม่รู้ว่าเข้าใจตรงกันหรือเปล่านะครับน้า....

Internal Impedance ตามที่ Bob devices เรียก คือ อัตราขยายของหม้อแปลง ยกกำลังสอง
แต่คนอื่น(ผมด้วย) เรียกแค่turn ratio กับ Load impedance คือค่าความต้านทาน ฝั่งขาเข้าของหม้อแปลง (primary)

และมีอีกตัวคือค่าความต้านทานขาออก ของ หัวเข็ม....ทีนี้เราจะมาแมทช์จับคู่กัน ว่ากันแบบใช้ step up transformer นะครับ

ว่าถึงของที่เรามีก่อน
สมมุติ หัวเข็ม บอกว่ามี output impedance 40 ohms, เรามี หม้อแปลงอัตตราส่วน (turn ratio) 1:15,
โฟโน input ฝั่ง MM มีความต้านทานมาตรฐานตามที่กำหนดมา 47K ohms (47,000 ohms)

ความต้านทานฝั่งขาเข้า ของหม้อแปลง จะมีความต้านทานเท่าไหร่ หาจาก.... (47,000 ohms)
หาร (turn ratio) 1:15 ยกกำลัง 2.....พูดง่ายๆคือ 15 * 15 = 225 ---> 47,000/225 = 209 ohms  

หัวเข็มมี output impedance 40 ohms แต่เราเอา ค่าค.ต้านทานฝั่ง primary 209 ohms ไปโหลด....เสียงที่ได้ อาจลงตัวพอดีก็ได้
หรือ เราอาจลองเอา ตัว R ไปคร่อมฝั่ง Secondary เพื่อให้ ค่าฝั่ง primany ให้ต่ำกว่า 209 ohms (หาค่าที่ได้เสียงดีที่สุด)....
กูรูแนะนำว่า ค่าที่จะเอาไปโหลดหัวเข็มควรอยู่ในช่วง คูณ 4 - 6 เท่า ของ output impedance ของหัวเข็ม ในที่นี้ ก็จะอยู่
ในช่วง 160ohms - 240 ohms มาจาก 40*4 - 40*6....น้าลองเอาไปประยุกต์ดูครับ.....

ถ้าเป็นเครื่องขยาย MC แบบใช้ไฟฟ้าเข้ามา...เรื่องโหลด ก็แค่จับคู่หาค่า โหลดให้เข้าขากัน พอดีกับหัวเข็มครับ....ข้อแม้คือ
เครื่องขยาย MC ดีๆไม่มีถูก และของแพงๆอาจยังสู้ความสงัดของหม้อแปลงไม่ได้ แต่หม้อแปลงดีๆ ต้องควานหาหน่อย และต้องเตรียมข้อมูลพร้อม
หลักๆก็เรื่องแมทช์ชิ่งอย่างข้างบนครับ......คือระบบ MC (ทั้งแบบภาคขยาย Active หรือ Passive) ซื้อแต่ของมาต่อดื้อๆ โดยไม่ดูเรื่องการจับคู่
นี่เสี่ยงตกม้าตายมากกว่า ไม่ว่าเครื่องจะมีการันตีกี่สถาบันก็ตามครับ.....

ทีนี้ค่าที่น้าโพสต์มา Internal Impedance 32 กับ Load Impedance 37 คือค่าอะไร เอามาจากตรงไหนนี่
น้าลองแทนที่สูตรข้างบนเลยครับ..... :m (17):    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 18:53 น. โดย Martra »
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 21:28 น. »
พูดถึง internal impedance นี่ต้องเอาให้แน่ๆ นะครับว่า พูดถึง หัวเข็มหรือ step up transformer ของหัวเข็ม internal impedance ก็แล้วแต่รุ่น มีตั้งแต่ 1 ohms ขึ้นไปยัน หลายๆสิบ ohms
ที่ Bob's device พูดถึง internal impedance ของ SUT นี่ ส่วนใหญ่จะเรียกกันเป็น natural impedance
http://www.vinylengine.com/step-ups-and-mc-cartridges.shtml

ทีนี้ load impedance ของหัวเข็มที่ manufacturer เขาบอกมา อันนี้เขาพูดถึงการใช้กับ active MC phono stage ไม่ใช้กับ passive device เช่น SUT ที่เอามาต่อกับ MM phono pre
ถ้าจะเล่น SUT นี่ นอกจากดู ค่า gain ของ SUT หรือ x factor เทียบกับ output ที่เป็น mV ( คร่าวๆผมเอา 10/mV ถ้าได้ค่า 20 ก็คือ 1:20  x factor)
ให้แน่ว่า gain พอ แต่ mV x x factor ไม่ควรเกิน 10 เพราะอาจจะ overload pre phono ได้ ครือรู้แต่ว่า จะดังพอไหม แต่เสียงจะดีรึปล่าวนี่ต้องวัดดวงเลย
เพราะไม่มีทางคำนวนตัวเลขได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 21:49 น. โดย MorBoi »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 21:51 น. »
คือผมใช้ Step Up Transformer ซึ่งมี ratio ประมาณ 1: 35 ซึ่งจะให้ Load Impedance ที่ประมาณ 37.5 ohms.

ทีนี้หัวเข็มมี output ที่ 0.2 mv และ internal (cartridge) impedance ที่ 32 ohms

ตามที่เคยอ่านผมจะได้ output ที่ประมาณ 3.7 mv กับ Load Impedance 37.5 ohms  หลังจากผ่าน SUT ก่อนเข้า phono MM
ซึ่งตามค่านี้ Internal (cartridge) impedance 32 ohms. จะใกล้กับ Load Impedance 37.5 ohms

ผมเลยไม่แน่ใจว่า การที่ Internal (cartridge) impedance กับ Load Impedance ใกล้เคียงกันจะมีผลเสียหายอะไรในระหว่างการ
ใช้หรือเปล่าเช่น Load Impedance หัวเข็มไ่ม่พอเป็นต้น

ขอบคุณคุณหมดมากครับ ผมเข้าใจว่า SUT เป็น passive, แต่ความเข้าใจอาจจะผิดโดยเอาทฤษฏี head amp. มาปน
 :m (3):

Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 22:13 น. »
คือผมใช้ Step Up Transformer ซึ่งมี ratio ประมาณ 1: 35 ซึ่งจะให้ Load Impedance ที่ประมาณ 37.5 ohms.

ทีนี้หัวเข็มมี output ที่ 0.2 mv และ internal (cartridge) impedance ที่ 32 ohms

ตามที่เคยอ่านผมจะได้ output ที่ประมาณ 3.7 mv กับ Load Impedance 37.5 ohms  หลังจากผ่าน SUT ก่อนเข้า phono MM
ซึ่งตามค่านี้ Internal (cartridge) impedance 32 ohms. จะใกล้กับ Load Impedance 37.5 ohms

ผมเลยไม่แน่ใจว่า การที่ Internal (cartridge) impedance กับ Load Impedance ใกล้เคียงกันจะมีผลเสียหายอะไรในระหว่างการ
ใช้หรือเปล่าเช่น Load Impedance หัวเข็มไ่ม่พอเป็นต้น

ขอบคุณคุณหมดมากครับ ผมเข้าใจว่า SUT เป็น passive, แต่ความเข้าใจอาจจะผิดโดยเอาทฤษฏี head amp. มาปน
เอ ผมอ่านแล้วงงหน่อยๆ ถ้า SUT 1:35 แล้วหัวเข็มได้ 0.2mV ก็จะได้ output เท่ากับ 7 mV
ตัว SUT จะมี natural impedance 38 ohms หรือ บางคนจะเรียก reflective impedance

ผมไม่แน่ใจว่าที่คุณ Mennoi พูดถึง load impedance เท่ากับ 37.5 อันนี้หมายถึง natural impedance  (47000/ xfactor2)
ถ้าเป็นอันนี้ผมว่าไม่น่ามีปัญหาเพราะยังไง หัว 0.2 mV ก็ต้องใช้กับ SUT แถว 1:30-1:40 อยู่แล้ว ยังไงก็หลบ natural impedance
แถวๆ 30-50 ohms ไม่พ้น

ถ้าเป็น load impedance จริงๆ
ถ้าจะเชื่อคนที่เขียนใน vinyl engine เขาบอกว่า load impedance อันนี้ที่มาจาก manufacturer แนะนำ
ไม่ค่อยจะมีความหมายกับ natural impedance ของ SUT เท่าไหร่
ในแง่ของว่าจะมีปัญหาทำให้เครื่องเสียไหม คงไม่มี gain ก็ดูพอ แต่เสียงดีไม่ดีต้องลองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 29 สิงหาคม 2010 เวลา 22:21 น. โดย MorBoi »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 09:52 น. »
บนสมมุติฐานของ

หัวเข็ม= output 0.2 mV
          internal (cartridge) impedance 32 ohms

SUT= ratio 1: 35

http://www.theanalogdept.com/sut.htm

ข้อมูลผมได้จากลิงค์ด้านบนนี้ครับ สาเหตุที่ output เป็นแค่ 3.7 mV ไม่ได้เป็น 7mV (0.2x35) เนื่องจากในกรณีนี้
Load (natural, reflective) Impedance แมทช์หรือใกล้เคียงกับ Internal (cartridge) Impedance นั้น
output หลังจาก SUT จะถูกหาร 2 (โดยประมาณ) ซึ่งในกรณีนี้ผมคำนวนออกมาได้ประมาณ 3.7 ohms

ผู้ผลิตหัวเข็มนี้ได้แนะนำ Load Impedance ไว้ที่ มากกว่า 100 ohms

ในกรณีนี้หลังจาก SUT หัวเข็มที่มี Impedance ที่ 32 ohms จะมี Load Impedance เพียง 37-38 ohms เท่านั้นแทนที่
จะเป็นมากกว่า 100 ohms ตามที่ผู้ผลิตแนะนำ จึงไม่ทราบว่าจะเกิดผลเสียในแง่การใช้งานหรือเปล่าครับ (ไม่เกี่ยวกับเสียงดีไม่ดี)

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 10:12 น. »
ใช้โหลดที่ค่าต่างจากคำแนะนำไม่มีผลเสียหายในแง่การใช้งานครับพี่เม่นน้อย
ถ้าค่าไม่ต่างกันเป็นสิบๆเท่าตัว

แต่เสียงก็จะแตกต่างออกไป ชอบหรือไม่ขึ้นกับหูตัวเองครับ

ใช้ค่า 100 ohm ถือว่าโอเคครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 10:25 น. »
ใช้โหลดที่ค่าต่างจากคำแนะนำไม่มีผลเสียหายในแง่การใช้งานครับพี่เม่นน้อย
ถ้าค่าไม่ต่างกันเป็นสิบๆเท่าตัว

แต่เสียงก็จะแตกต่างออกไป ชอบหรือไม่ขึ้นกับหูตัวเองครับ

ใช้ค่า 100 ohm ถือว่าโอเคครับ

ขอบคุณครับเฮีย เล่นไปเล่นมาเริ่มรู้ว่าตัวเองรู้น้อยเหลือเกิน อิอิอิ :m (62):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 11:17 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้ข้อมูลครับ  spec จากผู้ผลิตหัวเข็มระบุไว้อย่างนี้ครับ

•  Output Voltage: 0.5 mV at 1kHz 5cm/sec.
 •  Channel Balance: Within 0.8dB at 1kHz
 •  Stylus Tip: 0.3 x 0.7mil Elliptical Nude Diamond
 •  Weight: 11g
 •  DC Resistance: 10 ohms
 •  Tracking Force Range: 1.4 to 2.0g
 •  Recommended Load Impedance: within 10 to 30 ohms with step-up transformer, within 100 ohms with head amplifier
 •  Compliance: 9cu
 •  Frequency Response: 20Hz to 20kHz +/-2dB
 •  Channel Separation at 1 kHz: >25dB
 •  Anodized Aluminum Body with neodymium magnet

อย่างนี้ internal (cartridge) impedance ของหัวเข็มคือ "DC Resistance = 10 ohms" ถูกไหมครับ 
ส่วนผลการลองปรับที่ phono preamp ผมพอใจที่ค่า 249 ohms ครับ เสียง open กว่า impact ดีกว่าแต่ถ้ามากไปกว่านี้จะจัดจ้านเกินไป (ที่ 100 ohms ฟังแล้วไม่มีความน่าสนใจ)

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 11:34 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้ข้อมูลครับ  spec จากผู้ผลิตหัวเข็มระบุไว้อย่างนี้ครับ

•  Output Voltage: 0.5 mV at 1kHz 5cm/sec.
 •  Channel Balance: Within 0.8dB at 1kHz
 •  Stylus Tip: 0.3 x 0.7mil Elliptical Nude Diamond
 •  Tracking Force Range: 1.4 to 2.0g
 •  Recommended Load Impedance: within 10 to 30 ohms with step-up transformer, within 100 ohms with head amplifier
 •  Frequency Response: 20Hz to 20kHz +/-2dB
 •  Channel Separation at 1 kHz: >25dB
 •  Anodized Aluminum Body with neodymium magnet

อย่างนี้ internal (cartridge) impedance ของหัวเข็มคือ "DC Resistance = 10 ohms" ถูกไหมครับ 
ส่วนผลการลองปรับที่ phono preamp ผมพอใจที่ค่า 249 ohms ครับ เสียง open กว่า impact ดีกว่าแต่ถ้ามากไปกว่านี้จะจัดจ้านเกินไป (ที่ 100 ohms ฟังแล้วไม่มีความน่าสนใจ)

เอ ผมงงกับตรงที่บอกว่า load impedance 10-30 ohms with step up transformer, เพราะ ถ้าจะเอา reflective impedance หรือ natural impedance ให้ได้ 10-30 ohms นี่
มันต้องเป็น SUT อย่างน้อย 1:40 หรือมากกว่านั้นอีก แล้วหัวมันตั้ง 0.5 mV แล้ว พวกนี้ผมว่าใช้กับ 1:20 ก็เหลือเฟือแล้วมั้งครับ หรือผมคำนวณอะไรผิดรึปล่าว
ไม่งั้นก็คงต้องใส่ resistor เป็น parallel เข้าไปใน SUT เพิ่มอีกรึปล่าว ตรงนี้ผมยังงง และคำนวนไม่เป็นนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 11:39 น. »

เยี่ยมครับ ผมเดาว่า output น่าจะอยู่แถว  6.5 mV ตามที่เคยเล่น impact ดีกว่าแน่นอน แต่ open นี่ผมว่าน่าจะมาจากคุณภาพหัวเข็ม+เซ็ทมากกว่า

ทั้งหมดนี้  :m (69): น่ะคับ อิอิอิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 11:48 น. »

เอ ผมงงกับตรงที่บอกว่า load impedance 10-30 ohms with step up transformer, เพราะ ถ้าจะเอา reflective impedance หรือ natural impedance ให้ได้ 10-30 ohms นี่
มันต้องเป็น SUT อย่างน้อย 1:40 หรือมากกว่านั้นอีก แล้วหัวมันตั้ง 0.5 mV แล้ว พวกนี้ผมว่าใช้กับ 1:20 ก็เหลือเฟือแล้วมั้งครับ หรือผมคำนวณอะไรผิดรึปล่าว
ไม่งั้นก็คงต้องใส่ resistor เป็น parallel เข้าไปใน SUT เพิ่มอีกรึปล่าว ตรงนี้ผมยังงง และคำนวนไม่เป็นนะครับ

คุณหมอครับของพี่แกอาจจะไม่ใช่ SUT น่ะคับ เห็นแกจั่วหัวไว้ว่า phono preamp.

แต่ถ้าคำนวนคร่าวตาม load Imp ใน SUT ratio อยู่แถว 1: 13-14

ผมก็เดาว่าน่าจะมี R คับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 11:52 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้ข้อมูลครับ  spec จากผู้ผลิตหัวเข็มระบุไว้อย่างนี้ครับ

•  Output Voltage: 0.5 mV at 1kHz 5cm/sec.
 •  Channel Balance: Within 0.8dB at 1kHz
 •  Stylus Tip: 0.3 x 0.7mil Elliptical Nude Diamond
 •  Weight: 11g
 •  DC Resistance: 10 ohms
 •  Tracking Force Range: 1.4 to 2.0g
 •  Recommended Load Impedance: within 10 to 30 ohms with step-up transformer, within 100 ohms with head amplifier
 •  Compliance: 9cu
 •  Frequency Response: 20Hz to 20kHz +/-2dB
 •  Channel Separation at 1 kHz: >25dB
 •  Anodized Aluminum Body with neodymium magnet

คุณหมอครับของพี่แกอาจจะไม่ใช่ SUT น่ะคับ เห็นแกจั่วหัวไว้ว่า phono preamp.

แต่ถ้าคำนวนคร่าวตาม load Imp ใน SUT ratio อยู่แถว 1: 13-14

ผมก็เดาว่าน่าจะมี R คับ
ครับ เห็นแล้วครับว่าใช้ phono preamp ครับ แต่พอดีเห็น spec เรื่องใช้ step up แล้วเลย สงสัยนะครับ เลยถามนอกประเด็น จขกท ไปหน่อยครับ
เห็นด้วยครับว่า ถ้าจะใช้ SUT น่าจะอยู่ แถวๆ 1:15 ก็เลยงงเรื่อง ที่เขาแนะนำ natural impedance ที 10-30 ohms นะครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 12:12 น. »

ผู้ผลิตหัวเข็มนี้ได้แนะนำ Load Impedance ไว้ที่ มากกว่า 100 ohms

ในกรณีนี้หลังจาก SUT หัวเข็มที่มี Impedance ที่ 32 ohms จะมี Load Impedance เพียง 37-38 ohms เท่านั้นแทนที่
จะเป็นมากกว่า 100 ohms ตามที่ผู้ผลิตแนะนำ จึงไม่ทราบว่าจะเกิดผลเสียในแง่การใช้งานหรือเปล่าครับ (ไม่เกี่ยวกับเสียงดีไม่ดี)

ถ้าตามนี้ ผมถือว่า ไม่แมทช์กันในเบื้องต้นครับ....แต่ถ้าฟังแล้วพอใจก็ไม่ต้องทำอะไร
แต่เป็นผมจะลองที่ อัตราขยาย ซัก 1:15 - 1:20....อยากให้มันโหลด แถว 100 - 120 ohms มันน่าจะให้เสียง
ที่ราบเรียบกว่า....เป็นความเชื่อส่วนตัวผมล้วนๆครับ.....เล่น MC มันไม่มีข้อสรุปตายตัวลองมันไปเรื่อยๆครับ.... :m (61): 

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 12:22 น. »

ถ้าตามนี้ ผมถือว่า ไม่แมทช์กันในเบื้องต้นครับ....แต่ถ้าฟังแล้วพอใจก็ไม่ต้องทำอะไร
แต่เป็นผมจะลองที่ อัตราขยาย ซัก 1:15 - 1:20....อยากให้มันโหลด แถว 100 - 120 ohms มันน่าจะให้เสียง
ที่ราบเรียบกว่า....เป็นความเชื่อส่วนตัวผมล้วนๆครับ.....เล่น MC มันไม่มีข้อสรุปตายตัวลองมันไปเรื่อยๆครับ.... :m (61): 

ผมได้ลองแล้วครับมาร์ตกับ 1:18 โหลดแถว 150 ohms ผลฟังสบายขึ้นเร่งวอลุ่มได้อีกนิดหน่อย แต่ไดนามิก+โฟกัส บางลง
กับเพลงช้าจะฟังสนุกกว่า อิอิอิ แต่บางครั้งเราก็ต้องการความเร้าใจ  :m (25):

ผมทำไว้ทั้ง 2 gain คับ  :m (60):

อีกอย่างปัญหาฮัมที่เคยปรึกษามาร์ตผลการทดลองเป็นเพราะเจ้า Lingo คับ
พอเปิดปุ๊บมาเลย  คงต้องจัดที่วางใหม่

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 12:22 น. »
ทีนี้ load impedance ของหัวเข็มที่ manufacturer เขาบอกมา อันนี้เขาพูดถึงการใช้กับ active MC phono stage ไม่ใช้กับ passive device เช่น SUT ที่เอามาต่อกับ MM phono pre
ถ้าจะเล่น SUT นี่ นอกจากดู ค่า gain ของ SUT หรือ x factor เทียบกับ output ที่เป็น mV ( คร่าวๆผมเอา 10/mV ถ้าได้ค่า 20 ก็คือ 1:20  x factor)
ให้แน่ว่า gain พอ แต่ mV x x factor ไม่ควรเกิน 10 เพราะอาจจะ overload pre phono ได้ ครือรู้แต่ว่า จะดังพอไหม แต่เสียงจะดีรึปล่าวนี่ต้องวัดดวงเลย
เพราะไม่มีทางคำนวนตัวเลขได้ครับ

อันนี้ผมเห็นต่างนะครับ.....passive นี่น่าจะซีเรียส เรื่อง โหลด มากกว่า อัตราขยาย turn ratio เพราะ ภาค MM มันรับความแรงสัณญาณ
ได้กว้างอยู่แล้ว...หลักๆ ผมจะพยายามหาจุดที่โหลดที่เหมาะสม กับหัวเข็มที่สุด...ต้องใช้หูฟังอยู่ดี

active เรื่องโหลด โดนบังคับ ไปแล้วจาก วงจรที่ออกแบบ...ปรับ R นิดหน่อย หาที่เหมาะสมก็ได้ดีมากๆแล้ว

จุดเริ่มก็คงต้องเริ่มคลำ จากสเป็กผู้ผลิตหัวเข็ม....บางเจ้าก็ใช้ศัพท์ internal impedance กับให้ค่าโหลดกว้างๆ
บางเจ้าก็ให้ output impedance มาเฉยๆ  

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 12:25 น. »

ครับ เห็นแล้วครับว่าใช้ phono preamp ครับ แต่พอดีเห็น spec เรื่องใช้ step up แล้วเลย สงสัยนะครับ เลยถามนอกประเด็น จขกท ไปหน่อยครับ
เห็นด้วยครับว่า ถ้าจะใช้ SUT น่าจะอยู่ แถวๆ 1:15 ก็เลยงงเรื่อง ที่เขาแนะนำ natural impedance ที 10-30 ohms นะครับ

ผมว่าน่าจะเป็นพวกหัวเข็มสายพันธุ์ ซามูไร มักจะมีอะไรแปลกๆเช่น Shelter แมทช์ SUT ลำบากมากนอกจาก SUT ของเขาเองซึ่งแพงมักๆ  :m (58):

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 12:30 น. »

อันนี้ผมเห็นต่างนะครับ.....passive นี่น่าจะซีเรียส เรื่อง โหลด มากกว่า อัตราขยาย turn ratio เพราะ ภาค MM มันรับความแรงสัณญาณ
ได้กว้างอยู่แล้ว...หลักๆ ผมจะพยายามหาจุดที่โหลดที่เหมาะสม กับหัวเข็มที่สุด...ต้องใช้หูฟังอยู่ดี

active เรื่องโหลด โดนบังคับ ไปแล้วจาก วงจรที่ออกแบบ...ปรับ R นิดหน่อย หาที่เหมาะสมก็ได้ดีมากๆแล้ว

จุดเริ่มก็คงต้องเริ่มคลำ จากสเป็กผู้ผลิตหัวเข็ม....บางเจ้าก็ใช้ศัพท์ internal impedance กับให้ค่าโหลดกว้างๆ
บางเจ้าก็ให้ output impedance มาเฉยๆ  

มาร์ตถ้าตาม Bob ว่าเขาจะไม่ค่อยแคร์ โหลดมากกว่า อัตราขยาย เขาให้เหตุผลว่าอาจจะ choke หัวเข็ม

ยังงง อยู่กับคำว่า choke หัวเข็ม (สำลัก??) คุณหมอกับมาร์ตช่วยอธิบายความสัมพันธ์ระหว่าง

Impedance หัวเข็ม กับ Load Impedance หน่อยได้ไหมคับ ยังไม่เข้าใจหน้าที่มันจิงๆ

ว่ามันทำงานกันยังไง

:m (3): :m (3): :m (3):

ออฟไลน์ kitaro

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 13:40 น. »

ความเห็นของผมนะครับ

ถ้าใช้ sut  ผมให้ความสำคัญเบื้องต้นกับอัตราขยาย [turn ratio]ก่อน
เพราะถ้าอัตราขยายไม่พอหรือต่ำเกินไป
ความแรงสัญญาณจะไม่พอสำหรับภาคโฟโน MM
ผลคือเสียงจะเบา  ไม่มีแรง  น้อยส์ก็จะมาก เพราะต้องไปเร่งที่ปรีแอมป์มากขึ้น

ความแรงสัญญาณจาก sut 
ผมชอบที่จะให้อยู่ระหว่าง  4.5-7.5 mv
เพื่อป้อนให้โฟโน MM ทีโดยปกติจะมีเกนอยู่ระหว่าง 40-44 dB

ส่วนในแง่ของการแมทส์โหลด  ก็มีความสำคัญและมีผลต่อเสียงมาก
แต่ก็สามารถทำให้แมทส์กันได้  โดยใช้ R ช่วยจูน
แต่อาจไม่สะดวก ถ้าที่โฟโนไม่มีสวิตท์ปรับค่าหรือช่องเสียบ R แบบ custom

ดังนั้น ถ้า turn ratio ต่ำมากเกินไป  สัญญาณเบามาก  น้อยส์มาก
หรือ turn ratio มากเกินไป สัญญาณดังมาก เสียงพร่า
แมทส์โหลดได้ตรง  ก็ไม่ไหวครับ :m (20):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 14:45 น. »
ตัวผมเองผมว่าขึ้นอยู่กับ phono ทีใช้ด้วย อย่าง ASR Mini Basis ที่ผมเคยใช้ ปรับเป็น 47000 ohms แล้ว gain จะเอาตั้งแต่ 30dB ขึ้นไปได้เรื่อยๆ
จนถึง 60 กว่าๆ dB ได้เลย ซึ่งทำให้เราสามารถลอง SUT ได้หลายขนาด ปัญหาเดียวคือจะหาตังค์ที่ไหนมาเยอะแยะ ที่จะได้ลอง SUT หลายๆแบบได้
จะยืมก็มีไม่กี่อันให้ลอง ถ้า MM phono มัน fixed gain ไว้ที่ 36dB, 40 dB หรืออะไรก็แล้วแต่ ถ้าอย่างงั้น เรื่อง turn ratio ก็จะยิ่งสำคัญมากขึ้น
เลยเป็นที่หน้าปวดหัว เคยลองยืม Leben MM phono มาลอง เสียงดีมากๆ แต่ gain ดัน fixed ไว้แค่ 28 dB เอง ไม่รู้เขาออกแบบมาอีท่าไหน เล่นหัวเข็มพวก
mV ตําๆนี่ แทบไม่ได้เลย

เท่าที่ผมทราบ Internal impedance ของหัวเข็ม กับ load impedance เท่าที่ผมทราบก็คือว่า เอา 10x internal impedance ก็จะได้ ตำแหน่ง
เริ่มต้นของ load impedance แล้วค่อยๆปรับขึ้นไปได้ แต่ก็ไม่แน่อีก อย่างหัว Air Tight PC-1 Supreme มี internal impedance
 1 ohms  แต่เขาแนะนำ loading ประมาณ 100-800 ohms ผมเข้าใจว่า ไอ้ 10x นี่น่าจะแค่บอกว่า load impedance ไม่ควรต่ากว่า
นั้น แต่ก็ไม่จำเป็นว่า 10x นี่จะเป็น optimal loading แล้วถ้าจำไม่ผิด หัว Denon จะแปลกๆหน่อย ใช้แบบ x10 นี่ไม่ได้

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 17:31 น. »
มาร์ตถ้าตาม Bob ว่าเขาจะไม่ค่อยแคร์ โหลดมากกว่า อัตราขยาย เขาให้เหตุผลว่าอาจจะ choke หัวเข็ม

ยังงง อยู่กับคำว่า choke หัวเข็ม (สำลัก??) คุณหมอกับมาร์ตช่วยอธิบายความสัมพันธ์ระหว่าง

Impedance หัวเข็ม กับ Load Impedance หน่อยได้ไหมคับ ยังไม่เข้าใจหน้าที่มันจิงๆ

ว่ามันทำงานกันยังไง

:m (3): :m (3): :m (3):

คือเค้าจะพยายาม หา ratio หม้อแปลงที่ให้ได้โหลด เหมาะสมกับหัวเข็มให้มากที่สุดก่อนครับ....แล้วถ้าจำเป็นจริิงๆค่อยใช้ R
โหลด อีกที ที่ฝั่ง secondary เพื่อจูนเสียงครับ....เพราะเค้าคิดว่า เจ้าตัว R นี่มันมีผลกระทบ ต่อสัณญาณที่แรงน้อยมากอยู่แล้ว
เค้าหลีกเลี่ยงที่จะไม่ใช่มัน แต่หลักทั่วไป พอได้หม้อมาแล้ว เรายังมีสิทธิ์จูนเสียงมันได้อีก เพื่อให้สัณญาณจากหัวเข็มมีความถี่ตอบสนอง
ได้ราบเรียบตามสเป็ก....(คือไม่ถูกบูส แหลมยกขึ้น หรือ แหลมหด จากการใช้หม้อแปลง หรือหา R มาโหลดไม่เหมาะสม)

แต่หลักทั่วไปตัวเลือกในตลาด จะหาเป๊ะๆให้เข้ากับหัวเข็มเรา ต้องทำการบ้านเยอะหน่อยครับ....ชื่อของคนพันหม้อ, งบราคา,
ซื้อมาลงกล่องเอง, ซื้อของสำเร็จ, DIY, Brandnameฯลฯ มีผลต่อการควักเงินเราหมด

เช่นหัวเข็มเราสัณญาณขาออกกต่ำมาก อย่างของน้า 0.2V เรามีสิทธิ์เลือกอะไรได้บ้าง  จะลองอัตราทด 1:15 1:20 1:30
มันก็ใช้ได้หมดไม่ผิด แต่อย่างกรณีน้าบอก 1:35 ได้สัณญาณแรงตั้ง 7mV ก่อนเข้า mm....เหมือนกำลังสวย...แต่ทีนี้ เราต้องมอง
ด้วยว่าค่าความต้านทานด้าน ขาเข้าของหม้อแปลง มันเข้ากันได้ดีกับ ความต้านทานขาออกของหัวเข็มหรือยัง?  ถ้าเลือกหม้อ
ratio ต่ำลง แต่ได้ค่าความต้านทานที่เข้าท่าขึ้น ใช้ R มาจูนได้ง่ายขึ้น...เราจะเลือกแบบใดดี.....

คือเมื่อเรารู้ว่า หัวเข็มเรานิสัยอย่างไร อย่างน้อยคิดว่า นักเล่นทุกท่านต้อง ทำการสกรีนตัดตัวเลือกตัดสเป็กหม้อแปลงที่ไม่เหมาะ
ไป เป็นผมผมเลือก ให้หัวเข็มทำงานได้เต็มที่ตามสเป็กมันก่อนครับ....สไตล์เสียงอื่นๆเราไปปรับเล่นต่อที่ ตัวเทิร์นได้ครับ   

ข้างล่างนี่ ก็อธิบายได้ดีครับกับ Lundahl Transformer.....
http://www.kandkaudio.com/mccartsetup.html

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 18:04 น. »

แต่ทีนี้ เราต้องมอง
ด้วยว่าค่าความต้านทานด้าน ขาเข้าของหม้อแปลง มันเข้ากันได้ดีกับ ความต้านทานขาออกของหัวเข็มหรือยัง? 
[/quote]

มาร์ต ตรงนี้ช่วยขยายให้ผมหน่อยได้ไหมครับ คืออยากรู้ว่ามันทำงานสัมพันธ์กันอย่างไร ตรงนี้ที่ยังไม่เข้าใจ อิอิอิ ช่วยหน่อยน่า  :m (3):

SUT ที่ผมใช้อยู่ถึงแม้จะขยาย 35 เท่า แต่เพราะ เจ้า Load Impedance ที่ประมาณ 37 ohms ทำให้ output จริงๆเหลือแค่ 3.7 mV
แค่นั้นเอง :m (83):

• Moderator
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 18:49 น. »

เท่าที่ผมทราบ Internal impedance ของหัวเข็ม กับ load impedance เท่าที่ผมทราบก็คือว่า เอา 10x internal impedance ก็จะได้ ตำแหน่ง
เริ่มต้นของ load impedance
แล้วค่อยๆปรับขึ้นไปได้ แต่ก็ไม่แน่อีก อย่างหัว Air Tight PC-1 Supreme มี internal impedance
 1 ohms  แต่เขาแนะนำ loading ประมาณ 100-800 ohms ผมเข้าใจว่า ไอ้ 10x นี่น่าจะแค่บอกว่า load impedance ไม่ควรต่ากว่า
นั้น แต่ก็ไม่จำเป็นว่า 10x นี่จะเป็น optimal loading แล้วถ้าจำไม่ผิด หัว Denon จะแปลกๆหน่อย ใช้แบบ x10 นี่ไม่ได้

ตรงนี้ไม่ทราบว่า  จำมาผิดหรือไม่ครับ

ถ้าตาม article ใน vinylengine เขาแนะนำตามนี้ครับ

A manufacturer generally gives you a minimum load impedance for active devices (or a range, but it’s less common).

If the load impedance (for active devices) is said to be > or equal to 20 ohms, the internal impedance is 3 ohms, you should try to load your cartridge at load impedances between:

the load impedance given by the manufacturer (20 ohms)
the load impedance given by the manufacturer + 10*internal impedance (50 ohms)

Now, for a 40 ohms internal impedance cartridge with load impedance for active devices of 100 ohms, you should try load impedances between 100 and 500 ohms. If your system is too bright (suppose you’re having triangle loudspeakers…), you will certainly be happy with something that will “cool down” your sound, so try something close to 100 ohms. On the contrary, you may be happier with something closer to 500 ohms.

คือเขาใช้ recommended load Z ที่ทางบริษัทให้มา (ซึ่งตามปกติก็คือ load Z ที่บริษัทแนะนำให้ใช้กับ active devices หรือ  head amp)

ในกรณี  ถ้าเราใช้ sut  load Z ที่ควรลองปรับก็จะเป็น  recommended load Z + 10X internal Z ครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 18:50 น. »
มาร์ต ตรงนี้ช่วยขยายให้ผมหน่อยได้ไหมครับ คืออยากรู้ว่ามันทำงานสัมพันธ์กันอย่างไร ตรงนี้ที่ยังไม่เข้าใจ อิอิอิ ช่วยหน่อยน่า  :m (3):
SUT ที่ผมใช้อยู่ถึงแม้จะขยาย 35 เท่า แต่เพราะ เจ้า Load Impedance ที่ประมาณ 37 ohms ทำให้ output จริงๆเหลือแค่ 3.7 mV

ตอนนี้ที่หัวเข็มเราต้องดู สเป็ก 2 ตัว...output voltage (ความแรงสัณญาณของหัวเข็ม)
กับ output impedance (ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม) บางเจ้าให้มาแต่ internal impedance ของหัวเข็ม
แต่เค้าจะมีกำกับ ค่าโหลดที่แนะนำมาด้วย

น้าบอก หัวเข็มน้า แรง 0.2 mv ถ้าผ่านหม้อแปลง ที่อัตราขยาย 1:35 เท่า ขาออกของหม้อแปลงมันต้องได้ 35*0.2 = 7 mv
ทีนี้ output impedance (ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม) มันเท่าไหร่ สมมุติน้าบอกว่า 37 ohms.....

แต่ load impedance (ความต้านทานขาเข้าของหม้อแปลง หรือ input impedance ของ SUT) มันได้ 38 ohms (มาจากสูตรข้างบน)

ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม = 37 ohms ต่อกับ ความต้านทานขาเข้าของหม้อแปลง = 38 ohms มันน่าจะเกิดปัญหาแล้วครับ....

เพราะความต้านทานขาเข้าของหม้อแปลง ควรอยู่ที่ระหว่าง 4 -6 เท่าของ ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม (ไม่มีตายตัว กูรูบอกไว้เป็นวงกว้าง
และผมยึดหลักนี้)

ถ้าน้าบอกใหม่ ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม ของน้ามัน 10 ohms อย่างนี้ เจ้า SUT ของน้าที่มี ความต้านทานขาเข้าของหม้อแปลง = 38 ohms
จะสามารถทำงานเข้าขากับหัวเข็มได้เลย (อยู่ในระยะที่ยอมรับได้)....คิดว่าเคลียร์ขึ้นนะครับ......

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 20:03 น. »

เริ่มต้นของ load impedance
แล้วค่อยๆปรับขึ้นไปได้ แต่ก็ไม่แน่อีก อย่างหัว Air Tight PC-1 Supreme มี internal impedance

ตรงนี้ไม่ทราบว่า  จำมาผิดหรือไม่ครับ

ถ้าตาม article ใน vinylengine เขาแนะนำตามนี้ครับ

A manufacturer generally gives you a minimum load impedance for active devices (or a range, but it’s less common).

If the load impedance (for active devices) is said to be > or equal to 20 ohms, the internal impedance is 3 ohms, you should try to load your cartridge at load impedances between:

the load impedance given by the manufacturer (20 ohms)
the load impedance given by the manufacturer + 10*internal impedance (50 ohms)

Now, for a 40 ohms internal impedance cartridge with load impedance for active devices of 100 ohms, you should try load impedances between 100 and 500 ohms. If your system is too bright (suppose you’re having triangle loudspeakers…), you will certainly be happy with something that will “cool down” your sound, so try something close to 100 ohms. On the contrary, you may be happier with something closer to 500 ohms.

คือเขาใช้ recommended load Z ที่ทางบริษัทให้มา (ซึ่งตามปกติก็คือ load Z ที่บริษัทแนะนำให้ใช้กับ active devices หรือ  head amp)

ในกรณี  ถ้าเราใช้ sut  load Z ที่ควรลองปรับก็จะเป็น  recommended load Z + 10X internal Z ครับ

อัน internal impedance x10 อันนี้หมายถึงใช้กับ active phono stage ครับ ไม่ใช่กับ SUT อันนี้เป็นคนอื่นบอกผมมา
และที่สำคัญ อันนี้ไม่ใช่ค่าที่ดีที่สุด เป็นแค่ค่าเรื่มต้นที่ให้ลอง loading แล้วค่อยๆลองเปลี่ยนแล้วฟังดูครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 21:54 น. »

ลืมคุยกับเจ้าของกระทู้... :m (36):
คุณ Khosakul ก็ได้เรนจ์คร่าวๆแล้ว คือ 100 ohms (ไม่ชอบ) 249 ohms (ชอบ) ทีนี้สูงกว่า 249 ชอบไหมครับ
มีความเป็นไปได้ที่เสียงที่ชอบน่าจะอยู่ในช่วง 100 - 249 ohms แต่เมื่อมันเป็นเครื่องสำเร็จ....ไม่มีที่ให้เล่นต่อแล้ว
บางคนคันมาก ก็จะรื้อตัว 100 ออก ใส่แอปเตอร์ ไว้เปลี่ยนค่าได้ง่ายๆเลย....ถ้ากล้าเปลี่ยนก็จะเล่นได้มันเลยครับ....
หา R ดีๆมาเสียบ ถอดเข้าออกได้เลย.... :m (17): (แต่น้อยคนที่กล้า นะครับ)

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 00:35 น. »
Sorry,cannot type in Thai, typing from iPad. Can I have loading impedance between 100-249? How krub? Interested Pls advise. My phono preamplifier is krill KPE standard.

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 00:37 น. »
Sorry, KRELL KPE standard krub

• Moderator
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 11:29 น. »
Sorry,cannot type in Thai, typing from iPad. Can I have loading impedance between 100-249? How krub? Interested Pls advise. My phono preamplifier is krill KPE standard.

รุ่นนี้ไม่รู้จัก แต่พวกไฮเอนด์อาจ มีช่องฟรี คือเปิดให้ผู้ใช้ หาค่า R ที่ชอบมาใส่ได้เลย.....
แต่ถ้าไม่มี ผมว่าไม่ต้องทำอะไรครับ....เพราะมันเกี่ยวกับการรื้อเปลี่ยน.... :m (25):

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 12:23 น. »

ตอนนี้ที่หัวเข็มเราต้องดู สเป็ก 2 ตัว...output voltage (ความแรงสัณญาณของหัวเข็ม)
กับ output impedance (ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม) บางเจ้าให้มาแต่ internal impedance ของหัวเข็ม
แต่เค้าจะมีกำกับ ค่าโหลดที่แนะนำมาด้วย

น้าบอก หัวเข็มน้า แรง 0.2 mv ถ้าผ่านหม้อแปลง ที่อัตราขยาย 1:35 เท่า ขาออกของหม้อแปลงมันต้องได้ 35*0.2 = 7 mv
ทีนี้ output impedance (ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม) มันเท่าไหร่ สมมุติน้าบอกว่า 37 ohms.....

แต่ load impedance (ความต้านทานขาเข้าของหม้อแปลง หรือ input impedance ของ SUT) มันได้ 38 ohms (มาจากสูตรข้างบน)

ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม = 37 ohms ต่อกับ ความต้านทานขาเข้าของหม้อแปลง = 38 ohms มันน่าจะเกิดปัญหาแล้วครับ....

เพราะความต้านทานขาเข้าของหม้อแปลง ควรอยู่ที่ระหว่าง 4 -6 เท่าของ ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม (ไม่มีตายตัว กูรูบอกไว้เป็นวงกว้าง

ถ้าน้าบอกใหม่ ความต้านทานขาออกของหัวเข็ม ของน้ามัน 10 ohms อย่างนี้ เจ้า SUT ของน้าที่มี ความต้านทานขาเข้าของหม้อแปลง = 38 ohms
จะสามารถทำงานเข้าขากับหัวเข็มได้เลย (อยู่ในระยะที่ยอมรับได้)....คิดว่าเคลียร์ขึ้นนะครับ......

มาร์ตถ้าตามการคำนวนจากลิงค์นี้ http://www.theanalogdept.com/sut.htm
ตามด้านล่างนี้ โหลดหัวเข็มกับโหลด step up จะใกล้เคียงกัน แต่ตามข้อมูลนี้เขาว่าแมทช์
ชักงงๆ  :m (21):

voltage output as a function of the load resistor

It can be figured like this: (Vout / Vcart) = (R(Load_effective) / (R(Load_effective) + (Rcart)))

variables

Rcart: is internal resistance of the MC cartridge
   R(Load_effective): resistive load seen at the MC cartridge
   Vout: Voltage output at secondary side of tranny
   Vcart: Voltage output at MC cartridge

The above noted Denon DL-103 has a 'Vcart' value of .3mV and an 'Rcart' value of 40 ohms. The step-up transformer can be the Cinemag CMQEE 3440A with a step-up ratio of 1:35.4

Here goes:

R(Load_effective) = (47000 ohms / 35.4^2) = 37.5 ohms

(Vout / Vcart) = (R(Load_effective) / (R(Load_effective) + (Rcart)))

37.5/(37.5 + 40)=.4839

then multiply output voltage at the cartridge by .4839 to get voltage output as a function of the load resistor and then again by the turns ratio to see the voltage at the MM input.  Or:

.3 x .4839 = .1452mV
   .1452 x 35.4 = 5.1387mV
The system resistive load and the internal cartridge resistance is a near match and the output voltage is in the middle of the acceptable range for phono-stage input.  This cartridge and transformer should be a very good match-up.

• Moderator
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 13:08 น. »

มาร์ตถ้าตามการคำนวนจากลิงค์นี้ http://www.theanalogdept.com/sut.htm
ตามด้านล่างนี้ โหลดหัวเข็มกับโหลด step up จะใกล้เคียงกัน แต่ตามข้อมูลนี้เขาว่าแมทช์
ชักงงๆ  :m (21):

voltage output as a function of the load resistor

It can be figured like this: (Vout / Vcart) = (R(Load_effective) / (R(Load_effective) + (Rcart)))

variables

Rcart: is internal resistance of the MC cartridge
   R(Load_effective): resistive load seen at the MC cartridge
   Vout: Voltage output at secondary side of tranny
   Vcart: Voltage output at MC cartridge

The above noted Denon DL-103 has a 'Vcart' value of .3mV and an 'Rcart' value of 40 ohms. The step-up transformer can be the Cinemag CMQEE 3440A with a step-up ratio of 1:35.4

Here goes:

R(Load_effective) = (47000 ohms / 35.4^2) = 37.5 ohms

(Vout / Vcart) = (R(Load_effective) / (R(Load_effective) + (Rcart)))

37.5/(37.5 + 40)=.4839

then multiply output voltage at the cartridge by .4839 to get voltage output as a function of the load resistor and then again by the turns ratio to see the voltage at the MM input.  Or:

.3 x .4839 = .1452mV
   .1452 x 35.4 = 5.1387mV
The system resistive load and the internal cartridge resistance is a near match and the output voltage is in the middle of the acceptable range for phono-stage input.  This cartridge and transformer should be a very good match-up.

คุณเหม็นไม่มากครับ

ตามข้อมูลที่ให้มา  ผมก็ว่าการแมทชิ่งของหัวเข็มกับ SUT แมทส์ได้ดีมากตามที่คำนวณมา

แต่ลองอ่านตรงนี้ครับ  เอามาจาก vinylengine ตอนหนึ่ง

Now, my opinion: I never hear satisfactory results when the load impedance on a passive device is equal to the load impedance indicated by the manufacturer (we understand as load impedance on an active device). You’ll try and you’ll tell me.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 13:23 น. »

ตามข้อมูลที่ให้มา  ผมก็ว่าการแมทชิ่งของหัวเข็มกับ SUT แมทส์ได้ดีมากตามที่คำนวณมา

แต่ลองอ่านตรงนี้ครับ  เอามาจาก vinylengine ตอนหนึ่ง

Now, my opinion: I never hear satisfactory results when the load impedance on a passive device is equal to the load impedance indicated by the manufacturer (we understand as load impedance on an active device). You’ll try and you’ll tell me.

ถูกต้องแล้วครับคุณ Kitaro ตามข้อความของ vinylengine แปลได้ความว่า

เขาไม่เคยพอใจเมื่อใช้ Load Impedance  จาก passive device ตามที่ผู้ผลิตหัวเข็มระบุ
ในกรณีของตัวอย่างที่ใช้ Denon เป็นสมมุติฐาน ทางผู้ผลิตแนะนำ มากกว่า 100 ohms.

แต่ในสูตรคำนวนที่เขาใช้ตัว SUT ของ Cinemag Load Impedance เป็น  37.5 ohms น่ะคับ :m (25):
ไม่ใช่มากกว่า 100 ohms ตามที่ผู้ผลิตหัวเข็มแนะนำ อิอิอิ
 :m (25):

• Moderator
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 13:54 น. »

ถูกต้องแล้วครับคุณ Kitaro ตามข้อความของ vinylengine แปลได้ความว่า

เขาไม่เคยพอใจเมื่อใช้ Load Impedance  จาก passive device ตามที่ผู้ผลิตหัวเข็มระบุ
ในกรณีของตัวอย่างที่ใช้ Denon เป็นสมมุติฐาน ทางผู้ผลิตแนะนำ มากกว่า 100 ohms.

แต่ในสูตรคำนวนที่เขาใช้ตัว SUT ของ Cinemag Load Impedance เป็น  37.5 ohms น่ะคับ :m (25):
ไม่ใช่มากกว่า 100 ohms ตามที่ผู้ผลิตหัวเข็มแนะนำ อิอิอิ
 :m (25):

อ่านข้อความคุณเหม็นน้อย แล้วไม่เข้าใจครับ

คือในส่วนของ vinylengine เค้าบอกว่า

เค้าไม่เคยพอใจเสียงที่เค้าได้มาจากการที่แมทส์ load impedance ของ passive device[ในที่นี้คือ sut]
เท่ากับ load impedance ของหัวเข็มที่บริษัทให้มา [ซึ่งโดยปกติ load impedance ของหัวเข็มที่ให้มาจะเป็น
load impedance ที่ให้ใช้กับ active devices ซึ่งก็คือ head amps]

คือเป็นการแมทส์ ค่า impedance ของ SUT[ที่เป็น passive] ให้เท่ากับ impedance ชองหัวเข็มแต่เป็นค่า impedance สำหรับ head amp [active]

เค้าจึงมีสูตรของเค้าว่าให้ใช้  ในกรณีของ SUT ตามนี้ครับ

คือจะมี range ที่เพิ่มขึ้นมาจาก load impedance หัวเข็มที่ทางบริษัทให้มา บวก  10*internal impedance

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 14:12 น. »
ขอโทษด้วยครับเขียนเองยังงงๆเหมือนกัน :m (21):

อิอิอิ

• Moderator
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 14:42 น. »
ตย.ที่น้าเหม็นน้อย ให้มา เจ้าตัวต้องการจะโชว์ว่า เวลา internal impedance ของหัวเข็ม  เท่ากับ โหลด impedance ของหม้อ
สัณญาณ output ปลายทาง แทนที่จะได้ 100% เต็ม จะเหลือแค่ 50% จากโจทย์จับคู่ที่เค้าให้มา พอเค้าสรุป ได้ว่า
ความแรงของสัณญาณ ได้ 5mv เค้าตัดบทดื้อๆว่า เข้ากัน....โดยที่เค้าไม่ได้บอกข้อดี หรือข้อเสียของการที่ impedance มันเท่ากันเลย....

เค้าเขียนข้อความนี้ก่อน
This seems very near to a match between the resistive load of the system and the internal impedance of the Denon.  All should be peachy....right?  Well, lets slow down a little and take a look at the output voltage with this cartridge and transformer combination.  Output voltage times turns ratio equals voltage seen at the MM input.  .3 * 35.4 = 10.6mV  Seems rather high doesn't it?

นึกถึงการจับคู่ ปรีแอมป์ กับแอมป์ดูครับ.....คล้ายๆกันแต่ยากน้อยกว่า.....เราหวัง output impedance ของ ปรีแอมป์ให้มันต่ำๆเข้าไว้
เพื่อมันจะได้จับคู่ให้เสียงที่ดี โดยไม่ค่อยเกี่ยงพาวเวอร์แอมป์ เพราะตามมาตรฐาน อินพุท impedance ของพาวเวอร์แอมป์ มันสูงอยู่แล้ว

ให้การบ้านน้าดีกว่า..... :m (7):
น้ามี tap 1:18 นิครับ....ถ้าเสียงมันเบาลง ลองเร่งวอลลุ่ม ขึ้นให้มันดังได้เท่ากับ ตอน 1:35.......ฟังอย่างจับผิด ในแทรคคุ้นหู ชอบไม่ชอบ
อย่างไร มาแชร์เพื่อนๆหน่อยครับ.......  :m (13):

สำหรับคนที่เกลียดคำนวณครับ (นาย Jim Hargerman....คนออกแบบ ที่เก่งอีกคนหนึ่งเลยครับ)
http://www.hagtech.com/loading.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 14:58 น. โดย Martra »

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 14:55 น. »
ลองดููแล้วครับสำหรับ 1:18 แล้วเร่งวอลุ่มให้ได้เสียงเท่ากับ  1:35 (ซึ่งก็เร่งไม่มากขึ้นเท่าไร)
ผลรับคือ ฟังสบายขึ้น เสียงพูดได้ว่า flat มากขึ้น แต่ ไดนามิค+ความคึกคักจะสู้  1: 35 ไม่ได้
(วันอาทิตย์เช้าฟัง 1:35  วันธรรมดากลางคืนฟัง 1: 18 อิอิอิ) :m (25):

เปรียบเทียบ

1:35 = Load Impedance จะเป็น 37.5 ohms
1:18 = Load Impedance จะเป็น 145 ohms

อีกเรื่องหนึ่งที่เคยอ่านเจอเขาว่า SUT จะเหมาะที่จับคู่กับ phono หลอด ส่วน H Amp. จะเหมาะกับ Phono ที่เป็น S State

จริงเท็จไม่รู้ :m (14):

• Moderator
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 15:22 น. »

หัวเข็มที่ใช้ ตามสเปคที่บริษัทให้มาคือ
ความแรงสัญญาณ  0.2 mv

internal impedance ของหัวเข็มเท่ากับ 32โอห์ม

แล้ว recommended load ที่บริษัทให้มาคือเท่าไรครับ :m (14):