ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัพเกรดปลั๊กราง P/B 6  (อ่าน 4215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nandemo

• หน้าใหม่
  • *
อยากอัพเกรดปลั๊กราง P/B 6
« เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 23:48 น. »
ซื้อมาใช้ได้สองปีละครับเดิมๆ ออกจากร้าน  อยากถามว่าถ้าอยากอัพเกรด เปลี่ยนสายไฟภายใน เปลี่ยนเต้ารับใหม่ เป็น AUDIO GRADE จะได้อะไรเพิ่มขึ้นมากไหมครับแตกต่างกัน ฟังออกหรือปล่าว  และคุ้มค่าในการลงทุนไหมครับ ท่านใดพอมีประสบการณ์ แนะนำด้วยครับ  :m (53):

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • we will,we will ROCK YOU
Re: อยากอัพเกรดปลั๊กราง P/B 6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 31 สิงหาคม 2010 เวลา 23:50 น. »
เห็นน้าหมู ทองก้อน เคยใช้ เพาิเวอร์บริจ 8 ครับ โมเปลี่ยนเต้ารับ เป็นฟูรูเทคตัวแพง ท้ายไออีซีก็เปลี่ยน สายภายในเปลี่ยนหรือเปล่าไม่รู้ สุดท้าย น้าหมู ก็ขายไปครับ ดีไม่ดีอย่างไรขนาดไหน รอน้าหมู มาเล่าให้ฟังนะคร้าบ :m (50):

ออฟไลน์ Nandemo

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 00:05 น. »
เห็นน้าหมู ทองก้อน เคยใช้ เพาิเวอร์บริจ 8 ครับ โมเปลี่ยนเต้ารับ เป็นฟูรูเทคตัวแพง ท้ายไออีซีก็เปลี่ยน สายภายในเปลี่ยนหรือเปล่าไม่รู้ สุดท้าย น้าหมู ก็ขายไปครับ ดีไม่ดีอย่างไรขนาดไหน รอน้าหมู มาเล่าให้ฟังนะคร้าบ :m (50):

ขอบคุณครับ มานั่งปูเสื่อรอน้าหมูครับ  :m (88):

ออฟไลน์ peporing

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 01:19 น. »
บางคนก็โมเป็นหมื่นเลยนะครับ เต้ารับ / iec / สายไวริ่งเทพๆ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 01:46 น. »

ลองหาดูว่าปลั๊ก(รีเซฟ) แต่ละแบรนด์มีบุคคลิกแบบไหน แล้วลองใช้บุุคคลิกของมันมาเน้นหรือสนับสนุนชุดที่ใช้อยู่

น่าจะเป็นวิธีที่ถูกต้อง เพราะชุดของเราขาดเหลืออย่างไร ไม่งั้นจะเหมือนกับเราใช้ไม่ดี แต่ไปอยู่กับอีกคนดีกว่า

เพราะเหมาะกับของเค้า...
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ Ranger

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 02:21 น. »
ใช้ powerbridge 6 อยู่ครับ
ตอนแรกๆใช้กับ LCD UBC DVDP เป็นหลักแต่ต่อมาพอลองเสียบกับเครื่องเสียง ชักพอมองเห็นแวว  :m (60):
เริ่มเปลี่ยนที่ IEC ก่อน ของ ACME cryo ต่อมาก็เปลี่ยนเอา cooper ตัวแรกออก เอาปลั๊ก ACME cryo เข้าไปแทน
สาย wiring ก็ใช้ Kimber PK10 ที่มีเศษอยู่หน่อย

ปัจจุบันปลั๊กทั้ง 3 ตัวกลายเป็น (นับจาก digital port ไป) ACME cryo, Oyaide R1 และ Furutech
wiring ข้างในเป็น PK10 และ JPS inwall แล้วแต่จะมีอะไรเหลือให้ลองเล่น หึ หึ  :m (7): :m (7):
บางคนเขา bypass วงจรกรองเพราะกลัวอั้น ของผมไว้อย่างเดิมเพราะคิดว่าใช้แค่ CDP กับ Pre น่าจะ ok

ทุกวันนี้ค่อนข้างพอใจครับทั้งภาพและเสียง
เคยซื้อ shunyata hydra 2 มาใช้อยู่พักนึง สุดท้ายก็ขายออกไป
ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ผมเห็นว่าไม่ต่างจาก PB6 ของผมเท่าไหร่ อีกทั้งมีแค่ 2 ช่อง
ความเห็นส่วนตัว  :m (13):
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 12:39 น. »
คุ้มครับ เคยอัพดูโอ
iec furutech ทอง
สายไฟ alpha3
ปลั๊ก furutech ทองแดง
เสียงดีขึ้นเยอะครับ :m (17):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ seak

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 กันยายน 2010 เวลา 20:12 น. »
ผมเอา iso clean500 มาโมเปลี่ยน ปลั๊ก furu โรเดียม 15r ที่ชอ่งไฮโซเลท เปลี่ยนฟิวส์furuสีฟ้า 2 ช่อง เปลี่ยน inlet furu สายวายริ่งใช้ audioquest nrg4 ผลที่ได้รับสุดยอดมากครับภาพสะอาดสีอิ่มมากเลย มิติสุดยอดแต่หมดไปร่วม 10000 บาทคุ้มครับ :m (17):