ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแนวเสียงครับ....  (อ่าน 8433 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatfunk

• คุยเก่งมาก
สอบถามแนวเสียงครับ....
« เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 20:00 น. »

XLO, Transparent and MIT...  เอาพอเป็นแนวคร่าวๆก็ได้ครับ..
20 ปีเข้าให้แล้ว.. รอต่อไป

ออฟไลน์ peporing

Re: สอบถามแนวเสียงครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 20:49 น. »
รอฟังด้วยคน โดยเฉพาะ MIT

ออฟไลน์ zuuzaa09

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 21:06 น. »
xlo ใส ค่อนข้างพุ่ง เบสไม่เท่าไหร่
transparent ใส เสียงร้องดีมาก เบสก็ดี
mit ฟังเครื่องดนตรีดี เสียงร้องไม่ดี เบสมาก

ง่ายๆครับ xlo แนวเสียงตรงกันข้ามกับ mit
ส่วน transparent อยู่ตรงกลางระหว่าง xlo กับ mit

ออฟไลน์ wut

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 01 กันยายน 2010 เวลา 22:54 น. »
เท่าที่เคยลองๆ ที่ราคาใกล้ๆ กัน XLO จะแหลมไปได้ไกลกว่า เบสอาจจะน้อยกว่าหน่อย แต่ก็ไม่บางขนาดทนไม่ได้

Tran แรงปะทะดี สะอาด แต่รุ่นเล็กๆ ปลายแหลม กับเบสลึก ไปไม่สุด กลางจริงจังน่าฟัง

MIT กลางอาจเป็นรอง Tran นิดหน่อย แต่ได้เบส แหลม เพิ่มมานิดหน่อย เหมือนปรับอีคิวนิดๆ

แรงปะทะหัวเสียงสู้ Tran ไม่ได้

โดยส่วนตัวชอบ Tran มากสุดคร๊าบแต่ MIT ก็เคยใช้ XLO ก็เคยอยากได้

ผมว่า XLO มันไปแนวคล้ายๆ พวก Kimber Nordost คร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ MBALL

• ผู้สนับสนุน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 02:05 น. »
รอฟังด้วยคนครับ

เรื่องสายต้องถามท่านเปาครับ

จัดด่วนนนนนน
ตัวแทนจำหน่าย :: Shindo-Laboratory :: Sound Create Producer :: http://www.shindo-laboratory.co.jp
CARY AUDIO DESIGN ::แอมป์หลอดในตำนาน :: www.caryaudio.com
MIT:::สายลำโพง สายสัญญาณ สายไฟ ::www.mitcables.com
ISOTEK::เครื่องกรองไฟ อุปกรณ์เกี่ยวกับไฟ :: www.isoteksystems.com
IKEDA SOUND LABS :: หัวเข็ม + TONEARM ระดับตำนาน

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 07:26 น. »
ท่าน Ball นี่น่าจะแจงให้มากกว่านะคร้าบ เพราะของใช้และสินค้าอย่างกะคลังแสง 555555  

ลงแต่ละกระทู้นี่  :m (41): :m (41): :m (41):

เอาว่าจากที่ยืมท่าน Ball และเพื่อนๆมาลองฟัง แบบรัวๆก็พอจะประมาณได้ 2ยี่ห้อ ทั้ง Mit และ Trans ส่วน XLO ยังไม่มีบุญได้ลองครับ ต้องรอผู้ใจบุญ  :m (38): :m (38):

ก่อนอื่นต้องไม่ลืมว่าสายรุ่นเล็กและรุ่นใหญ่ต่างกันมาก

หลายครั้งที่คิดว่ามันน่าจะแนวเดียวกันแต่กลับไม่ใช่ซะทีเดียว  

MIT
Shotgun จะออกสด แหลมมีแต่ไม่จัด หัวเบสส์มาเป็นลูกๆแต่ไม่ลึก พอขยับเป็น Oracle ความสดน้อยลง ความนุ่มนวลเข้ามาแทนที่ แบ่งแยก ตื้น ลึก ซ้าย ขวา ชัดเจน Focus เล็กลง ช่องไฟมากขึ้น โดยรวมคือผู้ดีขึ้นแต่ยังคงบุคลิคที่มีหัวเบสส์ กระชับ ชัดเจน แต่วงใหญ่กว่ารุ่นเล็กมาก

Trans
ใน Technology XL เดียวกัน Ultra เสียงจะออกคมๆ ซิบหูนิดๆ แต่เสียงกลางยังคงฟังแล้วลื่นๆตามแบบ Trans ซึ่งต่างกับ Reference ในรุ่นเดียวกันเสียงจะออก Analog นุ่มนวลแบบหาที่เปรียบมิได้ เหมือนโดนตอนเสียงไว้ว่าไม่ให้จัดและพุ่ง เรียกว่าใส่แผ่นไหนไปเสียงก็ออกมาเหมือนกันหมด :m (50): เหมือนฟังคนละยี่ห้อก็ไม่เชิง (ถือว่าเป็นสมบัติลำ้ค่าของพี่ตู่อย่างแท้จริง อิอิ)
แต่ Trans ใน Technology ใหม่ๆ (MM1-2) กลับฉีกหนีบุคลิคเดิมไปไกล เน้นความชัดเจน Dynamic และรายละเอียดของเสียงในทุกย่านมีมากขึ้น ช่องไฟชัดเจนและสงัดกว่า Technology เก่ามาก แต่เสียงกลางยังคงลื่นตามแบบ Trans
ถ้าเทียบคือ XL = Analog , MM = Digital ใครชอบบ้างไม่ชอบบ้างก็สุดแท้แล้วแต่ครับ มันต่างแบบคนละขั้วจริง ไม่ต้องเพ่ง แต่ผมหลายใจชอบทั้งคู่  :m (50):

โดยรวมถ้าเทียบกันแบบมวยรุ่นเดียวกัน ผมพบว่า

Mit หัวเบสส์หนักแน่น กระชับ ชัดเจน ออกแนวสด ฟังวงใหญ่มันส์ รูปวงใหญ่กว่า Transparent มาก โอบล้อมดี ฟังสนุก ตื่นเต้น

Transparent เบสส์นุ่มนวล หัวเบสส์น้อย แรงปะทะเสียงร้องชัดเจน หนักเบาน่าติดตาม แหลมละเอียดนุ่มนวล มีความกลมกลืนกันมากกว่า MIT

ชอบแบบใดลองเลือกกันดู แต่ค่าตัว MIT จะถูกกว่าหน่อย
:m (21): :m (21):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 07:29 น. โดย Daddy »
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ aaa2010

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 13:29 น. »
เท่าที่เคยลองๆ ที่ราคาใกล้ๆ กัน XLO จะแหลมไปได้ไกลกว่า เบสอาจจะน้อยกว่าหน่อย แต่ก็ไม่บางขนาดทนไม่ได้

Tran แรงปะทะดี สะอาด แต่รุ่นเล็กๆ ปลายแหลม กับเบสลึก ไปไม่สุด กลางจริงจังน่าฟัง

MIT กลางอาจเป็นรอง Tran นิดหน่อย แต่ได้เบส แหลม เพิ่มมานิดหน่อย เหมือนปรับอีคิวนิดๆ

แรงปะทะหัวเสียงสู้ Tran ไม่ได้

โดยส่วนตัวชอบ Tran มากสุดคร๊าบแต่ MIT ก็เคยใช้ XLO ก็เคยอยากได้

ผมว่า XLO มันไปแนวคล้ายๆ พวก Kimber Nordost คร๊าบ

xlo ใส ค่อนข้างพุ่ง เบสไม่เท่าไหร่
transparent ใส เสียงร้องดีมาก เบสก็ดี
mit ฟังเครื่องดนตรีดี เสียงร้องไม่ดี เบสมาก

ง่ายๆครับ xlo แนวเสียงตรงกันข้ามกับ mit
ส่วน transparent อยู่ตรงกลางระหว่าง xlo กับ mit

ตามนั้นเลยครับ  ส่วนตัวก็ชอบ TRANSPARENT เช่นกัน

ออฟไลน์ GAV

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 14:44 น. »
TRANSPARENT เท่านั้นครับ :m (4):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 14:50 น. โดย GAV »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 20:00 น. »
เวลาแนะนำสายแต่ละยี่ห้อเสียงเป็นแบบไหน

ผมว่าช่วยลงรุ่นที่ทดสอบด้วยจะดีเป็นอย่างยิ่ง หรือว่าช่วยลงด้วยว่าชุดทดสอบมีอะไรบ้าง

เพระาว่าสายแต่ละยี่ห้อมีคุณสมบัติเฉพาะตัวก็จิง แนวเสียงเฉพาะตัวก็จิง 

แต่มันก็ขึ้นอยุ๋ที่ความ MIX & MATCH ด้วยนะครับ

เพื่อนๆๆเราจะได้เอาไวเป็นข้อมูล  ในการเสียเงิน อือื

:m (4): :m (4):
ตัวแทนจำหน่าย :: Shindo-Laboratory :: Sound Create Producer :: http://www.shindo-laboratory.co.jp
CARY AUDIO DESIGN ::แอมป์หลอดในตำนาน :: www.caryaudio.com
MIT:::สายลำโพง สายสัญญาณ สายไฟ ::www.mitcables.com
ISOTEK::เครื่องกรองไฟ อุปกรณ์เกี่ยวกับไฟ :: www.isoteksystems.com
IKEDA SOUND LABS :: หัวเข็ม + TONEARM ระดับตำนาน

ออฟไลน์ Tuuu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 21:04 น. »
ทำไมเชียร์ transparent กันจัง :m (9):

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 22:21 น. »

ขอบคุณทุกท่านครับ.. มีอีกก็ดีนะ.. จริงๆแล้วงบมีแค่ 7-800/ม. เท่านั้นแหละ..  :m (38):

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 22:28 น. »

ขอบคุณทุกท่านครับ.. มีอีกก็ดีนะ.. จริงๆแล้วงบมีแค่ 7-800/ม. เท่านั้นแหละ..  :m (38):

เอ่อ ผมนึกว่าหมายถึงสายสัญญาณซะอีก  :m (61):
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 22:31 น. »
ก็ trans แบบแบ่งขายไงครับ

เมตรละ 700 พอดีเลย
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 23:03 น. »

ตัวนี้ผมใช้ต่อไมค์ ร้องคาราโอเกะ กับต่อไปเข้าแอมซับ :m (17): :m (17): :m (17):

เสียงร้องฟังดูดีมากๆ แต่เคยเอามาฟังเพลง มันก็ตามราคา สู้รุ่นใหญ่ๆ ไม่ได้ แต่ถ้าเทียบกับตัวอื่นราคาแค่นี้ ผมว่า ไม่น่าแพ้ใครเหมือนกัน :m (7): :m (7): :m (7):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ hongkongface

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 12:32 น. »
ทำไมเชียร์ transparent กันจัง :m (9):

ต้องลอง :m (1):

ผมก็อยาก แต่มันแพงง่ะ :m (62):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
SPK : AE LITE THREE
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 12:39 น. »
ผมก็อยาก แต่มันแพงง่ะ :m (62):

+1 :m (17):

• รุ่นใหญ่
  • Money can't make right, or left.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 03 กันยายน 2010 เวลา 12:44 น. »

+1 :m (17):

ก็ผมอยากลองตัวสองหมื่นกว่าอ่ะครับ :m (88):

แต่ว่าเดี๋ยวงานเครื่องเสียงคราวหน้า ถ้ามีลด 20 เปอร์เซ็นต์อีก คงไปเอาแบ่งตัดมาลองแน่ๆ ครับ :m (80):
CDP: NAD 545BEE[Iego 301][[Iego 80520+Iego8085(G)]>Wireworld Silver Eclipse5
INT : PRIMARE I21[Trasparent PowerLink+Wattgate Eco]>Analysis Plus Oval9+Iego Banana
LC   : MAGNET CPS8-SE[Wireworld Aurola5]
DC  : Audyn Libero Duo DC[Analysis Plus Oval+Furitech Fi15(G)]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 00:14 น. »

อ่ะ.. งั้น 700 เท่าๆกัน.. ทรานส์แพเรนท์ กับ ร็อคเกท 33.. ???????????????????????? :m (14):

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 08:19 น. »
 :m (39): :m (39): :m (39):
 :m (7): :m (7): :m (7):
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 13:14 น. »

อ่ะ.. งั้น 700 เท่าๆกัน.. ทรานส์แพเรนท์ กับ ร็อคเกท 33.. ???????????????????????? :m (14):

ก็ลังรอร็อคเก็ต 88 กับคิงคอบบร้าอยู่ครับ

....ว่าเมื่อไหร่จะมีมือสอง :m (88):

ตอนมีเยอะๆ ก็ไม่รู้จักสอยไว้ :m (26):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 23:12 น. »
ไม่เห็นมีใครถาม PAD NORDOST HGA มั่งเลย :m (35):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 23:17 น. »
อ้าว เทพ ทั้งหลายมาบรรยายสรรพคุณหน่อยเร็วววว

:m (32): :m (32):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 10:35 น. »

อาจ มีตัวแทนอยู่ในนี้ม้างคร๊าบ :m (39): :m (39): :m (39):
ด้วยความเคารพครับ

แต่ว่าถ้ามี ก็ดีเนอะ    เข้าร้านแล้วก็บอกเป็น member TAC เผื่อได้ราคา พิเศษ นาคร๊าบบบ   :m (3): :m (3):
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 10:37 น. »

อาจ มีตัวแทนอยู่ในนี้ม้างคร๊าบ :m (39): :m (39): :m (39):

แต่ว่าถ้ามี ก็ดีเนอะ    เข้าร้านแล้วก็บอกเป็น member TAC เผื่อได้ราคา พิเศษ นาคร๊าบบบ   :m (3): :m (3):

ผมไม่ได้เชียร์นะครับ   :m (39): :m (39):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 11:44 น. »

ผมไม่ได้เชียร์นะครับ   :m (39): :m (39):

อิอิ ม่ายช่ายพี่เปาอะ จี่
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 16:34 น. »

+1 :m (17): ถ้าตัวแทนเข้ามาเชียร์ จะได้ต่อราคาได้เต็มที่ :m (50): :m (50): :m (50):