ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ True Visions HD อยู่บ้างครับ  (อ่าน 17349 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
มีใครใช้ True Visions HD อยู่บ้างครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 กันยายน 2010 เวลา 21:02 น. »
มีสมาชิกท่านใดที่ใช้ set-top box แบบ HD อยู่บ้างครับ  :m (14):

ขั้วต่อสัญญาณภาพที่ออกจากบ๊อกซ์มีแบบไหนให้เลือกเชื่อมต่อบ้าง HDMI? Component? S-Vedio?

แล้วภาพบนจอดีสเพลย์ ดี(ชัด)กว่าภาพที่เล่นมาจาก DVD มากน้อยแค่ไหนครับ
ถ้าดูช่องปกติที่ไม่ได้ส่งคลื่นแบบ HD (อาทิเช่น ช่องฟรีทีวี 3 5 7 9) ภาพที่ได้ชัดกว่า set box แบบธรรมดารึปล่าวครับ

ปัจจุบันผมต่อสัญญาณภาพจาก SD box แบบเข้าพลาสม่าทีวี( 50 นิ้ว)ด้วยสายคอมโพสิท ภาพที่ได้แย่มาก พอๆกับดูแผ่น VCD เลยครับ
เนื่องจากทีวีเครื่องนี้เอาไว้ในห้องรับแขก  เอาไว้ให้คนในบ้านดูข่าวดูถ่ายทอดบอลเท่านั้น จึงไม่ได้ต่อพ่วงกับ AVR หรือชุดเครื่องเสียงใดๆ
กำลังคิดว่าถ้า HD box ให้ภาพของพวกช่องฟรีทีวีได้ชัดกว่า SD box ก้อน่าลงทุนเปลียนไปใช้ HD box
ไม่ได้เน้นเรื่องระบบเสียง 5.1 แต่ต้องการภาพที่ชัดกว่าสายคอมโพสิท

ออฟไลน์ Balljovi

• คุยเก่งมาก
Re: มีใครใช้ True Visions HD อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 13:24 น. »
ผมไม่ได้ใช้แต่เคยสำรวจของเพื่อนมาครับ
ช่องต่อมีทั้ง HDMI Component Composite ส่วน S-Vidio ไม่แน่ใจ
ภาพที่ได้ดีกว่า DVD เยอะครับถ้าเป็น HD น่ะครับ
ส่วนช่องปกติที่ไม่ใช่ HD มันก็คือๆ กะระบบธรรมดาแหล่ะครับ... :m (14):

• รุ่นใหญ่
Re: มีใครใช้ True Visions HD อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 15:51 น. »
ขอบคุณครับ-คุณ Balljovi  :m (25):

ยังงี้จะคุ้มมั๊ยเนี่ยที่จะจ่ายเพิ่มอีกเดือนละ 290 บาท ได้ดูแค่สองช่องที่ส่งคลื่นไฮเดฟ
ส่วนช่องอื่นที่เหลือ ภาพยังไม่ชัดเหมือนเดิม
หรือว่าถ้าเชื่อมต่อผ่านสาย HDMI แล้วภาพจะดีขึ้น
ใครมีประสบการณ์อัพเกรดจาก SD box ไป HD box ช่วยแชร์ข้อมูลหน่อยสิครับ

ออฟไลน์ llSilveRll

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 20:54 น. »
ลองอ่านอันนี้ดูครับ

http://www.pantip.com/cafe/supachalasai/topic/S9630684/S9630684.html

ออฟไลน์ huat

• สมาชิกอาวุโส
  • คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กันยายน 2010 เวลา 21:42 น. »
เมื่อไรจะเป็น free tv สะที่นะ  :m (57): :m (57): :m (57):เห็น เกาหลี เห็นเขาว่าช่องธรรมดา ก็ เป็น HD แล้ว ดูฟรีเลย :m (50): :m (50): :m (50): :m (50):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

ออฟไลน์ Balljovi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กันยายน 2010 เวลา 10:22 น. »
อยู่เมืองไทยต้องทำใจครับเฮีย ขนาด 3G ไม่รู้ชาตินี้จะได้ใช้แบบจริงๆ จัง หรือเปล่าเลย     :m (71):

ออฟไลน์ mennoi

• เหม็นน้อยค่ะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กันยายน 2010 เวลา 11:29 น. »
ผมไม่ได้ใช้ HD Box ของ Tru ใช้กล่องธรรมดาของเขา (ไม่แน่ใจว่าเป็น Digital หรือเปล่า)

แต่เคยต่อผ่าน AVR Yamaha 863 ซึ่งมี up sampling โดยใช้ s video ออก  HDMI เข้า LCD (mute HDMI)
ภาพที่ได้ดีมาก (LCD รุ่นเก่าแต่แพง ได้แค่ 1080i) โดยเฉพาะพวกช่องดูหนังของนอก ช่องอื่นก็ชัดขึ้น แต่ที่ได้แถมมา
คือระบบเสียงบางครั้งเป็น 5.1 เลย

ผมเคยคุยกับช่างเทคนิคเขา หลังจากซักอยู่ซักพัก ผมเข้าใจของผมเองว่า สัญญาณที่ปล่อยออกของ Tru เต็มที่ (ผมใช้คำว่าเต็มที่น่ะคับ)
กับบางช่องเป็นแค่ Digital Broadcast ยังไม่ถึงขั้น SD ด้วยซ้ำไป (อันนี้ตามความเข็าใจของผมเองน่ะคับ)

จิงๆแล้วใครเล่น AVR ดีๆ ที่มี up sampling (ส่วนใหญ่มี) ต่อผ่านก็ได้ภาพเกือบจะเป็น HD แล้วครับ แต่ต้องขึ้นอยู่กับ
สัญญาณที่ส่งด้วยน่ะคับ ถ้าสัญญาณธรรมดา 3 5 7 9 ก็ไม่ได้ช่วยอะไรคับ
 :m (7):
Not  an easy task what we have in this truly Analog Extremely Imperfect World.
But in this Imperfection we Love it!!!

ออฟไลน์ rotaryboy

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 18 เมษายน 2011 เวลา 22:23 น. »
ผมใช้อยู่ครับ  แต่ผิดหวังจากการประชาสัมพันธ์จากเขาครับ  ผมเคยได้ยินโฆษณามาว่า ช่อง HD จะปล่อยภาพมาแบบ Full HD 1080P ตอนกำลังติดตั้งก็ถามพนักงาน พนักงานก็บอกว่าเป็น Full HD พอติดเสร็จเอาจริงๆ แ้ล้ว ปล่อยมาแค่ 1080i   แต่ต้องยอมรับครับว่าภาพดีมาก ก็พอๆ กับดูดีวีดี (1080i / 720P) แหละครับ  แต่มีแค่ 2 ช่อง นะตอนนี้
ช่องต่อด้านหลัง ถ้าจำไม่ผิด จะมี แค่ HDMI กับ Composite (RCA) และช่อง audio out จะมี Analog กับ Optical  แต่ยังไงจะกลับไปเชคดูให้อีกทีนะครับ ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ tatree_b

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 17:50 น. »
ข้อดีของกล่องHD คือ การใช้เอาท์พุทแบบ HDMI ทำให้ภาพทุกช่องดีขึ้นหมด เมื่อเทียบกับแบบเดิมที่เป็น Composite ธรรมดา แต่หวังพึ่ง HD quality จริงๆไม่ได้มากเท่าไหร่เพราะ bandwitdh มันอยู่ที่ 3Mbps เท่านั้น (DVD อยู่ที่ 5-15Mbps แล้วแต่คุณภาพหนัง ส่วนใหญ่วิ่งแถว 7-8Mbps ถ้าเป็นบลูเรย์จะอยู่ที่ 30-35Mbps) ช่องหนังHBO ภาพยังไม่ค่อยดี แต่ช่องกีฬาHD ดูชัดดีกว่าช่องปกติพอควรเลย

ข้อดีอีกอย่างคือสัญญาณเสียงออกเป็น AC3 โดยขาออกเป็นแบบ Optical (พูดถึงกล่อง HUMAX ของ ทรูนะ)

เพิ่มเติม: กล่องรุ่นธรรมดาของดรีมบ้อกซ์มีขาออกเป็น SCART แล้วใช้สาย SCART to Component ก็ให้ภาพโอเคเหมือนกัน

ออฟไลน์ ONKYO2511

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 06 ตุลาคม 2011 เวลา 20:29 น. »
 :m (17):
ผมต่อใช้สาย S-VIDIO และสาย เหลือง ขาว แดง (กล่องเป็นรุ่นแรกๆ มีช่องต่อ S-VIDIO True เคยจะมาเปลี่ยนเป็นกล่องรุ่นปัจจุบันให้แต่ผมไม่ยอมเปลี่ยน)

ภาพที่ได้ก็ชัดเจนไม่มีขี้กาก(แต่ใช้Plasma Philip 42 นิ้วเท่านั้น) แต่ต่อจาก S-VIDIO ชัดเนียนกว่าครับ

ผมเดาเอานะครับภาพที่แย่มากบางส่วนอาจเกิดจากสาย+ความแรงของสัญญาณ(การตั้งเสา)

ตอนนี้ True ให้เปลี่ยนเป็นกล่องแบบ HD ฟรีแล้วนะครับ หมดเขตเดือนตุลา  แต่จะเริ่มติดให้ประมาณพฤศจิกายน (สำหรับแพ็กเก็ต 3 แพ็กเก็ต)

ติดตั้งวันธรรมดาให้ดูช่อง HD น่าจะ 3 เดือน  ถ้าเป็นวันหยุด 2 เดือน แต่จำไม่ได้ว่ามีกี่ช่อง

ผมก็ติดต่อไปแล้ว ได้รับวันนัดเปลี่ยนและรหัสช่างมาแล้วครับ

ออฟไลน์ danai_st

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 19 ตุลาคม 2011 เวลา 15:59 น. »
     ของผมใช้ HD box อยู่ยี่ห้อนึง (แบบเหมาจ่าย ไม่มีรายเดือนแล้ว) ภาพ+เสียง ที่ได้ ไม่ผิดหวังครับ แต่แนะนำว่า TV ต้อง full HD 1080p นะครับ และดูผ่านสาย HDMI (แบบดีๆ หน่อย) มันถึงจะรีดศักยภาพด้านภาพออกมาเต็มที่ เพราะ input/output ส่งผ่านมาเต็มที่ ดูแล้ว ไม่ผิดหวังครับ ช่อง HD ผ่านจาน เช่น AF, HBO (มีหนังบางเรื่องคุณภาพด้านภาพยังไม่ดีพอ เข้าใจว่า เป็นเพราะหนังเก่ามาก/เทคโนโลยีเก่า ตอนนั้นยังไม่รองรับ หรือต้นทุนในการทำสูงมาก ยังไม่คุ้มค่า ภาพจึงได้แค่คุณภาพ dvd แต่หากดูหนังยุคใหม่ตอนนี้ สุโค่ยครับ), แต่ Sport HD ภาพคมชัดมาก มีมิติ ลอยเด่นขึ้นมาเลย สวยครับ  คือ ผมเข้าใจว่า กล่อง HD ยุคใหม่ ส่วนใหญ่หลายๆ ยี่ห้อ ผมถือว่า ภาพผ่านหมดนะครับ  แค่รู้จักจูนโหมดภาพต่างๆ ของทีวี และกล่องเล่น ให้ดี รับรองได้ดูภาพสวยๆ ขึ้นมาเยอะเลยครับ อย่างช่องทั่วๆ ไป ถ้าเราเซ็ตให้กล่องปล่อย 1080i (นอกเรื่องนิด --  i/p เป็นเรื่องของการ scan field ภาพคู่-คี่ = i หรือยิงมาหมดทั้งแผง = p เป็นเรื่องช่วยในการทำ flicker free กันการกระพริบแค่นั้นเองครับ แต่คุณภาพภาพทั้งสองก็เป็น full HD อยู่แล้ว ถ้าไม่ใส่ใจตรงนี้มาก ก็โอน่ะครับ ยิ่งถ้ามีทีวีที่มีฟังก์ชั่น double scan rate ได้ 100/120 Hz, 400 Hz, 600 Hz โม้กันไป ก็ยิ่งดีขึ้นจนไม่เป็นนัยสำคัญแล้วล่ะครับ -- จบการนอกเรื่อง) มันก็จะ upscale ภาพขึ้นให้ แม้ว่าจะไม่เป็น pure HD แต่มันก็ทำให้ภาพแน่นขึ้นครับ ย้ำว่า แน่นนะครับ... ไม่ถึงกับเนียนแบบช่อง full HD แต่ก็ดีกว่า SD ครับ
     ยืนยันครับว่า ภาพโดยรวมสวยขึ้น ดูดีกว่า ดูภาพจากกล่องปกติทั่วไปครับ  คุ้มค่าแล้วล่ะครับ   confirm  :m (17):    / จากผู้ลองใช้จริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 ตุลาคม 2011 เวลา 16:15 น. โดย danai_st »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 12:58 น. »
    ของผมใช้ HD box อยู่ยี่ห้อนึง (แบบเหมาจ่าย ไม่มีรายเดือนแล้ว) ภาพ+เสียง ที่ได้ ไม่ผิดหวังครับ แต่แนะนำว่า TV ต้อง full HD 1080p นะครับ และดูผ่านสาย HDMI (แบบดีๆ หน่อย) มันถึงจะรีดศักยภาพด้านภาพออกมาเต็มที่ เพราะ input/output ส่งผ่านมาเต็มที่ ดูแล้ว ไม่ผิดหวังครับ ช่อง HD ผ่านจาน เช่น AF, HBO (มีหนังบางเรื่องคุณภาพด้านภาพยังไม่ดีพอ เข้าใจว่า เป็นเพราะหนังเก่ามาก/เทคโนโลยีเก่า ตอนนั้นยังไม่รองรับ หรือต้นทุนในการทำสูงมาก ยังไม่คุ้มค่า ภาพจึงได้แค่คุณภาพ dvd แต่หากดูหนังยุคใหม่ตอนนี้ สุโค่ยครับ), แต่ Sport HD ภาพคมชัดมาก มีมิติ ลอยเด่นขึ้นมาเลย สวยครับ  คือ ผมเข้าใจว่า กล่อง HD ยุคใหม่ ส่วนใหญ่หลายๆ ยี่ห้อ ผมถือว่า ภาพผ่านหมดนะครับ  แค่รู้จักจูนโหมดภาพต่างๆ ของทีวี และกล่องเล่น ให้ดี รับรองได้ดูภาพสวยๆ ขึ้นมาเยอะเลยครับ อย่างช่องทั่วๆ ไป ถ้าเราเซ็ตให้กล่องปล่อย 1080i (นอกเรื่องนิด --  i/p เป็นเรื่องของการ scan field ภาพคู่-คี่ = i หรือยิงมาหมดทั้งแผง = p เป็นเรื่องช่วยในการทำ flicker free กันการกระพริบแค่นั้นเองครับ แต่คุณภาพภาพทั้งสองก็เป็น full HD อยู่แล้ว ถ้าไม่ใส่ใจตรงนี้มาก ก็โอน่ะครับ ยิ่งถ้ามีทีวีที่มีฟังก์ชั่น double scan rate ได้ 100/120 Hz, 400 Hz, 600 Hz โม้กันไป ก็ยิ่งดีขึ้นจนไม่เป็นนัยสำคัญแล้วล่ะครับ -- จบการนอกเรื่อง) มันก็จะ upscale ภาพขึ้นให้ แม้ว่าจะไม่เป็น pure HD แต่มันก็ทำให้ภาพแน่นขึ้นครับ ย้ำว่า แน่นนะครับ... ไม่ถึงกับเนียนแบบช่อง full HD แต่ก็ดีกว่า SD ครับ
     ยืนยันครับว่า ภาพโดยรวมสวยขึ้น ดูดีกว่า ดูภาพจากกล่องปกติทั่วไปครับ  คุ้มค่าแล้วล่ะครับ    / จากผู้ลองใช้จริง

พอจะแชร์ยี่ห้อของ HD Box ได้ไหมครับ :m (49):
หลังไมค์ผ่าน PM ก้อได้ครับ

ออฟไลน์ soonsak

• ชอบคุย
  • High แล้วต้อง END !!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 21 ตุลาคม 2011 เวลา 19:44 น. »
ไม่มั่นใจว่ามีช่อง scart to component รึเปล่า ถ้ามีก็ช่วยได้ระดับนึงครับ

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 ตุลาคม 2011 เวลา 21:30 น. »
ไม่ต้องหลัง Mic อะไรหรอกครับ อยากให้ไปลองเล่นตัวนี้ครับ Open Box ราคา สองพันกว่าบาท (แต่ใช้ True ต้อง เถื่อนถ้าจำไม่ผิด เพราะใส่ Spit Card ไม่ได้) รุ่น S11 มี Scart สำหรับ Component ไว้ใช้กับทีวีรุ่นเก่าครับ ลืมไปเลยกับคำว่า Composite ครับ