ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว สายลำโพง x-wire (สายลำโพงชุบชีวิต)  (อ่าน 11745 ครั้ง)

ออฟไลน์ taweelap

• คุยเก่งมาก
รีวิว สายลำโพง x-wire (สายลำโพงชุบชีวิต)
« เมื่อ: วันอังคาร 12 ตุลาคม 2010 เวลา 12:10 น. »
หลังจากผมเข้าไปทดสอบในส่วนของลำโพงแล้วก็เลยถือโอกาสทดสอบสายลำโพงไปด้วยเลยถึงแม้จะมีเวลาไม่นานนักในการทดลองฟัง แต่ก็ใช้เวลาไม่นานนักในการจับประเด็นและลักษณะเสียง เพราะผมเอาสายลำโพงที่ใช้อยู่ประจำเอาไปเป็นตัวเทียบเคียงด้วย

รูปโฉมภายนอกถือว่าโอเค ตัวสายใหญ่พอสมควรเลย ทาง xav ออกมาสองรุ่นคือ 2.5ม. กับ 3 ม.ถึงจุดนี้นักเล่นส่วนใหญ่คงมีคำถามในใจว่าแค่สองเมตรก็พอแล้วมั้ง แต่โดยส่วนตัวผมว่าเผื่อเหลือดีกว่าเผื่อขาดนะครับ ในอนาคตถ้ามีการปรับเปลี่ยนระบบจะได้ไม่มีปัญหา อันนี้เป็นประเด็นแรก ประเด็นที่สองคือจากการเคยลองสายลำโพงยี่ห้อเดียวกันแต่ความยาวต่างกันคือ 2 ม.กับ 2.5ม. นั้นผลที่ได้นั้นคือ ตัว 2.5ม.เหมือนจะให้พลังอัดฉีดที่มากกว่า จังหวะและการย้ำเน้นของชิ้นดนตรีดีกว่า อันนี้ท่านใดที่มีโอกาสได้ลองแล้วจะรู้ครับ จะมากจะน้อยก็สุดแล้วแต่ แต่ที่แน่ๆมันมีความแตกต่างแน่นอน

ตัวที่ทดสอบนี้เป็นตัวที่ยาวข้างละ 3ม.ครับ คงจะพ้นเบินแล้วด้วย หัวท้ายเป็นแบบก้ามปู ทอง24K ผมไม่แน่ใจว่าก้ามปูใช้ของยี่ห้ออะไร แต่ใช้แบบเกรดเยี่ยมมากๆ ฉนวนเป็น Cross-Link Polyethylene มี dielectric constant ต่ำทาง XAV เคลมว่าดีกว่าฉนวนแบบTeflon ที่สายยี่ห้ออื่นๆนิยมใช้กัน
ชุดเครื่องเสียงที่ผมใช้ทดสอบก็เป็นชุดเดียวกันกับที่ทดสอบลำโพงครับ

ทันทีที่ได้ยินเสียงออกลำโพงนั้นสิ่งแรกที่สะดุดหูและทำให้ผมแปลกใจที่ว่าสายลำโพงระดับราคานี้ ให้เสียงได้ขนาดนี้เลยเหรอ ผมเคยลองสายลำโพงชื่อดังยี่ห้อนึงราคาของใหม่สองหมื่นกว่ายังให้ไม่ได้เท่านี้

ลักษณะเสียงของสายลำโพง x-wire นั้นเป็นอย่างไรผมเชื่อว่าทุกท่านคงอยากรู้เช่นเดียวกับผม ผมบอกได้เลยครับว่ามันไร้ซึ่งแนวเสียงโดยสิ้นเชิง ผมลองเล่นกับหลายแผ่นหลายแนวเพราะอยากรู้ว่ามันมีบบุคลิกเสียงเป็นอย่างไร ตอบได้ว่าไม่ว่าคุณจะเล่นเพลงแนวไหน เพลงร้องช้าๆหรือเพลงที่มีจังหวะคึกคักหน่อย มันจะส่งเสริมแนวเพลงที่คุณเล่นไปตามนั้น กล่าวคือถ้าเป็นเพลงร้องหรือบรรเลงช้าๆ จะรูสึกว่าเราเข้าถึงบทเพลงและศิลปินนั้นๆได้มากขึ้นกว่าเดิม อันนี้ผมบรรยายเป็นคำพูดไม่ถูกเหมือนกัน เอาเป็นประมาณว่าถ้าคุณเคยฟังเพลงที่มีจังหวะคึกคักสนุกสนาน ทำให้คุณต้องขยับขาตามไปด้วยแล้วล่ะก็ สายลำโพง x-wire อาจจะทำให้คุณต้องเคาะมือตบโต๊ะเพิ่มขึ้นมาด้วยว่างั้นเถอะ
อีกประเด็นนึงที่ไม่พูดไม่ได้คือ มิติเวทีเสียงทั้งกว้างและลึก เล่นเอาห้องฟังของทาง xav อัตธานหายไปผมไม่ได้เว่อร์นะครับแต่รู้สึกแบบนั้นจริงๆ เครื่องดนตรีที่อยู่แถวหลังๆ แม้เล่นกันในระดับแผ่วเบา ก็ยังได้ยินได้ง่ายๆ การคงรูปของตัวเสียงมั่นคง นิ่งไม่วูบวาบ เนื้อเสียงจะเข้มข้น เนียน บาง หรือสดใสขึ้นอยู่กับแผ่นที่คุณนำมาเล่นกับมันครับ สายเส้นนี้ทำตัวเหมือนกระจกเงาสะท้อนความสามารถของชุดเครื่องเสียงของคุณมากกว่าจะแต่งแต้มสีสันที่ทำให้ดูนุ่มๆหรือสดใสทำให้ฟังเหมือนมีรายละเอียดลงไป จะว่าเป็นน้ำเสียงที่เป็นกลางซะทีเดียวก็ไม่ตรงประเด็นนัก กล่าวคือในความเป็นกลางของมันยังสอดไส้ไว้ด้วยความเป็นธรรมชาติ ฟังเพลินได้อารมณ์ แฝงไว้ด้วยความน่าติดตามตลอดเส้นเสียงอย่างน่าแปลกใจ เรียกง่ายๆว่ามันมีสเนห์นั่นเอง

ทาง xav ทำสายเส้นนี้ออกมาผมว่าลงตัวมากครับ ของนอกในระดับราคานี้ไม่รู้จะเอาอะไรมาเทียบ ลองเข้าไปทดลองฟังกันดูแล้วจะรุ้ว่า สายเส้นนี้สามารถชุบชีวิตชุดเครื่องเสียงของคุณโดยไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องให้วุ่นวายเหมือนภายเรือในอ่างครับ อยากให้เพื่อนๆ
ในเวบ ลองเข้าไปฟังดูก่อนตัดสินใจซื้อสายลำโพงเส้นใหม่ครับ ถือว่าเป็นทางเลือกที่น่าสนใจมากทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 12 ตุลาคม 2010 เวลา 21:36 น. โดย taweelap »
เปลี่ยนไปเรื่อยๆแล้วจะดีเอง

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
Re: รีวิว สายลำโพง x-wire (สายลำโพงชุบชีวิต)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 12 ตุลาคม 2010 เวลา 12:16 น. »
 :m (17):

ทำเอาวุทตกงาน :m (30):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

Re: รีวิว สายลำโพง x-wire (สายลำโพงชุบชีวิต)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 12 ตุลาคม 2010 เวลา 12:31 น. »

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=198558dc9b6cd0240491ce1e1e08536c&topic=2983.0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 12 ตุลาคม 2010 เวลา 12:51 น. »
น่าตาดูดีทีเดียว คล้ายๆ PAD Musaeus ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับ PAD ใครเจ็งกว่ากันครับ  :m (17):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 12 ตุลาคม 2010 เวลา 12:57 น. »
น่าตาดูดีทีเดียว คล้ายๆ PAD Musaeus ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับ PAD ใครเจ็งกว่ากันครับ  :m (17):
pad ผมเคยลองแต่สายสัญญานครับสายลำโพงยังไม่เคยลองเลย :m (14):

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=198558dc9b6cd0240491ce1e1e08536c&topic=2983.0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 12 ตุลาคม 2010 เวลา 15:01 น. »
pad ผมเคยลองแต่สายสัญญานครับสายลำโพงยังไม่เคยลองเลย :m (14):

พอดีใช้ PAD อยู่เห็นเคยอ่านเจอบอกว่าสายระดับ 15-20K กิน PAD ยาก เลยไม่รู้ว่าจะสู้กับ X wire ไหวไหม ว่าแต่ว่า ตัวนี้ค่าตัวเท่าไหร่หรือครับ จะได้พอเป็นไอเดีย  :m (88): :m (88):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 12 ตุลาคม 2010 เวลา 15:47 น. »
หน้าตาสวยงามดูดีมีราคามากๆเลยครับ  :m (13):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ bossacafe

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 13:26 น. »
น่าจะมีราคาจะได้พอเป็นไอเดียเพื่อนประกอบการพิจารณาสักหน่อยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 13:42 น. »
ประมาณ 11000 บาทครับ

ออฟไลน์ m1

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 13:43 น. »
...ความยาว  2.5m    = 14,200 บาท

...ความยาว 3.00m   = 16,800 บาท
CD...Consonance Droplet Pro2
Int...tube 12e1 SE. MF A1-X
TT...Victor QL-A70 + DV 20X2L + SUT CM-1254+DAV phono
SP...XAV  klaszix 1A & Klaszix Bass
Conect...spk viard hd12 + xav rhythm, AC...MA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 13:49 น. »
...ความยาว  2.5m    = 14,200 บาท

...ความยาว 3.00m   = 16,800 บาท
อันน้นเป็นราคาตั้งครับแต่ยังไงลองโทรเช็คที่ xav อีกทีครับผม

ออฟไลน์ peporing

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 14:45 น. »
ราคาและขนาดสาย ใกล้เคียง PAD เลย

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 14:49 น. »
ก้าสาย หลัก หมื่น เครื่องก็ต้อง หลักแสน สิ :m (20):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 15:02 น. »
ผมเห็นหลายคนเครื่องหลักหมื่นก็ใช้สายหลักหมื่นครับ :m (81):

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 15:10 น. »
ก้าสาย หลัก หมื่น เครื่องก็ต้อง หลักแสน สิ :m (20):
จริงๆแล้วมันไม่มีกฎตายตัวหรอกครับพี่วิเชียร เท่าที่ผมเคยลอง สายถูกๆพอเอาไปจับกับเครื่องแพงๆบางทีฟังดีฟังดีกว่าเครื่องแพงจับกับสายแพงก็มี สายแพงจับคู่กับเครื่องถูกฟังดีกว่าเครื่องแพงสายแพงก็มี :m (21): ผมว่าแล้วแต่การแมทชิ่งมากกว่าครับพี่
ต้องลองฟังสถานเดียวครับงานนี้

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 15:18 น. »
ผมว่ามันอยู่ที่ห้องฟังสำคัญมากเลยครับ ชุดดีแค่ไหนอยู่ในห้องนอนหรือห้องนั่งเล่น มันก็เท่านั้นล่ะครับ อย่างของผมเองพยาม upgrade ไปเรื่อยๆ จนสุดท้ายรู้ว่ามันติดที่เป็นห้องนอน ผนังปูน พื้นปูน ลงทุนมาก สิ่งที่ได้น้อยลง เลยตัดสินใจเลิกเล่น ขายทิ้งไปก่อน กลับมาเป็น music lover กับลำโพง bose ไว้วันไหนมีห้องฟังค่อยกลับมาใหม่แบบไฉไลกว่าเดิม

ออฟไลน์ ban ban

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 16:59 น. »
ดีใจด้วยครับ ที่ได้พบ ของถูกใจ ราคาไม่แรง บางทีจ่ายแพง มานั่งทุกข์ใจ
หลังจากผมเข้าไปทดสอบในส่วนของลำโพงแล้วก็เลยถือโอกาสทดสอบสายลำโพงไปด้วยเลยถึงแม้จะมีเวลาไม่นานนักในการทดลองฟัง แต่ก็ใช้เวลาไม่นานนักในการจับประเด็นและลักษณะเสียง เพราะผมเอาสายลำโพงที่ใช้อยู่ประจำเอาไปเป็นตัวเทียบเคียงด้วย

รูปโฉมภายนอกถือว่าโอเค ตัวสายใหญ่พอสมควรเลย ทาง xav ออกมาสองรุ่นคือ 2.5ม. กับ 3 ม.ถึงจุดนี้นักเล่นส่วนใหญ่คงมีคำถามในใจว่าแค่สองเมตรก็พอแล้วมั้ง แต่โดยส่วนตัวผมว่าเผื่อเหลือดีกว่าเผื่อขาดนะครับ ในอนาคตถ้ามีการปรับเปลี่ยนระบบจะได้ไม่มีปัญหา อันนี้เป็นประเด็นแรก ประเด็นที่สองคือจากการเคยลองสายลำโพงยี่ห้อเดียวกันแต่ความยาวต่างกันคือ 2 ม.กับ 2.5ม. นั้นผลที่ได้นั้นคือ ตัว 2.5ม.เหมือนจะให้พลังอัดฉีดที่มากกว่า จังหวะและการย้ำเน้นของชิ้นดนตรีดีกว่า อันนี้ท่านใดที่มีโอกาสได้ลองแล้วจะรู้ครับ จะมากจะน้อยก็สุดแล้วแต่ แต่ที่แน่ๆมันมีความแตกต่างแน่นอน

ตัวที่ทดสอบนี้เป็นตัวที่ยาวข้างละ 3ม.ครับ คงจะพ้นเบินแล้วด้วย หัวท้ายเป็นแบบก้ามปู ทอง24K ผมไม่แน่ใจว่าก้ามปูใช้ของยี่ห้ออะไร แต่ใช้แบบเกรดเยี่ยมมากๆ ฉนวนเป็น Cross-Link Polyethylene มี dielectric constant ต่ำทาง XAV เคลมว่าดีกว่าฉนวนแบบTeflon ที่สายยี่ห้ออื่นๆนิยมใช้กัน
ชุดเครื่องเสียงที่ผมใช้ทดสอบก็เป็นชุดเดียวกันกับที่ทดสอบลำโพงครับ

ทันทีที่ได้ยินเสียงออกลำโพงนั้นสิ่งแรกที่สะดุดหูและทำให้ผมแปลกใจที่ว่าสายลำโพงระดับราคานี้ ให้เสียงได้ขนาดนี้เลยเหรอ ผมเคยลองสายลำโพงชื่อดังยี่ห้อนึงราคาของใหม่สองหมื่นกว่ายังให้ไม่ได้เท่านี้

ลักษณะเสียงของสายลำโพง x-wire นั้นเป็นอย่างไรผมเชื่อว่าทุกท่านคงอยากรู้เช่นเดียวกับผม ผมบอกได้เลยครับว่ามันไร้ซึ่งแนวเสียงโดยสิ้นเชิง ผมลองเล่นกับหลายแผ่นหลายแนวเพราะอยากรู้ว่ามันมีบบุคลิกเสียงเป็นอย่างไร ตอบได้ว่าไม่ว่าคุณจะเล่นเพลงแนวไหน เพลงร้องช้าๆหรือเพลงที่มีจังหวะคึกคักหน่อย มันจะส่งเสริมแนวเพลงที่คุณเล่นไปตามนั้น กล่าวคือถ้าเป็นเพลงร้องหรือบรรเลงช้าๆ จะรูสึกว่าเราเข้าถึงบทเพลงและศิลปินนั้นๆได้มากขึ้นกว่าเดิม อันนี้ผมบรรยายเป็นคำพูดไม่ถูกเหมือนกัน เอาเป็นประมาณว่าถ้าคุณเคยฟังเพลงที่มีจังหวะคึกคักสนุกสนาน ทำให้คุณต้องขยับขาตามไปด้วยแล้วล่ะก็ สายลำโพง x-wire อาจจะทำให้คุณต้องเคาะมือตบโต๊ะเพิ่มขึ้นมาด้วยว่างั้นเถอะ
อีกประเด็นนึงที่ไม่พูดไม่ได้คือ มิติเวทีเสียงทั้งกว้างและลึก เล่นเอาห้องฟังของทาง xav อัตธานหายไปผมไม่ได้เว่อร์นะครับแต่รู้สึกแบบนั้นจริงๆ เครื่องดนตรีที่อยู่แถวหลังๆ แม้เล่นกันในระดับแผ่วเบา ก็ยังได้ยินได้ง่ายๆ การคงรูปของตัวเสียงมั่นคง นิ่งไม่วูบวาบ เนื้อเสียงจะเข้มข้น เนียน บาง หรือสดใสขึ้นอยู่กับแผ่นที่คุณนำมาเล่นกับมันครับ สายเส้นนี้ทำตัวเหมือนกระจกเงาสะท้อนความสามารถของชุดเครื่องเสียงของคุณมากกว่าจะแต่งแต้มสีสันที่ทำให้ดูนุ่มๆหรือสดใสทำให้ฟังเหมือนมีรายละเอียดลงไป จะว่าเป็นน้ำเสียงที่เป็นกลางซะทีเดียวก็ไม่ตรงประเด็นนัก กล่าวคือในความเป็นกลางของมันยังสอดไส้ไว้ด้วยความเป็นธรรมชาติ ฟังเพลินได้อารมณ์ แฝงไว้ด้วยความน่าติดตามตลอดเส้นเสียงอย่างน่าแปลกใจ เรียกง่ายๆว่ามันมีสเนห์นั่นเอง

ทาง xav ทำสายเส้นนี้ออกมาผมว่าลงตัวมากครับ ของนอกในระดับราคานี้ไม่รู้จะเอาอะไรมาเทียบ ลองเข้าไปทดลองฟังกันดูแล้วจะรุ้ว่า สายเส้นนี้สามารถชุบชีวิตชุดเครื่องเสียงของคุณโดยไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องให้วุ่นวายเหมือนภายเรือในอ่างครับ อยากให้เพื่อนๆ
ในเวบ ลองเข้าไปฟังดูก่อนตัดสินใจซื้อสายลำโพงเส้นใหม่ครับ ถือว่าเป็นทางเลือกที่น่าสนใจมากทีเดียว

:m (50):

ออฟไลน์ knot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 13 ตุลาคม 2010 เวลา 17:07 น. »
อ่าน review แล้วน่าสนใจครับ  :m (25):
ชอบของไทยอยู่แล้ว

มีโอกาสต้องไปขอยืมมาลองฟังกับชุดตัวเอง

แต่ห้องฟัง XAV นี่ดีมากๆ ครับ เอาอะไรเข้าไปฟังก็ไพเราะขึ้น
Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ chaiview

• ชอบคุยมาก
    • limousine r us
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กันยายน 2011 เวลา 01:12 น. »
มีแบบ bi wire ไหมครับรุ่นนี้ ถ้ามีน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Kom_P

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กันยายน 2011 เวลา 02:03 น. »
รู้สึกว่าจะไม่มีนะครับ
Consonance Droplet CDP 5.0 HD + Dune Base + Accuphase E-406 + Paradigm S1V2

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กันยายน 2011 เวลา 08:55 น. »
เค้ามีให้ทอลองมั๊ยครับ ?

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กันยายน 2011 เวลา 10:46 น. »

อืมม..นั่นสิครับ มีไหมครับ  :m (53):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ coldbrain

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 19 กันยายน 2011 เวลา 19:09 น. »

อืมม..นั่นสิครับ มีไหมครับ  :m (53):

นั่นซิ....ถ้ามี ผมคิว 3 ต่อจากน้ากอล์ฟกับน้าเขียงนะ ฮี่ๆ  :m (89):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคาร 20 กันยายน 2011 เวลา 00:19 น. »
รู้สึกว่าสินค้าบางตัว เค้าให้ซื้อมาลอง ไม่พอใจ ไปคืนได้นะคร๊าบ

แต่สายลำโพง ไม่แน่ใจ ลองโทรไปถามสิคร๊าบพี่
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง