ผู้เขียน หัวข้อ: ทริกเล็กน้อยในการเข้ามาคุยกันครับ  (อ่าน 28341 ครั้ง)

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
  • สมาชิกอาวุโส
    • tac
ทริกเล็กน้อยในการเข้ามาคุยกันครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 11 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:50 น. »
ตามประสบกราณ์ส่วนตัว เรื่องการคุยในเวปบอร์ด ไม่นานเท่าไหร่นะ เริ่มเล่นก็เริ่มคุยเลยครับ ประมาณ 3 ปีเองมั้ง เมื่อเทียบกับหลายท่าน ถือว่ายังอ่อนพรรษาอยู่มาก ไม่เป็นไรครับ ผมก็แค่อยากมาเล่ามาคุยมาชวน ให้ท่านๆที่แอบอ่านกันอย่างเดียว ได้ช่วยเข้ามาคุยกันให้มากๆครับ

เพราะพอดูจากข้อมูลสถิติข้างล่าง บุคคลทั่วไปเข้ามาอ่านมากกว่าสมาชิกด้วยซ้ำ และ...สมาชิกหลายๆๆๆๆท่าน ก็อ่านอย่างเดียวเหมือนกัน อันนี้ไม่ได้ว่ากันครับ เป็นสิทธิอันชอบธรรมที่ท่านจะทำอะไรก็ได้ เหตุผลก็คงจะเป็นเรื่องของความไม่ว่าง ไม่มีความรู้ อาย คุยไม่เป็น พิมพ์ไม่เป็น ขี้เกียจพิมพ์ ขี้เกียจคุย ฯลฯ

ทีนี้ ผมก็อยากให้ท่านที่ไม่เคยเข้ามาคุยเลย....ลองดูครับ

ผมสาบานได้ทุกวันนี้ผมก็ยังพิมพ์ไม่เป็น ใช้จิ้มเอา บางตัวไม่ค่อยได้ใช้ ก็หาไม่เจอ แต่....มันเป็นความสุขครับ เป็นความสุขอย่างมากที่เราได้มาคุยในเรื่องที่เรารัก ได้มาพบเจอเพื่อนสนิด ทั้งที่ไม่เคยเจอหน้า  ...

ผมว่ามันเหมือนยาเสพติดนะ  ไม่เชื่อถามพี่หมูดูซิครับ

ดังนั้น อย่ารอช้า กล้าๆหน่อย ยอมเสียสละเวลาซักนิด ท่านอาจจะได้พบโลกใหม่ที่ท่านต้องบอกว่า รู้งี้เข้ามาตั้งนานแล้ว

แต่การอยู่ร่วมกันในสังคม ต้องมีกฎกติกา มรรยาทแบบที่เฮียลี้ตั้งไว้ครับ และทุกวันนี้ ผมก็เห็นว่า เหล่าสมาชิกทุกท่านก็รักษากันอย่างเคร่งครัด ไม่แตกแถว  ดีมากครับ

ทริกเล็กน้อย ที่ผมพอจะบอกได้ เพื่อให้ท่านที่เข้ามาใหม่ ลองทำตามดู....

1 เข้ามาดูบอร์ดทุกวันครับ ท่านจะได้รู้ว่า ตอนนี้เค้ากะลังคุยเรื่องไรอยู่ จะได้ตามทันครับ  ถึงไม่คุยแต่ก็ติดตามได้ ถ้าท่านขาดหายไป ไม่เข้ามาอ่าน พอมาทีหลังก็ไม่หนุกแล้ว ไม่รู้คุยไรกัน

2 พยายามตอบครับ แจมเค้าไปเรื่อย จะให้ดี เอาที่ได้ประเด็นหน่อย จะได้มีการต่อยอดไปเรื่อยๆ นานๆทีก็มีมุขเด็ดออกมา เช่น เอารูปโป้มาลง เป็นต้น ดีครับ คลายเครียด

3 ต้องจำชื่อเพื่อนให้ได้ครับ เวลาคุย เราก็ต้องอ้างชื่อเพื่อนบ่อยๆ จะได้รู้สึกสนิดสนมกัน ไม่เคอะเขิล

4 ต้องยกต้องยอไว้ครับ แต่อย่าให้เวอร์ เรื่องที่ติติง หรือพูดไปจะเป็นการทำร้ายน้ำใจเพื่อน อย่าพูดครับ แต่เรื่องหยอกเรื่องแซว ต้องดูคนนิด ดูว่าเราสนิดด้วยเปล่า เค้าจะยอมให้เราสนิดด้วยเปล่า...อันนี้ เอาให้พองามครับ อย่าให้หนักไป เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

5 รูปถ้าเป็นไปได้ พยายามลงให้มากๆ ที่นี่ชอบดูรูปครับ หนึ่งรูปมีค่ามากกว่าร้อยคำบรรยาย

6 ต้องเปลี่ยนเครื่องบ่อยๆครับ จะได้มีเรื่องคุย....เฮ้ย ! ชักจะไปกันหย่ายยยยยย

7 เวลาสมาชิกมีกิจกรรม ต้องรีบเข้าไปร่วมครับ เพราะท่านจะได้กินฟรี ดื่มฟรี เผลอๆ มีอาบน้ำฟรี....อุ้ย ที่บอกไปคือผลพลอยได้ครับ ที่แน่ๆ คือ ท่านได้เพื่อน ได้ความรู้แน่นอน

8 ต้องเป็นคนสุภาพ อาจจะไม่ต้องเรียบร้อยก็ได้ แต่ที่สำคัญ ต้องจริงใจครับ ไม่แสวงหาผลประโยชน์ แต่ถ้าจะมีประโยชน์ที่ให้เพื่อนได้โดยที่เราไม่เดือดร้อน ต้องรีบให้ครับ ใช้วาจาในการคุย มีครับมีค่ะ  ไม่ด่าทอ ไม่เสียดสี ไม่เจตนาทุจริต( เกี่ยวมั้ยเนี่ย?)  คือ พูดง่ายๆ ต้องมีทัศนคติที่ดีต่อการพูดคุยในเวปครับ

9 คงมีทริกอีกเยอะครับ ขอตัวไปกินข้าวก่อน หิวแล้ว

ข้อควรระวัง !

ถ้าเป็นไปได้ พยายามอย่าให้เมียเห็นว่าเวปเรากะลังคุยอะไรกันอยู่ เพราะอาจมีภาพบางภาพหรือราคา...ที่เมียเราชาตินี้ไม่มีวันเข้าใจ.... ซึ่ง อาจจะทำให้มีปัญหาครอบครัวตามมาได้

ที่กล่าวมาทั้งหมด .... อยากให้ลองครับ ถ้าท่านทำได้ ท่านจะมีความสุขเหมือนผมครับ และที่สำคัญที่สุด ความสุขที่ว่า.....

ได้มาฟรีๆครับ ! :m (68):

ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
Re: ทริกเล็กน้อยในการเข้ามาคุยกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 11 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:57 น. »

แทนคำขอบคุณนับพัน

:m (3): :m (3): :m (3):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ PandaZ

Re: ทริกเล็กน้อยในการเข้ามาคุยกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 11 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:58 น. »
เจ๋งครับเฮีย :m (17): แต่นี่ขนาดพิมพ์ไม่ค่อยเป็นนะเนี่ย เล่นมายาวมั่กๆๆ :m (49):

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 11 พฤษภาคม 2009 เวลา 14:55 น. »
จะให้ผมพิมพ์อย่างเฮียนี่..สามชั่วโมงยังไม่เสร็จเลย

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 11 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:28 น. »
ผมก็ยังพิมพ์ไม่คล่องเลยคร๊าบเฮีย เมื่อก่อนไม่เคยเข้าตามบอร์ดเลยคร๊าบ จริงๆ ทุกวันนี้ก็เข้าที่นี่แทบจะที่เดียวครับ ที่อื่นก็ไม่ค่อยได้เข้าคร๊าบ :m (71):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 11 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:50 น. »

ป๋าเกาะ

:m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 11 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:14 น. »
เอ้ออ....วันนี้เสี่ยเราใช้ได้เลย  :m (67): :m (67): :m (67):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 13 พฤษภาคม 2009 เวลา 00:25 น. »
อารายยยยยยยย  เฮีย ! หมายความว่าวันอื่นๆใช้ไม่ได้หรือไงครับ :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9):

อ่า อันนี้เป็นตัวอย่างว่า....เค้ารักเค้าถึงแซว ห้ามโกรธครับ ห้ามโกรธ :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9): :m (9):     :m (27):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 18:09 น. »
ไม่มีเครื่องราคาแพงคุยด้วยได้หรือเปล่า แหะๆ ชื่อก้บอกอยู่แว้วว่าไมเ hi-end :m (53):

• TAC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 18:15 น. »
อ้าว เสียง_ไฮโล

ระวังหมาต๋านะครับ  :m (26):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 18:16 น. »
ไม่มีเครื่องราคาแพงคุยด้วยได้หรือเปล่า แหะๆ ชื่อก้บอกอยู่แว้วว่าไมเ hi-end :m (53):

เชิญครับ จริงๆแล้วเราไม่กำหนดว่าต้อง hi-end
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 18:52 น. »
ไม่ต้อง hi-end  แต่ต้องหนักแน่นคับ  ไม่งั้นอาจเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ได้

1.  กระเป๋าฉีกโดยไม่รู้ตัว  :m (38):

2.  งอนตุ๊บป่องหายไปกับคลื่นลมและแสงแดด  :m (24):
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ 23 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:46 น. »
dกระเป๋าฉีกนะไม่กลัว หรอก.. เพราะฉีกไปหมดแล้ว ตอนนี้หยุดแล้ว หาแผ่นเพลงมาฟังอย่างเดียว

ที่ใช้ฟังอยู่เป็นเครื่องเสียง Made in Thailand 2 ชุด ของต่างดาว1ชุด เพราะฟังเพลงทุกแนว ไทย เทศ ลุกทุ่งลุกกรุง (ใครนะช่างบัญญัติจริงๆ) ร็อค เรกเก้ ไทยเดิม ฝรั่งเดิม ร่วมสมัย ล้าสมัย เพื่อชิวิตใครชีวิตมัน โอ๊ ..จาระนัยไม่หมด นี่เป้นการปูพื้นก่อนจะ สวัสดี

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ 23 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:59 น. »
น่าสนใจครับพี่ไฮโล....มีเครื่องฯหลายชุดทีเดียว แบบนี้ต้องเอามาโชว์กันบ้างครับ :m (3):

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันเสาร์ 23 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:08 น. »
รูปใน กท 741 นะ อลังการ จริงๆเรยย หลายกะตังโขอยู่  ไม่อยากอิจฉาหรอก แค่ตาร้อนเท่านั้น..555

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ 23 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:15 น. »
741 อะไรครับพี่ ของใคร  ดูตรงไหนครับ? :m (21):

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันเสาร์ 23 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:22 น. »
กระทู้ ของคุณเม้ง

• TAC
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันเสาร์ 23 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:51 น. »
เป็นจำนวนครั้งที่ได้ทำการโพสครับ จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

รูปใน กท 741 นะ อลังการ จริงๆเรยย หลายกะตังโขอยู่  ไม่อยากอิจฉาหรอก แค่ตาร้อนเท่านั้น..555
รูปลายเซ็นต์ด้านล่างนี่ คุณไฮโลสามารถทำได้เหมือนกันครับโดยเข้าไปแก้ไขข้อมูลส่วนตัว :m (7):
รูปที่เห็นเป็นการเอาภาพสองภาพมาต่อกันฝีมือแอดมินท่านลี้คิมฮวง  :m (17): :m (17): :m (17):

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ 23 พฤษภาคม 2009 เวลา 23:38 น. »
เหอๆๆ  ดีคับดี   สนุกดีคับ
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ 23 พฤษภาคม 2009 เวลา 23:46 น. »

ถ้าเป็น กท 741 คือ จำนวนผู้ที่โพสมาได้จำนวน 741 ครับ....

แต่ถ้าเรื่องของเครื่อง ชมได้ที่ห้อง my systems

สงสัยตรงไหน ถามผมได้นะครับ...คุณ audio-hilo

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ชอบคุย
  • antique art-unique made
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 09:52 น. »

ถ้าเป็นไปได้ พยายามอย่าให้เมียเห็นว่าเวปเรากะลังคุยอะไรกันอยู่ เพราะอาจมีภาพบางภาพหรือราคา...ที่เมียเราชาตินี้ไม่มีวันเข้าใจ.... ซึ่ง อาจจะทำให้มีปัญหาครอบครัวตามมาได้

เอิ๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ chump2

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:21 น. »
วันนี้คุณเกาะดูเป็นพู่หย่ายดี

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=0a94e0232abaed05f9319881741b82b8&topic=2983.0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ 30 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:22 น. »
 :m (25): :m (25):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 17:13 น. »

เอิ๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

นี่ก็ไม่เข้าจายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย :m (29):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 17:14 น. »
วันนี้คุณเกาะดูเป็นพู่หย่ายดี

วันก่อน ... สงสัยจะเป็น กำนัน ครับท่าน

โดนลดชั้น ! :m (88):

ออฟไลน์ llSilveRll

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 18:54 น. »
ขอบคุณคร้าบป๊าเกาะ  ส่วนใหญ่ผมจะเข้ามาเนียนอ่านมากกว่าตอบ   :m (55): :m (55):
เพราะยังค่อยไม่รู้เรื่องอะไร  ต่อไปนี้ก็จะตอบบ่อยๆขึ้น  :m (88): :m (88): :m (88):

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 19:20 น. »
ป๋าเกาะ นี่เรียกแขกดีจริงๆนะเนี่ย :m (13):

ออฟไลน์ kornkorn

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:27 น. »
 :m (17): :m (17): :m (25): :m (25):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอาทิตย์ 15 สิงหาคม 2010 เวลา 20:30 น. »

แบรนด์ อันนี้   ต้องป๋าจริงๆ   :m (73): :m (73): :m (73):

ป๋าเกาะ  ที่ปรึกษา เว็บฝ่าย เรียกแขก  
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 17 สิงหาคม 2010 เวลา 15:21 น. »
โห....ไปขุดกันมา         สมัยนั้นผมยังไม่เกิดเลยนะเนี่ย   :m (14):

หึหึ... มันพิมพ์นานอ่ะน้า :m (1):

ขุดมา PR .... เจี๊ยก !

เผื่อมีใครหลงมาอ่านมั่ง :m (7):

ออฟไลน์ ~*JerN*~

• ฐานะไม่ให้...แต่ฝักใฝ่ไฮเอนด์
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ 19 ธันวาคม 2011 เวลา 23:11 น. »
โอ้ว มีคู่มือการคุยของป๋าเกาะด้วยแฮะ   :m (8):

เพิ่งเห็น...ป๋าบอกพิมพ์ไม่คล่อง ต้องจิ้มเอาแต่พิมพ์ซะยาววว ... แสดงว่าป๋าเกาะใช้นิ้วคล่องมากครับ  :m (17): :m (17): :m (17):

The First Step Is Always The Hardest.

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:03 น. »
อุ้ย... น้าเจิ้น

พึ่งเห็น...  ขุดมาคุย   รอบ3

ดีครับน้า  เข้าทุกกระทู้  ตอบทุกคำถาม

..... :m (17):

ลองกลับไปอ่านใหม่ ....  เฮ้ย !   เมื่อก่อน  เราก็เคย มีสาระ เหมือนกันนี่หว่า :m (1):

โอ้ว มีคู่มือการคุยของป๋าเกาะด้วยแฮะ   :m (8):

เพิ่งเห็น...ป๋าบอกพิมพ์ไม่คล่อง ต้องจิ้มเอาแต่พิมพ์ซะยาววว ... แสดงว่าป๋าเกาะใช้นิ้วคล่องมากครับ  :m (17): :m (17): :m (17):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:07 น. »
พออ่านอีกที แบบละเอียด :m (82):

ผมเคย สงสัยมานานแล้วว่า   ทำไม คนชอบเรียกผมว่า ป๋า

ใครเป็นคนเรียกคนแรก...

หุหุ   ...   น่าจะเป็น คนนี้    จับได้แระ :m (79):

ป๋าเกาะ

:m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:11 น. »
จะว่าไป ทริกเหล่า นี้   ก็ยังใช้ได้ครับ

ผมใช้มาจนถึง ปัจจุบัน ...  มีเพื่อนมากมาย

ไปไหน ...  ก็มีคนเลี้ยงข้าวตลอด :m (68):

อีก 2 วัน  ไปกรุงฯ  น้าอาทก็จะพาไปแหล่สาวที่  คริสตอริส อะไรซักอย่าง   เพลงดี สาวสวย   แกว่างั้น

เข้ามาคุย  ...   ดีกว่าครับ  ไม่ต้องอาย   เล็ก ใหญ่ ได้ทั้งนั้น ! :m (3):

• TAC
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:13 น. »
พออ่านอีกที แบบละเอียด :m (82):

ผมเคย สงสัยมานานแล้วว่า   ทำไม คนชอบเรียกผมว่า ป๋า

หุหุ   ...   น่าจะเป็น คนนี้    จับได้แระ :m (79):

ป๋าเกาะ

:m (32): :m (32): :m (32):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:16 น. »
เอามาแปะ ข้างล่าง อีกที

ดูกันง่ายๆ :m (82):

ตามประสบกราณ์ส่วนตัว เรื่องการคุยในเวปบอร์ด ไม่นานเท่าไหร่นะ เริ่มเล่นก็เริ่มคุยเลยครับ ประมาณ 3 ปีเองมั้ง เมื่อเทียบกับหลายท่าน ถือว่ายังอ่อนพรรษาอยู่มาก ไม่เป็นไรครับ ผมก็แค่อยากมาเล่ามาคุยมาชวน ให้ท่านๆที่แอบอ่านกันอย่างเดียว ได้ช่วยเข้ามาคุยกันให้มากๆครับ

เพราะพอดูจากข้อมูลสถิติข้างล่าง บุคคลทั่วไปเข้ามาอ่านมากกว่าสมาชิกด้วยซ้ำ และ...สมาชิกหลายๆๆๆๆท่าน ก็อ่านอย่างเดียวเหมือนกัน อันนี้ไม่ได้ว่ากันครับ เป็นสิทธิอันชอบธรรมที่ท่านจะทำอะไรก็ได้ เหตุผลก็คงจะเป็นเรื่องของความไม่ว่าง ไม่มีความรู้ อาย คุยไม่เป็น พิมพ์ไม่เป็น ขี้เกียจพิมพ์ ขี้เกียจคุย ฯลฯ

ทีนี้ ผมก็อยากให้ท่านที่ไม่เคยเข้ามาคุยเลย....ลองดูครับ

ผมสาบานได้ทุกวันนี้ผมก็ยังพิมพ์ไม่เป็น ใช้จิ้มเอา บางตัวไม่ค่อยได้ใช้ ก็หาไม่เจอ แต่....มันเป็นความสุขครับ เป็นความสุขอย่างมากที่เราได้มาคุยในเรื่องที่เรารัก ได้มาพบเจอเพื่อนสนิด ทั้งที่ไม่เคยเจอหน้า  ...

ผมว่ามันเหมือนยาเสพติดนะ  ไม่เชื่อถามพี่หมูดูซิครับ

ดังนั้น อย่ารอช้า กล้าๆหน่อย ยอมเสียสละเวลาซักนิด ท่านอาจจะได้พบโลกใหม่ที่ท่านต้องบอกว่า รู้งี้เข้ามาตั้งนานแล้ว

แต่การอยู่ร่วมกันในสังคม ต้องมีกฎกติกา มรรยาทแบบที่เฮียลี้ตั้งไว้ครับ และทุกวันนี้ ผมก็เห็นว่า เหล่าสมาชิกทุกท่านก็รักษากันอย่างเคร่งครัด ไม่แตกแถว  ดีมากครับ

ทริกเล็กน้อย ที่ผมพอจะบอกได้ เพื่อให้ท่านที่เข้ามาใหม่ ลองทำตามดู....

1 เข้ามาดูบอร์ดทุกวันครับ ท่านจะได้รู้ว่า ตอนนี้เค้ากะลังคุยเรื่องไรอยู่ จะได้ตามทันครับ  ถึงไม่คุยแต่ก็ติดตามได้ ถ้าท่านขาดหายไป ไม่เข้ามาอ่าน พอมาทีหลังก็ไม่หนุกแล้ว ไม่รู้คุยไรกัน

2 พยายามตอบครับ แจมเค้าไปเรื่อย จะให้ดี เอาที่ได้ประเด็นหน่อย จะได้มีการต่อยอดไปเรื่อยๆ นานๆทีก็มีมุขเด็ดออกมา เช่น เอารูปโป้มาลง เป็นต้น ดีครับ คลายเครียด

3 ต้องจำชื่อเพื่อนให้ได้ครับ เวลาคุย เราก็ต้องอ้างชื่อเพื่อนบ่อยๆ จะได้รู้สึกสนิดสนมกัน ไม่เคอะเขิล

4 ต้องยกต้องยอไว้ครับ แต่อย่าให้เวอร์ เรื่องที่ติติง หรือพูดไปจะเป็นการทำร้ายน้ำใจเพื่อน อย่าพูดครับ แต่เรื่องหยอกเรื่องแซว ต้องดูคนนิด ดูว่าเราสนิดด้วยเปล่า เค้าจะยอมให้เราสนิดด้วยเปล่า...อันนี้ เอาให้พองามครับ อย่าให้หนักไป เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

5 รูปถ้าเป็นไปได้ พยายามลงให้มากๆ ที่นี่ชอบดูรูปครับ หนึ่งรูปมีค่ามากกว่าร้อยคำบรรยาย

6 ต้องเปลี่ยนเครื่องบ่อยๆครับ จะได้มีเรื่องคุย....เฮ้ย ! ชักจะไปกันหย่ายยยยยย

7 เวลาสมาชิกมีกิจกรรม ต้องรีบเข้าไปร่วมครับ เพราะท่านจะได้กินฟรี ดื่มฟรี เผลอๆ มีอาบน้ำฟรี....อุ้ย ที่บอกไปคือผลพลอยได้ครับ ที่แน่ๆ คือ ท่านได้เพื่อน ได้ความรู้แน่นอน

8 ต้องเป็นคนสุภาพ อาจจะไม่ต้องเรียบร้อยก็ได้ แต่ที่สำคัญ ต้องจริงใจครับ ไม่แสวงหาผลประโยชน์ แต่ถ้าจะมีประโยชน์ที่ให้เพื่อนได้โดยที่เราไม่เดือดร้อน ต้องรีบให้ครับ ใช้วาจาในการคุย มีครับมีค่ะ  ไม่ด่าทอ ไม่เสียดสี ไม่เจตนาทุจริต( เกี่ยวมั้ยเนี่ย?)  คือ พูดง่ายๆ ต้องมีทัศนคติที่ดีต่อการพูดคุยในเวปครับ

9 คงมีทริกอีกเยอะครับ ขอตัวไปกินข้าวก่อน หิวแล้ว

ข้อควรระวัง !

ที่กล่าวมาทั้งหมด .... อยากให้ลองครับ ถ้าท่านทำได้ ท่านจะมีความสุขเหมือนผมครับ และที่สำคัญที่สุด ความสุขที่ว่า.....

ได้มาฟรีๆครับ !

:m (68):

• TAC
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:16 น. »
จะว่าไป ทริกเหล่า นี้   ก็ยังใช้ได้ครับ

ผมใช้มาจนถึง ปัจจุบัน ...  มีเพื่อนมากมาย

ไปไหน ...  ก็มีคนเลี้ยงข้าวตลอด :m (68):

อีก 2 วัน  ไปกรุงฯ  น้าอาทก็จะพาไปแหล่สาวที่  คริสตอริส อะไรซักอย่าง   เพลงดี สาวสวย   แกว่างั้น

เข้ามาคุย  ...   ดีกว่าครับ  ไม่ต้องอาย   เล็ก ใหญ่ ได้ทั้งนั้น ! :m (3):

ไปแถวไหนอะ ป๋า วันอาทิตย์เข้า กรุงเหมือนกัน เผื่อเจอ  :m (19): :m (19): :m (19):

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:19 น. »
มารับหน่อยจิ ...  ไปด้วยกัน

ผมนอนแถวหัวลำโพง  ว่างทั้งวัน :m (70):

ไปแถวไหนอะ ป๋า วันอาทิตย์เข้า กรุงเหมือนกัน เผื่อเจอ  :m (19): :m (19): :m (19):

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:23 น. »
จริง ป๋านี่ออก พ็อคเก็ตบุ๊ค   รวมเล่มดีกว่า   น่าจะขายดีแฟนคลับ เพรียบบบบบบบบบบบบบบบ  อือิ   :m (73): :m (73):
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มกราคม 2012 เวลา 17:24 น. »
พี่หมู ...  หรือ คุณ ทองก้อน

น่าจะเป็น บุคคลแรก ที่ถูกกล่าวถึง

ครั้งแรก  รักแรกพบ   ที่เวป  LOVE  AUDIOPHILE   หลายปีมาแล้ว

ผมคุยเรื่อง  สายไฟ   แกก็โทรมาถาม  ... ดีเปล่า?

จำได้ว่า   นึกว่าแกพึ่งเล่น   เลยคุยข่มไปเต็มที่ :m (40):   แถมมีแซว  ว่าชื่อทองก้อน   ตอนนั้น  ทองก้อน กะลังดัง เพราะเป็นคนสนิดของหลวงตามหาบัว     เรื่องเงินๆทองๆ อะไรนี่แหละ

ผมเคย สงสัยมานานแล้วว่า   ทำไม คนชอบเรียกผมว่า ป๋า

หุหุ   ...   น่าจะเป็น คนนี้    จับได้แระ :m (79):

ป๋าเกาะ

:m (32): :m (32): :m (32):