ผู้เขียน หัวข้อ: สายcardas VS กระทู้ลำโพง vienna ของท่าน mimic522  (อ่าน 5234 ครั้ง)

ออฟไลน์ supojbb

• หน้าใหม่
  • *
สายcardas VS กระทู้ลำโพง vienna ของท่าน mimic522
« เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 22:00 น. »
กรณีลำโพงvienna hayda grand กับรุ่น sig biwire ที่ผู้นำเข้าสั่งพิเศษให้ผู้ผลิตทำให้ เหมือนสาย cardas ที่ผู้นำเข้า...สั่งผู้ผลิตเข้าหัวRCA ;AC ของWBT;WATTGATE ด้วยรึปล่าว? คือผมเข้าดูเวป cardas ไม่เจอหัวของ wbt หรือwattgateเลย :m (47): ช่วยอธิบายได้ไหม? :m (3): คือภาษาอังกฤษผมพอๆเด็ก ป.3 :m (20):

ออฟไลน์ note

• หน้าใหม่
  • *
Re: สายcardas VS กระทู้ลำโพง vienna ของท่าน mimic522
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 22:29 น. »
เห็นเค้าว่าอย่างนั้นเช่นกันครับ สามารถที่จะเลือกการเข้าหัวหรือท้ายได้ครับ ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • we will,we will ROCK YOU
Re: สายcardas VS กระทู้ลำโพง vienna ของท่าน mimic522
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 22:42 น. »
เอ่อ กระทู้น่ะใช่ครับ แต่ลำโพงไม่ใช่ของผมนะครับ ไปลองฟังของเค้าดูเท่านั้นครับ ฟังเนียนๆ ดีครับ แต่ไม่ดึ๋งดั๋ง ไม่เด้งดึ๋งครับ

ออฟไลน์ NottY

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 23:32 น. »
ฮ่า ฮ่า ฮ่า
พอโดนไปสองกระทู้ผมเลยว่าผมคงเป็นคนแปลกสักหน่อยกระมัง..... เพราะว่ากลายเป็นคนใช้ลำโพง vienna รุ่น biwire sig และสาย AC สำหรับต่ออินทิเกรทที่ผมเลือกใช้ก็เป็นรุ่น Golden reference หัว Wattgate ทองอ่ะ.... สายไฟเส้นนี้ก็เช่นเดียวกับ vienna รุ่น biwire sig ครับ คือว่ามีเฉพาะเมืองไทยเท่านั้น เนื่องจากตัวแทนจำหน่ายของเมืองไทย(คุณพิเชษฐแห่งออดิโอคอม) ได้ทดลองแล้วจึงสั่งทาง cardas ให้เข้าหัว wattgate 330 กับ 350 จากทางโรงงาน cardas เลยครับ ตอนแรกสายไฟเส้นนี้ผมจะซื้อ Golden reference ที่เข้าหัวทั่วไป(เป็นหัวท้ายของ Furotech) แต่พอดีได้มาทดลองเปรียบเทียบแบบกันแบบจะจะ(พอดีเพื่อนมีรุ่นธรรมดาครับ) พบว่าน้ำเสียงที่ได้แตกต่างกันอย่างชัดเจนโดยหัวท้าย wattgate จะให้ความสงัดของเนื้อเสียงที่มากกว่า แนวเสียงออกแนวนุ่มนวล อิ่มอุ่น เบสมากขึ้นในแนวนุ่มนวลชวนฟังและค่อนข้างให้น้ำเสียงที่ลื่นไหล แต่หัวท้ายธรรมดาที่มีขายมีน้ำเสียงค่อนข้างเล็กกว่า และแนวเสียงค่อนข้างสดใสครับ สรุปคือมีบุคคลิกที่แตกต่างกันค่อนข้างชัด ดังนั้นการเลือกก็เช่นเคยครับ...... ผมลองฟังแล้วชอบในแบบที่ผมชอบฟัง ผมเลยตัดสินใจซื้อรุ่นหัวท้าย wattgate ครับ ....

นานาจิตตังอีกเช่นเคย.... อาจถูกมองว่าเป็นสายโม.... หรืออาจถูกมองว่าเป็นสายหายาก...... ส่วนตัวผม...แค่ฟังแล้วชอบในสิ่งที่ได้ยินก็เท่านั้น... เพราะผมคิดว่าฟังแล้วได้น้ำเสียงตามลักษณะแนวเสียงที่เราชอบก็ตัดสินใจเลือกอ่ะครับ.... มันจะได้อยู่กับเราอย่างถูกใจนานๆไงครับ ฮ่า ฮ่าฮ่า หากอุปมาอุปมัย(สะกดถูกป่าวหว่า)ดังเช่นการเลือกภรรยาสักคนหนึ่ง คงเลือกแบบที่เราชอบและจะได้อยู่กับเรานานนานได้โดยที่เราไม่เบื่อ    ไม่ได้เลือกแบบที่คนรอบๆตัวเราชอบ.... เพราะว่าหากเบื่อแล้วคงแย่อ่ะครับ เนื่องจากภรรยาไม่ค่อยมีใครรับเทิร์นอ่ะครับ ฮ่าาาาาาาาาาา ฮ่าาาาาาา ฮ่าาาาาา  :m (88):     

• Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 04 มีนาคม 2009 เวลา 23:45 น. »
ลำโพง เวียนนา รุ่นสั่งทำพิเศษ นี่เสียงต่างกับ เวียนนารุ่นปรกติ อย่างไรบ้างครับ ผมเห็นที่อีกเว็บนึงเค้าลงขาย รุ่นพิเศษ ไบร์ไวร์ ซิก นี่อยู่ที่ 45000 น่ะครับ เห็นคนที่เค้านั่งฟังตัว เวียนนา แกรนด์ ไฮเด็น ที่ร้านกับผมวันนี้เค้าบอกว่า รุ่น พิเศษ ไบร์ไวร์ นี่จูนเสียงมาทาง  music lover หรืออย่างไรครับ

ออฟไลน์ NottY

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 18:07 น. »
รุ่น biwire sig ผมว่าเสียงร้องที่ได้ละเอียดและเนียน ออกมาทางหวานอ่ะครับ ส่วนจุดเด่นอีกเรื่องคือเสียงของเครื่องสีและเครื่องเป่าทองเหลืองอ่ะครับ(ผมว่ามันเหมาะกับแอมป์หลอดนะ) ผมไม่ค่อยถนัดเรื่องบรรยายสักเท่าไหร่อ่ะครับ หากอยากได้ข้อมูลอย่างจริงจังคงต้องรบกวนพี่ศักดิ์ช่วยหน่อยครับ แต่ตามหูผมผมคิดว่ามากครับคงเหมาะสมกับการฟังเพลงร้องและดนตรีน้อยชิ้นครับ.... อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะครับ ไหนไหนไปลองตัว Grand มาแล้ว ไปลองฟังตัว biwire sig สักหน่อยจะเป็นไรไปใช่ไหมครับ.... อย่างน้อยก็จะได้รับรู้ว่ามันต่างกันอย่างไรและเป็นการเก็บข้อมูลของลำโพงอีกสักคู่หนึ่งว่ามันเป็นอย่างไร....ไม่ต้องซื้อก็ได้... แค่ไปลองฟังเฉยๆ  ^_^

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 18:16 น. »
คือพอดีร้านที่ไปฟังเค้ามีแต่ตัว grand น่ะครับไม่มีตัว ไบร์ไวร์ ซิก ครับ แต่ ฟังไปฟังมา ผมก็คงกลับมา ตายลัง หาน้องโทเท่มมาเล่นต่อน่ะครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 18:34 น. »
แหม พี่เก๋คร๊าบ บอกแล้ว Bluenote+Krell 300i+Model1 ก็จบแล้วคร๊าบ แล้วก็ไปรอ Transparent ลดครึ่งราคาในงานคร๊าบ ทั้งสายสัญญาน แล้วก็สายลำโพง แล้วก็แปลงร่างเป็นเทพแล้วคร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 18:35 น. »
 :m (48):แปลงร่าง :m (31): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10): :m (10):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 18:45 น. »
เหอๆๆๆๆๆ ไม่ไหวครับ ขืน อัปเกรดเป็นขั้นเทพ หูเทพ เดี๋ยวหูดี ได้ไปเสียตั้ง ซื้อของเล่นเทพ ไอ้เศษไม้ฝรั่งเศษ ชุดละหมื่นห้าอีก เอาเป็นขั้นธรรมดาไปก่อนดีกว่าครับ  :m (20): :m (20): กลับมาฟังน้องหนึ่งที่บ้าน ก็ยังชอบใจน้องหนึ่งแฮะ สงสัยต้องอยู่ถ่าย โทเท่ม ณ. คานาดา กันต่อไปแฮะ