ผู้เขียน หัวข้อ: สายลำโพงสำหรับซ้าย-ขวาต้องยาวเท่ากันไหมครับ  (อ่าน 5323 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• ชอบคุยมาก
สายลำโพงสำหรับซ้าย-ขวาต้องยาวเท่ากันไหมครับ
« เมื่อ: วันเสาร์ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:04 น. »
พอดีจะวางแอมป์ไว้ชั้นด้านซ้ายของห้อง ทำให้ระยะห่างระหว่างลำโพงกับแอมป์ด้านซ้ายสั้นกว่า แต่ถ้าใช้สายยาวไม่เท่ากันจะมีผลต่อเสียงไหมครับ ผมเองคงฟังไม่ออกหรอก แต่อยากได้คำแนะนำจากประสบการณ์พี่ๆ ก่อน ผมซื้อสายลำโพงแบบม้วน 25 เมตรมาตัดเองน่ะครับ วัดๆ แล้วด้านขวาสายลำโพงต้องยาวประมาณ 6 เมตร   :m (14):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: สายลำโพงสำหรับซ้าย-ขวาต้องยาวเท่ากันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:21 น. »
สายลำโพงควรยาวเท่ากันครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ wut

Re: สายลำโพงสำหรับซ้าย-ขวาต้องยาวเท่ากันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:46 น. »
ต้องยาวเท่ากันคร๊าบ สำคัญมากๆ คร๊าบ ขนาดสมัยก่อนใช้สายแถม ต่อกะ มินิคอมโป

ยาวไม่เท่ากัน (ด้านนึง เมตรครึ่ง อีกด้าน สามเมตร) เสียงมันเอียงแบบเห็นๆ เลยคร๊าบ

ถ้าให้ปลอดภัย เอายาวเท่ากันดีกว่าคร๊าบ ไม่งั้นอาจได้เสียเงินอีกรอบ ตัดสายใหม่คร๊าบ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 19:46 น. »

งานเข้าหล่ะสิคราวนี้น้อง 0019  :m (53):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 20:49 น. »
เท่ากันดีกว่าครับ.....เผื่อขายต่อด้วย :m (26):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 16 พฤษภาคม 2009 เวลา 23:30 น. »
เกือบไปแล้ว ทีแรกจะตัดด้านนึง 6 เมตร อีกด้าน 3 เมตร เพื่อให้พอดีกับระยะห่าง ดีนะเอะใจแล้วมาถามก่อน  :m (25):

งานยังไม่เข้าครับพี่เขียง แค่เกือบๆ ไป  :m (36):

สายลำโพงผมซื้อมาแบบเมตรละ 20 บาทเอง ยี่ห้อ Choseal ของจีน ดีกว่าสายแถมที่ได้มากับแอมป์ (ที่คนขายโฆษณาว่าดีนักดีหนา --- พูดง่ายๆ ผมโดนหลอกครับ 55) ตอนนั้นจะไปซื้อลำโพงดันโดนกล่อมจนซื้อแอมป์+ลำโพง  :m (71):

อ้อ ถ้างานเข้าคงเป็นที่ cdp อ่ะพี่เขียง ขั้วต่อ rca มันหลวมๆ ยังไม่ได้แกะดูเลยว่าแก้ไขได้ไหม มองๆ ว่าอาจซื้อหัวใหม่มาเปลี่ยนเลยด้วย  :m (35):
Player: PC (AMD A6) , Mac mini (late 2009) || USB cable: Custom made from Canare  || DAC: Teac UD-H01 || Audio cable: Audio GD Pink || Int amp: LA Audio V1 , NAD C356bee || Speaker cable: No name || Speaker: Polk Audio RTi A1

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 18 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:53 น. »

อ่าว...งั้นเดี๋ยวจ่ายไปเท่าไหร่ช่วยครึ่งนึง...
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 18 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:48 น. »
ขั้ว RCA หลวม พอแก้ได้ไม่ยากนะครับ เปิดเครื่องมา ไข ตัวล๊อก ด้าน ขั้ว RCA ที่อยู่ด้านในเครื่องเข้าไปก็แน่นแล้วครับ ก็เป็นแหวน น๊อต ล๊อกธรรมดาครับ มีโอกาส หลวมได้บ้าง ก็ขัันกันไปครับ

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 19 พฤษภาคม 2009 เวลา 00:40 น. »
ยังไม่ได้รื้อมาดูข้างในเลย อาทิตย์ที่แล้ววุ่นๆ กับงานอยู่  :m (21):