ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง Music Room  (อ่าน 354184 ครั้ง)

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: ห้อง Music Room จริงๆเสียที
« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: วันศุกร์ 04 กันยายน 2015 เวลา 09:41 น. »
ขออัพชุดฟังวิทยุหน่อยครับ แต่จริงๆก็ฟังมานานโขแล้ว กับ avr. ตัวโปรด philips fr970 (ac3 รุ่นแรก) + Tannoy Mercury M2 ซ้ายคู่แรกในไทย + ขวา ParadigmTitan รุ่นแรก
ฟัง fm. 104.5 ที่เปิดเพลงเพราะ ดีเจ เสียงดี ฟังแทบทุกคืน ยิ่งเสาร์อาทิตย์ นี่เริ่มตั้งแต่สายๆ ยันเที่ยงคืน เพลงส่วนใหญ่ ตรงกับรุ่นอายุพอดีๆ  :yoyo (84):

แอมป์ตัวนี้อายุ 24 ปีกว่าๆแล้ว ยังไม่เคยเสียหรืองอแงเลยสักแอ่ะ ยิ่งภาคโฟโนนี่เกรนขยายเทียบเท่าโฟโนนอกที่ทำขายกันเลยครับ :yoyo (80):

กะขอลงไว้เป้นที่ระลึกหน่อยว่าเคย ได้ฟังแอมปืสองตัวนี้เทียบกัน เสียดายที่ดันมาทีหลัง แต่ก้กำลังคิดๆอยู่ว่า จะสอยมาประจำการดีหรือเปล่า กับเจ้า fv-34 v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 04 กันยายน 2015 เวลา 11:02 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

Re: ห้อง Music Room จริงๆเสียที+perot
« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 16:14 น. »
แอมป์หลอดค่อยๆเลิกเห่อไปแล่ะ แต่วันนี้ด๊านไปสอย แอมป์ตัวเล็กๆ แถมแอมป์จีนอีกต่างหากมาเฉยเลย รีวิวก็ไม่มีให้อ่าน ดูที่น่าตากับราคา ดันใจง่ายนัดรับส่งของกันง่ายๆเลย
โชว์รูปก่อนแล้วกัน ยังไม่ได้ฟัง เพราะยังอยู่ที่ทำงาน คืนนี้มีตีแบด พรุ่งนี้เช้าๆ ถึงจะได้ฟังมัน

perot pu d2p แอมป์ ที่มีแดคในตัว ครับสวยดี เล็กๆ แต่มีน้ำหนัก ซื้อจากบ้านเรา ที่หากสั่งมาเอง จะแพงกว่าหลายตังโข ที่สำคัญ มีรีโมทให้ด้วยนะครับ แต่ไม่ใช่แบบที่จะเล่นไฟน์
dsd หรือพวกไฮเรสได้หรอกนะครับ ตัวผมก็ไม่ได้จะเอาเล่นไฟน์อยู่แล้ว แต่เห็นว่ามันมีช่องรับ ดิจิตัลได้ ดูในเวบ ตัวชิบ ก็น่าจะเสียงดีอยู่

...ตัวต่อไปที่เล็งๆไว้ก็ตัวนี้เลย Lepai LP7498E ที่ steriophile 2015 จัดให้อยู่ใน คลาส D เสียด้วย แต่บ้านเรายังไม่มีใครเอาเข้ามาขาย น่าเสียดาย แถมกำลังตั้ง 100w @ 8 ohm แน่ะ
http://www.stereophile.com/content/2015-recommended-components-fall-edition-integrated-amps-receivers#2XmI40Pq5prJ4i8e.99
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 16:23 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
Re: ห้อง Music Room จริงๆเสียที
« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 18:11 น. »
สวย สวย โหงวเฮ้งไม่เลว ครับ  น้าแก้ว......ดูดี ๆ
รอรีวิว...
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: วันศุกร์ 18 กันยายน 2015 เวลา 23:55 น. »
    Lepai   ตัวนี้เป็นแอมป์คราส D หรือเปล่าครับน้าแก้ว เห็นในรูปตัวเล็ก แต่ได้ตั้ง 100w
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: วันเสาร์ 19 กันยายน 2015 เวลา 20:08 น. »
ผมฟังแอมป์มาก็หลายต้ว ส่วนใหญ่เสียงจะผ่านหมด แตกต่างกันไปแล้วแต่แบรนด์เค้า แต่ผมว่าเจ้าเปร็อต ตัวนี้เสียงยังไม่ผ่านครับ เสียงสู้เจ้า lepai 838 ยังไม่ได้เลย คือกลางแหลม มัรออกบางๆ เบสออกกลวงๆ พิกล
ฟัง way down deep -jennifer warned เสียงกลอง แย่ๆ
@น้าวีณ รูปดูสวย แต่เสียงงั้นๆครับ
@น้าโจ้ ผมว่า lepai ตัวนั้นน่าสนใจกว่า แถมกำลังตั้ง 100w เป็นแอมป์คลาส D ชิบ tripath ติดคลาสสเตริโอไฟน์ด้วย เสียงน่าจะต้องมีดีแหล่ะครับ

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: วันเสาร์ 19 กันยายน 2015 เวลา 21:10 น. »
อ้าว...เป็นงั้นไป...
...หรือว่า ต้องเบิอน ก่อนครับ น้าแก้ว....
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: วันเสาร์ 19 กันยายน 2015 เวลา 23:36 น. »
มีเรื่องวีรกรรมหลีไป่ มาเล่าให้ฟังครับ

มันเริ่มมาจาก ผมทำภาคจ่ายไฟใหม่ให้หลีไป่  แทนแบตเตอรี่ เป็นลิเนียเรคกูเลเตอร์( LT1083 )

ผมเซ็ตแรงดันไว้ 14.7V ปรากฎว่าเงียบฉี่ หลีไป่เจ๊งเฉยเลย งงจริงๆ

แต่ผมยังไม่ได้ไล่ดู ว่าอะไรเสียกันแน่ อาจจะไม่ใช่ชิพ หรือออปแอมป์เสียก็ได้

อาจจะเป็นอุปกรณ์อะไรซักอย่าง ที่มันรับได้แค่ 14.0V ( ตอนใช้แบตผมเคยชาร์จยัน 14V ไม่เป็นไร )

สำหรับชิพไอซี LA4705 รับได้ยัน 18V ออปแอมป์ยิ่งไม่ใช่ใหญ่ ได้ตั้ง 30V แหนะ

คงต้องไล่ดูพวกซีอีกที

ระัหว่างที่เจ๊ง ผมก็เอาชิพแอมป์ DIY LM1875 20W มาฟังแทน กับลำโพง 300ti  4 โอห์ม สบายบรื๊อ

เสียงเนียนฟังสบาย เข้าหูกว่าหลีไปอีก แต่่ดันมาเกิดเรื่อง ก็ตอนที่ยกซูปเปอร์วันขึ้นขาหยั่งแทนเนี่ยครับ

แอมป์ดีไอวายผมไปไม่เป็นเลยครับ เสียงอับทึบ ป้อแป้ ปวกเปียก ฟังไม่ได้เลย

ไรฟะ 20W สู้ 15W ของหลีไปไม่ได้เนี่ยนะ ผมเลยสั่งชิพแอมป์อีกตัวนึงมาลอง LM3886  ตัวใหญ่กว่า

รีดออกมาได้ราว 30W 8โอห์ม 50W 4 โอห์ม กัปไฟซัพพลายเดิม แต่ก์ต้องตกม้าอีก ยังสู้น้องหลีไปไม่ได้อยู่ดี :yoyo(7):

ผมฉุกคิดขึ้นมาได้ว่า อาจเจะเป็นที่วงจรของหลีไป เป็นวงจรขยายแบบบริดจ์ ก็คือ เอาท์พุทแอคทีฟทั้งบวกและลบ

( แบบเดียวกับบาลานซ์นั่นแหละครับ ) พอดีผมมีชิพ 1875 อยู่ 4 ตัวพอดี เลยเอามาประกอบเป็นวงจร

บริดจ์ดูมั่ง สำหรับ LM1875 ถ้าต่อแบบ BTL หรือว่าบริดจ์นี่สามารถรีดออกมาได้ถึง 60W ที่ 8,4 โอห์มเลยทีเดียว

ผมเพิ่งจะทำเสร์จเนี่ยครับ ยังไม่ได้เทสต์เลย ขอผมเทสต์ไฟดีซี ออฟเซตอะไรให้เรียบร้อยก่อน เดี๋ยวมาเล่า

ให้ฟังอีกทีครับ :yoyo(17):

« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 กันยายน 2015 เวลา 01:03 น. »
จริงผมก็มีแอบหวังไว้เล็กๆครับกับเจ้า เปร็อต ตัวนี้ เพราะมันมีรีโมทมาให้ น่าจะสะดวกกว่าเจ้า 838 แล้วก็แอบคิดเข้าข้างตัวเองอีกว่า อย่างไรซะมันก็คลาส D แอมป์เหมือนกัน เสียงก็ไม่น่าจะหนีกันมากนัก

รอฟังของน้าหนุ่มต่อครับ ผมว่าไปสอย 838 มาฟังต่อก็ไม่เลวนะครับ ผมชอบเสียงมันจริงๆ วันไหนไปฟังบ้านเพื่อนๆกัน ผมจะเหน็บเจ้า leoai 838 ไปเปิดประชันด้วยจั๊กหน่อย นะนะ

• TAC
« ตอบกลับ #1008 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 กันยายน 2015 เวลา 01:37 น. »
หลีไป่ 383 ไม่ใช่คลาส D ครับ เป็นอนาลอกคลาส AB ธรรมดานี่หละ

ด้วยความที่มันถูกออกแบบมาสำหรับใช้ในรถกับแบตแรงดันแค่ 12V

ทำให้โวลเตจเกนก็เลยจำกัด ก็เลยหันมาใช้วิธีเพิ่มกำลังขับด้วยการบริดจ์โมโน

จากแอมป์เดี่ยว 4-5W กลายเป็น 15W เลย

• TAC
« ตอบกลับ #1009 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 กันยายน 2015 เวลา 02:10 น. »
สงสัยคืนนี้ยังไม่ได้ฟังแหง เอาท์พุทดีซีออฟเซตยัง 200mV อยูเลยครับ :yoyo(57):

อุปกรณ์ผมไม่ครบด้วยแหละ เดียวถ้าทำให้เฟสสองวงจรสมมาตรไม่ได้จริงๆ

อาจจะต้องเพิ่มวงจรแยกเฟสก่อน แล้วเซตวงจรเป็นอินเวิร์ธหรือนอนอินเวิร์ธเหมือนกันทั้งคู่

น่าจะลดออฟเซตได้

ออฟไลน์ Darius

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #1010 เมื่อ: วันอาทิตย์ 20 กันยายน 2015 เวลา 23:35 น. »
ผมฟังแอมป์มาก็หลายต้ว ส่วนใหญ่เสียงจะผ่านหมด แตกต่างกันไปแล้วแต่แบรนด์เค้า แต่ผมว่าเจ้าเปร็อต ตัวนี้เสียงยังไม่ผ่านครับ เสียงสู้เจ้า lepai 838 ยังไม่ได้เลย คือกลางแหลม มัรออกบางๆ เบสออกกลวงๆ พิกล
ฟัง way down deep -jennifer warned เสียงกลอง แย่ๆ
@น้าวีณ รูปดูสวย แต่เสียงงั้นๆครับ
@น้าโจ้ ผมว่า lepai ตัวนั้นน่าสนใจกว่า แถมกำลังตั้ง 100w เป็นแอมป์คลาส D ชิบ tripath ติดคลาสสเตริโอไฟน์ด้วย เสียงน่าจะต้องมีดีแหล่ะครับ

น้าแก้วใจเย็นๆครับ อย่าพึงรีบร้อน ผมเองก็สอยมาเหมือนกันรุ่นนี้ ก็น่าจะสั่งเจ้าเดียวกัน   ผ่านสัก 10-20 ชม. ก่อนแล้วลองดูอีกทีครับ แรกๆ ผมก็ฟังไม่ได้ เบสแบนบาง มิติไม่มีแบนๆ แหลมกุด ก็คิดว่าซื้อมาลองของ  แต่ให้เวลามันสักหน่อยเสียตังค์มาแล้ว  พอตอนนี้เข้าที่ lepai ผมเก็บไปนานล่ะ ฟังได้หลากหลายจะหวานซึ้ง หรือแนวHip hop ก็ทำได้ดีพอตัวครับ  ยิ่งเบิร์นก็ยิ่งดีครับ  ผม่วาเจ้านี้ต้องเผามันหน่อยครับค่อยวัดกันอีกที  ออ ผมต่อผ่าน DAC ของเจ้านี้ด้วย  เห็นใช้ AKM ยี่ห้อเดียวกับที่ใช้ใน Cengrand CG380 ตอนนี้ Happy ครับกับเจ้านี้  แต่ตัว Lepai ที่น้าแนะนำน่าสนใจดีครับ

« ตอบกลับ #1011 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 09:22 น. »

น้าแก้วใจเย็นๆครับ อย่าพึงรีบร้อน ผมเองก็สอยมาเหมือนกันรุ่นนี้ ก็น่าจะสั่งเจ้าเดียวกัน   ผ่านสัก 10-20 ชม. ก่อนแล้วลองดูอีกทีครับ แรกๆ ผมก็ฟังไม่ได้ เบสแบนบาง มิติไม่มีแบนๆ แหลมกุด ก็คิดว่าซื้อมาลองของ  แต่ให้เวลามันสักหน่อยเสียตังค์มาแล้ว  พอตอนนี้เข้าที่ lepai ผมเก็บไปนานล่ะ ฟังได้หลากหลายจะหวานซึ้ง หรือแนวHip hop ก็ทำได้ดีพอตัวครับ  ยิ่งเบิร์นก็ยิ่งดีครับ  ผม่วาเจ้านี้ต้องเผามันหน่อยครับค่อยวัดกันอีกที  ออ ผมต่อผ่าน DAC ของเจ้านี้ด้วย  เห็นใช้ AKM ยี่ห้อเดียวกับที่ใช้ใน Cengrand CG380 ตอนนี้ Happy ครับกับเจ้านี้  แต่ตัว Lepai ที่น้าแนะนำน่าสนใจดีครับ

way down deep -jennifer warned เสียงกลอง หรือเบสต้นๆ มีให้ได้ยินมั๊ยครับน้า คือผมฟังเพลงนี้แล้วเหมือนดูเบสต้นมันไม่มา ผมก้เลยไม่สนใจมันเลย เรียกว่าอยากปล่อยออกเลยแล่ะ
เพราะก็ให้ความหวังกับมันเยอะอยู่

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #1012 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 10:23 น. »

way down deep -jennifer warned เสียงกลอง หรือเบสต้นๆ มีให้ได้ยินมั๊ยครับน้า คือผมฟังเพลงนี้แล้วเหมือนดูเบสต้นมันไม่มา ผมก้เลยไม่สนใจมันเลย เรียกว่าอยากปล่อยออกเลยแล่ะ
เพราะก็ให้ความหวังกับมันเยอะอยู่

เพื่อไม่ให้น้าแก้วคาใจ  เดียววันสองวันนี้ผมไปลองกลับเพลง way down deep แล้วจะมาบอกนะครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #1013 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 10:41 น. »
เพื่อไม่ให้น้าแก้วคาใจ  เดียววันสองวันนี้ผมไปลองกลับเพลง way down deep แล้วจะมาบอกนะครับ

ยืมมาฟังบ้างจิครับ  อยากลองฟัง akm กับลำโพงที่บ้านบ้าง
Simple & Simple

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #1014 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 11:57 น. »

ยืมมาฟังบ้างจิครับ  อยากลองฟัง akm กับลำโพงที่บ้านบ้าง

ได้ครับน้า  แต่ตอนนี้ผมมีแอมป์แค่เจ้าตัวนี้ กับ Lepai คงต้องรอนานเลยครับ ไม่งั้นผมไม่มีอะไรให้ฟังครับ 555

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #1015 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 12:17 น. »
สำหรับท่านที่สนใจ Lepai LP7498E ผมไปหาไส้ในมาให้ดูครับ  ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอิเล็คทรอนิกส์เท่าไร  ให้ผู้รู้ลองดูครับ

Credit : Aliexpress

« ตอบกลับ #1016 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 12:45 น. »
Lepai LP7498E เห็นแล้ว คันยิกๆๆ

• TAC
« ตอบกลับ #1017 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 14:07 น. »
ตอนนี้ผมเข้าใจละ ว่าทำไมหลีไปกำลังแค่ 15W ถึงสามารถขับซุปเปอร์วันออกมาหมดจรดขนาดนั้น

เป็นเพราะเจ้าไอซีแอมป์ตัวจิ๋ว LM1875 BTL บริดจ์โมโน เป็นตัวช่วยไขปริศนา

มันเกิดมาเพื่อปราบซุปเปอร์วันโดยเฉพาะ ตอนที่ผมต่อเสร็จเปิดฟังเสียง  เสียงกระทบแรกตกใจหมดเลย

เสียงหนักแน่น หน่าเข้ม  ทั้งๆ ที่ก่อนหน้านี้ ตอนที่ต่อเป็นวงจรอันบาลานซ์ธรรมดา ขับซูปเปร์วันไม่ออกเลย

ป้อแป้ เสียงขุ่่น รีบเปลี่ยนลำโพงแทบไม่ทัน แต่คราวนี้พกขุมพลังมาด้วยถึง 60W 8 โอห์ม ที่ 4 โอห์ม

ซัพพลายถึงก็จริง แต่ว่าตัวชิพเองมีวงจรลิมิทกระแสบิล์ทอิน คิดว่าน่าจะได้กำลังน้อยลงกว่า 8 โอห์ม

เหมาะสมกับลำโพงที่กระหายโวลเตจเกนแบบซุปเปอร์วัน แต่ถ้าเป็นลำโพงโหลดประเภทที่ต่ำๆ

เจ้านี้นี้ยอมแพ้ตั้งแต่ในมุ้งแล้วครับ :yoyo (95):

« ตอบกลับ #1018 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 15:05 น. »
น้าหนุ่มครับ น้าหนุ่มดู lp7498e แล้วเป็นไงบ้างครับ น่าจะเสียงดีป่าวเอ่ย

« ตอบกลับ #1019 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 15:20 น. »
          น้าแก้ว. วัยรุ่นจริง. ๆ ของเพิ่งซื้อมา ลองเปิดๆ ทิ้งๆไว้ก่อนให้เข้าที่เข้าทางก่อน แล้วค่อยสรุปดีกว่านะครับ เรื่องพวกนี้ต้องใจเย็นๆครับ ของยังใหม่.     แล้วอุปกรณ์ของน้าก็มีหลายตัวบางที่มันอาจจะมีอะไรที่มันไปด้วยกันไม่ดีก็อาจจะมีผลนะครับ.   ผมกลัวว่าจริงๆ. แล้วมันอาจจะดีกว่าที่เราคาดก็ได้นะครับ  :yoyo (97):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Flight Strumento no 8 ---> TAD R1

ออฟไลน์ wilapong

« ตอบกลับ #1020 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 17:38 น. »
ช่วงที่ผ่านมาผมมองหาแอมป์คลาส D ราคาไม่แพงจะเอามาเล่นกับดอกลำโพงฟูลเรนจ์ที่สั่งเข้ามาอยู่ ปรากฎว่าค้นไปค้นมาเจอตัวนี้เข้า ตามลิงค์
http://www.audiophile-magazine.com/autour-des-1000/fx-audio-d802/
เป็นภาษาฝรั่งเศสผมจำชุดของเขาได้ว่าเป็นคนรีวิวเขียนรีวิวให้ 6moons แปลเป็นอังกฤษก็ยังไม่เข้าใจ แต่ก็ติดว่าน่าจะเสียงดี นอกจากนี้ยังเจอ
เวปของนักเล่นฝรั่งเศสที่เขาคุยกันเกี่ยวกับแอมป์ตัวนี้อีกเกือบสองร้อยหน้า ผมเลยสั่งมาเล่นดู เพิ่งได้รับของเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว สั่งจาก aliexpress
คนที่สั่งส่วนใหญ่เป็นคนฝรั่งเศส เท่าที่ผมลองดูใช้กับ mac mini เจอเครื่องแต่เสียงไม่ออก ผมต่อผ่าน hi face 2 รองรับได้ถึง 192/24 ส่วนเสียง
ในเรื่องความใส ความฉ่ำ ของเสียงกลางก็ยังย่อหย่อนไปบ้าง แหลมก็ฟังห้วนๆไปนิดแต่ไม่ถึงขนาดรับไม่ได้ สามารถปรับแหลมทุ้มชดเชยได้ และมีโหมด dsp
ให้ปรับเล่นหลายรูปแบบ แต่ที่น่าประทับใจมากๆก็คือเสียงเบส ฟังเพลงคลาสสิควงใหญ่มันส์มาก ผมใช้กับลำโพง triangle ตั้งพื้น เสียดายที่ผมไม่ค่อยมี
เวลาและรีวิวไม่เก่ง ราคาไม่ถึง 100 usd เผื่อไว้เป็นอีกตัวเลือกนึงครับ
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

• TAC
« ตอบกลับ #1021 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 18:24 น. »
น้าหนุ่มครับ น้าหนุ่มดู lp7498e แล้วเป็นไงบ้างครับ น่าจะเสียงดีป่าวเอ่ย

ชิพแอมป์คลาสดีเจเนอเรชันนี้ต้องยอมรับเลยล่ะครับ ที่สามารถขึ้นชั้นมาเบียดชิพแอมป์อนาลอก

คลาสเอบีเบอร์ดังอย่าง LM3875 หรือ LM3886 เจ้าของตำนานเกนการ์ดแห่ง 47 Labs ต้นกำเนิดเกนโคลน

ของชาวดีไอว่าย ในเวอร์ชันต่างๆ ทั่วโลก ทั้งนี้ก็เนื่องมาจากคุณภาพเสียงล้วนๆ

เท่าที่ดูในหลักกาทำงานเบื้องต้น  จุดเด่นจุดด้อย ของแอมป์คลาสดีแล้ว อนาคตสดไสแน่นอนครับ

ส่วนหลีไปตัวนี้น้าลองมากครับ ดูที่ติดอาวุธหนักมา TDA4798 สเป็คนี่น่าทึ่งสุดๆ ไปเลย ดูอัลฟูลบริดจ์ หรือว่า

ฟูลบริดจ์สองแชนแนล สเตอริโอ ภายในชิพเดียว พิกัด 80W 8 โอห์ม 100W 6 โอห์ม 10% THD

นี่ถ้าลงมาได้ถึง 4 โอห์ม ล่ะก็ จะเป็นอะไรที่ หรู หล่อ รวย เพอร์เฟคไปเลยครับ

แต่แค้นี้ก็มันส์มากแล้วล่ะครับ โดยเฉพาะแง่ power intensity กำลังขับต่อขนาดทีมันค้านสายตาจริงๆ ครับ :yoyo(53):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 18:27 น. โดย NooM »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #1022 เมื่อ: วันจันทร์ 21 กันยายน 2015 เวลา 18:59 น. »
ช่วงที่ผ่านมาผมมองหาแอมป์คลาส D ราคาไม่แพงจะเอามาเล่นกับดอกลำโพงฟูลเรนจ์ที่สั่งเข้ามาอยู่ ปรากฎว่าค้นไปค้นมาเจอตัวนี้เข้า ตามลิงค์
http://www.audiophile-magazine.com/autour-des-1000/fx-audio-d802/
เป็นภาษาฝรั่งเศสผมจำชุดของเขาได้ว่าเป็นคนรีวิวเขียนรีวิวให้ 6moons แปลเป็นอังกฤษก็ยังไม่เข้าใจ แต่ก็ติดว่าน่าจะเสียงดี นอกจากนี้ยังเจอ
เวปของนักเล่นฝรั่งเศสที่เขาคุยกันเกี่ยวกับแอมป์ตัวนี้อีกเกือบสองร้อยหน้า ผมเลยสั่งมาเล่นดู เพิ่งได้รับของเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว สั่งจาก aliexpress
คนที่สั่งส่วนใหญ่เป็นคนฝรั่งเศส เท่าที่ผมลองดูใช้กับ mac mini เจอเครื่องแต่เสียงไม่ออก ผมต่อผ่าน hi face 2 รองรับได้ถึง 192/24 ส่วนเสียง
ในเรื่องความใส ความฉ่ำ ของเสียงกลางก็ยังย่อหย่อนไปบ้าง แหลมก็ฟังห้วนๆไปนิดแต่ไม่ถึงขนาดรับไม่ได้ สามารถปรับแหลมทุ้มชดเชยได้ และมีโหมด dsp
ให้ปรับเล่นหลายรูปแบบ แต่ที่น่าประทับใจมากๆก็คือเสียงเบส ฟังเพลงคลาสสิควงใหญ่มันส์มาก ผมใช้กับลำโพง triangle ตั้งพื้น เสียดายที่ผมไม่ค่อยมี
เวลาและรีวิวไม่เก่ง ราคาไม่ถึง 100 usd เผื่อไว้เป็นอีกตัวเลือกนึงครับ

เข้าไปดูแล้วน่าสนใจนะครับน้า  แหม กระทู้น้าแก้วตอนนี้คึกคักมากเลย

« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: วันอังคาร 22 กันยายน 2015 เวลา 08:50 น. »
- ขอบคุณน้า วิลาพงษ์มากเลยครับ ที่แบ่งปัน คลิ๊กดูแล้ว ลืมลี่ไป๋ไปเลยครับ เจ้า 802 เนี่ย แถมเล่นกับลำโพงเทพๆด้วย ของน้าวิลาพงษ์ สั่งเข้ามาเองหรือครับ
  มีโดนภาษีหรือเปล่าครับ.....คือเรื่องของเรื่องแค่อยากจะลดขนาดแอมป์ที่ใช้ให้เล็กลง ถูกลง จะได้ขายตัวแพงๆออกไปอ่ะครับ

@ น้าโจ้ ลองฟังมาสามคืน เพลงเดิมด้วย ไม่ค่อยถูกจริตนัก ผมเลยปล่อยออกไปแล้วครับ พี่ที่รับไปแกก็ชอบเสียด้วย

@ น้าหนุ่ม ต้องขอขอบคุณมากเลยครับ ที่เข้ามาให้ฟามรู้ ปีหน้าขอให้ได้เลื่อนยศนะครับ

@ น้ายู ไม่รอเบิร์นแล้วครับ ขายออกไปแล้วเมื่อวาน ใจนึงก็เสียดายอยู่ กะราคาแค่นี้ แต่มีให้ครบๆ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #1024 เมื่อ: วันอังคาร 22 กันยายน 2015 เวลา 09:27 น. »
- ขอบคุณน้า วิลาพงษ์มากเลยครับ ที่แบ่งปัน คลิ๊กดูแล้ว ลืมลี่ไป๋ไปเลยครับ เจ้า 802 เนี่ย แถมเล่นกับลำโพงเทพๆด้วย ของน้าวิลาพงษ์ สั่งเข้ามาเองหรือครับ
  มีโดนภาษีหรือเปล่าครับ.....คือเรื่องของเรื่องแค่อยากจะลดขนาดแอมป์ที่ใช้ให้เล็กลง ถูกลง จะได้ขายตัวแพงๆออกไปอ่ะครับ

@ น้าโจ้ ลองฟังมาสามคืน เพลงเดิมด้วย ไม่ค่อยถูกจริตนัก ผมเลยปล่อยออกไปแล้วครับ พี่ที่รับไปแกก็ชอบเสียด้วย

@ น้าหนุ่ม ต้องขอขอบคุณมากเลยครับ ที่เข้ามาให้ฟามรู้ ปีหน้าขอให้ได้เลื่อนยศนะครับ

@ น้ายู ไม่รอเบิร์นแล้วครับ ขายออกไปแล้วเมื่อวาน ใจนึงก็เสียดายอยู่ กะราคาแค่นี้ แต่มีให้ครบๆ

สรุปน้าแก้วได้สั่งซื้อหรือยังครับ  ถ้าได้มาแล้ว มารีวิวให้ฟังกันบ้างนะครับ

« ตอบกลับ #1025 เมื่อ: วันอังคาร 22 กันยายน 2015 เวลา 09:41 น. »
ยังเลยครับ เพิ่งเปิดมาดูนี่เอง ว่าจะให้ร้านนั้นลองสั่งให้ อาจจะได้ราคาถูกกว่านิดหน่อยครับ น้ายู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 22 กันยายน 2015 เวลา 10:08 น. โดย vichien »

ออฟไลน์ wilapong

« ตอบกลับ #1026 เมื่อ: วันอังคาร 22 กันยายน 2015 เวลา 10:30 น. »
ผมสั่งเข้ามาเองครับ ไม่โดนภาษี ราคาทั่วไปอยู่ที่ 120 usd free shipping ผมสั่งเจ้าที่ขาย 97 usd free shipping
แต่ช่วงนี้ค่าเงินบาทหายห่วงโดนค่าธรรมเนียมบัตรเครดิตไปด้วยตกประมาณ 3500 บาท ถ้าให้พวกคนที่รู้แหล่งหรือเคยสั่งมาขาย
ก็น่าจะได้ถูกกว่า ตัวที่ผมสั่งมาไม่มีคู่มือ ผมลองฟังแบบไม่ปรับอะไรเลย มันก็พอได้แต่ไม่ประทับใจ แต่พอลองกดปุ่ม tone ที่รีโมทแล้ว
คราวนี้ฟังดีขึ้นเยอะมากๆ อย่างกับคนละเครื่อง ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าที่ถูกต้องเป็นแบบไหน แต่สำหรับราคานี้มีทั้ง dac+amp ได้ขนาดนี้
ถือว่าเกินราคาไปเยอะแล้ว โดยเฉพาะเสียงเบสนี่สุดๆจริงๆ ผมฟังลำโพงคู่นี้กับ accuphase e213 ยังไม่ได้เสียงเบสขนาดนี้เลย
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

« ตอบกลับ #1027 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 15:43 น. »
ผมสั่งเข้ามาเองครับ ไม่โดนภาษี ราคาทั่วไปอยู่ที่ 120 usd free shipping ผมสั่งเจ้าที่ขาย 97 usd free shipping
แต่ช่วงนี้ค่าเงินบาทหายห่วงโดนค่าธรรมเนียมบัตรเครดิตไปด้วยตกประมาณ 3500 บาท ถ้าให้พวกคนที่รู้แหล่งหรือเคยสั่งมาขาย
ก็น่าจะได้ถูกกว่า ตัวที่ผมสั่งมาไม่มีคู่มือ ผมลองฟังแบบไม่ปรับอะไรเลย มันก็พอได้แต่ไม่ประทับใจ แต่พอลองกดปุ่ม tone ที่รีโมทแล้ว
คราวนี้ฟังดีขึ้นเยอะมากๆ อย่างกับคนละเครื่อง ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าที่ถูกต้องเป็นแบบไหน แต่สำหรับราคานี้มีทั้ง dac+amp ได้ขนาดนี้
ถือว่าเกินราคาไปเยอะแล้ว โดยเฉพาะเสียงเบสนี่สุดๆจริงๆ ผมฟังลำโพงคู่นี้กับ accuphase e213 ยังไม่ได้เสียงเบสขนาดนี้เลย
กดสั่งไปแล้วครับ น่าจะร้านเดียวกันแน่ๆ แต่ร้านดันบอกว่า ส่งแบบธรรมดาเค้าไม่สะดวก แต่จะส่ง dhl ให้และ ฟรี เหมือนเดิม :yoyo(13):
จริงๆตัว d302 ก็น่าสนใจอยู่ แต่กำลังน้อยไปหน่อย แต่ราคาแค่ 59.91us เอง
ตอนนี้ก็นับวันรอ เมื่อไหร่จะถึงสักที

« ตอบกลับ #1028 เมื่อ: วันพุธ 30 กันยายน 2015 เวลา 16:15 น. »
     รอบบนี้จะผ่านได้หรือเปล่านะ   แต่ส่วนหน้าตานี้ผมว่ามันผ่านแน่ ๆ ครับ  :yoyo (80):

« ตอบกลับ #1029 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 01 ตุลาคม 2015 เวลา 22:21 น. »
fx d802 ถึงบ้านวันนี้แล้วครับ เสียงแรกถึงกับอึ้ง แอมป์บ้าไร ตัวกระเปี๊ยกเดียว เสียงใหญ่โตมโหราณอย่างนี้ เรียกว่าคนละเรื่องกับ แอมป์ pepot ตัวนั้นเลยครับ กลางแหลมดี ไม่บางไม่หุบ กังวนดีเสียอีก ที่สุดก็อีตรง เบส นี่แหล่ะครับ

เปิดแผ่น jennifer - hunter เปิดอัดดัง (ยังไปได้อีก) เบสมันสะเทือน แผ่มาถึงจุดนั่งฟังเลยอ่ะ แอมป์ใหญ่ๆที่เคยใช้มา ยังไม่จะแจ้งแบบนี้เลยครับ ไม่ได้โม้นะครับ ขอบอก :yoyo (80):

« ตอบกลับ #1030 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 01 ตุลาคม 2015 เวลา 22:28 น. »
แผ่นนี้ส่วนใหญ่จะมีปัญหากันกับเพลงที่ 1 ที่เบสเสียงมันจะออกหึ่งๆบวมๆกัน เท่าที่ฟังนะ มันไม่หึ่ง ไม่บวมครับ แอมป์ d802 มันเอาอยู่ทีเดียว เกินคาด
นี่ขนาด ไม่ได้ปรับ base ,treble เลยนะครับ พอดีเค้าไม่ได้ส่งถ่านรีโมทมาให้ด้วย เลยปรับ eq ต่างๆที่รีโมทไม่ได้
รูปพรุ่งนี้จะลงให้ดูกันครับ  แอมป์สีดำ จอled สีสวยเสียด้วย  :yoyo(53):

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #1031 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 00:05 น. »
รอฟังรีวิวน้าแก้ว กับชมภาพครับ
Simple & Simple

« ตอบกลับ #1032 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 00:30 น. »

แผ่นนี้ส่วนใหญ่จะมีปัญหากันกับเพลงที่ 1 ที่เบสเสียงมันจะออกหึ่งๆบวมๆกัน เท่าที่ฟังนะ มันไม่หึ่ง ไม่บวมครับ แอมป์ d802 มันเอาอยู่ทีเดียว เกินคาด
นี่ขนาด ไม่ได้ปรับ base ,treble เลยนะครับ พอดีเค้าไม่ได้ส่งถ่านรีโมทมาให้ด้วย เลยปรับ eq ต่างๆที่รีโมทไม่ได้
รูปพรุ่งนี้จะลงให้ดูกันครับ  แอมป์สีดำ จอled สีสวยเสียด้วย  :yoyo(53):

:yoyo (80):  ตัวนี้มีลุ้น แล้วเทียบกับหลีไป่. ละครับน้าแก้ว หลีไป่ขับลำโพงน้าแก้วได้เบสดีเท่านี้หรือเปล่าครับ. น้าแก้วลองแผ่นแมงเกอร์แทคสุดท้ายดูด้วยนะครับถ้ามีแผ่นนี้ว่ามันขับเสียงกลองลูกตรงกลางได้เสียงเป็นไงบ้าง  :yoyo (77):

Re: ห้อง Music Room จริงๆเสียที+Fx audio D802
« ตอบกลับ #1033 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 09:23 น. »
มาแล้วๆครับ lepai killer และแอมป์ตัวอื่นๆ ตัวจริงเสียงจริงมาแล้ว เนื่องจากเป็นครั้งแรกที่สั่งแอมป์ เองจากต่าง ปท. แถมครั้งนี้ดันฟรุ๊คอีก สั่งแบบส่งธรรมดา แต่ร้านเค้าบอก
เค้าไม่สะดวกส่งแบบธรรมดาให้ จะส่ง dhl ให้แบบ ฟรีๆ เหมือนเดิม เอามั๊ย.......เอาดิ ถามได้ :yoyo(55):

ตอนที่น้า wilapong แนะนำตัวนี้ เปิดดูรูป นี่ อย่างชอบเลยครับ หน้าตาดี ตัวจริงก็สวย แถมเสียงดีอีกต่างหาก เรียกว่า เจ้า perot (popu) นั่นเสียงเทียบไม่ได้เลยครับ
โดยเฉพาะเรื่อง เบส นี่ กินขาด กินขาดกับแอมป์ตัวใหญ่ๆที่เคยใช้มาหลายตัวด้วยนะครับ อย่าง mrz7200 ,onin ra125b (แต่แนวเสียงคนละแบบ) , hk990

แต่ผมว่าสูสีกับ ยาแลนด์ fv-34b คือแอมปืที่กล่าวมา มันไม่ทำให้ดอกลำโพง mx-5 ผมสั่นเลยสักตัว เจอเจ้านี่ไป ต้องลดวอลลุ่มลง แบบๆๆๆ กลัวดอกหลุด กลับบ้านเก่าหง่ะ :yoyo(23):
แบบที่ว่าลูกสาวมันเดินมาบอก " เบาๆหน่อยพ่อ มันดังสะเทิน "

จุดสำคัญที่ว่าแอมป์ หรือเครื่องตัวไหนถึงจะเสียงดี คือ กลางแหลม ครับ เสียงกลางแหลมดีครับ ไม่อุ่นเท่า mrz7200 ปลายแหลมเมื่อเปิดดังๆ ยังดูไม่พริ้วนัก (หมายถึงเมื่อเปิดดังๆ นะครับ)
ซึ่งถ้าใช้ไปสักพัก ก็น่าจะดีขึ้น โทนเสียงออกมาทางกลางๆ ไม่อุ่น ไม่โปร่งเกิน เรียกว่าฟังได้สบายๆ ปลายแหลมฟังแล้วไม่กัดหูแน่ๆ

ตอนแรกว่าจะสั่งตัว d802c เพราะมีช่อง อนาล็อค rca ให้ต่อด้วย แต่ราคาก้แพงขึ้นมาอีกเยอะ ประกอบกับความไม่แน่ใจ กับการสั่งของครั้งแรก เลยเลือกตัวถูกไว้ก่อน กันเจ็บตัว
แต่พอได้มาแล้ว ประทับใจครับ  lepai 838 เสียงสู้ไม่ได้ครับ อย่างน้อยก้เรื่องกำลังขับแหล่ะ  :yoyo (84):

Re: ห้อง Music Room จริงๆเสียที+Fx audio D802
« ตอบกลับ #1034 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 09:27 น. »
หน้าตาเมื่อแกะออกจากกล่อง เทียบขนาดกับแอมป์ mrz7200 หรือ โฟโน gigi ด้านหลัง

« ตอบกลับ #1035 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 09:36 น. »
แผ่นเพลงที่ใช้ลองฟังครับ เริ่มจาก jennifer - hunter ที่ค่อนข้างคาใจอย่างมากๆ กับเจ้า perot (popu) ว่ามัยเสียงเบสมันไม่มีเลย เบสออกมา ปุ๊ๆ

แต่กับเจ้า fx d802 นี่มีให้แบบเหลือๆ ยังกะกด loudnes ไว้แน่ะ สุดยอดดดดด

กับแผ่น dream of an opera เสียงกลอง เสียงใหญ่ดีครับ แอมเบี้ยนก็ดีมีกังาน รูปวงไม่ลึกแบบ perot แต่ไม่แบน

กับแจ็สบ้าง ผมเลือกแจ็สแบบแนวที่ผมชอบ lily chen - sing terasa แผ่นนี้ฟังแล้วสนุก ได้อารมณืดีทีเดียว จังหว่ะช้าเร็วไปตามเพลงเค้าได้ สบายๆ

« ตอบกลับ #1036 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 09:38 น. »
สุดท้าย ขอรูปจะจะ แบบน่าภูมิใจ เก็บไว้จั๊กหน่อย แบบกล้าอวดๆ (ผมเตรียมแผ่นไม้ มารอใช้วางแอมป์ก่อนแล้ว หน่ะ :yoyo (84):)

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #1037 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 10:10 น. »
 :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

Lepai killer ตัวล่าสุดเปิดสวิทย์แล้วมีเสียงปุออกลำโพงไหมครับน้าแก้ว ตัวที่แล้วผมยังดองอยู่ไม่ได้เอามาโมเล่นซักทีครับ

:yoyo(55): :yoyo(55): :yoyo(55):
Living Room System: Analog : Michell Gyro SE w/ SME V / AT OC9 iii LE  / SAC SUT | Hanss T60 Black / Jelco 750L / Denon 102 / Schick / Denon 103R Midas Aluminium Body / Aesthetix Rhea -- Digital : Aurender S10  (m) ; Macmini (ssd + linear power supply) + Antelope OCX  (m)  / Weiss Minerva  (m) / SAC isolation transformer for DAC -- JR Continuum 500 / Genesis G5.3    
Home Theater : Dune Max / DVDO DUO / Panasonic AE4000 / Cinemike Marantz 7005 / W4S MMC7 / XTZ 100.49 and 100.33, iAV Muse Twin + Behringer 1124 / THX calibrated
Dining room system : iPad Tidal App / Hegal H160 / Wilson Sophia 3

« ตอบกลับ #1038 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 10:45 น. »
อ้างถึง
รอฟังรีวิวน้าแก้ว กับชมภาพครับ

อ้างถึง
ตัวนี้มีลุ้น แล้วเทียบกับหลีไป่. ละครับน้าแก้ว หลีไป่ขับลำโพงน้าแก้วได้เบสดีเท่านี้หรือเปล่าครับ. น้าแก้วลองแผ่นแมงเกอร์แทคสุดท้ายดูด้วยนะครับถ้ามีแผ่นนี้ว่ามันขับเสียงกลองลูกตรงกลางได้เสียงเป็นไงบ้าง
แผ่นแมงเกอร์ ผมไม่มีครับ น้าโจ้ แต่กับแผ่นที่ผมมักใช้ฟังอ้างอิงเสมอๆ  ผ่านหมดครับ ตัวนี้ผมว่าเสียงดีกว่า ลี่ไป่ ครับ รายละเอียดก็จะแจ้งดี เรียกว่าถูกใจเลยแหล่ะ

อ้างถึง
Lepai killer ตัวล่าสุดเปิดสวิทย์แล้วมีเสียงปุออกลำโพงไหมครับน้าแก้ว ตัวที่แล้วผมยังดองอยู่ไม่ได้เอามาโมเล่นซักทีครับ
ไม่มีเสียง ปุ๊ แล้วครับ เท่าที่อ่านในเวบ เห็นมีวงจรป้องกันลำโพงด้วยครับ น้าหนุ่ม ราคานี้ ผมว่าคุ้ม คอตๆ 97.89us รวมส่ง

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #1039 เมื่อ: วันศุกร์ 02 ตุลาคม 2015 เวลา 10:48 น. »
ยินดีด้วยครับน้าแก้ว ชุดใหม่ :yoyo (80): :yoyo (79):