ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง Music Room  (อ่าน 318351 ครั้ง)

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: ห้อง Music Room w/777d
« ตอบกลับ #1160 เมื่อ: วันเสาร์ 18 มิถุนายน 2016 เวลา 18:08 น. »
อ้อๆ ลืมไปสำคัญมาก คือ ภาคโฟโนเค้าเสียงเยี่ยมเลยด้วยครับ เกรนขยายต่ำกว่าช่องไลน์นิดหน่อย
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: ห้อง Music Room
« ตอบกลับ #1161 เมื่อ: วันเสาร์ 18 มิถุนายน 2016 เวลา 21:04 น. »
เอา 777 มาจับคู่กับ JBL น่าจะเพราะมากกกกกก

:yoyo (79): :yoyo (79): :yoyo (86): :yoyo (86):

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #1162 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 มิถุนายน 2016 เวลา 07:16 น. »

:yoyo (77):

« ตอบกลับ #1163 เมื่อ: วันจันทร์ 20 มิถุนายน 2016 เวลา 11:48 น. »

:yoyo (77):
อิอิอิอิ

อ้างถึง
เอา 777 มาจับคู่กับ JBL น่าจะเพราะมากกกกกก
แอมป์เสียงหวาน มาจับกับเสียง jbl กลัวจาเสียของอ่ะครับ จับกับ mx-5 หน่ะ ผมว่าเข้าขากันดีมากๆครับ ...คหสต.

รูปไม่ค่อยชัดครับ ขี้เกียจถ่ายแล่ะ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #1164 เมื่อ: วันอังคาร 21 มิถุนายน 2016 เวลา 18:11 น. »
.....ไม่อยากตั้งกระทู้ขึ้นใหม่น่ะครับ ขอโม้มันตรงนี้แล้วกัน ....

มีจุดหนึ่งที่ผมว่าผมค้นพบเจอสำหรับตัวผมเองนะครับ คนอื่นอาจไม่ใช่
คือ...จากที่ผ่านแอมป์มาพอสมควร ทั้งแอมป์สมัยใหม่ แอมป์หลอด และมาจบที่แอมป์วินเทจในช่วงนี้ คือ

แอมป์ที่มีค่แดมปิ้งแฟคเตอร์น้อยๆ นี่ทำไมมันถึงได้ฟังเพลงได้ ไพเราะกว่าแอมป์ที่มีค่านี้มากๆก็ไม่รู้สินะ (เพลงที่ฟังก็มีส่วน เพลงเร็วๆ เพลงคลาสสิกที่ต้องมีช่วงโหมหนักๆ
ย่อมไม่เหมาะแน่ๆ หากค่าแดมปิ้งนี้น้อยครับ)

ไม่รู้เพื่อนๆที่ฟังเพลงกันได้คิดถึงจุกนี้กันบ้างหรือเปล่า อย่างแอมป์รุ่ยใหม่ๆของมาร้านท์ ค่าแดมปิ้งแฟคเตอร์ก็ไม่ได้มากมายเลยนะครับ หากดูที่สเปคของแอมป์เค้า
จุดนี้น่าจะม่ส่วนทำให้ เวลาฟังเพลงร้อง ฟังแล้วถึงใครๆก็มักจะชอบกัน แต่หากเป้นเพลงเร็วๆหนักๆ สนุกๆ ก้อาจไม่สะใจเท่า แอมป์ยี่ห้ออื่นๆ อย่างโรเท็ล ที่ถ้าฟังเพลงเร็วๆ
นี่จะได้อารมณ์ร่วมกันไปมากๆครับ

หรืออย่างแอมป์หลอด ก็มีค่าแดมปิ้งฯไม่ได้มากมายเลย หากเทียบกับแอมปืโซลิต นี่ถึงทำให้ฟังเสียงนางได้ค่อนข้างดี (แอมป์หลอดเค้ามีหางเสียงเฉพาะของเค้าอยู่ก่อนแล้วด้วย)
แต่หากอยากจะฟังเพลงเร็วๆสนุกๆ ก็ต้องกลับมาเลือกที่หลอดเพาเวอร์ที่ให้เสียงได้คึกคัก ให้กำลังได้มากๆ เพื่อขับลำโพงได้ฉับพลัน อย่างหลอด kt88

777d นี่ ค่าแดมปิ้งแฟคเตอร์ แค่ 15 เอง น้อยมาก ผมลองฟังกับเพลงเร็วๆหนักๆ ก็ไม่สะใจเท่าแอมป์สมัยใหม่ตัวก่อนๆที่มีค่านี้เยอะๆ แต่ความที่ลำโพงผม มันมีความไวพอสมควร
จุดนี้เลยไม่กระไรนัก ผ่านได้ครับ ถ้าไม่ มานั่งฟังแบบ a-b test เรียกว่า การฟังเพลงของผมนี่เปลี่ยนไปแบบคนละด้านกับเมื่อก่อนเลยหน่ะ

...จุดนี้ผมไม้ได้อ่านจากใครมา แต่สังเกตุจากที่ได้ผ่านแอมป์ต่างๆมาเท่านั้นเองนะครับ อาจไม่ถูกต้องเสมอไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 21 มิถุนายน 2016 เวลา 18:27 น. โดย vichien »

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #1165 เมื่อ: วันอังคาร 21 มิถุนายน 2016 เวลา 23:33 น. »
 :yoyo (77): :yoyo (77): :yoyo (77):  เจ๋งเลยน้าแก้ว
Simple & Simple

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #1166 เมื่อ: วันศุกร์ 08 กรกฎาคม 2016 เวลา 00:14 น. »
น้าแก้วครับ รบกวนเทียบ 555, 777d กับ mc ที่ลองฟังให้หน่อยสิครับ  :yoyo(65):

ปล. ได้ 555, 777 มาแรงมั้ยครับ หลังไมล์มาก็ได้  :yoyo(12):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 08 กรกฎาคม 2016 เวลา 11:06 น. โดย Redrum »
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #1167 เมื่อ: วันศุกร์ 08 กรกฎาคม 2016 เวลา 14:34 น. »
น้าแก้วครับ รบกวนเทียบ 555, 777d กับ mc ที่ลองฟังให้หน่อยสิครับ  :yoyo(65):

ปล. ได้ 555, 777 มาแรงมั้ยครับ หลังไมล์มาก็ได้  :yoyo(12):

ในสามตัวนี้ ผมชอบ 777d ,มากสุด ครับ เนื้อเสียงเนียน กังวาน หางเสียงดีกว่า กำลังดีกว่า 555a

mac1900 กำลังแรงดีมากๆ อัดหนัก สะใจดี แต่ก็น่าจะเป็นเพราะมันเป็น รีซีฟเวอร์ด้วยหรือเปล่า เพราะหางเสียงห้วนมากๆ ฟังเสียงนางไม่ค่อยหวานเลย
หรือน่าจะสไตน์อเมริกันแน่ๆ

555a หางเสียงจะยังดีกว่า 1900 เลยครับ เพียงแต่กำลังมันน้อยกว่า จะเห็นผลอีตอนเปิดดังๆ แต่หากเปิดฟังแบบธรรมดา ก็ไม่มีผลไร เนื้อเสียง กังวาน ด้อยกว่า
777d อยู่แบบพอฟังออกนิดหน่อย แต่กับราคา หน้าตา ผมว่าคุ้มมากๆ

แอมป์ทั้งสามตัว (หรือเกือบทุกตัว) ต่อเล่นกับลำโพงผม mission mx-5 (90db) ไม่มีปัญหาใดๆ เสียงออกมาตามแอมป์ที่ต่อเล่น
ผมเลยสนุกกับการหาแอมป์ ยี่ห้อต่างๆ มาแจมด้วย ครับ

Re: ห้อง Music Room w/su-8200
« ตอบกลับ #1168 เมื่อ: วันอังคาร 12 กรกฎาคม 2016 เวลา 12:01 น. »
แอมป์ตัวนี้เริ่มจาก นั่งเฝ้าหน้าเวบ มาพักหนึ่ง

วันเสาร์ที่แล้ว ส่งลูกเรียนที่สยาม เสร็จ เลยแว๊บไปร้าน คิง ไกล ร้านดังเสียหน่อย เพราะของเพิ่งจะเข้า
เป้าหมายหลัก คือ 1. mrz. pm-6 , 2. trio ka-8700 , 3. technics su-8600

แต่ๆ มันไม่ได้เป็นแบบที่ใจคิด ของแต่ละตัว ต่างก็มีปัญหา ที่ผมว่า ผมขอผ่านมันดีกว่า กลับบ้านมือเปล่า แต่ก็ได้กำไรตรง ได้ลองฟังเสียง
ของแอมป์ สาม ตัว ในเวลาพร้อมๆกัน สรุปได้ว่า แอมปืตัวต่อไป นี่ ต้อง เทคนิก อีก เท่านั้น

กลับมาตั้งหลัก ลองกดหา คนที่จะปล่อย เทคนิก ก็โชคดีเสียเงินอีก มีคนจะปล่อยเจ้า 8200 อยู่พอดี ทั้งยังไม่ได้โพ้สท์ขายเลย
ผมเป็นลูกค้ารายแรกไปทันควัน :yoyo (84):

ข้อมูลตัวมันสักหน่อย แอมป์ ปี 1975 เสียด้วย
http://audio-heritage.jp/TECHNICS/amp/su-8200.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 12 กรกฎาคม 2016 เวลา 12:30 น. โดย vichien »

« ตอบกลับ #1169 เมื่อ: วันอังคาร 12 กรกฎาคม 2016 เวลา 12:04 น. »

รูปสุดท้าย ฟังกับแผ่นประจำ ว่าดีเด่นอย่างไร = เยี่ยมๆ ครับ (อีกแล้ว ...อิอิอิ)

« ตอบกลับ #1170 เมื่อ: วันอังคาร 12 กรกฎาคม 2016 เวลา 12:20 น. »
เจ้า 8200 ตัวนี้ ดูๆ แล้ว น่าจะเป็นแอมป์เก่า ที่เอามาขัดถูให้ดูดีกว่าแต่ก่อน ฝาบนดูๆน่าจะพ่นสีมาใหม่ แต่ฝีมือเยี่ยมเลยครับ

พวกปุ่มต่างๆ ก็เฟิร์มดีมากๆ ไม่มีเสียงสักแอ๊ะให้ได้ยิน สักปุ่ม ส่วนภายใน เค้าจะรีสโตร์ อะไรมาบ้างหรือเปล่า ผมไม่สนใจ ขอให้เสียงดี

เสียงไม่กวน เสียงไม่เป่ ตอนเปิดดังๆ หรือค่อย ก็ผ่านครับ ..(เป้าใหญ่ นี่เล็งไปที่ su-v10 , v9 หรือ su-9400 เลยนะครับ)
.............................. ..............  ........................

ส่วนแนวเสียง ของแอมปืสามตัวที่ไปลองฟังมา พอสรุปได้คร่าว (พท. เปิดโล่ง ฟังแบบเนียฟิว ห่างออกมาแค่ 1 ม. , ลำโพงไพโอเนียมั้ง ,ซีดีโซนี่รุ่นเก่า)

pm6 เสียงกลางนุ่มนวลดี เปิดดังที่ 12 น. ชักไม่ค่อยเพราะแล่ะ

trio ka-8700 ตัวนี้ก็หวังไว้เยอะ ว่าถ้า pm6 ไม่ไหว ก็จะเอาตัวนี้แหล่ะ เพราะราคาออกใหม่ 120k เยน ทีเดียว แถม หนัก ตั้งเกือบ 18 กิโลฯ
                    แต่เสียงมันออกโปร่งใส ชัดมากๆ เมื่อเทียบกับ มาร้านซ์ หรือ เทคนิก = ไม่ใช่ทางผม เลยขอผ่าน

technics su-8600 ตัวสำรองที่จะเอา แต่เครื่องไม่พร้อม ดันเสียงออกข้างเดียว (โชคดีที่ไม่สั่งให่ส่งมาเลย) โทนเสียง อิ่มหนา ใกล้เคียงโทนเดียวกับ pm6
                            แต่ทมัดทแมง ฟังได้สนุกกว่ากันเยอะ ไม่ออกเนือยๆแบบ มาร้านซ์

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #1171 เมื่อ: วันอังคาร 12 กรกฎาคม 2016 เวลา 17:24 น. »

Technics รุ่นเก่า ๆ นี่เสียงดีจริง ๆ ผมมีโอกาสได้ฟังปรีรุ่น A6 ตัวนี้ เสียงครบเครื่องถูกใจมาก เลยซื้อเก็บไว้ตัวหนึ่งเหมือนกัน

« ตอบกลับ #1172 เมื่อ: วันพุธ 13 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:31 น. »

Technics รุ่นเก่า ๆ นี่เสียงดีจริง ๆ ผมมีโอกาสได้ฟังปรีรุ่น A6 ตัวนี้ เสียงครบเครื่องถูกใจมาก เลยซื้อเก็บไว้ตัวหนึ่งเหมือนกัน

โหยยย พี่ศักดิ์ เจ้าตัวนี้มันระดับ บนๆของเค้าเลยนะครับ ว่าแต่ ใช้คู่กับเพาเวอร์ของเค้าเองหรือเปล่าครับ ใช่ตัวเข็มโตๆหรือเปล่า น่าสนใจๆ :yoyo (84):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #1173 เมื่อ: วันพุธ 13 กรกฎาคม 2016 เวลา 10:30 น. »

กำลังมองหาเพาเวอร์ตัวสวย ๆ อยู่เหมือนกัน
แต่ดันไปหลงความงามของไพโอเนียร์คู่นี้เข้าเสียก่อน

« ตอบกลับ #1174 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กรกฎาคม 2016 เวลา 10:46 น. »
เมื่อคืนลองต่อโฟโนฟัง (su-8200) เสียงดีครับ ..แอมเบี่ยนบรรยากาศดี ..แยกแยะซ้ายขวาชัดเจน ..รูปวงกว้างดี แต่ไม่ลึกมากนัก แบบกำลังดี

รายละเอียดปลายเสียงไม่ขาดหาย ไม่ต้องเพ่งฟัง = ผ่านอีกครับ  :yoyo(3):

.................... .................. ..................... .........................
อ้างถึง
กำลังมองหาเพาเวอร์ตัวสวย ๆ อยู่เหมือนกัน
แต่ดันไปหลงความงามของไพโอเนียร์คู่นี้เข้าเสียก่อน
สวยคลาสสิกจริงๆครับพี่  ..ของผมนี่จะเน้นแบบที่เป็นคันโยก หรือปุ่มกดแบบเป็นตัวๆนูนๆ มากกว่าแบบพวกที่เป็นแป้นกดแบนๆครับ

« ตอบกลับ #1175 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 21 กรกฎาคม 2016 เวลา 18:14 น. »

แฮ่ะๆ ลองกล้องใหม่ แต่ถูกๆ (มือถือ wiko - you feel) ครับ กดแบบพาโนรามา ไม่เลวแฮะ  :yoyo (84):...ตะกร้าผ้า นั่นจงใจนาครับ :yoyo(58):

« ตอบกลับ #1176 เมื่อ: วันอังคาร 09 สิงหาคม 2016 เวลา 11:47 น. »
ขุดๆครับ ขุดทั้งกระทู้ แล่ะร่องเสียง กับแผ่นเสียงเพลงไทย นี่ขอบอก มีให้ขุดทุกแผ่นก็ว่าได้ ..อุปกรณ์ พร้อม  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #1177 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 13:59 น. »

แฮ่ะๆ ลองกล้องใหม่ แต่ถูกๆ (มือถือ wiko - you feel) ครับ กดแบบพาโนรามา ไม่เลวแฮะ  :yoyo (84):...ตะกร้าผ้า นั่นจงใจนาครับ :yoyo(58):

...... RIP               TECHICS SU-8200

แล่ะล่าสุด...... RIP    AU-777D ด้วยครับ

ณ ขณะนี้ ใช้  RXV-767 ประจำการแทนไปพลางๆ ก่องง  เฮ้อ :yoyo(26):

ออฟไลน์ Darius

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #1178 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 14:50 น. »

...... RIP               TECHICS SU-8200

แล่ะล่าสุด...... RIP    AU-777D ด้วยครับ

ณ ขณะนี้ ใช้  RXV-767 ประจำการแทนไปพลางๆ ก่องง  เฮ้อ :yoyo(26):

เกิดอะไรขึ้นครับน้า ขายต่อ หรือส่งซ่อมครับ

« ตอบกลับ #1179 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 15:10 น. »
TECHICS SU-8200 อยู่ดีๆ ไฟไม่เข้า คงเป็นเพราะตั้งทิ้งไว้นานเกิน (ฟังแต่ 777) เลยขายร้านที่ซื้อคืนไป ครึ่งราคา (เสียสองเดือนที่แล้ว)

777 ปลายแหลมมันออกแตกๆ เลยรีบขายออก ขี้เกียจยกไปซ่อม เพราะดูแล้ว คิวน่าจะยาว ส่งของไปเมืาอวานแล้วครับ..แต่จริงๆถ้าไม่สังเกต ก็ฟังไม่ค่อยรู้หรอก
แต่ไอ้เรา ดันหูเทพ (อันนี้โม้นะ) นี่สิ เลยไม่ค่อยสุขใจ :yoyo (84):

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #1180 เมื่อ: วันศุกร์ 16 ธันวาคม 2016 เวลา 19:19 น. »
แล้วเล็งจะไปอะไรต่อล่ะ คุณแก้ว

ออฟไลน์ Darius

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #1181 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ธันวาคม 2016 เวลา 00:17 น. »
TECHICS SU-8200 อยู่ดีๆ ไฟไม่เข้า คงเป็นเพราะตั้งทิ้งไว้นานเกิน (ฟังแต่ 777) เลยขายร้านที่ซื้อคืนไป ครึ่งราคา (เสียสองเดือนที่แล้ว)

777 ปลายแหลมมันออกแตกๆ เลยรีบขายออก ขี้เกียจยกไปซ่อม เพราะดูแล้ว คิวน่าจะยาว ส่งของไปเมืาอวานแล้วครับ..แต่จริงๆถ้าไม่สังเกต ก็ฟังไม่ค่อยรู้หรอก
แต่ไอ้เรา ดันหูเทพ (อันนี้โม้นะ) นี่สิ เลยไม่ค่อยสุขใจ :yoyo (84):

เล่น vintage ต้องทำใจเหมือนกันนะครับ  เพราะอุปกรณ์ภายในอายุมันก็เก่าแก่มาก  แถมช่างก็คิวเพียบ

« ตอบกลับ #1182 เมื่อ: วันเสาร์ 17 ธันวาคม 2016 เวลา 18:00 น. »
Welcome technics su-v9 .....แบบฟรุ๊คๆ
http://audio-database.com/TechnicsPanasonic/amp/su-v9-e.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 17 ธันวาคม 2016 เวลา 18:05 น. โดย vichien »

« ตอบกลับ #1183 เมื่อ: วันจันทร์ 19 ธันวาคม 2016 เวลา 16:26 น. »
รูปมาแล้วๆ อย่างหนัก เสียงกระหึ่มกว่าเดิมมั๊กๆ สะใจๆ......แต่มันจะอยู่กันได้สักกี่เดือนหว่า เจ้า v9 เนี่ย

ในซีรี่ย์ ตระกูล V นี่ ตัวนี้เป็นตัวรองท็อปครับ พี่ใหญ่เค้า v10 ที่แทบไม่เคยเห็นในบ้านเราเลย ตัว v9 นี่ก็เคยเห็นแค่ครั้งเดียว เมื่อสองสามปีก่อน
แล้วม๊านน ฟรุ๊กมาอยู่กับผมเฉย แถมราคาก้เป็นมิตร ถูกกว่าแผ่นเสียงโอฟายน์เสียอีก :yoyo(12):

อ้างถึง
แล้วเล็งจะไปอะไรต่อล่ะ คุณแก้ว
ตอนแรกก็ว่าจะถอย nad356+pp375 แต่ลองโทรไปถามร้านประจำที่เคยซื้อเทคนิก เค้าดันมี v9 อยู่ เลยรีบไปยกมาเลยครับ

อ้างถึง
เล่น vintage ต้องทำใจเหมือนกันนะครับ  เพราะอุปกรณ์ภายในอายุมันก็เก่าแก่มาก  แถมช่างก็คิวเพียบ
ครับ ใช่เลย แต่ราคามันต่างกับตัวใหม่อยู่มากโข แถมสุ่มเสียงก็ตรงจริต เลยกลายเป็นน่าใช้ไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 19 ธันวาคม 2016 เวลา 17:26 น. โดย vichien »

Re: ห้อง Music Room+พิริยะ
« ตอบกลับ #1184 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มิถุนายน 2017 เวลา 15:16 น. »
ได้แอมป์มาใหม่ จากที่หลายเดือนก่อนโน้น เคยตามอยู่พักหนึ่ง แต่ตอนนั้นเค้าว่าจะไม่มีภาคโฟโนมาให้ เลยเลิกสนใจไป มาวันก่อนน้าเบิต มาซาวเสียง
เลยกดดู บ๊ะๆ มีใส่โฟโนมาให้ด้วย อีกทั้งได้โทรคุยกันพักนึง ...วันรุ่งขึ้นเลยได้ยกเข้าบ้านพลันทันใด

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=29101.0

ขอเก็บไว้หน่อย วันก่อนวิ่งได้แบบ ชิลๆ 11.09 โล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 25 ธันวาคม 2017 เวลา 15:06 น. โดย vichien »