ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน คุณกอล์ฟ......จั๊กเดี๋ยวคร้าบ บ บ บ  (อ่าน 9689 ครั้ง)

ออฟไลน์ jazz

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
เรียน คุณกอล์ฟ......จั๊กเดี๋ยวคร้าบ บ บ บ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 10:30 น. »
......................เรียนคุณกอล์ฟ  ที่เคารพ.....อุอุ..... :m (3):

เรื่อง รถ จักรยานคะรับ.......  ว่า............................... :m (11):

วันนั้น...ผมสังเกต...จักรยาน ไฮเอนด์ ของคุณกอล์ฟ.......

ผมก็เรยคิดสงสัยคับ....ว่า........

ทำไม  บันไดถีบ...ถึงเล็กมากๆ.....มาถึงบ้าน....ผมเรยจูง....แอลเอผมมา

อุอุ...ถอดล้อหน้าโชว์เมียบ้าง...๕๕๕

ให้เมียลองยกดูบั้ง....งิงิ...เมียผมบอกว่า...

เออ...ของป๊าก็เบา...นี่...เหมือนของคุณกอล์ฟเรอะ....อิ อิ.....อิ อิ....

ผมเรยบอกว่า...เบาอะใช่.......แต่รองยก......นานๆดิ...........

เมียผมทำตาม.........แป้บเดีย....เมียผมมือสั่น....บอกเออ..จิงด้วย

ของคุณกอล์ฟเบามากเรย.......แต่ว่า...ม่าม้า...ชอบหนักๆแบบของป๊า อ้า.....

อาฮะ....อาฮะ......(....หมายเหตุ.....มุขนี้ผมคิดเอง....เมียไม่ได้พูด.......

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม.....ลูกเมียควรชี้แนะ.....อิ อิ)

เรื่องล้อไม่เท่าไรคับ...แต่ที่ผมจะคือคุณกอล์ฟ...อยู่นี่คับ.....

คำถามมีอยู่ว่า.....แท่ม..แท่ม...แท่ม.....ฟังดีๆนะคับ...

แท่ม...แท่ม...แท่ม.....คำถามนี้....คุณจะได้รับ...แท่ม..แท่ม..แท่ม

เงินจำนวน...ไม่ใช่น้อย......เป็นจำนวน....เงินถึง...แท่ม แท่ม...แท่ม.........

เป็นผมเข้าไปแข่งเกมโชว์นะ....ผมต่อยพิธีกร...ปากแตกแระ..... :m (63):

ลีลาชะมัด......ฮึ..............! :m (9):

งี้คับคุณกอล์ฟ.....ผมเห็น บันไดถีบ...อันเล็กๆ...ผมก็เก็บมาคิดคับว่า...

แสดงว่า....เวลาถีบรถ......คงจะใช้ปลายเท้า  แทน....ทั้งเท้า...เหมือนรถถีบ..

ที่ใช้ปั่นไปซื้อโอเลี้ยงใช่ไม๊คับ.......ผมเข้าใจถูกไม๊คับ.....??

ข้อสอง....เวลาที่เราจะใช้ปลายเท้าถีบได้....ก็ต้องตั้ง

เบาะให้สูง......เท่ากับ..เวลาที่ขาเราเหยีดตรงถึงบันไดต่ำสุด

ใช่ไม๊คับ......ผมเห็นไอ้แอลเอ.....ที่ผมมี...มัน....ปรับเบาะได้ง่ายๆ....

ผมก็เรยลอง......ปรับเบาะ....ให้เป็นตามที่เล่า.......

เบาะรถผม...ก็เรย...อยู่สูงกว่าเอว...ผมติ๊ดนึง........

เวลาขึ้น....รถถีบ...ผมเรยต้องปีนขึ้น....(ลำบากวุ้ย...)

แต่ก็ทำให้ผมสามารถ...ใช้ปลายเท้าถีบรถได้......

ใจ่จะอี้ก๊า.....คุ๋น กอ้ป.............????????.........

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ wut

Re: เรียน คุณกอล์ฟ......จั๊กเดี๋ยวคร้าบ บ บ บ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 12:08 น. »
ถามมาตั้งนาน ตกลงน้าจะหาวิธี "ปั่นจักรยาน ไปซื้อน้ำปลา" ให้พี่วาสนาได้เร็วขึ้นใช่ไม๊คร๊าบ :m (29):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• TAC
Re: เรียน คุณกอล์ฟ......จั๊กเดี๋ยวคร้าบ บ บ บ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 12:15 น. »
 :m (62):.................ความแตก........ :m (30):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ ทองก้อน

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 12:21 น. »
ขอมั่วก่อน ป๋ากอล์ฟ ก่อนนะครับ ป๋า jazz ที่บันไดมันเล็กเพราะว่า เขาออกแบบมาให้ใช้คู่กะรองเท้าที่มีตัวล็อคอยู่กะไอ้บันไดเล็กๆอะป๋า  :m (62): :m (62): :m (62): :m (62): :m (62):

• TAC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 12:38 น. »
พอเป็นไปได้คับ....แต่พี่หมู...สร้างความ งง...ให้ผมอิกระ.... :m (40):

ถ้ารองเท้า...ล็อก...กะบันได.....แร้วเวลารถล้ม.......เจ็บนะนั่นงะ

ผมยังตีลังกามาแว้ว....ก็เจ้าประคุณ LA เร่นเอาเบรคหน้าไว้ซ้าย.... :m (62):

สงสัย รถล้อหน้าที่บิดออกได้นี่...เบรคหน้า...ข้างซ้ายทั้งหมดมั๊ง...

อย่าว่าแต่ผมตีลังกาเรย.....เมียผมก็โดนมาแว้ว...๕๕๕๕๕ :m (88):

• TAC
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 12:48 น. »
สลัด  เป๊าะ  เดียวก็หลุดแล้วป๋า    (มั่วเอาอะ ต้องรอป๋ากอล์ฟ)  :m (79): :m (79): :m (79): :m (79): :m (79):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 12:50 น. »

อีตาแจ๊สนี่... :m (26):

ขายหน้าจริงจริง... :m (66): สมัยเรามันพวก เฟสสัน(จักรยานยุคพัฒนา)...

แต่ของคุณกอล์ฟอ่ะ....ถ้าไม่พลาด(ถ้าพลาดขออภัย ราคาราวๆ 60000บาทหนา)
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• TAC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 12:53 น. »

ถามมาตั้งนาน ตกลงน้าจะหาวิธี "ปั่นจักรยาน ไปซื้อน้ำปลา" ให้พี่วาสนาได้เร็วขึ้นใช่ไม๊คร๊าบ

ขนาดมี ฟีโน่ กะ คลิ๊ก เจ้วาสยังให้ปั่น แอลเอ อีกหรือ    :m (84): :m (84): :m (84): :m (84):

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 12:57 น. »
รุ่นน้าเขียงนี่มันต้องจักรยานปรีดาไม่ใช่เหรอ เฟสสันมันรุ่นโผ้ม
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

• TAC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 13:28 น. »
สลัด  เป๊าะ  เดียวก็หลุดแล้วป๋า    (มั่วเอาอะ ต้องรอป๋ากอล์ฟ)  :m (79): :m (79): :m (79): :m (79): :m (79):

สลัดผัก...รึสลัดไข่คร้าบ....คุณพรี่ .......... :m (31):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 13:40 น. »
เฟสสันก็รุ่นผมครับ แบบจ่ายกับข้าวแต่เอามาแต่งซิ่ง :m (15): เมื่อก่อนผมก็มีเสือภูเขาครับ มองกรูสของปลอม ซื้อมาเลย์ แปดพันกว่าบาท สวยนะ ปั่นได้สองวัน ขี้เกียจเลยตั้งไว้เฉยๆ วันหนึ่งมีลุงคนสนิด บอกอยากด้ายยยย....ผมยกให้เลย แกเอาไปปั่นทุกวันครับ จนกระทั้ง วันหนึ่งทูสอง หมาวิ่งตัดหน้า แกเบรคหัวทิ่ม กระเด็น กระดูกข้อมือร้าว.....ทุกวันนี้

แกตายไปแล้วครับ เรื่องจริง 100% :m (10):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 13:42 น. »
ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้เค้ามี ABS ใช้กันแล้วหรอครับ.....
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 13:48 น. »
อะอะอะ.....เครื่องเสียงมันเงียบนัก.... :m (34):

ก็จักรยานนี่ระฟระ.......เหอเหอ :m (86):

ตกลง......คุณกอล์ฟ...ท่าจะได้.....ก้อนใหญ่คับ... :m (58):.

หายเงียบไปเยย.... :m (26):

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 14:11 น. »
น้าแจ๊ซ ครับ ได้ข่าวว่าน้า กอล์ฟ แกแอบไปจองอะไรกับคุณ โบอิ้งมาอีกเหรอครับ ซอส แม๊กกี้ อะไรหรือเปล่า ครับ :m (49):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 14:35 น. »
นั่นสิ....เงียบไปเรยเนาะ...

หรือตอนนี้เที่ยวอยู่...
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 20:02 น. »
ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้เค้ามี ABS ใช้กันแล้วหรอครับ.....

ถ้าจำไม่ผิดเคยเห็น ของ bmw นะครับที่มี ABS 

เผื่อโดนแซว...  จักรยานของ bmwนะครับ  ไม่ใช่มอไซร์
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ Non-Slim

• อยากคุย
  • **
    • My Flickr : Jabkubota
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 มีนาคม 2009 เวลา 21:28 น. »
ใช้ปลายเท้าถีบเลย ก็ไม่แนะนำครับ
เพราะการถ่ายเทแรง มันอยู่ห่างจากกระดูกข้อตาตุ่มไกลเกินครับ

ส่วนที่สัมผัสกับบันได้จักรยาน น่าจะเป็นอุ้งเท้าครับ ยิ่งปลายเท้ามาก ยิ่งเค้นฝ่าเท้า

เมื่อปั่นไป ณ จุดที่ต่ำที่สุด ของรอบการปั่น หัวเข่าควรจะเกือบตรงครับ
ตรงเลย หรือเขย่ง ๆ ก็ไม่ดีครับ

ปล.แอลเอ เหมือนกันครับ
Powered By Passion.
NAD : The classic 2-Channel Musicality system.
PSB Speakers : A unique voice in the crowd.
QED : Pure Design - Pure Performance.
Kimber : เสียงดีเลิศเลอ ต้องคิมเบอร์เคเบิล

ออฟไลน์ Laser

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 01:12 น. »
ผมสงสัยอยู่นานมากๆๆ แล้ว ว่าทำไมอานจักรยาน ต้องเป็นรูปนี้ ทำไมไม่ทำแบบนั่งสบายๆ ไม่เจ็บตูด เอาเหมือนกับนั่งเก้าอี้ธรรมดาไม่ได้เหรอ????

ออฟไลน์ keeratikul

• Moderator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 02:01 น. »
โฮ่ๆๆๆ มาเลี้ยวๆ ขออภัยมาดึกไปหน่อย....วันนี้รับลูกค้าที่มาจากบราซิลทั้งวัน ซึโค่ยๆ
เอาเรื่องจากบันไดก่อนน๊ะครับ....
อ้างถึง
.ผมเห็น บันไดถีบ...อันเล็กๆ...ผมก็เก็บมาคิดคับว่า..
บันไดที่อันเล็กนั้นเพื่อความเบาครับ เค้าเรียกกันว่า clipless และไม่มีประโยชน์ใดๆที่จะใช้อันใหญ่ครับ เพราะจุดที่ดีที่สุดที่จะเอาเท้ากดลูกบันไดนั้นมีเพียงที่เดียวครับ นั่นคือบริเวณ (เค้าเรียกว่าอะไรหว่า) ตรงหน้าๆที่ต่อจากนิ้วโป้งเท้าที่เป็นเนินนะครับ ตรงที่เราเป็นตาปลากันบ่อยๆนั่นแหละ
เอารูปจากเวปมาครับ (ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปจากรถตัวเอง วันนี้เอาไปปั่นซ้อมมา ยังอยู่ในรถอยูเบยขี้เกียจเอาออกมาครับ) รุ่นที่เห็นในรูปนี่ ก็เป็นตัวเดียวกับที่คุณแจ๊สเห็นครับ เป็นของ shimano รุ่น XTR

• Moderator
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 02:08 น. »
ความจริงมีหลายยี่ห้อที่ทำลักษณะนี้ อาจเปลี่ยนที่ตัวล๊อค ระบบการปลด ระยะการปลด (เดี๋ยวจัมาบอกรายละเอียดทีหลังครับ) เอาเป็นว่ายึดของ shimano เป็นที่นิยมที่สุดในโลกแล้ว อ้อเกือบลืมเอาเฉพาะเสือภูเขาก่อนน๊ะครับ โดย shimano เรียกมาตราฐานของตัวเองว่า SPD (Shimano Pedaling Dynamic)ครับ ไอ้ที่ว่าแพงกว่านี้ เบากว่านี้ ผมลองมาเกือบหมดแล้ว สุดท้ายก็มาตายที่ SPD นี่แหละครับ

รองเท้าที่ใช้จะต้องมีลูก 'คลีต' ติดอยู่ ซึ่งตัวนี้จะเป็นตัวที่คอยยึดอยู่กับกลไกล๊อคที่ลูกบันไดครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 02:25 น. »
ในรูปด้านบนนั้นเป็นบันไดที่เอาบันไดแบบทั่วๆไปและเอาแบบ clipless มารวมไว้ด้วยกันครับ คือใช้ได้ทั้งรองเท้าธรรมดา และรองเท้าสำหรับการปั่นจักรยานโดยเฉพาะ การออกแบบคือลูกบันไดจะไม่หลุดเลยถ้ามีแรงยกและกดในแนวดิ่ง แต่ถ้ามีแรงกระทำจากด้านข้างจนถึงระดับนึง (บิดบริเวณตาตุ่มออกนอกจักรยาน) แล้ว บันไดจะหลุดออกจากเท้าทันทีครับ

เอาประโยชน์บ้างดีกว่าครับ
๑. การส่งกำลังไปยังบันไดที่ดีกว่ามาก เพราะการปั่นจักรยานนั้นจะต้องมีการส่งกำลังทั้งกด (เหยีบลูกบันได) และการดึง (ยกลูกบันไดขึ้น) เหตุผลคือการผ่อนแรงครับ การกดและดึงนั้นใช้กล้ามเนื้อละส่วนครับ
๒. มั่นคงมากๆ
      ๒.๑ อย่างแรกเลย เท้าจะอยู่ในตำแหน่งที่ดีที่สุดในการออกแรงตลอดเวลา ไม่ต้องเปลี่ยน
      ๒.๒ ในกรณีที่ต้องปั่นผ่านที่ครุคระ เช่นดาวฮิลลงมาจากเขานั้น แรงกระแทกจะทำให้เท้าเคลื่อนจากจุดที่เหมาะสมครับ ทำให้ทรงตัวลำบาก นึกสภาพการที่เราเตรียมตัวนั้นเราจะเขย่งเท้านิดๆ นึกถึงนักเทนนิสที่เตรียมรับลูกเสริพซิครับ เค้าจะเขย่งเพื่อความคล่องตัว ไม่มีนักกีฬาที่ไหนเค้ายืนส้นเท้ามั๊ง ? พร้อมที่จะขยับซ้ายก้ได้ ขวาก็ได้

ขออภัย ภาพประกอบเป็นของเสือหมอบ (รถลู่) แต่หลักการเดียวกันครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 02:35 น. »
ข้อเสียบ้างดีกว่า...
๑. ถ้าถนนมันห่วยจนไม่กล้าที่จะปั่นจริงๆแล้ว การล๊อคเท้าไว้กับบันไดนี่น่ากลัวน๊ะครับ เช่นตอนที่ต้องไต่เลาะริมเขาที่เสียวๆนี่ ผมปลดคลีตก่อนละ แล้วปั่นแบบไม่ถนัดไปก่อน
๒. ล้มครับ... มือใหม่นี่ล้มแน่นอน เพราะมักจะลืมวิธีปลด (เหวี่ยงตาตุ่มออกด้านนอก) ความจริงเค้าล้มกันทั้งนั้นครับ ซักสามสี่ทีก็จำได้เอง
๓. อย่าลืมว่าเค้าออกแบบมาเพื่อประสิทธิภาพการขี่ที่สูงสุด เพราะฉะนั้นการขี่จักรยานธรรมดาไปซื้อของ หรือการที่ขี่จักรยานในเมืองนั้นไม่เหมาะครับ อันตราย

• Moderator
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 02:46 น. »
อ้างถึง
ส่วนที่สัมผัสกับบันได้จักรยาน น่าจะเป็นอุ้งเท้าครับ ยิ่งปลายเท้ามาก ยิ่งเค้นฝ่าเท้า

อืมอันนี้ผมเห็นอีกอย่างครับ การใช้อุ้งเท้าปั่นนั้นเมื่อยมาก ถึงเมื่อยสุดๆครับ ตรงเนินปลายเท้านั่นแหละครับดีที่สุด

อ้างถึง
เมื่อปั่นไป ณ จุดที่ต่ำที่สุด ของรอบการปั่น หัวเข่าควรจะเกือบตรงครับ
ตรงเลย หรือเขย่ง ๆ ก็ไม่ดีครับ
อันนี้เห็นด้วยครับ ถ้างอก็ทำให้ขาไมาสามารถออกแรงได้เต็มที่ครับ ถ้าเขย่งละก็ รับรองน้องชายถลอกแน่นอน ผมพูดจริงๆน๊ะ คิดถึงสภาพ เดี๋ยวซ้ายเขย่งขวาเขย่ง กลับไปกลับมา โดยมีก้นนั่งอยู่บนอาน ถลอกครับ ฟันธง :m (75):

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 02:57 น. »
อ้างถึง
ผมสงสัยอยู่นานมากๆๆ แล้ว ว่าทำไมอานจักรยาน ต้องเป็นรูปนี้ ทำไมไม่ทำแบบนั่งสบายๆ ไม่เจ็บตูด เอาเหมือนกับนั่งเก้าอี้ธรรมดาไม่ได้เหรอ????
เบาะในรูปนั้นถือว่าสบายมากแล้วครับ เบาะที่บางๆนั้นความจริงถ้าชินแล้วนั่งสบายมากครับ ตอนแรกๆนี่รับรองเจ็บนานเป็นอาทิตย์ แต่ไปๆก็ชินครับ กางเกงของนักปั่นก็จะมีฟองน้ำรองอยู่ด้วยชั้นนึงครับ ช่วยไปได้มาก รูปประกอบเป็นตัวที่ดีมากๆเหมือนกัน Selle Italia 125 Grams. เบาะที่ต้องรองรับน้ำหนักคนปั่น แรงกระแทกที่เกิดขึ้น ความแข็งแรงอีกล่ะ ปั่นๆอยู่ดีดีเบาะหลุดเหลือแต่ก้านเบาะเสียบตูดคงดูไม่จืดแน่ ที่สำคัญหนักแค่ขีดกับอีกนิดเดียว !!

ตัวที่ผมใช้นี่ยี่ห้นี้เหมือนกันแต่เป็นรุ่นเก่าครับ 135 Grams

• Moderator
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 02:59 น. »
อันนี้ซิครับ น่าสนใจ เบาะของผู้หญิงโดยเฉพาะครับ มีร่องว่างรองรับน้องจิ๋มให้แลปออกมาพักพ่อนบ้าง แต่ผู้ชายบางคนก็ชอบใช้เพราะร่องดังกล่าวจะรับกับเอ็นใต้น้องชายพอดี แต่ผมส่วนตัวแล้วไม่ชอบครับ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 09:25 น. »

เวลาเรานั่งเก้าอี้ธรรมดา ราจะนั่งให้ตัวเบาะ รองรับต้นขาด้วย (ช่วยรับ นน. ตัว) แล้วลองนึกภาพคร๊าบ ที่เบาะจักรยานมันเจ็บ เพราะมันเว้าไม่รอองต้นขา นน. ตัวเลยลงที่ก้นกบเต็มๆ แต่ลองคิดอีกทีคร๊าบ

ถ้ามันมีเบาะรองรับต้นขาด้วย ขาเราก็ปั่นลงไปมากกว่าแนวเบาะไม่ได้สิคร๊าบ แล้วจะปั่นยังไงหละคร๊าบ :m (66):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• TAC
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 09:52 น. »
คุณ wut!

คิดได้เรยว่า......เคยมีนักปั่นจักรยาน...ไซด์ คุณ wut บ้างไม๊คับ.....?? :m (88):

แร้ว.....เบรคหน้า...ทำไมมาอยู่ซ้ายคับ.........

เพราะถ้าเมียผมขี่บ่อยๆสงสัย......เมียผม...เก่งกายกรรมแน่ๆ....เพราะตีลังกาประจำ..๕๕๕ :m (88):

• Moderator
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 10:15 น. »
อ้างถึง
คิดได้เรยว่า......เคยมีนักปั่นจักรยาน...ไซด์ คุณ wut บ้างไม๊คับ.....?? m (88)

แร้ว.....เบรคหน้า...ทำไมมาอยู่ซ้ายคับ.........

เอาทีละคำถามน๊ะครับ
ไซด์คุณวุธมีครับ แต่จะอยู่ไซด์นี้ไม่นานครับ รับรองเพราะตัวที่ใหญ่มากมักจะมีไขมันส่วนเกินมาก ลดง่าย ถ้าใจรักปั่นลดเดือนละสี่ห้าโลเห็นๆชัวร์ แต่ถ้าพวกผอมๆอยู่แล้วนี่ แต่ละกิโลนี่ฝืดครับ ตัวใหญ่ๆนี่แรงกดลูกบันไดมหาศาลน๊ะครับ เพราะกล้ามเนื้อนั้นชินกับการแบกน้ำหนักมากๆตลอดเวลา แต่จะไม่ทนครับ และเสียเปรียบมากๆๆๆ ตอนขึ้นเขา นรกทั้งเป็นเลยครับ ตัวใหญ่ๆเนี่ย

เบรคหลังนี่สำคัญมากครับ ในการทรงตัว โดยเฉพาะพวกที่เข้าป่าเขา เบรคหน้าจะทรงตัวไม่ได้ครับ พวกที่บอกว่าเบรคแล้วขมำไปหน้าหน้า ลองเช็คดูซิครับ ผมว่าดีไม่ดีเอาเบรคหน้าไว้ด้านขวาครับ ซึ่งผิด (ปกติเราจะมีแรงบีบเบรคมือขวามากกว่าดานซ้ายครับ) อันนี้สำหรับคนถนัดขวาทั่วๆไปน๊ะครับ

แล้วอีกอย่างครับ อันนี้ไม่รับรองข้อมูลน๊ะ ผมว่าแทบทุกคนถนัดเลี้ยวซ้ายมากกว่าเลี้ยวขวาครับ  :m (69):

• Moderator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 10:23 น. »
เห็น เบาะแล้วเสียว หว่างขา วุ้ย น้ากอล์ฟ  :m (59): เคยยืนปั่นแล้วหมดแรง พลาดนั่งลงมา โป๊ะเช๊ะ กอล์ฟน้อยบ้างไหมครับน้ากอล์ฟ :m (66):

• TAC
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 10:44 น. »
 คุณเก๋คับ....รูปที่อยู่ใต้ชื่อ..จังหวะร๊อก..ใช่ปะ......

มีจังหวะนี้..แต่เป็นสาว...บิกินนี่บ้างมะคับ....... :m (88):....คิคิคิคิคิ........

:m (41):

• Moderator
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 10:56 น. »
อ้างถึง
วลาเรานั่งเก้าอี้ธรรมดา ราจะนั่งให้ตัวเบาะ รองรับต้นขาด้วย (ช่วยรับ นน. ตัว) แล้วลองนึกภาพคร๊าบ ที่เบาะจักรยานมันเจ็บ เพราะมันเว้าไม่รอองต้นขา นน. ตัวเลยลงที่ก้นกบเต็มๆ แต่ลองคิดอีกทีคร๊าบ
คือการขี่ที่ใช้ความเร็วเมื่อไหร่ละก็ก้นแทบไม่ได้นั่งหรอกครับ น้ำหนักการกดลูกบันได้นั้นแทบที่จะยกตัวลอยจากเบาะอยู่แล้ว  เพราะฉะนั้นหลายครั้งที่จะเจออาการที่ว่า ปั่นช้าเจ็บตูด
ผมเสริมอีกอย่างครับ จักรยานพวกนี้ ถ้าขี่จริงจังละก็ดีแน่นอน แต่ถ้าขี่เอาสบายก็คงไม่เหมาะครับ สิ่งที่สำคัญๆในรถนั้นถอดออกหมด เช่น ขาตั้ง, ทับทิมสะท้อนแสง, กระดิ่ง (อันนี้มีประโยชน์จริงๆ), etc....

ในรูปคือ principia msl pro ผมชอบที่สุดแล้วครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:02 น. »
น้าแจ๊ซครับ โยกแบบนี้ ต้องร๊อกเกอร์ เท่านั้นครับ หุหุหุ :m (42): ถ้าจังหวะอื่นต้องแบบนี้ครับน้า

• TAC
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:02 น. »
เห็น คุณ กอล์ฟ เพิ่งนึกได้...พอดี ที่คุยกัล....

ผมกาลังรื้อ...รถ....ยุ่งเหยิงไปหมด..... :m (62):

เรย...ไม่ได้โทรกลับ.......แต่รู้ไม๊....

ก่อนสายหลุด....ผมนึกว่าคุณ กอล์ฟ..โดนเอเลี่ยน..

จับไปแระ๕๕๕๕๕...เสียงน่ากลัวมาก....เหมือน...

เสียงฟอง....เดือดๆ.....แร้วก็ขาดไป... :m (24):

น่ากลัวจิงๆแฮะ...ตกลง...โทรศัพท์คุณกอล์ฟ เป็นไร ไปคับ??

• TAC
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ 06 มีนาคม 2009 เวลา 11:04 น. »
น้าแจ๊ซครับ โยกแบบนี้ ต้องร๊อกเกอร์ เท่านั้นครับ หุหุหุ :m (42): ถ้าจังหวะอื่นต้องแบบนี้ครับน้า

:m (3): :m (3): :m (3):

:m (55):................... :m (22):