ผู้เขียน หัวข้อ: นัดล้างตา gamut vs classe vs acc vs forte บ้านคุณnnu  (อ่าน 9401 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
นัดล้างตา gamut vs classe vs acc vs forte บ้านคุณnnu
« เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:08 น. »
เมื่อวานตอนบ่ายแก่ๆ ผมได้รับโทรศัพท์ชวนจากวุฒิ...

ขอไปฟังเครื่องเสียงบ้านคุณ nnu และขอไปฟัง GAMUT....

แถมด้วยนัดซ้อนกับน้องรัมแดงอีก... :m (70):

เลยนัดหมายว่าจะเข้าไปฟังกัน ประกอบด้วยกรรมการอันทรงคุณวุฒิ(เหลือเกิน)... :m (50):

ผม,ศา,เก๋ และวุฒิ vs น้องรัมแดง.....

โดยสถานที่ ที่เป็นกลาง(เครื่องและลำโพงที่นี่ ฟังกี่ครั้ง ก็ยังน่าฟัง เรื่องจริงนะครับคุณนุ)

ผมไปถึงบ้านเก๋ราวๆ สองทุ่ม วุฒิมาสมทบพอดี และเมื่อจัดการธุระเสร็จ...

เราก้อกำลังจะเดินทางไปที่บ้านคุณนุ....

เจ้าเก๋แกโพล่งออกมาว่า " น้า คอนเฟิร์ม นัดพี่นุยัง ? "  :m (62):

วุฒิหันมามองผม พร้อมยิ้มแปลกๆ แล้วบอกทุกคนว่า " ผมนึกว่านัดกันแล้ว "  :m (66):

เลยต้องโทรไปยืนยันกันอีกครั้ง ได้ยินเสียงคุณนุแว่วๆมาว่า " อ๋อ นัดที่จะมาเอา gamut ใช่ไหม ได้ครับ "  :m (71):

ไปถึงบ้านคุณนุ ยังได้รับการเชื้อเชิญที่น่ารักเหมือนเดิม  :m (3):

เริ่มการฟังโดยฟังกิ๊กเก่าป๋าเกาะ + ปรี gamut + cdp acc + สายลำโพง ปฏิเสธสาย(anti cable)

ยังคงได้บรรยากาศวันที่ไปฟังครั้งแรกได้ดี... :m (4):

หลังจากผ่านไปสักครู่เลยขอลองต่อ classe แทน กิ๊กเก่าป๋าเกาะ...

เสียงแรกๆที่ได้ยิน มันไม่หนีไปจากกิ๊กป๋ามากนัก(แต่ไม่นับรายละเอียดอื่นๆนะครับ)...

คุณนุยังบอก " ไม่เลวนะครับนี่ " ฟังกันไปสักครู่ น้องรัมแดงก้อมา(พร้อมคนฟังตัวจริง) :m (29):

แกบอกเองนะครับว่าเป็นคนฟังตัวจริง แกเป็นคนรูดปรึ๊ด รูดปรึ๊ด จากบัตรเครดิต ๕ ๕ ๕

ก้อให้น้องรัมแดงโจทย์เจ้าวุฒิลองฟัง...ตอนนี้จะได้ยินเสียงแว่วๆตลอดจากคนฟังตัวจริง..

" เสียงของแอมป์ตัวนี้ดู........................." ที่เหลือพี่ไม่ได้ยินเลยครับ คุยกันเบาไปนะครับ

ไม่นานนัก ได้เวลาลอง forte (ผิดตกยกเว้น) .....แอมป์ตัวนี้ก้อไม่ได้น้อยหน้า classe ไปมากนัก...

มีคน(ผม)พูดออกมาว่า " เอ...ปรี(gamut)พี่นุ ดีเกินไปไหม รับแอมป์ได้มากจัง "

" ไม่บ่น ไม่อิดออด สักนิด "

ไม่นานนักน้องรัมแดงงัดเอาไม้ตายออกมาคือเจ้านี้ครับ HEIMDALL

พอต่อสายลำโพงเส้นนี้เข้าไป เกิดอาการนิ่งเงียบกันไป....

แต่พอได้ยินค่าตัวก็หายสงสัย...

วุฒิเองขอต่อ GAMUT แทน พร้อมสายคู่นี้...

คุณนุเองยังตั้งใจฟังสาย heimdall แถมชมว่าอืมมเสียงดี...

เราตั้งใจฟังเพลงเพราะกันอีกสักพัก ก้อขอตัวเพราะเวลาล่วงมาพอสมควร...

ควรจะละอายใจและเกรงใจเจ้าของบ้านกันบ้าง  :m (9):

วุฒิเองเอาเจ้า classe ไว้เป็นตัวประกัน (ช่างกล้านัก ค่าตัวต่างกันสามเท่า ยังกล้าเอามาเป็นตัวประกัน)...

พร้อมออกปากบอกน้องรัมแดง ด้วยเสียงหนักแน่นว่า " ผมว่าค่าตัวสายลำโพง ยังแพงกว่าแอมป์ผมอีก "

" รอได้ตัวที่เหมาะสมกันดีกว่านะครับ อย่าเอาแอมป์ผมไปเลย ไม่หนีกันมากนัก "  :m (25):

อ่า....ช่างมี จรรยาบรรณ ....

สรุปการได้ไปฟังบ้านคุณนุว่า การจัดตำแหน่งลำโพงและห้องฟัง น่าจะเป็นประเด็นที่สำคัญ...

ในอันดับแรกๆ อย่างไรก็ตามต้องขอขอบคุณเจ้าบ้านคุณนุอีกครั้งนะครับ  :m (3):

อ่อ...เก๋ แว่วๆมาว่า ทำไมตอนฟังบ้านกัปปิตัน ดับเบิ้ลเบส ยังคงตัวใหญ่ที่สุด

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

Re: นัดล้างตา gamut vs classe vs acc vs forte บ้านคุณnnu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:26 น. »
"อ่อ...เก๋ แว่วๆมาว่า ทำไมตอนฟังบ้านกัปปิตัน ดับเบิ้ลเบส ยังคงตัวใหญ่ที่สุด"

ไว้คงต้องไปลองฟังดูแล้วคร๊าบว่า มันใหญ่แค่ไหน

เพราะผมเอา Gamut มาต่อเบสมันก็มีกำลังกว่า Mark นะคร๊าบ (แนวเสียงคล้ายๆ กัน)

เหมือนว่า Gamut จะสดกว่าอีกหน่อย(แต่อาจเป็นที่ตำแหน่งลำโพงเซทไว้ฟังกับ Mark คร๊าบ)

อ่อ ขอแก้ข่าวนิดนึงครับ Classe' สู้ กิ๊กเก่าป๋า ไม่ได้คร๊าบ เสียงเนียนน่าฟัง แต่กำลังสำรอง เป็นรองเยอะมากๆ แล้วก็รายละเอียด สู้ไม่ได้ครับ

Forte กำลังดีใช้ได้ครับ แต่เสียงยังติดกร้าน แล้วก็ Foword ออกมามากกว่าตัวอื่น อาจจะต้องย้ายตำแหน่งลำโพง มากกว่าตัวอื่นๆ ถึงจะลงตัวครับ

นับว่า ไม่ได้เป็นรอง Classe' หรอกครับ แค่ต้องให้เวลาเซทครับ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ mimic522

• Moderator
  • we will,we will ROCK YOU
Re: นัดล้างตา gamut vs classe vs acc vs forte บ้านคุณnnu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:28 น. »
อืม ผมก็ว่า ห้องพี่นุ ทำไมฟังอะไร ก็เพราะๆจริงๆๆ ครับ สายนอร์ดอส รายละเอียด ดีมากๆๆ ครับ เสียงก็ไม่บางเหมือนรุ่นเล็กๆ จริงๆครับ ราคาก็ไม่บางแน่น้อน ปรกติ ก็เดินผ่าน ที่พาราก้อนประจำ ก็เห็นราคากันอยู่ ติดอย่างเดียว แพ๊คเกจ ของสายมันน่า ขัดใจจริงๆๆๆ ดูขนาด สายโฮมโกรว แค่ซิลเวอร์เลส ใส่กล่องไม้มาดู เท่ห์ดี เจอ อี กล่องพลาสติกนี่ เห็นมาตั้งแต่ บลูแฮฟเว่น ก็งี้ red dawn ก็งี้ มาเจอรุ่นใหญ่ ๆๆๆ ยังอย่างนี้อีก :m (27): :m (27): สายมันไม่ถูกเลยนะวุ้ย ขอกล่องเท่ห์ ๆหน่อยดิวุ้ย แต่เสียง รายละเอียดดีมากกกๆ ครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:34 น. »
อืมว่าแต่ แอมป์ อิคคิว นี่เพราะจริงๆครับ เสียดายแทนป๋าเกาะไหมเนี่ยยยย  :m (27):ขนาดพี่ นุ ตัดใจปล่อย ละมุท เลยนะคร้าบ :m (7): อิคคิวตัวนี้เสียงดีน่าฟัง พลังเหลือเฟือ จริงๆครับ ผมช้อบชอบ เจ้าศา แอบประซิบ ว่า พี่เก๋ ชอบลำโพง พี่นุ ก็รอซื้อต่อดิ  พี่นุ แอบได้ยิน พี่นุบอก เปลี่ยนอะไรมาหมด ยังไม่เคยคิดเปลี่ยนลำโพงเลยนะนี่ แป่ววววว :m (30): :m (30):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:51 น. »
อ้างถึง
" ผมว่าค่าตัวสายลำโพง ยังแพงกว่าแอมป์ผมอีก "
อย่าไปซีเรียสหรือปิดกั้นมาก ถ้ามันไปกันได้ดีก็ไม่มีปัญหานะ

สายลำโพงผมยังแพงกว่าแอมป์รวมถึงลำโพงด้วยง่ะ :m (21):

อ้างถึง
สายมันไม่ถูกเลยนะวุ้ย ขอกล่องเท่ห์ ๆหน่อยดิวุ้ย
เกร๋เอ้ย เพิ่มอีกหมื่นนึงจะเอาป่าวล่ะไอ้กล่องไม้ที่ว่า :m (27):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:53 น. โดย meng »
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ dht_tubes

• คุยเก่งมาก
  • มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:57 น. »

สายลำโพงผมยังแพงกว่าแอมป์รวมถึงลำโพงด้วยง่ะ :m (21):

เลยต้องเปลี่ยนลำโพงครับเฮีย :m (3): :m (3):
หูฮอร์นเหล็ก.............

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:59 น. »
อืมว่าแต่ แอมป์ อิคคิว นี่เพราะจริงๆครับ เสียดายแทนป๋าเกาะไหมเนี่ยยยย  :m (27):ขนาดพี่ นุ ตัดใจปล่อย ละมุท เลยนะคร้าบ :m (7): อิคคิวตัวนี้เสียงดีน่าฟัง พลังเหลือเฟือ จริงๆครับ ผมช้อบชอบ เจ้าศา แอบประซิบ ว่า พี่เก๋ ชอบลำโพง พี่นุ ก็รอซื้อต่อดิ  พี่นุ แอบได้ยิน พี่นุบอก เปลี่ยนอะไรมาหมด ยังไม่เคยคิดเปลี่ยนลำโพงเลยนะนี่ แป่ววววว :m (30): :m (30):

มาละเฮีย ม. ว่าจะไปตามอยู่เชียว ที่เปลี่ยนแอมป์ก็เพราะเฮียนี่แหละ... บอกว่าเอียง  เราก็เอียงตามด้วย :m (9):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 11:59 น. »
อ้างถึง
" ผมว่าค่าตัวสายลำโพง ยังแพงกว่าแอมป์ผมอีก "
อย่าไปซีเรียสหรือปิดกั้นมาก ถ้ามันไปกันได้ดีก็ไม่มีปัญหานะ

อ้างถึง
สายมันไม่ถูกเลยนะวุ้ย ขอกล่องเท่ห์ ๆหน่อยดิวุ้ย
เกร๋เอ้ย เพิ่มอีกหมื่นนึงจะเอาป่าวล่ะไอ้กล่องไม้ที่ว่า :m (27):

โดน ไปหนึ่งดอก  :m (29):

เลยต้องเปลี่ยนลำโพงครับเฮีย :m (3): :m (3):

ถึงเวลาที่เฮียเม้งต้องเปลี่ยนแล้วใช่ไหมครับพี่  :m (50):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:01 น. »
เกร๋ไปเล่น JAMO R909 ดิ ...ไม่มีตู้เหมือนกัน น่าจะเสียงแนวเดียวกัน :m (14):

ราคา ไม่แพง สองสามแสนเองมั้ง? :m (29):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:05 น. »
แล้ว...ตกลงเจ้าละมุดของผมไปอยู่ในความอุปการะของท่านใดละครับ หรืออยู่ที่เดิม...เอ ทำไมไม่มีใครสนใจ :m (12):

พี่นุขายแพงไปเปล่า ลดให้ผมอีกสองหมื่นดิ จะขายแอมป์เก่ากะ...ขายของเก่า(ตูด) รวมตังไปซื้อแอมป์ของพี่หงะ :m (59):

• TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:07 น. »
อืมว่าแต่ แอมป์ อิคคิว นี่เพราะจริงๆครับ เสียดายแทนป๋าเกาะไหมเนี่ยยยย  :m (27):ขนาดพี่ นุ ตัดใจปล่อย ละมุท เลยนะคร้าบ :m (7): อิคคิวตัวนี้เสียงดีน่าฟัง พลังเหลือเฟือ จริงๆครับ ผมช้อบชอบ เจ้าศา แอบประซิบ ว่า พี่เก๋ ชอบลำโพง พี่นุ ก็รอซื้อต่อดิ  พี่นุ แอบได้ยิน พี่นุบอก เปลี่ยนอะไรมาหมด ยังไม่เคยคิดเปลี่ยนลำโพงเลยนะนี่ แป่ววววว :m (30): :m (30):

มาละเฮีย ม. ว่าจะไปตามอยู่เชียว ที่เปลี่ยนแอมป์ก็เพราะเฮียนี่แหละ... บอกว่าเอียง  เราก็เอียงตามด้วย :m (9):
อ้าว ก็มันเสียงเบาข้างนึงจริงๆอ่ะ

เสี่ยเองก็ยังบอกว่าเป็นมั่ง ไม่เป็นมั่ง  :m (71):

ไม่เปลี่ยนแล้วครับ จะให้ปลวกมันกินก่อน :m (1):

มุขน้าเต่าเค้า :m (89):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:21 น. »
โอ้ววววว  เพิ่งเห็นรูปตัวเอง  :m (8):

เฮ้ยโคตรโทรมเลยนี่หว่า....   :m (2):

ต้องฟิตหน่อยแล้ว  :m (79):

555  ส่วนเรื่องที่ไปลองมาเมื่อวาน   มันไม่เข้าแนวผมอ่ะคับ   มันผ่อนคลายเกินไปมั้งคับ 

พอดีเมื่อวานไปลองกันโดยที่ไม่มีใครติด cd ไปเลย   ก็เลยวิจารณ์ไม่ได้ขอรับ   :m (7):

อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:25 น. »
อ้างถึง

อ้างถึง

คือเห็นว่า ขี่หลังเสือ ไปแล้วไงคร๊าบเฮีย เลยช่วยส่งเสริมคร๊าบ ไม่อยากให้เสียเวลา กับของถูกคร๊าบ ไหนๆ ก็เล่นสายแพงแล้ว ต้องเอาไปใช้กะ ละมุด คร๊าบ มันถึงจะสุดยอด เหมาะกันมากๆ คร๊าบ

แล้วมันก็จะตามมาด้วย CD, สายสัญญาน, Preamp, ลำโพง แล้วก็สายไฟเข้าเครื่อง กับ RR77 อีกสองกล่องคร๊าบ รวมๆ แล้ว น่าจะทะลุ ห้าแสนแน่ๆ คร๊าบเฮีย :m (60):

แล้วก็หาห้องซัก 5x7 อย่างพี่นุ แล้วก็ให้เฮียมาเคาะ Dpols แล้วก็จะกลายเป็นเทพเลยคร๊าบ :m (10):

ไม่ได้ซี้ซั้วยุส่งนะคร๊าบ ยินดีด้วยจริงๆ คร๊าบ ที่ได้ของดี มาในราคาไม่แพง (สาย) เลยอยากให้ใช้มันได้เต็มที่คร๊าบ

ใจเย็นๆ คร๊าบ ถ้าคิดจะเปลี่ยนแอม ผมอยากให้ตั้งงบไว้ อย่างน้อยๆ หกหมื่น ถึงแสนไปเลยครับ แล้วใจเย็นๆ ค่อยๆ หาครับ

ไม่ต้องรีบร้อนครับ ถ้ายังหาไม่ได้ ก็ฟัง Forte ไปก่อนครับมันไม่น่าเกลียดหรอกครับ ในระดับราคานี้ เปลี่ยนไป มันก็ ขว้างงูไม่พ้นคอคร๊าบ มันแค่เปลี่ยนแนวเสียง ไม่เพิ่มคุณภาพครับ
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:31 น. »

กำจริงๆ...คนใช้ชุดสามหมื่นร้องเจี๊ยกแน่ๆ... :m (59):

พี่เองยังไม่กล้าฝันถึง.....

เท่าที่มีอยู่ตอนนี้ก้อ พอมากกว่าพอ....

อ่อ..สงสัยนิดหนึ่งครับน้องรัมแดง...

forte มันขัน vandersteen ไม่ไหวจิงๆอ่ะ... :m (14):

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:34 น. »
เรียกผมว่าตั้มดีกว่าครับ น้าเขียง เรียกอย่างนั้นมันผิด concept  ตอนตั้งชื่อครับ :m (59):
ผมใช้ชื่อนี้เพราะอ่านการ์ตูนกับนิยายบ่อย แล้วในการ์ตูนมีชื่อตัวการ์ตูน ตัวหนึ่งชื่อ redrum เพราะอยากจะใบ้ให้ตัวการ์ตูนอื่นๆรู้ว่าเค้าคือฆาตกรครับ ต้องเขียนกลับกันจากหลังมาหน้า ก็จะเป็น murder ครับ ผมเลยเอามาตั้งชื่ิอครับ

ส่วนเรื่ิองเสียงฟังไม่ออกครับ :m (62): รู้แต่ว่า classe นุ่มสุด รองลงมาก็ gamut แล้วก็ forte เสียดายไม่ไดลองฟังacc

ไว้จะเรียกคนฟังจริงๆเค้ามาบอกให้อีกทีนะครับ  :m (88): ขอโทษด้วยนะครับ คนฟังตัวจริงไปถึงก็นั่งจุ้มปุกอยู่ตรงกลางไม่ยอมไปไหนเลย พี่ๆทั้งหลายเลยได้นั่งที่ไม่ค่อยดี ขอโทษด้วยคร้าบ :m (3):

แต่ผมติดใจเรื่องหางเสียงของกลองมากๆเลย เฮีย meng ครับ ลำโพงเล็กๆถ้าเราเซ็ตลงตัวทั้งตำแหน่งลำโพงกับsystem ลำโพงเล็กสามารถให้หางเสียงได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ

ปล.อย่างน้อยเฮีย meng ก็ใช้สายแพงกว่าเครื่องเหมือนกัน มีเพื่อนแล้วคร้าบ :m (86):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:40 น. »
ของเฮียเม้ง สายแกแพงกว่ากว่าก้อจริง....แต่ cdp แก  :m (59): :m (59):

สายแกอีก  :m (66): :m (66):

จำได้ว่า ชุดที่แกใช้ตอนนี้ ซื้อชุดพี่ได้ สิบชุดกระมังครับ... :m (61): :m (61):

เรื่องนั่งฟังตรงกลาง...ไม่มีปัญหาหรอกครับ..

ก่อนมาพวกพี่ก็ฟังกันไปบ้างแล้ว... :m (81):

ปล. murder ใครป่าวครับ ๕ ๕ ๕

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 12:58 น. »
ของเฮียเม้ง สายแกแพงกว่ากว่าก้อจริง....แต่ cdp แก  :m (59): :m (59):

สายแกอีก  :m (66): :m (66):

จำได้ว่า ชุดที่แกใช้ตอนนี้ ซื้อชุดพี่ได้ สิบชุดกระมังครับ... :m (61): :m (61):

เรื่องนั่งฟังตรงกลาง...ไม่มีปัญหาหรอกครับ..

ก่อนมาพวกพี่ก็ฟังกันไปบ้างแล้ว... :m (81):

ปล. murder ใครป่าวครับ ๕ ๕ ๕

ผมว่า ไม่น่าจะแค่สิบเท่านะคร๊าบ พี่คร๊าบ แค่ซีดีเฮีย เค้าก็ปาไปร่วม เกือบ ยี่สิบเท่าแล้วคร๊าบ :m (2):

ผมว่า รวมๆ น่าจะสามสิบกว่าเท่าเลยคร๊าบพี่ :m (30):

คือจริงๆ ถ้าฟัง ซีดี อย่างเดียว อยากให้หา DAC ดีๆ ซักตัว ที่มี Vol ในตัว (Bel Canto DAC3 ก็น่าลอง หรือไม่ก็ CD Accuphase, Cary, Wadia) แล้วก็แอมแรงๆ อย่าง Gamut ไปเลยครับ

ก็น่าจะประมาณ แสนกว่าๆ แล้วค่อยเปลี่ยนลำโพงทีหลังคร๊าบ แล้วถ้าอนาคต เล่นอย่างอื่นด้วย ค่อยหาปรีมาใช้คร๊าบ

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:01 น. »

กำจริงๆ...คนใช้ชุดสามหมื่นร้องเจี๊ยกแน่ๆ... :m (59):

พี่เองยังไม่กล้าฝันถึง.....

เท่าที่มีอยู่ตอนนี้ก้อ พอมากกว่าพอ....

อ่อ..สงสัยนิดหนึ่งครับน้องรัมแดง...

forte มันขัน vandersteen ไม่ไหวจิงๆอ่ะ... :m (14):

มันขับไม่ไหวจริงๆครับ ถ้าสะดวกเดี๋ยวลองยกไปขับดูก็ได้ครับ  จริงๆแล้วอยากไปฟังลำโพงกับ pre sonic :m (49):

ส่วนห้องเฮีย meng  cdp ของเฮียตัวเดียวก็ซื้อชุดผมได้เกือบ10ชุดแล้วครับ เห็นที่ deco 800k เป็นลมพอดี

gamut ก็อยากได้อยู่เหมือนกันครับ แต่ว่ารอลุ้นให้ป๋าเกาะเอาไปแล้วค่อยซื้อต่อป๋าดีกว่าครับ :m (56):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:06 น. โดย Redrum »
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ nnu

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:14 น. »
รู้สึกยินดีครับ ที่เพื่อนๆแวะมาเยี่ยม  แปลกใจที่เห็นผู้หญิง(น้องนักฟังตัวจริง)
ชอบเครื่องเสียงและรู้เรื่องเครื่องเสียงมากที่เดียว :m (17):

ยังงี้มีสิทธิแซงหน้านักฟังท่านชายแน่  (ผู้หญิงน่าจะหูไวกว่าผู้ชายนะครับ เพราะสังเกตุจากแฟนที่บ้าน  :m (24):)

• TAC
    • tac
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:24 น. »
GamuT   GamuT GamuT GamuT
 :m (71): :m (71): :m (71): :m (71): :m (71): :m (71): :m (71): :m (71):

ละมุด  ละมุด  ละมุด  ละมุด....! :m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17): :m (17):

ตังเหลือ :m (80):

• TAC
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 13:48 น. »
อ้างถึง
แต่ผมติดใจเรื่องหางเสียงของกลองมากๆเลย เฮีย meng ครับ ลำโพงเล็กๆถ้าเราเซ็ตลงตัวทั้งตำแหน่งลำโพงกับsystem ลำโพงเล็กสามารถให้หางเสียงได้เหมือนกันหรือเปล่าครับ
มันก็ให้ได้แต่ไม่เท่าอยู่แล้ว ไม่งั้นชุดที่ดีๆแพงๆก็ขายไม่ได้สิ

การจางหายหรือ decay จะสั้นกว่า  และ harmonic contents จะไม่ชัดเจนเท่า
ยังมีน้ำหนัก แรงกระแทกที่จะมีไม่เท่า ขนาดหรือสเกลก็จะเล็กกว่า

ออฟไลน์ nnu

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 14:53 น. »
แล้ว...ตกลงเจ้าละมุดของผมไปอยู่ในความอุปการะของท่านใดละครับ หรืออยู่ที่เดิม...เอ ทำไมไม่มีใครสนใจ :m (12):

พี่นุขายแพงไปเปล่า ลดให้ผมอีกสองหมื่นดิ จะขายแอมป์เก่ากะ...ขายของเก่า(ตูด) รวมตังไปซื้อแอมป์ของพี่หงะ :m (59):

l
สงสัยงานนี้จะคาดการณ์ผิด :m (62): :m (61):  ครับเฮีย    รู้งี้เทิร์นไปเลยก็ดี :m (83):

สงสัยต้องเก็บไว้เป็นทุนรอเทิร์นกับ 50V  ซะแว้ว....... :m (62):

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 15:46 น. »

l
สงสัยงานนี้จะคาดการณ์ผิด :m (62): :m (61):  ครับเฮีย    รู้งี้เทิร์นไปเลยก็ดี :m (83):

สงสัยต้องเก็บไว้เป็นทุนรอเทิร์นกับ 50V  ซะแว้ว....... :m (62):

คุณนุอ่านตรงนี้นานๆนะครับ

" แล้ว...ตกลงเจ้าละมุดของผมไปอยู่ในความอุปการะของท่านใดละครับ "

คนที่แสดงความเป็นเจ้าของหน่ะ ออกตัวซะขนาดนี้แล้วนะครับ...

• Moderator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 16:50 น. »
ศา เอ้ย ที่บอกว่ารูปดูโทรม เพราะ ศา ดัน ไปถ่าย รูปใกล้ๆ กับ เสี่ย วุฒิ อ่ะเปล่า ขานั้นเค้า รัศมี อาเสี่ย เปล่งประกายนะคร้าบ :m (60):
ว่า ก็ ว่า แอมป์ อิคคิว กับ ละมุท ผมชอบ แอมป์ อิคคิว กว่าจริงๆนะครับ เนียน ลื่นไหล ดีจริงๆ :m (54):
เสียดาย เมื่อวาน ไปถึงห้องพี่ นุ กันดึกไปหน่อย ไม่งั้นคงได้ฟังกันนานกว่านี้ ห้องฟังพี่ นุ ฟัง เพลงเพราะจริงๆคร้าบ

• TAC
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:00 น. »
เจ้าวุฒินี่มันสมบูรณ์ขึ้นหรือว่าจอคอมผมมันหลอกตากันแน่ :m (29):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:01 น. »
จริงๆ เสียงมันก็คล้ายๆ Mark ครับ แต่แรงดีกว่า เสียดายเหมือนกันครับ :m (30): ที่มันยังไม่เต็มห้องผม

(ถ้าเต็ม คงสอยไปแล้ว :m (71):) แนะนำจริงๆ คร๊าบ ของพี่เค้าดีจริงๆ คร๊าบ

ยิ่งถ้าพี่เคาะ ราคา กลมๆ ถ้วนๆ สวยๆ มา ผมว่า ต้องมีแมวมาฉกไปแน่ๆ คร๊าบ :m (60):

เจ้าวุฒินี่มันสมบูรณ์ขึ้นหรือว่าจอคอมผมมันหลอกตากันแน่ :m (29):

ผมก็เท่าเดิมหละคร๊าบเฮีย :m (89): แล้วจอเฮียก็ไม่น่าจะหลอกตาหรอกคร๊าบ :m (62):

:m (49):ผมว่าเป็นที่กล้องพี่เขียงมันหลอกมากกว่าคร๊าบ :m (29):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:03 น. โดย wut »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 22 พฤษภาคม 2009 เวลา 17:17 น. »

อย่ามามั่วนิ่ม :m (13):

อ้วนเองแล้วมาโทษกล้อง...