ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรเด็ด แจกฟรี  (อ่าน 12047 ครั้ง)

ออฟไลน์ pleza

• คุยเก่งมาก
สูตรเด็ด แจกฟรี
« เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 20:55 น. »
เอาสูตรเด็ดไปเล่น แจกฟรี :m (60):
ซื้อสาย Mundorf0.5 มาเมตรละ550เอามาเมตรเดียว ตะกั่วMundorfมาเมตรสองเมตร
ปอกสายออกขดสายMundorfเป็นวงให้เท่ากับแหวนรองน็อต แล้วเชื่อมหัวท้ายให้ติดกัน
เป็นวงแหวน สาย Mundorf0.5 เมตรนึงน่าจะทำได้หลายสิบวง เริ่มทำวงสองวงก่อน
เริ่มที่เครื่องCDก่อน ถอดน็อตที่ตัวถังเครื่องออกมาตัว ใส่แหวนสาย Mundorf0.5 ที่ทำไว้
ใส่ไปวงนึงต่อน็อตหนึ่งจุด ขันน๊อตกลับแล้วเปิดเครื่องฟังดู ฟังออกก็ใส่ได้กับน๊อตทุกตัวในเครื่อง
ฟังไม่ออกก็ถอดออก
เสียงดี เครื่องไม่ช้ำ   :m (31):
ลงทุนไม่ถึงพัน เสียงดีกว่าซื้อสายหลักหมื่น
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

Re: สูตรเด็ด แจกฟรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 21:05 น. »
สูตรเด็ดนี้ เป็นน้า วัชร์(เสือซ่อนเล็บ)  วิจัยคิดค้นขึ้น พี่เค้าเห็นว่า
เสียงดี ลงทุนถูก คนงบน้อยก็เล่นได้ จึงให้ผมลงแจกให้เพื่อนๆเล่นกันครับ
เป้าหมายทีดี เดินทางด้วยความหวัง แม้ยังไม่ถึงก็สุขใจ

ออฟไลน์ nui67

• สมาชิกอาวุโส
    • http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=ae1c0b971d2115a8c5c1bb991b9bc4f3&topic=2983.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 21:22 น. »
ขอบคุณครับ พอมีรูปให้ดูไหมครับ ว่าเสร็จแล้วน่าตาเป็นยังไง  :m (88):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 22:16 น. »
ทำสายMundorfเป็นวงให้เท่ากับแหวนรองน็อต แล้วเชื่อมหัวท้ายให้ติดกันเป็นวงแหวน

วงให้เท่ากับแหวนรองน็อต

ขันน๊อตกลับแล้วเปิดเครื่องฟังดูครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 22:30 น. »
เจ้าแหวนนี้ผมใส่รองน๊อตทุกตัว ในเครื่องdvd PHILIPS เครื่องละ3000
เอาเครื่องdvd ตัวนี้ไปชนกับเครื่องCD ราคา3-40000 DVDกินเฉยเลย :m (8):

ออฟไลน์ nui67

• http://thaiaudioclub.net/board/index.php?PHPSESSID=ae1c0b971d2115a8c5c1bb991b9bc4f3&topic=2983.0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 22:40 น. »
Wow มันชนะเครื่องที่แพงกว่ามัน 10 เท่าเลยหรือครับ ถ้าจริงน่าสนใจจริงๆ แต่ไม่เข้าใจว่าแค่แหวนรองน๊อตมันทำให้เสียงดีได้เลยหรือครับ หลักการมันอยู่ตรงไหนหรือครับ  :m (50):
HT: Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112
Music: Consonance Droplet CDP 5.0 HD (CD PRO 2) > Acoustic Zen Absolute XLR >  (Lindermann) > Accuphase E-560 > Acoustic Zen Double Barrel (bi-wire) > Usher Be-10 DMD

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 22:50 น. »
ว๊าวว...ถ้าเสียงดีจริงๆแสดงว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มมาก.. :m (17):
แล้ววงแหวนมหัศจรรย์นี่มันทำงานยังไงครับ.. :m (49):
หมายถึงว่ามันชั่วยสลายแรงสั่นสะเทือนหรือเกี่ยวกับระบบกราวนด์อะไรเงี๊ยครับ..แหะๆ :m (88):
แล้วลองสายอื่นได้ป่าวครับ..เช่นเศษตัวนำของสายลำโพงหรือสายไฟอ่ะครับ.. :m (3):

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 23:08 น. »
ตู่ว่างๆก็ลองเลยคับ

เด๋วผมรอชม
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 23:18 น. »
มันเป็นการจูนเสียง เสียงจะเป็นไปตามตัวนำที่ใส่ลงไป
ไครมีตัวนำที่ดีกว่าสายMundorfก็ลองทำดูครับ
ส่วนสายที่จะทำอยากให้มันดีมากๆประมาณMundorfหรือดีกว่าครับ
ถ้าเป็นตัวนำเงินจะเห็นผลชัดเจน ฟังง่ายกว่าทองแดง
ไครมีของอะไรอยู่กับตัวลองเลยครับ แล้วมาเล่าให้ฟังกันหน่อยครับ
ผมที่ใช้Mundorfเพราะเสียงขนาดนี้ราคานี้พอเล่นได้ครับ

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 23:25 น. »
ตู่ว่างๆก็ลองเลยคับ

เด๋วผมรอชม
ได้เลย  แต่ผมต้องไปเอาสายไฟที่พี่เกร๋เอาไปลอง มาตัดก่อนนะ..อิอิ :m (55):

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 09 มีนาคม 2011 เวลา 23:54 น. »

ยังงงๆนะครับ มันมีหลักการอย่างไรครับ มันจูนด้วยหลักการอะไรครับ  :m (12):

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 00:24 น. »
หลักการผมไม่รู้ครับน้า ผมลองทำแล้วเสียงมันดี
ผมก็เลยมาเล่าให้ฟัง น้าสายหาเศษสายตัวนำเงินดีๆมาลองหรือไม่ก็
Mundorf0.5ลองดูครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 01:01 น. »
ผมเคยได้ยินมีคนเอา Nordost Valhallaมาทำ เสียงก็ดีกว่าMundorfอีก
เป็นการโมที่เครื่องไม่ช้ำด้วย ไม่ชอบก็เอาออกง่ายดีครับ :m (23):

ผมคิดเอาเองว่ามันก็เป็นการจูนกาวรนด์แบบนึงครับ
แต่นี้เราจูนโดยตรงที่ตัวถังเครื่องยันแผ่นปริ้นวงจรเครื่องเลย
เพราะเครื่องก็มีกระแสไฟวิ่งอ่อนๆอยู่ครับ
ถูกไม่ถูกไม่รู้นะครับ :m (55):
รู้แต่ทำแล้วชอบ :m (31):

ออฟไลน์ WindowsX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 01:15 น. »
เหมือนต่อ ground ตัวถีงแหละครับ ถ้าเอาตัวนำที่ไวมาแตะ กระแสไฟฟ้ารอบตัวก็จะวิ่งไปที่ตัวนำที่ไวกว่าทำให้สัญญาณไฟฟ้ารบกวนจากตัวถังมีน้อยลง อย่าง Esoteric จะมาช่องใส่สายต่อ ground ตัวถังด้วย สายต่างกันเสียงก็ต่างกันเหมือนกัน

ปล. สาย Nordost ที่ลองเป็น Valkyrja นะครับๆ ไม่ใช่ Valhalla :m (54):
Transport: Emm Labs CDSD SE (๊modified)/Self-made music server (Xeroc)
DAC: Emm Labs DCC2 SE (modified) + Antelope Isochrone OCX-V (modified) + 10M Rubidium Oscillator
Pre: Viola Labs Cadenza
Power: Karan KA S 450
Speaker: Rockport Ankaa

ออฟไลน์ joeposter

• ชอบคุยมาก
    • facebook.com/joeposter
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 01:39 น. »
น่าสนุก ใช้เงินน้อยแบบนีั ต้องลอง
ขอบคุณครับ
 :m (25):

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 09:43 น. »
เหมือนต่อ ground ตัวถีงแหละครับ ถ้าเอาตัวนำที่ไวมาแตะ กระแสไฟฟ้ารอบตัวก็จะวิ่งไปที่ตัวนำที่ไวกว่าทำให้สัญญาณไฟฟ้ารบกวนจากตัวถังมีน้อยลง

เครื่องไหนทำแล้วเสียงเปลี่ยนแสดงว่า ออกแบบมา   :m (44): :m (44): :m (44):
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 09:54 น. »

เดี๋ยวผมไปซื้อแหวนเงินแท้ๆ มาลองทำแล้วขันมั่งดีกว่า ท่าทางเสียงจะดี
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ Daddy

• รุ่นใหญ่
  • เพลงไม่เพราะฟังเครื่องไหนก็ไม่เพราะ....
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 09:55 น. »
เหมือนต่อ ground ตัวถีงแหละครับ ถ้าเอาตัวนำที่ไวมาแตะ กระแสไฟฟ้ารอบตัวก็จะวิ่งไปที่ตัวนำที่ไวกว่าทำให้สัญญาณไฟฟ้ารบกวนจากตัวถังมีน้อยลง

เครื่องไหนทำแล้วเสียงเปลี่ยนแสดงว่า ออกแบบมา   :m (44): :m (44): :m (44):
:m (17): :m (17): :m (17): :m (17):
www.klasscondo.com
"The Champaign of Urban Living"

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 09:58 น. »
ลองเล่นๆแบบเสียเงินไม่มากอย่างนี้ก็โอเคน่าลองเล่นๆดู นะครับ อย่างน้อย ก็ไม่ได้โดน ให้ลองอะไรโมๆๆๆ แบบ แพงมากๆๆๆๆๆ อย่างนั้นก็ไม่ไหว :m (62):

ออฟไลน์ natty24431

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 10:51 น. »

เดี๋ยวผมไปซื้อแหวนเงินแท้ๆ มาลองทำแล้วขันมั่งดีกว่า ท่าทางเสียงจะดี
ผมว่าลองหาแหวนมาใส่นิ้วก้อยอาจทำให้เสียงดีขึ้นมากกว่านี้นะครับ (เสียงดีกว่าต้องทนฟัง ผบ.ที่บ้านบ่นครับ :m (46):)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 มีนาคม 2011 เวลา 20:41 น. »

น้าครับแหวนเงิน ทองแดง อลูมิเนียม เสียงไม่ดีกว่า เอาสายMundorfมาทำครับ ผมลองแล้ว :m (53):
น้าจะลองอีกก็ได้เผื่อชุดต่างกันได้เสียงไม่เหมือนกัน
คุณนนท์ใช้  Nordost  Valkyrja ต้องขอโทษด้วย ผมได้ยินว่ารุ่นใหญ่ เลยนึกว่าValhalla
เสียงเปลี่ยนไปตามวัสดุที่ทำแหวนเลยครับ ไครมีเศษสายเทพๆลองเล่นดูครับ
วงนึงใช้สายยาวประมาณ 1-2เซนต์เองครับ
ลองเล่นกันไครใช้อะไรได้เสียงยังไงมาเล่าให้ฟังหน่อยครับ ถ้าเสียงดีกว่าแต่ราคาถูกหรือเท่ากันกับMundorf
ผมจะได้ไปหาลองเล่นมั้งครับ :m (25):

ออฟไลน์ ศา

• รุ่นใหญ่
  • อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ 27 มีนาคม 2011 เวลา 22:40 น. »

เจอเสี่ยป๊อกเข้าไป  ผมเลยไม่กล้าลองเลย  :m (57):

กลัวทำแล้วเสียงเปลี่ยน    งานจะเข้าเอา  :m (83):
อย่าส่ง pm มาหาผมนะครับ   เพราะผมอาจจะไม่ได้รับข้อความ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 28 มีนาคม 2011 เวลา 02:23 น. »
ทำแล้วเสียงเปลี่ยนทุกเครื่องละครับ เพี่ยงแต่ดีขึ้นหรือแย่ลง
ฟังออกฟังไม่ออก ชอบไม่ชอบ
Esoteric ทำแล้วเสียงยังเปลี่ยนเลยครับ

ถอดน๊อตออกหนึ่งตัวๆใหนก็ได้ที่ตัวถังเครื่องCD
ใส่แหวนขันน๊อตกลับตัวเดียวก็รู้เรื่องแล้วครับ
กลัวงานเข้า นี้ถ้าหมายถึงไม่ชอบก็เอาออกครับเครื่องไม่ช้ำหรอกครับ
น๊อตแค่ตัวเดียวที่ตัวถังเครื่อง :m (70):

ออฟไลน์ loma

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 มิถุนายน 2011 เวลา 17:54 น. »
เคยลองเหมือนกันครับ เอาสายไฟดีๆยาวซัก 7 ซม  /เหลือใช้/  จั้มที่โครงเครื่องซีดีโดยใช้น๊อตที่เครื่องยึดก็ได้ เสียงจะเปลี่ยนไปตามบุคคลิกของสายพอฟังออกได้ /โดยเฉพาะเครื่องที่เล่นปลั๊กไฟ สายไฟ ขั้ว IEC แบบ ออดิโอเกรด เพราะต้องลงกราวด์ที่โครงเครื่อง จึงมีผลต่อเสียงด้วย ความคิดผมนะครับ/ แต่ความยาวของสายจะมีผลต่อเสียงด้วย ดีขึ้นหรือแย่ลงตัวแปร อยู่ที่ชนิดของสาย และ ความยาวของสายด้วยครับ ต้องลองดูนะ ปล.น่าจะเป็นสายเหลือใช้นะ เสียงที่เปลี่ยนเป็นได้ทั้งดีขึ้น และ แย่ลงนะ

ออฟไลน์ chai042

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันเสาร์ 06 เมษายน 2013 เวลา 23:41 น. »
ทำไมเงียบไปเลยครับ ไม่ทราบได้ผลอย่างไรบ้างครับ